Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapo Washington DC, siku ikiwa ni ya Ijumaa tarehe 9, mwezi ni wa pili, mwaka wa 2018. jina langu wananiita Harrison Kamau na mimi naitwa Sunday Shomari. Mtazamaji na msikilizaji, nimekusha jaa tele hapa kwenye studio kama pishi la mchele, ikiwa leo kama alivyosema Kamau siku ya Ijumaa, wengine wanasema furahi dei, maana Ijumaa, Kamau, ni mwisho wa juma, wikend inakuja, mambo ni mengi, watu wanajipanga, watu wanajiandaa. Mambo gani mnafanya leo kwa Mombasa, Dar es Salaam, Nairobi na maeneo mengine? Tuko ndani ya studio kukupa vitu mbalimbali, ka standby leo katika VOA Express moja kwa moja. Tutaanzia wapi Kamao? Tutaanzia kule katika swala la swala hapa Marekani hilo ni moja na vilevile vile, tutatazama mambo ya kule DRC ambapo bado uwiano unahitajika kuhusiana na kuelekea uchaguzi unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Mambo ya mitindo hatuachi nyuma. Hatuwezi kuacha nyuma. Mambo ya muziki ndani ya VOA Express hayakosi, na mambo ya burudani yote haya yanafanyika ikiwa ni Jumaa, kutoka hapa Washington DC. Vilevile utamsikiliza mrembo kutoka nchini Tanzania, huyu anaitwa mwaka elfu mbili na kumi na saba tulipata kuzungumza naye, yuko mjini New York katika New York Fashion Week. Ikoje mambo gaya, yanaendelea? Tutamsikia baadaye, lakini nilipofika, namshukuru Mungu nilikutana nili, yani nilifika nikapata fashion week tofauti, nikapatana na nikakuta fashion show tofauti. Kuna wengine nimeshiriki juzi, haya lilianerika huyo tutamsikia hapo baadaye, kidokezo like tu la. Lakini kwanza tuanzie hapa Marekani, ambapo hali ya vuta ni kuvuta imekuwa baina ya wajumbe wawakilishi kutoka mirengo yote ya kisiasa, yani Republican na Demokrat, na linazungumzia kuhusu bajeti ama matumizi ya serikali ya Marekani, swala ambalo limesababisha wajumbe hao kukesha. Nam, wamekesha mpaka asubuhi ya leo wakijadili kuhusu kupitishwa kwa bajeti suala so, ambalo lilipelekea kufungwa kwa serikali kama mnakumbuka, mm -hmm, wiki zilizopita, lakini sasa ilikuwa hatimaye kuna hatari ya kufungwa tena, Nam, lakini wamejaribu kuepuka Wamekubaliana saini nangojea kutoka kwa rais, lakini hii vuta nikuvute ilikuwa sio ya kawaida yeah. Basi kufuatia hilo muda mfupi ambao umepita, nimezungumza naye Profesa David Monda akiwa chuo kikuu cha New York, ambaye kidogo ametueleza na anafafanua mambo yapi yanajiri na nini tutarajie mambo yanavyoendelea. Hebu tumsikilize. Uh, tulipofika wakati huu uh, kuna seneta Rand Paul ambaye uh, amepata uh, fununu ya kusema kwamba anapinga msimamo wa serikali. Anasema kwamba matumizi ya serikali yako juu zaidi, na, na anafikiria kwamba lazima kuwe na mjadala kupunguza matumizi ya serikali. Kwa hivyo jambo hili huenda likasababisha uh, wafanyikazi wengi wa serikali wasilipwe marupurupu, na huenda wengi wao wasiweze kufanya kazi, maanake hawezi kulipwa kulikuwa na tatizo la wale wahamiaji ambao serikali inasema kwamba watarudishwa chini ya mpango wa DACA. Pia hapa unazungumzia kuhusu matumizi kuwa juu kwa upande wa serikali. Sasa swala nyeti ni lipi ambalo linafanya wajumbe wa hawa kutoka mirengo