Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Mahakama Kuu nchini Kenya imesitisha uamuzi wa serikali ya nchi hiyo wa kufunga vituo vitatu binafsi vya televisheni. Serikali ya nchi hiyo ilikuwa imefunga vituo hivyo kwa sababu ilisema vile ripoti kuhusu kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama rais wa wananchi wa Kenya siku ya Jumanne. Hatua hii ya mahakama inafuatia kesi iliyowasilishwa awali na mwanaharakati Okia Omtata akilalamikia maamuzi ya serikali kufungua vituo hivyo vya televisheni. Sasa serikali inatarajiwa kurejesha tena mawimbi ya vituo vya NTV, Citizen TV na KTN baada ya mahakama kuamuru hatua hiyo isitishwe kwa muda wa siku zipatazo kumi na nne hadi kesi hiyo isikilizwe. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, jaji mahakama kuu Chacha Mwita aliamuru mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya kurejesha uwezo wa upeperushaji wa matangazo yanayorushwa na vituo hivyo. Jaji huyo aidha ameamuru serikali kutoingilia shughuli za upeperushaji wa matangazo ya vituo hivyo. Msemaji wa kiongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba rais Joseph Kabila ananuia kuheshimu katiba ya nchi hiyo na kuachia madaraka baada ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Desemba. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Lambert Mende amesema kuwa licha ya kucheleweshwa kwa uchaguzi huo, serikali inamaliza zoezi la usajili wa wapiga kura katika maeneo mbalimbali mbali nchini humo, na kwamba iko tayari kufanya uchaguzi huo katika wakati uliowekwa na tume ya uchaguzi. Alisisitiza kwamba Rais Kabila hataki kuchaguliwa tena, na kwamba atatangaza chaguo lake la yule atakayegombea urais mwezi Desemba. Kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, rais hawezi kuwania muhula wa tatu. Rais Kabila alikataa kung'atuka mamlakani baada ya muhula wake kuisha mnamo wa Desemba mwaka elfu mbili na kumi na sita, na uchaguzi wa kumtafuta mrithi wake umekuwa ukiahirishwa mara kwa mara. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Rais wa Marekani Donald Trump yupo katika mivutano na idara ya upelelezi FBI pamoja na wizara ya sheria ya Marekani juu ya iwapo watatoa atato, waraka ambao unadai kwamba maafisa wa juu wa sheria walikuwa wakipendelea upande mwingine dhidi ya rais waraka huo ulipewa jina Nunes Memo ambao uliandikwa na mbunge Mrepublican David Nunes katika wiki za karibuni, unadaiwa ule ulijumuisha maelezo kuhusu juhudi za wizara ya sheria kabla ya uchaguzi wa rais wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kuomba ruhusa kutoka mahakama ya upelelezi ya serikali kumfuatilia mshauri wa kampeni ya Trump kuhusu uwezekano wa mawasiliano na mawakala wa Rusia. Trump amesema anapendelea kuutoa waraka huo hadharani. White House huenda ikautoa hata hii leo. Na wakati huo huo, mdemokrati wa juu katika kamati ya upelelezi kwenye bunge, Adam Schiff wa California, amesema kuwa warepublican walifanya mabadiliko katika waraka huo kabla ya kuupeleka White House. Na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametoa maelezo ya kujitetea na kusema hafai