Kutoka studio 15 hii ni VOA express nam. Basi leo ni Jumatano, ikiwa Januari 31 mwaka 2018. Hapa studio mimi ni Hadija Riami na mimi ni Idi Ligongo, tukiukaribisha katika matangazo ya VOA express ikiwa ni eh, Januari 31, tayari mwezi Januari, Hadija. Nakatika hivyo hivyota <laughs> ukitamaki sasa hivi itafika mwezi Desemba, lakini hakuna neno maanake kuna watu wana, wanasema mwezi Januari jina lake unapaswa kuwa Januari yani njaa nja, <laughs> nja. <yanuari. laughs> <He>, itakuwa mambo makubwa haya <laughs> basi. Katika matangazo ya Vio Express hii leo, basi serikali ya Tanzania imefanya uzinduzi wa hati mpya za kusafiria, wanasema ni za kielektroniki hizi. Hebu tusikie zinahusu nini. Pasipoti hii inamwezesha mtumiaji kuwa na nakala ya pasipoti ya kielektroniki kwenye simu yake ya kiganja itakayojulikana kama emergency electronic passport baada ya kupakua app ya pasipoti yake kwenye simu. Ah, mambo mazuri na mambo mapya naona. uh -huh. Itabidi hati yako uende ukaibadilishe, lakini unao mpaka mwaka 2020 usijali sana. Na, na huko nchini Kenya basi mambo yamekuwa mazito naona, baada jana rais nani Raila Odinga kujiapisha mwenyewe kama rais wa wananchi mm -hmm, leo hii basi serikali imechukua hatua naona, imevifungia baadhi ya vyombo vya habari nchini humo. Kwa hiyo mambo naona yamezidi kuwa mazito vilevile vile, uh, tutaangalia swala la, la, la biashara eh, namna ambavyo biashara ya magari imekuwa ikiendelea Eh, huko eneo eh, zima la Afrika Mashariki, kwa hiyo tutataka kujua hali hivi sasa ikoje? Eh, tutasikiliza hayo mambo yeah. Lakini vilevile tutasikiliza kero Hadija, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo. Lakini tuanze nchini Kenya, mi naona tuende kwa Wandera tueleze haya, serikali inasemaje hii leo kuhusu kuapishwa au kujiapisha kwa Raila Odinga? Nam, inaonekana sasa serikali ya Kenya imeanza kuchukua hatua baada ya kiongozi upinzani bwana Odinga kuweza kujiapisha hapo jana, na sasa waziri Fred Matiang'i, ambaye ni waziri wa usalama, anaeleza kwamba serikali ya Kenya haitosita kuchukua hatua zozote za kisheria kumkabili yeyote kutokana na hatua hiyo ya Odinga kujiapisha, na vile vile kusisitiza kwamba vyombo vya habari huenda vilihusiana vili pakubwa na uandalizi wa hafla nzima ya kuapisha Odinga. Hebu tumsikiliza alivyosema Fred Matiang'i. As a result of what happened yesterday, we have commenced a wide scale investigation targeting individuals and organizations who include but may not be limited to certain media houses. We will act decisively. Hayo ni maneno ya Fred Matiang'i akieleza kwamba wameanza, serikali imeanza uchunguzi kubaini wale ambao walihusika kwenye hafla hiyo ya kuapisha Odinga na vilevile kusisitiza kwamba huenda kuna vyombo vya habari ambavyo vilihusiana, vilihusika katika shughuli nzima na hata baada ya, ya Rais Kenyatta kuweza kuviambia vyombo vya habari wamiliki wa vyombo vya habari kutopeperusha matokeo matangazo ya moja kwa moja kutoka bustani ya Uhuru, walikaidi amri hiyo na kuendelea, na hivyo basi vyombo hivyo vya habari ambavo ni vyumba vitatu vitaendelea kuzimwa. Uh, Wandera, kuna swala hili