Zimegonga saa saba mchana hapa Washington. Hujambo msikilizaji popote ulipo, na kukaribisha kwa kipindi cha kwa undani, lakini kabla ya hapo na kusomea habari muhimu za dunia. Jina langu ni BMJ Murithi. Duru nyingine ya mazungumzo ya amani ya Sudani Kusini imeanza leo nchini Ethiopia, huku kukiwa na wasiwasi uh, ukiendelea kuongezeka katika jumuiya ya kimataifa kuhusiana na kuendelea kwa vita nchini Sudani Kusini licha ya juhudi kadhaa za kusitisha mapigano hayo ya miaka mingi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP la Ufaransa, waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, Wokne Behenyehu, aliwaambia wajumbe walokusanyika hii leo mjini Adis Ababa, Ethiopia, kwamba wakati wa ufunguzi katika wa ufunguzi wa mazungumzo hayo, kwamba wamepewa nafasi nyingi za kutatua mzozo huo na kwamba hii sasa itakuwa ni mara ya mwisho. Mazungumzo hayo yanasimamiwa na mamlaka ya kieneo ya IGAD na maelfu ya watu wamekufa huku mamilioni wakifurushwa makwao kufuatia vita hivyo. Israeli imeanza kutoa ilani za kuwahamisha maelfu ya wahamiaji kutoka bara la Afrika. Mustakabali wa takriban wahamiaji elfu arobaini kutoka Afrika unakabiliwa na hali ya sintofahamu baada ya nyaraka hizo kutolewa na Israeli. Wahamiaji hao wamepewa chaguo la kuchukua dola za Kimarekani 3500 na tikiti ya ndege ya safari ya njia moja kuelekea Rwanda katika kipindi cha siku 60 na au wakabiliwe na kifungo jela wengi wa wahamiaji hao ni wa kutoka nchi zinazokabiliwa na vita za Sudan Kusini na vilevile vile Eritrea. E, katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita na waliingia nchini Israeli kinyume cha sheria. Wengi wamesema, e, kwamba hawawezi kurudi barani ya Afrika, na kwa hivyo watachagua uwezekano wa kwenda jela badala yake. Israeli inatuma wahamiaji nchini Rwanda baada ya kuikagua nchi hiyo na kupata kwamba iko salama na kwamba uchumi wake umeimarika. Hata hivyo, Rwanda imekanusha kwamba ina makubaliano yoyote kuhusu kuwapokea wahamiaji hao kutoka Israeli. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari kumi na sita tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington, na kupitia redio zetu, ikiwa ni pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Kesi kuhusu mshukiwa wa shambulizi la Paris, Salah Abdu Salam, imeanza leo Jumaatatu mjini Brussels, Ubelgiji, huku kukiwa na ulinzi mkali katika mahakama iliyojaa Abdusalam mwenye umri wa miaka ishirini na minane alionekana mwenye mandevu na amevaa vulana nyeupe huku akiwa hana mnyororo manyoro, hana manyororo mguuni na kuzingirwa na maafisa wa usalama ambao walikuwa wamevaa kofia na nguo nyeusi. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti za wanahabari waliokuwa mahakamani. Mshukiwa huyo alikataa kusimama wala kujitambulisha alipoulizwa na jaji kufanya hivyo. Shukiwa mwenzake Sofian Ayari mwenye umri wa miaka ishirini na minne na mzaliwa wa Tunisia pia alikuwepo. Kesi hiyo ya siku nne haitashughulika moja kwa moja na shambulizi la Novemba mwaka wa elfu mbili kumi na tano ambapo iliyoacha watu mia moja na thelathini wakiwa wamekufa lakini itaangazia sana makabiliano ya mwezi Machi kati ya mshukiwa huyo na polisi hizo. Msikilizaji, zimekuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naondoka hapa studio, jina langu