Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harizon Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili popote ulipo kwa matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Februari 9 mwaka 2018, ambapo tunasikika kupitia redio zetu ikiwa ni pamoja na 107.5 FM kule jijini Nairobi na 94.9 FM Bujumbura, Burundi na katika masafa mafupi pia unaweza kutupata katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu hivi leo, tutakuwa na live talk ambapo tutazungumzia suala la uhamiaji na uraia hasa ikizingatiwa kisa cha hivi karibuni cha mwanasiasa Miguna Miguna kufukuzwa kutoka Kenya hadi Canada kutokana na utawala na utata kuhusu uraia wake. Wananchi wengi hawajui kuwa hiyo renunciation au kukana uraia kuna mkakati na fomu za kujazwa, na Miguna Miguna hakufanya hiyo. Wakati huo huo, katika habari nyingine, michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi yaanza hivi leo katika mji wa cheong nyang, Korea Kusini. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza, hebu tupate habari kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu, tukisomewa naye BMJ Mureithi. Nam, kutoka chumba chetu cha habari. Ni kama ulivyosikia msikilizaji, ni kwamba michezo ya olimpiki ya majira ya baridi ya mwaka 2018 imeanza Pyeongchang, Korea Kusini, kwa shamra shamra kubwa na fataki, huku wachezaji wakiingia uwanjani. Mwaka huu, Nigeria inashiriki kwa mara ya kwanza katika mchezo wa bobsleigh wa wanawake. Washiriki wengine kutoka Afrika ni Akwasi Frimpong kutoka kule Ghana, Shannon Ogbani Abeda aliyezaliwa Canada na wazazi wake wakiwa wametokea Eritrea, na pia kuna Mame Boni aliyezaliwa Ghana lakini anawakilisha Marekani katika mbio za kasi kwenye theluji. Wakati huo huo dada wa <coughs> Kunrathi, dada wa rais wa Korea Kaskazini Kim Jong-un amewasili Korea Kusini kwa michezo hiyo. Kim Yo-jong ni kiongozi wa kwanza wa utawala wa Korea Kaskazini kutembelea Korea Kusini tangu kumalizika kwa vita vya Korea mwaka wa 1953. Yeye na msafara wake wakiwa na kiongozi mwingine wa nchi hiyo Kim Yong-nam, waliwasili nchini humo katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Incheon. Kim Yong Nam ndiye kiongozi wa chama cha wafanyakazi kinachotawala nchi hiyo na mshauri mkuu wa rais wa nchi hiyo Kim Jong Un. Mwanaharakati wa kisiasa wa Kenya ambaye yuko uhamishoni nchini Canada, Miguna Miguna amesema kwamba amewasilisha kesi katika mahakama moja mjini Nairobi eh, kushinikiza serikali ya nchi hiyo kurejesha pasipoti yake na kumruhusu kuingia nchini. Katika mahojiano ya moja kwa moja na idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Miguna amesema kwamba hatapumzika hadi pale serikali ya rais Uhuru Kenyatta itakapokubali kwamba iko madarakani kwa njia haramu. Ametaka uchaguzi mpya ufanyike kabla ya mwezi Agosti na akasema kwamba kamwe hakuukana uraia wa Kenya na kwamba ana uraia pacha ambapo unampa haki zote za raia wa nchi hizo mbili, Canada na Kenya. Miguna aliwasili nchini Canada Jumatano usiku baada ya kuondoshwa kwa lazima nchini Kenya, ambako alikuwa anakabiliwa na shtaka la uhaini. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka Washington. Umoja wa Mataifa na wafadhili wa kimataifa wanataka kuwepo na uwajibikaji nchini Uganda baada ya tuhuma kwamba pesa zilizokusudiwa kutumiwa kwa masilahi ya wakimbizi zinachukuliwa na maafisa wa serikali ya nchi hiyo. Uganda ni ina hifadhi kubwa ya wakimbizi wapatao milioni moja nukta tatu, wengi wao wakiwa wanatokea Sudani Kusini. Ingawa nchi hiyo imesifiwa kwa ukarimu wake wa, kwa wakimbizi hao, uchunguzi unaoendelea hivi sasa kuhusu ufisadi umeiharibia taswira nchi hiyo, kwa mujibu wa umoja wa Afrika. Kwa mujibu, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, kasoro hizo ziligunduliwa baada ya washirika wa taasisi hiyo kutaka kuwe na uwajibikaji na kuitisha uchunguzi wa haraka kwa, mujibu wa mratibu wa Umoja wa Mataifa nchini Uganda Rosa Malango, ni sharti sheria ifuatwe na wale watakaopatikana na makosa waadhibiwe kwa mujibu wa sheria hizo. Baraza la Wawakilishi hapa Marekani limepitisha bajeti kubwa ya dola bilioni 400 mapema leo Ijumaa iliyo na lengo la kumaliza kufungwa tena kwa shughuli za serikali kuu. Wabunge walipiga kura 240 kwa 186 kupitisha bajeti hiyo, na imepelekwa kwa rais Donald Trump. Na tumefahamishwa hivi punde kwamba rais Trump ametia saini, ametia saini bajeti hiyo. Hata hivyo, bajeti hiyo inaifadhili serikali mpaka Machi 23 wabunge hao wamepewa mpaka wakati huo ili kupanga matumizi kwa kipindi kilichobaki cha mwaka wa fedha wa serikali ambao unatarajiwa kumalizika Septemba 30. Bajeti ya serikali imepitishwa juu ya vizuizi vya baadhi ya wa wanasiasa ambao walipinga matumizi makubwa na huku kukikosekana mpango wa kuchukua hatua ya kuwalinda wahamiaji vijana zaidi ya milioni moja wasio na vibali ambao wanajulikana kwa jina maarufu kama Dreamers. Makamu wa Rais wa Marekani Mike Pence amewasili Korea huko Pyeongchang ikiwa ni katika nchi ya Korea Kusini kuhudhuria ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi, ufunguzi ambao umefanyika saa chache zilizopita. Mapema leo Pens alitembelea kituo cha jeshi la majini la Korea Kusini, kamandi ya pili mjini Pyongtaek, kilomita 70, kusini mwa so, kutembelea kumbukumbu -kumbu ya manuari ya Kusini ya Cheonan ambayo inadaiwa ilizama kutokana na mlipuko uliolaumiwa wa Kaskazini, kwamba Kaskazini ilihusika nao. Mabaharia 50 walikufa. Penzi pia amekutana na watu waliotoroka Korea kaskazini mjini humo. Maafisa wa Marekani hawajakanusha uwezekano wa Penzi kukutana na maafisa wa Korea kaskazini wakati wa michezo hiyo. Hata hivyo, chombo cha habari cha serikali ya Korea kaskazini kimesema kwamba uwezekano wa mazungumzo kama hu hayo huenda ukawepo. Na Misri inasema kwamba imeanzisha operesheni kubwa zaidi kupambana na ugaidi katika eneo la Nile Delta na kaskazini katika peninsula ya Sinai. Msemaji wa jeshi alisema Ijumaa kwamba mahojiano ya katika mahojiano ya, ya televisheni kwamba jeshi na polisi walihusika katika operesheni dhidi ya ugaidi nchini kote. Msemaji huyo amesema wanajeshi walianza operesheni hiyo siku ya Ijumaa maanake leo asubuhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye Live Talk na kama tulivyokutokezea hapo awali, leo tunazungumzia suala la uhamiaji na uraia, jambo ambalo limechochewa na hatua ya serikali ya Kenya kumwondoa mwanasiasa wa upinzani Miguna Miguna kutoka nchini hadi Kanada anaposemekana kuwa raia. Kwa upande wake, Miguna Miguna amesema kuwa hatua hiyo ni ukiukaji wa haki zake za kimsingi kwa kuwa ana uraia pacha, huku akiahidi kutumia sheria kupinga tukio hilo. Jumanne wiki iliyopita, Miguna Miguna alishiriki kwenye hafla ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwenye bustani ya Uhuru kama rais wa wananchi, licha ya serikali kuharamisha shughuli hiyo. Siku mbili baadaye, Miguna alionekana kwenye vyombo vya habari akisema kuwa hajuti kushiriki hafla hiyo na kwamba serikali ilikuwa huru kumkamata. Ijumaa iliyopita Ijumaa iliyopita, basi alikamatwa na wale anaodai kuwa zaidi ya wanaume thelathini waliokuwa wamejihami kutoka kwake nyumbani baada ya kutumia vilipuzi kwa maneno yake. Alieleza shirika la habari la BBC wakati akiwa Amsterdam, akielekea Kanada kwamba alizuiliwa katika mazingira magumu na hatimaye, badala ya kufikishwa mahakamani, alijipata kwenye uwanja wa ndege tayari kuondolewa nchini. Baada ya hatua hiyo watu wengi pamoja na wataalam wamezungumzia suala la uhamiaji pamoja na sheria za uraia na ndio maana tunakaribisha tunakukaribisha wewe kushiriki nasi pamoja na wageni wetu kwenye live talk. Kwenye laini ya simu tunaye Daktari Barasa Nyukuri ambaye ni wakili wa katiba pamoja na mmoja wao walioshiriki kuandika katiba mpya nchini Kenya. Tunaye pia Abdulahi Lake kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, tawi la Afrika Mashariki na vilevile Profesa Fulbert Namwamba, mtaalamu wa masuala ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha Salisbury Annapolis hapa Maryland. Basi moja kwa moja ah, tunaanza kwa kukaribisha Bwana Abdullahi Halake kutoka Amnesty International. Karibu sana kwenye Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Amerika, na utueleze kwanza maoni yako kuhusiana na suala hili ambalo tunaenda kulizungumzia. Ma, asante sana unanipokea vizuri hiyo kabisa. Tunakupokea kwa njia iliyo safi kabisa. Cha msingi ni kwamba bwana Miguna Miguna, japo ana raia pacha, yeye kama mzaliwa nchini Kenya, hakuna kisheria, hakuna njia ya kumnyang'anya yeye uraia wake nchini Kenya. Kando na haya ni kwamba kama kosa lake ni kumwapisha aliyekuwa uh, waziri mkuu nchini Kenya, basi waziri huyo pia angefai kimsingi, naye pia angekamatwa ange. Kingine ni kwamba mahakama ilimruhusu bwana Miguna Miguna aachiliwe ama aletwe mbele ya mahakama kuu jijini Nairobi, badala na ya kumpeleka yeye katika mahakama kuu serikali na asasi za serikali, hususan askari polisi, walimpeleka Miguna Miguna katika uh, kituo cha polisi ama mbele ya mahakama mjini Kajiado, ambapo ni kama kilomita kama mawili matatu nje ya Nairobi. Haya yote yanaonyesha nia mbaya. Kwa kweli, serikali wanajua Miguna Miguna amefanya makosa kama nchi ambayo tunafuata mfumo wa kisheria, sio mfumo wa kibabi. Miguna angefunguliwa mashtaka na yeye ashtakiwe na kisha mahakama iamue. Sisi kama shirika tunahisi kwamba hapo serikali ikiuka haki zake, okay. na yeye Miguna ames amesema atachukua hatua za kisheria. Asante sana bwana <coughs> Abdulahi, tutarudi kwako, usiondoke kwenye simu. Sasa kukaribisha Daktari Barasa Nyukuri, wewe najua kwamba ni wakili wa katiba wa kikatiba nchini Kenya, na pia mmoja walioshiriki kuandika katiba mpya ya Kenya. Kidogo tu aa, kama kitangulizi, hebu tueleze kwa upande wako kikatiba, suala hili liko vipi? Asante sana kuungana na mimi, hasa mambo ya katiba hiyo ilikuwa ukiukaji wa haki za bwana Mikuna, hasa kipengele cha kumi na mbili mpaka kumi na saba ya katiba yetu. Hakuna njia yeyote ambayo serikali inaweza kutumia kupokonya mtu uraia wake, kama hasa yeye ni msaliwa wa Kenya. Hiyo ilikuwa kinyume ya katiba na ni kitendo ambayo haikuwa inafuata sheria na kanuni ya demokrasia. Na, mm -hmm. Asanti sana, tutaangalia swala hili kwa kina. Karibu sana pia profesa Fulbert Namwamba, wewe uko hapa Maryland, wewe ume, uko katika ughaibuni na hakika swala hili la uhamiaji na pia uraia kwako labda unalitazama kwa njia tofauti. Hebu karibu kwenye live talk, tueleze pia mtazamo wako wewe ukiwa hapa Maryland. Uh, mimi kwa maoni yangu Hello. Halo, tunakupata vizuri Aha. ni kuwa mimi naona kuwa katiba mpya ilisema kuwa ukishakuwa mza, ukiwa mzaliwa wa Kenya huwezi kupoteza uraia wako ukichukua uraia wa nchi nyingine. Halafu imeandikwa kwa katiba, na katiba ndiyo sheria iliyo juu. Hapa waliandika sheria nyingine ambayo inakiuka maandishi na nia ya katiba. aa, nakumbuka, aa, nilipokuwa mwanachama wa Kenya Community Abroad aa, tulituma wajumbe wawili, nafikiri mmoja alikuwa ni John Miner kutoka Maryland na mwenzake wakaenda kueleza haya maneno, na hivyo ndiyo maneno yaliyotumika kuandika katiba mpya. Wakageuza hii sheria, wakatoa sheria nyingine ambayo inasema kuwa kabla ya aa, mwaka wa elfu mbili na kumi kama ulikuwa umechukua uraia wa nchi nyingine, kuwa itafaa aa, u, u, uombe urudishiwe uraia wako mm -hmm. lakini mimi nasema hivi aa, kukana uraia wa Kenya kuna makaratasi inafaa ujaze aa, na ukiangalia kwenye uh, uh, eh, mitandao yote yeah. ya ubalozi wa Kenya mm -hmm. utaona wanasema yeyote anayetaka kupata kukana uraia wa Kenya inafaa ajaze fomu. Akishajaza fomu, atume kitambulisho chake, pasi yake na kuonyesha kuwa amekana uraia wa Kenya. Asante sana Profesa, nasikia pale hapo kuna mambo kabisa, na ninataka nitakupa muda utuelezee vizuri uh, mikakati ya kukana uraia, lakini kwenye laini ya simu kidogo, kabla ya mwenzangu BMJ Muredhi atueleze walivyozungumza na Miguuna Miguuna hapo awali, tumkaribishe msikilizaji Amiani