ambalo uh, pengine tungependa kulifahamu sasa. Uh, swala hili ni la kisiasa, vyombo vya habari vinahusika vipi katika kuandaa E, swala hili ama swala, kwa sababu wao walikuwa wanahitaji habari e, si kutaka kuona kwamba labda wamemwandalia mkutano Bwana Udinga wa kujiapisha na ijumaa iliyopita rais Kenyatta na naibu wake na viongozi wengine kwenye ngazi kuu za serikali ya Kenya wali aliweza kuwaita wasimamizi wakuu wa vyombo vya habari nchini Kenya na kuwapeleka katika a, ikulu ya Nairobi na kawaeleza kwamba hawafai kujihusisha vivyovyote vile na hatua na, kikia, na, na kile kinachoendelea kule Uhuru Park, ile bustani ya Uhuru, ok, manake msimamo wa serikali kwamba hafla hiyo ilikuwa kinyume cha sheria na hivyo hawakutaka vyombo hivi vipeperushe matangazo ya moja kwa moja kutoka bustani ya Uhuru kwa sababu wanajua kwamba hali hii inakiuka katiba. Lakini sasa kutokana na agizo kwamba walikaidi agizo hilo, sasa serikali inaeleza kwamba wana uwezo wa kuweza kufutilia leseni za vyombo vya habari hivyo, na iwapo uchunguzi utabaini kwamba walihusiana pakubwa katika maandalizi ya sherehe hizo basi, au watachukuliwa hatua kali. Sasa kwa kifupi, serikali inasema kwamba itakuwa inaratibu shughuli za vyombo vya habari hivyo, ndo inavyoeleweka sasa. au ni manake, ki... manake kama swala <laughs> e, unaenda kuripoti habari kihabari, eh, chochote ambacho pengine inaonekana hakiko kwenye katiba ni hatari. Na, ni hatari ni kwa sababu Um, tunavyozungumza hapa kuna taharuki kwa sababu kuna baadhi ya vyombo vya habari ambavyo havikuweza kupeperusha uh, matangazo ya moja kwa moja. Sasa inakuwa vigumu sana kwa wanahabari kutoka vyombo hivyo kwenda katika nyanja kutafuta habari, kwa sababu wanaonekana kama wale wanaoshirikiana na serikali, kwa hivyo hawawezi kwenda katika maeneo ya upinzani kuweza kutafuta taarifa, na hiyo inakuwa ni athari kubwa sana kwa baadhi ya wanahabari. Lakini taasisi za kulinda haki za wanahabari zimejitokeza na kusema kwamba hali hiyo si nzuri na serikali kome kuendeleza hujuma uh, kwa vyombo vya habari. Lakini Wandera, vyombo hivyo ambavyo vimefungiwa ni vyombo gani? Maanake tumekuwa tunazungumzia vyombo vitatu lakini ni vipi hasa? Naam, kuna chombo cha habari cha Royal Media ambacho kinamiliki uh, runinga ya Citizen na redio idhaa uh, uh, ya Citizen na vile vile kuna runinga ya uh, NTV pamoja na shirika la Standard Media Group ambalo linamiliki KTN na KTN News. Hivyo ndivyo vyombo ambavyo viliweza kufungiwa, na hadi tunapozungumza sasa hivi, wananchi mbalimbali ambao wako maeneo tofauti tofauti, hawezi kutizama matangazo kutoka sehemu yoyote ya Kenya, bali vyombo hivi vinatumia tu mitandao kuweza kupeperusha taarifa za habari. Lakini vile vyombo ambavyo uh, wengi wamesema vinahusishwa, vina, vina na serikali ya Kenya ndivyo vile vinavyoendelea kupeperusha matum, matangazo. Kwa mfano, kuna KBC ambacho uh, ni, ni, ni chumba cha habari cha serikali, na vile vile K24 uh, hivyo ndivyo vinavyoendelea kupeperusha habari, lakini hivi vingine ambavyo vinamilikiwa na watu binafsi vimefungiwa hadi tunavyozungumza sasa basi. Wandera, naona