Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu popote pale ulipo, katika wasaa mwingine ambao tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi katika kipindi cha Kwa Undani e, tutakuwa naye mwanahabari mtangazaji wa idhaa hii BMJ Muridhi, ambaye amerejea kutoka jijini Adis Ababa nchini Ethiopia, ambako kulikuwa kunafanyika mkutano wa 30 wa umoja wa Afrika na katika sehemu ya pili tutaangalia yale yanayoendelea, masuala ya kisiasa ambayo hivi sasa yameingia kuleta mjadala katika uhuru wa vyombo vya habari nchini Kenya. Mimi ni Idi Ligongo Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Na katika sehemu hii ya pili hii leo tunaye mwanahabari, mtangazaji wa idhaa hii BMJ Muridhi, ambaye alikuwa katika jiji la Addis Ababa kuhudhuria na kuripoti kile kilichokuwa kinaendelea katika mkutano wa 30 wa Umoja wa Afrika. BMJ karibu sana, tupe uh, kile ambacho umekiona eh, katika Umoja wa Afrika, hali kadhalika namna changamoto mbalimbali, uwezeshaji wa wewe kupata habari na, na kufanya kazi kiujumla, ukiwa kama mwanahabari katika mkutano huu. Moja kwa moja tukianza kuanza na, na, na mandhari hali halisi, namna ya kuingia ukumbini, uh, mpaka wapi wanahabari huwa kawaida wanaruhusiwa kufika, na ni nini ambacho huo pengine wanaozuiliwa kufanya wanapokuwa ndani ya uh, jengo la Umoja wa Afrika. Naam, asante sana Idi Ligongo. Uh, kwa hakika kazi katika nchi ya Ethiopia, kazi ya wanahabari nafikiri uh, wasikilizaji wengi labda washasikia kwamba huwa si rahisi sana, na hayo nimeyashuhudia mimi wakati nafanya kazi pale katika mji wa Adis Ababa, lakini bahati niliyokuwa nayo ni kwamba mimi kama mwanahabari wa Sauti Amerika kwa hakika, kusema kweli, hili uh, shirika hili linafahamika sana pale, ingawaje wakati mwingine serikali husema kwamba uh, Sauti Amerika ni kama, saa zingine inaegemea, mara inasema kwamba tuko sawa lakini kwa kwamba nilienda nikiwa nimepelekwa pale na shirika hili hilo, limesaidia kwa sababu, kwanza wanaona kwamba huyu si tapeli au mwanahabari tu ambaye amejitoa huko uh, uh, mitini tu kuja kujaribu kufanya kazi ambazo labda hazina az, az, si, si muhimu kama ambavyo wangetarajia BMJ. uh, ukienda nchi nyingine, kwa mfano mm -hmm, kwenda kuripoti kitu fulani, kuna uh, zile idara ambazo zipo chini ya wizara ya habari zinahitaji uh, uwe na vibali fulani kujitambulisha kama wewe uh, ni mwanahabari kutoka sehemu nyingine kujiandikisha, eh, kukupa vitambulisho maalum ambavyo vinakuwezesha wewe kuripoti ndani ya nchi. Kwa upande wa Ethiopia hii ikoje, ama kwa sababu umeenda moja kwa moja katika kuripoti Umoja wa Afrika basi hutakiwi kufanya vitu kama hivi? Kuna vibali viwili, lazima uwe navyo uh, umeviweka hapa kwenye shingo lako. Cha kwanza kabisa kinatoka kwa serikali ya Ethiopia na hicho uh, kwa kusema kweli si rahisi sana kukipata. Ni lazima uthibitishe kwamba wewe ni mwanahabari na uwe na barua au uh, uh, uonyeshe stakabadhi zinazoonyesha kwamba hiyo uh, uh, ndo kazi yako na kwamba uh, wewe si tapeli. Kama nilivyosema, cha pili ni kile cha as, uh, Africa Union yenyewe, nacho kile unakipata pale kwenye ukumbi ule katika jengo lile