BMJ Murithi, tutaonana tena panapo majaliwa. Karibu katika kwa undani, ikiwa ni siku ya Jumatatu tunapokalika katika matangazo haya, tukikuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia hali ya kisiasa, hasa kufuatia kuzimwa kwa televisheni mara baada ya kujiapisha kwa Raila Odinga ambaye alikuwa ni, ni kiongozi wa muungano wa Nasa na mgombea wa Nasa katika uchaguzi wa mwaka jana nchini Kenya. Na katika sehemu ya pili tutaangalia siasa za hapa Marekani inayokaribisha. Mimi ni idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo vituo viwili vya televisheni kati ya vinne vilivyokuwa vimefungwa na serikali vimefunguliwa. Leo hii KTN na NTV vimerejea katika shughuli zake za kawaida baada ya mamlaka ya mawasiliano nchini humo kusalimu amri ya mahakama hii imefuatiwa kufungiwa kwa masafa ya vituo vinne wiki iliyopita kwa tuhuma kwamba vilikiuka maagizo ya serikali ya kutoripoti kuhusu kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama rais wa wananchi. Hatua ya leo inafuatia kesi iliyowasilishwa mahakamani na mwanaharakati Okia Okoiti Omtata kutaka serikali kutoingilia shughuli za vituo hivyo pamoja na vile vya Citizen TV na Inoro TV. Wakati huo huo, mapema leo polisi nchini Kenya walitumia gesi za kutoa machozi kutawanya umati wa watu ambao walijitokeza ku andamana ambao walikuwa wakitaka serikali kufungua tena vituo hivyo vinne vya televisheni. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu e, kutoka katika jiji la Nairobi, Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, mpaka hivi sasa muda huu tunavyozungumza, usiku hapo nchini Kenya, hali ikoje? Je, vituo hivyo viwili ambavyo vimesalia vimefunguliwa, ama bado vimefungwa? Nidi, mpaka sasa vituo hivi viwili Citizen TV na Inoro bado havijafunguliwa, na taarifa zinasema, ni nini hasa ambacho kinasababisha vituo hivi viendelee kufungiwa badala ya vile vingine kufunguliwa? ni mmezungumza na mhariri uh, mkuu wa uhariri uh, uh, uh, katika runinga ya Citizen uh, pita Opondo, kumuuliza ni kwa nini ana- wanaeleza vituo vyao runinga zao hazijafunguliwa, lakini naye ananieleza kwamba hawajaelezwa chochote na serikali, hamna wasilisho lolote kutoka kwa serikali kuthibitisha kile aa, ambacho watu wanazungumzia ni kwa nini hawajafungua runinga hizi, lakini vilevile pia amenieleza um, kwamba kuna Ha, kuna ile kesi ambayo runinga ya Citizen mw mwenyekiti wa Royal Media Services ambayo ni, ni shirika linalomiliki uh, runinga ya Citizen na inoro akieleza kwamba alifika mahakamani kushtaki serikali kufunga kituo hicho, runinga hizo. Kwa hivyo huenda hiyo ndio sababu labda inayoonesha uh, kuonyesha pingamizi ya serikali kufungua runinga hizo, lakini bado ameeleza kwamba serikali wanatarajia serikali kuwa kuwapatia uwasilisho au ithibati yani, kwa nini hawajafungua runinga hizo? Asubuhi tunajua kwamba kuna baadhi ya watu waliandamana kupinga hiki kinachoendelea, na baadaye tunaona serikali imefungulia vituo viwili, lakini viwili bado vimeendelea kuzimwa. Je, wale wanaharakati bado wanaendelea kupiga debe kwamba vituo hivi viendelee kufungiwa ama, tayari kum, ukuna, kuna hali ya afueni ahueni baada ya vituo viwili kufunguliwa? Naam, sasa kuna uh, kuna hali ya hueni kini baada ya uh, NTV na KTN News kufunguliwa. Lakini jinsi ulivyoeleza hapo awali, wanaharakati wa haki za kibinadamu waliandamana hapa jijini Nairobi, wakifululiza hadi kwenye afisi ya waziri wa usalama Fred Matiang'i kuweza kuonyesha wasiwasi wao na, na, na, na, na, na hatua ya serikali kutofuata maagizo ya mahakama na vile vile pia wanashutumu serikali kwa kuingilia uhuru wa vyombo vya habari, lakini pia nieleze kwamba walipofika mbele ya afisi ya waziri wa usalama Fred Matiang'i kuwasilisha ombi lao la kero lao waliweza kutawanywa vile uh, kwa, kwa, vile gesi za kutoa machozi, kutoza machozi na wakasambaratishwa. Lakini nao wanaeleza kwamba wataendelea kuelezea ku, ku hilo kuieleza serikali kwamba hatua hiyo si hatua ambayo inafaa. Maanake iwapo mwananchi yeyote ataweza kutotii ku, ku, maagizo ya mahakama basi huenda nchi ikatumbukia katika hali ambayo si nzuri, na hali ambayo haina katika njia ambayo, uh, huenda ikaonyesha kwamba hamna sheria zinazoilinda nchi. Lakini bado tuna ni, pia nimezungumza na baadhi ya wadau hususan Aa, maafisa wa Baraza la Vyombo vya Habari hapa nchini Kenya wakieleza kwamba serikali imeonyesha mfano mbovu na hivyo basi eh, hiyo itaonekana kwamba eh, kwa kizungu inaitwa kwamba imeonyeshwa kwamba kilewa anachokiitwa kwa kizungu blackspot. Kwa tathmini, wanahabari wakieleza kwamba vyombo vya habari vimekuwa vikikumbwa na changamoto kufanya kazi nchini Kenya, lakini hii nayo na eh, imekuwa kama blackspot ambayo katika historia ya Kenya itadumu milele. Nam uh, mwenzangu BMJ muridhi alizungumza na mwanaharakati aliyewasilisha kesi hiyo Okiya Omtatah kutaka kupata tathmini yake kuhusu mchakato wote huo, na alianza kuzungumzia haya eh, hasa akijibu juu ya eh, swala la kufunguliwa vituo viwili huku vile viwili vikiendelea. Itaendelea kufungwa kesi itaendelea <messun> kwa sababu wamehujuma haki za wananchi wahizo vyombo Serikali inataka kufungwa kuendelee kwa muda gani? Sijui wanataka muda gani, lakini nasikia wamezifungua. Unajua, leo niliwatumisha mashtaki ya kote katika washtaki mashtaka ya kupuuza amri ya koti na nikashtaki wale wakubwa wa k, nikashtaki minista wa interior, nikashtaki minista wa information, na nikitaka watiwe watu, watu, watu, ee, nguvuni na wafungulie waku, mashtaka wa, ya kutotii amri ya koti. Ninachojaribu kuelewa Omtata ni kwa sababu mahakama ilikuwa imesema siku kumi na nne kesi itasikilizwa hii. Kesi ni kuhusu kufungwa yeah, kwa vyombo hivi au ni kesi nyingine hii? Maanake eh, pana mkanganyiko hapa. Ni hiyo tu kesi ya kufungwa kwa vyombo amri, wafungue mara moja, alafu turudi baada ya siku mnane wakuja wajieleze ni kwa nini walifunga hizo vyombo. Serikali haja yake hatukujua, ilikuwa mpaka ivue kwa muda gani, lakini haina haki ya kufunga vyombo hata kwa sekondi moja. Ni jambo ambalo linatusumbua kwa sababu kuna sababu mtu ashikwe na atie mbaroni, kwa amri ya koti itolewe na akifunguliwe, ili katiba inasema mtu akishikwa, ana haki ya kufunguliwa, kupewa obei na atoke nje na leo hii mahakama imetoa amri ya kwamba Inspekta Jenerali wa Polisi asike kotini kesho aeleze ni kwa nini inakataa kutekeleza yale ambayo imeamriwa kutekeleza, ni hatua ipi ambayo kisheria ingine inayoweza kuchukuliwa kutatua suala kama hili? Maanake linaonekana ni suala jipya hili. Kuna hiyo sheria ambayo ilitungwa mwaka jana inaitwa Contempt of Court Act na inatoa ina, inasema kwamba kutotii amri ya koti ni kinyume cha sheria, ni jambo la uhalifu na, na, na ina mashtaka, ina faini fulani ambapo ina imewekwa kwenye hiyo sheria. Na sasa hiyo pia, unajua huko nyuma watu walikuwa nashtaki serikali na wanawacha watu wenye wako nyuma hiyo, wenye wanahutumia ambao wamejipita kwenye serikali na wanapenda mambo ambayo ni kinyume cha sheria. So, sasa hiyo sasa ndio maana leo, kama kama hii kesi yangu hili nikataka kusia amri ya serikali, nikaamua kushtaki wale watu binafsi, nikashtaki minista wa interia nikashtaki mni o oti, nikashtaki bodi nzima ya ak, nikitaka wao wawajibike kibinafsi kwa yale maamuzi ambao walitoa kufunga vomo vya habari. Sio tena jambo la serikali na nakuwajibika, na na kwa kwao kuwa kwamba ikiwa koti itaamuru serikali lipe ambao wenye vyombo za habari fidia, itabidi hao watu wapigwe mnada, hiyo pesa ipatikane, sio wananchi kulipa hiyo gharama, ambapo ni hao wanahujumiwa tena wanalipa hiyo gharama. Nimedai hiyo hasara, imeenda kesi hii, na pia nitaenda kuwafungulia kesi zingine kwa vile walizuia kuingia kwenye ya serikali. Nitawafungulia kesi zingine nikiwadai wanilipe fidia pia kunizuia kuingia kwenye ya serikali. Kulikuwa taarifa za baadhi ya vyombo vya habari zikisema kwamba ulipoenda kwenye eh, mamlaka ya mawasiliano pia ulishambuliwa. Je, hizo ni taarifa za, za ukweli? Uh, ule, nilituma, ule, ule nilituma mara ya kwanza ndio alishambuliwa ile afisa wa koti. Ye pia atawafungulia mashtaka yake binafsi. Mimi tu kushambuliwa, mimi nilizuiliwa tu, ule kijana ndio alishambuliwa, mwenye alitangulia kwenda wasubuhi kuwapelekea zile waraka za koti. Naam, basi ni Okiya Okoiti Omtata ambaye amefungua shauri hilo mahakamani kupinga kile ambacho serikali imekitekeleza, kuzima televisheni ambazo mbili tayari zimeshafunguliwa ambazo ni KTN na NTV, huku ile televisheni ya Citizen na inoro zikiwa bado uh, zipo uh, katika hali ya kuzimwa. Mapema leo kama alivyogusia mwanahabari wetu Kenneth Wandera, ni kwamba uh, polisi nchini Kenya walitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya umati wa zaidi eh, ya waandamanaji mia moja ambao walikuwa wakitaka serikali kufungua tena vituo hivyo vinne vya televisheni ambavyo tayari viwili vimeshafunguliwa. Na kwa mujibu wa shahidi aliyezungumzwa na shirika la habari la Reuters, wanaharakati hao walikuwa wakijaribu kuandamana kuelekea kwenye ofisi za serikali, wakati polisi walivyofyatua gesi ya kutoa machozi. Lakini wakati wakiwa wanaandamana, watu hao walikuwa eh, na haya ya kuzungumza. Umeona ugandamizi mkubwa dhidi ya vyombo vya habari, TV stations zimefungwa eh, na mahakama imesema zifunguliwe. Serikali imeenda ika, ikanasa eh, watu wa upinzani wa, ikawatia ika mbaroni nimeungana na Wakenya wale wanasikia wameudhika sana na ile kila kitu linafanyika hapa. Watu wamechoka na ugandamizi, tumechoka kugandamizwa. Mimi nimekuja sababu nataka watoto wangu wapate elimu, nataka wakule, nataka Kenya iwe huru, nataka a free country, a safe country kwa hapa leo, juu ya serikali kutufungia mambo mingi sana. Mambo ya kwanza ni hali ya kuua vijana ovyovyo mitaani. Ya pili ni ile kukataa court orders. Kwa hivyo inaonekana waheshimu nini? Waheshimu mahakama. Kwa hivyo kama serikali