tutawasiliana zaidi kwenye matangazo yetu ya jioni, naona na muda nao nayoyoma, na sasa hivi tunataka kupanda ndege kwenda nchini Tanzania. Upande ndege upande boti ama upande basi, mi naona nitapanda meli, kwa hiyo <laughs> <laughs> eh, sasa tuko nchini Tanzania. Dina, tueleze maanake, nasikia mambo mapya siku hizi hati za kusafiria mm-hmm, za kielektroniki tunatumia tu kwenye simu tu, unaonyesha basi, unapita tu kwa kweli. Ni kweli alija. Kwa hiyo panda ndege uje kupata hati mpya ya kielektroniki huku Tanzania, maanake mambo ni mazito. Kama ulivyosema, leo ndio uzinduzi umefanyika hapo katika ofisi kuu za uhamiaji, lakini wamesema hiyo pia ni kukidhi utekelezaji wa makubaliano ya wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kutaka kila raia wa nchi hizo kutumia hizo fasi za kielektroniki kwa hiyo ndio uzuguzi uo umefanyika leo jimbo la Salamu, na kuweka mbengo nyingi kwelikweli, kwamba hizo pasi sasa zitakuwa na kurasa arobaini, zitakuwa na alama nyingi ambazo ni ngumu kweli kuzidishi. Hebu tumsikilize Dkta Ana Pita Mkatala ambaye ni kamishna jenerali wa uhamiaji hapa Tanzania, akisimulia vitu ambavyo vinapatikana kwenyekasinti elektroniki ya kielektroniki ya Afrika Mashariki ya Tanzania. Pia pasipoti hizi zitatoa fursa utambulisho kwa pamoja raia wa nchi wanachama wa jumuiya afrika Mashariki wanapokuwa nchi, nchi za nje nchi. Kwa kuwa pasipoti ya kielektroniki ya afrika mashariki ya Tanzania imetengenezwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa chip, inayo uwezo wa kubeba taarifa mbalimbali za muombaji pamoja na alama nyingi za kiusalama, hivyo haitakuwa rahisi kughushi pasipoti hizi. Mpya ni imara zina kurasa nyingi zaidi ukilinganisha na za zamani no. Hivyo kumwongezea mwananchi nafasi ya matumizi zaidi ndani ya miaka kumi. Pasipoti hii inamwezesha mtumiaji kuwa na nakala ya pasipoti ya kielektroniki kwenye simu yake ya kiganja itakayojulikana kama emergency electronic passport baada ya kupakua app ya pasipoti yake kwenye simu. Naam, naona endelea, Dina. E, nasema uzinduzi huo ulifanywa na Rais John Magufuli ambaye kama kawaida yake ninamjua akiwa katika vitu kama hivi vya kitaifa lazima akemee ubadhirifu. Alisema hizi pasi utaratibu ni mzuri, masuala mengi yatadhibitiwa, lakini anaamini kwamba kwenye idara ya uhamiaji bado kuna vimelea vya watu ambao wanafanya kazi bila maadili. Kwa hiyo alionya sana juu ya suala hilo. Hebu tumsikilize Rais John Pombe Magufuli. Ni kweli kabisa kuwa mfumo huu wa uhamiaji mtandao ni mzuri sana, lakini kama mnavyofahamu mfumo kama mfumo peke yake hauwezi kuleta matokeo tunayoyataka. Ufanisi wa mfumo huu utategemea sana uadilifu na utendaji kazi wa watumishi wa idara hii. Natambua kuwa bado wapo watumishi wa idara hii ambao hawataki kubadilika, wanaendelea na utaratibu wa zamani wa kuendekeza vitendo vya rushwa. Kwa bahati nzuri, watu hao sio wengi, lakini vitendo vyao vinaichafua sana idara hii yenyewe. Hivyo basi kamishna mkuu, hakikisha watu hawa unawashughulikia bila uoga, ikibidi wafukuzeni kazi. Wapo watanzania wengi wazalendo wanaotafuta kazi eh. Naona Rais Magufuli amekuwa