uh, kutoka Tarbo Uh, nchini Kenya, karibu sana kwenye live talk, toa mchango wako, kisha tutarudi kwa wageni wetu watueleze kwa kina kuhusu swala hili. Okay, asanti sana kunikaribisha. Mimi ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. Labda wale wachanganuzi wanaweza kutuelezea kwa sababu hata sisi tunashangaa hapa Kenya kile kitu kinaendelea. Mm -hmm. kwa sababu huyu Miguna Miguna alikuwa mgombezi kule Nairobi, sasa hatujui ikiwa utakuwa mgombezi alafu IDC ikuidhinishe, hiyo inamaanisha labda wewe ni Mkenya sio? labda wewe ni Mkenya, labda, wewe ni Mkenya. No. Kwa sababu umetumia kitambulisho chako na makaratasi mengine, kwa sababu kile kitu najua, labda ukiwa hapa hamna haja ya kukuwa na paspoti, lazima iwe ni kitambulisho cha Kenya. Sasa labda hawa wachanganuzi wanaweza kutuelezea ikiwa uraia wake labda ulitupiliwa mbali na akarudishwa kule Canada. Mm -hmm. Ilikuwa kivipi na yeye alikuwa mwanzo mmoja wa wagombezi hapa Kenya? Asante, sawa sawa, George Amiani ukiwa Tarbo, hakika ninajua kwamba kadri ya uwezo wao watajibu swali lako. BMJ Mridhi mwenzangu, najua kwamba muda usio mrefu umezungumza na Miguna Miguna mwenyewe, hebu tueleze kidogo halafu tuanzie hapo. Tumekuwa e, na mahojiano ya muda mrefu kiasi, takriban dakika kumi na tisa kati ya Sauti Amerika na Miguna Miguna akiwa nyumbani kwake nchini Canada. Kama tulivyoeleza hapo ni kwamba alifika kule siku ya Jumatano, na kwa kifupi alivyonieleza ni kwamba amewasilisha kesi mahakamani. Mawakili wake mm -hmm. amewapatia taarifa uh, uh, amewapatia kwamba wawasilishe Uh, kesi mahakamani na amefanya hivyo tayari katika mji wa Nairobi mm -hmm. kutaka arejeshewe cheti chake cha kusafiri na vilevile vile... A ha, amesema kwamba na, na pia kuruhusiwa kuru, kurudi nchini Kenya kwa sababu kama tunavyoeleza ni kwamba yeye amesema bado ni raia wa Kenya na ni chochote ambacho kinaweza kumfanya asiwe anaweza kusafiri. Vilevile vile, amesema atawashtaki wale wote ambao walihusika katika uvamizi wa nyumba yake. Kama utakumbuka, uh, kabla hajakamatwa ama wakati alikamatwa kulikuwa na uvamizi kwa nyumba yake katika uh, mtaa wa Runda pale Nairobi ambapo walisema walitumia vilipuzi ili Uh, uh, wanaweza kumfikia. Kwa hivyo amesema hao pia hawataenda, uh, bila kushtakiwa. Amesema kwamba hatapumzika mpaka pale Rais Uhuru Kenyatta atakubali, uh, kwamba ako madarakani kwa njia isiyo halali. Kadhalika amenieleza tumezungumza mengi lakini nachagua tu kidogo kidogo manake naona hatuna muda. Lakini ametaka uchaguzi wa urais ufanyike kabla ya mwezi Agosti. Sasa utakumbuka kinara wa muungano, uh, uh, wa, wa NASA, Raila Odinga alisema uchaguzi ufanyike kufikia, uh, mwezi Agosti. Akizungumza na BBC kama ulivyoeleza, lakini Miguna Miguna anasema uchaguzi huo unaweza kufanyika hata mwezi mmoja kutoka sasa. Hayo ndiyo ameeleza VOA. Na pia nimemuuliza jinsi ambavyo serikali ilikuwa imeeleza kwamba yeye ana uraia wa Canada na kwamba yeye si Mkenya, hayo kulingana na Mwenda Njoka ambaye ni msemaji wa serikali wa wizara inayohusika lisema yeye si raia wa Kenya na ndo sababu alimfurusha kutoka Kenya. Nimemuuliza swali hilo uh, kati ya mengi uh, kwa kifua. Hebu sikia vile uh, tumeendesha uh, uh, hayo mazungumzo kwa nusu uh, dakika namna hii uh, jinsi ilivyomuuliza bwana Miguna: Je, ulikana uraia wako wa Kenya? Kwa kifupi hapo Kamau ananieleza mm. Sasa anasema manake tukua tumezungumza kuhusu mm. Mwenda Njoka huyo alivyosema mm. Sasa hapo anasema muulize huyo Mwenda Njoka akuonyeshe eh, cheti au stakabadhi zozote zinazoonyesha oh. kwamba mimi mm. nilikana uraia wa Kenya wakati nikiwa Kanada. Aha. Sasa tutarudia swala hilo. Lakini sasa narudi kwako, Nyukuri, umesikia kwamba Miguna Miguna amesema kwamba ushahidi utolewe kwamba yeye alikana uraia wa Kenya na umesikia swali la msikilizaji Amiani George kutoka Tarbo, anauliza hivi majuzi wakati wa uchaguzi tulimwona Miguna Miguna akiwania kiti cha ugavana wa Nairobi. Je, aliidhinishwaje na kupitishwa na IEBC kuwa mgombea kama yeye hakuwa raia wa Kenya? Ndio swali ambalo linaulizwa. Asante sana mimi, kulingana na maoni yangu, hiyo ni siasa, na indapo IEBC iliiniia bwana Miguna kusimama kura, hata hii ikawazunguza makaratasi yake na ni mikuna pekee yake anaweza kuandika barua kusema kwamba mimi sio raia wa Kenya. Serikali haina hiyo mamlaka, hiyo ni yake, na hiyo ni kinyume ya haki zake ambazo ziko katika. Nimesikia Profesa Namwamba akiwa huko sijui America anasema kwamba kuna kipengele ambayo imetumika hiyo ni article 14 5 lazimu form hiyo ambayo wanasema lazima ujaze form alafu urudishe hiyo. Ina apply kwa wale ambao ni raia ambao wamejiandikisha, sio wenye wakuzaliwa Kenya. Sasa kuwa raia wa Kenya hiyo mtu ajakui hakuna mwenye atuma maombi ya kuzaliwa Kenya. Alizaliwa Kenya. Aha. Na sasa kuna swali ibuka ambalo ningetaka utujibu wewe profesa uh, na mwamba, hebu tueleze kwamba wewe unavyoelewa ukiwa Marekani kwa muda, najua umetembea labda mataifa mengine tofauti. Mtu anapo uh, kuwa raia kwa mfano wa Marekani ama kule Ulaya, wewe kwa uh, uelewa wako kuna mambo ambayo hahitajiki kufanya, kufanya katika nchi alipozaliwa kwa mfano Kenya, yaani kujihusisha kwenye wanaharakati labda kujihusisha kwenye siasa mambo kama haya, unajua kwamba labda pengine kisheria hayaruhusiwi kwa sababu ya, Miguna Miguna ilisemekana kwamba kuna mambo alijihusisha nayo kinyume cha sheria nchini Kenya akiwa raia wa, wa Canada. La, sheria ya Marekani inasema hivi na mnisikize vizuri kuwa ukienda nchi nyingine ukajihusisha na nchi hiyo kupinga au kupiga vita nchi ya Marekani, ndio unaweza kupoteza uraia wa Marekani. Halafu inasema Marekani haijihusishi na uraia wako na nchi nyingine. Halafu sheria ya Kenya inasema unapoteza uh, uraia wa Kenya ukichukua uraia wa nchi nyingine, na hiyo nchi iwe imepiga marufuku kuwa na uraia pacha. Canada inakubali uraia pacha na Marekani inakubali uraia pacha. Kwa hiyo kama hiyo nchi ambayo ulijiandikisha uraia inakubali uraia