uh, ambalo kama nilikuwa nakueleza wiki iliyopita jengo ambalo limejengwa na Wachina. Sasa hiki cheti cha kwanza kinachukuliwa pale mjini uh. Nilipofika tu, kitu cha kwanza nilifanya ni kushughulikia, na hapo ndipo niliona kwamba ni vigumu, uh, kupata cheti kile kama uh, haufahamiki. Nilikuwa na mwandishi wa habari wa ambaye anaripotia uh, stesheni uh, shirika hili, lakini upande wa Ethiopia uh, wa Oromo na, na vilevile Amharic Uh, yule uh, mwanahabari uh, mwana huyo amenipeleka katika ofisi hizo, na kwa hakika kama haingekuwa ni yeye, labda ningechelewa kuingia katika ukumbi huo. Maanake wako wanasema kwa Kiingereza very strict, kujua kuhakikisha kwamba hakuna mtu anaingia pale, na yale ambayo yanaripotiwa yanakaa ni kama yanadhibitiwa kiasi na serikali. Kwa hivyo kujibu swali lako vieti viwili stakabadhi ambazo zinatoka upande wa serikali na vilevile -vile kutoka kwa Umoja wa Afrika. Sasa BMJ, tuzungumzie kwamba umeshafika ndani ya Umoja wa Afrika. Kuna viongozi wengi wa Afrika nye, wa nchi hamsini na nne, mawaziri wa mambo ya nje halikadhalika viongozi wa mataifa hayo ama ni wawakilishi wao. <literalness> uh -huh. Inakuaje unapata kufanikiwa kumuhoji kwa mfano kiongozi fulani? Ni njia gani unatakiwa upitie? Je, unaomba ku uh, Uh, ku, ku, uh, kupitia umoja wa Afrika, ama unaomba kupitia ubalozi wa taifa hilo ambalo unataka kumhoji huyo kiongozi? Na tunajua viongozi, kuna masuala ya kiusalama eh. Na we unawezaje kufika mpaka pengine kumkaribia kiongozi wa nchi na kumhoji, ama kishakuwa ndani ya ukumbi basi inakuwa ni rahisi kila kitu nam ili mara nyingi huwa ni kwamba ni lazima uwajulishe panapo wakati yaani in advance, eh, kwamba una, una, una nia ya kumhoji kiongozi fulani na hili uh, kama ni katika Umoja wa Afrika ni lazima upitie idara ya habari kutoka katika Umoja wa Afrika. Unajua ile ni taasisi kubwa kabisa. uh, na hata katika uh, maelezo ambayo unaweza kupata kwenye tovuti yao <clears throat> wakikueleza ni jinsi gani ya kupata vile vibali vya kuweza kuingia katika jengo hilo. uh, pale chini pia wanaeleza kwamba ni, ni unaweza kuomba kuwahoji viongozi fulani, ueleze ni nini ambacho unataka kuzungumzia, na wao watapeleka uh, uh, maombi hayo kwa wale ambao wanaona ratibu shughuli za wale viongozi. Sasa ukifanikiwa ndio na, lakini nikuambie ukweli, Idi, ni vigumu sana kuwahoji viongozi wa mataifa ya Afrika hasa katika Umoja wa Afrika eh, kwa sababu mara nyingi hawana kwa, sijui kama ni kwamba hawakubali lakini unakua kwamba hawana muda ule, tofauti na ilivyokuwa wakati nimeenda kwa shughuli za, za wanahabari katika hapa New York kwa Umoja wa, kimataifa, Umoja wa Mataifa hapo, kidogo inaonekana ni rahisi kuwa hoji wakiwa hapa New York kuliko wakiwa kule Ethiopia au katika nchi zingine za Afrika. Wakati wakifanya mikutano hiyo, mara nyingi utawaona wanapita tu wanaita eh, kwa kwa lugha ya wanahabari wanaita stakeout wanapita tu, na ndo unaweza kushout ama ku, ku, ku, kurusha ku, swali ukasema, eh rais vipi? Uh, mambo haya haya vipi, kama tunavyoona hapa wakati kama rais Trump anapita mm -hmm. Hivi e, lakini ile kupata mahojiano ya moja kwa moja