Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Langu jina Harrison Kamau, na mimi hapa studio ni Abdushakur Abud. Assalamu alaikum, karibuni na kukaribisha leo matangazo ya Alhamisi tarehe salasa, tarehe mosi Februari mwaka 2018 karibuni. Katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, serikali ya Kenya yachukua hatua ya kusaka baadhi ya viongozi walioshiriki kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kuwa rais wa wananchi, huku ikisemekana kuwa baadhi ya wanahabari pia wanasakwa. Kwa hivi sasa hatujahakikisha kama wanahabari wote amesikwa, lakini kuna fununu ya kwamba maaskari wametumwa kuwashika wanahabari kadhaa. Na katika habari nyingine, maelfu ya wakimbizi wameingia Tanzania kutoka da kutoka DRC ambako serikali inakabiliana vikali na waasi wa ADF. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako mwenzangu, Abdi Shakur Abud. Nam, na habari za alfajiri ya hii leo ni kwamba viongozi wa nchi za Kiafrika walikuwa karibu kabisa kumtaka Rais Donald Trump wa Marekani kuomba radhi hadharani kutokana na matamshi yake ya kudhalilisha kuhusu bara hilo na uhamiaji, lakini walibadili mawazo. Kufuatana na ripoti zilizotolewa jana, ni kwamba maafisa wa Umoja wa Afrika walitayarisha jibu ili kuwakabidhi marais waliokutana mjini Adis Ababa mapema wiki hii kuweza kuidhinisha Mswada wa barua unaonya kwamba matamshi ya Trump yaliyokuwa ya kibaguzi na chuki dhidi ya wageni yanahatarisha ushirikiano muhimu na karibu kati ya Marekani na Afrika. Ripoti zinaeleza kwamba umoja wa Afrika uliamua kutotoa barua hiyo baada ya kupokea Januari 25 barua kutoka kwa Trump inayoahidi heshima zake zote kwa Afrika na kutangaza kwamba waziri wake wa mambo ya nchi za nje Rex Tillerson atafanya ziara ndefu ya nchi za Afrika mwezi ujao. Kundi la wanamgambo wa kipalestina Hamas linaloongoza utawala wa ukanda wa Gaza umejibu vikali uamuzi wa Marekani kumweka kiongozi wake Ismael Hania kwenye orodha ya magaidi. Kundi hilo limesema uamuzi huo hautawasababisha kuacha upinzani wao dhidi ya Israel. Taarifa ya Hamas inaeleza kwamba uamuzi wa Marekani ni juhudi ambayo haitaweza kuweka kishinikizo upinzani dhidi ya kukaliwa kwa ardhi yao. Katika taarifa nyingine tofauti, Hamas inaeleza kwamba uamuzi huo unaonyesha jinsi Marekani inapendelea Israel kukalia Palestina, huku ikitoa wito kwa Washington kubadili sera zake za uhasama na maamuzi dhidi ya kundi hilo la wanamgambo. Uamuzi huo uliotangazwa jana unamweka Hania kwenye orodha ya wizara ya fedha ya watu wanaowekewa vikwazo, na ikiwa wana mali Marekani inazuiliwa, na Marekani yoyote atakayeshughulika na kazi na watu hao anachukuliwa hatua. Maafisa wa uhamiaji na forodha wa Marekani maarufu kwa ICE jana Jumatano wametangaza mwongozo mpya wa jinsi itakavyowakamata watu kwenye majengo za mahakama. Sera hiyo mpya imetolewa ili kujibu wasiwasi uliopo kuwa maafisa wa uhamiaji wanaokamata watu wanaolengwa na idara hiyo ili kuwarudisha makwao wakati wakiwa mahakamani kujibu mashtaka tofauti na uhamiaji. Harrison Kamau anatusomea ripoti kamili. Kupitia mwongozo huo mpya, maafisa wa ICE watakuwa na uwezo wa kuwakamata watu walio hapa Marekani kinyume cha sheria wakati wakiwa mahakamani, ingawa hawatakamata familia au rafiki zao isipokuwa tu wakiwa na sababu za kutishia kwa usalama wa maafisa wa uhamiaji. Maafisa wa ICE pia hawatakamata mtu yoyote kwa maeneo ambako kesi zisizo za kihalifu zinasikilizwa kama vile mahakama ya kifamilia, pamoja na kujizuia kukamata washukiwa