yote miwili kutoelewana? Kuna mrengo wa wana Republican ambao unasisitiza imani yao ya kuh ya kuhusu matumizi ya serikali. Wanasema ya kwamba haipaswi serikali kutumia fedha au hela za umma kiholela. Wanasema lazima mikakati iwepo kupunguza matumizi ya serikali, na kwa hivyo Rand Paul amefahamika kwamba eh, ameweza kuungana na wa wanaseneta kadha na kuweza kupinga Mswada huu wa kuongeza matumizi ya serikali na jambo hili kumalizia, lazima liangaziwe kwa mfumo wa kuelewa kwamba wana Republican, kuna wengi wao ambao hawakubaliani na msimamo wa serikali ya bwana Trump, chama chao kuongeza matumizi ya serikali. Tunapozungumza sasa hivi ni kwamba mswada unaoidhinisha kuendelea ama matumizi ya serikali katika kipindi cha miaka miwili, sasa hivi inasemekana kwamba iko mezani mwa rais Donald Trump ili atie saini. Akishatia saini sasa pale, ina maana kwamba upande wa Republican ambao ni mrengo unaongozwa na rais Trump unaonekana una ushawishi mkubwa katika kusukuma ajenda ya wa Republican. Wana Republican wanaongoza na pia tusahau ya kwamba rais wao pia ni mwana Republican, yani Donald Trump. Lakini tusisahau ya kwamba kuna mgawanyiko kati ya Wana Republican na kuna mrengo wa chama chao ambao unasema wana Republican uh, wamekuwa sasa ni kama Wana Democrat. Kuna fununu ya kwamba hawana uh, misingi ya kuweza kuchunga na kuchuja matumizi uh, ya fedha za umma. Jambo hili lisipotatuliwa, huenda wakakosa mishahara yao na marupurupu yao, na wengi wao wakaambiwa wakae nyumbani. Najua Sande, kinachotia wasiwasi jambo kama hili linapotokea, ulishuhudia wakati uliopita nama. Ni kwamba kila inaposemekana kwamba shughuli za serikali zimesitishwa, inakuwa kwamba kuna asilimia kubwa sana ya wafanyakazi wa serikali ambao kamwe hawafiki kazini. Kwa hivyo kunakuwa na mabadiliko na hata biashara mahoteli inakuwa kwamba yamefungwa kwa sababu hela na hali ya kifedha ya wafanyakazi wa serikali haijulikani ilivyo, lakini tunavyoendelea ni kwamba hatua kwa hatua mambo yanaendelea kupata laini, na tunaimani kwamba katika siku za mbele mirengo yote miwili itakubaliana kuhusu hali ya uchumi na bajeti ya serikali ya Marekani. Na, na, na, na, na kama inavyoonekana kama, a ni kwamba hivi sasa kuna makubaliano ambayo tayari yanaonekana yanakwenda kwa rais mm -hmm, kuweza kusainiwa. Kwa hiyo no. Eh, wana muda muda muda sasa, wamepewa makubaliano ya muda ili wapate muda zaidi wa kutengeneza Bajeti kwa kina, mm -hmm. kuweza kupata bajeti ya mwaka mzima, lakini kwa sasa makubaliano yameonekana kupatikana, ha. Walau kwa sasa kwa kipindi hiki. Basi tukitoka huko, kama tuangalie wapi tuelekea. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kule tunaungana mwenzetu Salehe Mwana Milongo. Salehe Mwana Milongo, hebu tueleze, uchaguzi unatarajiwa kufanyika Desemba mwaka huu, lakini bado kuna mengi yakizungumzwa. Mpaka leo tunasikia kwamba viongozi wa kidini nao Ee, wanazungumza kuhusu swala hili la sakata uchaguzi ambao bado haujafahamika kama utafanyika au la. Tueleze nini kinazungumzwa hivi sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Asante sana Sande Shomari, ni kwamba leo kulikuwa na ibada ya maombolezi kwa ajili ya machafuko yaliyotokea Januari ishirini na moja ambako kwa mujibu wa Kanisa Katoliki ni kwamba watu sita waliweza kuuliwa na polisi na kwa hiyo ibada ya maombolezi kwa ajili ya watu hao iliweza kufanyika na kuongozwa na kardinali wa Kinshasa, Laurent Mosengo, ambako katika ujumbe ni kwamba ni lazima kuwekwa na taratibu ya uchaguzi iliyo wazi na ambayo itashirikisha pande zote, na vilevile, eh, ni lazima viongozi walioko hivi sasa waweze kudhamiria eh, kuhusu eh, ujio bora wa wananchi wao. Sasa hilo swala ni wito kutoka kwa kardinali. Pengine nafasi iliyopo hivi sasa unavyoiona salema na milango ya kanisa Katoliki huko Kongo, na jinsi serikali inavyoitikia wito wao, nini ambacho unakiona kuendelea mbele, kitakachoweza kufanyika? Uchaguzi utafanyika, au nini hasa ambacho serikali inaweza kuwa inazungumza kwa sasa kutokana na wito huo? Kwa kweli ni changamoto hivi sasa kuona kwamba kanisa Katoliki imeingilia kati masuala ya kisiasa. Upinzani umeonekana kwamba umekuwa mbovu sana baada ya kuweza kugawanyika kuhusu misimamo uh, yake ya kisiasa. Kwa hiyo viongozi uh, wa kanisa hapa mjini Kinshasa wamejihusisha moja kwa moja na mara wamekuwa wameandaa maandamano ili kuiwekea serikali presha kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi na rais Kabila alipozungumza Uh, uh, wiki mbili iliyopita, alielezea kwamba ni lazima viongozi wa kanisa waachie siasa uh, wanasiasa, siasa na wao waendeshe shughuli zao kama kawaida. Kwa hiyo imeonekana kwamba ni mivutano ama vuta ni kuvute na kuwepo sasa, baina ya serikali kwa upande mmoja na kanisa Katoliki kwa upande mwingine, ambalo kanisa limeonekana limekuwa na uungwaji mkono wa wananchi, hasa zaidi raia wanguni wao hapa mjini Kinshasa, kwa hiyo hatima ya uchaguzi ni kwamba uh, takuweko na uchaguzi ikiwa presha za aina hiyo zinaweza kuendelea na vilevile mchango kutoka kwa jumuia ya kimataifa. Lakini wakati haya yanaendelea, pengine kwa haraka haraka tume ya uchaguzi nini ambacho imekuwa ikizungumza mpaka sasa. Kwenye mkutano na mashirika ya kiraia hapo jana, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Kornei Nanga amesema kwamba bila shaka njia pekee ni uchaguzi na amehakikisha kwamba uchaguzi utafanyika Desemba ishirini na tatu ya mwaka huu, na kwamba tayari daftari ya wapigaji kura imekamilishwa. Hivi sasa wamekuwa me, e, e, chiku, chiku, wamechekuachekua kuhusu kuondoa wale ambao walijiandikisha zaidi ya mara mbili. Kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba uchaguzi utaweza kufanyika bila tatizo yeah, lolote. Haya, shukrani sana Salehe Mwanamilongo kutoka huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kama inaonekana basi, kama mambo ikienda sawa, uchaguzi pengine utafanyika tarehe ishirini na tano tukitumai kwamba kwa, kwa pia utulivu utakuwa uta, kwa sababu kuna ripoti ambayo imetolewa na Umoja wa Mataifa ikisema kwamba hali ilivyo DRC sasa wameorodhesha ni kama vile Siria, Yemen na mataifa ambayo yanashuhudia kasia. Kwa hivyo tunatumai kwamba hali ya utulivu itapatikana, lakini sasa tupate habari zingine za dunia. Baraza la wawakilishi Marekani