Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Mwanaharakati wa kisiasa nchini Kenya ambaye yuko hamishoni nchini Canada, Miguna Miguna amesema kwamba amewasilisha kesi katika mahakama moja mjini Nairobi kushinikiza serikali ya nchi hiyo kurejesha pasipoti yake na kumruhusu kuingia nchini. Katika mahojiano ya moja kwa moja na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Miguna amesema kwamba hatapumzika hadi pale serikali ya Uhuru Kenyatta itakapokubali kwamba iko madarakani kwa njia haramu. Ametaka uchaguzi mpya wa urais ufanyike kabla ya mwezi Agosti. Miguna amesema kamwe hakuukana uraia wa Kenya na kwamba anao uraia pacha ambao unampa haki zote za raia wa nchi hizo mbili. Miguna aliwasili nchini Canada siku, siku ya Jumatano usiku baada ya kuondoshwa kwa lazima nchini Kenya ambako alikuwa anakabiliwa na shitaka la uhaini. Umoja wa Mataifa na wafadhili wa kimataifa wanataka kuwepo na uwajibikaji nchini Uganda baada ya tuhuma kwamba pesa zilizokusudiwa kutumiwa kwa maslahi ya wakimbizi zinachukuliwa na maafisa wa serikali ya nchi hiyo. Uganda ina wahifadhi wakimbizi wapatao milioni 1.3 wengi wao wakitoka Sudani Kusini. Ingawa nchi hiyo imesifiwa kwa ukarimu wake kwa wakimbizi hao, uchunguzi unaoendelea hivi sasa kuhusu fisadi umeharibu taswira ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa Umoja Mataifa, kasoro hizo ziligunduliwa baada ya washirika wa taasisi hiyo kutaka kuwe na uwajibikaji na kuitisha uchunguzi wa haraka. Mratibu wa Umoja wa Mataifa nchini Uganda, Rosa Malango, alisema kwamba ni sharti sheria ifuatwe na wale watakaopatikana na makosa waadhibiwe. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na hiyo ni kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Baraza la Wakilishi nchini Marekani limepitisha bajeti kubwa ya dola bilioni 400 mapema Ijumaa iliyo na lengo la kumaliza kufungwa tena kwa shughuli za serikali kuu. Wabunge walipiga kura 240 kwa 186 kupitisha bajeti hiyo, na rais wa Marekani Donald Trump amesaini bajeti hiyo na kumaliza suala hilo tete la kufungwa kwa serikali. Hata hivyo bajeti hiyo inayofadhili serikali mpaka Machi 23, wabunge hao wamepewa wakati huo ili kupanga matumizi kwa kipindi kilichobaki cha mwaka wa fedha wa serikali unaomalizika Septemba 30. Bajeti ya serikali imepitishwa juu ikiwa na vizuizi vya baadhi ya wanasiasa ambao walipinga matumizi makubwa, huku kukikosekana mpango wa kuchukua hatua kuwalinda wahamiaji vijana zaidi ya milioni moja wasio na vibali walioletwa wakiwa watoto, Wajulikanao kama Dreamers. Michezo ya Olympic ya majira ya baridi kwa mwaka 2018 imeanza huko Pyeongchang, Korea Kusini kwa shamra shamra kubwa za fataki huku wachezaji wakiingia uwanjani. Mwaka huu Nigeria inashiriki kwa mara ya kwanza katika mchezo wa bobsleigh wa wanawake. Washiriki wengine kutoka Afrika ni yakwasi Akwasi Frimpong kutoka Ghana Shenon Ogbani Abeda aliyezaliwa Canada na wazazi kutoka Eritrea, na pia kuna Mami Boni aliyezaliwa Ghana lakini anawakilisha Marekani katika mbio za kasi kwenye theluji. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ikiwa e ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha kwa undani tunaangalia zoezi la kuorodhesha wapiga kura kwa ajili ya kura ya maoni ya rasimu mpya ya katiba ya nchini Burundi, na katika sehemu ya pili tutaangalia swala so, la kashfa la, la fedha za wakimbizi nchini Uganda. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Burundi ambapo zoezi la kuorodhesha wapiga kura kwa ajili ya kura ya maoni ya rasimu mpya ya katiba baadaye mwezi Mei na uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na ishirini lilianza siku ya Alhamisi. Rasimu hiyo ya katiba, iwapo itapitishwa, itamruhusu rais wa sasa wa nchi hiyo pia Pierre Nkurunziza kuongoza nchi hiyo kwa mihula mingine miwili ya miaka saba, licha ya kwamba kugombea kwake urais katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano kulisababisha mzozo wa kisiasa nchini uh, Burundi. Uandikishaji huu utawezesha wapiga kura kushiriki katika kura ya maoni ya rasimu mpya ya katiba na uchaguzi ambao umepangwa kufanyika mwaka huo wa elfu mbili na ishirini. Katika studio hapa ninaye mwenzangu hapa Patrick Nduwimana, e, ambaye tutakuwa tukizungumzia suala hili uh, kwa kina kabisa. Patrick, kwanza karibu na moja kwa moja tukianza kuliangalia swala hili tumeshaeleza kwamba hili ni zoezi kwa ajili ya kuandikisha wapiga kura watakaoshiriki kuipigia kura rasimu ya katiba mpya ya Burundi, halikadhalika kwa wale ambao watashiriki vilevile vile uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Kwa nini sasa hivi inahitajika katiba mpya ya Burundi? Nam, katiba hiyo inahitajika sababu uh, katiba iliyokuwepo ya tangu mwaka elfu mbili na tano ilikuwa inamzuia ina rais kugombea mihula miwili e, lakini pamoja na hivyo, unajua rais Nkurunziza alifanya jitihada zote ili aweze kugombea katika mwaka 2015 na katiba hiyo. Tena kuna mambo fulani yalikuwa yanamzuia rais e, hasa sababu kabla ya kuchukua sheria zote lazima shirikiane na baadhi ya vyama ambavyo kwenye serikali na hasa makamu wake wawili wa, wa, wa, wa, wa rais. Sasa katiba hii itakuwa hii mpya ambayo inapangwa ina kupasishwa mwezi Mei e, kuna mambo fulani na hasa inampa ina nguvu zaidi rais kuchukua hatua nyingi e, bila kuwa na, na, na, na kizuizi chochote. Labda tungezungumzia kwa nini sasa hivi inahitajika katiba hii. Na, na, na mipango ama mchakato mzima wa kuweza kufanikisha kuwa na hii katiba ulikuwa vipi? Unaonyesha moja kwa moja ni kumnufaisha Rais Nkurunziza, ama kweli Burundi ilikuwa inahitaji katiba mpya? Uh, sidhani kwamba Burundi ilikuwa inahitaji ka, katiba mpya sababu katiba ilikuwepo. Uh, unajua kama nilivyosema, ilipatikana kutokana uh, na makubaliano ya amani ya Arusha ambayo alisimamiwa na hayati uh, Mwalimu Julius Nyerere na baadaye hayati uh, Mzee Nelson Mandela baada ya miaka kadhaa ya vita vya wenyewe kwa wenyewe wenye huko nchini Burundi na uh, makubaliano ya amani ambayo yalifanya yali katiba hiyo ya elfu mbili na tano ipatikane yalisababisha uh, hali kuwa tulivu. uh, raia wa Burundi wakarudi kuaminiana, uh, kukawa na uchaguzi na kukawa ugavi wa madaraka ya uh, upande wa bunge, serikali na vyombo vya usalama. uh, sasa hii uh, katiba ya wakati huu inamnufaisha kule Rais Nkurunziza na imeundwa tu kwa maslahi ya, ya, ya kisiasa e, na bila shaka katiba hiyo o, ikipasishwa tu e, kama mlivyozungumza katika e, kwa, ma, kwa machache tu e, rais e, Nkurunziza atakuwa na uwezekano wa kuweza tena kugombea elfu mbili na ishirini na ataendelea tena elfu mbili e, na ishirini na saba, yaani anaingine bado miaka kumi na nne endapo uh, katiba hii itapasishwa. Kabla hatujaje, kuangalia wananchi wenyewe binafsi wana, wanaonaji juu ya kuletwa hii katiba mpya ambayo wataipigia kura, na vilevile tutazungumzia vile huo mchakato wa kupiga kura uh, kile ambacho kinapatikana ni kile ambacho kweli wananchi wamekieleza, ama kuna hali ya sintofahamu hapa mm. Sasa tukija