Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayoyakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Jeshi la Uturuki linasema limepata athari ya vifo katika shambulizi lake kwa wanamgambo wa Siria, kaskazini mwa Siria. Wanajeshi saba waliuawa wa jana Jumamosi mosi watano, waliuawa wa katika mkoa wa Afrin wakati gari lao la kijeshi liliposhambuliwa. Wanajeshi wawili waliuawa mapema asubuhi, mmoja karibu na shambulizi la gari la jeshi na mwingine kwenye mpaka wa Uturuki na Siria. Kujibu hayo, Uturuki imesema baadaye ndege zake za kivita zililenga maeneo ya Wakurdi karibu na sehemu ambako shambulizi lilitokea. Operesheni ya Uturuki maarufu kama Olive Branch ilianzishwa mwishoni mwa mwezi uliopita dhidi ya YPG, majeshi ya kikurdi nchini Siria kundi ambalo limetajwa na Ankara kuwa ni la kigaidi linalohusishwa na wakurdi wanaotaka kujitenga nchini Uturuki. Uturuki imepoteza wanajeshi kumi na nne katika operesheni yake hiyo. Maafisa wa Marekani wanasema treni ya abiria ya Amtrak hapa Marekani imegongana na treni ya mizigo leo asubuhi katika jimbo la kusini la South Carolina na kuua watu wawili na kujeruhi wengine sabini. Mamlaka zinasema treni ya Amtrak ilikuwa ikisafiri kati ya New York na Miami wakati ilipogongana na treni nyingine, na hivyo kuacha njia karibu na Columbia, South Carolina. Maafisa wa Amtrak wanasema treni yake ilikuwa imebeba abiria 139 na wafanyakazi wanane. Abiria katika treni hiyo amekiambia kituo cha televisheni cha CNN kuwa abiria wote waliondolewa ndani ya treni baada ya ajali. Leo ni siku ya saratani duniani. Shirika la afya duniani WHO limesihi kupitishwa kwa mienendo ya maisha yenye tija kama njia ya kupunguza hatari ya kupatwa na saratani. WHO pia imesisitiza kwamba utambuzi wa mapema na matibabu kwa saratani unaweza kuokoa maisha ya watu. Maendeleo makubwa yamepatikana katika utambuzi na matibabu, lakini takwimu kuhusiana na maradhi haya bado si nzuri. Saratani ni sababu ya pili inayoongoza kwa vifo ulimwenguni na kuua takriban watu milioni tisa kila mwaka huku kesi mpya milioni kumi na nne zikigunduliwa. Sababu kuu ya vifo vitokanavyo na saratani ni pamoja na mapafu, ini, tumbo na matiti. Shirika la afya duniani linaripoti kwa matumizi ya tumbaku ni moja ya sababu kuu ya kupata saratani ikifuatiwa na unywaji pombe na mlo usiozingatia virutubisho na ukosefu wa mazoezi ya mwili. Maafisa wa Meksiko wanasema wamegundua kwa kiasi cha wahamiaji mia tatu kutoka Amerika ya Kati walikuwa wamejazana katika magari mawili kwenye eneo hilo. Taasisi ya Taifa ya Uhamiaji ya Meksiko imesema katika taarifa yake jana usiku, kwa wanaume, wanawake na watoto waligunduliwa katika hali ya kutisha bila ya sehemu ya kuingiza hewa ndani ya gari hizo chakula au maji. Mamlaka ya Meksiko imewakamata watu watatu wanaoshukiwa kwa usafirishaji haramu wa binadamu. Kundi kubwa la wahamiaji 198 kutoka Guatemala, Honduras na El Salvador waligunduliwa na vifaa maalum vya ukaguzi wakati gari yao iliposimamishwa nyakati za alfajiri kwenye kituo cha ukaguzi katika jimbo la Tamaulipas kusini mwa mpaka wake na Texas. Wahamiaji walieleza mamlaka kuwa walianza safari yao katika jimbo la Tabasco na kusafiri kupitia Vera Cruz hadi kufika Tamaulipas. China hivi leo Jumapili imeikosoa ripoti ya serikali ya Marekani kuitaja kuwa ni adui wa nyuklia na hivyo kuitaka Washington kupunguza silaha zake za nyuklia. Wachina wanaipinga vikali ripoti hiyo. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya China Ran Kokyang amesema katika taarifa rasmi aliyoitoa hivi leo, tuna matumaini kwa Marekani itaacha dhana ya vita baridi na kwa dhati kubeba jukumu maalum kwa upunguzaji wa silaha zake za nyuklia. Ripoti imeendelea kusema, imeahidi kwamba China kamwe haitakuwa ya kwanza kutumia silaha za nyuklia kwa njia yoyote ile. Pentagon imetoa ripoti yake ya mwaka 2018 ya tathmini ya hali ya nyuklia siku ya Ijumaa na kuelezea mipango ya Marekani kwa kufanya maboresho silaha zake za nyuklia ili kuzuia mashambulizi ya nyuklia. China ni nchi ya tano kwa ukubwa wa silaha za nyuklia duniani ikiwa na silaha za nyuklia 270 kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa ya utafiti ya Stockholm katika ripoti iliyotolewa Juni mwaka jana. Marekani ina silaha elfu sita mia nane ikiwa nyuma kidogo tu ya Rusia, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya taasisi ya Stockholm. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Hujambo, yeah, yeah, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mahala popote pale unaponisikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki Barabara kabisa. Basi kama ulivyosikia mdundo huo, ni kwamba hiki ni kipindi cha salamu na muziki, ambapo tunasalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Unamsalimia ndugu jamaa na rafiki, nasi hapa studio tunazipeperusha salamu zako kama unavyotaka. Basi bila ya kupoteza wakati, naanza naye Filbert Kiauke wa Tanzania. Salamu zake anasema yeye ziende kwa Richard Nyombi malo salamu ziende kwa Ones Mhema. Amemsalimia Hitra Mwalongo Mdasi wa Njombe. Thomas Wados wa Mwanjelwa, Mbeya, Tanzania, salamu anasema ziende kwa Stephen Nestori wa Kahama, soko kuu, Tanzania. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe unaitwa Simforoza Makei ukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa mdogo wako Gloria Makei akiwa Mtwara. Umemsalimia dada yako ukimuita mama mchunga, lakini jina lake halisi hujaandika hapa. Bila shaka basi mama mchungaji, popote pale ulipo umesikia salamu zako kutoka kwa Simforoza Makei. Salamu pia unasema ziende kwa dada yako Biliuda Kamugisha akiwa Manzese, kwa jina jingine anaitwa Mama Irene wa hapo Manzese Dar es Salaam. Salamu ziende kwa kaka yako mkubwa Mtoro. Salamu ziende kwa kaka zako wadogo Haruna. Kaka umemsalimia kaka yako mdogo Bakari Seif Farahani, wote hawa wapokee salamu vilevile. Umewasalimia wadogo zako, mmoja anasema wa kwanza kabisa anaitwa Sheila, mdogo wako Mariam, mdogo wako Titi, mdogo wako Sherifa, mdogo wako Nema, mdogo wako Sonia, wote hawa wakiwa Dar es Salam. Ujumbe unasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Na kamata kadi yako hivi sasa. Wewe ni Halima Bundala ukiwa Lugalo, Tanzania. Salamu zako kwanza kabisa unasema ziende kwa mama yako mzazi Mama Kadala akiwa Lugalo, Dar es Salaam. Wamemsalimia kakaako Hamisi Chinja akiwa Dodoma, Tanzania, pamoja na mkewe Bi Amina Chinja akiwa Dodoma, Tanzania. Unasema salamu ziende kwa wapo wako, salamu ziende kwa ndugu jamaa na marafiki. Vilevile wamemsalimia vile mdogo wako Abdala Baba Nema akiwa Magorofani, Dodoma, pamoja na mke wake Bi Zainabu wakiwa Magorofani, Dodoma. Salamu pia unasema ziende kwa wifi yako lakini hukumtaja jina, huyu anaitwa nani? Vile vile salamu anasema ziende kwa mdogo wako saidi mwatecha akiwa Dodoma, salamu ziende kwa mdogo wako nzota akiwa Dodoma. Na baada ya kusoma basi salamu hizo, hivi sasa msikilizaji, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Ni kijana Ali Kiba anatokea Dar es Salaam, anakwambia mapenzi yanarun dunia. Sikiti yule mwonyesha wivu ndiye mwenye mapenzi ya kweli kwa mwenzi, hey. Lakini pia uvumilifu na vitendo vya kara vilimuumiza, oh, oh. Mweziyo, mimi ni mtulivu, na kuiba mali ya mtu sijafuza. Una dhambi la wama ulonipa mimi leo na nyuma. Fikira zako ziko vibaya, za kozi kuzania kwamba ulitemo nilimpenda. Nikweli nilimpenda, lakini ni kama rafiki wa mtima. Ayaolofanya leo ikifika kesho tajibu nini? sana Ali Kiba na kibao murwa kabisa. Hicho msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi cha Salamu na Muziki kutoka hapa studio namba 15 za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu msikilizaji, unayaweza pia kuyasikiliza kwa kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Tukiendelea na kipindi cha Salamu na Muziki, sasa nakamata kadi yako wewe Majaliwa Kasato ukiwa Kinondoni, Dar es Salaam. Salamu Bi Kanz akiwa Kinondoni umemsalimia dada, wapokee salamu. Salamu nasema ziende kwa mzazi, Bi mkubwa, Bi Mwatum, zako zau yeye, Mariam, salamu. Salamu ziende kwa kaka zako, wadogo Ahmed Abdallah Said, na marafiki zako wote wa Kinondoni Mkwajuni wapokee salamu. Baada ya kusoma salamu hizo, sasa nakamata kadi yako wewe, Amos Msanga, ukiwa huko Ludewa. Salamu zako unasema ziende kwa Edward Kabamba. Salamu unasema ziende kwa Frank Mwana Atanas, vilevile umemsalimia Miraji Mwana Kibinda. Salamu unasema ziende kwa Godwin Asewe, umemsalimia pia Exaudi Makiao. Bosmael Mali Suku akiwa DRC apokee salam. Salamu salamu anasema ziende kwa Elisha Mazoya akiwa Tanzania. Wamemsalimia Jislaini Kasonia akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo au DRC. Vilevile vile salamu anasema ziende kwa Abraham Kirwa popote pande alipo, na wasikilizaji wote wa kipindi cha salamu za VOA wapokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Amosi Msanga wa Ludewa, Tanzania na kamata kadi yako wewe. Philips Nsinizia hujasema upo wapi, lakini salamu zako unataka zipeperushwe ziende kwa Jackson Msioka wa Mombasa. Salamu ziende kwa Mwalimu Okelo Kabale wa Uganda. Umemsalimia Joel Ngusa wa Msowero, Morogoro, Tanzania. Umemsalimia Pasta Asenga wa Arusha. Salamu ziende kwa Datius Pancras popote pale alipo. David Burasa apokee salamu. Kawozo Robert pia umesalimiwa na Philips Nsinizia ambaye hajasema anapatikana wapi. Baada ya kusoma hiyo kadi hivi sasa basi, ninakamata kadi yako wewe, Karangaza Selemani. Wewe unasema unapatikana Isevya huko Tabora, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Mariam Mnyangara akiwa Mwanza. Umemsalimia Mariam Kapambwe akiwa Nyakato salamu ziende kwa mtoto Eliaika Laitinesi na fadhili wakiwa Mwanza. Umemsalimia Tatu Kapambwe akiwa Mwanza. Umemsalimia mama Kisiu akiwa Tabora. Salamu ziende kwa Khadija. Salamu ziende kwa mjomba Hasani, vilevile umemsalimia mjomba Jabiri, mjomba Adamu, wote hawa wakiwa Tabora. Salamu pia unasema ziende kwa dada yako Mama Mwajabu, yeye pia akiwa huko huko Tabora. Na kamata kadi yako sasa hivi. Sasa Dedani Yotam zilikana, habari za hapo ulipo Dedani? Salamu zako nazisoma ziende kwa Simon Marwa Mseti. Umemsalimia Edward Kabamba, salamu ziende kwa Kevu Mwenda vule. Umemsalimia Nyanda Mayala, tupo Chiduo Abu Ali Saleh amani wa Dar es Salaam Tanzania na Selemani Fredi Upendo, popote pale alipo apokee salamu. Baada ya salamu hizo sasa, msikilizaji, tupate burudani nyingine ya muziki. Ni Will Paul akishirikiana na Alain wanakuambia Ido. Hivi ndivyo mambo yanavyokwenda katika kipindi cha salamu na muziki siku ya leo, ambapo upo nami Mkamiti Kibayasi nikipeperusha salamu zako bila hiana hapa studio na kuita wewe mtu pesa, mwana salamu. Salamu zako unasema kwanza kabisa ziende kwa Ernest Josephat wa Musoma, Tanzania. Salamu unasema ziende kwa Jonas Mkayamba wakiwa Kigoma. Salamu unasema ziende kwa Mariam Mesa popote pale alipo umemsalimia Eneza Mbonea au baba Mbonea popote pale alipo. Vilevile umemsalimia anti Tangwilo akiwa Bukoleli umemsalimia Mesa wa Mesa akiwa Katavi, Tanzania. Basi hivi sasa anashika kadi yako wewe, si mwingine, unaitwa Priscus Anaeli Sambaya. Salamu zako unasema ziende kwa Job Onserio, Adam Selemani, mama Kisiu, Pascal Anthony. Salamu ziende kwa Tumaini. Salamu ziende kwa Nyakato Kaliwa. Umemsalimia mjomba Sungure. Salamu ziende kwa Kaduri asiepo. Umemsalimia Manji. Salamu ziende kwa Sozi. Salamu ziende kwa Neema, na vilevile vile unasema salamu hizi ziende kwa Nsanzi Gwako kindindindi ndi. Apokee salamu. Naelekea maeneo ya Shinyanga ni huko nchini Tanzania, ni kwako Chalo Gimbuji. Salamu zako nasema ziende kwa Bonifas Kimo, Dorin Hasani, Wilfred Nyaga, Petitus Kamugisha. Salamu ziende kwa Chalo Ndosi, Zilikana Mgombelwa, umemsalimia Igwegwe Sanche. Salamu ziende kwa Kasisi Francis Waweru wa Waweru. Vilevile umemsalimia Shukuru Liston, apokee salamu yeye akiwa safarini kwenda Kenya. Na kamata kadi yako, Maiko Motatiro wa Serengeti, salamu zako nasema ziende kwa Bona Saula, yeye anapatikana maeneo ya Chato huko Tanzania. Isaac Sasamari salamu anasema ziende kwa Khatibu Zalo, umemsalimia Abel Arimba vilevile salamu ziende kwa Emmanuel Joseph Rudasigwa, salamu ziende kwa Erisa, umemsalimia Bahati Madaki, salamu ziende kwa Princes Kamanga. Vilevile wanataka vile salamu hizi ni zisome ziende kwa Proje Rutashobia, Michael Motatiro. Salamu zimfikie Bahati Modaki na Silas Ntonja popote pale alipo. Basi baada ya kusoma salamu hizo, mimi ndiyo nakamilisha kipindi cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi, na kushukuru sana kwa kunisikiliza na kuacha na kibao cha Diamond Platinum akishirikiana na P Square, wanakuambia kidogo Naam, ufuatao basi ni muktasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Jeshi la Uturuki linasema limepata athari ya vifo katika shambulizi lake kwa wanamgambo wa Siria kaskazini mwa Siria. Wanajeshi saba waliuawa wa Jumamosi, watano waliuawa katika mkoa wa Afrin wakati gari lao la kijeshi liliposhambuliwa. Wanajeshi wawili waliuawa wa mapema asubuhi, mmoja karibu na shambulizi la gari la jeshi na mwingine kwenye mpaka wa Uturuki na Siria. Leo ni siku ya saratani duniani. Shirika la afya duniani WHO limesihi kupitishwa kwa mienendo ya maisha yenye tija kama njia ya kupunguza hatari ya kupata saratani. WHO pia imesisitiza kwamba utambuzi wa mapema na matibabu kwa saratani unaweza kuokoa maisha ya watu. Maafisa wa Mexico wanasema wamegundua kuwa kiasi cha wahamiaji mia tatu kutoka Amerika ya kati wakiwa wamejazana katika magari mawili kwenye eneo hilo. Taasisi ya Taifa ya Uhamiaji ya Mexico imesema katika taarifa yake jana usiku kuwa wanaume wanawake na watoto waligunduliwa katika hali ya kutisha sana, bila ya kuwa na sehemu ya kuingiza hewa kwenye magari hayo wala kuwa na chakula au maji. Huo basi ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.