kushtakiwa kwa ufisadi. Kiongozi wa mashtaka amesema hayo hii leo Alhamisi, huku shinikizo likiendelea kumkabili kiongozi huyo kumtaka kuondoka madarakani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Ed Legongo katika kipindi cha kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu popote pale ulipo, katika wasaa mwingine ambao tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kipindi cha Kwa Undani e, tutakuwa naye mwanahabari mtangazaji wa idhaa hii BMJ Muridhi ambaye amerejea kutoka jijini Addis Ababa nchini Ethiopia ambako kulikuwa kunafanyika mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika. Na katika sehemu ya pili tutaangalia yale yanayoendelea masuala ya kisiasa ambayo hivi sasa yameingia kuleta mjadala katika uhuru wa vyombo vya habari nchini Kenya. Mimi ni Idi Ligongo nam karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Na katika sehemu hii ya pili hii leo tunaye mwanahabari mtangazaji wa idhaa hii BMJ Muridhi, ambaye alikuwa katika jiji la Addis Ababa kuhudhuria na kuripoti kile kilichokuwa kinaendelea katika mkutano wa thalathini wa Umoja wa Afrika. BMJ, karibu sana tupe, uh, kile ambacho umekiona eh, katika Umoja wa Afrika, hali kadhalika namna changamoto mbalimbali uwezeshaji wa wewe kupata habari na, na kufanya kazi kiujumla, ukiwa kama mwanahabari katika mkutano huu. Moja kwa moja tukianza kuanza na, na, na mandhari hali halisi, namna ya kuingia ukumbini, mpaka wapi wanahabari huwa kawaida wanaruhusiwa kufika na ni nini ambacho huo pengine wanazuuliwa eh, kufanya wanapokuwa ndani ya jengo la Umoja wa Afrika. Nam, asante sana Idi Ligongo. Kwa hakika kazi katika nchi ya Ethiopia, kazi ya wanahabari, nafkiri wasikilizaji wengi labda washasikia kwamba huwa si rahisi sana, na hayo nimeyashuhudia mimi wakati nafanya kazi pale katika mji wa Adisababa, lakini bahati niliyokuwa nayo ni kwamba mimi kama mwanahabari wa Sauti Amerika, kwa hakika kusema kweli, Idi, shirika hili linafahamika sana pale Ingawaje wakati mwingine serikali husema kwamba uh, Sauti Amerika ni kama saa zingine inaegemea, mara inasema kwamba tuko sawa, lakini kwa, kwamba nilienda nikiwa nimepelekwa pale na shirika hili hilo limesaidia kwa sababu kwanza, wanaona kwamba huyu si tapeli au mwanahabari tu ambaye amejitoa huko uh, mitini tu kuja kujaribu kufanya kazi ambazo labda hazina az, az, si, si muhimu kama ambavyo wangetarajia BMJ. Uh, ukienda nchi nyingine, kwa mfano kwenda kuripoti kitu fulani, kuna uh, zile idara ambazo zipo chini ya wizara ya habari huwa zinahitaji uh, uwe na vibali fulani kujitambulisha kama wewe uh, ni mwanahabari kutoka sehemu nyingine kujiandikisha eh, kukupa vitambulisho maalum ambavyo vinakuwezesha wewe kuripoti ndani ya nchi. Kwa upande wa Ethiopia hii ikoje? Ama kwa sababu umeenda moja kwa moja katika kuripoti Umoja wa Afrika basi hutakiwi kufanya vitu kama hivi? Kuna vibali viwili lazima uwe navyo, uh, umeviweka hapa kwenye shingo lako. Cha kwanza kabisa kinatoka kwa serikali ya Ethiopia na hicho uh, kwa kusema kweli si rahisi sana kukipata. Ni lazima udhibitishe kwamba wewe ni mwanahabari na uwe