Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu katika VOA Express, msikilizaji. Ikiwa leo tena ni mwezi wa pili umekusha ingia ndani ya nyumba, msikilizaji, hapa studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari na leo ni kwenda mwenzangu BMJ Mridhi hapa pia. Mimi nimekuja niko moto sana. Umejua, nimetoka safarini, umetoka sana. Ethiopia, Addis Ababa Ethiopia. BMJ Mridhi, umeingia moja kwa moja ndani ya studio, najua utakuwa na mengi ya kutueleza kuhusu Addis Ababa Ethiopia na pia kuhusu injera, maanake nimeikula sana pale. Lakini kabla kabla hatujazungumza <laughs> kuhusu <laughs> mengi hayo ya misosi na nini, tuangalie ni nini ambacho tuko nacho leo kwenye show uh, ya VOA Express ikiwa ni pamoja na habari moto moto kutoka huko Nairobi ambayo tumeipokea katika takriban saa moja hivi imepita, uh, kwamba kule mahakama ya juu imeamuru, uh, kwamba hatua ya serikali ya kufunga vituo vya televisheni si halali, Sunday. Naam, basi tutapata moja kwa moja kutoka Kennedy Wandera. E, bila kusahau taarifa hiyo tutaipata kutoka kwa Kennedy kuhusiana na vyombo hivyo, lakini pia e, viongozi wa upinzani kule nchini Kenya wamezungumza, hebu tusikiwa wamesema nini. Hapa mishahara ya majaji ninaifahamu haina tofauti sana na mishahara yangu, lakini wao likizo, si wote ni Ulaya anajiripia na atakaa siku 28 mpaka 30 za likizo yake. Wafanyakazi wengine likizo ni kijijini. Haya basi, azi msikilizaji, hiyo ni sauti ya rais wa Tanzania John Magufuli BMJ akizungumza kuhusu majaji nchini humo. Inakuwaje majaji hawa wakichukua likizo BMJ, wanakwenda kule kule Ulaya na hapa Marekani, asiyo kwenda vijijini. Basi hiyo ni habari ambayo tutaiangalia kwa kina tutakapoungana naye mwenzetu George Njugopa kutoka kule Dar es Salaam Tanzania. mm -hmm. Vilevile tutakuwa na maswala ya teknolojia kama ilivyo desturi yetu hapa VOA Express, tutakuleta mambo mengi tu teknolojia. Hivi leo mwenzetu Harison Kamau atakuwa akizungumzia uh, mabadiliko ya hali ya hewa, uh, na tutajua mengi zaidi katika show hii baadaye. Na vilevile vile tutakuwa na ngoma kama ilivyo desturi yetu, bila shaka tutakuwa Simizaji na ngoma, na vilevile vile tutakuwa na yale yanayojiri katika mitandao mbalimbali ya kijamii hali kadhalika vyombo vya habari vinasema nini. Kwa hiyo ni mengi yali kwenye hii, eh, VOA Express hii hii express leo siku ya Alhamisi, lakini kwanza tuende mpaka nchini Kenya tukutane na mwenzetu Kennedy Wandera, naambiwa yuko live kwenye laini ya simu. Kennedy Wandera, karibu kwa VOA Express I'm sorry, I'm sorry. Naam, umesikia utangulizi wetu hapo kwenye show. Ni kwamba stori yako ndio moto sana, baadhi ya stori ambazo zimechipuka hivi punde. Hebu tueleze hasa ni nini kimeendelea hapo jijini Nairobi ya Na, serikali aushauri ya, serika au, so, ya mawasiliano <tukua> kaya wandera kaya ondera, kidogo naona tuko na mushkili katika, uh, nini, jinsi ambavyo matangazo yayo yanatujia. Nafikiri tujaribu tukupate kwa mara nyingine tena, maanake wasikilizaji wakusikie ukiwa live and clear. Sasa basi twende uh, kwake George Njogopa BM, ambaye yuko tayari kabisa kutoka pale Dar es Salaam Tanzania. George Njogopa, unasema leo ni siku ya kuadhimisha sheria au mahakama nchini Tanzania hebu tueleze zaidi kuhusu siku hii na rais Magufuli amezungumza huko. Nam sande Shomari, kama alivyodokeza kwamba leo ni siku ya kuadhimisha kilele cha sheria duniani, siku ya mahakama, na mgeni rasmi alikuwa rais