VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wa kwa undani popote pale unapotusikiliza na unapotuangalia, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo bado tunaendelea kuangalia shauri la kufukuzwa nchini Kenya Joshua Miguna Miguna na serikali ya Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia michezo ya Olimpic ya kipindi hiki cha baridi yanayofanyika huko Korea kusini ya Pyeongchang. Karibu, mimi ni mimini Idi Ligongo. Naam, karibu sana katika kwa undani hii leo uh, kuhusiana na masuala mengi mengi ambayo me, tunaangalia lakini kubwa zaidi ni kufukuzwa nchini Kenya kwa Joshua Miguna Miguna na serikali ya Kenya hii leo basi, ambapo yameendelea kuwepo Uh, huko nchini Kenya watu wakiendelea kujiuliza kulikoni, uh, serikali ikamtimua, uh, Joshua Miguna Miguna. Lakini tumejaribu kuangalia maswala mengi tu juu ya kile ambacho kinaweza kufanyika na kikamfanya bwana Miguna Miguna kurejeshewa raia wake uh, wa Kenya. Lakini kujikumbusha tu bwana Miguna Miguna eh, alikamatwa usiku wa uh, Ijumaa wiki iliyopita ikiwa ni siku tatu tu baada ya kuapishwa kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika bustani ya Uhuru uh, jijini, jijini Nairobi. Uh, vyombo vya usalama vilimvamia wakili huyo uh, nyumbani kwake Runda eh, na kumkamata na kumpeleka vituo mbalimbali vya polisi eh, kwenda kumweka kizuizini ambapo hawakutaka awasiliane na mtu yoyote ile, mpaka pale walimpeleka katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta na kumpakiza katika ndege ya shirika la ndege la KLM kuelekea Toronto Canada, ambako anashikilia uraia wa nchi hiyo. Hapo jana serikali ya Kenya ilitoa taarifa ikifafanua kwa nini walikuwa na sababu ya kumtimua uh, bwana Joshua Miguna Miguna, ikieleza kwamba Miguna Miguna tayari alikuwa ni raia wa Canada wakati ambapo katiba ya Kenya ilikuwa airuhusu uh, raia wake kuwa na uraia wa nchi nyingine na pale katiba ilipobadilishwa, uh, basi bwana Miguna Miguna alipaki, alitakiwa aombe uh, upya rasmi uraia ama arejeshe uh, uraia wake wa Kenya ambao ulikuwa umeondolewa mara tu baada ya kuchukua uraia wa Kanada. E, jambo ambalo Miguna Miguna hakulifanya. Lakini si hilo tu, katika taarifa hiyo ya serikali ya Kenya ilieleza kwamba uh, bwana Miguna Miguna amewahi kuwa na pasi ya kusafiria eh, alioipata uh, kimakosa eh, kutokana na ushawishi wa waziri wakati huo walikuwa wakishughulika na masuala ya uhamiaji, jambo ambalo kwa namna moja na nyingine, kwa mujibu wa taarifa hiyo, inaeleza kwamba lilikuwa limekiukwa na ndio sababu iliyomfanya bwana Miguna Miguna uh, kurejeshwa nchini Canada na bado anaendelea kushikilia paspoti atakusafiria bwana Miguna Miguna anatumia pasipo, pasi ya kusafiria ya nchini uh, Canada. Kutokana na hilo, nilimtafuta Profesa Filbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani, katika jimbo la Maryland, kujua yeye binafsi, eh, kama mwana diaspora profesa anayefahamu haya mambo anaona tatizo liko wapi. Je, ya serikali imekiuka sheria, imekiuka katiba ya sasa ambayo inaeleza kwamba raia yoyote wa Kenya aliyezaliwa Kenya hawezi kupokonywa ama kuondolewa uraia wake kwa sababu tu amezaliwa Kenya, hata kama atachukua uraia wa nchi nyingine. Profesa Fulbert Namwamba alikuwa na haya ya kusema. Hebu tuangalie sheria vile isemayo kwenye katiba mpya. Katiba mpya sheria inasema kuwa kama ulichukua uraia wa nchi