na barua uh, au uonyeshe stakabadhi zinazoonyesha kwamba hiyo uh, uh, ndo kazi yako na kwamba uh, wewe si tapeli kama nilivyosema. Cha pili ni kile cha as, uh, Africa Union yenyewe, nacho kile unakipata pale kwenye ukumbi ule katika jengo lile uh, ambalo kama nilikuwa nakueleza wiki iliyopita jengo ambalo limejengwa na Wachina. Sasa, hiki cheti cha kwanza kinachukuliwa pale mjini. Uh, nilipofika tu, kitu cha kwanza nilifanya ni kushughulikia, na hapo ndipo niliona kwamba ni vigumu uh, kupata cheti kile, kama uh, haufahamiki. Nilikuwa na mwandishi wa habari wa ambaye anaripotia uh, uh, stesheni shirika hili, lakini upande wa Ethiopia, uh, wa Oromo na na vile vile Amharic. Uh, yule yule mwanahabari uh, uh, huyo amenipeleka katika ofisi hizo, na kwa hakika kama haingekuwa ni yeye, labda ningechelewa kuingia katika ukumbi huo, maanake wako wanasema kwa Kiingereza very strict, kujua kuhakikisha kwamba hakuna mtu anaingia pale, na yale ambayo yanaripotiwa yanakaa ni kama yanadhibitiwa kiasi na serikali. Kwa hivyo kujibu swali lako V vieti viwili vi vi vi stakabadhi ambazo zinatoka upande wa serikali na vilevile vile kutoka kwa Umoja wa Afrika. Sasa BMJ, tuzungumzie kwamba umeshafika ndani ya Umoja wa Afrika, kuna viongozi wengi wa Afrika wa nchi hamsini na nne, e, mawaziri wa mambo ya nje, halikadhalika viongozi e, wa mataifa hayo ama ni wawakilishi wao. Inakuwaje unapata kufanikiwa kumuhoji kwa mfano kiongozi fulani? Ni njia gani unatakiwa upitie? Je, unaomba ku Uh, ku, ku, uh, kupitia Umoja wa Afrika, ama unaomba kupitia ubalozi wa taifa hilo ambalo unataka kumhoji huyo kiongozi? Na tunajua viongozi, kuna masuala ya kiusalama eh. Na we unawezaje kufika mpaka pengine kumkaribia kiongozi wa nchi na kumhoja, ama kishakuwa ndani ya ukumbi basi inakuwa ni rahisi kila kitu? Nam, ili mara nyingi huwa ni kwamba ni lazima uwajulishe panapo wakati yani in advance, eh, kwamba una, una una nia ya kumhoji kiongozi fulani na hili uh, kama ni katika Umoja wa Afrika ni lazima upitie idara ya habari kutoka katika Umoja wa Afrika. Unajua ile ni taasisi kubwa kabisa. Uh, na hata katika uh, maelezo ambayo unaweza kupata kwenye tovuti yao, <clears throat> wakikueleza ni jinsi gani ya kupata vile vibali vya kuweza kuingia katika jengo hilo. Uh, pale chini pia wanaeleza kwamba ni, ni unaweza kuomba kuwahoji viongozi fulani, ueleze ni nini ambacho unataka kuzungumzia, na wao watapeleka uh, uh, maombi hayo kwa wale ambao wanaona ratibu shughuli za wale viongozi. Sasa ukifanikiwa ndio na, lakini nikwambie ukweli i ni vigumu sana kuwahoji viongozi wa mataifa ya Afrika hasa katika Umoja wa Afrika, eh, kwa sababu mara nyingi hawana kwa sijui kama ni kwamba hawakubali, lakini wanakuwa kwamba hawana muda ule, tofauti na ilivyokuwa wakati nimeenda kwa shughuli za, za wanahabari katika hapa New York kwa Umoja wa Kimataifa, Umoja wa Mataifa hapo, kidogo inaonekana ni rahisi kuwa hoji wakiwa hapa New York kuliko wakiwa kule Ethiopia au katika nchi zingine za Afrika wakati wakifanya mikutano hiyo. Mara nyingi utawaona wanapita tu wanaita kwa kwa lugha ya wanahabari wanaita stakeout, wanapita tu na ndio unaweza kushout ama ku, ku, ku, kurusha swali kurusha swali ukasema, eh rais, vipi uh, mambo haya haya vipi, kama tunavyoona hapa, wakati kama rais Trump anapita, mm -hmm. hivi e, lakini ile kupata mahojiano ya moja kwa moja uh, ni mimi mwenyewe nilikuwa najaribu na, na nikaelezwa na wale wanahabari uh, wale wa shirika hilo ama idara inayohusika kwamba ni vigumu sana kumpata rais aketi afanye mahojiano ya moja kwa moja katika jinsi mambo yamepangwa ya pale. Kumbuka kwamba wana siku mbili tu ndo hufika pale na wanakaa katika vikao hivyo vya siku mbili, hao marais na viongozi wa serikali, na hawapangi mikakati kabisa sasa kufanya mahojiano. Tuje kuzungumzia swala, tunajua kwamba ulihoji watu mbalimbali, mmojawapo mbali, akiwa ni uh, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania balozi eh, Dr. Augustine Mahiga eh, tueleze ulifanikiwa vipi kwanza kumpata Nam? na naye pia ilibidi nipitie kwa nifanye mikakati ambayo inafaa ili kumpata waziri yule. Wakati nimeingia katika Umoja wa Afrika, ikabidi nizungumze na yule ambaye ni naibu, ni mdogo wake, ambaye ni msaidizi wake nikamweleza kwamba mimi ndiye huyu, mimi nafanya kazi hii, ningependa kumhoji kuhusu masuala fulani, alafu sasa lakini ikawa kwamba uh, hali ambapo mimi nakaa katika hoteli ambapo uh, nilikaa ikawa kwamba waziri huyo huyo pia yuko pale na sio yeye peke yake. A, akanieleza kwamba kwa sababu alikuwa na shughuli nyingi, tukifika hotelini, yeye atanipigia simu anijulishe kama ana wakti wa kufanya mahojiano hayo. E, lakini mahojiano yenyewe tumefanya pale katika Umoja wa Afrika. E, kwa hivyo, a, a, haikuwa ni vigumu kufanya mahojiano na Waziri Mahiga na vilevile vile nimefanya na viongozi wengine wachache e, e, lakini Uh, kusema kweli ni, ni kazi maanake, lazima upange na uratibu vizuri uhakikishe kwamba pia hauingilii programu zao na pia wanapata kupata maswali ambayo unataka kuyauliza na kuyajibu. Uh, kuna maswala mengi ambayo yalizungumziwa ama yalikuwa kama maazimio ya, ya Umoja wa Afrika, lakini kubwa zaidi lilikuwa ni swala la ufisadi, na viongozi wengi wa Afrika, wengi wao wanashutumiwa kufanya ufisadi na ni jambo ambalo mara nyingi wamekuwa wakionyesha kwamba hawako tayari ama hawajisikii fahari kulizungumza e, na kulinyoshia kidole. Sasa, kwenye mkutano huu ni jambo ambalo walikuwa wanalizungumza, kuonekana kwamba wanania thabiti maanake, ulikuwa uko pale, unaona e, namna nyuso zao, vitendo, mili yao jinsi inavyo pokea zile taarifa mbalimbali. Hali ilikuwaje kwenye hili hii swala hili la uh, ufisadi ulajirushwa barani Afrika? Kwa hakika kila wakati linapoanza kuzungumziwa, hasa katika vikao hivi, huwa ni swala wale ambao wanashuhudia wana uh, wadadisi, wachambuzi wengi pia nilizungumza nao, wanaeleza inakuwa ni vigumu sana kwa hawa kuonyesha sura zao kamili hawa viongozi hususan, kwa sababu uh, ni, ni vigumu sana kuweka mikakati ambayo haijawahi kusikika, manake mingi imeshafanywa uh, na kama, nafikiri uliniuliza swali hilo uh, wiki iliyopita uh, jinsi ambavyo niliona body language ile mili yao uh -huh. Kama unavyouliza uh -huh. Ishara za, vimu vimu, za vimu. <tipi> Unaona wengine ambao pia wamekuwa katika vyombo vya habari wakiwa waki wenyewe wako katika sakata hizo hashfa za rushwa wao wenyewe, au watu ambao ni karibu sana nao, lakini umeona wameketi tu pale e, na ni kama huoni chochote ambacho kimeandikwa kwenye nyuso zao ambacho kinaonyesha aidha kama kweli wako tayari kuchukua hatua ambazo zina zimependekezwa na Umoja wa Afrika au itakuwaje? Lakini uh, kama tulivyoeleza nilivyokueleza uh, wiki iliyopita Idi, ni kwamba inaonekana mwaka huu huenda kukawa ni tofauti kwa sababu ya umuhimu au uh, uzito ambao uh, suala hili limepewa, ikiwa unakumbuka kwamba kauli mbiu ilikuwa ni kuondoa rushwa katika bara la Afrika. Kwa hivyo mikakati, tukumbuke, hii taasisi ni kubwa Idi. E, lakini bado kuna swali linaulizwa, linaulizwa mazungumzo haya mengi ambayo hufanyika kila mwaka, maanake kila mwaka kuna... na, ni ndiyo kitu ambacho kina uh, nifanya nielekea kwenye swali langu lifuatalo mm -hmm. Uh, sasa tunaona kwamba kuna kiongozi mpya wa Umoja wa Afrika, Rais Paul Kagame wa Rwanda ndiye anaongoza uh, Umoja wa Afrika mm -hmm. na moja kati ya vitu ambavyo ambavyo amevizungumza kwamba anataka kuona utekelezwaji wa vitu vingi na kila nchi mwanachama inatimiza wajibu wake e, kama ni kuchangia, kama ni kutekeleza maazimio ya umoja huo e, na ni kitu ambacho amekizungumza sana. Sasa kwanza, yeye amepokelewa vipi na ujumbe huu umepokelewa vipi? Maanake hata ufadhili e, inaonekana pia kuna hali fulani ya utata, baadhi ya nchi wanachama kuto kutimiza wajibu wao. Na Paul Kagame amepokelewa vizuri sana kama kiongozi wa, wa muhula huu wakati huu wa Umoja wa Afrika na sijui uh, nilikuwa naulizia ni kwa nini kulionekana kwamba kuna watu wana furaha sana wakati anaingia, uh, tofauti kidogo na ilivyokuwa kwa uh, uh, Lamin Zuma. Utamkumbuka huyu amekuwa uh, pale kwa muda mrefu uh, lakini huyo akiwa ni, ni kiongozi wa ile sekretariat uh, uh, uh, ile idara ambayo inasimamia maswala ya umoja wa Afrika, ambayo sasa hivi inaongozwa na Bwana Musa Mahamad. Eh, lakini katika uongozi wote huo yeye kuwa mwenyekiti, mwenye kunradhi ni kuwa namaanisha yule raisi wa, wa Wagine eh, ambaye ndiye ameondoka ndio Kagame aingie pale, kukawa kwamba kuna furaha nyingi sana na watu wanashangilia ana sana akiingia, tofauti na huyo Wagine. Lakini nikafahamishwa kwamba ni kwa sababu ya jinsi ambavyo yeye amekuwa akishughulikia maswala ya umoja wa Afrika hata kama yeye hakuwa mwenyekiti na kuna pia kamati ambayo ni muhimu sana hususan hii kamati kama ulivyotaja kuhusu kuweza kujitegemea. Sasa Kagame alikuwa mle, kwa hivyo nafikiri kwa sababu uh, walijua wameona kwamba huyu ni mtu ambaye tayari tumefanya kazi naye na anaonekana ana, ana sababu nyingi za kutaka kufaulu kwa umoja wa Afrika na programu zake uh, basi wana, wanasema akiwa kwenye kiti hicho itakuwa ni rahisi yeye kutekeleza kazi zake uh, Pili, umeguzia suala la kujitegemea ambalo mataifa mengi wameeleza wote wakitoa hotuba zao, tusema watatoa ile uh, uh, uh, sifuri nukta mbili ya pato lao kutoka kwa uh, zile kodi ambazo wanatoza nayo, hiyo inaenda