uh, ni mimi mwenyewe nilikuwa najaribu na, na nikaelezwa na wale wanahabari uh, wale wa shirika hilo ama idara inayohusika kwamba ni vigumu sana kumpata rais aketi afanye mahojiano ya moja kwa moja katika jinsi mambo yamepangwa ya pale. Kumbuka kwamba wana siku mbili tu ndo hufika pale, na wanakaa katika vikao hivyo vya siku mbili, hao marais na viongozi wa serikali, na hawapangi mikakati kabisa. Sasa, kufanya mahojiano tuje kuzungumzia swala, tunajua kwamba ulihoji watu mbalimbali, mmojawapo mbali, akiwa ni a, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania balozi, eh, Dr. Augustine Mahiga eh, tueleze ulifanikiwa vipi kwanza kumpata nam naye? Na, pia ilibidi nipitie kwa nifanye uh, mikakati ambayo inafaa ili kumpata waziri yule, wakati nimeingia katika Umoja wa Afrika ikabidi nizungumze na yule ambaye ni naibu, ni mdogo wake, ambaye ni msaidizi wake. A, nikamweleza kwamba mimi ndiye huyu, mimi nafanya kazi hii, ningependa kumhoji kuhusu maswala fulani. Alafu sasa, lakini ikawa kwamba hali ambapo mimi nakaa katika hoteli ambapo, ambapo nilikaa ikawa kwamba waziri huyo huyo pia yuko pale na sio yeye peke yake a. Akanieleza kwamba kwa sababu walikuwa na shughuli nyingi a, tukifika hotelini, yeye atanipigia simu anijulishe kama ana wakti wa kufanya mahojiano haya e, lakini mahojiano yenyewe tumefanya pale katika Umoja wa Afrika. E, kwa hivyo um, uh, haikuwa ni vigumu kufanya mahojiano na waziri Mahiga, na vile vile nimefanya na viongozi wengine wachache e, e, lakini Uh, kusema kweli ni, ni kazi maanake, lazima upange na uratibu vizuri, uhakikishe kwamba pia hauingilii programu zao, na pia wanapata kupata maswali ambayo unataka kuyauliza na kuyajibu. Uh, kuna masuala mengi ambayo yalizungumziwa ama yalikuwa kama maazimio ya, ya umoja wa Afrika, lakini kubwa zaidi lilikuwa ni swala la ufisadi, na viongozi wengi wa Afrika, wengi wao wanashutumiwa kufanya ufisadi na ni jambo ambalo mara nyingi wamekuwa wakionyesha kwamba hawako tayari ama hawajisikii fahari kulizungumza e, na kulinyooshea kidole. Sasa kwenye mkutano huu ni jambo ambalo walikuwa wanalizungumza, kuonekana kwamba wanania thabiti, maanake ulikuwa uko pale, unaona e, namna nyuso zao vitendri, mili yao hii jinsi inavyo pokea zile taarifa mbalimbali. Hali ilikuwaje kwenye hili idi swala hili la uh, ufisadi, ulaji rushwa barani Afrika? Kwa hakika kila wakati linapoanza kuzungumziwa, hasa katika vikao hivi, huwa ni swala wale ambao wanashuhudia wana uh, wadadisi wachambuzi wengi pia nilizungumza nao, wanaeleza inakuwa ni vigumu sana kwa hawa kuonyesha sura zao kamili hawa viongozi hususan, kwa sababu uh, ni vigumu sana kuweka mikakati ambayo haijawahi kusikika, manake mingi imeshafanywa uh, na kama nafikiri uliniuliza swali hilo uh, wiki iliyopita uh, jinsi ambavyo niliona body language ile mili yao uh -huh. kama unavyouliza uh -huh. Ishara, ishara unaona. <laughs> wengine ambao pia wamekuwa katika vyombo vya habari wakiwa waki wenyewe wako katika sakata hizo, hashfa za rushwa, wao wenyewe au watu ambao ni karibu sana nao, lakini umeona wameketi tu pale na ni kama huoni chochote ambacho