nyingine, na hiyo nchi uliochukua uraia wake haikubali uwe na uraia uh, wa nchi tofauti, hapo ndio huwa haiko halali. Ukichukua uraia wa nchi nyingine, na hiyo nchi uh, haina shida na wewe kuwa na uraia mara mbili, hujakiuka sheria. Kwa hivyo kuangalia kisheria Miguna Miguna hakukiuka sheria tena. Huu uamuzi ulitolewa na Jaji Bwana Kimaru wakati mbunge fulani wa kutoka kaskazini mashariki mwa Kenya alipodaiwa kuwa alikuwa raia wa Australia. Kwa hivyo hii iliamuliwa kotini, lakini serikali, kwa mujibu wa taarifa ambayo imeelezea imefafanua juu ya hili, inasema kwamba uh, Miguna Miguna alikuwa raia wa wa, wa... Canada wakati huo, katiba ya Kenya ikiwa hairuhusu, na pale katiba mpya ilipoanza kufanya kazi hakuomba rasmi hata paspoti aliopewa. Wanadai kwamba alipewa kimakosa na waziri ambaye alikuwa anahusika na uhamiaji. E, kipindi hiko hili, hili, hili liko vipi? Ha, ha, --hakuna kimakosa ha. Mimi sikubaliani kamwe, sikubaliani kamwe ku, ku aa, kukana Eh, kuwa raia wa nchi yako kuna mm, mikakati, manake hata ukiangalia uh, sasa katika ubalozi wa Kenya popote inakueleza kuwa <coughs> ukitaka kukana uraia una fomu unajaza. Ukishajaza hizo fomu, unatuma pasi yako pamoja na kitambulisho chako, ambacho serikali inachukua na inafutilia uraia wako kwa mwananchi wa Kenya. Ukishajaza hizo fomu na zikishakubaliwa, wananchi wengi hawajui kuwa hiyo renunciation au kukana uraia kuna mkakati na fomu za kujazwa, na Miguna Miguna hakufanya hiyo wakati katiba mpya ilipoanza rasmi. Maana yake ni kwamba inafunika kila kitu cha nyuma kilichopita, ama chote kile ambacho kimefanyika nyuma eh, kitaendelea kuwa katika uh, kutambulika na katiba mpya mara tulipoanza ama, katiba mpya itatambua vitu vyote pale tulipoanza rasmi. Na sheria inavyofanya ni hivi, kuna kitu kinaitwa precedent katika sheria, na mimi si mwana na sheria lakini nitawafundisha wasikilizaji sheria ni kuwa kama eh, katiba imeandikwa ku-, ku, kutathmini hiyo iliyoandikwa kwenye katiba utafuatilia, aidha walioandika au ikipelekwa kotini. Jaji akishaamua, hiyo inakuwa kitu kinaitwa legal precedent na kuli na kesi ambayo ilienda kwa Jaji Kimaru eh, hata ndiye yule huyu juzi alikuwa Miguna pati na ilikuwa mbunge kutoka kaskazini mashariki. Uamuzi aliuandika na huo uamuzi haujapingwa. kama huo uamuzi ungepingwa na kubatilishwa, huo uma- uamuzi umeandikwa na jaji alieleza kinagaubaga na bora jaji aliamua na uamuzi wa koti upo. Hiyo ndiyo sheria inayoitwa legal precedent. Na kwa mujibu wa katiba ya Kenya ya zamani je, kwamba mtu anapochukua uraia maake ndo kinachoeleza kwamba tayari anakuwa ameuondoka na, na, na Ukenya. Na wakati katiba ya sasa inasema kwamba mtu yoyote ambaye amezaliwa Kenya basi uraia wake utaendelea kubaki kuwa ni Wakenya. so, so, so, so, sasa pale kuna katiba mbili, kuna katiba ya zamani na kuna katiba ya sasa Katiba ndiyo sheria ya juu, supreme law. Haya, katiba ya zamani ilikuwa ukienda, unasema kuwa ina, inafuta, lakini katiba mpya inasema kama ulichukua uraia, na nasoma na, na, na, na, na, maneno waziwazi -wazi. Kama ulichukua uraia na hiyo nchi haikukubali dual citizenship au multiple citizenship, hapo ndio utakuwa umekiuka na unalazimika kwenda kuandikisha uraia upya lakini kama hiyo nchi haikuwa imepiga ime marufuku kuwa na uraia wa mara mbili, huja kiuka hiyo sheria, na hiyo ndio jaji alitumia kufanya huo