Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud. Ungana nasi hivi sasa kwa nusu saa ya matangazo yetu kutoka hapa Washington, leo Ijumaa Februari 9 mwaka 2018. Karibuni, Ijumaa ya kheri. Nam, katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti zinazohusu: jeshi la DRC limetangaza kupata ushindi dhidi ya waasi huko Kivu Kusini. tulifanya siku kumi kwa kupiga adui ambaye alikuwa amedhibiti malokalite mbalimbali mbali. Kati ya malokalite hizo ya muhimu ni Kazimia, Kalelenge na Ubwari, eneo ambayo tayari tumemutimua na katika makala yetu ya VOA Mitaani utasikia maoni ya wananchi wa Kenya juu ya siasa zenye ushindani zinazoendelea nchini humo. Viapo katika Jamhuri ya Kenya vimeliwa viwili. Mimi naunga mkono kile kiapo ambacho kililiwa rasmi tarehe 28 mwezi wa 11. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi katika Kumekucha Afrika. Lakini kwanza nampisha Abdu Shakur Abord akusomee habari za dunia. Na habari muhimu alfajiri ya leo ni kwamba senata mmoja peke yake wa chama cha Republican amezuia mswada uliofikiwa na pande zote mbili bungeni kupita jana usiku, saa chache tu kabla ya muda wa kutumia fedha za serikali kumalizika. Muda utamalizika baada ya masaa mawili kutoka sasa hivi, na kufunga tena uwezekano wa serikali kuu kufungwa tena hii leo kwa muda, ikiwa ni mara ya pili muda chini ya mwezi mmoja. Senata Rand Paul wa Kentucky amepinga upigaji kura katika baraza la senat kuendelea kuidhinisha makubaliano ya matumizi ya miaka miwili ijayo ambayo yangeliongeza ya matumizi ya jeshi na miradi ya kijamii na maendeleo kwa mabilioni ya dola, akisema ingeliongeza kwa kiwango kikubwa kabisa nakisi na deni la taifa kwa dola trilioni ishirini. Anasema kwa dhati kabisa hawezi kufumba macho na kuruhusu mswada huo wenye ukurasa mia saba kuidhinishwa ambao wengi wao hajasoma bado. Wa Republican wenzake walieleza hasira kutokana na kupinga kwake, ambapo senata mashuhuri Lindsey Graham alisema jeshi la Marekani linahitaji kwa sana kwa dharura fedha zaidi kwa ajili ya matumizi yake. Ikiwa bunge halitapiga kura katika muda wa saa mbili zijazo, basi serikali kuu itafungwa hii leo kwa muda. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amesema, Marekani haijaribu kujihusisha katika vita vya miaka mingi vya wenyewe kwenyewe huko Syria, hasa kufuatia mashambulizi anga ya anga yaliyofanywa na muungano wa mataifa mbalimbali yakiongozwa na Marekani na kusababisha vifo vya wanajeshi mia moja wa serikali waliokuwa wanawashambulia wapiganaji wa kundi la Syrian Democratic Forces, SDF linalosaidiwa na, na muungano huo. Mattis alisema ilikuwa ni hatua ya kujilinda na wala hawajajihusisha katika vita vya Siria. Waziri anasema karibu wapiganaji mia tatu wanaoungwa mkono na serikali walishambulia makao makuu ya SDF karibu na jimbo la Deir ez-Zor huko Siria siku ya Jumatano, lakini walirudi nyuma baada ya muungano unaoongozwa na Marekani kushambulia mizinga yao na vifaru. Maafisa wa jeshi la Marekani wamekuwa wakiwashauri na wa kuwasaidia waki wa wapiganaji wa SDF na baadhi walikuwa pamoja nao wakati waliposhambuliwa. Hakuna mwanajeshi wa Marekani aliyejeruhiwa. Maafisa wa Sudan Kusini na mashahidi wanasema watu wasipungua 15 wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa mapambano ya kabila siku ya Jumatano usiku katika jimbo la Jonglei. Maafisa wanasema mapigano hayo ni kati ya wafugaji wa ng'ombe na wa mbuzi. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Kufuatana na shahidi aliyejificha katika vichaka ni kwamba mapigano katika kijiji cha Kolnyang wilaya ya Bor kusini katika jimbo la Jonglei yaliendelea hadi jana Alhamis. Maafisa wa serikali walisema waliwapeleka wanajeshi kusitisha mapigano hayo, mapya katika mfululizo wa mapambano kati ya jamii zinazopingana. Waziri wa habari wa Sudani Kusini Akech Dengdit aliiambia idhaa ya Sudani Kusini ya Sauti ya Amerika VOA kwamba watu kumi na watano wameuawa na watu wengine wanane, walijeruhiwa wakati wao. Agwek Nhial shahidi ambaye alizungumza na VOA kwa njia ya simu kutoka Colnyang alisema mapigano hayo yalitokea Jumatano jioni karibu na kijiji cha Majak kwenye mto Nile. Wakati wafugaji wakihamisha ng'ombe zao, walifyatuliwa risasi kwa kundi la mbuzi kwenye upande wa pili wa mto. Wakati wamiliki wa mbuzi hao walipokwenda kuangalia nini kilichotokea, walifyatuliwa risasi kiholela, na hapo ndipo mwanzo wa mapigano. Baadhi ya nyumba zilichoma moto Nhial alisema, na hivyo kuwalazimisha wanavijiji kukimbia makazi yao kuelekea vichaka vilivyo karibu na hapo. Shahidi mwingine Ayuen Panchol alisema jana Alhamis kwamba yeye na majirani wengine waliendelea kukaa mafichoni. Baba yake ni miongoni mwa watu waliokufa, aliiambia VOA. Chanzo cha kutoelewana ni mgogoro wa ardhi kati ya koo mbili za Bor mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Serikali ya Uganda imeeleza jana jioni kwamba imewasitisha kazi maafisa watano akiwemo afisa mwandamizi katika ofisi ya waziri mkuu kufuatia tuhuma za Umoja wa Mataifa juu ya uwezekano wa kuwepo na ubadhirifu katika shughuli za kusimamia huduma za dharura kwa ajili ya wakimbizi katika taifa hilo la Afrika Mashariki linalowapatia hifadhi karibu wakimbizi milioni moja laki tano. Tuhuma hizo zilizusha malalamiko makali kutoka serikali za kigeni pamoja na balozi wa Marekani huko Kampala. Naibu waziri wa huduma dharura na utaarifu wa majanga wa Uganda Musa Esweru amesema maafisa waliositishwa kazi ni pamoja na Apollo Kazungu, kamishna katika ofisi ya waziri mkuu aliyekuwa na jukumu la kusimamia wakimbizi. Serikali ya Kampala ilitangaza wiki hii kwamba imeanzisha uchunguzi kutokana na tuhuma hizo kwamba maafisa walifanya ubadhirifu wa fedha za wafadhili kwa kuongeza idadi halisi ya wakimbizi waliopo. Polisi wa Guini wameeleza kwamba wamewakamata takriban watu hamsini kufuatia shambulio la moto lililosababisha vifo vya watoto watano katikati kati ya taifa hilo la Afrika Magharibi baada ya uchaguzi wa serikali za mitaa mwishoni mwa wiki iliyopita. Ghasia zimezuka baada ya uchaguzi huo uliocheleweshwa, na watu saba wameuawa hadi hivi sasa kote nchini wakati wa mapigano makali kati ya wafuasi wa upinzani wa na polisi wa kupambana na ghasia Afisa wa mji wa Kalinko ambako ghasia zimezuka zinakuwa zinaendelea kwa wiki nzima, anasema baadhi ya watu waliokamatwa walikuwa nasilaha na silaha na kwamba ghasia zimeenea hivi sasa katika vijiji jirani na mji huo. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Muhammed Chambas ameeleza usikitifu kutokana na vifo hivyo na kutoa wito wa utulivu kurudi baada ya kumaliza ziara ya siku mbili nchini humo hapo jana. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo haya asubuhi ya leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo jeshi la nchi hiyo limetangaza kuwa limepata ushindi dhidi ya kundi la waasi wa Yakutumba Kivu Kusini, huko mashariki mwa Kongo, na kumjeruhi kamanda wa waasi pamoja na kuchukua silaha na pia kuwakamata wapiganaji mia moja na ishirini. Kamanda wa operesheni hizo za Kivu Kaskazini, Yev Filemo, amewataka waasi waliobaki wasalimishe silaha zao, hasa wale wa eneo la Ruzizi linalopakana na mpaka wa Burundi. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Auster Malivika. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Kapitani Kasereka Diedone msemaji wa jeshi Kivu Kusini, amesema kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC limepata ushindi mkubwa dhidi ya kundi la Yakutumba Kivu Kusini, eneo la Uvira, hasa sana wilaya ya Fizi, ambako waasi 120 wamekamatwa wakati wa mapigano na silaha zao nyingi, na vilevile vile kamanda wa waasi kujiruhiwa kwa risasi na makao yake makuu Kukamatwa ku kiongozi wa kwao huyo Eliamu ya Kutumba tayari ametawanyika. Silaha nyingi tumemchaji na watu wake wengi tunashika, alafu wale wengine ambao wanakuwa wakitawanyika hapa napale, musituni, na pale msituni na huo waje wajisalimishe, kwani ni wakati wa kufanya amani katika teritwari ya Fizi katika jimbo la Kivu Kusini nzima. Kasereka Diedone anasema kwamba operation za kijeshi hizo zimefanya siku kumi eneo la Fizi tulifanya siku kumi kwa kupiga adui ambaye alikuwa amedhibiti malokalite mbalimbali mbali. Kati ya malokalite hizo ya muhimu ni Kazimia, Kalelenge na Ubwari, eneo ambao tayari tumemutimua, na kwa sasa wamoja wameshikwa, wengine wamekimbia, na wengine tunaendelea kuwasaka ambao wanakuwa wakitawanyika msituni hapa na pale kwa sasa tunakuwa na 120 tunatoka kupewa habari kama wengine tayari wamejiripoti ngambo ya Kalelenge. Watu karibu makumi tatu wamejiripoti. Uh, silaha nyingi mmeziona, tunawaonyesha nazo hapa kunako dikota eh, ya, ya sekta 120 ndio uh, hao tunakuwa nao kwa sasa. Naye Yave Filemo, akiwa ni kamanda wa operations za kijeshi eneo hilo, anasema kwamba makao makuu ya waasi imechukuliwa kwa sasa na hiyo Kalelenge ndio ilikuwa eta major general ya grupe Mai Mai ya kutumba. Na wao ni kujitolea mwili na damu kuhakikisha kwamba usalama unapatikana Kivu kusini na kwenye ardhi yote ya Kongo. niliapa kiapo ya kuproteje nchi yangu, damu yangu ndio itamwangika kuhusu iraia na mali zake. Mmoja wa waasi aliyeshikwa wakati wa mapigano Drakula, aliyekuwa akiongoza vita zidi ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, katika ziwa Tanganyika, anasema kwamba kamanda wao tayari alipata majeraha wakati wa mapigano, ila amekimbia msituni. Mimi nilikuwa kamanda wa maji najua kweli kwa vita iliyopitikana hapa dernier, najua alipata majeraha kidogo ndani ya tumbo na akapanda msituni. Mimi nikakataa kuingia msituni. Jeshi la Kongo kupitia kamanda wake wa Operation Kivu Kusini ya Vefilemo ameongeza kwamba watahakikisha kwamba muda huu makundi yote yanashughulikiwa vilivyo. oser malivika, Kumekucha Afrika, Goma. ni matangazo ya Kumekucha Afrika ambayo pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunasikika kupitia kwenye redio zetu shirika pamoja na eneo zima la maziwa makuu katika Radio Free Africa. Abdu Shakur Abod anarudi tena kukusomea habari za dunia katika Kumekucha Afrika. mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu uliosababisha vifo vya watu mia nne huko Sudan Kusini umemalizika kulingana na shirika la afya duniani WHO. WHO na wizara ya afya Sudan Kusini zilitangaza jana kumalizika kwa ugonjwa huo wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari. Mlipuko huo uliokuwa mkubwa katika historia ya nchi hiyo ulianza katikati kati ya mwaka 2016 mara tu baada ya kuanza kwa mapigano katika mji mkuu wa Juba. Waziri wa afya wa Sudan Kusini, Rick Gai Kok, amesema kwa muda wa wiki saba zilizopita hakuna mtu aliyeripotiwa kuambukizwa na ugonjwa huo, na lakini kusema hiyo haimaanishi watu waache tabia nzuri ya kuchukua tahadhari huko Sudan Kusini. Balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa, Riadh Mansur, anasema kwamba utaratibu amani wa amani wa pamoja wa mashariki ya kati ndio utaweza kuongozwa na baraza la usalama la Umoja Mataifa, kundi la mataifa manne Quartet wakizihusisha wa China na mataifa ya kiarabu katika mkutano wa kimataifa. Balozi Mansur alieleza mpango huo baada ya rais Mahmud Abbas kusema mwezi uliopita kwamba kitu atakachokubali peke yake ni jopo pana la kimataifa litakalo ungwa mkono na jumuia ya kimataifa na hata kubali tena utaratibu unaongozwa na, na nchi moja yenye uhusiano wa karibu na Israel. Anasema wanachohitaji ni mwelekeo wa pamoja utakaohusisha wadau kadhaa ili kuweza kupatikana ufanisi katika swala la amani huko mashariki ya kati. Wapalestina walikasirishwa na uamuzi wa Rais Donald Trump wa Marekani kuutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Na Umoja wa Mataifa umetoa idhini kwa ujumbe wa ngazi ya juu ya Korea Kaskazini kusafiri hadi Korea Kusini kwa ajili ya sherehe za ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi hii leo, ikiwa ni kibali maalum kuepuka vikwazo vilivyowekewa utawala huo wa kimabavu. Kibali hicho kinamruhusu hasa mmoja wa wajumbe hao Chohi, afisa mwandamizi wa chama tawala wa Korea Kaskazini cha wafanyakazi, ambaye amekuwa katika orodha ya Umoja wa Mataifa ya watu waliowekewa vikazo tangu Juni pili mwaka 2017. Na tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba serikali ya Burundi inakanusha vikali takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi UNHCR kuwa ni wakimbizi Warundi zaidi ya laki 4 na elfu 30 wanaohitaji msaada mwaka huu. Hayo yamejiri wakati shirika hilo limeanza kampeni ya kuchangisha fedha zaidi ya milioni mia tatu dola za Kimarekani kwa ajili ya kuwahudumia wakimbizi hao ambao asilimia 80 wanaishi katika kambi za wakimbizi kwenye mataifa jirani. Serikali ya nchi hiyo inasema UNHCR imekuwa ikidanganya juu ya idadi ya wa wakimbizi kutoka Burundi ili wajipatie kiwango kikubwa cha msaada kutoka kwa wafadhili. Huyu hapa Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura na ripoti zaidi kwa mujibu wa tamko la shirika la Umoja wa Mataifa, la wa mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR ni zaidi ya wa wakimbizi kutoka Burundi laki nne na elfu thelathini wanaohitaji misaada kwa sasa. Wakimbizi hao ambao asilimia 80 wanaishi katika kambi za wakimbizi nchini Tanzania, Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda, wanaishi katika mazingira ambayo hayakidhi viwango vya kimataifa vya maisha ya wa wakimbizi kambini kutokana na uwezo mdogo wa UNHCR. Tamko hilo linasema pesa inayohitajika ni dola milioni mia tatu tisini na moja, huku shirika hilo likidai kuwa lina asilimia ishirini ya pesa inayohitajika kukidhi mahitaji ya wakimbizi hao. Tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano, zaidi ya warundi laki nne walitoroka nchi wakihofia usalama wao na ukiukwaji wa haki za binadamu daima, kulingana na tamko hilo. Na mwaka huu elfu mbili na kumi na nane, UNHCR inataraji kuwa idadi ya wakimbizi wa Burundi walioomba hifadhi katika mataifa jirani itaongezeka hadi laki tano, baadhi wakitoroka njaa na wengine hali ya siasa, takwimu zinazopingwa vikali na serikali. Katibu wa kudumu katika wizara ya mambo ya ndani bwana Terasi Nairaja anasema Warundi laki mbili tayari walirejea makwao na kwamba ni wafanyakazi wa UNHCR wanaojaribu kwa udanganyifu kuongeza idadi ya wakimbizi kwa maslahi yao binafsi ya, ya kuomba kiwango kikubwa cha misaada. Hapa anasema ni zaidi ya Warundi laki mbili ambao tayari wamerejea makwao, lakini UNHCR inathubutu kudai kuwa katika kambi za wakimbizi kuna Warundi zaidi ya laki nne na elfu thelathini kabla walikuwa wakidai kuwa wakimbizi ni laki nne. Ni uongo mtupu, wanajaribu kuongeza kwa udanganyifu idadi ili wajiombee misaada, ni masilahi yao pekee, anamalizia <tiposilio> Serikali na shirika hilo la Umoja Mataifa la wakimbizi wamekuwa wakivutana linapoibuka swala la idadi ya Warundi waliotoroka machafuko ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Nchi ya Tanzania ni ya kwanza kupokea idadi kubwa ya wakimbizi laki mbili na nusu. Rwanda ni ya pili ikiwapa hifadhi wakimbizi elfu themanini na tisa, DRC ya tatu na wakimbizi elfu arobaini na nne, ikifuatiwa na Uganda yenye wakimbizi kutoka Burundi elfu arobaini, kwa mjibu wa Takwimu zinazotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi. Hayo ni wakati shirika hilo tayari limeanza kampeni ya kuomba wafadhili misaada kwa ajili ya kuwahudumia wakimbizi hao. Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Nam, tukiendelea na Kumekucha Afrika, tunaelekea huko Afrika Kusini ambako hali ni ya vuta ni kuvute, hasa hivi sasa makamu rais Cyril Ramaphosa akiwa anazungumza na rais Jacob Zuma juu ya mustakbali wake. Ilikuwa siku ya Jumatano kamati kuu ya chama tawala cha ANC kikutane kuchukua hatua ili kumwondoa madarakani, lakini kufuatana na maafisa ndani ya chama wanasema kwamba Zuma bado anakataa. Lakini kwa hivi sasa tunakuletea maelezo juu ya sifa za Zuma. Watu wachache wameigawa Afrika Kusini kama alivyofanya Rais Jacob Zuma. Madai ya ufisadi pamoja na matumizi mabaya ya madaraka ni masuala ambayo yamemwandama tangu mwaka wa elfu mbili na tisa alipochukua madaraka. Hata hivyo, amekuwa akiepuka kura ya kutokuwa na imani naye mara kadhaa. Mswada no confidence... wa kutokuwa na imani na rais umewasilishwa kutokana na mambo yake yasiyoridhisha katika uongozi. Hata alicheka mbele ya nyuso za wakosoaji wake, lakini hatua ya hivi karibuni ya kuondolewa kama mkuu wa chama tawala cha ANC imeendelea kumwondolea umaarufu wake. Wadadisi wanasema kuwa amekuwa mtu wa kushangaza kwa muda mrefu. the, Jacob Zuma who is the Jacob Zuma ni mtu mwenye sifa za aina mbalimbali mbali. Kuna Jacob Zuma aliyekuwa mpiganiaji ukombozi, alitumia muda wa maisha yake jela, mkongwe wa mapambano ya uhuru, lakini kuna sifa nyingine za Jacob Zuma, Jacob Zuma aliyegubikwa na wingu la rushwa na ubadhirifu lililotanda juu ya kichwa chake. Mrithi wa Zuma kama kiongozi wa ANC ni naibu rais Cyril Ramaphosa na, na ameahidi kurejesha hadhi ya chama These Changamoto hizi zimeongezwa na serikali kuchukua mabilioni ya randi kinyume cha sheria na kuzipeleka kwa watu binafsi. Rushwa katika mashirika serikali ya serikali na taasisi nyingine za umma zimedumaza programu za serikali yetu kushughulikia umasikini na ukosefu wa ajira na wamedhoofisha taasisi hizi. Si shutuma za rushwa ambazo ndizo zinawakera Waafrika Kusini wengi, wanasema wachambuzi, ni maumivu ambayo wameyapata katika uchumi, na kwa chama ambacho kiliwahi kuongozwa na mtu ambaye Zuma alimwona ndiyo kioo chake, Nelson Mandela. Zuma hasn't been able to grasp the metal when it comes to innovative economic policy in south Africa. Shutuma hizi zimetokea sambamba na kushuka kwa kiasi kikubwa kwa uchumi wa Afrika Kusini. Zuma hajaweza kulikamata jambo moja muhimu inapokuja suala la sera za uchumi nchini Afrika Kusini. Na bila ya sera dhahiri, rushwa na ufisadi umechukua nafasi, na miaka ya Zuma katika madaraka kwa kiasi kikubwa yamekuwa ni ya mapambano, yamekuwa ni mapambano ya kuwepo kwa ANC, mapambano ya kuishi wa Waafrika Kusini wengi ambao wameona ufisadi na rushwa kwa kweli ukiwa mbele ya sera kuliko kuwepo kwa sera zenye kulenga ukuaji ambazo zingeweza kupunguza viwango vikubwa vya vi ukosefu wa ajira nchini Afrika Kusini. Hii kwa kiasi ndiyo maana ANC inahisi haiwezi kusubiri awamu ya uongozi wa Zuma ifike hatma mwaka wa 2019. Shinikizo la kumtaka ajuzulu limeongezeka katika wiki za karibuni, hivi sasa ni lenye nguvu zaidi kuliko awali. Zuma mwenyewe ameanza kubaini hilo. tunaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, leo siasa zinazidi kuwa motomoto moto nchini Kenya, kiasi kwamba badala ya miswada kujadiliwa katika bunge la kitaifa pekee, wananchi nao wamechukua jukumu la kujadili siasa za kitaifa katika mabunge ya wananchi. Katika bunge moja la wananchi mjini Mombasa lenye waheshimiwa na spika mjadala uliopamba moto wiki hii ni kuhusu kuapishwa kwa kinara wa upinzani nchini humo raila Odinga. Sikiliza mambo yanavyokwenda. Asante sana wabunge wenzangu, na nikisimama hapa kama mwananasa na nikidefend the president, yenye jana tulipokuwa na mjadala mkali, wanajubli walipiga kifua wakisema kwamba tutaona cha mtema kuni hadi saa hii hatujasikia chochote. Upende usipende, ngumu ukubali, ama iko sawa, na baada ya president ya wanajubiliku sense woga. Mr. Speaker, nataka kushukuru serikali kwa ni watu wanaye najali maisha ya watu. Kwa hivyo serikali imeact vizuri, na imewacha wananchi ambao wanatoka kaa kuna kongamana na kufanya sherehe yao, ambao wanajua wenyewe, wamepewa nafasi ya kufanya bila fujo yote. Hiyo ni serikali na wabij... ya, wabij... ambayo iko responsible inawajibika na inaheshimu katiba ya kwamba watu wanaweza kusanyika na wafanye sherehe yao. Mr. Speaker, sasa kulingana na hoja ambayo iko mbele yetu kwa kweli kuapishwa kwa the right honorable prime minister inaashiria mambo mengi, lakini si mambo ya kupiga vifua. Maana kupiga vifua haitatupeleka popote. Sijui mheshimiwa rais ataelewa namna gani. Maana yeye kama najua ni rais na asimame na katiba kwamba yameapishwa, itakuwa ni vigumu yeye kukaa na kuongea na rais mwingine. Pengine atazungumza na rais wa Somalia au Tanzania, lakini si Kenya. Wewe wawili wakisema na jadiliana kama rais, ingawa mheshimiwa rais yeye ye amepewa mamlaka kisheria na asasi za kiserikali na dola iko mikononi mwake. Hiyo ni kitu kikubwa ambacho tulikuwa tunaomba sana manake, kila mtu ana haki kuwa mahali anataka kuwa na ana haki ya kutoa maoni anayotaka, aliadvise uh, the government of Jubilee nafikiri that man is a wise guy. Namba 2, mimi kulingana na mimi, mwenyekiti naona ilikuwa premature swearing. Tulisikia kama Koome alitoa onyo kali kwamba wasidhubutu, na baada ya wananasa kuuliza, wakati yenye group fulani wanaenda kumwaga damu, ati wanatakazo wanatakaza uhuru pale chochote haikufanyika. Kumbe ilikuwa nafasi mzuri ya kwamba uongozi kama inafaa instoliwe, inafaa damu imwagike, na kweli wale walitakaza kwa president elect kuja kule kiapo. Na kuna wakati yenye prophetess alitabiri ya kwamba now, my soul can rest in peace because I've seen the kingdom of God, mimi kama mwananasa naweza pumzika nikisema nimeona uongozi wa Raila Amolo Odinga, na nimejua tabia ya Raila kabisa, kama msalendo. Ninamaliza nikisema ya kwamba Raila alipokuwa anaenda kukula kiapo, amesindikizwa na gavana yetu, the next president, baada ya hapa mbeleni, kwa sababu ni president wa yenye amesha tangaza kwamba atasimama president kwa kwa ODM amechukua mwanaume nyakobold kamwambia, unisindikize, japokuwa kama wale bado wameshikwa kule. Watakuja ya mwisho, ninasema ya kwamba Kalonzo, Mdavadi na Wetangula sio wasaliti, hiyo ni propaganda ya Jubilee kugawa sisi. Tumewajua sisi, wabunge kupitia kwa spika wetu, lazima tujadili motion tupeleke kwa county assembly na ifike kwa national assembly iende kwa senate na ifike kwa attorney general arekebishe pale kwamba media is a very important instrument ya kupass information to all mwananchi because it is enshrined in our constitution. Pili, mheshimiwa speaker eh, viapo katika Jamhuri ya Kenya vimeliwa viwili. Kiapo cha kwanza kimeliwa tarehe 28 20 11 mwaka 2017 na Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Kiapo cha pili mheshimiwa, kimeliwa na mheshimiwa Prime Minister Raila Amolo Odinga. So hapo kuna tofauti kubwa sana mheshimiwa. So mimi naunga mkono kile kiapo ambacho kililiwa rasmi tarehe 28 mwezi wa 11. nam na, kabla ya kuondoka hapa, basi muktasar wa habari. Seneta mmoja pekee wa chama cha Republican amezuia mswada uliofikiwa na pande zote mbili katika bunge kupita hivi usiku, kabla ya muda wa kutumia fedha za serikali kumalizika, na hivyo kuongezeka uwezekano kwamba serikali kuu itafungwa tena hii leo baadaye hapa Marekani. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema Marekani haijajaribu kujihusisha katika vita vya miaka mingi vya wenyewe kwenyewe huko Syria kufuatia mashambulizi ya anga ya muungano wa mataifa mbalimbali yaliyosababisha vifo vya wapiganaji 100 wanaoungwa mkono na serikali ya Syria. Maafisa wa Sudan Kusini na mashahidi wanasema watu wasiopungua 15 wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wa mapambano katika jimbo la Jonglei. Serikali ya Uganda imeeleza jana jioni kwamba imewasitisha kazi maafisa watano wakiwemo afisa mwandamizi katika ofisi ya wizara, waziri mkuu kufuatia tuhuma za Umoja wa Mataifa juu ya uwezekano wa ubadhirifu wa fedha za wakimbizi. Muktasari wa habari uliosomwa na Abdushakur Abud ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo ya siku ya Ijumaa. Kwa niaba ya mwelekezi wa matangazo Diodon Chubahiro, mimi ni mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza kiliza na asubuhi njema ya siku ya Ijumaa. Kwa heri kwa sasa.