ya jamhuri ya muungano wa Tanzania Dkt. John Magufuli. Katika hotuba yake aligusia mengi, akiataka mahakama kuwajibika na kutenda haki, lakini baadaye alikwenda mbali zaidi, akitilia wasiwasi namna mwenendo wa baadhi ya majaji, ambaye ya alisema kwamba kila mwaka wanakuja kuwasilisha maombi ya ofisini kwake wakitaka kwenda likizo, lakini anashangaza kwamba wengi wao wanapenda sana kwenda likizo nchi za mbali kama Ulaya, Afrika Kusini, na wengi wanakwenda wa na familia zao wakijigharimia wao wenyewe, ili mtia wasiwasi, kwa sababu anasema mishahara yao anaifahamu, hangeweza kumudu kuenda na familia zao kwa miaka yote hiyo na kukaa huko kwa muda mrefu, kama alivyosisitiza hivi na pengine tumsikie Rais Magufuli aligusia mambo gani hasa makubwa katika swala hilo, pengine tusikie alichokisema hapo. How else do you explain what has happened to the media fraternity in this country from Monday up to today? That a minister can wake <coughs> up and say the media disobeyed the order. Haya, naona tuna hiyo sauti hapa. George Njogopa, tuliidokeza hapo awali kwenye vidokezo vyetu, basi hebu tueleze zaidi, pengine kwa upande wa viongozi ambao wapo kwenye hiyo tasnia na wananchi, na wao pengine kwa upande wao, nini ambacho wanakizungumza baada ya kauli ya Magufuli. Labda kwanza kusisitiza tena, nirejelee nire, kwa sababu tumeshindwa kuipata sauti ya rais, labda rais alisema kwamba hiki, huu mwenendo hauridhishi hata kidogo katika mfumo mzima wa mahakama, kwa sababu uh, mahakama ni chombo ambacho kinapaswa kutenda haki. Sasa ukikuona kwamba majaji mara zote wanakwenda katika maeneo ambako wa wanatilia wasiwasi, kwa hivyo akamtaka Jaji Mkuu profesa Uh, Ibrahim Juma kupitia tume ya mahakama kuchunguzwa mwenendo huu, kama kweli hawa majaji wanapopiga safari kuelekea katika nchi hizo wanajigharimia wao wenyewe, ama kuna mkono wa mtu pembeni. Hata hii ya mahakika imepokelewa kwa mikono miwili na wengi, kwa sababu mara zote kilio uh, cha wananchi ni kuona kwamba wanapopata shida au matatizo wanakwenda katika vyombo vya haki kusaka haki zao na kama hivyo vyombo vya haki vinatumbukia katika mikono michafu, wanapata wasiwasi. Kwa hiyo kauli ya Rais Magufuli imeonekana kama vile mwarobaini kujaribu kutatua tatizo ambalo mara zote inalalamikiwa katika mifumo ya mahakama, kwa sababu inatajwa mara kadhaa kuhusika katika vichezo vya rushwa. Sawa kabisa, George Njogopa. Basi tumepata hiyo sauti ya Rais Magufuli, hebu tuisikie alichokizungumza hapo. Pengine mimi nimeumbwa kusema ukweli, na hiyo ndiyo tabia yangu, wala sitaibadilisha unipige uniweke kwenye shimo univuruge nikitoka nitasema ukweli. Na huu ndio ukweli wangu, nimekwisha kukueleza na nimeamua niuseme hapa, nimeamua kuusema hapa kwa maisha mazuri ya Watanzania. Ay, tunakushukuru sana George Njogopa, basi kutoka hapo Dar es Salaam kwa taarifa hiyo, na tutapata habari nyingine basi baadaye. Turudi na, nafahamishwa kwamba tuko naye Kennedy Wandera, sasa yuko live and clear kutoka Nairobi. Kennedy, tumesikia jaji um, wa mahakama ya juu hapo Nairobi ametoa kauli, ametoa amri, ameamuru kwamba uh, si sheria wala si, si njia ambayo inafaa kwa vyombo vya habari hapo kufungiwa vituo vya televisheni. Tujuze, manake naona muda unakimbia sana nam, kufuatia hatua ya halmashauri ya, ya, ya mawasiliano hapo nchini Kenya kufutilia mbali, tilia mbali Uh, upeperushaji wa matangazo ya moja kwa moja kwenye bustani ya Huru Jumanne wiki