Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Februari 2 mwaka wa 2018. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi, vilevile katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, karibuni Katika matangazo yetu ya leo, kama alivyosema mwenzangu Sandi Shomari, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tutakuletea mjadala wa wiki, yaani Livetalk, ambapo leo tutazungumzia hali ilivyo nchini Kenya baada ya uapisho wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga na yale ambayo yamejiri baada ya hapo. na katika habari nyingine, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza kwamba itapitisha masharti ya kupeleka silaha huko Sudani Kusini. Basi hayo na mengine mengi utayapata hapa katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Lakini kabla hatujasikia mengi zaidi na kwenda kwa mjadala wetu wa wiki, Sandey Shomari yuko hapa tayari kukusomea muktasari, kunradhi, kukusomea habari za dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetangaza hivi leo kwamba itapitisha masharti ya kupeleka silaha huko Sudani Kusini. Paul Sutphin, mshauri mwandamizi katika wizara hiyo wa masuala ya Sudani Kusini, amesema uamuzi huo utaweka masharti ya mtiririko wa vifaa kama vile silaha kuingia huko Sudani Kusini kwa pande zote na ni sehemu ya mfululizo wa hatua ili kuchukua ili kuchukua hatua kwa wale ambao watatumia ghasia kusukuma mbele ajenda zao za kisiasa. Masharti hayo yamepitishwa kupitia International Traffic in Arms Regulation ITAR. Ni sheria kadhaa za Marekani ambazo zinasimamia uuzaji na uagizaji nje wa vifaa vya ulinzi pamoja na huduma. Hii ni hatua ambayo tunaweza kuitumia katika sheria zetu kwa watu ambao wanataka leseni kutoka Marekani ya kuuza silaha na vifaa Ameeleza Sutfen. Serikali ya Kenya imemkamata wakili wa upinzani ambaye kuka, na kuendelea kukaidi amri ya mahakama ambayo imetaka marufuku iliyowekwa kwa vituo vichache vya televisheni iondolewe baada ya kushutumiwa kuhusika katika ripoti ya kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama rais wa wananchi. Miguna Muguna alijitangaza kwa jenerali wa kundi la Odinga la National Resistance Movement ambalo limetajwa kuwa ni kundi la kihalifu kwa sababu lina azma ya kuunda serikali baada ya kuhoji uchaguzi wa rais wa mwaka jana. Wakili huyo alitiwa mbaroni alfajiri hii leo baada ya polisi kuvamia nyumbani kwake mjini Nairobi. Kwa mujibu wa shirika la Reuters, Miguna alionekana akiwa amesimama pembeni ya Odinga siku ya Jumanne alipojiapisha kama rais wa wananchi. Bwana Odinga aliandika kwenye mtandao wa Twitter video inayoonyesha kuvunjwa kwa mlango na vigae vikiwa vimesambaa nje ya nyumba ya Miguna. Wabunge wa Marekani wanaendelea kutafuta maelewano katika mdahalo mkali wa kitaifa na jambo muhimu ambao ulipelekea kufungwa kwa shughuli za serikali hivi karibuni. Rais Trump aliliambia bunge kwamba ni wakati wa kufanya mabadiliko ya uhamiaji na kupeleka sera ya uhamiaji katika karne ya 21 katika hotuba yake ya kwanza ya hali ya kitaifa siku ya Jumanne, lakini mpango wake wa kupata fedha za kuimarisha usalama wa mipaka na kupata uraia kwa wahamiaji wapatao milioni 1.8 wasio halali walioletwa wakiwa watoto umeleta ukosoaji kutoka pande zote kwa Warepublican na Wademokrat. Hali kadhalika, mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Pande mbili zinazopingana za Sudani Kusini zinajiandaa kukutana wiki ijayo kwenye duru ya pili ya mazungumzo yaliyolenga katika kukamilisha mkataba wa amani kati ya serikali na waasi. Mkutano huo wa hali ya juu utaanza Februari 5 hadi 6 mjini Adisababa, Ethiopia. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kuzungumzia usalama na juu ya mfumo wa uongozi Sudani Kusini. Kabla ya mazungumzo hayo, kundi moja la zaidi ya taasisi ishirini za kiraia imeyataka makundi yote kurudisha vikosi vyao na kufuata makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosainiwa mwezi Desemba katika hatua ya kwanza ya utekelezaji, taasisi ya kiraia ya Sudani Kusini inataka wale waliohusika kuachia huru wafungwa wa kisiasa, wafungwa wa kivita na askari watoto, na kutoa amri kwa makamanda wa jeshi kutofanya shughuli zozote za, za kijeshi bila ruksa. Rais wa Afghanistan amedai hii leo kwamba Pakistan ndiyo makao makuu ya Taliban. Katika hotuba yake kwenye televisheni ya taifa, uh, rais Ashraf Ghani ameitaka nchi jirani ichukue hatua haraka dhidi ya waasi badala ya kutoa ahadi tu. Ghani amedai kwamba, kabla, kwamba Kabul tayari imewapatia Islamabad orodha ya watu ambao walipanga mashambulizi ya hivi karibuni na kutarajia hatua ya mwafaka kuchukuliwa na nchi ya Pakistan. Rais Donald Trump anashutumu uongozi wa juu katika wizara ya sheria hapa Marekani kwa kutumia vibaya mamlaka yao katika kufanya uchunguzi ambao umeelemea upande mmoja, katika mtandao wa Twitter na twiti yake ya leo Ijumaa, kabla ya Trump kutarajiwa kutoa ruhusa ya kuonyeshwa hadharani waraka ambao uliandikwa na mwenyekiti Mrepublican katika kamati ya bunge ya upelelezi Devin Nunes, aliyoshutumu viongozi wa FBI na wizara ya sheria kwa kuingiza siasa katika utaratibu wa uchunguzi ikiwapendelea Wademokrat dhidi ya Warepublican. Katika twiti yake ya pili, Trump alipendekeza kwamba maafisa wa juu wa sheria walishiriki katika juhudi ya kuficha hatua ya kampeni ya mgombea wa Democrat Hillary Clinton kwa kutoa habari potofu ili kumshawishi jaji kuidhinisha kupelelezwa kwa kampeni ya Trump. Nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika popote pale ulipo msikilizaji. Ah, hapa tunakutangazia ni jiji kuu la Marekani Washington DC baada ya kusikiliza habari hizo ambazo zimesomwa na mwenzangu Sandy Shomari hapa studio. Basi kama alivyokuarifu ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakuletea mjadala wa wiki ambayo tunaita hapa Live Talk, ambapo tunakupa nafasi wewe msikilizaji kushiriki e, katika mada ya leo hii. Leo tukizungumzia hali ilivyo katika nchi ya Kenya, baada ya habari ambayo tumekuwa tukuletea siku wiki, karibu wiki nzima sasa, kuhusu uapisho, kujiapisha kwa Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani nchini Kenya NASA siku ya Jumanne na jinsi ambavyo ya mambo yamekuwa tangia hapo. Mambo ambayo yamefuata, ni nini ambacho kimejiri? Je, kina maana gani