uamuzi. Uamuzi huo nimeusoma, nimeusoma tena, likausoma tena huko, kinagaubaga kabisa. Wakati Bwana Miguna Miguna anachukua uraia Kanada, ilikuwa inaruhusu uraia wa nchi mbili. Kanada inaruhusu e, uraia wa nchi mbili tangu miaka ya uh, 1950 kwa maana hiyo, kwa shauri hilo basi in, kwa mujibu wa kile ambacho akizungumza na, na kwa mujibu wa ya, mujibu wa kesi ambayo tayari imeshaamuliwa. Kwa hiyo serikali ya Kenya imefanya makosa juu ya swala hili kwa kwa maoni yangu imefanya imefanya makosa sababu nimeangalia hiyo sheria na hiyo sheria ina legal precedent na ilishapitishwa na koti kuu ya Kenya. Sasa kwa suala kama hili uamuzi wake unafanyika vipi? Maanake hata mahakama yenyewe tayari imeshaonyesha uh, uh, kwamba na imeshaeleza msimamo wake kwamba inataka iheshimiwe. Na kwa mazingira jinsi yaliyopo, unadhani bwana Miguna Miguna anaweza akarejeshewa uraia wake wa Kenya? Uh, kama kuna kumbuka, kwa hivi juzi kuna uamuzi maamuzi matano ambayo serikali ya Kenya imekiuka na imekataa kufuatilia. Kwa hivyo kama ni kufuatilia uamuzi wa koti, itabidi wakubaliane na uamuzi ulioandikwa na uliopitishwa. Kuna watu wengi tu wa Kenya ambao kwa namna moja manyingine walichukua uraia wa nchi nyingine siku za nyuma. Kwa hiyo hii inaleta mazingira kwamba watu pengine wa jia, wa, waanze kujiandikisha upya ama utaratibu ambao uliopo e, ama kunahitajika ufafanuzi zaidi wa katiba, watu wasome sheria, watu wasome sheria na watu waangalie vile sheria ilivyoandikwa, wa, inabidi waangalie vile sheria imeandikwa na kuna ningependa eh, kukumbusha watu kesi iliyokuwa ya uh, askofu uh, Don Mwawasi wa kutoka Atlanta ambaye alikuwa anaenda kusimama kuwa seneta huko Taita Taveta. Hiyo pia ilienda kujaji, wa kwanza akaamua kuwa hakuwa na haki ya kusimama, halafu ikapelekwa kwenye court of appeal uh, na uh, hilo neno li, li, li, li, nili wa waliongea juu yake na wakafanya uamuzi juu yake. Kwa hivyo watu inabidi waangalie, je, kotini kumeamuliwa nini? Hapo ndipo na kama koti imeamua kama serikali itafuata maamuzi wa koti, hiyo ni juu ya serikali. Lakini mi nasema sheria, tuangalie koti ziliamua nini. Kama koti ziliamua, basi hebu ipelekwe kotini, ifikishwe kotini na tuone wa muzigani koti itapitisha. Ni Profesa Fulbert Namomba wa Chuo Kikuu cha Salbury hapa uh, Marekani katika jimbo la Maryland akizungumza uh, ya kile ambacho mpaka hivi sasa uh, kinaelezwa ni utata, maanake ukiangalia uh, ripoti ama taarifa ya serikali ya Kenya iliyotolewa hapo jana kutoa ufafanuzi wa kile kilichopo sababu ya kurejeshwa nchini Canada uh, Joshua Miguna Miguna Imeweka bayana kwamba katiba ya nchi e, wakati huo haikukubali mtu kuwa na uraia wa nchi mbili, kwamba na hiyo raia wa Kenya aliyechukua uraia e, moja kwa moja anakuwa si raia wa Kenya pindi tu anapochukua uraia wa nchi nyingine, e, jambo ambalo kwa kweli ndio linaloeleza hapa, ambapo katika taarifa hiyo imeeleza wazi kwamba bwana Miguna amekuwa ni raia wa Kanada kwa kipindi kirefu tu na hata mwaka ambao alipaswa e, kuomba rasmi mara baada ya katiba mpya ilipoanza kutumika hakufanya hivyo, lakini habari ambazo zipo mpaka hivi sasa tayari ni kwamba wanasheria wameshafika katika mahakama ili kumtetea Jeshua Miguna Miguna, na tuendelee kuona shauri hili litaishia vipi, na tukiendelea kulitupia macho, maanake pia linagusa watu wengi tu ambao wapo katika uh, nafasi ya Miguna Miguna walichukua uraia wa nchi nyingine, wakati huo nchi ya Kenya ilipokuwa hairuhusu uraia pacha, lakini hivi sasa mambo yanaruhusiwa hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili na moja kwa moja tutaangalia Olympic ya majira ya baridi ya Pyeongchang. na munaendelea kusikiliza matangazo ya kwa Undani na mwezi huu wa Februari ni mwezi ambao huadhimisha mtu mweusi wa hapa Marekani, na kumekuwa kukitokea matukio mbalimbali ambapo hapa idhaa ya Kiswahili tunakupa historia ya mwezi huu na yale yaliyofanywa na mtu mweusi. Mamoyo Hamza anaelezea zaidi. Kwa siku hii ya leo, siku kama leo, Februari 8 mwaka 1986 opra winfrey alikuwa mwanamke wa kwanza mmarekani mweusi kuwa na kipindi cha mazungumzo cha televishen ambacho kilikuwa kinaonyeshwa katika taifa zima la marekani kabla ya hapo opra alikuwa na show ya asubuhi katika televishen ya wls ya mjini chicago kuanzia mwaka 1983 kipindi hicho kilipata umaarufu katika muda wa miezi sita tu na kutoka katika nafasi ya mwisho hadi ya kwanza katika mji huo ambao ni watatu kwa ukubwa nchini marekani Miaka mitatu baadaye, Februari 8, 1986, show shoo yake ikaenda taifa zima na hakurudi nyuma kutoka hapo. Aliendelea kuwa mtangazaji wa kipindi mashuhuri duniani kote, The Oprah Winfrey Show, ambacho kiliendelea kushika namba moja mpaka alipofunga kipindi hicho mwaka 2011, miaka 25 baadaye. Nam ni mwaka wa 2018, mwaka ambao vilevile ni muhimu sana kwa wapenda michezo e, kombe la dunia likiwa linakuja baadaye, lakini kwa hivi sasa mambo yote ni Pyeongchang ambayo, e, ndiko kuna kufanyika olimpik ya majira ya baridi na timu mbalimbali zimeshafika huko kwa ajili ya kufanyika ufunguzi rasmi kabisa e, hapo kesho. Lakini pamoja na kuwa ni michezo e, siasa vilevile zimeingia ndani yake. Kwa mfano e, tukio kubwa ambalo hivi sasa watu wengi sana wanaliangalia ni timu ya Korea. E, nikisema timu ya Korea inamaanisha timu ambayo itajumuisha wachezaji kutoka Korea Kaskazini na Korea Kusini, nchi mbili hizi ambazo siku za nyuma ilikuwa ni nchi moja, baadaye wakatengana na kuwa nchi mbili mahasimu kwelikweli katika masuala mbalimbali ya kisiasa, ambapo mpaka hivi sasa Korea Kaskazini imeonekana ni nchi kaidi katika masuala mbalimbali ya kiusalama, ikiendeleza zile program zake za nyuklia za, lakini katika michezo hiyo ya Pyeongchang kwa mwaka huu wa 2018 vile vilevile, e, timu za Afrika zimeshiriki, e, kitu ambacho imekuwa ni nadra sana kwa Olympic ya kipindi cha majira ya baridi. Naye mwenzangu hapa uh, Kenneth Bwire ambaye alipitia pitia kuangalia kile ambacho uh, kipo katika michezo hiyo ya Olympic ya baridi inayoanza rasmi uh, hapo kesho, ni nini hasa ambacho kinagonga vichwa? Eh, vya habari katika kuelekea ufunguzi wa michezo hii na kufanyika kwa michezo hii, sherehe nzima imetawaliwa, imetawaliwa na nchi mbili ulivyotaja, nchi moja kihistoria zilizogawanyika kuwa nchi mbili, sasa tunazungumza nchi moja Korea Kusini, Korea Kaskazini. Hizi nchi mbili zilijitenga zenyewe kiasi kwamba huwezi vuka mpaka ukaingia kule kwingine, wala huwezi vuka kutoka kule ukaingia huku, wala ukiwa pale karibu mitandao ya mawasiliano haipo, lakini mara hii zinakuja zote pamoja kuwasilisha timu moja kufanya sherehe kama timu moja za pamoja katika kuonyesha dunia kwamba wanaweza zungumza kwa sauti moja. Kwa hivyo mambo mengine yote na timu ambazo zitashiriki yamekuwa yamefunikwa na hatua ya kwanza ya kihistoria, North Korea na South Korea ama Korea Kaskazini, Korea Kusini kuja pamoja ili kuweza kushiriki kwa kama timu moja, ulivyozungumza Bwile. Uh, siku mbili tatu zilimepita hivi sasa, taarifa ikawa kwamba uh, dada wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un e, ameelekea e, katika ule ujumbe ambao umeelekea huko Korea uh, ya kusini ambako ndiko kuna kufanyika uh, michezo hiyo ya baridi, ambako mpaka jana kulikuwa kuna baridi kali kwelikweli, ambayo kwa namna moja nyingine kama hujazoea Eh, shughuli inaweza kuwa pevu, maanake hapa kuna baridi hivi sasa, lakini wanasema baridi iliyopo hapa ni cha mtoto. Sasa kwa masuala ya ulinzi, eh, maanake tunajua ilifanyika ile paredi ya kuonyesha silaha kwa Korea Kaskazini, na ikaleta msisimko. Kwa nini hawa jamaa wanafanya paredi wakati wanajua kabisa kwamba michezo ya olimpiki Inaanza. Siku zote katika michezo kama hii kunakuwa sherehe za kuimba, za kutumbuiza, za dansi na nini, watu wanakula na nini, lakini Korea Kaskazini imejitokeza na silaha zake zote ambayo, ambazo imewahi kutengeneza silaha nzito, kuweza kuonyesha dunia kwamba tumeunda gwaride na la majeshi. Na kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un akajitokeza na mke wake katika ku, ku, ku, kuandaa ile gwaride. Swali linakuja, ulikuwa muda mwafaka wa kuweza kuonyesha zile silaha wakati ambapo makamu wa rais wa Marekani Mike Pence anazungumzia hizi silaha kwamba zina uharibifu mkubwa na dunia inastahili kujiunga pamoja katika kuionya Korea Kaskazini kwamba hizi silaha ikome kuzitengeneza na wao wanajitoa moja kwa moja kuzionyesha hadharani. Kwa hivyo, hiya pia ni swala ambalo limezua hoja na maswala mengi katika michezo hii. Mike Pence akienda akielekea Korea Kusini kueleza kwamba ndiyo Korea Kaskazini wamejaribu kuonyesha nia na uwezo kwamba wataacha nia yao ya kutengeneza silaha za nyuklia, wana dosari ambalo Marekani inataka itumie Korea Kusini kuzungumza na Korea Kaskazini kwamba huu jirani wako mwambie, hizi silaha ni za uharibifu mkubwa. Lakini kabla ya kusikiliza lile, Korea Kaskazini inatoa silaha zile zote, inazionyesha hadhara. Ni la pili, Korea kask inatangaza, ah, tutashirikiana na wenzetu hapa tuunde timu moja. Kwa hivyo linakuja swala moja ambalo, je, ni kuushirikiano ule wa kweli, ama ni ushirikiano ambao una, una maswali ndani yake. yake sasa uh, tuje kuzungumzia hizi timu uh, za afrika ambazo uh, nazo zimeingia katika hii michezo eh, tunaona Kenya nayo ipo ndani Bwire nam mm-hmm ipo Eritrea, ipo Madagaskar, Moroko, Kenya, Afrika Kusini, Ghana, Togo na Nigeria, lakini zinaasilisha tu katika mchezo moja ule mchezo wanaita skiing uh-huh. aule waku... <laughs> wakushika vijiti viwili, kama unaangalia kwenye runinga na mtu ameshika vijiti viwili anajisukuma ka vijiti vingine pale chini kwa barafu. Kwa hivyo hizi nchi hazijakuwa katika ule msisimuko tunaojua kwamba tunajua huu mchezo Ma, ma, mazoezi wanafanyia wapi? Hilo ndio swali. Nakuja kule kwetu, mna barafu hapa? Wanakuja katika maswala ya barafu, kwa hivyo hazijapewa kuangaziwa sana. Lakini sijasikia Kenya imeshiriki katika michezo hii kwa mara ya kwanza, nasikia nchi zimejitokeza, kwa hivyo inaonyesha ni kwamba wao pia wana uwezo japo wametoa mchezaji mmoja mmoja, kando na Afrika Kusini, ambao wana wachezaji wawili. Zingine zimetoa mchezaji mmoja, kwa sababu kihistoria, uh, olimpiki hii ya majira ya baridi imekuwa ikionekana ni uh, michezo inayowahusu sana watu kutoka Amerika ya Kaskazini uh, well. Ulaya na, na katika bara la Asia, lakini Afrika na ni kutokana tu na mazingira yaliyopo Afrika. Maana yake uh, sijui nchi gani kama ulivyozungumzia utafanya mazoezi eh, katika ile michezo ambayo hmm. inafanyika Manake sharti kuwepo na barafu, sharti kuwepo na theluji. Eh, sasa theluji utaipatia wapi? Labda ukafanyia uka mazoezi katika mlima Kilimanjaro <laughs> kweli. Lakini pia Idi, lipo swala kwamba kuna, kuna, kuna wachezaji ambao hawataruhusiwa kushiriki mchezo hii. Kwa mfano, kwa mfano kutoka Urusi sita wameambiwa nyinyi mnatumia dawa za kusisimua misuli, na urusi yenyewe timu nzima ya wachezaji 45 watasubiri hadi kesho mchana ndio wajue kama watashiriki siku ya, ku, ya mchezo kuanza, ndio watajua kama watashiriki, maana jopo la majaji limeshaamua kwamba nyinyi mna kasoro. Alafu lingine tetesi zinatokezea kwamba wachezaji wanaambiwa eh, wakati wowote mtu anabisha mlango wako wa chumba, nakuambia nahitaji vipimo, nahitaji damu, nahitaji mkojo, kwenda kuangalia kama umetumia dawa za kusisimua misuli. Kwa hivyo pia ni swala lingine ambalo limejitokeza zaidi katika maandalizi ya michezo hii ya Olympic. Na uh, Rusia wamekabiliana sana na hili swala hata uh, ile Olympic ya mwaka elfu mbili uh, na kumi na sita iliyofanyika nchini Brazil nao walikumbwa na kashfa hii eh, na, na baadaye pia timu ya Kenya nayo ikakabiliwa mm. na hili sasa kwa huyo mchezaji mmoja wa Kenya vipi? Ah, yake hayajazungumziwa zaidi. Mchezaji wote wa Afrika hawajapatikana na kasoro yoyote. Wale ambao wameangaziwa zaidi ni hawa wa Urusi, lakini pia wana, kuna wachezaji kutoka Baraesi ambao wanalalamika sana kwamba ni kama wana harassment. Wanasema hivyo Waingereza, yani wanapelekwa kila mara, mtu akuachili nafasi anabisha, nataka kujua, yani unatoa vipimo mara kadhaa, umepima mara ya kwanza unarudi tena ni kama usumbufu fulani na udhalilishaji fulani hivi wa kuto kuwa na imani na wao. Kwa hiyo hicho nacho wamekilalamikia sana katika michezo hiyo. Kwa hiyo uh, tusubiri tuone hapo kesho eh, katika shughuli nzima ya ufunguzi. Lakini vilevile vile, uh, suala kubwa, unajua, Korea wanasifika sana katika eh, kufanya zile show, hasa za ufunguzi mm. eh, na ndugu zao ama rafiki zao uh, wachina wamekuwa mara nyingi sana wakiwekwa waki, katika ngazi ya juu sana katika kuandaa kwa ustadi sarakasi mapambo. Kwa hiyo tusubiri tuone hiyo kesho ni nini hasa ambacho kitatokea, ambapo kwa saa za hapa Marekani itakuwa ni majira ya saa mbili, na tuwe na imani vilevile kwamba ile ishara ambayo imeonyeshwa kwa ushirikiano iwe ni ishara, ule moyo wa undani na wa ukweli kwamba amani ipo, majirani wanaweza zungumza kupitia michezo na kuja pamoja, na pengine hatua hii ya kuwa na timu moja kati ya Korea Kusini na kazini ikazua masuala mengine ya kidiplomasia eh, masuala mengine ya kiusalama ya kisiasa. Tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliokuletea matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa ni Kenneth Bwire. Shukran kwa kuwa nasi. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki. <laughs> Ache kujizuzua mwelezeni, mimi si wa kuchezea. Nilidhani ni shujaa kwa vile alivoka kajipa sifa ya taa, kumbe vile mshuma