uh, moja kwa moja mpaka kwa umoja wa Afrika. Kwa hivyo niku, naf, nafikiri ni kusubiri tu tuone kama kutakuwa na, na hali itaimarika ita kuliko ambavyo imekuwa na mtu ambaye wa walimumisi sana ni pale ni Mugabe, raisi Mugabe, Robert Mugabe. Manake yule pia alikuwa moja ya mambo ambayo watu wanazungumza vizuri sana wa Mugabe, manake siku nyingi sasa walikuwa wakizungumza mabaya baada, ne... baada ya miaka thelathini na saba wanamkosa wanaanza kumkosa sasa, kwa sababu sijui kama kumbu, unakumbuka ili yeye alileta cheti uh, cheki ya dola milioni moja na alikuwa ameuza ng'ombe kuja kusaidia tu katika miradi ya kujaribu kufanya Umoja wa Afrika kujitegemea. Kwa hivyo ungeona, niliona wengine hapo wakiuliza sasa. Mgabe, uh, <laughs> tutamumisi huyo mzee. Wengine wanamwita Simba wa Afrika. BMJ Muridhi. Naam. Asante sana kwa kuja hapa ndani ya kwa undani na tumepata kusikia yale ambayo umetufahamisha juu ya kile kilichoendelea katika mkutano wa Umoja wa Afrika wa 30. Karibu sana. Asante, hapa Washington kama ulivyoona, baridi lakini katika sehemu ya pili, msikilizaji na mtazamaji Taelekea nchini Kenya. Naam, na, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea uh, nchini Kenya ambapo uh, hali bado ima, inaendelea kuzusha maswali mengi baada ya kiongozi wa upinzani wa muungano wa NASA Raila Odinga kuapa kula kiapo akidai kwamba yeye sasa ni rais wa wananchi, na ni jambo ambalo limeambatanisha na masuala mengi tu e, likiwemo kuzimwa kwa televisheni kubwa tatu a, nchini Kenya, televisheni ya KTN, NTV halikadhalika na Citizen. Halikadhalika vilevile, tunaambiwa kwamba kuna wanahabari watatu ambao wako e, matatani kuwekwa kwa nguvuni na jeshi la polisi. Lakini katika mwendelezo wa yale ambayo yanaendelea, mahakama ya juu ya nchini Kenya leo imetoa shauri ikisema kwamba serikali inapaswa kuacha televisheni hizo tatu ziendelee kufanya kazi yake wakati shauri hilo linaendelea kusikilizwa ama kusubiri kusikilizwa mpaka hapo tarehe kumi na nne ya mwezi huu wa uh, Februari. Uh, Kennedy Wandera mwanahabari wetu wa Nairobi yupo katika laini ya simu hivi sasa. Kennedy Wandera, hebu tufahamishe mpaka hivi sasa, je, uh, televisheni hizi za Citizen, KTN na uh, NTV zinafanya kazi? Bado ni habari mbaya kwa vyombo vya bi habari, maanake hizi televisheni bado hazijafunguliwa, hazija na hamna chochote ambacho kimetoka kwa serikali. Hata yapo mahakama leo mahakama ya juu imeweza kufutilia mbali marufuku hiyo, inaonekana bado serikali haijatii agizo hilo, na mpaka hivi sasa serikali inazungumza nini juu ya y, suala hilo Nam ni, ni ujumbe uliotoka jana tu ambapo waziri wa usalama Fred Matiang'i alieleza kwamba serikali itaendelea kuvifunga vituo hivyo mpaka ikamilishe hi, hi, hi, hi, hi, uchunguzi ambao wao wanaeleza kwamba ni uchunguzi utakaobaini ule mgongano au kule ku kule kushirikiana kwa vyombo hivi vya habari na upinzani kufanikisha juhudi za Odinga kuweza kuula kiapo kupitia bustani ya Uhuru. Lakini leo mahakama imeweza kupiga ku marufuku uh, agizo hilo, lakini mpaka sasa serikali haijatoa ujumbe mwingine kando na ule ambao waziri wa usalama aliweza