hii, wakati Odinga alipoapishwa. Sasa mahakama, kuna mwanaharakati Ukio Mtata ambaye alielekea mahakamani kutaka marufuku hiyo iondolewe, na uh, hakimu Chacha Mwita leo ameweza kueleza kwamba agizo la serikali kupiga marufuku Namnaona tumempoteza tena Kennedy Wandera. Nafikiri leo tuna hitilafu kiasi ya mitambo, lakini hebu tusikie jinsi ambavyo Raila Odinga alizungumza kuhusu suala hili uh, wakati kuhusiana na sakata yote hii ya kupigwa marufuku uh, kwa matangazo ya vituo vya televisheni up up to today. That that, a a minister can wake up and And say the the media disobeyed the order. And as a result of that, they are are being being punished. Investigations are being carried out. Na anaeleza hapo kwa lugha ya Kiingereza kwamba itakuwaje, utawezaje kuelezea hali hii ya vituo vya televisheni kufungwa, siku moja tu watu wanaamka na kupata kwamba vituo vya televisheni vimefungwa. Hiyo kauli uh, Sande Shomano nafikiri alikuwa ameitoa kabla ya uamuzi wa mahakama hivi leo. Na alivyokuwa anaelezea hapo Wandera kabla hatujampotea ni kwamba sasa uh, wamewachiliwa, wameambiwa kwamba hawawezi, serikali haina uhuru wa kufunga vituo vya televisheni, na sasa ni kwa takriban siku kumi na nne mpaka kesi hiyo ambayo imewasilishwa mahakamani na Okia Omtata Okoiti Omtata. mm -hmm, e, mpaka itakaposikilizwa. Kwa hivyo hivyo ndivyo hali ilivyo sasa hivi nchini Kenya na ni kwamba pia vyombo hivyo sasa vitafunguliwa, lakini hmm, sasa kwa muda nam, au moja kwa moja au mpaka kesi itakapoanza kusikilizwa. Hilo nalo ni swala ambalo pengine tutafuatilia zaidi kujua e, utaratibu wake na kesi hiyo itakavyokuwa inasikilizwa, lakini mahakama ikisha amuru kwamba siku kumi na nne mpaka siku kumi na nne kesi hiyo isikilizwe. Kwa hivyo Wanakenya sasa wanaweza kuangalia uh, televisheni zao, walikuwa wanaangalia televisheni kupitia uh, njia mitandao, na na, na, na, na kumekuwa na malalamiko mengi. Sande Shomari kama kuwa, tuwasema, uko ochini, tukabla, hapa, uh, veabari, watu twasema huko chini kabla hatujakuja hapa tunaona katika vyombo vya habari, watu wamelalamika kweli kweli, wanasema hii ni nchi inarudi katika siku za giza siku za Daniel Arap Moyo, yule rais wa zamani. Na na vile vile nimezungumza na baadhi ya wakazi kule mm -hmm. Nchini Kenya, ambao nao wametoa maoni yao jinsi gani walivyoguswa na wa hali hii mm -hmm. Lakini kwenye matangazo yetu mengine baadae tutawasikia wenyewe wakizungumza. Nafikiri kwa sasa tuangalie hapa ni, duniani. Nam, kutoka chumba chetu cha habari, msikilizaji, ni kama ulivyosikia katika baadhi ya yale ambayo tumezungumza muda mfupi uliopita, ni kwamba Mahakama Kuu ya Kenya imesitisha uamuzi wa serikali ya nchi hiyo wa kufunga vituo vitatu binafsi vya, serik, vya televisheni. Serikali ilikuwa imefunga vituo hivyo kwa sababu ilisema viliripoti kuhusu kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama rais wa wananchi wa Kenya siku ya Jumanne. Hatua hii ya mahakama inafuatia kesi iliyowasilishwa awali na mwanaharakati Okia Omtata akilalamikia maamuzi ya serikali ya kufunga vituo hivyo vya televisheni. Vituo hivyo ni NTV, Citizen TV na KTN. Mdemokrati wa juu katika kamati ya upelelezi kwenye bunge la Marekani amesema hii leo kwamba Warepublican katika kamati hiyo walibadilisha baadhi ya maneno katika barua kabla ya kuiwasilisha White House, badala ya kupeleka kile ambacho waliwaonyesha wabunge na kuidhinisha kutolewa kulingana na ilivyopigiwa