Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Sandey Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumanne Februari 6 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni kwenye habari zetu jioni ya leo, ni kwamba ulimwengu waadhimisha siku ya kupinga ukeketaji wa wanawake. Baadhi ya adhari za zoezi hilo ni zipi? Mimi nilipashwa tohara nikiwa na miaka saba na mpaka leo hii nateseka, kwani naona ni jambo moja la kunitesa na hata nikikumbuka na kuanga na machungu sana. miaka zilizopita sana, lakini kwa sasa naona ni kitu ilitendeka jana ama leo. Na katika habari nyingine, mwanasiasa alijitangaza kwa jenerali wa vuguvugu vugu la NRM nchini Kenya Miguna Miguna achiliwa kwa amri ya mahakama baada ya kukamatwa Ijumaa wiki iliyopita. Basi hizo ni baadhi tu ya vidokezo, lakini kwanza tupate habari za dunia. msomaji wako Sunday Shomari. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Tsvangirai yuu mgonjwa mahututi hospitalini nchini Afrika Kusini. Wafuasi wake wameelezewa kwamba wajitayarishe kwa habari mbaya. Chanzo katika chama hicho ambaye anafahamu vyema hali ya kiongozi huyo ameeleza hii leo. Chengerai mwenye umri wa miaka sitini na tano amekuwa akilazwa na kutoka hospitali mara kwa mara tangu arobaini Juni mwaka elfu mbili na kumi na sita kuwa anasumbuliwa na saratani ya utumbo . Alirejea Johannesburg katika nchi jirani ya Afrika Kusini mwanzoni mwa mwezi Januari kwa duru ya karibuni ya matibabu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Chanzo kimeeleza kutokana na ripoti ya afya aliyopokea jana, hali inaonekana si nzuri hata kidogo. Ni mgonjwa sana na tarajio lote kuanzia sasa, imeeleza taarifa hiyo. Ugonjwa wa Changirai umekigawa chama chake cha Movement for Democratic Change, MDC, huku maafisa wakipambana hadharani juu ya nani achukue wadhifa wake. Mahakama ya kijeshi ya Somalia imemhukumu adhabu ya kifo mtu mmoja aliyehusika na mlipuko wa bomu Oktoba katika mji mkuu Mogadishu ambao uliuwa zaidi ya watu mia tano. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa kuliko wote kuwahi kutokea kushuhudiwa mjini Mogadishu na mkubwa kuliko yote katika pembe ya Afrika. Mkuu wa mahakama ya kijeshi, Jenerali Hassan Ali Shute, amesema mtuhumiwa Hassan Aden Isak amekutwa na hatia ya kushiriki kuratibu mlipuko huo. Abdallah Ibrahim, mtuhumiwa mwingine, alihukumiwa kwa kuwa mwanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab na amehukumiwa maisha jela. Wakati mwingine, Abdiweli Ahmed Dirie amehukumiwa kwa kuruhusu gari kubwa kupita kwenye kizuizi cha usalama bila ukaguzi, na yeye amehukumiwa miaka mitatu jela. Utawala wa rais Donald Trump unaacha wazi uwezekano wa mkutano na maafisa wa Korea Kaskazini wiki hii huko Korea Kusini katika michuano ya Olimpic ya majira ya baridi, kati ya makamu rais wa Marekani na maafisa wa Korea Kaskazini. Makamu rais Mike Pence alisema sijaomba mkutano nao kuhusiana na mazungumzo yoyote na ujumbe huo wa Korea Kaskazini. Alieleza hayo huko katika jimbo la Alaska siku ya Jumatatu, lakini akaongeza, tutaona nini kitatokea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson pia alitumia lugha kama hiyo awali huko Peru, wakati alipoulizwa ikiwa makamu wa rais Pence atakutana na ujumbe wa Korea ya kaskazini katika michezo hiyo. Na mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya ameshtakiwa leo kwa kosa la uhaini kwa kuhusika kwake katika tukio la kujiapisha kiongozi wa upinzani Raila Odinga, hali ambayo inaelekea ni changamoto kwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Miguna Miguna. Hata hivyo katika taarifa za hivi karibuni zinasema kwamba ameachiliwa kwa dhamana na mahakama, na habari zaidi tutazipata baadaye. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia idhaa ya Kiswahili so ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Na kama ulivyosikia kwenye vidokezo na kwenye habari za dunia ni kwamba uh, kufuatia hatua ya serikali ya Kenya kukamata na kumzuilia wakili wa upinzani nchini Kenya, Miguna Miguna, siku ya Ijumaa wiki iliyopita, kwa kile ambacho serikali ya Uhuru Kenyatta ilisema kwamba ni kushiriki kwa wakili huyo kwenye hafla haramu ya kujiapisha kwa kinara wa upinzani nchini humo, Raila Odinga, siku ya Jumanne wiki hiyo hiyo hiyo hiyo hatimaaye mahakama kuu muda mfupi ambao umepita imeamuru kuachiliwa kwa wakili huyo. Mahakama hiyo jijini Nairobi imeeleza kuwa Miguna Miguna ana uhuru wa kuishtaki serikali ya Kenya iwapo anahisi haki zake za kimsingi na za kikatiba zimekiukwa. Haya yanajiri wakati mawakili jijini Nairobi wakifika mahakamani kuonyesha umoja wao na wakili huyo. Mwandishi wetu Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Jaji wa mahakama kuu milimani jijini Nairobi, Luka Kimaru, wakati akitoa wa agizo la pili baada ya serikali kushindwa kumfikisha wakili huyo mahakamani mapema asubuhi, ameonekana kukasirishwa mno na jinsi serikali ya Kenya imekuwa ikijikokota kutii maagizo ya mahakama. Vyombo vya usalama Ijumaa vilitakiwa kumwachilia huru Miguna Miguna kwa dhamana ya shilingi elfu hamsini lakini agizo hilo lilipuuzwa, huku wakili huyo akiendelea kubadilishwa kutoka kizuizi kimoja hadi kingine hadi pale alipojipata katika mahakama ndogo ya Kajiado. Lakini baada ya agizo lake la kwanza kupuuzwa na serikali, Jaji Luka Kimaru ameamuru wa wakili huyo kuachiliwa huru mara moja. Mlalamishi ana uhuru wa kuishitaki serikali dhidi ya ukiukwaji wa haki zake na kufidiwa, wakati alikuwa amezuiliwa kinyume cha agizo la mahakama hii. Kufuatia hayo mlalamishi anatakiwa kufika mahakama aliyoshitakiwa na iwapo atahisi mahakama hiyo haina uwezo wa kuisikiliza kesi hiyo, basi ana uhuru wa kuwasilisha ombi kwenye mahakama yoyote husika. Aidha, Jaji Luka Kimaru ameonekana kuufurahisha umma uliokuwa umefurika mahakamani aliposema kuwa kamwe hata ondoka mahakamani hadi pale atakapowasilishwa mbele yake wakili huyo. Awali wakili wa serikali Nicholas Mtua alieleza mahakama kuwa Miguna Miguna alifikishwa mbele ya mahakama moja mjini Kajiado na kushitakiwa husisha na hafla iyowapishwa Bwana Odinga huku mawakili wanaomwakilisha Miguna Miguna na wakiongozwa na wakili John Haminu akipuuza hatua hiyo na kutaka wakili Miguna Miguna kuwasilishwa milimani mbele ya Jaji Luka Kimaru na japo inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet na mkurugenzi wa idara ya upelelezi George Kinoti walidinda kufika mahakamani kwa agizo la mahakama kuu, na licha ya kutuma wawakilishi wao, mawakili kutoka baraza la mawakili nchini Kenya walifika mbele ya mahakama na kuonyesha umoja wao na wakili huyo. Hapa huyu wakili John Haminwa. Uh, kitu kizuri ambacho kimetokea leo ni kwamba inafanana kwamba uh, bwana Miguna angali hai. Tulikuwa na wasiwasi sana, tulikuwa tukifikiri labda amekufa ama amepata mgonjwa kwa sababu na ugonjwa hiyo asma na hali yake ya, ya mwili si haikui nzuri sana, tukawa na hofuhofu kabisa lakini sasa walipozungumza inafanana kama yangali hai, lakini yuko kule kwa, kwa Kajado kwa vile tumeuliza nani jaji atengeneze oda kwamba yeye atolewe kule Kajado arudishwe hapa Nairobi. Nelson Havi, mojawapo wa mawakili wa bwana Miguna, alishitushwa sana na hatua ya Joseph Boynet na Georgi Kinoti kupuza agizo la mahakama. Mahakama imetoa e, amri tatu sasa Miguna aletwe kotini na amri ya mwisho ndiyo iliyotolewa jana jioni, ambayo ilisema kwamba e, Boynet na Kinoti waje mahakamani leo asubuhi, waambie mahakama Miguna Miguna yuko wapi. Hadi tukienda hewani, ishara ya Miguna Miguna kuachiliwa uhuru nje ya mahakama kuu jijini Nairobi haikuwa dhahiri, japo mawakili wamekuwa wakizunguka chumba kimoja baada ya kingine kufahamu aliko, huku kuzuiliwa kwake kukisababisha maandamano ya siku nzima katika miji ya Migori, Kisumu na baadhi ya miji magharibi ya Kenya. Kenneth Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na jitihada ya serikali ya Tanzania ya kukabiliana na kilimo cha bangi, ambao kisheria za nchi hiyo zinatambua kama zao hilo ni dawa za, za kulevya, kimeanza kuonyesha mwelekeo wa mafanikio baada ya wananchi wa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo kuanza kulima zao la Pareto. Mwandishi wetu Asaraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Wakizungumzia hatua wa hiyo, wataalamu wa kilimo wa mkoa wa Arusha na watendaji wa bodi ya Pareto Tanzania wamesema wameshaanza kuwawezesha na kuwajengea uwezo wa kitaalamu wakulima wa eneo lote lililokuwa linalima bangi na tayari wameanzisha kituo cha kuzalisha michi ya Pareto. Baadhi ya wakulima walioanza kulima zao hilo la Pareto wamesema linaweza kuwa mkombozi mkubwa kwao ani wamechoka kupambana na vyombo vya dola kutokana na kilimo hicho cha bangi. kwa majina yangu ninaitwa John Saigula. Niseme kwa kweli, tumechoka uh, kukimbizana na serikali kwa sababu ya kilimo kibaya cha bangi. Kilimo hicho cha bangi imewaharibu vijana wetu na hata pia wakinamama, maana wakinamama wamekuwa pia pa waki, wakiokota zile kuni na kuweka kwenye moto na kupikia chai na chakula. Kwa hiyo unakuta hata wakinamama wengine Uh, wamekuwa walevi wa bangi pamoja na vijana na watoto. Mimi ni Asraji Mvungi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan wameanza kampeni mpya ya ulipuaji wa bomu kaskazini mwa nchi hiyo dhidi ya waasi wa Taliban. Jeshi limetoa taarifa likisema kuwa limeanza mfululizo wa mashambulizi Ijumaa iliyopita katika maeneo ya mafunzo ya washukiwa wa Taliban kwenye jimbo la Badakhshan yakiwa na lengo la kuzuia mipango na mazoezi ya kufanya vitendo vya kigaidi karibu na mpaka wa China na Tajikistan. Mashambulizi ya anga pia yameharibu magari yaliyoibwa kutoka kwenye jeshi la taifa la Afghanistan ambayo yalibadilishwa ili yaweze kubeba milipuko. Hotuba ya hali ya kitaifa ya Rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini iliyokuwa itolewe leo hii leo imeahirishwa na kumwekea rais huyo msukumo zaidi wa kujiuzulu. Kuahirishwa huko kulitangazwa na spika wa bunge la nchi hiyo Baleka Mbete mbele ya waandishi wa habari huko Cape Town. Spika huyo alisema wanafikiri walihitaji kutafuta nafasi ya kuwepo hali bora zaidi ya kisiasa bungeni. Zuma ametia msukumo mkubwa wa kujiuzulu tangu nafasi yake mwenyekiti wa chama cha ANC kuchukuliwa na Cyril Ramaphosa mwezi Desemba. Sasa moja kwa moja tuelekee huko Afrika ya Kati ambapo zaidi ya watu mia tano wameuawa nchini Burundi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, wengi wakidaiwa kuuawa na muungano wa vijana kutoka chama kinachotawala pamoja na vyombo vya usalama. Hii ni kulingana na ripoti ya hivi punde ya shirika la kutetea haki za binadamu, kama anavyoeleza Kenneth Bwire. Ripoti hiyo iliyopewa jina la like Kiingereza do not play with fire, yani usicheze na moto inaorodesha majina ya watu wanaodaiwa kuuawa kupotea katika mazingira tatanishi au kuteswa wakiwa jela na vyombo vya usalama nchini burundi kwa msaada wa kundi la vijana kwa jina imbone kure kutoka chama kinachotawala kulingana na uchunguzi huo zaidi ya watu mia tano waliuawa nchini burundi mnamo mwaka 2017 na zaidi ya wengine elfu kumi wanazuiliwa jela Pierre Claver Mbonimpa ni kiongozi wa muungano wa kutetea haki za kibinadamu na wafungwa Kesi zote zimesajiliwa na watu hao waliuawa na wanajeshi, polisi au kundi la vijana kutoka chama kinachotawala. Baadhi yao wanadaiwa kujihusisha na ushirikiano na wengine waliuawa kufuatia mizozo ya ardhi. Kundi la kutetea haki za kibinadamu linadai kwamba kesi dhidi ya washukiwa hazina msingi wowote na linaamini kwamba waliuawa kwa msingi wao wa kisiasa. Mbomimpa ambaye sasa anaishi uhamishoni anasema kwamba hali ya kibinadamu nchini Burundi ni mbaya na kwamba haki za kimsingi haziheshimiwi kabisa. urabona kuva uburundi bubaho Kuba na, tangu nianze kufuatilia haki za wafungwa sijawahi kuona zaidi ya wafungwa elfu kumi na moja na mia nane katika magereza ya Burundi. Jambo hili linahuzunisha na ni la kuaibisha. Magereza yana uwezo wa kuwazuilia wafungwa elfu nne na hamsini wanaishi katika mazingira mabaya mno, wengi wao ni wafungwa wa kisiasa. Kwetu sisi, tunasema kwamba haki za binadamu zinadhalilishwa sana nchini Burundi. Waziri wa haki za kibinadamu nchini Burundi, Martin Nivyabandi Anakanusha madai hayo, na chote hakuna nchi ambayo ni sahihi humu duniani, watu hufa, lakini kusema kwamba hali ya kibinadamu ni mbaya sana Burundi tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na saba sio sahihi. Ripoti zilizopo za kutegemewa zinasema hali imeboreshwa sana. Watu hawajui kutenganisha siasa na ukweli. Katika ripoti zao zote, wanataka kuonyesha kwamba vyombo vya usalama vina dosa kana na shirika la kuwashughulikia wakimbizi la Umoja wa Kimataifa, zaidi ya raia wa Burundi 430,000 wamekimbia nchi yao tangu mwaka 2015 na kuishi kama wakimbizi katika nchi zingine, wakati Rais Pierre Nkurunziza alitangaza kuwania muhula mwingine madarakani. Basi kutoka huko Burundi tuelekee katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambayo imepongeza Tanzania kutokana na ushirikiano wake wa kumrejesha nyumbani raia wake ambaye amekuwa kisakwa na mahakama ya jeshi nchini Kongo. Kanali John Sibangu, ambaye amedai kuunda kundi la uwasi kwa ajili ya kumpindua rais Kabila, alikamatwa Tanzania na kurejeshwa hapo jana mjini Kinshasa. Waziri wa sheria wa Kongo amehakikisha kwamba kesi ya Kisibangu itaendelea kwa njia ya uwazi. Maelezo zaidi mwandishi wetu Swaleh Mwanamilongo anatueleza. Kanali huyo aliyeasi jeshi la Kongo alirejeshwa hapa mjini Kinshasa akitokea Dar es Salaam baada ya kutishia kuipindua madarakani serikali ya Rais Joseph Kabila. Kwenye mkutano na waandishi habari hapa mjini Kinshasa, waziri wa Kongo wa sheria Alexis Tambwe Mwamba amesema kwamba serikali ya Tanzania haikusita kumrejesha nyumbani kanali muasi ambaye kesi yake itafunguliwa haraka iwezekanavyo. Il a été arrêté à la frontière. Alikamatwa kwenye mpaka wa Kongo na Tanzania. Tunapongeza viongozi wa Tanzania kwa hatua hiyo ya kukubali kumrejesha Kongo, lakini tunahakikisha kwamba kesi yake itakuwa ya wazi na ana haki ya kuteua kwa hiari yake mwenyewe mawakili wake okay. Kwa sasa John Chibangu yuko mikononi mwa idara ya ujasusi wa Kongo kwa ajili ya kuhojiwa, alielezea waziri wa sheria, ambaye amesema kesi yake huenda ikafunguliwa mnamo kipindi cha wiki ama miezi kadhaa ijayo. Kanali John Chibangu mwenye umri wa miaka 48 alikamatwa Januari 30 iliyopita que dans le cadre de la CIRGL kulingana na ushirikiano wetu kupitia ICGLR na kwamba kuna ushirikiano wa kurejesha wafungwa ama watu ambao ni tishio la usalama kwenye nchi wanachama wa jumuiya yetu, na sisi tuliomba rasmi Tanzania imrejeshe John Chibangu ambaye atakutana na jaji wake, ijapokuwa utaratibu wa kisheria katika nchi zote ulimwenguni umechukua muda. Mwasi mwingine aliyokuwa akishirikiana na John Chibangu alikamatwa wiki hii jimboni Equateur baada ya kutoroka mjini Bangui, Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kanali John Chibangu na Captain Fedi Libala wametuhumiwa kuanzisha uasi dhidi ya serikali ya Rais Kabila. Ikiwa watakutwa na hatia, wanaweza kuhukumiwa adhabu ya kifo ama kifungo cha maisha jela. Shirika la kimataifa kwa ajili ya kutetea haki za binadamu FDH lenye makao makuu nchini Ufaransa, familia na chama chake John Chibangu vimeelezea wasiwasi wao kuhusu kurejeshwa kwake nchini Kongo, ambao wamesema huenda asitendewe haki. Kanali John Chibangu aliahidi kumtimua Rais Joseph Kabila madarakani mnamo kipindi cha siku 45. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salee Mwana Milongo. Leo katika historia ya mtu mweusi hapa Marekani tunaangalia kundi la kwanza la Wamarekani weusi waliokuwa wakijaribu kurudi Afrika. Siku kama ya leo Februari 6 mwaka 1820 kundi la watu weusi wa 88 wanawake kwa wanaume walianza safari kutoka New York kuelekea koloni la Uingereza la Sierra Leone barani Afrika katika meli iliyoitwa The Mayflower of Liberia. Ilikuwa jaribio la kwanza la watu weusi wa walioletwa Marekani kama watumwa kujaribu kurudi nyumbani kwao barani Afrika. <mulia> tutakuwa tukiendelea kukueleza kuhusu historia ya mtu mweusi mwezi huu wa Februari ukiwa ni wa historia ya mtu mweusi hapa Marekani na baadaye, saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, basi ni pale itakuwa na kipindi cha kwa undani, ambapo leo BMJ Muridi atakuwa nawe wakati wa kutazama kwa kina ama kwa undani zaidi kuhusiana na swala au mchakato unaendelea Kenya kuhusiana na sheria zinazotumika kuweka dhamana kwa washukiwa sawa Makosa ya kisiasa, makosa ya uchochezi. Mara imekuwa kwamba wakati mwingi washukiwa wanaposemekana kwamba wanashtakiwa, wanapeleka dhamana hata kabla ya kukamatwa, na vilevile tutaangalia kuhusu mzozo unaendelea huko Sudan Kusini. Februari 6 ni siku ya kimataifa ya ukeketaji duniani, utamaduni ambao huwakumba mamilioni ya wasichana na wanawake na kwa kiasi kikubwa huathiri hali zao kiafya. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia kuhusu jamii ya Wasomali ambayo kwa miongo mingi imekuwa ikienzi utamaduni wa wasichana kupashwa tohara, licha ya Kenya kupiga hatua katika kutetea haki za wanawake. Mwandishi wetu Huba Abdi alitangamana na wakazi wa Garissa na kuandaa makala ifuatayo kuhusu ukeketaji wanawake. Jamii ya Wasomali inafahamika sana katika zoezi la kupasha wasichana tohara. Hata hivyo, zoezi hili limekuwa likipingwa kwa muda mrefu, huku wanaharakati wa kutetea haki za watoto wa kike wakijitokeza katika kuelezea madhara ambayo yanatokana na kupashwa tohara hii. Leo nimefanya mazungumzo na kinadada hawa wawili, mmoja akiwa ameolewa na mmoja ambaye bado hajaolewa. Wanaelezea athari ambapo inatokana na upashwaji wa tohara. Hata hivyo, kwa upande mwingine, wanaelezea kuhusiana na jamii ya Wasomali ambapo zoezi hili linaenziwa sana. Kwa majina, naitwa Asma Aden. mimi nilipashwa tohara nikiwa na miaka saba na mpaka leo hii nateseka, kwani naona ni jambo moja la kunitesa, na hata nikikumbuka na kuanga na machungu sana, miaka zilizopita sana, lakini kwa sasa naona ni kitu ilitendeka jana ama leo. Mimi ni Fardosa Ali, nilifanywa tohara nikiwa na miaka kumi. Sahivi vyenye niko mimi, mimi ni mshujaa kabisa, na hata nikiletwa, yani mtu akikuja kuniomba nyumbani ati anioe, mimi bado ni mshujaa kabisa na mwengi wanasema wasichana wakipashwa tohara hawatazunguka au kupata mimba za mapema. Je, unakubaliana na kauli hii? Wengi wametairiwa, lakini wengi wao hapa, mimi mwenyewe nawajua madada kadhaa, wameshindwa wakizurura, na bado wanapata mimba na walipashwa tohara. Haina tofauti yote, hakuna mtu atakudanganywa kwa jambo kama hilo. Msichana akipitia tohara, wasichana wengi hawatakuwa na hisia ya wa wanaume kabisa, watakuwa watakuwa Sawasawa, hata wakiona vijana hawatakuwa na hiyo hisia ya kuguzaguza na kuguzoguza na kuvurutiana na kijana. Hii ni kitu inatufanya mwanawake tukose hisia, kwani hata mwanamume wangu ama bwanangu akiingia nyumbani, mi naona sina hisia ama sina kitu yote kwake, ni kama tu mtu ndugu ama hata sioni tofauti yoyote hapo. Hii ni ile tu kukatwa kwa hiyo kiungo ya mwili, kwani kama daktari mwenyewe anaweza kukwambia hii ni kiungo muhimu kwa, kwa mwili yako. Kwa nini ukate hiyo kitu? Naam, kama mama ambaye amejifungua wasichana watano, kama ulivyoweza kunieleza hii leo, ukielezwa kuwa uwezi kuwapasha watoto wako tohara, je, utakubali? Siwezi kubali kabisa, hiyo ni pingamizi moja kubwa kwangu, na ni tatizo hata sitaki kulikumbuka. Wasichana wangu, niko na hawa wasichana watano na nina hakika hakuna moja atapitia ile shida mimi nilipitia. Ha, kamwe kamwe sitakubali. Labda utueleze wakati wa kujifungua ulipitia shida gani, na wakati wa ndoa vilevile vile ulipitia tabu gani? Nilipitia shida kubwa, ukipata damu yangu ya mwezi na kwanga ni uchungu. Haya ukikumbuka ni hiyo tundo ya wanawake inakwanga ni kidogo sana, hiyo uchungu yote napitia. Lakini sasa cha ajabu ni siwezi mweleza mtu yote, kwani unaambua ni kitu yetu ya jamii, na hakuna kitu yote ya jamii ambayo inaudhi kama hiyo kitu. Kuna wasichana ambao wamejitokeza katika kupigania haki za wasichana, kuelimisha wamama kuhusu tohara na hatari yake. Sasa hawa utawataja vipi? Kwa sababu wamejitokeza katika jamii kutaka kuelimisha watu kuhusu uh, ubaya wake. Mwacha mila ni utumwa. Kwangu mimi siwezi nikaacha mila, kwa sababu hata saizi Masai ukoona, Masai Masai wengi walikuwa wanajifunika tu shuka zao, kwa sababu hiyo ni mila, na hakuna mtu anaweza akaacha mila. Sasa hii tohara ni mila yetu yakiwaislam, hata, hata, hata, hata, hata watoto wadogo wakipelekwa nini madrasa Shia kwa, ana ana anakwanga akisema, ana, ana ya kwamba wasichana wote wapitie tohara. Hata nyumbani, mamangu, nyanyangu na kila mtu wa nyumbani amepitia tohara, na hiyo tohara ni nzuri kwa wasichana wengi. Lakini kulingana na daktari anasema, wakati wa kujifungua wanawake wanapitia matatizo mengi, mbono bado unaendelea kukubaliana na tohara? Mamangu mzazi am, amepata watoto wa kumi, wasita wasichana na nne waboy, nini, wa vijana hata siku moja sijaona akawa amelalamika hata kidogo. Naona tu anaendelea vizuri na tunaendelea maisha mazuri. nam ni swala ambalo linahitaji kujadiliwa kwa upana swala hili la tohara. Kuna wale ambao wanalipinga na kuna wale ambao wanalienzi, hasa katika jamii ya Shomali. Kwa upande mwingine, mashehe katika madarasa wanapowafunza wasichana, wanaitetea mila hii. Cha ajabu ni kuwa wanasema uh, kupashwa tohara kwa wasichana kumetajwa katika kitabu takatifu cha Quran, lakini tulipofanya mazungumzo na mashake kadhaa, wanasema hakuna mahala popote ambapo Quran imetaja kuwa zoezi hili linafaa kutekelezwa kwa wasichana. Ifuatao sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Changirai, yu mgonjwa mahututi a hospitalini nchini Afrika Kusini, na wafuasi wake wameelezwa wajitayarishe kwa habari mbaya. Chanzo katika chama chake ambaye anafahamu vyema hali ya kiongozi huyo kimeeleza hii leo. Changirai mwenye umri wa miaka 65 amekuwa akilazwa na kutoka hospitalini mara kwa mara tangu wabaini juni mwezi Januari, tangu wabaini juni mwaka 2016 kwamba anasumbuliwa na saratani ya utumbo. Mahakama ya kijeshi ya Somalia imemhukumu adhabu ya kifo mtu mmoja aliyehusika na mlipuko wa bomu wa Oktoba mwaka jana katika mji mkuu wa Mogadishu ambao uliuwa zaidi ya watu mia tano. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa kuliko wote kuwahi kushuhudiwa mjini Mogadishu na mkubwa kuliko yote katika pembe ya Afrika. Utawala wa Rais Donald Trump unaacha wazi uwezekano wa mkutano na maafisa wa Korea Kaskazini wiki hii huko Korea Kusini katika michuano ya Olimpik ya majira ya baridi, kati ya makamu rais wa Marekani na maafisa wa Korea Kaskazini. Makamu rais Pence alisema kwamba hajaomba mkutano nao kuhusu mazungumzo yoyote. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nazi nasi saa tatu za usiku kwa saa za Afrika Mashariki kwa kipindi cha kwa Undani. Kwa niaba kwa ni ya wenzangu wote walioshiriki, msimamizi wa matangazo haya Miri Mgawe, mwendeshaji wa matangazo Aida Issa, jina langu Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu hapa Sande Shomari. Basi kwa pamoja tukisema kwaherini na usiku mwema kutok