kuangalia ku, ku, ku, mchakato wenyewe yani, maandalizi ya hii katiba yalikuwaje? Ni kwamba kulikuwa kuna tume maalum ambayo iliundwa na ikaenda kupitia maoni mbalimbali kwa wananchi kuona kwamba katiba inahitajika na pengine kupendekeza yale yanayopaswa kuwemo ndani ya katiba. E, mchakato kwanza ulianza tangu mwaka jana. E, Rais Nkurunziza aliteua tume ambayo ina wanasheria e, na tume hiyo iliweza kuendesha mjadala wanasema kwamba ni mjadala wa kitaifa, lakini kuna wengi hawakushirikishwa kwenye mjadala, mjadala huo hususan uh, watu kutoka upinzani, na mjadala huo ulikuwa unaelekezwa uh, kuweza kuidhinisha matakwa ya chama madarakani na matakwa ya Rais Nkurunziza, sababu Rais Nkurunziza tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne alikuwa anataka kubadili katiba uh, wakati huo ilipitishwa kwenye bunge lakini hakuweza kunufaika, alikosa kura za kutosha ili aweze kubadili katiba. Na ndio maana sasa, wakati huu sababu katiba iliyopo hivi inamruhusu rais kuitisha kura ya maoni, yani kupitia kwenye referendum, na ndio maana kapitia mfumo huo wa referendum, sababu angetumia njia ya bunge, sababu ni njia mbili, bunge au referendum, na vilevile angepata vizuizi sababu kwenye bunge la hivi sasa kuna wapinzani mfano wa, bunge wa uh, Agaton Gwasa ambaye um, E, ni mpinzani wa serikali ya rais Nkurunziza, japokuwa yuko kwenye serikali sasa. Kwa hiyo uh, mjadala ambao ulifanyika na hiyo tume ikatoa ripoti kwamba walioshiriki mjadala huo wamekubali uh, vile vipengele ambavyo vina, vina, vina, vina, havimruhusu rais kugombea mihula zaidi ya miwili vimeondolewa. Sasa kwa hiyo ndio maana baada ya kupata ripoti hiyo sasa, uh, rais Ngurunziza anatumia nguvu anazopewa na hii katiba ambayo iliyoko hivi sasa na kuitisha kura ya maoni. Sasa kwenye hii kura ya maoni uh, ya, kupitia, ya kupitia hii uh, rasimu ya katiba ni vipengele gani vya katiba ambavyo vinaonekana ni vya msingi zaidi? Eh, ni hicho kipengele kwanza cha kumruhusu rais eh, Nkurunziza kuweza kuwania muhula mwingine kwenye chaguzi hapo elfu mbili na ishirini, na pia uh, katiba hii mpya inaondoa uh, muhula au inaongeza muhula kutoka kwenye miaka mitano hadi kwenye miaka saba. Yaani uh, Rais Nkurunziza anasema katiba hapo, mwanzo, ilikuwa hapo mwanzo ilikuwa manake ina, ina haimpi hai, hai uwezo rahisi kuweza kutekeleza miradi yake, sera zake eh? Yani ndiyo maelezo ya, ya rais Nguruzizi. Naweza kusema kwamba kidogo uh, rais Nguruzizi ni kama vile ametizama ame, ame, ame mfano wa Rwanda kidogo, na akasema hacha nami nifanye hivyo, sababu hata leo wanaotumwa mpango huo wa kubadili katiba jibu la upande wa serikali wanasema, kwa nini sisi mnatuletea fujo na wakati kuna wengine walibadili katiba lakini hamna mfanyi fujo? Yani itampa zaidi nguvu rais Nkurunziza, na vilevile upande wa kuweza kuomba ushauri kwa makamo wake wawili, iwapo iwa atataka kuchukua hatua fulani, hiyo hahitajiki, sababu makamo wawili wanaondoka, anabakia makamo mmoja, lakini makamo mmoja wa rais atakuwa hana nguvu, pata kuwepo waziri mkuu na waziri mkuu huo mazo, waziri mkuu huyo anateuliwa na nani? Na rais mwenyewe. Alafu jina lake likishateuliwa ndio linapelekwa kwenye bunge ili liidhinishwe. Na vilevile vile tena kuna mambo yaliyobadilika, uh, upande wa kupasisha sheria kwenye bunge. Kulikuwa na hisabu fulani zinazohitajika yani, e, thuluthu mbili kwa tatu ili baadhi ya sheria zipasishwe, lakini hivyo haihitajiki itakuwa inapelekwa tu sheria kutoka kwenye serikali, wakipatikana