kura waraka huo ambao White House huende wende kaamua utolewa utolewe hadharani pengine hii watu leo watuhumiwa kuonyesha upendeleo katika wizara ya sheria dhidi ya Rais Donald Trump. Na mbunge Adam Schiff amesema katika barua yake, kwamba mwenyekiti wa kamati hiyo, David Nunes, kwamba wademokrat wamegundua hilo jana jioni, kwamba waraka huo umefanyiwa mabadiliko muhimu na wanakamati hawajaweza kutathmini au kuidhinisha na kwamba hilo linatia wasiwasi mkubwa. Na upinzani nchini Sudani Kusini umetishia kuendelea na vita vya msituni kama mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika nchini Ethiopia hayatafaulu. Mazungumzo hayo yamepangwa kufanyika siku chache zijazo, huku vikosi vya serikali vikikaribia ngome za waasi, wakati vita hivyo vikiingia katika mwaka wa tano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, naibu wa kamanda wa vikosi vilivyojihame vya upinzani James Otong, ambaye alikuwa ametembelea mji unaoshikiliwa na waasi wa Akobo karibu na mpaka wa Sudani Kusini na Ethiopia, alisema vikosi vyao vitaendelea na mapigano kutoka misituni. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yakiwa ni VOA Express, ambapo mimi nimekamata position upande wa kushoto na mwenzangu Sandi Shomari ameketi hapa karibu na mimi upande wa kulia. Tujuje, twende wapi, Sandi Shomari, sasa hivi? <laughs> Sawa kabisa, BMJ Muridhi moja kwa moja BMJ. Basi baada ya kueleza hayo, View Express siku zote inaangalia mambo mengi, ikiwa ni pamoja na maswala ya teknolojia. Katika maswala ya teknolojia ya BMJ, hii leo tunaangalia wanasayansi wa nchi za Ulaya ambao wametoa ripoti mm -hmm. E, hiyo jana Jumatano ikieleza kwamba teknolojia ya kuondoa gesi ya carbon monoxide, unajua carbon monoxide wewe, ile ni gesi mbaya sana, ndio wanasema si nzuri nzuri. Nyumbani kwako ukiweka jiko chini ya kitanda kule nyumbani, watu walikuwa wa, wa, wa wa, wa nakufa wakitumia gesi ile. e, hata hapa Marekani, kama nyumbani i... kwako ikitokea inaweza kumaliza uh -huh. na ndio maana kuna vifaa maalum vya kuitambua ikitokea tu alam zinapiga zina kelele manake hatari sana maana hata huwezi kuinusa na. Sasa wanasema basi kuondoa gesi hiyo kwenye, kwenye anga sio suluhisho tosha katika kupunguza ongezeko la joto duniani na kwamba hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa kuweza kukabiliana na hili tatizo. Kwa hiyo mwenzetu Harrison Kamau mm -hmm. ameangalia suala hili vizuri kabisa na kutuandalia taarifa moja mulwa kabisa ambayo tutaweza kuisikia hapa. Harrison, mapendekezo ya kutumia teknolojia ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni kuanza kutumia kemikali za kupuliziwa eneo la juu la anga ili kuweza kunasa gesi za carbon dioxide na kuhifadhi chini ya ardhi zinazidi kuzingatiwa wakati kukiwa na dharura ya kuchukua hatua kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Chini ya mkataba wa Paris wa mwaka wa 2015, serikali za dunia zimekubaliana kupunguza ongezeko la joto kwa digrii 2 Celsius chini ya viwango vilivyokuwepo kabla ya enzi ya mapinduzi ya viwanda, ingawa bado kuna mwanya mkubwa katika mipango ya mataifa yote. Baraza la ushauri wa kisayansi la Ulaya SAC limetathmini ushahidi wa kisayansi kuhusu njia kadhaa za kupunguza gesi ya carbon dioxide kutoka hewani. Mojawapo ya teknolojia hizo ni kunasa carbon dioxide kutoka angani na kuhifadhi chini ya ardhi, kuotesha misitu mipya mahala ambapo hapakuwekwa na misitu kamwe, pamoja na