kile ambacho kimejiri? Na hii msikilizaji, ni sakata ambayo ilianza baada tu ya uchaguzi wa uraisi uliofanyika tarehe ishirini na sita mwezi Oktoba mwaka jana, baada ya shinikizo kadhaa kwa tume ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo IBC kuitaka ihahirishe uchaguzi huo na kufanya mageuzi kwa mchakato wa uchaguzi, basi tume hiyo ikashikilia kwamba uchaguzi wa Oktoba ulikuwa ni halali na ulifanyika kwa mujibu wa maagizo ya Mahakama Kuu. Uh, sasa baada ya hapo umejua jinsi mambo yamekwenda, na tutakuwa na wageni kwenye show ya leo, na wewe pia unaweza kushiriki kwa kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook uh, www.facebook.com mkwaju VOA Swahili, na unaweza pia kutupigia simu, na sisi pia tunaweza tukakupigia simu tukiona nambari yako pale. Na vilevile tutakuwa na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Nafahamishwa tayari tuko naye kwenye laini ya simu na tutakuwa na wageni wengine chungu nzima, lakini nieleze kidogo kuhusu hali ilivyo katika nchi hiyo. Nieleze kidogo ni vipi ambavyo tulifika hapa. Tarehe 30 mwezi Oktoba mwaka uliopita, IBC ilimtangaza Uhuru Kenyatta kama mshindi wa kinyang'anyiro ambacho kilikuwa kimesusiwa na mgombea wa muungano wa upinzani NASA, Raila Odinga na kulingana na tume hiyo, rais Kenyatta alipata asilimia milioni uh, asid, kama kura milioni saba nukta tano na hiyo ilikuwa ni kama asilimia thelathini na tisa ya wapiga kura waliosajiliwa, eh, na katika ambao ukilinganisha na vile ilivyokuwa katika nduru ya kwanza iliyofanyika uchaguzi uliofanyika mwezi uh, wa Agosti. Baada ya vuta ni kuvute kati ya upinzani chama cha Jubilii na IBC, kiongozi wa muungano wa upinzani Raila Odinga kwa mara ya kwanza alitangaza kwamba iwapo rais Kenyatta angeapishwa, basi yeye pia angeapishwa kama rais wa wananchi. Lakini uapisho huo haukufanyika na kupelekea wafuasi wake wanasa kunung'unika, wakisema kwamba walimtaka kiongozi huyo kuonyesha ujasiri zaidi baada ya tarehe kumi na mbili mwezi Desemba ukupita NASA ikatangaza kwamba kiongozi wake sasa angeapishwa tarehe thelathini mwezi Januari. Serikali kupitia mwanasheria mkuu Gidu Mwigai haikuchukulia tamko hilo kwa, kwa urahisi na ikasema kwamba iwapo angeapishwa basi angepelekwa mahakamani na hukumu yake kwa mara, mara nyingi hukumu ya uh, suala ya kufanya kitendo kama hicho ingekuwa ni kunyongwa, lakini baada ya hali ya wasiwasi vitisho, sarakasi, mivutano ya kila aina, hatimaye Raila Odinga alikula kiapo siku ya, ya Jumanne. Nafahamishwa sasa tuna watu wawili kwenye laini ya simu. Sande Shomari, tuna nani? Nam, tunaye Isaac uh, samahani, Silas Ntonja kutoka kule nchini Kenya, hali kadhalika Profesa Mwesiga Baregu kutoka, Dar es, kutoka nchini Tanzania. Naomba niwakaribishe kwenye live talk siku ya leo. Unanipata? Nakupata vizuri Profesa Baregu kutoka Tanzania, karibu kwenye live talk. Hali kadhalika kutoka nchini kwa Kenya, bwana Silas Ntonja, sasa labda tuanze moja kwa moja kuzungumza BMJ muridhi. Tunafahamu kwamba hivi sasa tayari kule nchini Kenya, kutokana na hatua ya kuapishwa au kuamua kujiapisha kwa no. kiongozi wa upinzani Raila Odinga, hivi sasa tumeona watu mbalimbali mbali, hasa waandishi wa habari, viongozi wa upinzani wakikamatwa na wengine kufuatiliwa sasa pengine bwana Salas Mtonje, ukiwa hapo nchini Kenya, utueleze tu kwa upande wako nini ambacho unakifahamu na pengine ni nini ambacho kinapelekea vyombo hivi vya habari watu kufuatiliwa vyombo vya habari kufungwa mpaka sasa pamoja na kwamba mahakama imetoa e, amri ya kufunguliwa, lakini yeye mwenyewe mhusika mkuu Raila Odinga hajakamatwa wala kuulizwa maswali. Hebu tueleze bwana Salas Mtonje kwa upande wako. Silas Ntonje, unatupata hajawezi na... atu... kuungwa mkono kwa dia yeyote, kwa vile kwanza kabisa wahusika wote wamevunja sheria, kwa vile yeyote e... alie... alie... alie... tukifuata sheria za nchi ele mrezi, unanipata naam. Endelea, endelea kuzungumza, twakupata vizuri sana. Tunapo tunapoangalia sheria za nchi ni kwamba hakuna yote anayeruhusiwa kutuma chombo cha habari ama ama kufanya ambayo serikali ilifanya jana, na pia yale ambayo viongozi e, ya ya wa pizani alifanya ni kwamba ni uvunjifu wa sheria, lakini wote ni kama wanasaidiana kuvunja wa sheria. Na hali ilivyo kwa, kwa, e, hapa Kenya ni kwamba hakuna yote anayesimu sheria atoa mambo yenyenye ambao ni viongozi wa kisiasa. Nam, naona tunampoteza huyo msikilizaji, na bila shaka tutaweza kumpata baadaye, lakini sasa nafahamishwa mwandishi wetu Kennedy Wandera yuko nasi kwenye laini ya simu kutoka jiji la Nairobi. Kennedy Wandera, karibu kwa Live Talk. Na kwanza ni kueleze pale, wakati hatukukupata kwa simu, nikuwa naelezea, nilikuwa na utangulizi mrefu kuonyesha ni vipi ambavyo tumefika hapa tulipo hivi sasa. Lakini sasa kutoka pande hiyo, hebu tupe yale ambayo ni mapya kabisa ambayo wasikilizaji labda hawajasikia uh, tangu tuanze kuleta ripoti hizi. Tunataraji kwamba serikali itatii agizo uh, la mahakama kuweza kutoa marufuku yake ya kuweza kupiga marufuku upeperushaji wa matangazo wa vyombo hivi vitatu vya habari, lakini mpaka sasa serikali haijazungumza chochote, na matamshi uh, ya rais Kenyatta tu ndio ameibua kisia chungu, wakati alipokuwa akihutubia uh, wale maafisa wa polisi kule Kabete, alipoeleza kwamba alipotoa hutuba yake na baadaye alipomaliza haka, akaonekana kama anawaambia vyombo vya habari kuondoka, akisema kwamba sasa mshamaliza kazi yenu tokeni hapa. Sasa watu wamechukua ma matamshi hayo ya rais kama a mojawapo ya kudhalilisha uandishi wa, wa habari na imezua mjadala mkubwa hapa nchini Kenya na, na Wandera, hebu hebu tulizungumzie hilo kidogo, maanake tuma katika baadhi ya a, mitandao ya kijamii hapa hilo swala limeendelea kutanda sana sasa Rais Kenyatta alikuwa wapi na ilikuwaje kwamba akawazungumzia waandishi wa habari kwa njia ambayo wengi naona wakitaja kwamba ilikuwa ni kama kuwakosea heshima? Um, Rais Kenyatta alikuwa na a, a, a, a, mbele yake kulikuwa na inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet na maafisa wengine wa ngazi za juu za serikali na alikuwa katika ile inaitwa School of Government kule Kabete na rais alikuwa anatoa hotuba yake, na baada ya kutoa hotuba yake sasa, haijadhihirika wazi iwapo alikuwa