wabunge mfano asilimia uh, hamsini na kuongezeka mmoja tu, yani wanasema simple majority, sheria hiyo inapasishwa. Sasa tuje kuzonga, tuje uh, kuangalia kwenye swala so zima la jumuia ya kimataifa, Umoja wa Mataifa, mataifa uh, mengine ambao wamekuwa wadau wa Burundi katika kuhakikisha kwamba kunakuwa na amani ya kudumu ama mgogoro wa kisiasa unakuwa unamalizika, wao maoni yao ni nini juu ya hili? Hasa hivi punde tu katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres kaikemea kaikemea au kakemea mpango huo wa serikali na chama madarakani kuweza kubadilika ni katiba ya nchi. Yeye anasema e, ni haki kweli ya nchi kubadili katiba, lakini anasema ingekuwa vizuri pande zote zishirikishwe. E, na ukiangalia katiba hii ni kama vile upinzani umeipinga. E, mashirika ya kiraia yamepinga sababu, anasema e, katiba hii inalenga tu kuongezea nguvu za rais, na rais aendelee kutawala miaka nenda miaka rudi. E, yaani e, katibu mkuu wa umoja Mataifa anasema e, hii inaweza ikahatarisha usalama sababu e, watu hawakushirikishwa yeye. Yeah, anaona kwamba ni vizuri pawepo na Uh, kuwafikiana kati ya pande zote, sio tu uh, serikali au chama madarakani. Wafikirie kubadili katiba, lazima wawashirikishwe watu wote, yaani kupitia mjadala. Burundi tunafahamu kwamba uh, inategemea kujiendesha fedha, inategemea fedha za, za, za wahisani uh, kuendesha shughuli zake, na kuna wakati Umoja wa Ulaya ulitamka bayana kwamba wanatoa fungu kutokana na hali ya kisiasa iliyokuwa inaendelea nchini Burundi na kutofurahishwa na kile alichokuwa kifanya Rais Pierre Nkurunziza. Je, katika mchakato huu maanake unatumia fedha, ni nani hasa ambaye anafadhili, au serikali yenyewe moja kwa moja? E, mchakato huu utafadhiliwa na serikali, sababu tangu chaguzi za 2015 uh, uh, wafadhili hususan Umoja wa Ulaya hawakuweza ku, kutoa pesa ili waweze ku, kuunga mkono uh, chaguzi za 2015. Uh, ilibidi serikali itumie pesa kutafuta pesa huku na kule, hasa kwa kupandisha ushuru kwenye bidhaa tofauti na kukatakata bajeti fulani kwenye sekta tofauti ili zipatikane pesa za kuweza kuandaa uchaguzi. Sasa wakati huu serikali imechukua hatua zing, eh, hatua zingine mpya. Mfano, kuna dikri za mawaziri wawili, waziri wa fedha na waziri wa mambo ya ndani, ambazo zinaomba watu kuchangia. Wanasema kwamba kwa mchango ni mchango kibinafsi, kama mtu anataka lakini ukitizama kidogo, kuna ile kushinikizwa sababu kama vile mfano, wafanyakazi wa serikali. Dikri hizo za mawaziri hao wawili hasa wa fedha zinasema kwamba kila mfanyakazi wa serikali, baada ya mwisho wa mwezi, kuna kiwango fulani cha pesa kitachukuliwa kwenye mshahara wake. Wanasema kwamba pesa hizo zikikusanywa zitakwenda kusaidia, uh, kuandaa uchaguzi wa 2020 lakini ukitizama vilevile hizo pesa zitasaidia Eh, kuweza kuandaa uh, kura ya rasimu ya hii katibu mpya. Yani hivyo ukiangalia ni kama vile pesa zimechangishwa hasa kama vile kwa wananchi wa, wa, wote, sio tu wafanyakazi wa serikali, hata raia wa kawaida, wakulima, nini, kuna kiwango fulani cha pesa ambazo wataki, watazitoa, na serikali ya Burundi inasema kwamba uh, maelezo wanayotoa wanasema kwamba hii ndio hali ya kuonyesha kwamba nchi kabisa iko huru, sio kutegemea kila mara wakitaka kuandaa uchaguzi wategemee pesa kutoka kwenye wafadhili. Wanasema kwamba hii ni kuonyesha kwamba Burundi sasa inajitegemea na inaweza ikaandaa mambo yake bila kusubiri msaada wa, wa kutoka uh, kutoka nje. Kwa kumalizia tu uh, wananchi bina, uh, wenyewe wanachukulia wana