kupanda tena miti katika misitu iliyoharibiwa, usimamizi wa ardhi katika kuongeza na kurekebisha mkaa ndani ya ardhi na baharini. Hata hivyo wanasayansi wa Isak ambao huwashauri wapanga sera wa Ulaya wanasema kwamba teknolojia hizi zina mipaka yake ya ukweli kuweza kuondoa gesi za mkaa kutoka hewani, na sio katika kiwango kikubwa kama baadhi ya watabiri wa hali ya hewa wanaeleza. Ripoti ya baraza hilo la washauri wa, wa kisayansi inaeleza kwamba utekelezaji katika viwango vikubwa bila shaka unaweza kuhitaji gharama kubwa za kiuchumi na kutakuwa na athari kubwa katika mifumo ya mazingira ya ardhini na baharini. Wiki iliyopita mswada wa ripoti ya Umoja wa Mataifa uliopatikana kwa siri umeeleza kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba kiwango cha carbon dioxide kinachohitajika kuondolewa kulingana na makubaliano ya Paris huenda kisifanyike kutokana na kiwango kikubwa cha teknolojia kinachohitajika. Kwenu mwana uh, yeah, asante yes, sana Harrison Kamau kwa ripoti hiyo. Anaitwa Harrison Kamau, anasema mambo ya gesi hiyo. Wajua sandi Shomari, watu wanafikiria tu mambo ya jiko, lakini uh, carbon uh, monoxide anatoka kwa pande zingine nyingi, ikiwa ni pamoja na misituni kama alivyosema uh, Harrison Kamau. Uh, lakini msikilizaji, tunatumai kwamba ripoti hiyo imekuwa ya manufaa kwako na labda kwa watu ambao unajihusisha nao na unaweza kuwaelezea kwamba ulisikia mambo haya kwa mara ya kwanza kutoka hapa VOA Express. Bila shaka, bila shaka bila shaka. Sasa unaambiwa bwana BMJ, muziki express, bila muziki mambo, mambo hayaendi, hakuna kazi eh, bila muziki mambo hayaendi. Lakini nasikia sande, tuna habari za kuhuzunisha kuhusiana na uh, na fani ya muziki. Ndio vipi? E, ni mwanamuziki maarufu kutoka kule Kampala. Amefanyaje mwanamuziki huyu? Amefariki mwana mwana dunia. Ni mwanamuziki huyu amekuwa na mambo mengi sana kule Kampala akifahamika sana sana, na ni ndugu wa mwanamuziki mwingine maarufu kule Kampala. mm -hmm. mm -hmm. Kwa hiyo basi, kutoka Uganda, hebu tusikilize kibao chake Mwizi Radio. Msikilizaji, um, huyo ni Moses Sekibogo au maarufu kama Moize Radio, mwanamuziki mashuhuri kabisa kule nchini Uganda. Mm -hmm. Mm -hmm. E, ambaye amekuwa akigonga sana vyombo vya habari vya Uganda ukisikia wimbo huo wa Kiganda ukisema tukiachana na hayo ya muziki. Sande Shomari, ushasikia mchuzi wa papa na nazi? Nakwambia! <laughs> <laughs> <sebalini>, nazi, na, na, kuna kusikia, aina, nyingi, aina nyingi sana za samaki na jinsi ya kuwapika kulingana na walaji wenyewe wanavyotaka, lakini huko uswahilini kuna mtaalamu wa mapishi Sofia Atman ambaye anasema ukitaka kujua utamu wa papa, basi itabidi umpike na nazi. Nani mambo makubwa haya. Naona mwandishi wetu Jospat Kioko yuko tayari kabisa na ameenda akazungumza na Bi Sofia ili ampe utaalamu wa kupika huyo papa wa nazi. Twende kazi. kwa sababu papa anajulikana kuwa ni samaki mwenye chumvi zaidi, tukianza kumwandaa huwa tunamroeka mwanzo, tunakatakata viungo vyetu, tomato, kitunguu, dania, hoho kama uko nayo lakini katika papa sasa wa tunaongezea kitu cha kupunguza ukali kama embe bichi, ama kama utakosa embe bichi basi utaweka ukwaju, kwa maana na chumvi nyingi. Ile maji ya vuguvugu inasaidia kupunguza chumvi na pia kumlainisha, maanake papa ni mgumu. Unamtoa katika ile maji vugu vugu, ya vuguvugu unamwacha kidogo, yale maji yatoke. Yaani katika ile papa, unakata tomato yako na nazi. Hapa tutakuna kutoa lile tu tui zito unaleka kando, alafu kutakuwa na tui jepesi. Kazi sasa katika papa, ukianza kupika un... useke mafuta mingi, maanake pia lile tui nazi huwa ina mafuta. Vikishaanza kubadilika rangi, unamwaga tomato zako, unatia dania na hoho, unaongezea embe bichi. Embe bichi lazima ulitie mapema kwa sababu pia lipate kulainika na kuiva kwa haraka alafu unatia papa wako, hata kama tumepunguza chumvi, lakini bado chumvi imo. Alafu sasa utatia ile matusa, lile tui jepesi ni kumlainisha katika vile viungo vyako ambavyo uko nayo, unatia dawa mchuzi. Ukishafunua unamwaga sasa lile tui zito ambalo ulikuwa tayari umelieka kando, tukianza kukuna nazi sasa, lazima uendelee kukoroga ili zidi kushikana na vile viungo vyako vitoe test ambayo ile unatarajia kupata. Papa anaweza kuliwa na sima, ugali, unapika kasembe kako nyepesi tu. Kuna watu wengi hupenda waliwa nazi ama waliwa maji, zote zinaweza kuliwa na papa wa nazi. Hapa Mombasa kuna hoteli nyingi ambazo zinaandaa mapishi haya. Wengine pia ni wewe una request. Kama una wageni wako, wewe ndio umewaleta, watapikiwa vile ni wageni, na wanatakana wakitoka hapa, wawe na msemo mzuri kuhusu Mombasa papa wanazi. <laughs> <laughs> <laughs> Bamia. Bamia nayo ndio nini? Tulikuwa tunaambiwa papa humla binadamu. Sasa tulikuwa tunamwogopa sana papa. Nasikia papa wanazi watu wanakula papa. Bamia ndio nini? Bamia inapikwa na papa, jamani. Hamjui nyi bamia. Bamia ndio nini? Bamia ipo ndio bamia. Sasa niwaambie kivipi? Nataka niambie kwa Kiingereza ndo mtajua. Kwa Kiingereza inaitwa okra. Okra. Hamjui. Sasa ni bamia. Eh, bamia inalimwa inatengenezwa na papa ile ukipata na kitu kingine ta ngogwe mm, au wengine wanaita nyanya chungu mm -hmm. Ah, ile kitu unaweza ukapiga ugali unakwambia ugali mlima hivi, halafu papa jamaa mdogo za acha kuchapa mnaii ni mwende sana Mombasa na Tanga hisi njaa hapa studio mm -hmm. Lakini tuachana na hayo ya papa na mambo mengi hayo ya papa wanazi na nini. Tuangalie swali tulilouliza hiyo jana, tuliwaulizaje Sande Shomari? Swali nasema, je, ni sawa kwa serikali kutumia sababu za usalama kuvibana vyombo vya habari? Na hiyo ni taarifa ambayo tulifungua nayo na, na kama nilivyowaeleza ni mengi sana ambayo watu wamekuwa wakizungumza kwenye mitandao, hususan mitandao ya kijamii. Na siyo mitandao ya kijamii tu, kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile kwenye Twitter na Instagram. Lakini tusome yaliyoandikwa kwenye Facebook, Sande Shomari. Bila shaka Ismael Maingi anasema wakati jamaa mmoja katika jimbo la Miami, Marekani, ashambulia klabu moja na kuwaua watu zaidi ya hamsini walio waliotuonyesha hizo picha wanafaa kudhibitiwa vilivyo. Ah, sasa unaona analinganisha analinganisha kwa nini? Naam, naam. Huyu mwingine analinganisha. Baraka Samuoga anasema serikali za Kiafrika kwamba huko Marekani na Ulaya hawafii usalama, ni ushamba kuzuia habari kwa kusema kwamba kisaiti ni usalama. Anasema nilikuwa sijui, kumbe mtangazaji wa redio anaweza kuwa, anaweza akawa piga risasi wakati mimi niko sebleni na yeye yuko studio. Naye Gravas Doto anasema uh, ndio vyombo vya usalama kuviingia kuvifungia vyombo vya habari kwa sababu vyombo vya habari vinakeuka sheria, uh, lazima vifungiwe. Na sante tu wale labda wanajiunga nasi kwa mara ya kwanza, tuwakumbushe tu swali hili lilitokana na hali ilivyo kule nchini Kenya Nani, kama mlivyosikia hiyo uh, kauli ambayo ilitolewa na serikali, sasa imetupiliwa