anaeleza waandishi wa habari kuondoka ndipo aweze kuzungumza nao hawa wakatika njia ambayo hamna vyombo vya habari, lakini matamshi yake akieleza kwamba sasa, nyinyi malizeni, nyinyi ondokeni hapa, mmemaliza kazi, kazi yenu imekwisha. Ah, mwishowe Rais Kenyatta hajawahi sema hayo mbele ya vyombo vya habari sasa. Wengi wanaeleza kwamba matamshi haya kenyasi, ya Rais Kenyatta ni kama njia mojawapo ya kudhalilisha vyombo vya habari hususan, pia kumekuwa na kisa kwamba kuna ripoti kwamba kuna kwa mwandishi wa habari ambaye alikuwa anafuatilia taarifa hapa Nairobi alipokuwa waziri wa usalama Fred mm. Matiang'i na mwandishi huyo wa habari alionekana kudhalilishwa. Sasa hatujajua ni nini hiki kinachoendelea, lakini hayo matamshi ya rais yameibua hisia chungu nzima. Na Wandera, kuna suala hilo la waandishi wa habari kina Ken Mijungu pale Nation Media Group, Lari Madowo na mkuu wao Linas Kaikai, hayo yamefikia wapi? Maanake taarifa zinasema walilala wali pale kwenye, kwenye kituo cha kufanyia kazi, na kuna wanahabari kwa kifupi, kuna wanahabari ambao wamekamatwa au, uh, hali ikoje kwa wanahabari? na mpaka sasa hamna mwanahabari aliyekamatwa. Na tuliporipoti juzi kwa matangazo yetu hapo awali, tuliripoti kwamba uh, hawa waandishi wa habari watatu, huyu meneja mkuu wa NTV Linus Kaikai na waandishi wa habari wawili e, walilazimika kukesha ku, kwenye uh, jumba lao la habari baada ya kuwepo kwa ripoti kwamba kulikuwa na maafisa wale wa kitengo cha flying squad ambao walikuwa wamekita kambi nje ya jengo hilo kuwakamata. Naifahamika wazi kwamba Linus Kaikai ndio mwenyekiti wa, wa muungano wa wahariri hapa Nairobi, na sasa alitoa matamshi yakionekana kwamba anaisuta serikali kutokana kutoka kutoka hmm. na agizo la kufunga vyombo vya habari kutorusha matangazo ya moja kwa moja kutoka bustani ya Uhuru. Sasa walikuwa wanawasaka na ripoti zinaeleza kwamba polisi walikuwa wanamsaka, lakini sasa leo jana na leo walielekea mahakamani, na leo mahakama imeweza ku- a, kuwakinga dhidi ya tukio lolote la maafisa wa polisi kuweza kuwakamata na kuwaweka mbaroni, mahakama ikieleza kwamba uh, polisi wasiwakamate, lakini hao watatu wasa, watahitajika kufika mbele ya vyombo vya uchunguzi Jumatatu kuweza kuelezea au kusaidia maafisa wa kuchunguza uh, kile mm, ambacho waziri wa usalama wameeleza kwamba wanafaa kusaidia katika uchunguzi siku uh, ya Jumatatu, lakini polisi wasiwakamate. Naam, Wandera, usiondoke kwenye laini ya simu, manake bila shaka uh, tuna mengi ya kuzungumza, ikiwa ni pamoja na hali ilivyo kuhusu Miguna Miguna huyu ambaye amekuwa kwa muda mfupi ama uh, wiki chache zilizopita amekuwa ni mwandani wa Raila Odinga, na kama mchakato unavyoendelea tutazungumza mengi, lakini kwanza tuwakaribishe baadhi ya wageni tulionayo kwenye show shomai, uh, uh, Sandy Shomai. Naam tunaye pia Profesa Mwesiga Baregu kutoka Dar, kut kutoka nchini Tanzania. Profesa Baregu, hebu tueleze kwa upande wako hivi sasa wewe ni mchambuzi wa kisiasa, unafahamu masuala mengi ya kisiasa. Kisiasa ni nini ambacho unaona unajifunza au serikali pengine kwa upande fulani unakiona kinaendelea nchini Kenya hasa baada ya waandishi wa habari kukamatwa, wengine kufatwa na viongozi wa upinzani kuwekwa ndani na kuachiwa, lakini mwenyewe kinara wa upinzani aliyefanya shughuli hii ya kujiapisha Raila Odinga akiwa hajagusa wala kuambiwa chochote kifuatia Sh hii sahili ya, uh, ya Rais Uhuru uh, ambayo inaonekana kama kudhalilisha waandishi wa habari leo, na kwanza mimi niseme kwamba uh, Rais Uhuru sijui ndio anataka taswira yake iwe ni hivyo, hajulikane hivyo, lakini inaelekea ana uwezo wa kutoa eh, kauli ambazo zinaonyesha kiburi eh, au tuseme impunity, yaani eh, ule usugu eh, kama alivyofanya baada ya mahakama ya juu kuchukua maamuzi kuhusu ule uchaguzi wa kwanza wa Agosti nane eh, kumi na saba eh, alipowaita wale ni wakora. Kwa hivyo sisi, sisi ambao tuko huku E, mpaka wa pili huku, tunajiuliza hivi, hiyo kauli ni lugha ya ya ya, ya kirahisi au ni, ni mtu ambaye yeye ameelewa madaraka au ni kitu gani kinamfanya Uhuru Kenyatta afanye hivyo kama alivyofanya sasa, swala zima la, la, la Kenya na lililokuja kutokea, na kwa nini Raila hajakamatwa ja, lakini wengine wanakamatwa kamatwa. Mimi nadhani kuna tatizo moja, ni kwamba eh, rais eh, Uhuru nadhani yeye hajajiamini, hajajiamini kwa maana ya kwamba eh, hajaamini kwamba kweli ushindi hasa ule wa Agosti eh, kwamba ulikuwa ni wa kwake. Sasa eh, huu ni upande mmoja. Kwa upande wa pili ushindi huu wa pili sasa, ikawa asilimia ya wakul, wakenya waliokwenda kupiga kura ni wachache sana kwa hivyo anakosa uhalali eh, pande zote mbili, na hasa baada ya, ya NASA kutoka na hizi takwimu mpya wao wanazofikiria wa kwamba ndivyo uchaguzi ulivyokuwa wa Agosti. Kwa hivyo nadhani ana matatizo ya kujiamini, lakini la pili vile vile ni kama anamwogopa anamwogopa Raila. Na mimi kwanza niwapongeze kwamba hawakuchukua hatua ya kufunga Eh, Jamhuri Stadium nadhani kama inge- inge kama wangefunga ule uwanja au uh, wana watu wakashindwa ku, ku, ku, kushuhudia hiyo shughuli ikifanyika, inawezekana hali ingekuwa mbaya sana eh, mjini Nairobi, lakini mm, eh, kule kwa ma, maamuzi ya kukaa mbali na kuacha kitu chenyewe kiendelee, eh, ime, imesaidia sana katika katika maoni yangu mimi mwenyewe. Uh, na asante Profesa, usiondoke, twaomba, manake tuna mpaka sehemu ya pili, lakini swali hilo ambalo ameuliza mwenzangu hapa Sandi Shomari ni swali linaulizwa na watu wengi, na nafikiri manake, kuna watu ambao tunajaribu kuwapata kwenye laini ya simu ambao walikuwa wameelezea kwamba watashiriki kwa live talk uh, lakini hatujawapata manake, uh, ni kwamba sasa, uh, Kennedy Wandera Uh, ukiwa hapo jijini Nairobi, hebu swali hili ambalo Sandi ameliuliza ni kwa nini Raila Odinga mwenyewe hajakamatwa na polisi? Aa, na yeye ndiye aliyejiapisha na kukamatwa kwa wale ambao walikuwa wako na yeye pale, kina TJ Kajwang', huyo ambaye ni mbunge vilevile vile, uh, Miguna Miguna, eh, Raila mwenyewe hajakamatwa. Najua labda huna, huna jawabu au uh, jibu la swali hili, lakini wanaelezaje hapo ulipo baadhi ya watu unaowasikiliza? uliza, swali hili kwa nini Odinga yeye binafsi alijiapisha hajakamatwa mpaka sasa? Lakini wakili huyu ananieleza kwamba huenda basi