kutoa hapo jana, kumaanisha kwamba agizo lao, uh, marufuku hiyo bado inaendelea kudumu. Manake sasa hivi jongo hiyo bado vimefundwa wandera, inaonekana kwamba tukio lenyewe hasa linaonekana kufifia, tukio la kuapishwa uh, Raila Odinga, lakini yale ambayo yanagonga vichwa vya habari ni masuala mengine ambayo pembeni ya yale jambo ya, ya, ya, ya, ya ambayo la msingi la kuapishwa, kwa mfano kama vile kuzimwa kwa televisheni hizo tatu. Je, kuna lipi lingine ambalo linaendelea hivi sasa ukiacha kufungwa kwa hizi televisheni tatu? Kuhusiana na swali hilo, kama kuna watu wameondolewa ulinzi na kufuatwa ama kukamatwa kwa wanahabari. <laughs> Leo uh, kuna baadhi ya wanahabari watatu ambao wa runinga ya NTV ambao hapo jana jana tukiripoti kwamba tulikuwa katika nile nile uh, jumba la NTV ambapo uh, kuna hii televisheni ya NTV na kulikuwa na tetesi kwamba hawa watatu wanataka kukamatwa kwa aku, uh, kiuka agizo la serikali kwa kupeperusha matangazo ya moja kwa moja kutoka bustani ya Uhuru na leo wameweza kufika mbele ya mahakama kuweza kuelezea mahakama iweze kuwapa ulinzi na ku, uh, kuwakinga dhidi ya uh, hatua zozote za serikali kuweza kuwakamata ku, na kuwafungulia mashtaka. Lakini kwa upande wa upinzani, wa upinzani, huku, uh, serikali, ku, wa upinzani wabunge uh, uh, wa upinzani huku wameeleza kwamba serikali imeweza ku- kuondoa walinzi wao viongozi, wale walinzi wa Kalonzo Musyoka tangu nanamfali mda vadii wamemwandikia spika wa Bunge la Taifa Jasi ni Mturi kuweza kuelezea ni nini serikali, kwa nini serikali inatekeleza uh, agizo kama hilo, lakini hamna chochote ambacho tumeweza kufahamu mpaka sasa kinachodhihirisha wazi kwamba huenda serikali inafaa kuwakamata baadhi ya wanahabari. Na pia nieleze kwamba yule mbunge TJ uh, Kajwang', ambaye alishiriki sana katika ulaji wa kiapo wa bwana Odinga naye pia aliweza kukamatwa hapo jana na leo ameweza kufikisha mbele ya mahakama, lakini kinachofikisha ni kwamba wale waliomfikisha polisi, walipomfikisha mbele ya mahakama hawakuwa ha, na, na chochote cha kuonyesha kwamba sasa hili ndilo analofaa kushtakiwa na kuomba kwamba na kuachiliwa kwa dhamana ya ya shilingi elfu hamsini na baadaye polisi wataendelea kufanya uchunguzi na kumrejesha uh, mahakamani majuma uh, mawili ajayo. Vipi juu ya suala la ulinzi kwa baadhi ya wabunge wengine ambao walihudhuria tukio hilo kuna chochote kile ambacho kinaelezwa? Hamna chochote ambacho kinaelezwa, lakini waziri alieleza jana, waziri wa usalama alieleza jana kwamba yeyote yule aliyejihusisha katika ah, hafla ambayo inakiuka katiba ya Kenya, basi naye serikali itamchukulia hatua. Sasa hakijajua iwapo hii ni mojawapo wa maswala ambayo serikali ilikuwa ikiyazungumzia kwamba wataondoa ulinzi wa bunge hawa ama kuondoa ulinzi wa viongozi wa upinzani walioshiriki katika hafla hii. Sasa hatujajua ni kwa nini serikali imefanya hivyo, lakini tunataraji kwamba huenda baadaye labda watatoa uh, ule mwelekeo ama kutoa uh, ufafanuzi zaidi wa kile walichokifanya, maanake mpaka sasa bado wamenyamaza uh, na hawajaeleza nini kinachoendelea. Bwana Odinga inaonekana iko kimya toka hili suala limetokea, manake inaonekana sasa wale ambao wanapata misukosuko ni pengine watu tofauti, hasa kutoka kwa mfano vyombo vya habari eh, au yule ambaye inadaiwa kwamba halimwapisha mpaka hivi sasa. Kuna chochote ambacho ameshazungumza juu ya kile kinachoendelea? Naam. Mara tu baada ya kuapishwa leo Odinga na vinara wenzake Kalonzo Musyoka, Moses Wetangula na Musalia Mudavadi leo wameweza kujitokeza na kuzungumza kujito, na vyombo vya habari hapa nchini Kenya, na cha kwanza alichokitaja Odinga ni kushutumu serikali ya Rais Kenyatta kuweza kuvifunga vyombo vya habari hivi hapa nchini Kenya, Odinga akisema kwamba hii inaonekana ni njama ya serikali ya Rais Kenyatta kuirejesha nchi katika zile nchi za Uh, rais mstaafu Daniel arap Moi, wakati vyombo vya habari vilikuwa vina vinahujumiwa uh, vina sana, na kutaka kusema, kueleza bayana, aliyaweka bayana, akieleza kwamba sawa watekeleze hilo, lakini iwapo hawatafata katiba jinsi wanavyotakiwa kupata katiba ambayo wao wenyewe waliweza kuiharakatia basi hamna lolote itabidi sasa watu watengane. Ujumba na watoa wakisema kwamba iwapo mambo hayaendi jinsi katiba inavyotueleza, inavyoieleza nchi, basi hamna haja ya kuishi pamoja kama matabaka, sasa itabidi basi watu watengane, na pia kusistiza kwamba viongozi uh, uh, wale wengine wa upinzani waliweza kuondoa maafisa wao wa, wa, wa ulinzi waliweza kuondolewa wa wa, lakini na kusisitiza kwamba kesho kesho wataweza kutoa taarifa kamili ya kile watakachokifanya baada ya yeye kuapishwa sasa. Kwa kifupi nini kinaendelea? Hali ya usalama, hali ya utulivu, e, watu je, wanaendelea na shughuli zao kama kawaida? Na hali ya utulivu imerejea jijini Nairobi, watu wanaendelea na kazi zao kwa kawaida, hamna ha, ile hali ya ile mtu anayosema labda kuenda kukawa na tishio la usalama hapa jijini Nairobi. Watu wanaenda kazini kama kawaida. Maduka ambayo hayakuwa yamefunguliwa wakati siku ya Jumane wakati Odinga alikuwa bustani ya Uhuru sasa hivi maduka haya yamefunguliwa na watu wanaendelea na shughuli zao za kawaida, japo taharuki sasa inatanda. ina kuweza kubaini ni kipi Odinga ataweza kukieleza hapo jana, mara tu baada ya serikali kueleza kwamba sasa ile lile vuguvugu lao la ukombozi wanaloliita NRM sasa ni kikundi cha wahalifu sasa. Na nieleze wazi kwamba pia baadhi ya viongozi wa kundi hilo wameweza kujitokeza na wakasema kwamba sasa watawaagiza wafuasi wao katika zile ngome zao watawa kwamba watoe ili picha ya Rais Kenyatta ambayo ni picha ambayo hutundikwa ku, ku, kwenye uh, majumba tofauti tofauti ya kibiashara katika maeneo yao waziondoe, wa na wataweza kuweka picha uh, ya bwana Odinga uh, kwenye maduka hayo au majumba ambayo ni rasmi ya kufanyia biashara. Sasa hatujajua ni kipi ambacho bwana Odinga ataweza kuzungumza hapo kesho, lakini tunatarajia kuenda labda, uh, atazungumzia maswala ambayo wananchi wengi huenda wanayatarajia, ataleta amani nchini, lakini alivyozungumza leo, naam, basi inaonekana uh, bado wanaendeleza zile jitihada zao. Asante uh, za sana Kennedy Wandera uh, kwa hayo, na tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.