kimeandikwa kwenye nyuso zao ambacho kinaonyesha aidha kama kweli wako tayari kuchukua hatua ambazo zimependekezwa na Umoja wa Afrika au itakuwaje. Lakini kama tulivyoeleza, nilivyokueleza wiki iliyopita Idi, ni kwamba inaonekana mwaka huu huenda kukawa ni tofauti kwa sababu ya umuhimu au uzito ambao suala hili limepewa, ikiwa unakumbuka kwamba kauli mbiu ilikuwa ni kuondoa rushwa katika bara la Afrika. Kwa hivyo mikakati, ukumbuke hii taasisi ni kubwa, Idi lakini bado kuna swali linaulizwa, linaulizwa, mazungumzo haya mengi ambayo hufanyika kila mwaka, maanake kila mwaka kuna... ndiyo kitu ambacho kina uh, nifanya nielekee kwenye swali langu lifuatalo sasa. mm -hmm. Uh, hivi tunaona kwamba kuna kiongozi mpya wa Umoja wa Afrika, Rais Paul Kagame wa Rwanda, ndiye anaongoza eh, Umoja wa Afrika mm -hmm. na moja kati ya vitu ambavyo, ambavyo amevizungumza kwamba anataka kuona utekelezwaji wa vitu vingi na kila nchi mwanachama inatimiza wajibu wake e, kama ni kuchangia, kama ni kutekeleza maazimio ya umoja huo e, na ni kitu ambacho amekizungumza sana. Sasa kwanza, yeye amepokelewa vipi na ujumbe huu umepokelewa vipi? Maanake hata ufadhili e, inaonekana pia kuna hali fulani ya utata, baadhi ya nchi wanachama kuto kutimiza wajibu wao. Naam, Paul Kagame amepokelewa vizuri sana kama kiongozi wa, wa muhula huu wakati huu wa umoja wa Afrika na sijui eh, nilikuwa naulizia ni kwa nini kulionekana kwamba kuna watu wanafuraha sana wakati anaingia, uh, tofauti kidogo na ilivyokuwa kwa uh, uh, Lamini Zuma. Utamkumbuka huyu amekuwa uh, pale kwa muda mrefu uh, lakini huyo akiwa ni, ni kiongozi wa ile sekretariat uh, uh, uh, ile idara ambayo inasimamia maswala ya umoja wa Afrika, ambayo sasa hivi inaongozwa na bwana Musa, Musa, mm -hmm. Muhammad E, lakini katika uongozi wote huo yeye kuwa mwenyekiti, mwenye kunradhi nikuwa namaanisha yule rais wa Guinea e, ambaye ndiye ameondoka, ndio Kagame aingie pale, kukawa kwamba kuna furaha nyingi sana na watu wanashangilia sana akiingia, tofauti na huyo wa Guinea. Lakini nikafahamishwa kwamba ni kwa sababu ya jinsi ambavyo yeye amekuwa akishughulikia maswala ya umoja wa Afrika hata kama yeye hakuwa mwenyekiti. Na kuna pia kamati ambayo ni muhimu sana hususan ni hii kamati kama ulivyotaja kuhusu kuweza kujitegemea. Sasa Kagame alikuwa mle, kwa hivyo nafikiri kwa sababu uh, walijua wameona kwamba huyu ni mtu ambaye tayari tumefanya kazi naye na anaonekana ana, ana sababu nyingi za kutaka kufaulu kwa Umoja wa Afrika na programu zake, basi wana, wanasema wakiwa kwenye kiti hicho itakuwa ni rahisi yeye kutekeleza kazi zake. Pili, umegusia suala la kujitegemea ambalo mataifa mengi wameeleza wote, wakitoa hotuba zao, wanasema watatoa ile uh, uh, Uh, sifuri nukta mbili ya pato lao kutoka kwa uh, zile kodi ambazo wanatoza nayo na hiyo inaenda uh, moja kwa moja mpaka kwa Umoja wa Afrika. Kwa hivyo niku, naf, nafikiri ni kusubiri tu tuone kama kutakuwa na, na hali itaimarika ita kuliko ambavyo imekuwa, na mtu ambaye walimumisi sana ni pale ni Raisi Mugabe. Robert Mugabe. Robert Mugabe. <laughs> <laughs> Manake, manake yule pia alikuwa