kufuatwa hawa wandani wa Odinga ni njia mojawapo ya kutaka kumfikia bwana Odinga. Lakini pia anaeleza kwamba itakuwa vigumu sana kwa serikali kuweza kumkamata Odinga kutokana na wafuasi wake wengi sana ambao aa, wapo hapa nchini na sasa inaonekana kwamba huenda wanatekeleza amri hizo kuwakamata wale waliokuwa wandani wake, wale waliotekeleza wajibu wa kuhapisha Odinga, lakini pia tumezungumza na baadhi ya Wakenya ambao wanaelezea swala hili wakisema kwamba uh, itakuwa vigumu sana serikali kumkamata bwana Odinga, na iwapo watajaribu hivyo, jinsi baadhi ya viongozi wa upinzani wanavyoeleza itakuwa uh, ni hatua ambayo italeta ugumu mkubwa na upata zaidi wa kisiasa nchini Kenya. Sasa huenda labda ni hilo, hatujajua ni kwa nini hawajamsikia na pia tulijaribu kumuuliza waziri wa usalama jana Fred Matiang'i alipokuwa akizungumza na vyombo vya habari, lakini alikwepa, hakutaka kuzungumza na waandishi wa habari. Hebu Andera, waeleze wasikilizaji nini hasa ambacho kama umejua, ni nini hasa ambacho kimepelekea, eh, kukamatwa kwa Miguna Miguna. Huyo ni wakili ambaye amekuwa akifanya kazi hapa nchini Canada, na vile vile anafahamika sana hapo nchini Kenya kama mmoja wa wagombea wa ugavana katika jimbo hilo la Nairobi au kaunti ya Nairobi. Ni nini ambacho kimefanya akamatwe, kulingana na wanavyoeleza wale uh, viongozi au maafisa wa usalama? Na jana Miguna Miguna alikuwa na kikao na waandishi wa habari hapa jijini Nairobi katika ofisi za upinzani, na akaeleza kinaganaga kwamba yeye ndiye aliyetekeleza, alifanikisha juhudi za kumwapisha Bwana Odinga hivyo harakati za serikali kumkamata CJ ikajua harakati ambazo hazina msingi wowote, na kuwaeleza maafisa wa polisi wamkujie binafsi, maanake yeye na bwana Odinga, maanake wao ndio walio cheza mchezo wa hali ya juu kumwapisha bwana Odinga, na vilevile akasistiza kwamba anawataka wafuasi wa muungano huo popote walipo katika majumba yao kutoa zile picha za rais Kenyatta, na wataandaa sherehe ya kuchoma picha hizo za bwana Kenyatta mahali katika um, zile ngome zote za upinzani. Sasa leo uh, huyu kwa mujibu wa gazeti la, la Daily Nation uh, huyu mkubwa wa kitengo cha CID ambaye anaitwa George Kinoti ameeleza kwamba ni matamshi hayo ya bwana uh, Miguna Miguna ambayo yamesababisha kukamatwa kwake, na serikali haina lolote la kufanya. Mtu akitamka maneno kama hayo, ni matamshi ya uchochezi ma mata, na hivyo basi watamkamata na ndivyo hivyo wamemkamata. Nam shukran Kennedy wandera lakini labda kabla sija kuacha kwa sababu utaingia tena katika sehemu ya pili, ni vizuri pia wasikilizaji wetu uh, Sandi Shomari wajue hali ilivyo kuhusiana na vyombo hivi vya habari ambavyo tumekuwa tukivizungumzia. Uh, mahakama iliamuru hiyo jana, Chacha Mwita huyo jaji wa Mahakama Kuu akaamuru kwamba vifunguliwe hadi uh, baada ya tarehe siku um, kumi na nne uh, wakati kesi hiyo itakaposikilizwa. Hali ikoje kwa sasa hivi? Wandera. Sikemshike hapa nchini Kenya kwa sababu baadhi ya wakuu wa vyombo vya habari wamejitokeza na sasa wameipeleka serikali katika mahakama hapa jijini Nairobi, na wanaeleza kwamba mahakama serikali haina uwezo wowote kisheria kuvifungia vyombo vya habari. Na kwa mfano, hiki chumba cha habari cha Citizen ambacho kinaongozwa na, kina na wakuu wake kimeelekea mahakamani kuishitaki serikali kwa sababu wanaeleza kwamba hii ni hujuma ya uchumi wa, wa, wa, wa chumba hicho cha habari, na hivyo basi serikali lazima iweze kujukia kitendo hicho. Lakini alipoeleza waziri wa usalama Fred Matiang'i, alieleza kwamba vyombo hivi vitaendelea kufungwa hadi siku ile ambayo watakuwa wamekamilisha uchunguzi kuweza kubaini uhusiano wa vyombo hivi vya habari na upinzani. Sasa lakini uh, wa Wandera, linarudisha tasnia wanahabari nyuma. Wandera, naona tumebakisha kama nusu dakika hivi, tufunge sehemu ya kwanza, lakini swali ambalo lin, mimi napenda ningependa tulijibu ni E, wanaonekana kama wanakiuka ile amri ya mahakama uh, kama mahakama imeamuru hivyo na havijafunguliwa havi, sasa ni hatua gani nyingine uh, isipokuwa kwenda mahakamani, utaenda kwa mahakama ile ile. E, e, ndio hivyo, manake huyu mwanaharakati ukiwa aliweza ku Uh, kufanikisha ile njia uh, za kuweza kuirahi serikali kuweza kurudisha vyombo hivi kupeperusha matangazo, lakini sasa leo alipofika katika ile halima, uh, ile ile halimashauri ya mawasiliano hapa nchini Kenya, hapa jijini Nairobi, kuwasilisha ili stakabadhi ya agizo la mahakama kupiga marufuku amri ya serikali kufunga vyombo vya habari mm -hmm. Naye aliweza kudhibitiwa, hakuweza kuingia kule. Sasa inaonekana serikali inaendelea kupuuza agizo hilo. Sasa anaeleza kwamba atarejea kule mahakamani na kushtaki serikali. Nam, asante uh, sana Kennedy Wandera, tutaonana katika sehemu ya pili. Msikilizaji, umekuwa ukiendelea kusikiliza sehemu ya kwanza ya LiveTalk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ambayo ni sehemu imeendeshwa na mimi BMJ Mridhi na mwenzangu Sandy Shomari. Tutakutana katika sehemu ya pili, hususan ni kwa wale ambao wanatutegea tegea katika mitandao ya kijamii na vilevile kwenye mtandao wetu, tovuti yetu ya www.voswahili.com. Tuonane katika sehemu ya pili, na kwa heri kwa wale wanatuacha sasa hivi kupitia njia ya redio. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya mjadala wa Ijumaa Live Talk hii leo, tukijadili maswala yaliyojiri baada ya uhapisho wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga kama rais wa wananchi siku ya Jumanne. Sasa basi, tunaendelea na mazungumzo yetu tukiwa naye Profesa Labda tumsikilize huyu msikilizaji ambaye amepiga simu. Kuna msikilizaji mekushaingia. Bila shaka, bila shaka, mkaribishe. Karibu msikilizaji wa Live Talk, popote pale ulipotaja jina lako na utoe mchango wako, wako kwa mjadala wa leo mwenendo serikali ilivyofanya mi naona kama vile ilitaka kuwanyima haki wananchi. Maana inatakiwa tukio linapotokea, wananchi wao wanashuhudia kwa macho yao. Sasa zinapoenda pale televisheni zinaporusha, halafu zinakuja kuzuiliwa, mi naona sio haki kwa, kwa upande wa wananchi na, Hmm. Hayo ni maoni yake Doto kwamba si haki, bila shaka imekuwa akizungumza sana hayo. BMJ Muriithi, basi tukiwa naye profesa, nakushukuru sana. Mhm, kwanza moja, kama wasingeenda wasinge singeenda wa vyombo vya