jizoezi hili yaani uh, wananchi, inavyoonekana sababu kwamba mfano ni chama madarakani wameweka nguvu zaidi haya upande wa wafuasi wa chama madarakani wao wanakubaliana na mambo hayo ili katiba ibadilishwe na wende kwenye zoezi na hivyo waendelee hadi kwenye, kwenye uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Lakini upande wa wapinzani, hasa wakati rais Nkurunziza alianzisha uh, shughuli hii ya kuweza kufasiri katiba mpya eh, alionya kwamba yoyote yule ataweza ku, uh, kukupinga Uh, kuweza kupasishwa katiba hii mpya ikiwa ni kwa maneno au kwa vitendo atachukuliwa hatua. Na ukitizama leo kama mfano kuna wafuasi wengi wa upinzani hususan wafuasi wa Agaton Gwasa kuna kamatakamata -kamata ya huku na kule sababu wanatuhumiwa kwamba wanatoa mafunzo ya kuipinga katiba mpya ili isipasishwe. Yani, uh, viongozi serika, serikalini, chama madarakani wanafundisha raia kwamba ni ku ku, ku, ku, ku, ku, kuipasisha katiba yule ambaye atasema katiba hiyo sipasishwe anachukuliwa kama vile e, adui. Sasa kwa hiyo wananchi, na kama vile nimesema, wanaomba kutoa mchango, wanasema ni kwa hiari, lakini inaonekana kwamba ni kulazimishwa. Yani, wao tu, watafuata tu e, mwelekeo wa serikali. Asante sana, uh, Patrick, uh, Nduwimana, mwenzetu wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukizungumzia eh, yale yanayoendelea nchini Burundi. Tunakambilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani. Tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu hii ya pili. Naam. Leo katika kuadhimisha mwezi wa historia ya mtu mweusi nchini Marekani tunaangalia baadhi ya mambo ambayo hayafahamiki sana, ingawa yana mchango mkubwa katika historia ya watu weusi hapa Marekani. Historia mara nyingi inaandikwa kwa kuhusisha matukio machache muhimu katika historia ya watu weusi Marekani. Matukio hayo ni kama vile hotuba ya Dr. Martin Luther King Jr. ya I Have a Dream ya mwaka 1968 au mgomo wa mabasi wa Montgomery, Alabama uliochochewa na kitendo cha Rosa Parks kukataa kuondoka kwenye kiti cha basi kumpisha mzungu mwaka 1955. Lakini kuna matukio mengine mengi makubwa na madogo ambayo yamekuwa na mchango mkubwa katika historia. Kwa mfano, kabla ya Rosa Parks, kulikuwa na wanawake kadhaa ambao walikuwa wanakataa kuinuka na kupisha wazungu katika mabasi ya mjini kama sheria ilivyosema wakati ule. Mmoja wapo alikuwa Claudette Calvin, msichana wa miaka 15 tu ambaye alikataa kwenda sehemu ya nyuma ya basi miezi tisa kabla Rosa Parks hajafanya hivyo. Na ndoa baina ya watu weusi na wazungu zilipigwa marufuku Marekani mwaka 1664, na, na sheria hiyo haikubadilika mpaka mwaka 1967 pale wapenzi wawili, Richard Loving, mzungu na Mildred Jeter, mwanamke mweusi walipoaana hapa Washington DC lakini waliporudi kwao katika jimbo jirani la Virginia walikamatwa wakafungwa. Walifungua madai katika mahakama kuu ya Marekani na kushinda kesi hiyo, na hapo sheria ile ya mwaka 1664 ikafutwa kabisa. Haya basi, ni hayo tu leo katika kuadhimisha mwezi wa historia ya mtu mweusi. Na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tunafahamu kwamba Umoja wa Mataifa na wafadhili wa kimataifa wanataka kuwepo kwa uwajibikaji nchini Uganda baada ya tuhuma kwamba pesa zilizokusudiwa kutumiwa kwa masilahi ya wakimbizi zinazo uh, zinachukuliwa na maafisa wa serikali wa nchi hiyo. Ninaye hapa Kenesi Bwire amelifuatilia swala hili. Kenesi Bwire, kwanza, hebu tueleze hili limekuwaje, imekuwaje mpaka imefikia hapa? Kuna msemo katika waswahili wanasema, mgeni