mkali, hataki mchezo, anasema watu watumbuliwe kila pahali, lakini naona na muda nao dina ndo unayoyoma. Lakini je, wamesema hati hizi labda zitagharimu kiasi gani kwa mwananchi wa kawaida? au hawajataja kiwango kutoka? Eh, wametaja kutokana na kwamba zina vitu vingi, kwa hiyo itagharimu laki moja na nusu ya shilingi ya Kitanzania kutoka zile za zamani ambazo zilikuwa zinagharimu tu shilingi elfu hamsini. Wanasema ni kutokana na zilizotengenezwa na ambazo vitu vingi vilivyopo ndani ya pasipoti hizo, kama walivyoongeza karatasi, kuna vitu vingi ambavyo vinadhibiti vina kugushi na kila kitu. Kwa hiyo zitakuwa kwa shilingi laki moja na nusu kwa kila Mtanzania, lakini pia unatakiwa uwe na kitambulisho cha taifa cha Tanzania ili kuweza kupata kuweza kupata hizo hatilisho za kielektroniki. Asante la, Dina naona hili kwa harakaharaka, uh, tu tutatumika hizi zilizopo mpaka Januari elfu mbili na ishirini. Haya, naona tutaendelea zaidi katika suala mm -hmm hili la hati kwenye matangazo yetu mengine. Naona muda nao ndo umeyoyoma kweli kweli, na sasa ni wakati wa habari muhimu za dunia <tipos> Rais wa Marekani Donald Trump alitumia nafasi kubwa katika hotuba yake ya hali ya nchi hapo jana kuzungumzia mabadiliko ya sheria za uhamiaji anazozitaka. Alieleza mkakati wenye sehemu nne ambao unasema utaleta usalama, usasa na mfumo wa uhamiaji utakaosimamia sheria, huku wademokrat wakisema namna Rais Donald Trump alivyowasilisha mapendekezo yake kuwa hayana mshiko. Sehemu ya kwanza ya mapendekezo ya Rais Trump yatawawezesha takriban wahamiaji milioni mbili kuwa raia, ambao walifika Marekani wakiwa watoto bila kufuata sheria karibu watu laki nane walilindwa na mpango wa daka wa wakati wa utawala wa rais Obama ambao uliwaruhusu kufanya kazi na kuishi marekani kisheria. Nam, vituo vitatu vya televisheni huko nchini Kenya vitaendelea kutorusha matangazo yake mpaka serikali itakapokamilisha uchunguzi wake kuhusiana na kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Waziri wa mambo ya ndani amesema hivi leo Jumatano, ikiwa ni matokeo ya kile ambacho kimetokea jana. Anasema tumeanza uchunguzi kuwalenga watu binafsi. Waziri Fred Matiang'i ameuambia mkutano wa wanahabari leo mchana, na kuongeza kuwa vyombo hivyo vitatu vya habari vitaendelea kufungwa mpaka uchunguzi kamili ukamilike kabisa. Rais wa Namibia Hage Geingob amepiga marufuku kusafiri nje ya nchi kwa wafanyakazi wa serikali mpaka mwisho wa mwezi ujao, katika juhudi za kupunguza matumizi ya serikali, ofisi ya rais imesema leo Jumatano. Serikali ya Namibia inakabiliwa na hali mbaya ya fedha, jambo ambalo limepelekea bajeti katika wizara zote kupunguzwa kwa kiasi kikubwa, huku uchumi wa nchi ukiwa katika hali mbaya ukijitahidi kufufuka katika sekta za ujenzi, uranium na almasi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hakuna ruhusa kwa waziri, manaibu mawaziri na wakuu wengine wa ofisi za kisiasa ambao wanapewa ruhusa ya kusafiri nje ya nchi mpaka mwishoni mwa Februari na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amewasili nchini China mapema leo katika ziara inayolenga kukuza ushirikiano