limepitisha bajeti kubwa ya dola milio, bilioni 400 mapema hii leo Ijumaa iliyo na lengo la kumaliza kufungwa tena kwa shughuli za serikali kuu. Wabunge walipiga kura 240 dhidi ya 186 kupitisha bajeti hiyo na imepelekwa kwa Rais Trump kwa ajili ya kusainiwa. Hata hivyo bajeti hiyo inaifadhili serikali mpaka Machi 23. Wabunge hao wamepewa mpaka wakati huo ili kupanga matumizi kwa kipindi kilichobaki cha mwaka wa fedha wa serikali unaomalizika Septemba 30. Dada wa rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amewasili Korea Kusini. Kim Yong Jong ni kiongozi wa kwanza wa utawala wa Korea Kaskazini kutembelea Korea Kusini tangu kumalizika kwa vita vya Korea vya mwaka wa 1953. Yeye na maafisa wake wakiwa na kiongozi mwingine wa nchi hiyo Kim Jong Nam wamewasili nchini humo katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Incheon. Kim Jong Nam ndiye kiongozi wa chama cha wafanyakazi kinachotawala nchini Korea Kaskazini na ni mshauri mkuu wa rais Kim Jong Un. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amewasili Korea Pyong Chang kwa ajili ya kuhudhuria ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi mapema leo. Pence alitembelea kituo cha jeshi la majini cha Korea Kaskazini kamandi ya pili mjini Pyongtak, zipatazo kilomita 70 kusini mwa Seoul, kutembelea kumbukumbu -kumbu ya manowari ya kusini ya Chonan ambayo ndaiwa ilizama kutokana na mlipuko unaolaumiwa kuwa Korea Kaskazini ilihusika. Mabaria 50 walifariki dunia. Pence pia amekutana na watu waliotoroka huko Korea Kaskazini mjini humo. maafisa wa Marekani hawajakanusha uwezekano wa Mike Pence kukutana na maafisa wa Korea Kaskazini wakati wa michezo hiyo. Hata hivyo, chombo cha habari cha Korea Kaskazini cha serikali kimeeleza kwamba uwezekano wa mazungu, hakuna uwezekano wa mazungumzo kama hayo. Misri inasema imeanzisha operesheni kubwa ya kupambana na ugaidi katika eneo la Nile Delta na kaskazini katika peninsula ya Sinai. Msemaji wa jeshi amesema mapema leo katika mahojiano na chombo cha televisheni kwamba jeshi na polisi walihusika katika operesheni dhidi ya ugaidi nchini kote. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiwa tumechangamka sana na mwenzangu hapa Harrison Kamau na mwenzangu Sandy Shomari. Ndipo mambo yalivyo, furaha. Unajua sikiza, lazima tujipe raha, na unajua ni msimu wa baridi, lazima tujipe joto sisi wenyewe. Lakini mambo ndivyo alivyo, na kwamba kuna mambo ya urembo yanaendelea kule New York. Uh yeah. Mambo ya Lilian Erica, yeah. Utueleze mambo ya mitindo yanakwenda vipi? Ya ni kwamba kule New York inafanyika New York Fashion Week. Ni fashion show kubwa sana inayofanyika kule New York. Na inafanyika mwezi huu wa pili kuanzia tarehe nane hadi tarehe 16. Inaitwa New York Fashion Week. Sasa tumempata mwanamitindo kutoka Tanzania alishiriki Miss Universe mwaka jana kule Las Vegas, lakini akapata hii nafasi. Kwa nini nitaka kujua kamao, mm -hmm. nafasi hii ameipata vipi? No. na nini anachokifanya New York, hebu tumsikilize. Lillian Erica: nilivyokuwa jijini uh, Las Vegas, kwa msimu ule wa Miss Universe, kuna baadhi ya watu nilikutana nao na wasikia kunipenda na wakaniambia kwamba wanaandaa Fashion Week mwezi huu ambayo nilishiriki, kwa hiyo wao ndo walionialika kuja kufanya Fashion Week ambayo inaitwa West New York Fashion Week. Uh, ambayo inafanywa na Walatino lakini nilipofika, namshukuru Mungu na, nilip, yani nilifika, nikapata, Fashion Week tofauti nikapata na nikakuta fashion show tofauti. Kuna nyingine nimeshiriki juzi kabla ya hiyo uh, na kuna nyingine nitashiriki tarehe kumi na saba ambayo ni the main New York Fashion Week. Kwa hiyo nayamwomba Mungu kama zingine zinaweza zikatokea, kwa sababu yani ni zipo ni nyingi na inategemea naweza nikapata designer kwa nyingine na nikashiriki. Sasa pengine katika New York Fashion Week yale makubwa, ambayo mnakuwa mnayafanya, mnaonyesha mavazi pengine ya aina gani kwenye shughuli hiyo ya New York Fashion Week? kunakuwa na models wakubwa ambao nikasema, ambao naweza nikasema wakina Million Magesa, wakina Flavian Matata, wakina Herepo au na ambao ni Watanzania wenzetu na wanaweza wakawepo Uh, na madisainar wakubwa kama wa hapa hapa kama mimi, hiyo niliyoifanya juzi nikutana na dada da Millen Magese, kulikuwa na designer mmoja wa Senegal ambaye anaitwa Omar, ni designer mkubwa hapa Marekani, na yeye ndo alivesha kwenye hiyo fashion show. Kwa hiyo inategemea na Uh, fashion show yenyewe na itakuwa na designer gani, lakini designer wote wanaoshiriki kwenye hii ni designer wakubwa ambao wameaminiwa, kwa sababu hii ni fashion week ambao ni, ni kubwa yani, ni fashion week ambayo imechukua watu ambao wanawaamini kabisa. Kwa hiyo kwa maana moja au nyingine, eh, kupata nafasi kama hii kwako wewe, eh, kitu kama hichi kina maana gani hasa? Naza nikasema, nimefurahi sana na imeniletea exposure kubwa yani, nime nimepata fursa ya kujulikana iyo. Uh, nilikuwa najulikana kama Miss University of Tanzania kipindi nilikuwa Las Vegas, lakini nilivyofika nime, hapa nimepata ile exposure kubwa, kwa sababu nakutana na designers tofauti, nakutana kila fashion show tunayoenda kunakoga na watu wa agensi tofauti wanakopokua, kunakuwa na designers tofauti, kunakuwa na watu yani, kunakuwa na watu tofauti Yaani, hiyo inanipa fursa ya kwamba nakutana na watu tofauti, naweza kujulikana kwa kila show ninayoenda, naweza kupata. Kwa hiyo hiyo ni kitu ambayo nimepata, nimekuja yani nimepata, nimepata yani, ni, ni exposure. Nimepata fursa ya kufanya vitu vingine. Mm -hmm. Safi kabisa. Kama umemsikia huyo bibi anakuambia, hii ni fursa ya kipekee kabisa kwa yeye kuingia kwenye mashindano na kuingia kwenye shughuli kama hii, amewataja wengine kazi. Kwa hiyo inaonekana kwamba kuna mafanikio makubwa kwa warembo wa rembo Tanzania katika masuala kama haya. Itabidi tufanye uchunguzi, mbona mataifa mengine ya Afrika Mashariki amezembea katika fani hii. Itabidi tufuatilie, pengine kuna wengine ambao hatujawaona. Tutafuatilia na hakika tutakuletea hapa ndani ya Vue Express na vile vile kupitia vipindi vingine vyetu vya VOA. Haya basi, sasa tuangalie katika masuala ya jicho letu leo. Kamao, kwenye jicho letu tuna mambo mazito sana ya uchumi. Ebu niambie nini ambacho tunazungumza leo kwenye jicho letu? Sasa leo tunazungumza na mwandishi wa vitabu mm -hmm. mwana, mwana uchumi ambaye anaelezea njia ni ipi mataifa ya Afrika ke kiuchumi, ulimwengu unapoinuka na unapojimudu na kuchukua mirengo mipya ya kiuchumi katika hali ya kuimarisha mambo. Hebu tusikie kama so. alivyo mhoji Rahab Fredi. Umewadia wakati wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, ninakualika tuwe pamoja mwanzo hadi mwisho. Nipo hapa na muhandisi Yuda Kemincha Ameandika kitabu kinaitwa Uchumi wa Viwanda. Nini kimemsukuma kuja na wazo hili? Nimepata wazo hili baada ya kuona ni fursa kwamba serikali ya sasa ina dira ya, ya 2025 kuwa na uchumi wa kati ambayo ni uchumi wa viwanda. Kwa hiyo nimeona ni vyema kuandika mambo haya ya uchumi wa viwanda uh, ili kuweza kuweka tafsiri rahisi kabisa kwa mwananchi yoyote wa chini edha ameenda shule ama akuenda shule, ambaye anaweza tu kusoma na kujua kusoma na kuandika, apate fursa na yeye ya kushiriki kwenye mchakato huu wa kuwa na viwanda kama taifa. Bado watu wanalalamika kwa uwezo mdogo, sasa akifikiria jinsi ya kuanzisha kiwanda pengine anajiona yeye si mmoja wao. Mitaji watu wanayo eh, kwa sababu ni uzalishaji, unapokuwa na unazalisha hata biashara ya matofali yale ambayo tunaona mababa, yani watu wanatengeneza matofali, ni uzalishaji wa viwanda. Unavyopika maandazi yako ndani eh, unayaweka kwenye mi, kwenye kwenye nylon na kwenda kuyauza eh, ni viwanda vidogo vidogo tu hivi vya uzalishaji wa bidhaa za za kupikia za kula, kwa mavazi na nyingine ndogo ndogo ambazo si za mitambo mikubwa. Kwa hiyo tutafika, lakini tutafika kwa spidi gani? Kwa spidi gani, ndio kama hivi ambavyo tumejaribu kuandika vitabu na serikali inavyofanya kazi kubwa ya kuhamasisha watu kuwa wazalishaji ili tusiendelee kuwa kuburuza mkia, kwa sababu hata kama unaburuza mkia utafika, lakini utakuwa wa mwisho. Shukrani kwa kuwa miongoni mwa wale wenye mikakati ya kuhimiza Tanzania ya viwanda, na hadi hapo mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahab Fredi, ambapo naona baada ya na kutazama masuala ya kiuchumi, sasa twende kwenye burudani. Wanakwambia kama VOA express bila muziki hakuna Express. Moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, tumpate Nameless na wimbo wake ambao amefanyia wa kule Uganda. mm -hmm. Wimbo unaitwa Butterfly, yote yakifanyika ndani ya anakwambia like butterfly <laughs> unaruka kama vile anavyoruka kipepeo. Namna gani pale wikend hii, mambo ya kurukaruka sio mchezo. Basi hebu tuangalie haya haya mambo ya kurukaruka, tukiungana naye mwenzetu kutoka kule Mombasa. Liberty, Liberty, mm -hmm. Liberty, wikend hii mambo vipi huko Mombasa? Mombasa ni zamu ya kucheka, manake huku lindi zima ama kundi zima la wale wacheshi waliobobea sana nchini Kenya wako hapa Mombasa, zaidi ya wacheshi hamsini. Kuna MC the Tricky, Tricky, kuna David the Student, kuna Kokoro na wengine wengi, watakuwa wanasababisha mambo leo jioni. Ikiwa unaweza kupata flight ya leo, fika Mombasa, kuna ucheshi leo. Acha tumsikize MC uh, uh, Gets Eric Gets ambaye amefuatilia sana ama ni miongoni mwa wale waandalizi All the comedians of Churchill, wapo tayari uh. Nimekuwa naye MCA Tricky, nimekuwa naye Sleepy David, nimekuwa naye Duncan, nimekuwa naye Kokoro, Churchill mwenyewe pia yuko na kwa kweli itakuwa experience, manake nimetoka pale. Yeah. Swala kama hili linamaanisha nini? Kwa sanaa hii ya uchekeshaji hasa sana kwa vijana walio wanaojaribu kuibuka kuingia katika sanaa hii, cha msingi ni inaonyesha kwamba sanaa ya uchekeshaji inalipa na ni kazi ambayo mtu anaweza kuchukulia kama career kabisa kwa sababu ukiangalia uh, okay, mfano mzuri uh, Profesa Amo sasa hivi anakuambia yeye ni balozi wa makampuni kama tatu kupitia sanaa ya uchekeshaji, okay. So, haya basi, mambo hayo umesikia, hizo sauti za wachekeshaji <laughs> ambao leo watakwenda kuwasha moto huko Mombasa na kama nilivyosikia kutoka kwake Liberty ni kwamba kwa ni ya, ni mchekeshaji Churchill mm-hmm, ameteremka ah, kule Mombasa na wachekeshaji wengine wengi. Na unajua wakati mwingine ukisikia kwamba ni hamsini, kuna wale kutoka Rwanda, kuna wengine wanatoka Uganda ah, kuna jamaa mmoja anajita sijui El salvado salvado kutoka kule Kampala ah, jamaa <laughs> anachekesha watu sana na kina MC Triki kutoka kule Nairobi na kina Mamito. Kwa hivyo mambo yanaonekana ni mazuri sana. Mombasa itakuwa na shughuli kwelikweli Mombasa. Watajionea vitu vizito kwelikweli. Kaeni tayari Mombasa standby kula raha maana anakwambia Mombasa raha, ndugu yangu. Sasa sande, kuna swali tuliuliza za jana ndio. uh -huh. Swali la mtoto wa wanamuziki uh, <laughs> <Wana muziki. laughs> kongwe wa Dar es Salaam kipya Diamond Platinumz, swali inasema, jamani, hivi ni kweli Diamond anashindwa kutoa matumizi ya mwanawe? Ha, watu wametiririka haywatu wamechiririka andika, kweli kweli humu ndani. Hebu tuangalia walivyoandika. Naona Mzee Kambu anasema kwamba milioni tano anahudumia mtoto mmoja, hata kama utajiri. Ha, sio kwa, kwa nini? hayo anasema nini huyu jamaa? Ameandika mambo mengi sana ambayo yasomeki <laughs> lakini laki, anashangaa anasema kwamba milioni tano itakosaje kutosha, kutosha, kulisha, kulisha, mtoto hiyo, <laughs> sio habari kama ha, hamna habari zamana. Wekeni mambo ya Diamond kando kidogo anasema, wacheni mambo ya Diamond Diamond muyayache, yeye na watoto wake hajashindwa kumhudumia mwanaye. Labda mama mtoto ndio inawezekana hatumii njia sahihi ya kuomba matumizi ya mtoto kwa mzazi mwenzie. Aya, Princess Martha anasema si kweli, huyu dada anafanya hivyo kumkomoa mwanaume, lazima wafike kwenye media, ni lazima kwamba mambo haya walete kwenye media, ndipo anasema, labda anasema dada yule anataka kiki mtoto mm -hmm. <laughs> <laughs> yeah, anamsema mtoto wa watu <laughs> tumsikie Devota Masaki anasema, jamani, kwani haya mambo navyoswahili udako kulikoni napita ila hii hapana sijaiona kama ni sawa. Paul Bahame anasema hawa bwana hawezi kushindwa, sema tu mama wa mtoto ataka kugeuza jamaa kuwa kitega uchumi. Na watu wamechangamka sana basi, watu wameandika vitu vingi kila unapoguza diamond kidogo hivi, yani inakuwa yani habari, so ya inachapa inachapa, vyombo vya habari si, si, si haba Yama. Lakini pia kwa upande mwingine namuona Aa, wapa ndiye yavuma mitandaoni. Mara moja. Mara moja. <laughs> <Kenis laughs> <bwile. laughs> siwezi kabisa. hebu tueleze mambo yapi? Kenis ana mambo gani leo? Sasa kuna jamaa katika mji wa Baringo nchini Kenya ana umri wa miaka thelathini na saba, umri wa miaka kumi akaanza kufanya kitu ambacho si cha kawaida, akaanza kualisha mamba Yaani, anakwenda mtoni, alafu anagonga ndani ya maji, mamba wanakuja wote, anawalisha chakula. Anatoa wapi? Anakwenda kwa wavuvi, wanampea samaki na yale mabaki ya samaki, anawaletea mamba. Sasa jambo linakuwa huu jamaa, mm ma. mamba mamba, ameshajua lugha ya mamba, anakwenda mpaka si, si hata nawarushia, wanakuja karibu na yeye, anawapa chakula, wanakula wanaenda zake, kiasi kwamba hata uh, wale maafisa wa wanyamapori KWS, wakitaka kuwahudumia wale mamba wanamtumia e, sasa ni bana hey! amekuwa kama via anahudumia mamba kavi, anampa mbwa chakula hey! <laughs> amezoea tu na hawamfanyi chochote, wamemzoea sasa. Wakenya wanasema okay, huu jamaa uh -huh, siaje. Rogers Oscar anasema huu jamaa jamani, siaje anisaidie kumtunza girlfriend wa kwangu. <gulia> <laughs> r anasema makubwa hayo magumu kuyaelewa. Na Ruth Ness anasema kwani huyu jamaa hajui kwamba yeye mwenyewe ni chakula cha mamba hapo? Sasa namaliza na Calvin, siku atakosa kuwashibisha hao mamba atajua. Hajui kwamba hawajashiba, kuna hatari pale. Naingia nchini Uganda, kumekuwa na uhaba sana wa ARVs, kila mara tunaandika hilo Waziri wa afya akafika bungeni akasema, sikizeni, tumegundua kwamba hizi dawa zipo mm -hmm. kwa wingi lakini watu wanazitumia kuwalisha kuku na nguruwe wakaweze kunona zaidi, ili nyama iwe nono zaidi. It... kuku Aha, nama, dawa, buiwa, wasaidia, mm -hmm. nguruwe, na nguruwe tena mm ili wanone hiyo -hmm. jamaa wanatumia zile dawa wamepewa bu ziwasaidie, wanapenda tena kulisha nguruwe sasa. Akasema crackdown, yani msako unaanza kwenye mitandao mm -hmm. Henry Kuoba Mangena anasema mimi niliacha kula nyama wakati nilisikia kuna dawa ya kutibu maiti inaitwa formalin, inatumika katika kuhifadhi nyama. Haya mengine tena, mi nikuwa nikila kuku ARVs tena. Adelokwaje anasema kwani, kama ARVs zinaleta madhara katika mwili wa binadamu hawa wanaomeza, je? anasema Haya maneno, Mungu anastahili arudi sana. Hii Uganda ina matatizo, inaonekana kila mtu anatumia madawa ya kulevya. Namaliza na Reba Wiliba nasema, Mungu upo wapi? Hii ni hatari kwelikweli. Unajua kamao vitu vingi kama alivyozungumza hiyo story ya formal, nakumbuka ulifanya wakati fulani Uganda ukaeleza wakati, yeah. iliza, wakati mm -hmm. ukiwa Uganda kabla ukuja kuhusiana na watu kutumia hii formali ni kuhifadhi nyama na kuzifanya labda sijui wanataka kuzifanya ziweje, lakini unashangaa ni kwa nini wanaweza kwenda kufanya vitu hivi kwenye nyama ya kula. Hii inaweza kuwatishia walaji wengi wa nyama Kampala. Ni mambo yalivyo na ni mengi zaidi, lakini naona muda nao unatupa kisogo kutoka muda, hapa unakimbia. Washington DC, hiyo ilikuwa ni VOA Express Ijumaa ni kikutakia mwisho wa juma ulio sawa kabisa. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Sunday Shomari, natakieni wote alasiri njema, tuonane kwenye vipindi vingine.