habari pale kwenda kushuhudia, imekurusha ina maana kwamba ingekuwa kama vile fununu kwamba Raila Odinga ameshajiapisha kuwa ni rais sasa lakini kwa vile watu walishuhudia kwa macho yao kupitia televisheni zao kwenye vyombo vya habari, lakini nashangaa tena naposikia tena kwamba zimefungiwa sasa. Hii inakuwa sasa sio sio uhuru kwa kwa vyombo vya habari na kwa wananchi pia. Asante sana Doto kutoka nchini Tanzania kwa maoni yako. E, tunaye pia Kennedy Kennedy Wendera kwa njia ya simu, lakini ni mruhusu na kumpa nafasi tena Profesa. Uh, Mwesiga Baregu, Profesa Baregu, unaweza ukatuambia pengine katika haya maamuzi sasa yaliyochukuliwa, ni uh, nini ambacho unajifunza katika siasa za Kenya kwa sasa, kutokana na hatua hii ya mahakama kutoa maamuzi, halafu serikali inakaidi sasa. Hii pengine ina maana gani, inaweza kupelekea kitu gani? Eh, labda kwanza ukiniruhusu, labda nizungumze swala so, so, lenyewe linalozungumzwa la kula kiapo au kutokula kiapo, mi nadhani limekosewa kwa sababu ukiangalia kiapo alichokula Uhuru na kiapo alichujapishwa Raila ni, ni vitu viwili tofauti kabisa mm. Kwa hivyo nadhani kuna tatizo hapa kwa sababu sio kwamba wamekula kiapo kimoja na kwa hivyo wakawa marais wawili. Mi nadhani viapo vina tofautiana, na kwa maana hiyo ni shughuli tofauti na ile iliyofanywa ili, ili, ili na nanii. Lakini hali ya sasa katika Kenya nadhani ni mimi, kila nikizungumzia mambo ya Kenya najikumbusha miaka ya elfu mbili na saba elfu mbili na nane e, ule uchaguzi uliokuwa mgumu sana. E, alafu na mchakato wa kupata katiba ya Kenya ambao vile vile ulikuwa ni mgumu sana. Sasa sijui kama Wakenya wameweza kuelewa kwamba waliwekeza muda, wakawekeza rasilimali, wakawekeza fikra zao katika kupata katiba hiyo mpya, na katiba yenyewe ilikuwa isahihishe na kuunda mazingira, e, si ya kugombana, lakini ya kusuruhishana, ya kupatana, ya kuelewana. Sasa mimi navyoelewa ni kwamba hawa kina NASA wamejitahidi, wamejaribu e, hata baada ya uchaguzi wa kwanza kufutwa wamejaribu, tuzungumzie masuala fulani fulani, ili uchaguzi ukifanyika, uwe matokeo yake yanaaminika kwa kila mmoja aliyeshiriki. Hawa wengine wakashupaa hapa, e, vijana wanasema, wakakataa. Sasa mimi sijui kwa kwa nini, kwa sababu sasa uh, rais, rais Kenyatta atajikuta pagumu sana kusabu, moja, mini, kwa sababu upande mmoja anashindwa yeye mwenyewe kuweza kuendelea na kujiamini kwamba ana mamlaka ya kutosha. Naam, upande wa pili anashindwa sasa kuingia kwenye mazungumzo na wenzake. Mimi nadhani kilichopo ni rais ra Kenyatta kukubali kwamba lengo la kuleta katiba mpya katika Kenya, mojawapo ya malengo makubwa ni kujenga jamii ya kisiasa ndani ya Kenya ambayo inatumia hoja, inazungumza majadiliano, inazungumza mapatano, kuliko kutunishiana misuli. Mimi nadhani hilo ndio liolifikiriwa kwamba kama kweli kuna watu wana wazalendo wanapenda Kenya na wanapenda Kenya ye haki na amani, basi hilo ndio liwaongoze liwa, liwa wote. Sijui kama shumkate, au lakini, angalau eh, tuelewane kwamba watu wa, wa, wa Kenya wote tufikie mahala watu wanajisikia ni sehemu ya ya serikali, ni sehemu ya siasa, ni sehemu ya mabadiliko yote ambayo eh, Wakenya wachachakuwafanya. Shukran sana Profesa Twamba, usiondoke maanake tuna wasikilizaji wengine pia wangependa kutoa wa maoni au kutoa kauli zao katika live talk. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka studio 15. Mwendesha matangazo haya hivi leo tunayosukuma matangazo haya hivi leo ni mimi BMJ Mridhi na mwenzangu Sandy Shomari. Lakini sikia, tuna msikilizaji mmoja jina lake Hussein, labda atatupa majina yake kamili. Tumsikilize huyu msikilizaji anasema nini, atoe maoni yake au kauli kwa live talk. Nzega nchini Tanzania, kwa upande wangu mimi ninachokizungumzia kile kinachoendelea Kenya. Kwanza nichukue fursa hii kumpongeza Rais Kenyatta pamoja na uongozi wake kwa kile kilichotokea baada ya kuchukua maamuzi. Upande wa upinzani mzee wetu, Mzee Laila, alijaribu kama vile kukinga kwanza uwanja kwamba kifanyike kitu chochote kile, lakini baadaye akaamrisha ina maana jeshi ina ni polisi walinzi wa usalama waondoke, na ile swala la kuapisha ina maana liendelee kama kawaida, yaani ni tofauti na vile tulivyokuwa tunatazamia sisi wengine, hata watu wengine, maana walishtushwa sana na na hatua hiyo kuchukua maamuzi kama hayo, kwa sababu leo hii ina maana kama ingejaribu labda kupingana nao, labda kwa muda huu tulikuwa tunazungumzia labda vitu vingine tofauti vilivyotokea vili, vili, vili, vili kwa sababu ni ni hatua ambayo anayochukua ina maana kuonyesha kwamba vile siasa imekomaa na yeye amekuwa ina maana ni ni mtu ambaye ni siasa wa muda mwingi, kwa sababu kama uchaguzi ulitokea mara kwanza ukaonekana uchaguzi sio sahihi, na akakubali kurudia na uchaguzi tena ukarudiwa, ikaonekana tena kwamba ina maana kuna vitu vimetokea, kwamba kuna kura zimeibiwa, uchaguzi haukuwa sahihi, na kweli tume zingine waliosimamia wakajibu kwamba kwa ni kweli vijatokea akahitaji kujiapisha mzee Laila, kutokea mvutano kwamba siku ya kuapishwa baadaye kweli imetimia. Kwanza nichukua upande huo kum kumpongeza kwa hatua hiyo, pamoja na serikali yake, kwa sababu muda huu tua tunaongelea vitu vingine pia. Nichukue fursa hii kupongeza pia upinzani kwa sababu siasa ina maana ni makubaliano, siasa sio ugombi. Eh, ni kweli uchaguzi wa Afrika ina maana muda mwingi umekuwa na mapungufu, tunaona sehemu nyingi eh, umekuwa labda vituo labda vitu fulani havifiki kwa muda maalum kwenye kituo. Viongozi wa upinzani wamekuwa wakisakamwa Eh, wakikamatwa eh, labda kabla ya uchaguzi, baada ya uchaguzi, viongozi wa siasa wamekuwa wakikamatwa maeneo mengi, yaani ukionekana tu kwamba unaonekana kidogo unapambana labda na serikali au unapambana na mtu ambaye yuko madarakani kidogo, ina maana inaonekana kama vile unapingana naye, ina maana unaanza kusakamwa, kama ulikuwa na biashara zako zinaanza kusakamwa, kama ulikuwa na kitu fulani unaanza kusakamwa Kupio, pinzani, unye, kwa hiyo pia upinzani na wenyewe napenda kuwapongeza mzee wangu, mzee Raila, kwa sababu hata hatua ambayo ilikuwa inachukuliwa ina maana kwa upande wa Rais Kenyatta wakati mwingine kutumia nguvu kubwa kwa wapinzani wa Laila pamoja na NASA kwa ujumla, walikuwa wanajaribu inamaana kuwatuliza mm -hmm. Walikuwa wa, wanajaribu kuwatuliza inamaana wafuasi wao, ina maana bana, acheni msifanye hivyo. Jakuwa jeshi linapitia kipindi linatumia nguvu, sawa sawa, kuhitajika nguvu nyingi ya ziada sana e, tumeona maeneo mengi sana sio Kenya tu sehemu nyingi polisi wanatumia nguvu sana kupambana na wananchi ambao hawana silaha, hawana kitu chochote, hawana kitu chochote. Nafikia kipindi paka wananchi nasi wenyewe tunaingiwa hasira hapa, tunaanza kurushiana mambo sawa sawa. Huseni, Huseni, Huseni, naomba usiondoke hapo kwenye laini ya simu, uh, maanake tutakushirikisha hata zaidi. Tuwape nafasi pia wasikilizaji wengine kushiriki katika live talk uh, hivi leo. Naam, tunaye pia msikilizaji Mnyika. Karibu live talk ya Sauti ya Amerika, utueleze uh, maoni yako au maswali Mnyika, nnyika naongea kutoka Kahama, Shinyanga, Tanzania. Rocking Academy, karibu. Ninapenda ni ni, ni, ni nichangie na mimi machache, bila shaka, katika mjadala wetu ambao umeweka kwenye Facebook: Raila Odinga kujiapisha, na, na yule aliyemwapisha kuwekwa ndani na vyombo vya habari kufungiwa lakini kwanza niseme busara imetumika sana. Busara imetumika kwa serikali kutokuwazuia hawa watu. Tumekuwa tukiona the way serikali zetu zilizoko madarakani zinapowazuia watu kufanya jambo fulani, na nguvu kubwa ikatumika, nadhani leo tungekuwa tunaongea mauaji ya watu, alaiki ya watu pale Uhuru. Lakini pia mbali ya kuipongeza hilo, mimi napenda pia kuchangia kitu watawala wetu wamekuwa ni waoga sana. Je, kwa nini vyombo vya habari televisheni zifungiwe? Kwa sababu kama kuna uhalifu unafanyika televisheni ndio zinatusaidia sisi kuuona uhalifu ule, yani dunia kuona kwamba kuna uhalifu umefanyika. Kama serikali inaona ule nye uhalifu, sasa haikuwa busara, na ndio maana unaona mahakama imeweka zuio la hilo kilichokuwa kimefanywa si na serikali kufungia televisheni, na ndio zimetusaidia sisi kuona, tukaona mtu kaapishwa. Lakini pia siasa si ugomvi. Nchi zetu za Kiafrika siasa imekuwa kama ugomvi, ndugu yangu wa nzege hapa ameongea, jirani yetu nzege hapa. Tumeona kila chaguzi zinapotaka kufanyika katika nchi za Kiafrika eh, lazima tu upinzani unatiwa misukosuko, watapigwa watu, wata, watawekwa ndani watu hata siku kabla ya uchaguzi na mambo mengine mabaya ambayo yanafanya raia sasa, wala ambao wako upande ule wa upinzani ambao unaonekana unaonewa, kufika mara kujawa na jazba na hatimaye na, na kuweza kufanya uhalifu, eidha kupambana na na vyombo vya dola mabarabarani, hali ambayo inafanya uvunjifu wa amani, tofauti na nchi za wenzetu kama ninyi Amerika huko, kwamba watu wanafanya uchaguzi mwezi wa kumi, baada ya uchaguzi wao wanakaa kimya, rais ameapishwa mwezi Januari na kila kitu kinaendelea bila matatizo. Mi nadhani nichangie kayo kwa muda huu, wakati wengine wanaendelea kuchangia. Sawa, sawa sawa, kabisa kabisa, bwana Mnyika, asante ah, sana yeah. Basi nafikiri tutarejea kule Kenya tuzungumze kidogo kuhusu kufunguliwa mashtaka na vile vile kunyang'anywa kwa silaha kwa baadhi, ah, na bunduki ba, ah, baadhi ya hawa viongozi ambao wanasemekana kwamba walihusika katika ah, mchakato huo wa kuapishwa au hawa ni viongozi p... wa upinzani, upande wa upinzani wamenyang'anywa bunduki. Lakini kabla ya hapo, msikilizaji, eh, labda iwapo unajiunga nasi kwa mara ya kwanza hivi sasa unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ambapo ni matangazo live, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio nambari kumi na tano uh, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Sandi Shomari, nafikiri tuangalie ni nini kabla hatujaenda kwake. Wandera atueleze haya kuhusu nani amenyang'anywa nini na ulinzi na bunduki. Tuangalie wanasema nini katika mitandao ya kijamii, bila shaka kabisa, moja kwa moja. Basi mimi ninaye huyu bwana Duncan Chepto anasema mimi sikubaliani na uapisho wa Raila Odinga. Hii ni kuvunja sheria. Sisi tulishakuwa na rais wetu Uhuru Kenyatta na sio Odinga kutoka. Huyu yuko Baringo County, Eldama Ravine. Haya basi huyu naye Livingston Living Kimbunga anasema hakuna makosa kufungia uh, hivyo vituo, maana hata Rwanda uh, iliteketea kutokana na wanahabari kusema wa kitakacho. Kwa hivyo serikali ya Jubilii haitakaa kimya Kenya mpaka ichomeke. Nafikiri hapa nilinganisha na jinsi hali ilivyokuwa mwaka wa 1994 aha, kule so, nchini Rwanda ambako kulitokea mambo wasema kwamba vyombo vya habari vilichangia. Nafikiri huyu bwana kabisa, huyu ni Junior Kinega, ameandika kwa lugha ya, ki ya, ki, ya kimombo hapa, lakini ngoja ni tafsiri. Anasema ngoja, hmm, mimi seme. Raila na viongozi wengine wote walioshiriki kwenye tendo hili lisilokuwa na hadhi wanatakiwa kuwa jela kwa sasa. Anasema, tafadhali Rais Kenyatta, Rais Kenyatta, tafadhali onyesha nguvu zako kama raisi. Kama ni kuvunja katiba, wameanza kina Raila. Kwani mahakama za Kenya zimefungwa? Haya, naye Samuel Suti anasema, amani kuipoteza ni rahisi, ni kama kuchezea sarafu kwenye tundu la choo, kuipata nisintaufahamu. Wakenya, kaeni meza moja, mmalize tofauti zenu. Amani mlio nayo ni bora kuliko uchu wa madaraka. Nafikiri fkiri huo, uh, ni ujumbe uh, wa manufaa sana kwa wale ambao labda mm, wanagongana wana, wana wanabishana kuhusiana na mamlaka. Huyo Samuel Suti huyu anasema yuko kule Bariadi, eh, Tanzania. Haya, huko Tanzania nako ni djopa Masapa akiwa Dar es Salaam anasema kwanza nampongeza Raila Odinga na NASA kwa ujumla kwa kumwapisha rais wa wananchi tambweni, kwamba hawa watawala wa Kiafrika wanazichezea sana chaguzi zetu, kupitia tume za uchaguzi, kupitia polisi na kupitia vilevile vyombo vingine Vya usalama. Paulo Majija, Paulo Majija anasema hakuna makosa kwa vyombo vya habari kurusha matangazo live, kwa sababu uh, bila wao hatuwezi kujua lolote litakalotokea hapa duniani. Haya, Nzala Paul anasema ingekuwa vizuri sana Raila Odinga angevumilia tu ili kuweza kuijenga amani ya Kenya. Endelea kuandika pale kwenye Live Talk katika maswala ma kuhusu Live Talk pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na bila shaka utakuwa umeshiriki umeshiriki katika show ya leo. Hata tusipopata nafasi ya kusoma baadhi ya yale ambayo mnasema, kumbuka kwamba pale kwenye Facebook unafikia watu wengi kweli kweli, na pia tutakushirikisha katika matangazo mengine. Mungu