wa kiuchumi na taifa hilo kubwa la Asia kabla nchi yake kujitoa rasmi katika jumuiya ya Umoja wa Ulaya hapo mwakani. May alianza ziara yake siku ya siku tatu katika mji wa kati wa viwanda wa Wuhan kabla ya kuelekea Beijing kwa mazungumzo na waziri mkuu Li Keqiang. Waziri mkuu amefuatana na ujumbe wa viongozi 50 wa biashara wa Uingereza wenye azma ya kukuza biashara zao katika taifa hilo la pili lenye uchumi mkubwa duniani. nam unaendelea kusikiliza matangazo ya voa Express kutoka jiji kuu la marekani washington dc uh, hadija katika vidokezo vyetu ilizungumzia swala zima la biashara ya magari na nchini kenya inaelezwa kwamba uh, mauzo yameshuka yameshuka kwa asilimia 278 mwaka jana huo wa 2017 na hili limeelezewa kutokana na mambo mawili makuu muhimu kwanza ni kuyumbayumba kwa uchumi wa nchi na la pili ni hali ya sintofahamu ya kisiasa ambayo imejitokeza mara tu baada ya mahakama ya juu nchini humo kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 8. Naona kutoka chumba chetu cha habari Mwamoyo Hamza atatupasha zaidi nini ambacho kimejiri huko. Naam, katika biashara leo, tunaangalia jinsi watengenezaji wakubwa wa magari kama vile Volkswagen wamekuwa wa wakiwekeza katika uunganishaji wa magari hasa nchini Kenya katika miaka ya hivi karibuni, na hivyo kuvutia matarajio ya ukuaji wa muda mrefu wa uchumi wa taifa hilo na eneo hilo likiwa muafaka kikanda. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mzozo wa muda mrefu wa uchaguzi wa rais mwaka jana nchini Kenya na viwango vya riba kwa kiasi kikubwa vilichangia katika kushuka kwa magari mapya nchini humo. Kiwanda hicho kimeuza magari 10722 mwaka jana, ikiwa ni chini kutoka magari 13535 yaliyouzwa mwaka 2016, amesema Rita Kavashe, mwenyekiti wa taasisi ya watengenezaji magari Kenya, aliyeambia Reuters kuwa ni mwenendo mbaya wa kiuchumi kwa kipindi kikubwa mwaka jana ndiyo kumechangia katika kushuka kwa soko la uzaji magari mapya nchini humo. Ukuaji wa uchumi ulikuwa asilimia 4.4 katika robo ya tatu ya mwaka jana, ikiwa ni kipindi ambacho kilikuwa na kasi ndogo sana kuwahi kuwepo tangu mwaka 2013 huku nchi hiyo ikiwa imegubikwa katika mzozo wa kisiasa baada ya mahakama ya juu nchini humo kufuta matokeo ya uchaguzi wa rais wa Agosti 8. Viwango vya riba katika sekta ya biashara ambavyo viliwekwa na serikali mwaka 2016, pia navyo vimeumiza mauzo baada ya mabenki kuacha kutoa mikopo kwa wajasiriamali wadogo na wakati ambao walionekana na hatari katika ulipaji wa madeni yao. Kabla ya kupitishwa kwa viwango vipya vya riba, sekta ya magari mapya nchini Kenya ilikuwa ikifanya mauzo mazuri na mwaka 2015 iliweza kuuza takriban magari elfu ishirini. Kavashe amesema huenda mauzo yakarejea katika hali yake ya kawaida na kufikia viwango vya mauzo vya mwaka 2016, kufuatia wateja hapo awali, kutokana na hali ya kisiasa mwaka jana, walisita kufanya uamuzi na hivyo huenda hivi sasa wakaanza tena kununua magari mapya. Naam, haya ni mambo ya biashara. Haya, pengine mambo yatatengemaa labda mwishoni mwa mwaka huu au katikati, katika robo ya mwisho ya mwaka huu. Tuangalie mambo yatakuwaje lakini kama wanavyosema Vio Express wanavosema haiendi haiendi bila, ha, bila ya muziki ha. Leo tuenda wapi? ah, tuenda nchini Tanzania. Huyu anaitwa Judith Wambura, ndio jina lake hili la kuombea e, mshahara mm -hmm. lakini jina la kiusanii Ledi JD Commando binti <laughs> machozi wachawe eh, e, leo anakuja na mziki dindindi dindi. eh. sababu ya kuamini unatakiwa uishi oh. Bila kujaliwa wanafikiria nini. Mm -hmm. Sababu siangali nyuma na sitorudi nyuma kwa ndanu la mambo hayo tumeshamsikia Lady JD. Sasa tena tunasema ja, jamani, kuna kero langu lakini hili, kabla hatujaenda kwenye kero langu, mm hebu -hmm. tuzungumzie yale ambayo yamezungumzwa jana usiku Rais Donald Trump. Unajua jana alitoa hotuba kuhusu hali ya kitaifa, labda tuzungumzie, kuna maswala baadhi ambayo yamezungumzia na ni muhimu, na hotuba yake ilikuwa ya takriban dakika themanini. Yapi hey, ambayo muhimu na yaona haya kweli amewavuta watu? Uh, swala ambalo hata hapa limeshika hasa uh, watu wengi ni swala la uhamiaji maanake ametoa mapendekezo ya, ya, mpango wake ambao una maswala kama manne hivi mm, e, lakini la kwanza likiwa ni lopita, mm, uh, mm, la msingi ambao limesababisha hata juma lilopita serikali ya Marekani kusimamisha shughuli zake na mm, wale vijana ambao waliletwa hapa Marekani eh, wakiwa watoto wadogo lakini wa, hawakuingia kufuata sheria wanajulikana kama dreamers. Dreamers. Sasa <laughs> akawa amedai kwamba kuna mkakati wa kuhakikisha kwamba takriban watu mm, milioni mbili mm, eh, watapata wata uraia wa Marekani, lakini sakatika kupata huo uraia wa Marekani hmm. kama wewe we muhalifu, sahau kwa hiyo ni uhalifu tu au kuna maswala mengine ambayo anakuzuia? Manake lazima kutakuwa na masharti mengine mazito mazito. Lakini kuna swala jingine ambalo limekuwa linazungumziwa pia kwenye vyombo vya habari, wanasema amezungumzia uh, sana swala la kuungana pamoja ili kupitisha haya mageuzi ya kawasihi, wabunge wapitishe huu mpango huu wa uhamiaji ambao wanasema utakuwa salama, utakuwa na usawa, utakuwa ni mfumo ambao ni wa kisheria, hautakuwa na mizengwe, mizengwe au nini. Ya, ni, ni jambo ambalo uh, kwa kweli limechukua lime, lime nafasi kubwa, kwa sababu unajua kuna vuguvugu vugu, eh, lipo hivi sasa baina ya chama cha Democrat na Republican ni eh, msuguano wa kisiasa ambao upo miaka yote, lakini kwa kipindi hiki kama nilivyosema juma iliyopita ulisababisha uh, mpaka serikali kusimamisha uh, shughuli zake, na pengine swala hilo linaweza likatokea wiki wiki, wiki wiki wiki wiki ijayo maana Februari 9. <laughs> linakuja tena swala hilo hilo la kuhusu bajeti ya serikali. Sasa hapo mambo bado. Wakati Rais Trump anaelezea maswala yake, ukuwa unaona wademokrati wengine sura zao zikuwa zinaonyesha kabisa kwamba hatuliafi, lakini haya tutaona mambo yanavyokwenda, na tutazidi pia kupata wachambuzi wajaribu kuichambua hiyo hotuba katika matangazo yetu yajayo. Lakini sasa basi tuende kwenye kero letu. Kero yangu wanasema mm -hmm. Na hii David eh, Daud, eh, Josephat Kioko anasema kwamba kuna vijana hawa ambao wanaitwa wa uraibu, lakini wao natumia neno zuri sana ni nani? aw, kuna majina mengi