yenyewe ndiyo haiheshimu mahakama, sisi raia tutakuwaje kuheshimu mahakama? Naam, Kennedy Wandera, tukiwa tunamalizia e, taarifa hizi kuziangalia kwa undani e, kwa kile kinachoendelea hapo nchini Kenya e, sasa ni nini hasa ambacho watu wanatarajia? Na je, endapo vituo vitafunguliwa, basi shauri litakuwa limeisha? Manake tunaona Uh, Raila Odinga e bado yupo huru na wala hasakamwi na wanausalama, na hili ni suala ambalo wengi li, limezua mjadala mkubwa hapa nchini. Odinga mwenyewe yuko huru, na wale ambao wanaeleza kwamba ndio walihusika katika uwapisho wake nao wamekamatwa na maafisa wa polisi na mahakama ikaamuru kwamba waachiliwe. Kwa mfano a, yule mbunge wa Ruaraka TJ Kajwang' aliweza kukamatwa na baadaye akaachiliwa kwa dhamana ya shilingi elfu elfu hamsini. Na vilevile huyu Miguna Miguna naye pia aliweza kukamatwa wiki iliyopita, lakini licha ya mahakama kuamuru Ijumaa kwamba aweze kuachiliwa kwa dhamana ya shilingi hamsini elfu elfu hamsini mpaka leo serikali haijatia agizo hilo, na pamekuwa na maagizo mawili, na kuanza kwamba arudi apelekwe mahakamani uh, Ijumaa, na leo pia imekuwa kwamba afikishwe mahakamani saa nane, lakini serikali haijatia agizo hilo. Sasa mahakama leo tena, mahakama ya juu imeamuru kwamba sasa inspekta mkuu wa polisi pamoja na mkuu wa kitengo cha upelelezi cha uh, criminal investigation, hapa jijini Nairobi mishatu wafike mbele ya mahakama hiyo kesho saa tatu, wao wenyewe bila kuwasilishwa kuwakilishwa na mtu yeyote, na wakiwa na huyo wakili Miguna Miguna. Kwa hivyo tunataraji kwamba hilo litatendeka na vilevile akasistiza kwamba jaji, akasistiza kwamba iwapo hawatamfikisha basi itakuwa tu kwa kigezo kwamba wamemwachilia huyu wakili. Sasa tunataraji kwamba huenda serikali ikamwachilia wakili huyu, iwapo mm, hawatamwachilia basi naye basi aa, anafaa kuwasilishwa mahakamani kesho. Na inspekta na mkuu wa polisi na mkuu wa kitengo cha upelelezi hapa nchini Kenya. Uh, shukran sana Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo kwa undani kabisa, uh, juu ya kile kinachoendelea nchini Kenya kutokana na hali ya kisiasa mara tu baada ya kujiapisha uh, Raila Odinga kuwa rais wa wananchi wa Kenya, hatua ambayo ilifanya serikali ya Kenya kuzizima televisheni nne ambazo hii leo Tayari mbili zimefunguliwa mbili zikiwa bado, uh, zipo giza totoro, na tutaendelea kuifuatilia habari hii katika matangazo yetu uh, yajayo. Lakini kwa hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili na kuangalia siasa za hapa Marekani. Nam mwezi huu wa Februari unaadhimishwa hapa Marekani kama mwezi wa historia ya mtu mweusi. Katika mwezi huu mzima, tutakuwa tunakuletea maelezo mafupi mafupi kuhusu historia ya watu weusi na mchango wao katika taifa hili la Marekani. Leo tunaanza na mtu aliyeanzisha kumbukumbu hii ya kila mwaka, mtu aliyetambulika kama baba wa maadhimisho ya mwezi wa historia ya Wamarekani weusi ni Dr Carter G Woodson. Alizaliwa mwaka 1875 kama mtoto wa watumwa wa zamani. Alielewa vizuri umuhimu wa kupata elimu bora. Mwaka 1912 Dr Woodson alikuwa Mmarekani wa pili mweusi kupata shahada ya PhD katika chuo kikuu cha Harvard. Mwaka 1926 Dr Woodson alianzisha maadhimisho ya wiki ya historia ya Mmarekani mweusi na wazo hilo ndiyo liligeuka kuwa mwezi mzima wa Februari huadhimishwa kama mwezi wa historia ya mtu mweusi kuanzia mwaka 1976. Naam, basi tutakuwa tukikuletea yale ambayo eh, yamefanyika katika kuadhimisha eh, historia ya mtu mweusi katika mwezi huu wa Februari ambao huwa, huwa unaadhimishwa hapa Marekani, kukumbuka yale ambayo yamefanywa na mtu mweusi. Tunaendelea na kipindi cha Kwa Undani na hivi sasa tunaelekea katika sehemu ya pili, ambapo tunaangalia e, siasa za Marekani, ambapo hivi sasa uchunguzi wa kampeni ya rais Donald Trump ukiwa unaendelea na vilevile vile mambo kibao yakigubika swala hili, ambapo kuna ule waraka wa n new ambao kwa kweli umeshika hatamu eh, hapa Marekani katika laini ya simu tunaye uh, Dr. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, hili swala la huu waraka limekuwa likikamata sana vichwa uh, vya habari, wengine wakisema kwamba ni hatua ya wa Republican halikadhalika na Rais Donald Trump kuipa eh, FBI uh, sura ambayo pengine kwa namna moja ama nyingine isiaminike kwa kile ambacho inakifanya hasa katika uchunguzi wake kwa kuangalia namna gani Russia iliingilia kampeni za Marekani. Uh, kwanza tu nianze ni, ni, ni tu kwa kusema kwamba kutolewa kwa waraka huu au kwa neno jingine la Kiswahili ambalo linatumia kama ni arifa um, uh, au memo kwa wenzetu Waingereza wanasema kwamba kumeshutumiwa kwa vikali sana na viongozi wa juu upande wa baraza la Senata hapa Marekani, ambao ukiongozwa na senator Mark Wana pamoja na masenata kutoka New Hampshire pamoja na Virginia, kama mnakumbuka, Tim Kaine ambaye aliwai kuwa mmoja kati ya wagombea wa uh, urais katika kiti cha makamu wa rais, wameushtumu kwa vikali sana na kusema kwamba unaweka hali ya ya hatari katika mfumo wa wa haki ya kisheria hapa Marekani. Mi nitaanza tu kwa kusema hivyo na na mengine yatafuata baadaye, na kama ulivyogusia, ni nini hasa ambacho unadhani kimewafanya washutumu uh, kuwepo kwa waraka huu? Kitu uh, kikubwa zaidi ni zile dhidi ya tuhuma dhidi ya aliyekuwa naibu mkurugenzi wa shirika la uh, FBI aliyeondoka madarakani Andrew McCabe, kwa kuweka au, uh, wakisema kwenda kuomba uh, uh, hati ya kuwafuatilia wale waliokuwa wasaidizi wa timu ya mgombea kiti cha urais wakati ule wa uchaguzi Donald Trump, uh, ume- umeleta utata zaidi dhidi ya kutolewa kwa waraka huu ambao unaondoa uh, kwa kusema tu kwamba unaondoa ule uhakika wa kufuatilia jambo hili na kwa mazingira jinsi uh, yalivyo, eh, je, kwa waraka huu unadhani unaweza ukaondoa nguvu ama imani za wananchi wa Marekani uh, kwa idara hii ya uh, uchunguzi wa makosa ya jinai yani FBI huko uh? Sahihi kabisa, kama walivyosema ni kwamba, kama walivyozungumzia wajumbe uh, wa baraza la Senate, um, mfano uh, Senator Mark bwana amesema kwamba kumeleta kume au kutaweka ugumu dhidi ya kuendelea na kufanya usimamizi dhidi ya tuhuma hizi. Kitu kingine ambacho amekizungumzia ni kutokupewa heshima kwa chombo cha usalama, kwa mfano FBI, na kuleta ugumu zaidi katika kuendelea na uchunguzi dhidi ya tuhuma hizi, na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa kwa siasa za Marekani manake mwaka huu kuna ule uchaguzi mdogo wa bunge e, hili pengine ndiyo linalochangia kuweka mazingira hayo, kwa sababu wademokrat sasa hivi wanashikilia bunge na kwa hali jinsi inavyokwenda, e, kuna hali ya kupoteza baadhi ya viti, kwa sababu ni jambo ambalo limekuwa likizungumzwa sana, hata tikiti kimoja kimepotea, e, katika uchaguzi mdogo wa mwaka jana. Mimi naona tu ni ni mikakati ni, ni, ni dhidi ya uh, upande wa Republican kujaribu kurudisha tena ile uh, heshima na wadhifa wa kiti cha urais pamoja na katika uh, uh, wagombea watakaokuja kugombea katika baraza la Senate na Congress, wanajaribu kutumia mikakati hii ili kurudisha imani dhidi ya wapiga kura ambao kutakuwa kuna uchaguzi katika siku chache zilizo zilizobaki katika mwaka huu. Lakini hili suala unadhani litafikia wapi, kwa uzoefu wako wa siasa za Marekani? Mimi tu naona ni tu, tusubiri, tuwe na subira. Kama nilivyoongea siku za nyuma, katika kipindi hiki, ni kwamba tusubiri yule aliyepewa dhamana uh, ya kulichunguza suala hili uh, Robert uh, Mula, ni kwamba tunaona anakaribia katika kufikia labda kutoa maamuzi au matamko dhidi ya kile alichokigundua katika uchunguzi wake. Kwa hiyo tusubiri, uh, tutapewa taarifa gani au taarifa gani itatolewa dhidi ya tuhuma hii, na tuwe na subira ili, uh, tuweze kujua ni kitu gani kitatokea baada ya kukamilika kwa uchunguzi wa suala hili na kashfa hii, jinsi inavyokwenda. Ni kweli, kwa sababu kuna wachambuzi wengine Eh, wanaihusisha na ile kashfa ambayo iliwahi kumkuta rais uh, wa Marekani Nixon ya Watergate. Ni ni, ni kweli kabisa ulivyogusia hapo, ni kwamba hata ukiangalia vyombo vya habari vinavyozungumzia hapa Marekani, tuhuma zile zilizowahi kutokea miaka ya nyuma zinaendana sambamba kabisa na tuhuma hizi sasa sasa hivi. Kwa hiyo kitu ambacho tunatakiwa tufanye sisi uh, kama wafuatiliaji na wasikilizaji wa wa, wa, wa, wa kipindi hiki tusubiri tu kwamba uh, tumsubiri Mula na timu yake wakamilisha uchunguzi. Labda tunaweza tukapata matokeo kama yaliyowahi kutokea miaka ya nyuma dhidi ya Rais Nixon. Na kwa hali jinsi ilivyo uh, hivi sasa eh, unadhani kwamba Rais Donald Trump ataweza kuweka mazingira pengine hili swala aweze kulimaliza kwa njia ambayo itamweka yeye pazuri, manake mpaka hivi sasa kuna mambo mengi tayari. Wachambuzi mbalimbali wapinzani wake wamekuwa wakisema kwamba pengine si wakati mzuri sana e, wa Marekani hasa kwa kuwa na rais kama uh, Donald Trump. Mimi naona ni no, no, no, no. Ni anajaribu tu yeye binafsi kuji, kujiwekea mazingira mazuri ya ya ambayo yanaweza yakatokea na yakamweza ya kumlinda. Ni sidhani kama kuna mikakati yoyote ambayo itaweza kumlinda kwa sababu vyombo vya sheria hapa Marekani vita, vita, vitajaribu kutoa uamuzi ambao utaridhisha wananchi wote wa Marekani. Kwa hiyo tuwe na subira na tusubiri maamuzi ya aliyepewa dhamana ya kuchunguza swala hili bwana Mula. Asante sana uh, Dr. Patrick Nigula kwa kuwa nasi hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani. Na shauri hili tutaendelea kulifuatilia kadri siku zinavyozidi kwenda, maanake mambo yamepamba moto kweli kweli katika siasa za hapa uh, Marekani. Basi kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya aliyekuwa uh, akielekeza uh, kipindi hiki ni Saida Hamdun, msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami. Kwa niaba ya wote walioshiriki kipindi hiki, Dr Patrick Negula, bila kumsahau mwanahabari wetu wa uh, Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera na BMJ Murithi, shukran sana kwa kuwa nasi.