moja ya mambo ambayo watu wanazungumza vizuri sana wa Mugabe. Manake, siku nyingi sasa walikuwa wakizungumza mabaya baada ya miaka thelathini na saba <laughs> wanamkosa wanaanza <laughs> kumkosa sasa, kwa sababu sijui kama unakumbuka hili una yeye alileta cheti uh, check ya dola milioni moja na alikuwa ameuza ng'ombe kuja kusaidia tu katika miradi ya kujaribu ku, kufanya umoja wa Afrika kujitegemea. Kwa hivyo, ungeona, niliona wengine hapo wakiuliza, sasa Mgabe, uh, tutamumisi huyu mzee <laughs> wengine wanamwita wana simba wa Afrika. BMJ Murithi <laughs> naam, asante sana kwa kuja hapa ndani ya kwa undani, na tumepata kusikia yale ambayo umetufahamisha juu ya kile kilichoendelea katika mkutano wa umoja wa Afrika wa 30 karibu sana, asante. hapa Washington, kama ulivyoona, baridi lakini. Katika sehemu ya pili, msikilizaji na mtazamaji, tutaelekea nchini Kenya. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani, kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. nam na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea uh, nchini Kenya ambapo, uh, hali bado inaendelea kuzusha maswali mengi baada ya kiongozi wa upinzani wa muungano wa Nasa Raila Odinga kuapa kula kiapo akidai kwamba yeye sasa ni rais wa wananchi. Na ni jambo ambalo limeambatanisha na masuala mengi tu e, likiwemo kuzimwa kwa televisheni kubwa tatu nchini Kenya, televisheni ya KTN, NTV halikadhalika na Citizen. Hali kadhalika vilevile, tunaambiwa kwamba kuna wanahabari watatu ambao wako e, matatani, kuwekwa nguvuni na jeshi la polisi. Lakini katika mwendelezo wa yale ambayo yanaendelea, mahakama ya juu ya nchini Kenya leo imetoa shauri ikisema kwamba serikali inapaswa ku acha televisheni hizo tatu ziendelee kufanya kazi yake wakati shauri hilo linaendelea kusikilizwa ama kusubiri kusikilizwa mpaka hapo tarehe kumi na nne ya mwezi huu wa uh, Februari. Uh, Kennedy Wandera mwanahabari wetu wa Nairobi yupo katika laini ya simu hivi sasa. Kennedy Wandera, hebu tufahamishe mpaka hivi sasa, je, uh, televisheni hizi za Citizen, KTN na uh, NTV zinafanya kazi bado? ni habari mbaya kwa vyombo vya vi habari manake hizi televisheni bado hazija Ah, hazijafunguliwa na hamna chochote ambacho kimetoka kwa serikali, hata yapo mahakama leo. Mahakama hiyo imeweza kufutilia mbali marufuko hiyo, inaonekana bado serikali haijatii agizo ah, hilo. Na mpaka hivi sasa serikali inazungumza nini juu ya i, swala hilo nam? Ni, ni, ni ujumbe uliotoka jana tu ambapo waziri wa usalama Fred Matiang'i angeeleza kwamba serikali itaendelea kuvifunga vituo hivyo mpaka ikamilishe uchunguzi ambao wao wanaeleza kwamba ni uchunguzi utakaobaini ule mgongano au kule ku kule kushirikiana kwa vyombo hivi vya habari na upinzani kufanikisha juhudi za Odinga kuweza kula kiapo kupitia Bustani ya Uhuru. Lakini leo mahakama imeweza kupiga marufuku uh, agizo hilo, lakini mpaka sasa serikali haijatoa ujumbe mwingine kando na ule ambao waziri wa usalama aliweza kutoa hapo jana, kumaanisha kwamba agizo lao Uh, marufuku hiyo bado inaendelea kudumu manake sasa hivi jengo hilo bado limefungwa. Wandera, inaonekana kwamba tukio lenyewe hasa linaonekana kufifia tukio la kuapishwa, uh, Raila Odinga, lakini yale ambayo yanagonga vichwa vya habari ni maswala mengine ambayo pembeni ya yale uh, uh, uh, uh, ya jambo ambayo la msingi la kuapishwa, kwa mfano kama vile kuzimwa kwa televisheni hizo tatu. Je, kuna lipi lingine ambalo linaendelea hivi sasa ukiacha kufungwa kwa hizi televisheni tatu ku Kuhusiana na swali hilo kama kuna watu wameondolewa ulinzi na kufuatwa ama kukamatwa kwa wanahabari leo, uh, kuna baadhi ya wanahabari watatu ambao wa runinga ya NTV ambao hapo jana jana tukiripoti kwamba tulikuwa katika lile uh, jumba la NTV ambapo ambako uh, hali, kuna hii hey, televisheni ya NTV na kulikuwa na tetesi kwamba hawa watatu wanataka kukamatwa kwa Uh, kiuka agizo la serikali kupeperusha matangazo ya moja kwa moja kutoka bustani ya Uhuru, na leo wameweza kufika mbele ya mahakama kuweza kuelezea mahakama iweze kuwapa ulinzi na ku, uh, kuwakinga dhidi ya uh, uh, hatua zozote za serikali kuweza kuwakamata ku, na kuwafungulia mashtaka. Lakini kwa upande wa upinzani, wa upinzani huku, uh, serikali, ku, wa upinzani wabunge wa upinzani huku wanameeleza kwamba serikali imeweza kuondoa walinzi wao viongozi uh, wale walinzi wa Kalonzo Msioka tangu la nawna msali mda vadii sasa, wamemwandikia spika wa Bunge la Taifa Jasin Mtui kuweza kuelezea ni nini serikali kwa nini serikali inatekeleza uh, agizo kama hilo, lakini hamna chochote ambacho chocho, tumeweza kufahamu mpaka sasa kinachodhihirisha wazi kwamba huenda serikali inafaa kuwakamata baadhi ya wanahabari na pia nieleze kwamba yule mbunge akija uh, Kajwang ambaye alishiriki sana katika ulaji wa kiapo wa bwana Odinga naye pia aliweza kukamatwa hapo jana na leo ameweza kufikisha mbele ya mahakama, lakini kinachofikisha ni kwamba, uh, wale waliomfikisha polisi, walipomfikisha mbele ya mahakama uh, hawakuwa na na chochote cha kuonyesha kwamba sasa hili ndilo analofaa kushtakiwa na kuomba kwamba uh, na kuachiliwa kwa dhamana ya, ya, ya shilingi elfu hamsini. Uh, baadaye polisi wataendelea kufanya uchunguzi na kumrejesha uh, mahakamani uh, uh, majuma mawili ajayo. Vipi juu ya suala la ulinzi kwa baadhi ya wabunge wengine ambao walihudhuria tukio hilo, kuna chochote kile yeah, ambacho kinaelezwa? Hamna chochote ambacho kinaelezwa, lakini waziri alieleza jana, waziri wa usalama alieleza jana kwamba yeyote yule aliyejihusisha katika uh, hafla ambayo inakiuka katiba ya Kenya, basi naye serikali itamchukulia hatua. Sasa akija jua iwapo hii ni mojawapo wa maswala ambayo serikali ilikuwa ikiyazungumzia kwamba wataondoa ulinzi wa bunge hawa ama kuondoa ulinzi wa viongozi uh, wa upinzani walioshiriki katika hafla hii. Sasa hatujajua ni kwa nini serikali imefanya hivyo, lakini tunataraji kwamba huenda baadaye labda watatoa uh, ule mwelekeo ama kutoa ufafanuzi uh, zaidi wa kile walichokifanya. Maanake mpaka sasa bado wamenyamaza uh, na hawajaeleza nini kinachoendelea. Bwana Odinga inaonekana iko kimya toka hili swala limetokea, manake inaonekana sasa wale ambao wanapata misukosuko ni pengine watu tofauti hasa kutoka kwa mfano vyombo vya habari e, au yule ambaye inadaiwa kwamba hali mwapisha. Mpaka hivi sasa kuna chochote ambacho wameshazungumza juu ya kile kinachoendelea. Mara tu baada ya kuhapisha leo Odinga na vinara wenzake we leo wameweza kujitokeza na kuzungumza na vyombo vya habari hapa Kenya na cha kwanza alichokitaja Odinga ni kushutumu serikali ya rais Kenyatta kuweza kuvifunga vyombo vya habari hivi hapa nchini Kenya, Odinga akisema kwamba hii inaonekana ni njama ya serikali ya rais Kenyatta kuirejesha nchi katika zile enzi za uh, rais mstaafu Daniel Arap Moi wakati vyombo vya habari vilikuwa vina uh, vinahujumiwa sana, na kutaka kusema, kueleza bayana. Aliyaweka bayana akieleza kwamba sawa watekeleze hilo lakini iwapo hawatapata katiba jinsi wanavyotakiwa kupata katiba ambayo wao wenyewe waliweza kuiharakatia, basi hamna lolote, itabidi sasa watu watengane. Ujumba na watoa, akisema kwamba iwapo mambo hayaendi jinsi katiba inavyotueleza inavyoieleza nchi, basi hamna haja ya kuishi pamoja kama matabaka, sasa itabidi basi watu watengane, na pia kusisitiza kwamba viongozi uh, uh, wale wengine wa upinzani wa, wa, wa, wa, wa waliweza kuondoa maafisa wao wa ulinzi waliweza kuondolewa lakini na kusisitiza kwamba kesho kesho wataweza kutoa taarifa wa kamili ya kile watakachokifanya baada ya e kuapishwa Kasarani. Kwa, uh, kwa kifupi, nini kinaendelea? hali ya usalama, hali ya utulivu eh, watu je, wanaendelea na shughuli zao kama kawaida? Naam, hali ya utulivu imerejea jijini Nairobi, watu wanaendelea na kazi zao kwa kawaida. Hamna uh, ile hali ya uh, uh, ile mtu anayosema labda kuenda uh, hu, kukawa na tishio la usalama hapa jijini Nairobi. Watu wanaenda kazini kama kawaida. Maduka ambayo hayakuwa yamefunguliwa wakati siku ya jumani wakati Odinga alikuwa bustani ya Uhuru, sasa hivi maduka hayo yamefunguliwa na watu wanaendelea na shughuli zao za kawaida, japo taharuki sasa inatanda, ina kuweza tu, kubaini ni kitu Odinga ataweza kukieleza hapo jana, mara tu baada ya serikali kueleza kwa kwamba sasa ile vuguvugu lao la ukombozi wanaloliita NRM sasa ni kikundi cha wahalifu. Sasa na nieleze wazi kwamba pia baadhi ya viongozi wa kundi wa, wa hilo wameweza kujitokeza na wakasema kwamba sasa watawaagiza wafuasi wao katika zile ngome mbom, zao watawaagiza kwamba watoe ili picha ya rais Kenyatta ambayo ni picha ambayo hutundikwa ku, ku, kwenye Uh, majumba tofauti tofauti ya kibiashara katika maeneo yao waziondoe wa, wa eh, na wataweza kuweka uh, picha ya bwana Odinga uh, kwenye maduka hayo au majumba ambayo ni rasmi ya kufanyia biashara. Sasa hatujajua ni kipi ambacho bwana Odinga no ataweza kuzungumza hapo kesho, lakini tunatarajia kuenda labda, uh, atazungumzia maswala ambayo wananchi wengi huenda wanayatarajia, ataleta amani nchini, lakini alivyozungumza leo nam basi, inaonekana bado wanaendeleza zile jitihada zao. Asante uh, uh, sana, sana Kennedy Wandera uh, kwa, hayo uh, kwa hayo na tunaka milisha matangazo haya ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi. hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na vo express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini