Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Februari 7 mwaka 2018, ambapo tunasikika kupitia redio yetu 107.5 FM Nairobi Kenya, na vilevile vile kule Bujumbura Burundi kupitia masafa ya 94.9 FM na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu hivi leo. Mwanasiasa wa upinzani Miguna Miguna aliyefukuzwa nchini Kenya azungumza kwa mara ya kwanza wakati akiwa safarini kuelekea Kanada. Basi utapata taarifa zaidi katika habari zetu kuhusiana na mwanasiasa huyo. Na katika habari nyingine, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameendelea kufanya mazungumzo na makamu wake Cyril Ramaphosa na kuzua hisia kwamba huenda akajiuzulu. Hizo ni miongoni tu mwa taarifa tulizokuandalia, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako BMJ Muridhi Nam, kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba jaji mkuu wa Kenya David Maraga ameikosoa hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kupuuza uamuzi wa mahakama na kuitaja kama tishio kwa sheria za nchi. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba kupitia taarifa ambayo ni nadra, jaji huyo ambaye alitambulika kimataifa kufuatia uamuzi wa kufutilia mbali uchaguzi wa urais wa mwezi Agosti mwaka uliopita alisema hatua hiyo ya serikali ni ukiukaji wa katiba. Polisi wameshutumiwa kwamba hawaheshimu amri za mahakamani hususan kufuatia kufikishwa mahakamani kwa wanachama wa muungano wa upinzani Nasa baada ya kujiapisha kwa kiongozi wao Raila Odinga kama rais wa wananchi wiki iliyopita. Wakati huo huo, wakili wa Kenya Miguna Miguna amethibitisha kwamba aliondolewa nchini Kenya jana usiku na kupandishwa ndege ya shirika la KLM iliyokuwa ikielekea kule Amsterdam na hatimaye kuelekea nchini Canada. Mwanaharakati huyo ambaye alifikishwa mahakamani hapo jana kwa mashtaka ya kushiriki kwenye uapisho huo wa Odinga, alikamatwa Ijumaa wiki iliyopita. Hata hivyo katika mahojiano na gazeti la Canada la Maclean's mkewe Miguna, Jane Miguna, amesema kwamba mumewe alikuwa anajitayarisha kurudi Canada kabla ya kuondoshwa. Mwanasiasa huyo wa muungano wa upinzani NASA, ambaye alidai wiki jana kwamba ni jenerali wa kundi lililopigwa marufuku la NRM na ambaye huzungumza kwa ujasiri na hamasa, alisafirishwa kwenye ndege iliyokuwa inaelekea Amsterdam jana usiku. Na serikali imetetea kitendo chake cha kumwondosha Miguna nchini, na kusema kwamba wakili huyo alikuwa ameukana uraia wake na alikuwa hajatoa taarifa kwamba ana uraia wa Kanada. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma alifanya mazungumzo kwa siku ya pili leo Jumatano na makamu wake Cyril Ramaphosa na kuzua hisia kwamba huenda akajiuzulu aka, aka Ramafosa, ambaye mwezi Desemba mwaka jana alichukua nafasi ya Zuma kama kiongozi wa chama kinachotawala cha African National Congress, ANC, alisema kwamba yeye na Zuma wanatumai kwamba watamaliza mazungumzo hayo na kutoa ripoti kamili kuhusu yatakayokubalianwa hivi karibuni. Ramafosa alisema Afrika Kusini inakabiliwa na changamoto na kwamba yeye na Rais Zuma wanafahamu kwamba raia wa nchi hii wanahitaji suluhisho kupatikana. Alisema mchakato unaoendelea unatoa nafasi nzuri kwa, ya kutatua uh, hali iliyopo bila ya mgawanyiko. Zuma amekuwa akikabiliwa na shutuma nyingi za ufisadi tangu kuingia madarakani mwaka wa elfu mbili na tisa ikiwa ni pamoja na tuhuma kwamba serikali ilitumia zaidi ya dola milioni ishirini za Kimarekani kukarabati nyumba yake ya binafsi. Kwingineko ni kwamba kiongozi wa upinzani wa Zimbabwe, Morgan Sangirai, amemteua Nelson Chamisa kama kaimu rais wa chama cha Movement for Democratic Change hadi pale kiongozi huyo wa zamani kunradhi, hadi pale Morgan Sangirai atakaporejea kutoka Afrika Kusini ambako anaendelea kupokea matibabu. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 65 wa chama hicho cha MDC amekuwa akitibiwa hospitalini na kutolewa toka alipotangazwa kuumwa kwake mwezi Juni, kwamba amepatikana na saratani ya utumbo mkubwa. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Yu Amerika. Katika taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, basi ni huko Afrika Mashariki ambako kutokana na hatua ya serikali ya Kenya kumkamata, kumzuilia na hatimaye kumfurusha nchini wakili na mwanasiasa wa upinzani Miguna Miguna usiku wa kuamkia leo huko Canada, licha ya kuachiliwa huru na jaji wa mahakama kuu jijini Nairobi Luka Kimaru hapo jana. Jaji mkuu David Maraga ameionya serikali na watu binafsi dhidi ya kupuuza maagizo ya mahakama. Aidha, jaji Luka Kimaru amewaagiza inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet, mkurugenzi mkuu wa kitengo cha upelelezi wa makosa ya jinai George Kinoti pamoja na Gordon Kihalangwa, mkurugenzi wa idara ya uhamiaji, kuwasilisha mbele yake hati ya viapo kuelezea mazingira waliomfurusha nchini wakili huyo. Kennedy Wandera ana taarifa zaidi. Usiku wa Ijumaa wiki iliyopita, siku nne baada ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika bustani ya Uhuru jijini Nairobi, vyombo vya usalama vilimvamia wakili huyo kwake Runda, viungani mwa jiji la Nairobi na kumkamata kwa tuhuma za kuidhinisha na kushiriki katika uapisho wa kiongozi huyo wa upinzani. Miguna Miguna akihamishiwa kituo kimoja baada ya kingine, huku umma usifahamu alikohamishiwa. Na licha ya mahakama kuu kuamuru achiliwe kwa dhamana Ijumaa hiyo, vyombo vya usalama vilipuuza agizo hilo, huku mawakili wake wakiru mahakamani na jaji Luka Kimaru kuagiza afikishwe mahakamani, huku agizo hilo likipuuzwa na badala yake akafikishwa kizimbani kwenye koti ndogo mjini Kajiado. Na licha ya jaji Kimaru kuagiza arejeshwe Nairobi pamoja na inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet na mkurugenzi wa idara ya upelelezi George Kinoti, Miguna Miguna hakufikishwa mahakamani na vilevile vile maafisa hawa wawili wa serikali ya Kenya kudinda kufika agiza vyombo vya usalama kutomfikisha kwenye mahakama yoyote nchini Kenya hadi pale atakapoachiliwa huru. Lakini licha ya agizo hilo la jana jioni, serikali ilimfululiza hadi kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta na kumfurusha Kenya, kwa kauli ambayo wizara ya usalama inaeleza kuwa si raia wa Kenya. Lakini akizungumza mapema leo na BBC mjini Amsterdam kwa njia ya simu Miguna Miguna ameisuta serikali ya Kenya kwa kumzungusha zaidi ya vizuizi tano kinyume na agizo la mahakama nilizuiliwa maeneo kadhaa. Nilipelekwa kwa vituo sita vya polisi. Nilipelekwa Kiambu, Githunguri, Lari, Inland Container Depot, Kajiado na uwanja wa ndege JKA kwa kisingizio kuwa naelekezwa kushtakiwa huko charges. Sasa bwana Miguna Miguna amewaagiza mawakili wake kuishtaki serikali ya Kenya dhidi ya dhuluma aliyoipokea na kutaka amerejeshewa hati yake ya usafiri. Nimewaagiza mawakili wangu kuanzisha mchakato wa kisheria kutupilia mbali agizo la serikali kupitia waziri wa usalama Fred Matiang'i kunifurusha Kenya na kunirudishia hati yangu ya kusafiri waliochukua kinyume cha sheria, na kuniruhusu kurejea Kenya. Maanake nina haki kama Mkenya yeyote kujihusisha, kushiriki katika siasa za nchi kwa mjibu wa sheria, na nimekuwa nikifanya hilo Lawful and peaceful, and that's what been doing. Na kando na Jaji Mkuu David Maraga kupitia taarifa ya maandishi kwa vyombo vya habari kuionya serikali ya Kenya na watu binafsi dhidi ya kupuuza maagizo ya mahakama, vilevile vile amesisitiza kuwa yeyote atakayepatikana kapuuza maagizo hayo atakabiliwa vilivyo kisheria. Pia jaji Luka Kimaru ameagiza kuwa inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet, mkurugenzi mkuu wa kitengo cha upelelezi wa makosa ya jinai George Kinoti pamoja na Gordon Kihalangwa, ambaye ni mkurugenzi wa idara ya uhamiaji, kuwasilisha mbele yake hati za viapo kuelezea mazingira walimomfurusha wakili huyo, kando na kupuuza agizo la mahakama. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. barabara kabisa, ikiwa ndio mwanzo unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo katika kuadhimisha mwezi wa historia ya mtu mweusi nchini Marekani, tunaangazia baadhi ya mafanikio ya mwanamziki au wanamziki mashuhuri weusi hapa Marekani. Siku kama leo, Februari 7, mwaka 1984 albam ya mwanamuziki Michael Jackson, Thriller, iliingia katika rekodi ya mauzo ya ndani na nje ya nchi na kuorodheshwa katika kitabu cha rekodi cha Guinness kama albamu iliyouza vizuri kuliko zote katika historia. Michael Jackson alifariki dunia Juni 25, 2009 akiwa na umri wa miaka 50 na Februari 7, mwaka 1994 Miaka kumi baada ya thriller ya Michael Jackson, mwanamuziki Whitney Houston aliweka historia katika tuzo za American Music Awards za kila mwaka kwa kubeba tuzo nane peke yake na kuweka rekodi ya kuwa mwanamuziki wa kwanza mwanamke kushinda tuzo nyingi namna hiyo. Whitney Houston alifariki Februari 11, 2012 akiwa na umri wa miaka 48. Na, ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, ninaendelea sasa kukusomea habari mbalimbali mbali za dunia. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amesema mapema leo kwamba Marekani, muda mfupi ujao, itatangaza vikwazo vikali na vikubwa vya kiuchumi dhidi ya Korea Kaskazini. Akizungumza katika mkutano na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe, makamu wa rais Pens amesema Marekani itaendeleza vikwazo vyake mpaka pale Korea Kaskazini itakapowachana na programu yake ya nyuklia na makombora. Licha ya kueleza hayo Pence hakudhihirisha ni sekta gani zitakazohusika na vikwazo na ni lini vitatangazwa. Waziri mkuu Abe na makamu wa rais Pence, katika taarifa ya pamoja, walizungumzia kuimarisha ushirikiano wa kijeshi baina ya Japan na Marekani, huku tishio la Korea Kaskazini likiendelea kuwepo. Dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un atasafiri kwenda Korea Kusini wiki hii kwa ajili ya michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi, ya baridi inayofanyika mjini Pyong Chang. Waziri wa Umoja wa Korea Kusini amesema mapema leo kwamba Kim Jong Jong, mwanachama mwandamizi wa chama tawala cha Workers Party atakuwa sehemu ya ujumbe wa ngazi ya juu utakaowasili Ijumaa. Ujumbe huo utaongozwa na Kim Yong Nam, ambaye ni kiongozi wa alama wa taifa hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Bunge la Marekani bado halionekani kupata suluhu ya kuwapa uraia wahamiaji milioni 1.8 walioletwa nchini wakiwa watoto wadogo kinyume cha sheria, hata pale viongozi wakiendelea na mazungumzo kujaribu kumaliza kukwama kwa bajeti katika bunge la Marekani. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa Profesa Patrick Nigula na kwanza kutaka kujua, je, suala hili litapelekea kufungwa tena shughuli za serikali ya Marekani kwa mwaka huu? Tukirudi nyuma kama ulivyogusia katika mwanzo wa mazungumzo haya, ni yani kwamba serikali ilifungwa kwa siku moja, na kama tulivyosikia jana tena, uh, Rais Trump amesisitiza tena kwamba hatajali kufungwa kwa serikali kwa sababu moja kubwa ambayo mimi binafsi nimeiona ni kwamba uh, alivyokuwa mgombea wa kiti cha urais alisisitiza sana katika kampeni zake kwamba atajenga ukuta kati ya Marekani na Mexico. Kwa hiyo wajumbe wa baraza la, la Senate na Congress wa upande wa Democrats kwa kweli, wao wamekataa kabisa katika ku, kuidhinisha matumizi ya pesa dhidi ya ujenzi wa wa ukuta huko Mexico ambao tunaona kwamba budget ambayo anaiomba ya uhamiaji, suala la uhamiaji ameliunganisha na suala la ujenzi wa ukuta. Sasa kwa mantiki hiyo, suala hili kidogo limekuwa ni zito, na pengine kuna mazungumzo yametolewa na viongozi mbalimbali mbali wa utawala wa Rais Trump. Eh, Senator Democrat Richard Durbin amezungumza kwamba suala hili linaweza kuwa tu eh, si mzozo tu wa kibinadamu, lakini inaweza kuwa hata mzozo wa kiuchumi kama lisipopatiwa ufumbuzi. Sasa unafikiri hii ina maana gani? Uh, ukizungu, ukiangalia kwa karibu zaidi uh, seneta kutoka Illinois, Dick Durbin amezungumzia, litakuwa linaathiri uchumi kwa sababu wengi wa hao uh, wahamiaji milioni moja point nane kama ulivyosema, ni kwamba wengi wao ni wafanyakazi katika mashirika makubwa mbalimbali huko Silicon Valley na sehemu mbalimbali hapa Marekani. Wana ujuzi na utaalamu ambao wanasaidia kuchochea uh, uchumi wa taifa hili kubwa la hapa Marekani. Kwa hiyo Durbin, um, Senator Durbin anavyoongelea kuhusu uchumi, anaangalia jinsi ya makampuni makubwa mbalimbali na mashirika mbalimbali ambayo yanaweza kaathirika dhidi ya hawa wahamiaji ambao hatapewa vitambulisho vya kuendelea kufanya kazi na kuishi hapa Marekani. Sasa hizi kauli za kukinzana za upande wa Democrat, Republican, nini hasa maana yake kuendelea mbele? Maana yake ukiangalia kwa karibu zaidi, ndugu mtangazaji, ni kwamba mimi naona Republicans wanajaribu kutumia kama kishawishi, ili waweze kufanikisha ajenda zao ambazo waliwaahidi wananchi wakati wa kampeni, hususan ambayo ni kubwa zaidi ni kuidhinisha matumizi ya pesa dhidi ya ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico. Ni Profesa Patrick Nigula akizungumza na sauti ya Amerika kutoka South Carolina hapa Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Hivi majuzi, mmoja wa wapelelezi mashuhuri kuhusu biashara haramu ya pembe za ndovu duniani alikutwa amekufa jijini Nairobi nchini Kenya akiwa na majeraha ya shingo. Kennes Bwire anasimulia taarifa ya mwandishi wa sauti Amerika Maria Madealo. Esmond Bradley alijulikana kwa kugundua uwindaji haramu na masoko yao, na utafiti wake ulichangia nchi ya China kuharamisha biashara ya pembe za ndovu na vifaru. Uwepo wa ndovu katika siku zijazo unaweza kuwa jambo la kutia moyo. Mpelelezi huyo mashuhuri kutoka Amerika alichukua miongo kadhaa kufuatilia jinsi bidhaa zinazotengenezwa kutoka kwa wanyama zinavyosafirishwa kutoka sehemu moja hadi nyingine, hasa kutoka bara Afrika hadi Asia. Tuna takribani ndovu laki nne hadi laki tano barani Afrika. Tunapoteza ndovu ishirini elfu hadi ishirini na tano elfu kila mwaka. China inaonekana kufaidhika na uwindaji huo haramu katika mkondo wa hadaramu namo. Mwaka elfu mbili kumi na sita alionya kwamba biashara haramu ya pembe za ndovu ilikuwa inabadilisha mkondo kutoka China hadi nchi jirani. Hasa tofauti kubwa kati ya China na Vietnami ni kwamba soko la pembe za ndovu nchini China limekuwa likikosa wateja. Soko la Vietnam sasa linavutia wateja wengi na faida ni kubwa kwa wauzaji. Esmund aliyekuwa na umri wa miaka 75 alisema kwamba Bara la Afrika nalo na lina masoko makubwa ya pembe za ndovu ambayo ni lazima yafungwe. Unaweza kwenda nchini Angola, Misri, Sudani na hata Ethiopia, Nigeria na ukaona meza ishirini na tatu zikiwa na pembe za ndovu elfu kumi. Haya ni makosa makubwa kisha japo kazi yake imesaidia katika kuwanasa wawindaji haramu na hasa kupunguza biashara haramu ya pembe za ndovu, alisema kwamba kazi kubwa inahitaji kufanyika. Kulingana na jarida kuhusu wanyama wa porini Wildlife Direct, kutoka shirika linalochapisha taarifa kuhusu masuala ya porini hasa ndovu nchini Kenya, utafiti wa Esmond Bradley umesaidia kufichua biashara haramu ya pembe za ndovu barani Asia, Afrika na Marekani. Karibu katika makala ya afya. Mimi ni Meri Mgawe. Leo ninasimulia kuhusu ripoti ya mwandishi wetu Jo Decapa inayoeleza kwamba licha ya Afrika Kusini kuwa katikati ya mlipuko wa ugonjwa wa HIV na Ukimwi tangu ulipoanza ugonjwa huo, bado unaripotiwa rasmi kuwa ni sababu ya vifo nchini humo. Makadirio mapya yanaonyesha kuwa asilimia 93 ya vifo vitokanavyo na ukimwi vinachanganywa na sababu nyingine za vifo. Watafiti wanasema hilo linasababisha ugumu katika kufuatilia programu za kudhibiti HIV. Jumuiya ya kimataifa inayoshughulika na masuala ya HIV na UKIMWI inasema habari njema ni kwamba idadi ya vifo nchini Afrika Kusini iliongezeka mwaka 2007 lakini sasa imeshuka kutokana na madawa ya antiretroviral lakini taarifa mbaya ni kwamba licha ya kushuka huko, bado HIV inaongoza kwa kusababisha vifo nchini humo. Dr Debbie Bradshaw ni mkurugenzi wa kitengo cha utafiti wa mzozo wa magonjwa katika baraza la utafiti wa tiba la Afrika Kusini. Yeye na wafanyakazi wenzake wamefuatilia kwa karibu kuhusu idadi rasmi ya vifo kutoka mwaka 1997 hadi mwaka 2010. Jopo so, of... langu limekuwa likifanya kazi kufuatilia hili kwa takriban miaka kumi na tano au zaidi. Wakati tunaona dharura za mlipuko wa ugonjwa wa HIV, mwaka elfu mbili tuligundua kwamba ugonjwa huu uliongezeka kwa kiasi kikubwa na vifo vilivyokuwepo nchini humo havikuonyesha kwamba ukimwi ni chanzo kwa sababu ilikuwa haikuripotiwa hivyo. Mwaka elfu mbili wakati Afrika Kusini ilipoongoza mkutano mkubwa wa HIV na ukimwi, Rais Thabo Mbeki alikataa kukubali kuwa virusi hivyo vilikuwa ndio sababu ya vifo. Mamia ya wanasayansi na wengine walitia saini ya makubaliano ya Durban kukosoa wa msimamo wake. It was also quite a pia kulikuwa na changamoto ya kisiasa kwa wapinzani wa masuala ya HIV na ukimwi, ambazo zilianza kuzungumziwa kwa kiasi kikubwa na kuleta mvutano. Kwa hiyo, tulikuwa kimya, tukijaribu kutafakari kama HIV ilikuwa na matokeo katika vifo. Kwa hiyo, tulitengeneza mfumo wa kufuatilia idadi tukizingatia zaidi umri wakati vifo vinatokea. Bradshaw na jopo lake walifuatilia sababu ya vifo vilivyokuwa vimerekodiwa kwa makundi maalumu ambavyo kwa kawaida vingekuwa vimetokana na HIV. Vifo vingi viliandikishwa vilikuwa vya kawaida ikiwemo kutokana na kifua kikuu, kuharisha, homa ya uti wa mgongo au kushindwa kupumua. Utafiti uligundua kwamba magonjwa haya yalikuwa ni nyemelezi kwa HIV na ukimwi. These causes were ending up being fatal. Bila kupata tiba magonjwa haya yalikuwa makubwa na kusababisha vifo. Bradshaw amesema, wakati hali ya kukataa ilipopungua bado kuna unyanyapaa Afrika Kusini kuhusu magonjwa ya HIV na Ukimwi. There's a huge unwillingness to talk about HIV. Kuna watu wengi hawataki kuzungumzia kuhusu ukimwi Madaktari hawako tayari kuandika katika vyeti vya vifo. Imeacha alama kubwa, kwa hiyo watu hawataki kuzungumzia. Unyanyapaa una madhara makubwa katika kuzuia maambukizo na tiba kwa wale ambao tayari wameathiriwa, anasema. Wasiwasi mkubwa umetanda kama haitowezekana kufuatilia au kujua iwapo tiba inaleta tofauti jopo hilo pia limesema linakatishwa tamaa licha ya kuwepo mchango wa serikali wa madawa ya antiretroviral iliyotolewa mwaka 2006 bado haijakubalika sana juu ya ugonjwa huo jambo ambalo linasababisha ugumu kupima kiwango huku kukiwa na asilimia moja hadi mbili ya watu wanaoambukizwa kila mwaka Utafiti unakadiria kuwa asilimia 12 ya watu Afrika Kusini, karibu milioni 53 wameathiriwa na HIV na UKIMWI. Bradshaw anakadiria kuwa kulikuwa na takriban vifo milioni tatu vilivyotokana na HIV Afrika Kusini mwaka 2010. Anasema kama madawa ya antiretroviral yangetolewa mapema, ingeweza kuokoa karibu maisha ya watu milioni moja. Ni wiki ijayo. Ni mimi Meri Mgawe na Kusii. Usikose kusikiliza makala mengine ya afya, kabla ya kutamatisha matangazo yetu na kuletea muktasari wa habari. Wafanyakazi wa uokozi nchini Taiwan wanaendelea kuchimba vifusi kwenye majengo yaliyoanguka ikiwa ni juhudi ya uokozi wa watu kutoka tete, kutokana na tetemeko la ardhi la Jumanne. Watu wanne waliuawa na takriban wengine 225 kujeruhiwa katika tetemeko lenye ukubwa wa vipimo vya Richter 6.4 na hayo ni kwa mujibu wa vyombo vya habari kule Taiwan. Jaji mkuu wa Kenya David Maraga ameikosoa hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kupuuza uamuzi wa mahakama na kuitaja kama tishio kwa sheria za nchi hiyo. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma alifanya mazungumzo kwa siku ya pili leo Jumatano na makamu wake wa rais Cyril Ramaphosa na kuzua hisia kwamba huenda rais huyo akajiuzulu. Kiongozi wa upinzani wa Zimbabwe Morgan Tsvangirai, amemtaja Nelson Chamisa, au amemteua Nelson Chamisa kama kaimu rais wa chama cha Movement for Democratic Change. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo msimamizi, um, ambaye alikuwa ni Mary Mgawe, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa. Mimi jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu hapa studio BMJ, kwa pamoja tukisema kwa heri na kukutakia usiku mwanana kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Hivi karibuni Rais Donald Trump alipokea kundi la Wakorea Kaskazini waliohatarisha maisha yao katika kukimbia utawala wa kikatili wa Korea Kaskazini. Akikabiliwa na kifungo cha jela pamoja na familia yake, profesa wa chuo kikuu Dr Huhn alikimbia kutoka nchi yake mwaka elfu mbili na nne. Anasema hakuwahi kutoka nje ya nchi na alikuwa na wasiwasi mkubwa, kwa sababu hakujua kitu kingine isipokuwa utawala wa Korea Kaskazini na Korea Kaskazini yenyewe. Wakati Dr huhn alipowasili Korea Kusini, anasema aliweza kuzungumza kwa uhuru kabisa na kusema chochote anachokitaka, anachokifikiria bila wasiwasi, jambo ambalo anasema hakuweza kufanya huko Korea Kaskazini. Kwa hivyo, anasema anaishi maisha mapya ambayo hakuwahi kuota kabla ya hapo. Jang Gwang Il alipelekwa katika jela yenye sifa mbaya ya Doko na kifungo cha miaka mitatu kwa tuhuma za ujasusi. Alikimbilia Korea Kusini na hivi sasa anaongoza shirika linalofahamika kama No Chen linalojaribu kuzuia kuteswa kwa wafungwa wa kisiasa huko Korea Kaskazini na kufanya kazi kuwasilisha habari ndani ya Korea Kaskazini. Yeye binafsi alitafsiri hotuba ya Rais Trump juu ya hali ya taifa na kuipeleka moja kwa moja hadi Korea Kaskazini ili watu waweze kuiona na kusikia. Kim Yong Sun alifungwa pia katika jela ya Yodok na mahala ambapo ubakaji, mateso na hata watu kula watu hufanyika, na alipelekwa huko kwa sababu alifahamu siri za familia inayotawala. Familia yake iliuawa katika kambi hiyo ya jela na kijana wake aliteswa hadi kuwa mlemavu. Alikimbia kutoka Korea Kaskazini mwaka elfu mbili na moja. Wakorea Kaskazini waliokimbia na kurudishwa kutoka China wanakabiliwa na mateso na kufungwa na kuuliwa kikatili hadharani hadi hii leo. Wakorea Kaskazini waliokimbia na kurudishwa kutoka China wanakabiliwa na mateso na kufungwa na kuuliwa kikatili hadharani hadi hii leo na serikali ya Pyongyang wa Korea Kaskazini. Wengi wanapokimbia hubeba sumu pindi watakapokamatwa na China, wakielekea Korea Kusini kujikomboa. Hawa wote waliokimbia ni watu wazuri waliotaabika vibaya sana, alisema Rais Trump. Hiyo ndiyo maana Marekani itaendelea kutangaza mabaya yanayofanywa na, na utawala wa kikatili wa Kim Jong Un kwa kutumia mtindo wa kikatili dhidi ya wakazi wake. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika ilioeleza msimamo wa serikali ya Marekani.