mm. Wanaitwa mateja, masela eh, eh, eh. sasa, oya. Mm, sasa mm -hmm. Hao ni kero kweli kweli Mombasa kwa sababu wana vituko na vituko vyao vinajumuisha uchafu, kusafua mazingira na wizi. Ha, tusikie wanaosema kero yao ni ipi hiyo, tusikie kuhusu wao vijana mateja. Kusema ukweli, siwezi nikakudanganya ama nikakuficha, mateja wako kila sehemu, hata hapa kwetu, hivi tunavyoongea na wewe, mateja ni kuwa wamo, sio kuwa hawamo, unaona, na wanapita hapa hapa kwenye barabara wakienda sehemu zao, wakienda wakitumia vitu vyao sasikia, lakini ile heshima na adabu ipo. Ule uhuni waliokuwa wakiufanya tangu tuukomeshe, hawaufanyi tena. Unaona, wanakula vitu vyao na wanaondoka wanaenda zao, unaona, kwa sababu ukileta tabu, tutakuadhibu. Si urongo, tutakuadhibu. Ukiwa na heshima zako na adabu, utakwenda zako salama, wasalimini. Nitakupatia kisa kimoja. Pana jamaa mmoja hapa amemfanyia mwenzake siku fichi kile kichapo alipata kutoka kwa raia, hivi ninavyokuambia hivi sasa. Alipigwa mpaka, hivi ninavyokuambia hivi sasa ni marehemu. Unaona no, ukileta mchezo utatiwa adabu, sisi wenyewe raia eh, hiyo kazi yake. Hivi ninavyokuambia hayo maswala hayo, nawasema chukua Mombasa, lazima uwe na mlango wa chuma? Ni urongo? Ntaanza na kwa kina huyu hapa, huyu alidada aliyetoka napo kwao ni hapo nyuma, ukifika mlango ni ule ule wamba Urongo nkweli? Kwetu mimi ukifika, eh, mlango ni ule ule wa mbao mpaka kesho, chasikia. Hawa wakuja tu ni hawa kutoka bara, ndio mtu analazima aweke mlango wa chuma, sijui aweke madirisha ya vyuma, sijui lakini sisi wenyewe milango yetu ni ile ile ya tangu jadi, chasikia. Uangalie ile heshima itakayokuwa iko pale, chasikia. hatutaki upuzi. Ah, naona, aya naona mambo tena ndo yanakwenda hayo kero mm -hmm, yake naona hao vijana itabidi wadhibitiwe kweli kweli, lakini walikuwa na mipango mikakati mingi ya kujaribu kuondoa katika huo uraibu au katika uteja. Haya, tutaona mambo yanaendaje. Naam, sasa uh, moja kwa moja tuende kuangalia kero. Eh, tumesha tumeshaangalia kero <laughs> Manake... <laughs> <laughs> <na unakero>, <laughs> <laughs> kurudi kwa mateja tena tena basi <laughs> tuangalie swali la jana. Manake jana kama tunavyofahamu, Raila alijiapisha kama rais wa wananchi. Je, unamkubali Raila Odinga kama rais wa wananchi? Haya, tusikie watu wanasemaje. Naam, huyu anaanza naye, anaita Yusufu Warjadia, Yusufu Warjadia eh, anasema kwamba kwa kweli E, ni ngumu kukubali kama ni rais wa wananchi au kutokubali rais wa wananchi kwa sababu uh, kuna wananchi ambao wao wanamkubali kama rais, lakini wakati huo huo rais wa taifa la Kenya yupo tayari. Haya, huyu Amos Vince anasema ndiyo, namkubali Raila, mama Raila, baba Raila, rais eh -e. <laughs> Huyu <laughs> Grayson uh, Gadon anasema na hivi, Raila Odinga simkubali kama rais wa Kenya kwa sababu eh, hakuapishwa Eh, kuapishwa kwa Raila Odinga ni kinyume cha sheria. Haya, huyu Dana Moshi huyu anasema mm, hapana, simtambui kama rais. Jamani, kwa nini Afrika bado tupo nyuma? Ndo yale yale ya Trump, Afrika bado inatakiwa itawaliwe. Bakari Kitendo anasema hivi, alitamani sana eh, kuwapa huyu jamaa, ndio maana sisi kama serikali tukampa nafasi jana, roho yake itulie. Haya sasa, nenda Bondo ukapumzika <laughs> Mhando Ali huyo wa Handeni, Tanzania nasema, Wakenya ni vizuri mtafute maridhiano, kwani hali ya kuto kuelewana sio kuzuri kwa nchi, na kuwa na marais mawili ni hatari. Aya, maanake kuna rais wa nchi na rais wa, wa wananchi maoni ni mengi kweli kweli, Hadija, lakini naona muda vivyo vivyo unakimbia, Na muona mwenda pole hapa ameshaingia ndani. Kenneth. Unajua jina lake lingine ni mwenda pole. Ah, sikujua. Kwa hiyo nishajua mwenda pole, mambo mazuri leo, nini kinachovuma kwenye mitandao ya kijamii? Jina ambalo si la kuombea mshahara, lakini na kuombea mshahara ni lingine. Kenneth Odongo. Vile. Hadi, unajua tunamaliza Januari leo, kesho tunaingia Februari, sio siku ya Februari tarehe kumi na nne kuna kwa nini siku ya wapenda nao. Sasa idadi walio wengi duniani ni Wakatoliki, unajua. Mm -hmm. hizo ni takwimu zilizopo siku mm -hmm. ya wapenda nao ndio siku ile Lenti inaanza ile siku ya kufunga uh -huh. katika imani ya Kikatoliki. Sasa Katoliki, kanisa la Katoliki linasema mm -hmm. kama weni Mkatoliki basi hiyo siku ya upenda nao tafuta siku nyingine isiwe tarehe kumi na nne mm -hmm. na ufate kanuni na sheria za dini ya Katoliki mm -hmm. kwamba ujitoe wewe mwenyewe mm -hmm. na masuala hayo mengine ya upendo na nini umpende Mwenyezi Mungu alafu ya wapenda nao iweke kando. Sasa ni swala linavuma zaidi, wengi wanazungumzia. Sasa itakuwaje? tunabadilisha yale ambayo tumeyazoea? mm -hmm. lakini hilo kando, Hadija. Hii habari ya Kenya nayo imekatalia kwenye mitandao, dakika nne zilizopita. Yeah. mm-hmm. dakika nne kumi na tano zilizopita aliyemsimamia Raila kula kiapo kakamatwa, huyu Tom Joseph Kajwang', huyu amekamatwa akiwa karibu na mahakama ya Milimani. Makosa ambayo yamesababisha akamatwe ni kumwapisha rais wa wananchi. Amejifanya jaji mkuu <laughs> Lakini navuma zaidi ni vituo vya habari kufungwa. Raia wa Kenya wanauliza ilikuwaje? Kwa mfano wanasema ni kama vyombo vya habari vilioshwa vilianikwa, kwa sasa tungoje vikauke tutumie, kwamba wao huenda, mm, walivunja kanuni na sheria za nchi anavyosema Fred Matiang'i. La Kenya limevuma zaidi kiasi kwamba wengine wanasema ah, ah, sasa huo ndio mkono mrefu wa serikali unapofanya mambo yako, subiri serikali ita kukamata pale na ifinye mahali ambapo hutapenda. tukimalizia Hadija mm -hmm. usalama nchini Uganda haya umefanya nini? Usalama viongozi wa vya polisi nao wameanza kujiondoa kuji, baada mm -hmm. ya mgongano na wanajeshi. Wanajeshi wamechukulia zile nafasi za polisi kuwakamata raia mm -hmm. ndio lile linavuvuma katika mitandao hi leo. Asante sana uh, Kennesi Bwire kwa kutufahamisha hayo. Na hapa nikiangalia wasaa wetu ni wasau muda na muda wetu bwana umekwisha. <laughs> wasaa vipi? Eh. <laughs> <mina itua Idiligongo. laughs> si ngoja tuondoke, mi naitwa Idi Ligongo Bwire nami naitwa Khadija Riyami na upande wa pili tunaye kule Saida Hamduni. Nasema haya, tukutane kwenye matangazo mengine ya jioni na pia ya alfajiri, na kwa undani pia msisahau Idi asijakasema nimesahau kwa undani kuitaja sawa