njoo mwenyeji apone, lakini inavyoonekana kwa uganda ni kwamba mgeni amekuja, mwenyeji amejipata mashakani. Sifa imegeuka si sifa tena, ile imekuwa ni matatizo. Hii ni baada ya e, uvumi kugeuka na kuwa kuna uhalisia ndani yake kwamba Uganda imekuwa ikitumia vibaya pesa ambazo inapata za wakimbizi kutoka mifuko yote ya kuchangia, na pamoja na viongozi wa duniani. Unavyofahamu, mwaka jana walichangia katika kufanikisha maslahi ya wakimbizi wanaoendelea kuingia nchini Uganda kila siku. Hivi ni kwamba pesa hizo zimevujwa kwa kiasi kikubwa, watu wamejinufaisha kiasi kwamba Umoja wa Kimataifa nao umefanya uchunguzi wake na kutoa ripoti kwamba hata idadi ile ya wakimbizi ambao tunaisifia Uganda huenda ndio sivyo, na vilevile kwamba watu wamejitajirisha na wameweza kupata mali kutokana na ule msaada unaotolewa. Sasa hili ndilo limezua huu mjadala wote hili, Kenesi Bwire. Kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo, inaeleza kwamba ni baadhi ya maafisa wa serikalini, ama pia serikali ilikuwa inajua kwa makusudi kabisa kwamba kuna ubadhirifu huu wa kuandika, wa kutoa idadi ambayo si sahihi, alikadhalika na zile fedha ambazo zinaletwa kwa ajili ya kushughulikia kuratibu maswala ya wakimbizi kutafunwa. Mara nyingi mtu anapozungumzia serikali, namaanisha mhusika mkubwa yumo ndani ya serikali. Kwa muktadha huu ni kwamba wahusika wakubwa wanne wote wanafanya katika ofisi ya waziri mkuu chini ya kile kitengo cha kusimamia wakimbizi. Hivyo wanapozungumzia kwamba serikali imevuja, basi yule aliyemo serikalini aliyepewa jukumu la kusimamia ndiye kavuja. Kwa mfano hili jijini Kampala kwenyewe kuna wakimbizi wale ambao wameruhusiwa katika zile sera nzuri Uganda inasifiwa ni kwamba mkimbizi akiingia nchini anaruhusiwa hata kutafuta ajira na kupata na kutafuta makao yake, ili mradi atii sheria za nchi. Lakini jijini Kampala ambapo Uganda inasajili, kumba inasema kwamba imesajili wakimbizi elfu ishirini na sita Umoja wa Kimataifa unasema hapana, hesabu zetu zinasema mna wakimbizi elfu saba pekee. Je, elfu kumi na tisa wako wapi? Manake kila mkimbizi hapa elfu kumi na tisa hupokea pesa kila mwezi. Hizi pesa nani anazichukua? Sasa inapatikana wale wanne walio katika ofisi ya waziri mkuu ndio hupokea pesa hizi, na Uganda imekuwa ikisema kila siku kwamba mtiririko wa wakimbizi ni wengi, kwamba kila siku wanapokea zaidi ya wakimbizi elfu moja unajiuliza, zaidi ya wakimbizi elfu moja kwani kule wanakotoka hawaishi binadamu wamekuwa wengi ile inchi kiasi cha kupungua. Uganda inaeka e, wakimbizi milioni mbili, kwamba hiyo ndio inawafadhili wakimbizi wengi kote duniani, lakini umoja wa Kimataifa unadai kwamba hesabu hii ni uongo. UNHCR inadai hesabu hii ni uongo. World Food Program ule, e, mfuko wa chakula duniani wa umoja wa Kimataifa unasema hamna, hii hesabu haikubaliani. Sasa kiongozi ama kamishina anayehusika na masuala ya wakimbizi moja kwa moja, Apolo Kazungu, huyo ndiye sasa ameambiwa sikiza, bana, wanaotoa ripoti hizi si watu wa kusema porojo. Jumatano tukafanya mazungumzo, Sauti ya Amerika Kiswahili ikafanya mazungumzo na waziri wa wakimbizi Mse Chweru Akasema wanaotoa ripoti hii si watu ambao hawana la kufanya wala kueneza porojo, ni watu wanaojua wanalofanya, na akakiri yeye mwenyewe katika mahojiano yetu kwamba lipo kosa na kosa huenda likawa ni kubwa. Sasa, serikali ya Uganda ni nini hasa ambacho imeshatekeleza, e, kuonyesha kwamba haijafurahishwa, e, na kashfa hii? Maanake ni tukio ambalo la kushtukiza kidogo, e, kama idadi ya wakimbizi wale ambao wanaelezwa hufurika katika nchi ya Uganda kutoka nchini Sudani Kusini si ya kweli. Maanake serikali lazima iwajibike, si Sudani Kusini pekee, maanake kuna hata wakimbizi kutoka Burundi, kutoka Rwanda. Usishangae mbona Rwanda inatajwa hapa, wengi sana wapo nchini Uganda wanasifia tu Rwanda imeendelea nchini kwao, lakini wapo nchini Uganda, wapo Sudani Kusini, wapo Somalia. Sasa waziri Musa Echweru, kwa maneno yake mwenyewe, japo ile sauti imekuwa kwa Kiingereza ndio maana hatujaitumia, alisema wahusika wote tumewasimamisha kazi. La kwanza. La pili, e, kile kitengo cha ujasusi cha Uganda katika maafisa wale wa kuaminika wameanza uchunguzi, lakini Umoja wa Kimataifa umeomba Umoja wa Ulaya au itume wachunguzi wake wafanya nao uchunguzi pembezoni na Uganda ishirikiane na wale wachunguzi, lakini vikwazo vinaonekana kujitoa moja kwa moja. Marekani, Umoja wa Ulaya na Uingereza zimesema hatutoi msaada tena kama huo uchunguzi hautakuwa umekamilika na hautakuwa umeonyesha maswala taswira kamili ilivyo. Hawa wadau ambao wanataka uchunguzi ufanyike hasa wanalenga katika maeneo gani? Wakimbizi wengi wapo kaskazini mwa Uganda, pale ndipo kuliko na mahema mengi ya wakimbizi, takriban wilaya tano sasa moja hivi, katika wilaya ya Yumbe hapo ndio kunatajika kwamba hapa ndio kuliko na makosa, makosa mengi zaidi, kwamba idadi hailingani na zile e, sajili zilizopo. Lakini baada ya wakimbizi pia wanadai kwamba ndipo usajiliwe kuwa mkimbizi katika sheria za Uganda, unapoingia usajiliwe ndio upelekwe hema. Kuna wengine wanalazimisha kutoa pesa kuhonga, ndio upate ile kadi ya kuwa mkimbizi ndio upate hema ndio upate mahala pa kuishi ndio upate kipande cha ardhi cha kufanya ni cha, cha, cha, cha kuendeleza kilimo shughuli za kilimo. Wakimbizi wenyewe, taarifa ambayo tumeandika mara si moja, wanalia hawana chakula, lakini msaada unakuja sasa. Haya yote ndio yametoa haya matatizo yote na kuweza uchunguzi kuanzia hapa kwamba hata chakula jameni hakipo na mchango unatolewa unakwenda wapi? na tukiangalia kwa mfano Uganda imepata sifa sana kama ulivyokuwa umegusia eh, kwa kuwapa hifadhi wakimbizi wengi kutoka nchi mbalimbali mbali, lakini wengi wao wakitokea nchini Sudani Kusini kutokana na mgogoro uliopo. Kwa sababu nchini Rwanda, kama tulivyosema, hali bado inaonekana eh, kidogo imetulia kwa hivi sasa. Burundi nayo kidogo inaonekana imetulia hali kadhalika nchini uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya, ya, ya Congo. Sasa je, Umoja wa Mataifa wameeleza kwamba kuna uchunguzi wao binafsi wanaweza wakaufanya kufahamu idadi na hizi fedha zimetumiwa vipi. Uchunguzi tayari umeanza kulingana na Umoja wa Kimataifa, na waziri Ichura alinieleza moja kwa moja kwamba uchunguzi huo utaenda kwa kina zaidi. Afisa mmoja huenda akakamatwa kwa sababu mali yake hailingani na mshahara anaopokea amejipatia mali nyingi sana, na wanadai hizo ndizo pesa ambazo zimevujwa. Kwa hivyo uchunguzi wa kina tayari unaendelea. Asante uh, sana, uh, Kenneth Bwire eh, kwa kuwa nasi leo katika kipindi cha kwa undani. Vilevile nimshukuru uh, mwenzetu uh, Nduwimana ambaye tulikuwa katika sehemu uh, tulikuwa naye katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo, Aida Isa alikuwa upande wa pili, na nakusihi ujiunge nasi kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa juma lijalo ili kufahamu kile kinachoendelea katika ndani ya kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo.