Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na leo katika kipindi cha kwa undani, katika sehemu ya kwanza tunaangalia eh, tukio la kurejeshwa nchini Canada kwa uh, bwana Joshua Miguna Miguna ambaye ni mwanasheria na vilevile mwanachama wa umoja wa vyama vya upinzani NASA nchini Kenya, na sehemu ya pili tutaangalia hali ya masuala ya tohara ama ukeketaji uke e, kwa wanawake na wasichana. Ninakukaribisha. Mimi ni Idi Ligongo. Nam moja kwa moja tunaanza katika kwa undani leo kuelekea nchini Kenya na kuangalia hili shauri ambalo limesababishwa e, kurejeshwa nchini Canada kwa Joshua Miguna Miguna. Sakata hili linaanzia tarehe thelathini ambapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga alijiapisha kuwa rais wa wananchi, na kwa mujibu wa taarifa ambazo zilikuwa zikitolewa wakati huo, a, Miguna Miguna alikuwa ni moja kati ya watu walioratibu shughuli hiyo, ambapo serikali vilevile ilielekea ili kuzizima televisheni nne. Lakini mara baada ya hapo, watu kadhaa wamekuwa wakikamatwa na serikali, hasa wale ambao wanaonekana ni vinara e, wa tukio hili. Kennedy Wandera, sasa upo kwenye laini ya mtupe mtiririko matukio haya, hali ilikuwaje mpaka kufikia hapa? Kweli imekuwa umekuwa mzunguko wa aina yake. Wakenya wamekuwa wakielezea kwamba e, imekuwa hali ambayo wengi hapa wanaelezea kwamba imekuwa ikiandamana na kutotii kwa haki au kutotii kwa maagizo ya mahakama. Lakini nieleze kwamba usiku wa kuamkia Ijumaa wiki iliyopita maafisa wa polisi wali nam tumempoteza tena Kennedy Wandera, lakini uh, bwana Miguna Miguna alikamatwa siku ya Ijumaa, ambapo hii leo eh, shirika la utangazaji la nchini Uingereza lilifanikiwa kuzungumza na Joshua Miguna Miguna ambapo yeye amesema kwamba alikamatwa nyumbani kwake siku ya Ijumaa na watu ambao hawakujitambulisha kama ni wanausalama na kuingia nyumbani kwake kwa nguvu e, kwa kutumia mlango wa mbele ambao walikuwa ni zaidi ya thelathini wakiwa na silaha na vilevile, walimchukua bila ya kumwambia yeye sababu ile ambayo wa imewafanya wamshikilie na kwamba ni wapi wanampeleka. Anadai kwamba walimweka kizuizini bila kuruhusu kuwasiliana na mtu yeyote mpaka uh, walipomchukua na kumpeleka uwanja wa ndege na kupanda ndege ya shirika la ndege la KLM kuelekea Toronto nchini Canada kupitia eh, Amsterdam. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ambayo imetoka katika shirika la habari la BBC, amesema vilevile walimchukua na kumpeleka, takrib, uh, kumpeleka takriban vituo sita vya polisi. Kwanza walimpeleka Kiambu, eh, Githunguri, Lari na uwanja wa ndege, lakini kabla ya hapo walimpeleka Kajiado, ambapo uh, walimpeleka huko kujibu mashtaka, lakini pale jaji aliposema an, an, anapaswa kupelekwa Nairobi kuji mashitaka yanayomkabili, walimchukua moja kwa moja mpaka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta na kumweka katika uwanja huo wa ndege kwa saa tano na baadaye kumfikisha katika ndege ya KLM mpaka alipoondoka. Mara ya kwanza anadai kwamba walisema yeye ndiye aliyeratibu kiapo cha Bwana Odinga, kwa mujibu wa taarifa ambayo ameitoa mwenyewe Miguna Miguna, e kwamba tatizo lilikuwepo hapa ni rais, e, ni Bwana Odinga kujiapisha kuwa rais wa wananchi hapo tarehe thelathini mwezi Januari, ambapo alisema alimsaidia Raila Odinga, Raila Odinga e, kutenda makosa ya uhaini. Kwa hiyo kwa kuwa alikuwa kizuizini, e, bila mawasiliano hakuweza e, ku, kuwasiliana na wanasheria na vilevile vile, akawambia hawezi kukubaliana mashauri ambayo Uh, wanausalama hao walimweleza kukabiliana nayo, na vilevile vile hakutaka kuweka saini katika ile hati ya mashitaka ambayo waliwasilisha uh, halifu na serikali ya Kenya kilichopigwa marufuku cha NRM, na yeye akajibu kwamba NRM si kundi la kihalifu bali ni vuguvugu na wazo tu. Na kwa maana hiyo yeye wala hahausiki na hilo, na hakuna ushahidi ambao ulikuwa unamuweka katika hali hiyo. Baada ya hayo, kwa mujibu wa Bwana Miguna alipozungumza na shirika la BBC, eh, alivyoona kwamba wanaosalama walipoona kwamba hawana vigezo vya kumshitaki na walimpeleka sehemu baada ya kumpeleka sehemu mbalimbali na kuwepo shauri hilo mahakamani, uh, yeye akaona kwamba ndio swala la msingi kwamba Kenya na serikali yake imevunja katiba kwa sababu katiba ipo wazi kabisa kwamba huwezi uh, kumpokonya mtu raia wa mtu ambaye amezaliwa uh, nchini Kenya. Mpaka hivi sasa kuna nini ambacho kinaelezwa naam? Sasa Leo mawakili wa Miguna Miguna wameweza kufika mahakamani mbele ya jaji Luka Kimaru na kuweza kuelezea kile ambacho wao binafsi wanahisi kwamba ni ukiukwaji wa sheria na ukiukwaji wa kutii maagizo ya mahakama. Sasa leo jaji uh, Luka Kimaru ametoa maagizo tofauti na kueleza kwamba ile mkurugenzi wa idara ya upelelezi pamoja na inspekta mkuu wa polisi Asante sana uh, kwa maelezo hayo, uh, mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera. Pia tuliongea na mwanahabari wa VOA mjini Nairobi, Rahel Ombor, juu ya kile walichosikia kuhusu sakata hili na hali ilikuwaje wakati uh, Miguna Miguna alipokuwa akishikiliwa na wanausalama wa Kenya kabla ya kurejeshwa nchini Canada. Kwa sasa neno lile tumesikia kuhusu Miguna, ya ile statement ameandika ya, ya mwisho ni kuwa amesema anataka kurudi nyumbani kupigania huku nyumbani. Kwa hivyo hivyo ameinstruct legal team, kumaanisha ameshazungumza, amesha, na mawakili zake ku, ku, kupeleka hii kesi um, kotini ili aweze kwa vile anasema yeye ni ni citizen wa Kenya na whatever has happened, anasema si haijafanyika constitutionally, kwa hivyo anafaa kuwa hapa Kenya kwa hivyo atapigania kurudi ili aendelee na na mambo yake hapa nchini. Kusema kweli, wakati Miguna alikuwa ndani, hatukuwa tunamwona televisheni, hatukuwa tunajua mahali yuko. Kulikuwa na rumors zilikuwa zinaenda kuwa Miguna pengine amekufa, Miguna pengine yako na asma, ako katika hali mbaya, anahitaji dawa lakini alipojitokea katika koti ya Kajiado, ilionekana kuwa alikuwa katika akuwa katika hali mbaya, uh, vile wafuasi wa opposition walikuwa na expect. Kwa hivyo, ilikuwa ni kama ni intimidation from from what what we we saw on our side, from what we saw na process yake kuchukuliwa nyumbani kwake Runda na kudipotiwa uh, tu Canada ni process ikumpatia nafasi hata kuzungumuza hata kuzungumuza na wanahabari kwaeleza nini kilichotendeka. Kwa hivyo ilikuwa kuwa koti mara ya mwisho koti inasema kuwa uh, Miguna hajafanya makosa lolote. Jioni Miguna kwa ndege anaelekea Canada. Kwa hivyo process ilikuwa fast and very organized. Nam basi, kwa kutokana na hilo serikali ya Kenya imetoa taarifa ambapo inasema