mbali na mahakama, lakini watu wanaendelea kuzungumzia. No sana tu Abraham Kirwa anasema uchunguzi ufanyike, kama wako na hatia sheria ichukue mkondo wake, la sivyo kama si wachochezi na hawajazembea kwa taarifa yao kwa kuchochea raia, basi vituo hivyo vifunguliwe. Naye Dickson weke sandik anasema vyombo vya habari kuzimwa ni kunyima mwananchi haki yake ya kikatiba, uhuru wa kutazama, na huo ni uongozi wa kiimla. Raila anatosha anasemaje eh? amedhihirisha kwamba ni shujaa wa kihistoria katika bara la Afrika na ulimwenguni kwa upana. Haya, huyu Ken Mato anasema kufungwa kwa vyombo vya habari ni sawa kabisa. Yeye anafurahia hilo kwamba anasema, kwa anasema eh, huku kwa Afrika vyombo vya habari vinachochea machafuko na mauaji ya halaiki asante. Ah, sana wasikilizaji wote <coughs> ambao mmechangia katika uh, swali hilo au kueleza kutoa uh, majibu kwa swali hilo. Naona muda unakimbia na yuko hapa mwenzetu uh, Kenneth Bwire akiwa chonjo kabisa kutujuza ni yapi yanavuma mitandaoni. Fanya si Kenes... vitu vyako mitandaoni. Mwanamke mmoja nchini Japan, si karibu na hapa mm -hmm. mbali ambaye alilazimishwa kufungwa kizazi miaka ya 1970 sande na BMJ akiwa na umri wa miaka 15, ameshitaki ameishitaki serikali kwa kesi ya kwanza ya aina yake. Mbona mm -hmm. iwa ya aina yake mm -hmm. mwanamke huyu ambaye hakutaja kwa jina lake BMJ E, ni mmoja wa wanawake elfu ishirini na tano waliopitia upasuaji wa kufungwa kizazi chini ya sheria ambayo kwa sasa haitekelezwi, na kwa sababu sheria ile haitekelezwi, kwenda mahakamani. Ana umri wa miaka 60, kuarifu mahakama kwamba mimi nilitendewa unyama na hivyo nataka kulipwa, mlinifunga kizazi na siwezi kuzaa. Wakati ule akifungwa kizazi alikuwa anasemekana na uridhi wa kasoro ya ubongo, kwa hivyo hangekubaliwa kufanya ngono na kupata kwa hivyo hii ni baadhi ya mambo ambayo yanavuma kwenye mitandao. Anataka dola elfu mia moja na moja alipwe. wow. na alipwe kila mwezi wow. hiyo kando. mm -hmm. Lile ambalo sasa linagonga zaidi ni katika fani ya mziki, na sana mambo yameharibika haya. Ah, tulizungumza hii kwenye mziki wa leo ndio. mm -hmm. Huyo ni mwanamuziki Moses Sekivogo ambaye anajulikana sasa kama Mose Redio. Huyo hayupo tena, sauti hiyo imekoma kwa hapo, na ni yule alikuwa anaimba kwamba nitayarisha Mungu katika, ni katika... Mungu. Ameaga leo mm -hmm. saa kumi na mbili asubuhi uh, hospitali ya case clinic lakini huo wimbo unaocheza chini BMJ na sande mm -hmm. ni wimbo ambao umeimba si miezi mingi iliyopita, na wimbo unasema hivi mm -hmm. na kuimbia huu wimbo e eh, Mungu Mungu aliyeumba kila kitu, hata jua linatochomoza kwa ukali wake. Mungu aliyeumba yale siwezi. Hivi karibuni nitakuwa nawe, ewe Mungu, nitakuona kila ninachofanya leo. Ewe Mungu kibariki, nionyeshe njia, nisije nikakukwaza. Bariki kazi ya mikono yangu, nionyeshe njia, nionyeshe mwanga wako mm -hmm. kwa huruma natembea nami, subiri kidogo. Tembea nami ewe Mungu, nifanye mshindi, anza nami, nionee huruma. Ni kama muda umekimbia kenesi, lakini inamaanisha kwamba yeye alikuwa anajitayarisha kuondoka ama vipi, kung'atuka. Ajuaye ni yeye na Mwenyezi Mungu. Aya, ndivyo hivyo. VOA Express alasiri ya leo tunafunga na huo wimbo ambao unasema Mungu nitayarishe, na huyo ni mwanamziki ambaye tayari ameng'atuka, hayuko nasi lakini nyimbo zake zitaendelea kuimbwa mapema kila wakati. Mimi ni BMJ Muridhi. Salamms, msikilizaji, naitwa Sunday Shamata, tunasikia wote ala