pacha, hujakiuka sheria ya Kenya na hupotezi uraia wa Kenya. Halafu ningependa ku wenzangu, ambao ni wanasheria, kuwaonyesha kesi ambayo ilikatwa na justice Kimaru, ilikuwa tarehe ishirini na mbili mwezi wa Januari e, mwaka wa elfu mbili na kumi. Na justic Kimaru alikuwa anafanya utathmini wa kipengele cha tisaini na saba mkato wa sasa, akasema kuwa serikali ya Kenya haina mamlaka ya kumnyang'anya mtu uraia wa Kenya. hai, hai, haiwezekani kamwe. Alikuwa ni kesi ambayo ilikuwa ya muhamud uh, muhamed sirat akimpinga uh, ali hasan abdirahman ambaye alisemekana amechukua uraia wa Australia na alikuwa anasimama kura, na huyu ali hasan abdirahman alikuwa ameonyesha kuwa ana kitambulisho cha Kenya na ana pasi ya Kenya na, eh, katiba ika, imeamua kuwa ukishazaliwa kuwa Mkenya hupotezi uraia wako. mm. Mm. Waweza tu tuseme upoteze, mm -hmm. Ukienda kwa nchi nyingine na na hiyo nchi isiwe inakubali uraia wako kidogo kidogo. BMJ inajua kwamba kuna jambo nataka kuongezea, manake lakin... naona tuna msikilizaji, lakini kwa sababu tulikuwa tunazungumzia hii katiba, uh -huh. na manake, niko na nakala hapa, ni kifungu hicho nambari kumi na nne, kinasema mtu lazima kama mzazi wake mmoja ni Mkenya basi anakuwa Mkenya. Na yule harake ambaye alizungumza alikuwa anasema katika eh, eh, katika kipengee hicho cha tano ni kwamba mtu kama amesema kwamba hata si Mkenya, anaweza kwa kuchukua uraia wa nchi nyingine, anaweza kuweka application kusema arejeshewe uraia basi. Sawa kabisa, inaonekana kwamba George Ochieng kutoka Kenya tumempoteza. Akirudi atatoa mchango wake, lakini najua alipo George Ochieng, tumepata simu yako na tunangoja, tutazungumza na wewe tukiendelea kutathmini kuhusu swala hili. Sasa hebu tuende kwako, Bwana Abdulahi. Wewe umekuwa katika hali ya kutetea ama harakati za kutetea uh, haki za kibinadamu katika eneo la Afrika Mashariki uh, inaelezewa kwamba Abdulahi pia simu yake kidogo imeondoka. Abdulahi, unaniipata? Nam Kamau, labda wakati tukiwatafuta wa, wale pia tueleze kwamba yale ambayo serikali ya Kenya imekuwa ikieleza kuhusiana na ni kwa nini ilimfurusha ama ilimuondoa Uh, huyu wakili uh, kutoka Kenya ni kwamba yeye alipata uraia wake wakati ambapo hakukuwa na ruksa mm -hmm. Wakati katiba ya Kenya ile ya kwanza ile ya mwaka elfu tisa mia sitini na tatu ilikuwa hairuhusu mtu kuwa na uraia pacha. Alichukua kabla ya, uh, ya katiba ambayo imetengenezwa ya mwaka wa elfu mbili na kumi na hapo Uh, ndipo ambapo wanaeleza kwamba wao hawakuvunja sheria kwa kumnyang'anya uraia ule. Wakasema kwamba alipata cheti chake cha kusafiria yani passport, kwa njia ambazo siza, siza. Siza, si, si, si halali mm -hmm. kwamba alipewa na aliyekuwa waziri wakati huo kwa sababu walikuwa katika mrengo mmoja wa kisiasa. Eh, sasa hivyo ndivyo serikali inavyoeleza. Inaeleza kwamba alikiuka sheria katika mikakati, katika mikakati ile iliyowekwa ya wakati huo kuhakikisha kwamba anapata uraia wakati hafai kupata uraia, ambapo katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi ndio inampa nafasi hiyo. Hebu tueleze kidogo kuhusiana na mliozungumza na Miguna Miguna kabla tuende katika sehemu ya pili ya Live Talk. Nammiguna Miguna Miguna, kama alivyoeleza ni mengi tuliyozungumza, lakini vilevile eh, vile akasema a Kenya hakuna mtu ambaye anaruhusa kumnyanganya uraia wake, na akasema kwamba hata kama angekuwa raia, hivi ndivyo ingekuwa hapo kwa kimombwa, anaeleza kwamba hata kama angekuwa amenyang'anywa uraia huo, uraia wake uwe ni pacha au ana uraia tu wa Canada na hana wa Kenya, ni lazima sheria zingefuatwa kuhakikisha kwamba mikakati yote imefuatwa kikatiba ili yeye apelekwe mahakama aende mahakamani na mahakama yenyewe ieleze e, kwamba sasa a, unaweza kunyang'anywa uraia. Anaeleza kwamba sio si, si, si, si sheria mm -hmm. Kwa mtu yeyote kuja na kukuambia kwamba umenyang'anywa uraia, kuna ule mchakato ambao ni lazima ufuatwe. Ndivyo ameeleza kwa kifupi hapo. Asante uh, kabisa. Naona kwamba muda wetu wa kwanza nusu saa kwa njia ya redio kwenye livetok unakaribia kikomo, ambapo naomba nyinyi wageni wetu mwendelee kuwa nasi. Yule ambaye amejiunga na livetok sasa hivi, uh, tuko naye Barasa Nyukuri ambaye ni wakili wa kikatiba na pia pamoja na mmoja walioandika katiba ya Kenya ambayo ni katiba mpya, tuna Abdulahi Halake ambaye ni mtetezi wa haki za binadamu kwenye, uh, shirika la Amnesty International, tawi la Afrika Mashariki. Vilevile tunaye Fulbert na Mwamba, mtaalam wa masuala ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha Salisbury Annapolis, hapa Maryland, ambao tutaendelea kuwa nao katika sehemu ya pili kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Kwa hivyo usiondoke muda ama sekunde chache, tuungane kwenye sehemu ya pili ya LiveTalk. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo tunaendelea na Live Talk tukizungumzia swala la uraia na hasa uraia pacha, kutokana na hatua iliyochukuliwa na serikali ya Kenya kumfurusha kutoka Kenya mwanasiasa Miguna Miguna na kupelekwa moja kwa moja hadi Canada inakosemekana kwamba yeye ni raia. Muda mfupi uliopita alizungumza na mwenzangu hapa, ambayo tuko naye kwenye studio, BMJ Mridhi, na wakazungumza kuhusiana na mtazamo wake na anavyohisi kuhusiana na hatua iliyochukuliwa na Kamau. Kabla hatujasahau, tuwaeleze wasikilizaji wetu kwamba wanaweza kupata mahojiano hayo moja kwa moja kwa kuingia kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com na vilevile vile kwenye mtandao, mitandao ya kijamii, utapata hiyo taarifa au mahojiano hayo pale, uweze kusikiliza kwa kina yale yote ambayo ameeleza sauti sauti Amerika. Kweli, miongoni mwa wageni niliyokutajia kabla ya sehemu ya kwanza kumalizika, nitaanza na bwana Abdul Abdulahi Halake, ambaye wewe umekuwa katika harakati za kutetea haki za binadamu, kwa mtazamo wa haki za kibinadamu, nataka unieleze kwamba hatua iliyochukuliwa dhidi ya Miguna Miguna, je, kwa macho ya haki za kibinadamu inachukuliwaje, na ni hatua zipi zinahitajika kuchukuliwa? Nam katika ulingo wa utetezi wa haki za kibinadamu, yeye bila kufuata mfumo wa kisheria, kunyang'anywa au kufurushwa nje ya nchi inakiuka haki zake za kimsingi. Kwa hiyo sasa itachukua siri, ni mahakama tu ambayo itaweza kuchukua hatua sasa, kuhakikisha kwamba yeye haki zake zitalindwa na yeye kama Miguna amesema, atakwenda ata kotini kuhakikisha kwamba yeye atapata haki yake. Na naomba msamaha, maanake naondoka, lakini sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunahisi kwamba haki zake za kimsingi zimenyang'anywa na zimekiukwa, na sasa ni nafasi ya mahakama kutatua. Basi nakushukuru sana, naondoka. Nakushukuru. Lakini kabla uondoke tu kwa nusu dakika, hebu tueleze, japokuwa Miguna Miguna ni mtu maarufu kisiasa, maanake labda ndio kesi yake ilijitokeza na kujulikana. Wakati mnapofanya kazi zenyu, kuna mambo kama haya ambayo hutokea kwa watu wengine wa kawaida kuhusiana na uraia? Watu wa kawaida kwa kweli, wengi mambo haya yanawatokea, kwa kuwa wao hawana nafasi kubwa katika jamii. Wakati mwingi vyombo vya habari hawatoi ripoti kuhusu. Kwa hiyo yeye ni mtu ambaye ana cheo katika jamii, anajulikana, ana umaarufu, kwa hiyo ndio vyombo vya habari vimeweza kukumbatia suala lake hili. Asante sana Bwana Abdulahi kwa muda ambao umetupa. Ninajua kwamba shughuli ni nyingi, na tunakushukuru na wakati mwingine tutaendelea kuwa nawe kwenye VOA tukizungumzia masuala mbalimbali. Uwe na mwisho wa juma ulio salama, lakini tutaendelea kuwa baki na wageni wengine wetu. Asante. barabara kabisa msikilizaji unaendelea kusikiliza live talk matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo ni mahojiano si ni radhi sio mahojiano ni mjadala wa wiki moja kwa moja ambapo tunakushirikisha wewe popote ulipo eh, kuweza kushiriki katika mada ya leo hii leo tunazungumzia uraia uh, uraia pacha na jinsi ambavyo mtu hupokea uraia hususan katika nchi ya kenya ambako kumekuwa kumetokea mtafaruku katika wiki moja hivi iliyopita baada ya ya wakili mwanaharakati na mwanasiasa ambaye anafahamika kiasi, eh, kufurushwa au kuondolewa nchini Kenya na kupelekwa uhamishoni kulingana na maneno ya serikali, eh, kupelekwa uhamishoni katika nchi ya Canada. huyo ni Miguna Miguna. Uh-huh. Na tuna msikilizaji kwenye laini ya simu anajulikana kama Ocheng George, lakini atajitaja aseme yuko wapi na atoe mchango wake, eh, kwa live talk. Karibu msikilizaji. Asante sana idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mm -hmm. Kwanza mimi kwa majina ni Ochieng George, lakini hivi sasa niko katika ukanda wa pwani. Kile kitu ningependa kuzungumzia ni kwamba Miguna Miguna ni raia wa Kenya, ni mzaliwa wa wa Nyando katika kaunti ya Kisumu. Kwa hivyo serikali kumnyang'anya uraia wake ni kukiuka haki zake pakubwa, na ni jambo ambalo linashangaza hata ulimwengu mzima, kwa sababu ukiangalia magazeti, usome sheria tena, urudi usome hata mara na kumi, utafata ya kwamba uraia sio uraia wa kufutuliwa mbali hivi hivi, vile walivyochukulia mbali. Kwa hivyo, mimi kilichobaki ni kuikashifu serikali hii inayo ikiuka hati za kibinadamu za watu. Asante sana, ukiwa katika ukanda ufani. Asante George Ochieng. Ochieng, sijui kama bado kama ujaoneka kwenye simu, labda nikuulize swali. Ninajua kwamba si kawaida kuuliza msikilizaji, lakini kwa maoni yako, George Ochieng, unaona serikali ilisema kwamba alikiuka baadhi ya sheria kwa kushiriki kwenye hafla ya kujiapisha ama kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani. Sijui kama George Ochieng yuko lakini kama hayuko basi, wageni wetu watajibu watajibu hili, na ningetaka basi, Daktari Barasa Nyukuri, utujibu. Uh, inasemekana kwamba hatua ilichukuliwa kutokana na kukiuka sheria kwa kushiriki kwenye hafla ambayo ilikuwa ni kinyume cha sheria. Basi hauoni kama uh, hatua hiyo inget, ilipelekea kufurushwa kwake nchini? Asante uh, sana. Mimi kwa maoni yangu, kama hiyo mkutano ambaye alikuwa huru pake, alikuwa njia ya halali, yeye alifanya kazi kama wakili. Wakili anaweza kutetea hata mtu mwenye amenyonga mwingine, mwenye ameua. Sasa wakili alikuwa anafanya kazi yake, mimi sioni makosa au dosari ambayo bwana mikuna mikuna alikuwa nayo, na ikiwa kama waliona amekeuka kisheria na ameingia kwa mambo yenye ilikuwa ya mkutano ambayo sio halali, wangemfikisha mahakamani, sio kumfurusha. Hata mwenye unasema ni ako na haki zake pia angepatiwa nafasi kujitetea mbele ya mahakama. Ndio wa, uh, mahakama yamwe kama atafurushwa au awezi kufurushwa, lakini vile nilisema awali, raia wa nji awezi kuvokonywa uraia wake, hiyo ni, ni back right yake. Hiyo ni kitu ambayo alizaliwa nayo, nji yoyote haiwezi kunyang'anya raia wa nji yake uraia. Na daktari, kuna swali ambalo linawiana na, na haya tunayoyazungumza pia, eh, kuhusu baadhi ya watu ambao walihudhuria Uh, inasemekana yeah. Raila Odinga alijiapisha mwenyewe kwa hivyo uapisho huo, waliohudhuria imekuwa kwamba baadhi yao pia wamenyang'anywa vyeti vya kusafiria. Hili linahusiana na hali ya yeah. ya Miguna ya, ya Miguna kwa sababu uh, pia ni kudhibiti uh, labda safari au mienendo ya watu hawa. Hebu uh, tulizungumzie hilo. Je, serikali ina haki? Wewe kama mmoja wa walioandika uh, rasimu ya katiba uh, serikali ina haki ya ku kuwazuia watu kusafiri kwa kuchukua vyeti vya vyao kwa sababu ambazo labda hazijaelezwa bayana. Kwanza kabisa ningependa kuelezea wasikilizaji kwamba kupata paspoti au hiyo kibali ya kusafiri ni haki ya Mkenya yoyote, na wale ambao serikali imewekwa kwa profile watu kumi na nne ati hawezi kusafiri, hiyo ni kinyume ya katiba na kinyume ya sheria, hasa tukiangalia section 31 ya 6 and the migration laws ya 2011. Hiyo ni e, sababu ambayo wametoa haiambatani na hiyo sheria kabisa. Sasa mimi naona hii ni muunge wa kisiasa, ambayo wanatumia kunyanyaza raia ambao hawawezi kulalamika au wanyamasize, ndio wasilalamike kuhusu haki zao. Sasa mimi naona kwamba kama ingekuwa ni e, sheria ambayo inatumika ambao watu wangekuwa wamefikisha mahakamani wachukue mashtaka, lakini kwa vile serikali hawana mashtaka yote dhidi ya hawa watu kumi na nne wanatafuta njia mbadala ya kuwanyanyasa na kuwagandamiza. Sasa mimi naona kwamba suala ambalo liko sahizi sio swala la kisheria au la kikatiba, ni swala ya kisiasa, na siasa, wanasiasa wanatumia mbinu zozote, na serikali yetu sasa imekeuka, badala ya ku kuhudumia mwananchi inafanya siasa ambayo ni siasa duni na siasa ya kupotosha na kukeuka haki za binadamu. Naam. Kabla hatujarejea kwake Profesa na Mwamba, nyukuri, nyukuri. Bado niko na wewe daktari, kwa sababu kama ulivyosikia katika mahojiano yangu na, na huyu wakili eh, akiwa nchini Canada ameeleza kwamba ameenda mahakamani, mawakili wake wameenda mahakamani kutaka aidha arejeshwe, aruhusiwe kurudi na vilevile vile apatiwe paspoti yake. Uh, kwa sababu ana haki hiyo, lakini swali ambalo nilimuuliza baada ya hapo ni kuhusu uh, sasa ile mahakama hata kama itatoa amri kwamba arudishiwe na kumekuwa pia navuta ni kuvute baina yake na serikali uh, serikali ikikataa kutii amri za mahakama, sasa itakuwaje? Wewe kama wakili, hebu tusikie maoni yako. Tukifika kiwango ambayo serikali yeyote ambayo iko ya demokrasia kukeuka mahakama au amri ya mahakama hiyo, ni in inji ambayo inaendelekea, e, kupotoka, na tena hiyo serikali haifai kuwa katika uongozi, kwa vile mahakama ndiyo itasuluhisha maneno ambayo kutukiwa na misoso kati ya raia wake na serikali au kitengo chochote. Sasa ikiwa serikali itakeuka Eh, eh, mahakama hao hiyo masharti ya mahakama hiyo, inamaanisha kwamba serikali yenyewe haipo. Hiyo ni serikali ambayo ni serikali ya kiimla au ya kidictatorship. Haya basi usiendelee, inamaanisha ki usi... ya Diliya... uh -huh. kwamba hiyo serikali lazima tuichunguze. Unaona juzi wameingilia hata bunge. Sasa serikali ambayo tuko nayo hiyo serikali yatekelezi, the executive, wameingilia kila kitengo, wameingilia judiciary au mahakama wanaoita wakora wanaambia bunge na kuwashauri vile wanafanya kazi yao. Ikiwa sasa serikali ya kitekelezi itaingia katika bunge au ingie ka mahakama, hata hakuna haja sasa kukuwa na hiyo katiba yetu ambayo tuliandika. Ha, asanti sana, tunaendelea vizuri. Hebu kidogo tupumue tu kwa sekunde e, chache, alafu kisha tutaendelea na mjadala wetu. Katika kuadhimisha mwezi wa historia ya mtu mweusi nchini Marekani tunaangalia baadhi ya mambo ambayo hayafahamiki sana, ingawa yana mchango mkubwa katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Historia mara nyingi inaandikwa kwa kuhusisha matukio machache muhimu katika historia ya watu weusi Marekani. Matukio hayo ni kama vile hotuba ya Dr Martin Luther King Jr ya I have a dream ya mwaka 1968 au mgomo wa mabasi wa Montgomery, Alabama uliochochewa na kitendo cha Rosa Parks kukataa kuondoka kwenye kiti cha basi kumpisha mzungu mwaka 1955. Lakini kuna matukio mengine mengi makubwa na madogo ambayo yamekuwa na mchango mkubwa katika historia. Kwa mfano, kabla ya Rosa Parks, kulikuwa na wanawake kadhaa ambao walikuwa wanakataa kuinuka na kupisha wazungu katika mabasi ya mjini kama sheria ilivyosema wakati ule. Mmojawapo alikuwa Claudette Colvin msichana wa miaka 15 tu ambaye alikataa kwenda sehemu ya nyuma ya basi miezi tisa kabla Rosa Parks hajafanya hivyo. Na ndoa baina ya watu weusi na wazungu zilipigwa marufuku Marekani mwaka elfu moja mia sita na sitini na nne na sheria hiyo haikubadilika mpaka mwaka elfu tisa mia sitini na saba pale wapenzi wawili, Richard Loving mzungu na Mildred Jeter, mwanamke mweusi, walipoana hapa Washington DC lakini waliporudi kwao katika jimbo jirani la Virginia, walikamatwa, wakafungwa. Walifungua madai katika mahakama kuu ya Marekani na kushinda kesi hiyo, na hapo sheria ile ya mwaka 1664 ikafutwa kabisa. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ambapo tunaendelea kwenye live talk na mjadala wa raia pacha kuhusiana ama ikizingatiwa hatua iliyochukuliwa dhidi ya mwanasiasa na wakili Miguna Miguna nchini kenya na kurudishwa hadi nchini canada na tuna wageni wetu ambao tunaendelea kuangalia swala hili kwa kina maoni matokeo na tutarajie nini kutokana na hatua hii na kidogo na Kamau pia tuwaeleze wasikilizaji kwamba tulikuwa katika ile panel tulikuwa nayo eh, wahusika hivi leo. Tulikuwa pia na watu kutoka upande wa serikali, lakini eh, kwa njia ya simu tumekuwa kwamba hatuwapati ili nao waeleze upande wao, namna gani mtazamo wao. Tunaendelea kuwatafuta kwa dakika ambazo zimebaki, tukipata pia tutasikia maoni. Lakini bwana Filbert, uh, uh, uh, na Mwamba, profesa wewe uko hapa Marekani sasa, kuna jambo gani ambalo litarajiwe na watu wanaoishi Marekani kama mimi na wewe na wengine baada ya hatua hii ambayo ilichukuliwa? Je, ni hatua ambaye kwa njia moja ama njia fulani itakuja kuwadhiri Wakenya wengi ambao wana uraia pacha wanaoishi katika nje ya nchi? Watu wajitahadhari. Uh, Waswahili walisema uh, cha mwenzako kikinyolewa chako kitie maji. Pia Waluhia husema kuwa Uh, mashua ikizama usichekelee, kama hujui kama ni nani alipo. Sasa mimi naambia walio ng'ambo hivi kuwa Justice Kimaru waliamua mwaka wa elfu mbili kumi na na, na nitasoma nitanakili, anasema: kuelewa kwangu ni kuwa ukichukua uraia wa Australia hupotezi uraia wa Kenya. mm -hmm. Je, Kipengele cha tisaini na saba section ya kwanza ya tatu na ya saba inakatiza mtu kuwa raia wa Kenya akichukua uraia wa nchi nyingine. Halafu anasema hivi uh -huh. kuelewa kwangu nimetafsiri kuelewa kwangu kwa kipengele cha themanini na nane tisaini tisaini na mbili tisaini na tatu tisaini na nne tisaini na tano na tisaini na saba ya katiba ya Kenya uh -huh. inanionyesha kuwa sehemu hizi za sheria zilikuwa zinapinga wale walikuwa raia wa nchi nyingine wakati Kenya ilipopata uhuru. Vipengele hivi um, haviwezi kutumika kwa raia wa Kenya waliozaliwa Kenya na kuchukua uraia wa nchi nyingine baada ya miaka ishirini na moja. Kwa hivyo anasema kuwa vipengele hivi vya katiba ni lazima vieleweke kwa wakati ulioandikwa, na hapo ndio mimi mwenyewe nasema maandishi na, na nia ya katiba. Halafu anasema e, kwa hivyo hicho kipengele kinaweza kutumika kwa wale waliokuwa wamechukua uraia wa Uingereza, na ikitaka kuwa warudi kwa raia wa Kenya. Mwisho anasema hata kama mshtakiwa au mshtaki e, mshtakiwa alikuwa amepata uraia wa Australia, hmm, hakuna popote katika katiba ya Kenya ambacho kinamkataza ku kubaki na uraia wake wa Kikenya, sababu katiba tu inapinga kama hiyo nchi nyingine ilikuwa inapinga uraia pacha. Na justice Kimaru anasema eh, katiba ya Australia inakubali watu kuwa na uraia pacha. Na so anasema finally kwa Kiingereza, there is only one exception This is where the petitioner specifically renounces his citizenship of Kenya by filling forms and acquire citizenship of another country mm -hmm. That does not na nataka wasikilizaji wasikie does not allow dual citizenship. Kwa hivyo iwe tu kama hiyo mm-hmm. nchi aliyochukua uraia inapinga uraia pacha, kama haipingi uraia pacha haiwezi. Kwa hivyo akaamua sasa nieleze kisheria. Kuna kitu kinaitwa, kuna katiba kwanza, ndiyo supreme law, halafu kuna kitu kinaitwa legal precedent. legal precedent precedent ni kuwa sheria kama imeandikwa inapelekwa kotini na jaji waamue, au katika koti ya rufani au katika mahakama kuu, ikishapitishwa, kama jaji mwingine hajabatilisha hiyo sheria, hiyo sheria inaitwa legal precedent, na haya yaliyoandikwa na Justice Kimaru mwaka elfu mbili e, na kumi, ndiyo sheria, unless geuzwe, ndiyo napea assurance kwa wa na kumi ndiyo na, na profesa ni vizuri umetaja yote hayo na kwa sababu suala hili la Miguna Miguna limeweka watu pia wasiwasi hasa wanaoishi katika diaspora kama alivyoeleza mwenzangu hapa kuna kesi moja ambayo na ninajua uliifuatilia ni kule katika jimbo la Georgia kuhusu e, mtu mmoja ambaye Uh, ni bishop uh, kutoka eneo hilo ambaye alikuwa anasimama ugavana na kesi hiyo pia ilifika nchini Kenya. Je, hii ina uhusiano gani na hali ilivyo kwa hivi sasa kuhusu uraia pacha? Bishop Mwawasi alikuwa na Donald Mwawasi alikuwa na uraia pacha na alikuwa anasimama kuwa seneta uh, wa Taita Taveta, ikapingwa ati hawezi, kwa sheria inasema huwezi kuwa afisa wa serikali ukiwa na uraia pacha, hiyo ilienda kwa Justice Majanja mm -hmm. Na kutoka kwa Justice Majanja ilienda kwenye koti ya rufani. Koti ya rufani ilisema hivi kuwa unabaki na uraia pacha, lakini wakati unapopewa uh, wadhifa mm -hmm. na kabla hujaapishwa wadhifa wa kuwa afisa wa serikali, basi wakati huo ni lazima ujaze fomu na ukane uraia wako wa wapacha wa nchi nyingine, ubaki raia wa Kenya pekee wakati huo. Uh, kabla ya hivyo hakuna kinachokuzuia hata ukitafuta ofisi kwenyewe. Asante ah, sana Profesa Fulbert na Namwamba, tunaomba usiondoke, tumebakisha kama dakika tisa hivi eh, tukiwa pamoja hapa katika live talk. Msikilizaji popote pale ulipo, iwapo ndo kwanza unafungulia redio yako, unaendelea kusikiliza eh, mjadala wa wiki leo, tukizungumza kuhusu uraia pacha, hususan tukimulika nchini Kenya, ambako wakili fulani, mwanaharakati, mwanasiasa amefurushwa, ameondolewa nchini humo na kusemekana kwamba yeye sio raia wa Kenya, raia wa Kanada kweli na. Na pia kwenye mtandao wetu wa Facebook tuliuliza na tukasema, kuhusiana na swala hili, naona wasikilizaji wetu wengi wamejibu kupitia mtandao wa Facebook na hatuwezi hata tukamaliza maoni yao, lakini tutasoma machache waliochangia kuhusu swala hili. Namwona David Sengecha kutoka upande wa Muheza, Tanga, Tanzania, anasema mimi naona alichofanyiwa mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, Miguna Miguna kufurushwa nchini mwake kwa shinikizo la siasa ni uonevu. Yeye ni raia halali wa Kenya, uh, na vielezo vyote vya kuwa Mkenya na anastahili kuishi Kenya. Inakuwaje afurushwe Kenya kwa lazima wakati yeye ni Mkenya? Kama si uonevu, vilevile. Uh, vile Samuel Orone anasema, ametoka kitale nchini Kenya, anasema uh, hii si haki yamefanyiwa sababu ni kwamba serikali nyingi za Kiafrika hasa ya Kenya hawapendi kukosolewa. Miguna amefanyiwa udhalimu wa hali ya juu sana, na mambo kama haya yakiendelea hivi, itaongeza joto la kisiasa nchini mwetu. Kwangu mimi, naipinga sana hatua hiyo. Kuna vilevile Golikota Mugabe wa kutoka kule Geita anasema kumfukuza mwanasiasa Miguna Miguna, huo ni ubaguzi wa kisheria na vile vile namwona huyu Daha, dunia ina mambo, anasema hivyo. Uh, mwanasiasa mkongwe huko Kenya bwana Muguna, uh, sio Muguna, jina lake ni Miguna. Mm-hmm. Hapa amemwandika Muguna tena ameguswa, Kenya amefukuzwa Kenya kinyume cha sheria. Uh, Mungu awasaidie sana. Sijui hapa anamaanisha nani asaidie, asaidiwe na Mungu lakini natumaa sema wakenya wote wasaidie kila mtu anahitaji msaada, msaada. <laughs> bila shaka Nimao ni maoni tu ya wengi ambao mmeandika kwenye Facebook kwenye ukurasa wetu pale, na kama huyu Migele Kambayeko anasema tatizo ni mfumo mbaya wa utawala, kwani mtu akishakuwa mtawala basi kuondoka madarakani na kuwa ni shida. Pia viongozi wa vyama vya siasa wamekuwa waathirika wakubwa wa manyanyaso kwa vyombo vya dola. Kikubwa ni viongozi kuwa na hofu ya Mungu. Nafikiri hapa amechanganya mambo, lakini ni hayo hayo ya Miguna Miguna kufukuzwa Kenya. Kweli kabisa. Tunaendelea na Live Talk tukizungumzia swala la uhamiaji na uraia pacha, tukiwa na wageni wetu Daktari Baraza Nyukuri ambaye ni wakili wa katiba na pamoja na mmoja waliyoandika rasimu ya katiba ya Kenya ya mwaka wa 2010. Vile vile sasa hivi tunaye Profesa Fulbert Namwamba, mtaalamu wa masuala ya kisiasa kutoka Chuo Kikuu cha Salisbury Annapolis hapa Maryland ambao bado tungali tunao ndani ya live talk. Naja kwako kwa Bwana Nyukuri, sasa kuna kitu ambacho kinaulizwa, nakiona kinaulizwa hata kwenye mitandao yetu. Sheria ama katiba mpya ya Kenya ni ya mwaka wa elfu mbili na kumi. Kuna masheria zilizokuwa kabla ya katiba mpya, na wakati swala hili linaibuka la uraia pacha uh, vigezo vinatumiwa kwamba fulani alichukua uraia wake kabla ya katiba mpya ama fulani alichukua uraia wake baada ya katiba je kuna tofauti ya wakati mtu alipochukua uraia wake na inaweza ikatumika kwamba jambo hilo lilifanya kabla ya katiba mpya, kwa hivyo utachukuliwa ku, hatua kulingana na katiba ya kitambo ama mambo haya yanakwendaje? Maanake nimesikia mm-hmm. kuna sheria zinasemekana hizo ziliacha kufanya wana, kazi wa, ama kuna sheria zinafanya kazi kama huu anatumia neno retro. The, pia lakini, kuna, kuna, kuna, kuna maneno mazito mazito, <laughs> mazito <laughs> ya Kiingereza wanatumika yeah. Pale <laughs> e, lakini ni swali nzuri hilo kwa sababu Miguna mwenyewe anasema <laughs> alipata uraia wake, au serikali anasema alipata uraia wake kabla ya katiba hii. <laughs> Hebu tusikie mtaalam anasemaje. Asante sana mii, ningependa kueleza kwamba mambo ya uraia wa Miguna haingizi na mambo ya kutengeneza katiba kwa vile vileguna hey, uh, uh, uh, uh, alisaliwa Nyando hata kabla katiba mpya ikatekelezwa teke, na hiyo ni yake. Yani, umesaliwa katika, wanasema hiyo huwezi kuiondoa, ni kuiondoa hiyo ni uhaini, ni kama umekeuka haki zake, ni kama umeua yeye. Sasa mi naona kwamba kuna sheria ambazo zingine zilikuwa zinatumika kabla katiba mpya zenye zilikuwa zinaambatana na maakizo ya demokrasia naambatana na, na mifumo ya maendeleo ili kuwa yani, zikapendekeza ziendelee na zenye zilikuwa zinakeuka haki za binadamu hasa chapta zote ziliacha nyuma. Sasa mi naona kwamba serikali itumie njia mbadala ya kusema kwamba hii inatumika na hiyo haitumiki. Hiyo ni visababu ambayo serikali inatafuta, lakini raia yoyote ambaye alisaliwa kwa njia yote, mi nasema na msimamo nasikiria kwamba hawezi kunyang'anywa uraia. Dr. Nyukuri tunaweza kutumika baada baada ya katiba mpya hizo sheria haziwezi kuenda kinyume ya katiba, hasa ukisoma kipengele cha tatu na cha pili huwezi kutengeneza eh, utawala wowote mbadala. Huwezi kukeuka sheria ya Kenya, hasa katiba. Katiba ndiyo nguzo yetu na ndio sheria kuu. Hii sheria kama ya citizenship na immigration na hizo section hizo wanajaribu kuunda, hizo ni kinyume ya katiba na haiwezi kuambatana hmm, ma, ya, ma na matakwa ya mwananchi na matakwa ya uraia Daktari, eh, mwenzangu hapa nafikiri alikuwa anajaribu kupata ku, ku, msimamo wa kisheria eh. Tuseme kwa mfano eh, kama akungekuwa ile katiba mpya ya mwaka wa elfu mbili na kumi, mtu ambaye angekuwa amechukua uraia eh, kwa katiba ile ya zamani ambayo haikuruhusu haikuruhusu uraia pacha sasa ingekuwaje na alikuwa anajaribu kuelewa kama tofauti iliyopo sasa eh, kwa sababu kuna katiba mpya yale yaliyotokea kabla ya katiba ya mwaka wa elfu mbili na kumi hata tukiachana na kesi ya miguna miguna watu ambao labda walipata uraia kabla ya, tad, ya, ya katiba hiyo ya mwaka wa elfu mbili na kumi wataathiriwa uh, uh, kivipi ama itawaathiri kivipi Eh, kwa sababu alichukua kabla ya katiba mpya eh, kuanza kutekelezwa. Hilo ndo lilikuwa swali hiyo. Eh, mi naona kwamba hata wale wengine wengine, sio Mikuna, na wengine wenye wako nje na walichukua hiyo uraia kabla, mimi naona kwamba katiba mpya ikikuja inakuja na matunda yake. Sasa wale ambao wengine hawakuwa na hiyo uraia wa Kenya au dual citizens, sasa hiyo katiba mpya inaruhusu hao kuwa automatic citizens. Kwa vile hao ni raia wa Kenya walizaliwa Kenya, hawezi kuulizwa maswali kama ni kama baba yake, hawezi kuuliza wewe ni mtoto wangu au nini, na DNA ilikuwa imefanyika wakati wenye ulizaliwa. Mimi naona kwamba hata hao wengine wasiwekewe vikwazo ya kufili form mm -hmm, fomu yenye wanasema ufili, alafu peleke huyo mwenye mwenyana ni huyo mwenye ana nijaribu kuwa mwanaraia wa Kenya lakini mwenye alizaliwa wa Kenya mzaliwa hawezi kuchaza mafomu hiyo, tusereedaknatakana uh tupeleke -huh. Kotini koti eh, eh, nani tamuke au yamwe eh, mimi uh -huh. naona hiyo pia inakeuka katiba ya Kenya <laughs> ah, tunapokaribia kumaliza <laughs> Asanti sana, tunapokaribia kumaliza live talk. Kwa kifupi, Profesa Namwamba, wakati tulikuwa tunaanza kipindi, ulielezea mikakati ya mtu ambaye tayari alikuwa amekanusha ama amekana uraia wake, na sasa imefika mahali fulani, anaona mimi nitarudi Kenya, kwa mfano, na nirudishe uraia wangu tena. Hebu tueleze kidogo mikakati ya mtu aliyekana uraia na kurudi tena kuwa raia. Nasema mahakama kuu itaamua kama tuko tunaishi kwa shamba na wanyama ambao Uh, wanyama wote ni sawa na wengine ni zaidi ya wengine. Wale ambao walienda kuchukua hizo fomu na kusema eti, maanake wale walikuwa wamejaza fomu kuka, kukana uraia halafu baadaye waka, wakaenda kujaza fomu kutafuta uraia upya. Najua mmoja ambaye imemchukua miaka sita, amepata uraia wake baada ya miaka sita na nusu. Najua wengine wanne ambao walijaza hizo fomu, miaka saba imepita na hawajarudishiwa uraia wa Kenya. Kwa hivyo hiyo ni kama kuweka sheria ambayo wanyama wengine e, ni sawa zaidi ya wengine. Kwa hivyo hili swali nafikiri linafaa lifikishwe kwenye Mahakama Kuu ya Supreme Court liamuliwe kuwa raia wa Kenya wote ni sawa, sio wengine sawa wengine. Hizo fomu wanaosema, hawa, hawa kuweka mkak, waliweka mkakati wa kujaza fomu, lakini hawakuweka mkakati wa kurudisha uraia sababu Ukitafuta kitambulisho au pasi kuchukua wiki chache, mm -hmm. Je, kwa nini ichukue miaka saba ati mtu ambaye alikana uraia kurudishiwa uraia? Nafikiri hiyo ni lazima ibatilishwe, lazima ifutiliwe mbali mm -hmm. mm -hmm. na tufuate katiba, kusawazisha katiba na sheria. Katiba mm -hmm. iko juu ya sheria. Nashukuru sana kushiriki kwako Profesa Fulbert na Mwamba, kutoka hapa jimbo la Maryland. Vilevile vile hapo awali tulikuwa naye Bwana Abdulahi Halake ambaye alipata shughuli kidogo, alikuwa mwenye shughuli nyingi, na vile vile Daktari Barasa Nyukuri ambaye wewe ni mtaalam wa katiba ukiwa nchini Kenya. Asanteni sana kwa kushiriki kwenye live talk. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison kamau... na mimi ni BMJ Murithi, tukikutakia wikendi njema popo popote ulipo. Vilevile wewe msikilizaji wa VOA, kuwa na wakati mwema. Kwaheri kutoka Washington DC.