mbele ya macho ya watu. Maafisa pamoja na mawakili wa uhamiaji wametoa malalamishi yao kutokana na idadi kubwa ya watu wanaokamatwa wakati wakiwa mahakamani tangu rais Donald Trump alichukua madaraka. Wanasema kuwa hatua wa hiyo itawazuia washukiwa kufika mahakamani pamoja na kuogofya mashahidi dhidi ya kujitokeza kutoa ushahidi. Kulingana na kundi la kutetea haki za wahamiaji lenye makao yake New York, idadi ya watu waliokamatwa mahakamani imepanda kufikia 139 mwaka uliopita ikilinganishwa na 11 mwaka wa 2016. Ais wanasema kwamba wanakamata watu wengi zaidi katika majumba ya mahakama ambayo yanaonyesha hayana nia ya kuwakabidhi wahamiaji wasio na vibali kwa maafisa wa serikali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Wanaharakati wanakosoa jopo la maafisa wa ngazi ya juu la kufufua mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini lilopangwa kuanza kukutana hivi karibuni kwa kutowashirikisha au kushirikisha kundi moja muhimu katika majadiliano hayo yenye lengo la kuleta pamoja sauti mbalimbali mbali, ujuzi na watu wa ngazi tofauti kutanzua mzozo wa taifa hilo. Ruben Garang, raia wa Canada mwenye asili ya Sudan Kusini, ambaye pia ni rais wa muungano wa mawakili kutoka Sudan Kusini, CASS, anasema kuwa jumuia ya IGAD lazima ishirikishe watu wote kutoka taifa hilo wanaoishi nje ya taifa kwenye duru ijayo ya mazungumzo mjini Adis Ababa. Watu wanaoishi kwenye mataifa ya ng'ambo ni kundi la sita kwenye umoja wa Afrika na umuhimu wake umeandikwa katika katiba ya AU inaunga mkono jopo hilo. AU inaeleza kwamba diaspora ni watu wenye asili ya Afrika wanaoishi nje ya bara la Afrika bila ya kujali uraia wao na ni nchi gani wanakotoka na, na ambao wako tayari kuchangia maendeleo la bara hilo. Hali ya utulivu imeripotiwa kurudi katika mji wa St Louis, kaskazini mwa Senegal, afrika Magharibi, kufuatia malalamiko yaliyokuwa na ghasia na wizi wa ngawira wa maduka yanayomilikiwa na raia wa Mauritania nchini humo. Ghasia zilizuka baada ya kuuliwa kwa mvuvi wa Kisenegal aliyepigwa risasi na walinzi wa pwani wa Mauritania. Serikali ya Senegal imelaani mauaji hayo, lakini pia kutoa wito kwa waandamanaji kuwa watulivu, ikiahidi itatanzua tatizo hilo na maafisa wa Moritania. Tangu nchi hizo mbili kutokubaliana juu ya kutia saini mpya ya makubaliano ya uvuvi mwaka elfu mbili na kumi na sita, kumekuwepo na matukio ya mapambano ya mara kwa mara yanaowahusu wavuvi wa Senegal na walinzi wa pwani wa Moritania. Hii ni mara ya nne kwa mvuvi wa Senegal kuuliwa na kuna wengine kadhaa waliojeruhiwa, anasema Mustafa Diang, katibu mkuu wa chama cha wavuvi Senegal. <mulia> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Basi, baada ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga hapo siku ya Jumanne kama rais wa wananchi mjini Nairobi, hatua kadhaa zimechukuliwa na serikali, mojawapo ikiwa ni kufungwa kwa baadhi ya vyombo vya habari pamoja na kukamatwa au kusakwa kwa baadhi ya viongozi walioshiriki hafla hiyo inayodaiwa kuwa ni kinyume cha sheria hapo jana mwenzetu Id Ligongo gongo alizungumza na Hasan Kalundu ambaye ni mwanaharakati kutoka chama cha wahariri cha Kenya na pia mwanasheria, na kwanza kabisa akamuuliza iwapo kuna mwanahabari yeyote aliyekamatwa kufikia sasa. Kwa hivi sasa hatujahakikisha kama mwanahabari yote amefikwa, lakini kuna fununu ya kwamba maaskari wametumwa kuwashika wanahabari kadhaa. Hatujajua majina yao ni yapi, ama ni watu ambao wamelengwa na na polisi lakini, e, duru duru zizo rasmi zikaambia kwamba wanaweza kuwa wanatafuta kushikwa, lakini hatujui ni wakina nani bado. Kuhusiana na hili swala la baadhi ya televisheni kufungiwa, ukweli wake uko vipi? Ni sababu gani hasa ambazo zimechangia swala hili kutokea? Maanake kuna taarifa ambazo zinakinzana kidogo. Mimi ninavyojua, kuna historia hapa Kenya. Kwa mfano mwaka wa elfu mbili na saba, katika zile elfu mbili na saba wakati huo waliokuwa waziri wa usalama wa kitaifa John Michuki alitoa amri ya kwamba vyombo za habari zisionyeshe moja kwa moja. Kwa hivyo ikiwa jambo kama hili linaweza kutokea wakati huu, basi mi naamini kwamba inaweza kutokana, inaweza kuwa ukweli, kwa sababu jambo hili lishatokea pale mbeleni, miaka elfu mbili na saba, na kwa mazingira jinsi yalivyo kwa hivi sasa, ni kitu ambacho uh, kinaleta usahihi ama ni kukandamiza uhuru wa habari kwa maoni yako? Kwa maoni yangu mimi kama mwanahabari na pia mimi mwenyewe ni mwanasheria, hii ni namna ambazo tumetumika kwa miaka mingi. Kama mtu ambaye anaijua historia eh, eh, ya Kenya, wanahabari eh, vidogo kama sisi ni wa, wa, wa, wa, haya ni mambo tuliyapitia ile miaka ya pale mbeleni, wakati wa serikali ya chama kimoja wakati ule. Kwa hivyo haya ni mambo tumeyazoea, lakini yanaweza kurudi saa hii, sio ajabu kwetu. Ni mambo ambayo hutokea. Ninaonekana mbili zilizotumiwa wakati ule imeanza kurudi ingawa hatujakuwa sijahakikisha mimi mwenyewe kujua ni mwanahabari gani amesikwa na polisi, lakini duri zilizoaminika tunajua ya kwamba kuna wanahabari fulani wanalengwa, hatuwajui ni wapi lakini kuna wanahabari fulani wanalengwa. Kwa hivyo imeleta taharuki sana katika vyombo vya habari na wale wanahabari ambao wana msimamo wa kuikosoa serikali ama kufanya mambo namna wanavyojua kitako katika taaluma yao. Tukio hmm. la vyombo vya habari kufanya uamuzi wa kuripoti ama kuwa na maandalizi ya kuripoti tukio la, la kiapo cha Raila Odinga, je, lina hmm, lina makosa no? Ama vyombo vya habari vyenyewe pia vilipaswa kutimiza wajibu wao na kuto ripoti kile ambacho kipo? Sina uhakika kama kulikuwa na mkutano ama makubaliano kama hayo, kwamba vyombo vya habari vituruse matangazo hayo hayo moja kwa moja. Lakini ikiwa kwamba kulikutokea makubaliano kama hayo, mimi kama mwanasheria, na mimi kama mwanahabari wakunyingi ambao tutania uhuru wa vyombo vya habari hapa, sitakubaliana na jambo kama hilo, na nitalaani jambo ikiwa kweli kulikuwa na maafikiano kama hayo kutokana kwa vile habari na wanahabari wenyewe ni mwanahabari wa siku nyingi hassan kalundu kutoka chama cha wahariri nchini kenya ambaye pia ni mwanasheria akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika, nikitumai mambo yalivyo popote ulipo ni sawa na asubuhi yako ni njema. Tuendelee na habari za dunia naye Abdi Shakur Abud. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Rex Tillerson anaanza ziara ya siku sita ya nchi za Amerika Kusini kuanzia hii leo akitarajiwa kuzishawishi mataifa ya kanda hiyo kuungana pamoja na kuhimiza mageuzi ya kidemokrasia nchini Venezuela. Tillerson anatazamiwa kutembelea Mexico, Argentina, Peru na Colombia akimaliza ziara yake huko Jamaica Februari saba. Marekani itatumia vyombo vyake vyote vya kisiasa, kidiplomasia na kiuchumi kuweza kutanzua hali ya kisiasa ya Venezuela, amesema afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya kigeni akitangaza ziara hiyo hapo jana. Venezuela iko katika mwaka wake wa tano wa mzozo wa kisiasa na kiuchumi. Rais Nicolas Maduro, ambaye ameituhumu Marekani kwa kuongoza juhudi za kimataifa kuipindua serikali yake, alitangaza mwezi uliopita kwamba atagombania kiti chake kwa mhula wa pili wa miaka sita wakati wa uchaguzi mkuu wa Aprili 30. Idara ya upelelezi wa jinai ya Marekani FBI inaeleza jana kwamba ina wasiwasi mkubwa kuhusu uhakika wa wa taarifa ya siri iliyoandikwa na wabunge wa chama cha Republican ambayo inatuhumu kwamba wizara ya sheria ina upendeleo dhidi ya Rais Donald Trump. FBI inaeleza kwamba haikupata nafasi ya kutosha kutafakari juu ya ripoti hiyo yenye ukurasa nne kabla ya tume ya ujasusi ya baraza la wawakilishi linaloshikiliwa na Republican kupiga kura mapema wiki hii kuitangaza hadharani wakisubiri Rais Trump kuidhinisha. baada ya habari hizo ambazo zimesomwa kwa njia mwafaka kabisa na mwenzangu Abdi Shakur Abud, tunaelekea katika eneo la Afrika Mashariki ambapo takriban wakimbizi elfu moja mia tatu wameingia nchini Tanzania wakikimbia mapigano makali yanayoendelea kati ya wanajeshi wa, na serikali ya jamhuri ya Congo na waasi wa Maimai katika mkoa wa Kivu Kusini. Wakimbizi wengine wamekimbilia Burundi, huku jeshi la serikali likiripotiwa kutumia silaha nzito dhidi ya waasi hao. Mwenzangu Kennes Bwire amezungumza na mwandishi wa habari nchini Tanzania, James Jovin, na kwanza akamuuliza hali ya wakimbizi ikoje mpaka hivi sasa. Wakimbizi kutoka DRC walioko nchini tanzania na wakimbizi wapatao elfu moja na mia tatu na kazi iliyopo kwa hivi sasa ni kuweza kuwaandikisha, uh, kuweza kujua matatizo yao mbalimbali, mahitaji yao muhimu, na kazi hiyo inafanywa na idara ya mambo ya ndani upande wa wakimbizi kwa kushirikiana na UNHCR na baada ya hapo, baada ya kuwa wameandikishwa na kupewa vibali wataweza kupelekwa katika kambi ya Nyarugusu ambayo pia ina wakimbizi kutoka DRC ambao wanazidi zaidi ya elfu hamsini. Je, idadi yao watoto na wanawake unaweza kadiria kwamba ni wingi um, gani wa wakimbizi? Tunaarifiwa kwamba idadi ya wakimbizi waliokuwa wakiingia ilikuwa ni kati ya mia mpaka mia hamsini kwa siku, idadi ambayo imepelekea mpaka kufikia hivi sasa ndani ya wiki moja fikia watu elfu moja na mia tatu kwa maana kwamba idadi kubwa ya watu waliokuwa wakiingia ilikuwa ni vijana pamoja na wanawake na watoto, ambapo kwa siku walikuwa wakiingia vijana zaidi ya hamsini wanawake zaidi ya sabini na watoto zaidi kama ya ishirini hivi, ambao walikuwa wakiambatana pamoja na wazazi wao, lakini kwa uchache sana wazee ambao walikuwa kama ishirini hivi. Unapozungumza nao wanaelezea hali ikoje nyumbani kwao, wao wanaelezea kwamba hali sio nzuri, kwa sababu wamekuwa wakikimbizwa mara kwa mara, wakiacha shughuli zao ambazo uh, wamekuwa wakifanya kila siku. Kwa hiyo wamekuwa wakikatiza shughuli mbalimbali za maendeleo, kama masuala ya kilimo, masuala ya biashara wamekuwa wakifanya, lakini wakati huo huo bado kuna wanasikia milio ya risasi, milio ya mabomu. Kwa hiyo hao ni baadhi ya wale ambao wameshindwa kuhimili vitendo ambavyo vinafanyika huko DRC na kuamua kukimbilia nchini Tanzania ambapo kwa upande wao ndio wameona ni karibu, ambapo wanaweza wakaingia na kuweza kupelekwa kambini. Kuna wale ambao wanaripoti kupotelewa na watu wa familia ya majami zao. Kuna baadhi ambao wanasema kwamba wamepotelewa na ndugu zao, yaani wamepotezana. Kwa maana kwamba kutokana na shida ambayo imetokea ghafla, wanakuta familia moja, kila mtu anakimbia kivyake, kwa hiyo hawawezi kujua kwamba huyu amekimbilia wapi ama huyu amekimbilia wapi. Kuna baadhi ya watoto ambao pia nao wameweza kuchukuliwa, watoto kama sita hivi au saba ambao walipotezana na wazazi wao wakati wa kukimbia, hawajui wakimbilie wapi. Kwa hiyo wanaungana kwenye kundi ambalo wanaona inaelekea sehemu fulani, na wenyewe wanaungana humo humo. Kwa kifupi, tupe picha halisi katika maeneo wanaoishi katika kambi, na je, kama mahitaji ya kimsingi yanatosha kulingana na wale wanaowapokea? Kwa mujibu wa watu wa UNHCR mahitaji hayatoshelezi kwa kiwango ambacho kinatakiwa lakini wametiwa moyo na kuambiwa kwamba iwapo wataweza kuungana na wenzao katika kambi ya Nyarugusu ambayo pia ina wakimbizi zaidi ya elfu hamsini ambao wanatokea DRC Congo, wataweza kutimiziwa mahitaji hayo watakapoingia pale kambini. Kutoka kule pande wa Tanzania, moja kwa moja tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wanafunzi kwenye eneo la Beni na wilaya zake wameomba usalama wao udumishwe wakati huu mgumu, ambapo msako unaendelea wa kuwasaka wale waasi wa ADF katika msitu wa Beni, sehemu ambako pia silaha nzito zinasemekana kutumika. Austel Malivika anaripoti zaidi. Hapa tuko katika muji mdogo wa Eringeti, kilomita 55 kaskazini mwa muji wa Beni, hapa Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunatembelea shule hii wakati ambapo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, lina wasaka waasi wa ADF katika misitu iliyoko pembezoni mwa shule. Mwanafunzi huyu akizungumza na mmoja wa makamanda wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akijulikana kwa, kwa jina la Kambale Kakule. Mwanafunzi huyu anasema "Comment on doit comprendre la matiere en ecoutant des crepitements des balles?" Itakuwaje sisi kusikia wanaotufundisha wakati ambapo tunasikia bomu na hata risasi pembeni yetu? Hali ya kiusalama tunayoishi haitupe moyo wa kuendelea vizuri na shule, kwa hiyo tunaomba usalama inseki wetu ili tusome bone vizuri wakati ambapo kuna operesheni za kijeshi katika misitu. Vilevile vile jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaendelea kulinda ulinzi kwenye baadhi ya shule na vijiji ambavyo viko karibu na uwanja wa mapigano. Si tunaogopa, tunakuwa hapa na wasiwasi, tunashtukia masomo hishi na tuko vizuri Bo, tunaomba serikali tukazanishie tuletee amani. Hii ni shule ya Lwema ambayo iko hapa Heringeti. Kikosi cha FARDC kinakuja kutazama hali ambayo wanafunzi wanaendesha shule zao. Wakati ambapo askari wengine wako kwenye misitu na hii ni kuhakikisha kwamba wanafunzi wasiwe na wasiwasi. Msemaji wa jeshi maeneo haya, Kapteni Azukai awaambia wanafunzi kuwa watulivu. Mama huyu akiwa ni mwalimu hapa Eringeti akiwa na wanafunzi wake wote wakitoka nje kutokana na mrindimo wa risasi pembeni ya shule yao, anasema: jina langu ninaitwa Maskasi Vyalana Adel na tunakuwa kwa shule ambalo linaitwa Estiti Luendo. Sisi hatukuogopa kwani fujo ilikuwa mbali kwa sisi. Msemaji wa jeshi kwa upande wake, Maki Azukai amesema kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linalinda wanafunzi shule pamoja na makanisa wakati wa operesheni za kijeshi. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Naam, tukitoka huko DRC tuelekee huko Yemen ambako hali ni nzito. Wanamgambo wanaotaka kujitenga kusini mwa Yemen wamechukua udhibiti wa sehemu kubwa ya mji mkuu wa zamani na mji mkuu wa muda wa Aden ulioko kusini mwa nchi, pamoja na kuzingira ikulu ya rais. Kamau, je, ripoti ya mwandishi wa Sauti ya America Edward Yeranian kutoka Cairo inaeleza nini kuhusu hali hivi sasa huko kusini mwa Yemen? Ripoti yake inaeleza kwamba wapiganaji wanaotaka kujitenga wana udhibiti mkubwa wa mji mkuu huo wa zamani na picha za video iliyopigwa na raia na kuonyesha vituo vya televisheni vya nchi za Kiarabu zikionyesha wanajeshi watiifu kwa rais anayetambuliwa kimataifa wa Yemen, Abdi Rabu Mansur Hadi, wakiondoka kutoka mji wa bandari wa Muka kuelekea Aden ili kuwapatia silaha zaidi wanajeshi wake waliobaki katika mji huo na kuwapatia nguvu wapiganaji wanaotaka kujitenga kwa eneo la kusini wamekamata eneo kubwa la Aden katika saa sabini na mbili zilizopita huku kukiwa na mapigano katika sehemu kadhaa na kusababisha vifo vya darzeni ya watu na wengine wengi kujeruhiwa. Mchambuzi kutoka Yemen Ahmed Salah anaongoza kituo cha Eden cha uhusiano wa kimataifa ameambia televisheni ya Alhura kwamba wanajeshi watiifu kwa hadi wameasi na kujiunga na vuguvugu vugu la kutaja kujitenga katika maeneo kadhaa na kwamba baadhi ya watu wa kusini wamekasirika kuwa watu wa Hadi wameua raia kwa kutumia mizinga pamoja na kuharibu mabomba ya maji. Kituo cha televisheni cha Al Arabia kinachomilikiwa na Saudi Arabia kinaripoti kwamba wanajeshi wanaomtii Hadi wameweza kuteka tena kambi ya kijeshi ya kikosi cha nne cha Yemen mjini Aden ambacho kilitekwa hivi karibuni na wapiganaji Wachambuzi wa Kiarabu wanasema kuwa mashirika madogo ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, ambao una wanajeshi wengi ndani na nje ya Eden, unawaunga mkono wapiganaji wa kusini wanaoongozwa na Adrias Al Zubaidi. Zubaidi ameambia vyombo vya habari vya Kiarabu kwamba wakazi wa kusini mwa Yemen wamekasirishwa na serikali ya waziri mkuu Ahmed Bendaga na wanataka waondolewe. Hina ya anasema kuwa hali ya maisha imezorota kusini mwa Yemen kutokana na utendakazi mbaya wa serikali, huku akiongeza kuwa ameomba hadi kumwondoa daga pamoja na mawaziri walioko na kurudisha wengine wapya. Zubeidi ameongeza kusema kuwa atakubali kuzungumzia madai ya kundi lake na hadi pamoja na viongozi wengine wa kisiasa wa Yemen. Inaripotiwa kwamba waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uingereza, Boris Johnson, amependekeza kuwapatia wanaotaka kujitenga wa kusini asilimia 50 ya wawakilishi katika shirikisho la pamoja na eneo la kaskazini la taifa hilo. Profesa wa sayansi ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha Paris, Kata Abou Diab, ameambia VOA kwamba Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu wanatofautiana kuhusu Eden, lakini hali ya ukosefu wa utulivu huenda ikaendelea kwa muda mrefu anasema kuwa baadhi ya viongozi wenye ushawishi wa Saudi Arabia wametoa wazo la kuwa na serikali moja ya Yemen upande wa kusini na serikali nyingine upande wa kaskazini chini ya utawala wa Hadi. Anasema hata hivyo Saudi Arabia inaogopa kukwama huko kwa Yemen kwa muda mrefu. Abu Diab anaonya kuwa suluhisho kama hilo inalohusiana kuunda mfumo wa shirikisho nchini yemen huenda likafungua njia mpya za ghasia kwenye sehemu tofauti za nchi oman pamoja na falme za kiarabu ambao ni majirani wa yemen wamesemekana kushindania maslahi mbalimbali ya kiuchumi kwenye maeneo ya kusini nam mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa basi twakuleteni muktasar wa habari Viongozi wa nchi za Kiafrika walikuwa karibu kumtaka rais Donald Trump wa Marekani kuomba radhi hadharani kutokana na matamshi yake ya kudhalilisha wa Afrika kuhusu bara hilo na uhamiaji, lakini walibadili mawazo baada ya kupokea barua kutoka kwake kueleza kwamba anaheshimu ushirikiano kati ya Afrika na Marekani. Kundi la wanamgambo wa kipalestina Hamas linaloongoza utawala wa ukanda wa Gaza umejibu vikali uamuzi wa, wa Marekani kumweka kiongozi wake Ismail Hania kwenye orodha ya magaidi. Kundi hilo limesema uamuzi huo hautawasababisha kuacha upinzani wao dhidi ya ukali wa Israel. Wanaharakati wanakos, wanakosoa jopo la maafisa wa ngazi ya juu la kufufua mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini linapangwa kuanza kukutana hivi karibuni kwa kutoshirikisha kundi moja muhimu katika majadiliano yao yenye ya lengo la kuleta pamoja sauti mbalimbali mbali, ujuzi na watu wa ngazi tofauti kuanza kutanzua mzozo wa taifa hilo hali ya utulivu inaripotiwa kurudi katika mji wa st louis kaskazini mwa senegal kufuatia maandamano na malalamiko yaliyokuwa na ghasia na wizi wa ngawira wa maduka yanayomilikiwa na raia wa mauritania ghasia zilizuka baada ya kuuliwa kwa mvuvi wa kisenegal aliyepigwa na walinzi wa mauritania mwisho wa muktasari wa habari hii basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu Abdi Shakur Abud pamoja na mwelekezi Sidi Chiva Hiro, pamoja tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka Washington DC. Ayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya, ya serikali ya Amerika. Ushirika kati ya Israel na Marekani haujawahi kuwa wenye nguvu kama zaidi kama hivi sasa. Makamu rais wa Marekani Mike Pence katika hotuba yake kwenye bunge la Israel amesema, mwezi Desemba rais Donald Trump alifanya kitendo cha kihistoria pale alipotimiza hadi yake kwa kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Makamu rais Pence alitangaza kwamba Marekani itasonga mbele na mpango wake wa kufungua ubalozi wa Marekani mjini Jerusalem kabla ya mwisho wa mwaka 2019. Rais Donald Trump alifanya uamuzi huu kwa masilahi mazuri ya Marekani, lakini pia alieleza bayana kwamba ni kwa masilahi mazuri kwa amani hatimaye kuitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, amesema makamu rais Pence. Marekani imechagua ukweli dhidi ya mawazo na ni msingi wa kweli kwa amani ya kudumu. Marekani bado ina nia ya dhati kabisa kufanikisha amani ya kudumu kati ya Waisraeli na Wapalestina. Kwa kutangaza uamuzi wake kuhusu Jerusalem, rais amezitaka pande zote kuendelea kuyaheshimu maeneo matakatifu yaliyopo Jerusalem, ikiwemo Temple Mount ambalo pia linajulikana kama Haram al-Sharif, na alieleza bayana kwamba Marekani haichukui msimamo kwa masuala muhimu ikiwemo mipaka maalum ya uhuru wa Israel huko Jerusalem au suluhisho kwa mzozo wa mipaka. Rais Trump amethibitisha tena kwamba kama pande zote zitakubaliana, Marekani itaunga mkono suluhisho la mataifa mawili. Marekani inafurahia nia ya dhati ya Israel ya kuanza tena mashauriano ya moja kwa moja na mamlaka ya Wapalestina tunausihi uongozi wa Upalestina kurejea mezani, amesema Makamu Rais Pence. Wakati mkataba wa amani unahitaji mwafaka, Makamu Rais Pence amesisitiza kwamba makubaliano yoyote lazima yatoe dhamana kwa uwezo wa Israel kujitetea yenyewe. Israel inafurahia amani ya muda mrefu na wote Misri na Jordan. Rais Abdel Fatah El Sisi wa Misri na Mfalme Abdallah wa Jordan wanathibitisha kila siku kwamba uaminifu na imani vinaweza kuwa kweli miongoni mwa mataifa ambayo yanaliita eneo la mashariki ya kati ni nyumbani, amesema makamu rais Pence. Marekani inaamini kwamba mzozo wa muda mrefu kati ya Israel na Wapalestina unaweza kusuluhishwa kama pande zote zitakaa chini na kushauriana kwa nia njema. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika. <muchos>