kwamba e, mwanaharakati wa kisiasa Joshua Miguna Miguna, e, alirejeshwa nchini Canada kwa mujibu wa sheria ya uhamiaji ya mwaka elfu mbili na kumi na moja, lakini wakaelezea historia ndefu ya Miguna Miguna kwamba aliondoka Kenya mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane akitumia nyaraka za kusafiria za nchi ya nje, e, na baadaye kupata uraia wa Canada na toka kipindi hiki amekuwa ni raia wa Canada. Vilevile taarifa hii imeeleza kwamba kabla ya hapo Miguna Miguna aliomba kuwa na pasi ya kusafiria yaani pasipoti ya Kenya mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba ili aweze kusafiri kuelekea nchini Cuba kwa ajili ya mkutano, lakini serikali ilikataa. Ilikuwa ni tarehe kumi na mbili ya mwezi Septemba mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba. Na vilevile toka hapo Miguna hakuomba tena uraia wa Kenya na kumfanya <tressive> <tres> E, awe Mkenya kwa mujibu wa e, taarifa ambazo zipo, mara baada ya Kenya kuanzisha uh, ama kuwa na katiba mpya, na wanadai kwamba e, wakati huo alipewa pasi ya kusafiria kimakosa na aliyekuwa e, waziri wa uhamiaji Otieno Kajwang'. Uh, basi ndiyo taarifa ambayo imetoka katika serikali ya Kenya. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani, kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu <mulia> moyo Hamza anaendelea kutupa simulizi za kukumbuka mwezi huu wa Februari kwa mtu mweusi hapa Marekani. Siku kama leo, Februari 7 mwaka 1984, albamu ya mwanamuziki Michael Jackson Thriller iliingia katika rekodi ya mauzo ya ndani na nje ya nchi na kuorodheshwa katika kitabu cha rekodi cha Guinness kama albamu iliyouza vizuri kuliko zote katika historia. Michael Jackson alifariki dunia Juni 25, 2009 akiwa na umri wa miaka 50. Na Februari 7 mwaka 1994, miaka kumi baada ya Thriller ya Michael Jackson, mwanamuziki Whitney Houston aliweka historia katika tuzo za American Music Awards za kila mwaka kwa kubeba tuzo nane peke yake na kuweka rekodi ya kuwa mwanamuziki wa kwanza mwanamke kushinda tuzo nyingi namna hiyo. Whitney Houston alifariki Februari 11, 2012 akiwa na umri wa miaka 48. Naam, asante sana mwa moyo Hamza, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea e katika sehemu ya pili, na tunaungana na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa Josephat Kioko na Libert Adede kuangalia masuala ya ukeketaji, kubwa ambalo kwa undani leo kutoka Mombasa hapa Kenya tunajadili ni kuhusu tohara ama ukeketaji wa wanawake Jumanne, mambo haya yamezungumzwa sehemu mbalimbali duniani na Kenya imekuwa mstari wa mbele kupambana na ukeketaji dhidi ya wanawake. Maanake, sasa sasa, sheria ilitungwa miaka mingi iliyopita na inaendelea kukiukwa. Sasa tunaangalia hali iko namna gani, kukupa msikilizaji wa VOA kwa undani mengi zaidi kuhusu hali ilivyo nchini Kenya. Imekuwa ni taarifa kubwa sana Jumanne, watu mbali mbali, wa tabaka mbalimbali watetezi wa haki za kibinadamu wasichana waliokeketwa waliookolewa kutoka maisha ya ukeketaji na wakapata maskani kwingine wamezungumza mengi kuhusu yale wamepitia na yale wanataka Kenya irekebishe ili e jamii ziendelee bila kukwaruzana kuhusiana na ukeketaji dhidi ya wanawake. Ni swala ambalo tuko tunalijadili hapa katika kwa undani. Kutoka Mombasa, vita hivi ama safari hii ilianza nchini Kenya mwaka 1980 ambapo sasa wito ulianza kutolewa na kuangazia ni vipi kuhusiana na swala hili la ukeketaji. La kutia moyo zaidi ni kuona wakereketwa, wateteaji wa haki za kibinadamu bado wanaandaa mikutano mbalimbali ili kujadili haya, na jana katika mazungumzo, nimesikiza wengi kufuatilia kwamba kuna vituo vingi vimeokoa wasichana katika jamii tofauti kule ukeketaji ambako umekuwa ni sugu sana. Na Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo kweli zimejaribu kupiga vita hivi, lakini haijafika mataifa kama vile ya Misri, Ethiopia na Nigeria katika visa vya ukeketaji, takwimu zikionyesha kwamba Somalia ndiyo inaongoza, kwa sababu bara nzima zaidi ya wasichana na wanawake milioni tatu wanakadiriwa kwamba wanakeketwa kila mwaka zaidi ya milioni tatu, na hapa wataalamu wanazungumzia umri kati ya miaka 15 na 49, ambayo ni miaka wanawake wanajipata katika hali hiyo, wengi si kwa hiari. Hmm. Lakini ni kwa nini swala hili la ukeketaji liwe ndio swala zito zaidi? Ina matatizo gani ama madhara gani kwa wanawake? Katika ukiangazia madaktari mbalimbali mbali, wanasema kwamba swala hili la ukeketaji mwanzo linaweza kumsababishia mwanamke kutokwa damu sana baada ya swala hilo ama kukeketwa. Swala lengine ni kwamba mwanamke anaweza kupata kuambukizwa maradhi. Swala hili pia wanasema linasababisha wanawake kutoweza kuwa na uwezo wa kuzaa yani infertility na pia inaweza sababisha HIV, maambukizi ya HIV kwa kuwa vifaa vinavyotumika kama havitasafishwa vizuri, na kuweza kuambukiza HIV kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine swala so, lingine ni kwamba wanasema kwamba inaleta matatizo makubwa sana wakati mwanamke anapojifungua, na pia wanasema swala hili la ukeketaji linamsababishia mwanamke hali ngumu na uchungu mwingi sana wakati wa tendo la ndoa na wakati mwingine wasichana pia wanapata matatizo wakati wa hedhi. Licha ya marufuku hiyo, visa bado vinaendelea, kwa sababu jana na miaka ya nyuma, wakati sherehe zikifanywa hivi, wale wanaharakati wamekuwa wakipingwa pia na jamii zingine kwamba wanajitafutia sifa, wanajitafutia makubwa, wanatafuta wafadhili kupinga ukeketaji huu, Kiingereza FGM na kwa kufuatilia zaidi katika kwa undani taarifa ambazo hapa sisi vo tumekuwa tukiandaa makala tofauti, nilizoandaa taarifa ambazo Amina amekuwa akiangazia kuhusu eh, hali ya ukeketaji wa wanawake nchini Kenya, jinsi Huba Abdi alivyokuwa ameangazia wanawake katika eneo la kaskazini mwa Kenya ni kwamba visa vinaendelea sana. Tuna mkusanyiko huu wa wasichana wadogo ambao wamepitia hali hii ya ukeketaji na katika mazungumzo yetu walikuwa wanaeleza haya wakati wa sherehe hizo za kuwaokoa wale wamepitia ukeketaji, tuwasikie na nilikeketa bila yani, kwa mimi mwenyewe Mungu akasema, kuna kuna nitapeleka, na mkikataa ni nisipopeleka huko mali napeleka na itawi mtu aja wakeketa hapa ndani, na kama mtakwenda kutushtaki, tutapata kidhibiti chenu, mpeleke huko police station, mkaoneshe tumwakeketa, hatuogopi kufungwa. Wanakata private parts za msichana, wanakata yote. Mi I was bleeding very very badly, mpaka naishwa na nguvu, mpaka linasema mi nakufa tu leo. Si haki yao kwa vile wale wazazi ama wazee wanaona ni utamaduni, lakini hawaangalii venye ule mtoto anadhulumika kiafya, kitu ya kwanza, kiakili pia wamemdhulumu. Hao ni baadhi ya wasichana na wanawake ambao wamekuwa wakielezea yale waliopitia na madhara wanayopitia kutokana na masuala haya ya ukeketaji. Mwaka 1999 wizara ya afya nchini Kenya iliweza kuweka, kuweka sera ya kuweza kufutilia mbali suala hili la ukeketaji na kutokana na hilo mwaka elfu mbili na kumi na moja kukabuniwa sheria ambayo ilikuwa inaharamisha ukeketaji miongoni mwa watoto ama wasichana wasiozidi umri wa miaka kumi na nane. Baadaye siku chache, miaka chache baada ya ya hapo, sheria nyingine ikapitishwa pia ya kuweza kupiga marufuku ukeketaji miongoni mwa wanawake, iwe ni mwanamke mkubwa ama mwanamke mwenye umri wa chini, ambapo yule aliyekuwa atapatikana na hatia alikuwa anakabidhiwa kifungo cha miezi kumi na nane gerezani ama faini ya shilingi elfu hamsini ili kuweza kutumikia kifungo hicho ama adhabu hiyo kutokana na ukeketaji. Kando na hilo, serikali kwa wakati huo ikaweza kubuni idara mahususi ambayo ilikuwa inasimamiwa na mwanasiasa wa kitambo BJB Kelimo, ambaye alikuwa anaongoza shughuli hizo za kupambana na swala la ukeketaji ambalo likuwa limekithiri katika maeneo mbalimbali za taifa la Kenya. Katika maeneo ambayo ukeketaji ungali unaendelea kuna vikwazo. Kikwazo cha kwanza kilichojitokeza ni kuhusu masuala ya dini na imani za kitamaduni. Jamii zingine zikasema haziwezi kutupa utamaduni ambao umekuwepo hata kabla ya ukoloni. Wengine wanaoendeleza na ukeketaji kufanyika kwa njia za usiri sana, tena usiri mkubwa. Kikwazo cha pili ni kwamba maafisa wa serikali kutoka jamii kama hizo eh, labda wanetoka labda, na wao pia wangependa kuendeleza ule labda, na wao pia wangependa kuendeleza ule utamaduni uta, unakuta zile sheria kidogo zinaanza kukiukwa, na ndio maana katika mazungumzo na, na ndio maana katika mazungumzo ya hapo mbeleni, daktari Guya alikuwa amezungumzia hayo, akitoa takwimu ambazo ziko hapa nchini Kenya na pia hali ilivyo katika kukabiliana na haya ukiangalia upande wa kutekeleza sheria kupitia polisi, tumsikize daktari. Kutokana na demographic health survey iliyofanyiwa 2009 na hakuna nyingine imefanyiwa baadaye, inaonyesha ya kuwa 27% of women in reproductive age umepitia hiyo mila ya prevalence ya FGM. Jamii ya Tanariva kama Orma pia ni kama 100% FGM. Hufanyiwa katika sehemu zote za nchi ya Kenya isipokuwa kwa jamii ya Luo, Luya, Turkana na Teso. Katika jamii za Taita inafanyika katika wiki ya kwanza ya mtoto kuzaliwa, wengine wanaongojea mpaka wakati msichana na kwa tayari kuolewa siku ya harusi ndio siku ya kufanyiwa FGM. Polisi wanaweza kuwa cooperative but inategemea, lakini mara mingi hiyo sheria ya polisi hawajajua. Hata wakijua polisi wenyewe ni kutoka jamii hawa, wanafikiria o oh, ni mila zetu, na kwa vile watu wanataka kutetea dini na mila zao wanataka kuongea, mara mingi yakwa oh, watu wanaingilia dini yetu, mila zetu, bat mila bora inakuwa against the constitution na inajulikana ya kuwa inasababisha shida ya mwili kwa mtu binadamu, haifai kutumika Suala hili pia, kuna changamoto nyingi ambazo zinaweza kukabili vita ama harakati za kuweza kuondosha tabia hii ya ukeketaji. Unapata kuna wazazi ambao wanafanya hivyo kwa siri, wanachukua watoto wao wa kike, wanawapeleka, wanakeketwa, kisha wanaenda kutunzwa katika vituo vya afya eh, kama vile zahanati ama madaktari kutoka zahanati mbalimbali mbali, wanakuwa wakuwahudumia watoto wao nyumbani, na sasa kufanya suala hili kuwa vigumu sana kukabiliana nalo, wazazi alitenda na, na kuwaficha watoto kisha madaktari ndio wanaenda kuwahudumiwa wakiwa nyumbani. Mapema Januari kumekuwa na kesi kubwa katika mahakama moja mashariki mwa Kenya, ambapo Daktari Tatu Kamau alishangaza wengi. Yeye alisimama na kutetea uamuzi wake kwamba anaonelea ukeketaji uruhusiwe, ama wale wanaotaka kukeketwa na ni watu waliopita umri wa kujiamulia waruhusiwe bila kuchukuliwa sheria bila watu kupelekwa mahakamani. E, na, na watu wengi akiutaji aki kama ni utamaduni wa Kiafrika. Ukifuatilia kwa makini, Daktari Kamau ama Daktari Tatu Kamau alikuwa anasema utamaduni wa Afrika umepuuzwa sana. Hoja nyingine aliongeza ni kwamba kuna mataifa mengi yanajua kando na Afrika yanafanya ukeketaji wanawake, lakini Afrika inaangaziwa zaidi mpaka akasema mataifa hayo hawaitwi, hawasemi ukitaja ama FGM. mm -hmm. Wanasema kama, operation. Yani... <laughs> ni kama wanaitia na jina ya kiheshima hivi kweli. Na akaangaziwa sana katika vyombo vya habari hapa Kenya kutokana na msimamo wake, daktari tatu Kamau. Tumjaribu kwa njia ya simu tuone kama tutampata katika mazungumzo haya na ya kwa undani ni mimi naitwa Liberty Adede na kupigia so, simu kutoka Sauti ya Amerika. Daktari, habari gani? Salama sana. Mimi naitwa Kioko, niko na Collins Adede, tuko vioe hapa Mombasa. uh -huh. kwa sababu jana ilikuwa ni siku ya kuangazia FGM, ndi tunakuuliza kama unaweza zungumzia siku ya ukeketaji. Hapana, mesema mi sitaki kuharibu au ku kuhatarisha case yangu kotini kutakuwa na mention tarehe ishirini na sita mwezi huu e, hapa Machakos. Naogopa ati sitaweza kukontrol, ha, mazungumzo wao, maswali wao, ha. So, uh -huh. mpaka wakati case itaisha ndio tutaweza kuuza yeah, karibu na ndivyo hivyo. Kwa undani kwa siku ya leo inakamilika, kwa sababu umesikiza daktari hapo akisema hataweza kuzungumzia juu ya ukeketaji wanawake kwa sababu kesi bado iko mahakamani na tunaheshimu uamuzi wa wake, na tutaheshimu uh, hatua hiyo ama pendekezo hilo na la, la daktari, lakini ni swala ambalo litazidisha mjadala mkubwa sana nchini Kenya, Afrika Mashariki, na hata Afrika na dunia nzima. Na ametualika kwenda kusikiza na ametupa tarehe, kwa hivyo tujiandae kwenda kusikiza. Ni kesi yenye uzito mkubwa, naam. Nam, kufikia hapo tutakuwa tunahitimisha Kwa Undani kutoka studio 15 Mombasa. Mimi ni Liberty Adede, nimekuwa pamoja na mwenzangu mimi hapa, ni Josephat Kioko. Kawaida Jumatano huwa anakuacha kwa swali. Je, ni eneo gani au ni jamii gani Afrika Mashariki unashuhudia ukeketaji wa wanawake wasiliana na VOA katika redio na pia mitandao ya kijamii nam. Basi, ni Libert Adede na Joseph Kioko katika kwa undani kutoka mjini Mombasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na usikose kujiunga nasi katika kipindi kingine cha kwa undani hapo kesho. hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo. Tukuwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri, saa 12 saa za Afrika Mashariki, na VOA Express hapo saa kumi. Hadi hapo mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.