akijalia, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni Live Talk, mjadala wa wiki hii. Leo tukizungumzia hali ilivyo katika nchi ya Kenya baada ya uhapisho au kujiapisha kwa Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani nchini humo. Ni nini ambacho kimefuatia uhapisho huo na maanake ni nini? Hayo yote tunayazungumza papa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sandey sasa basi, tumpe nafasi Kennedy Wandera. Kama ulivyosema, kuna matukio mbalimbali yametokea dhidi ya viongozi wa upinzani. Hebu tueleze eh, Kennedy Wandera, kuhusu ukamataji, kuhusu matukio mengine ya silaha na vinginevyo, nini ambacho unachokifahamu mpaka sasa? Unaweza kutueleza Kennedy Wandera. Ah, ah, asante sana Pande. Ni kweli kwamba kumekuwa na hali ya mshike mshike, hususani kwa viongozi wa upinzani ambao wanaonekana kuhudhuria hafla hiyo waapisho wa bwana Odinga. Na eh, ni jana ambapo, uh, yule mbunge au uh, mwenyekiti wa chama cha bwana Odinga, John Badi, akizungumza uh, na vyombo vya habari alieleza kwamba amemwandikia barua spika wa bunge la taifa Justin Muturi kuweza kumweleza kwamba wabunge wa upinzani wote wameweza kuambishwa hapo wale maafisa na walinda wameondolewa, na wale ambao wanamiliki silaha zile ndogondogo zile za kujilinda, nao pia wameandikiwa barua kwenda kwa kuweza kuzi arudisha kwa serikali. Kwa hivyo hilo hilo ndio swala ambalo linaendelea li, li, li, li, li, li, kushuhudiwa hapa nchini, viongozi hawa wakijitokeza wakisema kwamba serikali imeanza kuwadhalilisha na vilevile, hawa viongozi wakuu wa upinzani akiwemo Kalonzo Musyoka na Musalia Mudavadi na Moses Wetangula pia walieleza na jana kwamba tayari serikali imeondoa walinzi wow, wao ikiwa ni njia moja wapo ya wao wanaeleza kwamba ni ya kuwadhalilisha. Kwa hivyo hayo yametokea na tunasubiri, serikali haijazungumza lolote kuhusu hayo. Nawandera, na kuna swala lingine ambapo, uh, kumekuwa katika hususan mitandao ya kijamii kumekuwa na kejeli nyingi kweli zikimwelekea uh, huyu mgombea mwenza wa Raila Odinga Kalonzo Musyoka, hususan kwa sababu ya kukosa kuhudhuria hafla ile ya siku ya Jumanne na ni suala ambalo limezungumziwa sana, wengi waki, wakifanya kejeli na kuchezea, uh, hali hiyo. Lakini jana wamejitokeza, jana wamesema nini hususan kuhusiana ni kwa nini Kalonzo Musioka na wale vina, vinara wengine wa wa muungano wa NASA hawakuhudhuria tamasha ama, ama hafla hiyo. Namkili kinachojitokeza kwa viongozi hao watatu ambao walikosekana kwenye uapisho wa Odinga pale kwenye bustani ya Uhuru, wanaeleza kwamba walinzi wao waliondolewa, wali, wali na hivyo basi walipotaka kutoka kuelekea Uhuru Park wakajikuta kwamba wako kwenye mtego na chini ya ulinzi wa maafisa wa polisi, japo maafisa wa polisi wameweza kueleza kuhale, kwamba hilo halikutukia. Sasa imekuwa ni ngumu sana kwa viongozi hawa kujieleza manake Aa, jana walipojitokeza kulikuwa na maswali ambayo wao walitaka kujibu, manake umma ume hasa uh, viongozi wa upinzani na viongozi wengine uh, katika mrengo vyama uh, tangu vya muungano huo wamekuwa akijitokeza kusema kwamba bwana Odinga, sasa anafaa kuanza kutafuta watu ambao wana siasa ambao wataanza kufanya nao kazi, kwa sababu hawa wame eh, wa, wa, wa, kama wamemsaliti, lakini yeye binafsi anaeleza kwamba hata angekuwa pale angekuwa anahatarisha maisha yake, kwa sababu viongozi wale, maafisa wa ambao wakulinda wa, um, usalama ambao wamekuwa wakiwalinda tangia miaka sitini na tano mpaka leo walikuwa wameondolewa. Kwa hivyo ilikuwa ingekuwa vigumu sana kwao kuweza kuhudhuria hafla ya wapisha wa bwana Odinga, lakini Odinga akaeleza kwamba hayo ndiyo aliyotaka, uh, hawa viongozi waweze kujieleza, na leo ilikuwa Odinga alikuwa ameeleza kwamba leo wataweza kuzungumza na vyombo vya habari na kuelezea kile kinachofuata baada ya ulingo kuapishwa, lakini hilo halikuweza kufanikiwa kufanikishwa, maanake tumepata taarifa kwamba Uh, hafla hiyo inaweza kuahirishwa na wataweza kuelezea baadaye, lakini pia walieleza kwamba Kalonzo Musyoka atakuja kuapishwa katika siku e za usoni, ya, ya wakutangaza ni lini e, lakini pia kabla hatujaenda kwa wageni wengine wa ndera, kuna suala hili la kwamba Raila Odinga baada ya kuapishwa alirudi kwake kwa nyumba yake kule Karen, na wakaonekana baadhi ya wafuasi wake hususan katika maeneo ya Nyanza wakifurahi sana kwamba ameapishwa, lakini sasa kuna wale no, wanakosoa wanasema, awaoni tofauti tangu ajiite rais wa wananchi na wakati alikuwa si rais wa si rais wa wananchi. Ni lipi linazungumzwa hapo Nairobi? Na wapo wale ambao wamekuwa wakieleza kwamba kitendo cha bwana Odinga kujiapisha hakitambuliki kwa katiba na kweli hakitambuliki kwa katiba ya Kenya. Na hivyo basi kitendo hicho aa, ni, ni kitendo kama kingine, lakini wafasi wake wameonekana kufurahishwa na hilo, maanake wanaeleza kwamba hilo ndilo waliokuwa wanataka kutoka kwa Odinga, aweze kujiapisha ili waweze kuridhika, na Odinga akiwaeleza kwamba ataweza kulibuni baraza lake la mawaziri na kueleza kile kitakachofuata, na japo hilo halimo hali, hali, hali katika uh, katiba ya Kenya, wao wanaeleza kwamba sasa hivi afadhali ni afueni kwawa na wanasubiri e, kile ambacho kiongozi wao watawaeleza ndicho watakachokuata. Asante sana Kenneth Wandera, usiondoke. Asante Shomari. Ilikuwa naangalia za runinga za Kenya jana katika mm -hmm. moja ya hafla uh, au ilikuwa ni misa ya wafu kwa mmoja wa mm -hmm. watu waliofariki mm -hmm. uh, Raila Odinga alipoitwa pale azungumze <laughs> alisema mbona hamkunuita his excellency, na mnajua mimi tayari nimekuwa rais wa wananchi ni kwa nini mnawaita wengine your excellency na mimi yamuniiti? Sasa inakuwa kwamba wakacheka waka sana wale waliokuwa wamehudhuria misa uh, ile. Kwa hiyo Raila anataka atambuliwe, atambuliwe na apewe heshima yote ile ile inamfaa kama rais wa, wa wananchi. Sasa tutaangalia tuone kama hilo litawezekana sana. so, Sasa nimpe nafasi kama tulivyosikia juu ya haya maoni, baadhi ya watu wakizungumza kwamba huu E, ni ukomavu wa kisiasa kwa Rais Kenyatta hasa alivyoshughulika mm na swala la uwanja Uhuru Park, kuacha kutopeleka polisi kupambana na wale wafuasi wa Raila Odinga ni muhimu mm sana. Naam, lakini vilevile vile, swala hilo linazungumzwa kwa pande mbili tofauti. Kuna swala kwenda kufungia