Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Taifa ndogo la Afrika Magharibi la Gambia limejiunga tena kwenye Jumuiya ya Madola kulingana na ripoti iliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Kigeni mapema leo. Hilo limetokea baada ya taifa hilo kuondolewa kutoka Jumuia hiyo miaka mitano iliyopita chini ya utawala wa muda mrefu wa Rais Yahya Jame aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita baada ya miaka ishirini na mitatu. Jumuia ya Madola inashikiria inaki... Madola inashirikisha mataifa yaliyokuwa chini ya ukoloni wa Uingereza ikiwemo Uingereza yenyewe, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa hiyo imesema kuwa Gambia iko tayari kushirikiana na mataifa wanachama wakati ikichukua nafasi yake kwenye jukwaa la kimataifa. Rais Adama Baro aliyechukua madaraka baada ya Jame kufuatia uchaguzi wa Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi na sita amefanya juhudi za kubatilisha maamuzi ya utata yaliyofanywa na Jame. Televisheni ya Citizen ya Kenya kupitia ukurasa wake wa Twitter mapema leo imesema kuwa televisheni zote zilizokuwa zimefungiwa na serikali zimerejeshewa matangazo yake. Shirika la habari la Reuters limeripoti mapema leo. Serikali ilizima vituo vitatu vya habari vya kibinafsi wiki iliyopita, kwa madai kuwa vilipanga kutangaza kuhusu kuapishwa kwa, kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kama rais wa wananchi, baada ya vituo hivyo kufungiwa matangazo yake Jumatatu, lakini kituo cha Citizen kilibaki kimefungiwa hadi leo kutokana na sababu ambazo hazikutolewa. Hatua hiyo ya serikali ilipokea ukosoaji mkubwa ndani ya nchi na pia kutoka kwa mataifa ya kigeni kama vile Marekani, Umoja wa Mataifa na vilevile Uingereza. Vile kuapishwa kwa Odinga kulifuatia madai kwamba kuchaguliwa kwa Uhuru Kenyatta kama rais hakukufanyika kwa njia yenye haki unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ofisi ya mkuu wa sheria ya ethiopia imesema mapema leo kuwa serikali itawaachilia huru wafungwa 746 akiwemo mwanahabari pamoja na kiongozi mashuhuri wa upinzani waliokamatwa kutokana na madai ya kushiriki vitendo vya kigaidi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Hatua hiyo imechukuliwa kama njia ya kupunguza uhasama ulioko kwenye taifa hilo lililokumbwa na ghasia tangu mwaka wa 2015. Karibu wafungwa elfu sita wameachiliwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu, wengi wakiwa wamezuiliwa kwa madai ya kuhusika kwenye maandamano yaliyozuka miaka mitatu iliyopita kwenye maeneo ya Oromia na Amhara kutokana na madai ya kupokonywa ardhi pamoja na kubaguliwa kisiasa. Watu takriban elfu mia tatu wanatarajiwa kukimbia makazi yao kutokana na mashambulizi ya kijeshi yaliyofanywa mwezi uliopita na jeshi la Congo dhidi ya wanamgambo wa Uganda mashariki mwa DRC, Umoja wa Mataifa umesema mapema leo. Juhudi za pamoja kati ya Congo na Uganda kulishinda kundi la Allied Democratic Forces, yani ADF, zitasababisha mzozo mkubwa wa ukosefu wa makazi ya Afrika na kupelekea rasilimali chache za kibinadamu nazo kutoweza kukidhi mahitaji yanayoongezeka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kuendelea kwa mzozo mashariki mwa Congo katika maeneo yanayopakana na Uganda, Rwanda na Burundi, na pia baadhi ya maeneo ya katikati ya nchi yamesababisha takriban watu milioni 4.3 kukoseshwa makazi ndani ya nchi. Mwaka uliopita Umoja wa Mataifa ulitangaza kuwa hali ya dharura ya kibinadamu nchini Congo iko katika viwango vya tatu sawa na Iraq, Siria na Yemen. Kampeni dhidi ya ADF inatarajiwa kuwakosesha makazi watu 196300 katika eneo la Beni na wengine 173200 katika eneo jirani la Rubero. Umoja wa Mataifa umesema. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamesema kuwa hatua ya serikali ya Myanmar kukosea ripoti ya shirika la habari la AP ni makosa. Hizo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Ungana naye sasa Id Ligongo kwa kipindi cha kwa undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani popote pale unapotusikiliza na unapotuangalia katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo bado tunaendelea kuangalia shauri la kufukuzwa nchini Kenya Joshua Miguna Miguna na serikali ya Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia michezo ya Olympic ya kipindi hiki cha baridi yanayofanyika huko Korea Kusini ya Pyongchang. Karibu, mimi ni Idi Ligongo nam. Karibu sana katika Kwa Undani hii leo. Uh, kuhusiana na masuala mengi mengi ambayo me, tunaangalia lakini kubwa zaidi ni kufukuzwa nchini Kenya kwa Joshua Miguna Miguna na serikali ya Kenya hii leo basi, ambapo yameendelea kuwepo Uh, huko nchini Kenya watu wakiendelea kujiuliza kulikoni, uh, serikali ikamtimua uh, Joshua Miguna Miguna, lakini tumejaribu kuangalia masuala mengi tu juu ya kile ambacho kinaweza kufanyika na kikamfanya Bwana Miguna Miguna kurejeshewa uraia wake uh, wa Kenya. Lakini kujikumbusha tu bwana Miguna Miguna eh, alikamatwa usiku wa uh, Ijumaa wiki iliyopita ikiwa ni siku tatu tu baada ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika bustani ya Uhuru uh, jijini, jijini Nairobi. Vyombo vya usalama vilimvamia wakili huyo uh, nyumbani kwake e, Runda e, na kumkamata na kumpeleka vituo mbalimbali vya polisi e, kwenda kumweka kizuizini, ambapo hawakutaka awasiliane na mtu yoyote ile mpaka pale walipompeleka katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta na kumpakiza katika ndege ya shirika la ndege la KLM kuelekea Toronto, Canada ambako anashikilia uraia wa nchi hiyo. Hapo jana serikali ya Kenya ilitoa taarifa ikifafanua kwa nini walikuwa na sababu ya kumtimua uh, bwana Joshua Miguna Miguna, ikieleza kwamba Miguna Miguna tayari alikuwa ni raia wa Canada wakati ambapo katiba ya Kenya ilikuwa airuhusu uh, raia wake kuwa na uraia wa nchi nyingine na pale katiba ilipobadilishwa uh, basi bwana Miguna Miguna alipaki, alitakiwa aombe uh, upya rasmi uraia ama arejeshe uh, uraia wake wa Kenya ambao ulikuwa umeondolewa mara tu baada ya kuchukua uraia wa Kanada. E, jambo ambalo Miguna, Miguna Miguna hakulifanya. Lakini si hilo tu, katika taarifa hiyo ya serikali ya Kenya ilieleza kwamba uh, bwana Miguna Miguna amewahi kuwa na pasi ya kusafiria E, aliyoipata kimakosa e, kutokana na ushawishi wa waziri wakati huo alikuwa akishughulika na masuala ya uhamiaji, jambo ambalo kwa namna moja manyingine, kwa mujibu wa taarifa hiyo inaeleza kwamba lilikuwa limekiukwa, na ndiyo sababu iliyomfanya bwana Miguna Miguna uh, kurejeshwa nchini Canada, na bado anaendelea kushikilia pasipoti. Hata kusafiria bwana Miguna Miguna anatumia pasi, pasi ya kusafiria ya nchini Uh, Canada. Kutokana na hilo, nilimtafuta Profesa Filbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani, katika jimbo la Maryland, kujua yeye binafsi eh, kama mwana diaspora, profesa anayefahamu haya mambo, anaona tatizo liko wapi. Je, serikali imekiuka sheria, imekiuka katiba ya sasa ambayo inaeleza kwamba raia yoyote wa Kenya alizaliwa Kenya, hawezi kupokonywa ama kuondolewa uraia wake kwa sababu tu amezaliwa Kenya, hata kama atachukua uraia wa nchi nyingine. Profesa Fulbert Namwamba alikuwa na haya ya kusema. Hebu tuangalie sheria vile isemayo kwenye katiba mpya, katiba mpya, sheria inasema kuwa kama ulichukua uraia wa nchi nyingine na hiyo nchi uliochukua uraia wake haikubali uwe na uraia aa, wa nchi tofauti, hapo ndio huwa haiko halali. Ukichukua uraia wa nchi nyingine na hiyo nchi ya haina shida na wewe kuwa na uraia mara mbili, hujakiuka sheria. Kwa hivyo, kuangalia kisheria, Miguna Miguna hakukiuka sheria. Tena huu uamuzi ulitolewa na jaji Bwana Kimaru wakati mbunge fulani wa kutoka kaskazini mashariki mwa Kenya alipodaiwa kuwa alikuwa raia wa Australia. Kwa hivyo, hii iliamuliwa kotini lakini serikali kwa mujibu wa taarifa ambayo imeelezea imefafanua juu ya hili, inasema kwamba uh, Miguna Miguna alikuwa raia wa, wa, wa Kanada wakati huo, katiba ya Kenya ikiwa hairuhusu, na pale katiba mpya ilipoanza kufanya kazi hakuomba rasmi hata. Paspoti aliopewa wanadai kwamba alipewa kimakosa na waziri ambaye alikuwa anahusika na uhamiaji. e, kipindi hiko hili ha, liko vipi ha, ha, hakuna kimakosa. A, mimi sikubaliani kamwe, sikubaliani kamwe ku- kukana e, kuwa raia wa nchi yako. Kuna mikakati maanake, hata ukiangalia a, sasa katika ubalozi wa Kenya popote na kueleza kuwa ukitaka kukana uraia kuna fomu unajaza. Ukishajaza hizo fomu unatuma pasi yako pamoja na kitambulisho chako ambacho serikali inachukua na inafutilia uraia wako kwa mwananchi wa Kenya. Ukishajaza hizo fomu na zikishakubaliwa, wananchi wengi hawajui kuwa hiyo renunciation au kukana uraia kuna mkakati na fomu za kujazwa, na Miguna Miguna hakufanya hiyo. Wakati katiba mpya ilipoanza rasmi, maana yake ni kwamba inafunika kila kitu cha nyuma kilichopita, ama chochote kile ambacho kimefanyika nyuma eh, kitaendelea kuwa katika uh, kutambulika na katiba mpya mara tu ulipoanza, ama katiba mpya itatambua vitu vyote pale tulipoanza rasmi. Na, na, na, na, sheria inavyofanya ni hivi: kuna kitu kinaitwa precedent katika sheria, na mimi si mwana na sheria lakini nitawafundisha wasikilizaji, sheria ni kuwa kama uh, katiba imeandikwa kutathmini ku, ku, hiyo iliyoandikwa kwenye katiba, utafuatilia aidha walioandika au ikipelekwa kotini. Jaji akishaamua, hiyo inakuwa kitu kinaitwa legal precedent. Na kulikuwa na kesi ambayo ilienda kwa uh, jaji Kimaru eh, hata ndiye yule huyu juzi alikuwa Miguna pati na ilikuwa mbunge kutoka kaskazini mashariki. Uamuzi aliuandika na huo uamuzi haujapingwa, kama huo uamuzi ungepingwa na kubatilishwa, huo uamuzi umeandikwa na jaji alieleza kinagaubaga na bora jaji aliamua na uamuzi wa koti upo, hiyo ndio sheria, <laughs> inayoitwa legal precedent. Na kwa mujibu wa katiba ya Kenya ya zamani, je, kwamba mtu anapochukua uraia maake, ndio kinachoeleza kwamba tayari anakuwa ameuondoka na, na, na Ukenya. Na wakati katiba ya sasa inasema kwamba mtu yoyote ambaye amezaliwa Kenya basi uraia wake utaendelea uh, kubaki kuwa ni Wakenya. Kuna katiba mbili, kuna katiba ya zamani na kuna katiba ya sasa. Katiba ndiyo sheria ya juu, supreme law. Haya, katiba ya zamani ilikuwa ukienda, unasema kuwa ina... inafuta, lakini katiba mpya inasema kama ulichukua uraia na na na nasoma na, na, maneno waziwazi wazi. Kama ulichukua uraia na hiyo nchi haikukubali dual citizenship au multiple citizenship, hapo ndio utakuwa umekiuka na unalazimika kwenda kuandikisha uraia upya, lakini kama hiyo nchi haikuwa imepiga ime marufuku kuwa na uraia wa mara mbili hujakiuka hiyo sheria, na hiyo ndio jaji alitumia kufanya huo uamuzi uamuzi huo nimeusoma nimeusoma tena nikausoma tena huko kina gaubaga kabisa wakati bwana miguna miguna anachukua uraia kanada ilikuwa inaruhusu uraia wa nchi mbili kanada inaruhusu e, uraia wa nchi mbili tangu miaka ya uh, 1950 kwa maana hiyo kwa shauri hilo basi in, kwa mujibu wa kile ambacho unakizungumza na kwa mujibu, ya, mujibu wa kesi ambayo tayari imeshaamuliwa kwa hiyo serikali ya kenya imefanya makosa juu ya swala hili kwa kwa maoni yangu imefanya imefanya makosa, sababu nimeangalia hiyo sheria na hiyo sheria ina legal precedent na ilishapitishwa na koti kuu ya Kenya. Sasa kwa suala kama hili, uamuzi wake unafanyika vipi? Maanake hata mahakama yenyewe tayari imeshaonyesha uh, kwamba na imeshaeleza msimamo wake kwamba inataka iheshimiwe. Na kwa mazingira jinsi aliyopo, unadhani bwana Miguna Miguna anaweza akarejeshewa uraia wake wa Kenya? Uh, kama kuna kumbuka, kwa hivi juzi kuna uahiv uamu maamuzi maamuzi matano ambayo serikali ya Kenya imekiuka na imekataa kufuatilia. Kwa hivyo kama ni kufuatilia uamuzi wa koti, itabidi wakubaliane na uamuzi ulioandikwa na uliopitishwa. Kuna watu wengi tu wa Kenya ambao kwa namna moja ama nyingine walichukua uraia wa nchi nyingine siku za nyuma. Kwa hiyo hii inaleta mazingira kwamba watu pengine wa jia, wa, waanze kujiandikisha upya ama utaratibu ambao uliopo, e, ama kunahitajika ufafanuzi zaidi wa katiba. Watu wasome sheria, watu wasome sheria na watu waangalie vile sheria ilivyoandikwa, wa, inabidi waangalie vile sheria imeandikwa na kuna ningependa eh, kukumbusha watu kesi iliyokuwa ya uh, askofu uh, Don Mwawasi wa kutoka Atlanta ambaye alikuwa anaenda kusimama kuwa seneta huko Taita Taveta. Hiyo pia ilienda kujaji wa kwanza akaamua kuwa hakuwa na haki ya kusimama, halafu ikapelekwa kwenye court of appeal na hilo neno li, li, li, li, nili waliongea wa, juu yake na wakafanya uamuzi juu yake. Kwa hivyo watu inabidi waangalie je, kotini kumeamuliwa nini, hapo ndipo na kama koti imeamua kama serikali itafuata maamuzi wa koti hiyo ni juu ya serikali. Lakini mi nasema sheria, tuangalie koti ziliamua nini. Kama koti ziliamua, basi hebu ipelekwe kotini, ifikishwe kotini na tuone uamuzi gani koti itapitisha. Ni Profesa Fulbert namomba wa chuo kikuu cha Salisbury, hapa uh, Marekani katika jimbo la Maryland akizungumza uh, ya kile ambacho mpaka hivi sasa uh, kinaelezwa ni utata, maanake ukiangalia uh, ripoti ama taarifa ya serikali ya Kenya iliyotolewa hapo jana kutoa ufafanuzi wa kile kilichopo, sababu ya kurejeshwa nchini Canada uh, Joshua Miguna Miguna imeweka bayana kwamba katiba ya nchi e, wakati huo haikukubali mtu kuwa na uraia wa nchi mbili, kwamba na hiyo raia wa Kenya aliyechukua uraia e, moja kwa moja anakuwa si raia wa Kenya pindi tu anapochukua uraia wa nchi nyingine e, jambo ambalo kwa kweli a, ndiyo linaloeleza hapa, ambapo katika taarifa hiyo imeeleza wazi kwamba Bwana Miguna amekuwa ni raia wa Canada kwa kipindi kirefu tu, na hata mwaka ambao alipaswa e, kuomba rasmi mara baada ya katiba mpya ilipoanza kutumika hakufanya hivyo. Lakini habari ambazo zipo mpaka hivi sasa tayari ni kwamba wanasheria wameshafika katika mahakama ili kumtetea Jeshua Miguna Miguna, na tuendelee kuona shauri hili litaishia vipi, na tukiendelea kulitupa kulitupia macho, maanake pia linagusa watu wengi tu ambao wapo katika uh, nafasi ya miguna miguna. Walichukua uraia wa nchi nyingine wakati huo nchi ya Kenya ilipokuwa hairuhusu uraia pacha, lakini hivi sasa mambo yanaruhusiwa hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili na moja kwa moja tutaangalia Olympic ya majira ya baridi ya Pyeongchang. na munaendelea kusikiliza matangazo ya Kwa Undani. Na mwezi huu wa Februari ni mwezi ambao huadhimisha mtu mweusi wa hapa Marekani, na kumekuwa kukitokea matukio mbalimbali, ambapo hapa idhaa ya Kiswahili tunakupa historia ya mwezi huu na yale yaliyofanywa na mtu mweusi. Mamoyo Hamza anaelezea zaidi. Kwa siku hii ya leo, siku kama leo, Februari 8 mwaka 1986 Oprah Winfrey alikuwa mwanamke wa kwanza mmarekani mweusi kuwa na kipindi cha mazungumzo cha televisheni ambacho kilikuwa kinaonyeshwa katika taifa zima la Marekani. Kabla ya hapo Oprah alikuwa na show ya asubuhi katika televisheni ya WLS ya mjini Chicago kuanzia mwaka 1983. Kipindi hicho kilipata umaarufu katika muda wa miezi sita tu na kutoka katika nafasi ya mwisho hadi ya kwanza katika mji huo ambao ni wa tatu kwa ukubwa nchini Marekani. Miaka mitatu baadaye, Februari 8, 1986, show yake ikaenda taifa zima na hakurudi nyuma. Kutoka hapo, aliendelea kuwa mtangazaji wa kipindi mashuhuri duniani kote, The Oprah Winfrey Show, ambacho kiliendelea kushika namba moja mpaka alipofunga kipindi hicho mwaka 2011, miaka 25 baadaye. Naam, ni mwaka wa 2018, mwaka ambao vilevile ni muhimu sana kwa wapenda michezo. E, kombe la dunia likiwa linakuja baadaye, lakini kwa hivi sasa mambo yote ni Pyeongchang, ambayo e, ndiko kuna kufanyika Olympic ya majira ya baridi na timu mbalimbali zimeshafika huko kwa ajili ya kufanyika ufunguzi rasmi kabisa e, hapo kesho. Lakini pamoja na kuwa ni michezo e, siasa vilevile zimeingia ndani yake. Kwa mfano e, tukio kubwa ambalo hivi sasa watu wengi sana wanaliangalia ni timu ya Korea. E, nikisema timu ya Korea inamaanisha timu ambayo itajumuisha wachezaji kutoka Korea Kaskazini na Korea Kusini. Nchi mbili hizi ambazo siku za nyuma ilikuwa ni nchi moja, baadaye wakatengana na kuwa nchi mbili mahasimu kwelikweli katika maswala mbalimbali ya kisiasa, ambapo mpaka hivi sasa Korea Kaskazini imeonekana ni nchi kaidi katika masuala mbalimbali mbali, e, ya kiusalama ikiendeleza zile program zake za nyuklia za, lakini katika michezo hiyo ya Pyongchang kwa mwaka huu wa 2018 vilevile, e, timu za Afrika zimeshiriki, e, kitu ambacho imekuwa ni nadra sana kwa Olympic ya kipindi cha majira ya baridi. Ninaye mwenzangu hapa Uh, Kennesi Bwire ambaye alipitia pitia, pitia kuangalia kile ambacho uh, kipo katika michezo hiyo ya Olimpiki ya baridi inayoanza rasmi uh, hapo kesho. Ni nini hasa ambacho kinagonga vichwa eh, vya habari katika kuelekea ufunguzi wa michezo hii na kufanyika kwa michezo hii? Sherehe nzima imetawaliwa, imetawaliwa na nchi mbili ulivyotaja. Nchi moja kihistoria zilizogawanyika kuwa nchi mbili sasa tunazungumza nchi moja. Korea Kusini, Korea Kaskazini. Hizi nchi mbili zilijitenga zenyewe kiasi kwamba huwezi vuka mpaka ukaingia kule kwingine, wala huwezi vuka kutoka kule ukaingia huku, wala ukiwa pale karibu, mitandao ya mawasiliano haipo. Lakini mara hii zinakuja zote pamoja kuwasilisha timu moja, kufanya sherehe kama timu moja za pamoja, katika kuonyesha dunia kwamba wanaweza zungumza kwa sauti moja. Kwa hivyo mambo mengine yote na timu ambazo zitashiriki yamekuwa yamefunikwa na hatua ya kwanza ya kihistoria, North Korea na South Korea, ama Korea Kaskazini, Korea ya Kusini kuja pamoja ili kuweza kushiriki kwa Uh, Bwire, siku mbili tatu zimepita, hivi sasa taarifa ikawa kwamba uh, dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, e, ameelekea e, katika ule ujumbe ambao umeelekea huko Korea uh, ya kusini ambako ndiko kuna kufanyika uh, michezo hiyo ya baridi, ambako mpaka jana kulikuwa kuna baridi kali kwelikweli, ambayo kwa namna moja nyingine, kama hujazoea Eh, shughuli inaweza kuwa pevu, maanake hapa kuna baridi hivi sasa, lakini wanasema baridi iliyopo hapa ni cha mtoto. Sasa kwa masuala ya ulinzi, eh, maanake tunajua ilifanyika ile paredi ya kuonyesha silaha kwa Korea Kaskazini na ikaleta msisimko. Kwa nini hawa jamaa wanafanya paredi wakati wanajua kabisa kwamba michezo ya olimpiki Inaanza. Siku zote katika michezo kama hii kunakuwa sherehe za kuimba, za kutumbuiza, za dansi na nini, watu wanakula na nini, lakini Korea Kaskazini imejitokeza na silaha zake zote, ambayo, ambazo imewahi kutengeneza silaha nzito, kuweza kuonyesha dunia kwamba tumeunda gwaride na la majeshi. Na kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un akajitokeza na mke wake katika ku, ku, ku, kuandaa ile gwaride Swali linakuja, ulikuwa muda mwafaka wa kuweza kuonyesha zile silaha wakati ambapo makamu wa rais wa Marekani Mike Pence anazungumzia hizi silaha kwamba zina uharibifu mkubwa, na dunia inastahili kujiunga pamoja katika kuionya Korea Kaskazini kwamba hizi silaha ikome kuzitengeneza, na wao wanajitoa moja kwa moja kuzionyesha hadharani. Kwa hivyo hiya pia ni swala ambalo limezua hoja na maswala mengi katika michezo hii. Mike Pence akienda akielekea Korea Kusini kueleza kwamba ndio Korea Kaskazini wamejaribu kuonyesha nia na uwezo kwamba wataacha nia yao ya kutengeneza silaha za nyuklia, wana dosari ambalo Marekani inataka itumie Korea Kusini kuzungumza na Korea Kaskazini kwamba huyu jirani wako, mwambie hizi silaha ni za uharibifu mkubwa. Lakini kabla ya kusikiliza lile, Korea Kaskazini inatoa silaha zile zote inazionyesha hadhara. Ni la pili, karakask inatangaza ah, tutashirikiana na wenzetu hapa tuunde timu moja. Kwa hivyo linakuja swala moja ambalo, je, ni kuushirikiano ule wa kweli, ama ni ushirikiano ambao una, una maswali ndani yake ya ya ya ya, ya. Sasa uh, tuje kuzungumzia hizi timu za Afrika ambazo uh, nazo zimeingia katika hii michezo eh, tunaona Kenya nayo ipo ndani bwire nam mm ipo Eritrea, ipo Madagascar, Morocco, Kenya, Afrika Kusini, Ghana, Togo na Nigeria, lakini zinaasilisha tu katika mchezo mmoja. Ule mchezo wanaita skiing, uh -huh. au ule wa wa kushika <laughs> vijiti viwili, kama unaangalia kwenye runinga unaona mtu ameshika vijiti viwili anajisukuma kwa vijiti vingine pale chini kwa barafu. Kwa hivyo hizi nchi hazijakuwa katika ule msisimuko tunaojua kwamba tunajua huu mchezo Ma, ma, mazoezi wanafanyia wapi? Hilo ndio swali. Nakuja kule kwetu hamna barafu hapo wanakuja katika masuala ya barafu, kwa hivyo hazijapewa kuangaziwa sana. Lakini sijasikia Kenya imeshiriki katika michezo hii kwa mara ya kwanza, nasikia nchi zimejitokeza, kwa hivyo inaonyesha ni kwamba wao pia wana uwezo japo wametoa mchezaji mmoja mmoja kando na Afrika Kusini ambao wanachezaji wawili zingine zimetoa mchezaji mmoja, mmoja. kwa sababu kihistoria, uh, Olimpiki hii ya majira ya baridi imekuwa ikionekana ni uh, michezo inayowahusu sana watu kutoka Amerika ya Kaskazini uh, okay. Ulaya na, na katika bara la Asia lakini Afrika, na ni kutokana tu na mazingira yaliyopo Afrika maanake uh, sijui nchi gani kama ulivyozungumzia utafanya mazoezi eh, katika ile michezo ambayo hmm. inafanyika kule manake, sharti kuwepo na barafu, sharti kuwepo na theluji eh. Sasa theluji utaipatia wapi? Labda uka, ukafanyia mazoezi katika mlima Kilimanjaro <laughs> kweli. Lakini pia idi lipo swala kwamba kuna kuna, kuna wachezaji ambao hawataruhusiwa kushiriki mchezo hii, kwa mfano kwa mfano kutoka urusi sita, wameambiwa nyinyi mnatumia dawa za kusisimua misuli, na urusi yenyewe timu nzima ya wachezaji 45 watasubiri hadi kesho mchana ndio wajue kama watashiriki siku ya, ku, ya mchezo kwanza, ndio watajua kama watashiriki, maana jopo la majaji limeshaamua kwamba nyinyi mna kasoro. Alafu lingine tetesi zinatokezea kwamba wachezaji wanaambiwa eh, wakati wowote mtu anabisha mlango wako wa chumba anakwambia hey, nahitaji vipimo nahitaji damu, nahitaji mkojo, kwenda kuangalia kama umetumia dawa za kusisimua misuli. Kwa hivyo pia ni swala lingine ambalo limejitokeza zaidi katika maandalizi ya michezo hii ya Olympic na uh, Rusia wamekabiliana sana na hili swala. Hata uh, ile Olympic ya mwaka elfu uh, mbili na kumi na sita iliyofanyika uh, nchini Brazil nao walikumbwa na kashfa hii eh, na, na baadaye pia timu ya Kenya nayo ikakabiliwa hmm na hili sasa kwa huyo mchezaji mmoja wa Kenya vipi ah, yake hayajazungumziwa zaidi. Wachezaji wote wa Afrika hawajapatikana na kasoro yoyote. Wale ambao wameangaziwa zaidi ni hawa wa Urusi. Lakini pia wana, kuna wachezaji kutoka Baraesi ambao wanalalamika sana kwamba ni kama wana harassment, wanasema wana hivyo Waingereza yani, wanapelekwa kila mara, mtu akuachili nafasi anabisha nataka kujua yani, unatoa vipimo mara kadhaa, umepima mara ya kwanza unarudi tena ni kama usumbufu fulani na udhalilishaji fulani hivi wa kutokuwa na imani na wao. Kwa hiyo hicho nacho wamekilalamikia sana katika michezo hiyo. Kwa hiyo, uh, tusubiri tuone hapo kesho, eh, katika tuone shughuli nzima ya ufunguzi, lakini vilevile vile, uh, swala kubwa, unajua Korea wanasifika sana katika eh, kufanya zile show, hasa za ufunguzi, mm-hmm. Eh, na ndugu zao ama rafiki zao uh, wachina wamekuwa mara nyingi sana wakiwekwa waki, katika ngazi ya juu sana katika kuandaa kwa ustadi sarakasi, mapambo. Kwa hiyo tusubiri tuone hiyo kesho ni uh, nini hasa ambacho kitatokea, uh, ambapo kwa saa za hapa Marekani itakuwa ni majira ya saa mbili, na tuwe na imani vilevile kwamba ile ishara ambayo umeonyesha kwa ushirikiano iwe ni ishara, ule moyo wa undani na wa ukweli kwamba amani ipo, majirani wanaweza zungumza kupitia michezo na kuja pamoja, na pengine e, hatua hii ya kuwa na timu moja kati ya Korea Kusini na zini ikazua masuala mengine ya kidiplomasia, masuala mengine ya kiusalama, ya kisiasa. Tunakamilisha kipindi cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliokuletea matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa ni Kenneth Bwire. Shukran kwa kuwa nasi.