vyombo vya habari. Naam. Sasa nimpe nafasi Profesa Baregu eh, kwa uzoefu wako wa kisiasa pengine eh, hatua kama hii kwa Rais Kenyatta ina maana gani? Ukiangalia siasa za Afrika Mashariki kwa sasa, profesa Barigu, kama nilivyosema manzoni, ni kwamba mimi wasiwasi wa rais Kenyatta sioni natoka wapi, kwa sababu yeye ni rais wa jamhuri ya Kenya. Huyu ni rais wa watu wa Kenya, shughuli mbili tofauti kabisa. Na hata kusema kwamba ukarudi Karen ndio Karen, sindio, anakokaa ni rais wa watu wa Kenya kao mi nadhani hilo ni uh, ni jambo ambalo lieleweke, lieleweke vizuri. Sasa hili swala na, la na, ni rais Kenyatta uh, yeye ana, anaonaje uh, atakwenda mbele kivipi? Ni suala lenyewe ni gumu kwa sababu linaelekea kwamba mpaka sasa uh, njia za majadiliano na mazungumzo uh, kati ya Raila na na, na, na Uhuru bado hazijafunguka na mimi ningependa kama tunataka tusaidie Kenya na Kenya itokane na hapa ilipo, ni e, wale ambao wanasaidia wote na zimsikia aliwekwa alikuwepo General Basanjo, sijui alikuja hari, kufanya nini na kashindwa kufanya nini, lakini ni njia iliyopo ni kufungua milango na vile vile kujaribu kuwafungua masikio e, na labda hapa katikati kuwafunga kwa, kwa, kwa midomo kusudi mazungumzo yamweze kufanyika na tuweze kujua. Na labda niseme jambo moja juu ya katiba zetu za Kiafrika hivi e, huu mfumo wa first past the post, winner takes all, kwamba kila yani aliyeshinda anashinda kura zote pamoja na hata ikiwa ni asilimia arobaini ya uri mwingine, mi nadhani huu mfumo vile vile abidi tuangalie upya katika nchi zetu za Kiafrika. Mimi nimependa sana Ujerumani sasa hivi, ana miezi mitatu miezi minne karibu wanapatana wana, wana wananegotiate wanafanya nini, ili waweze kupata katiba ambayo inawaunganisha Wajerumani wote. Mimi nafikiri ili kuepuka na hali kama hizi, ingekuwa vyema vile vile tuelekeze huko, tujielekeze huko, tuangalia kama tunaweza labda na sisi tukawa na, tunaunda serikali ambazo hazitoe mamlaka yote kwa mtu mmoja au kwa chama kimoja no, lakini inatoa mgawanyiko namna fulani katika ma, madaraka ya kuendesha nchi na kuchangia na kuchangia na mawazo katika kuendesha nchi yenyewe. Shukran Profesa Baregu, naona muda unakimbia sana sandi, Shomari, na kuna msikilizaji ambaye tumemweka standby hapa kwa muda mrefu Nasoro. Uh, huyu Nasoro, nafikiri ulizungumzia swala hili, lakini nataka kupata kauli yako kuhusiana na ukweli kwamba kama alivyouliza mwenzangu hapa Shomari kwamba uh, wakati uh, serikali ya Kenya ilipoamua kwamba isipeleke polisi kwenye uwanja wa Uhuru Park hilo nafikiri lime eh, limefanya mambo, mambo mambo mambo yakawa mazuri kuliko ingelivyokuwa kama a, polisi wangekuwa pale eh. Unaonaje kauli hiyo, kauli ka, hiyo ni sawa? Naam, kauli hiyo ka, ni, ni nzuri. Ndio maana nikazungumza nika mwanzoni nikasema kauli hiyo ina maana ni moja ambayo kila mtu kwanza aitoa pongezi, kwa sababu ina maana leo hii tusingekuwa tuzungumza, ina maana hii tunazungumzia labda kuna watu kadhaa amejeruhiwa kuna watu kadhaa wamepoteza maisha, lakini baada ya kuruhusu, ina maana kwamba bwana, wacha waendelee eh na labda unaona kama unaona kama hili ni funzo kwa uh, hasa na sio Kenya tu peke yake, mpaka katika mataifa mengine ambapo wanaachilia polisi kwanza, na kila wakati polisi wanapotokea kunakuwa na makabiliano na kunatokea umwaikaji wa damu uh, uh, hili linaonekana kama ni funzo hata kwa Wakenya manake Kenya, kila wakati uh, kuna maandamano polisi wakiingia kunakuwa kwamba kuna mwaikaji wa damu, kuna wizi, kuna uporaji, lakini hili hatukulisikia uh, katika siku hiyo ya kula kiapo. Eh, hii hii, hii ni moja ya, ya, ya funzo hata sio polisi Kenya tu, ina maana hata kama nchi zingine Tanzania nchi zingine ya Afrika, ina maana ni moja ya kujifunza, ina maana kwa sababu ina maana uchaguzi huu wa Kenya jinsi ulivyoenda tu kwa mtiririko, ina maana ni moja ya taswira kwamba ina maana hata watu wengine, ina maana nchi zingine zinabidi ziige mfumo huo, sio kutumia nguvu tu, ina maana wakati mwingine mtu anamwache, ina maana anazungumza anachotaka. Kikubwa ni kwamba ina maana sivunje mipaka ya sheria na taratibu, kwa sababu kama katiba inavyosema, upinzani sio ugomvi. na maana mpinzani akiwepo sio mgomvi, mpinzani anaamsha serikali, na maana ifanye hivi. kuna vitu vingine inafumbua mpinzani, wewe serikali unaona wewe ni kumnyamazisha kwa kufanya vitendo kwamba kama maji hamnafanya huduma ya ya maji, kama barabara hamnafanya huduma ya maji basi. Nikushukuru na ni kushukuru sana, Hussein Nasoro, na tumpe nafasi ya kama sekunde thelathini, Sande Shomari e, profesa ambaye tumekuwa naye kwa takriban saa nzima, atoe kauli zake za mwisho kuhusiana na uh, mada ya leo uh, hapa katika live talk, profesa Profesa, nafikiria Profesa Baregu unatupata kwenye simu, na naam takupa nafasi, lakini hatuna muda, umekimbia sana, labda sekunde thelathini utoe kauli yako ya mwisho, maanake tuko karibu kufunga. Ndiyo, nilikuwa nataka kusema kwamba hii hatua ya kufungia vyombo vya habari ilikuwa ni kosa kubwa, pamoja na kwamba walifanya vizuri kwa kutoingiza polisi, lakini kufungia vyombo vya habari ilikuwa ni kosa kubwa kwa sababu sasa wamejenga hata hoja kubwa zaidi kwa nini hawa ambao wanawapinga waendelee kuwapinga zaidi? Kwa hivyo ee, kidogo ni kama e, Rais e, Uhuru amejipiga mkuki kwenye mguu. Asante ah, sana Profesa ah, Mwesiga Baregu ukiwa hapo Tanzania na wote wale ambao wameshiriki katika shoo ya leo ikiwa ni pamoja na huyu Silas Ndonja ambaye tulianza naye kutoka huko nchini Kenya, na vilevile Mnyika uh, akiwa huko Tanzania na uh, bila kumsahau uh, mwenzetu uh, Kennedy Wandera akiwa kule jijini Nairobi uh, kwa kushiriki katika show ya leo ya Live Talk uh, na kushukuru pia msikilizaji kwa kuwa nasi takriban dakika thelathini uh, za matangazo haya kutoka hapa Washington uh, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari, kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa Washington, lakini bila kuwa sahau wale ambao wamesimamia matangazo haya, akiwa ni Mary Mgawe na vilevile vile mwelekezi hapa studio amekuwa ni Dan Brown, Dan Brown. Eh, kwa heri ya kuonana kutoka Washington, na wameshirikiana pia na mwenzetu eh, Kenneth Bwire. Kwa heri eh, ya kuonana na wikend safi kutoka hapa jijini Washington.