Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. nam nam nam nam. Uh, karibu sana kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa Jumatatu, nikitumai kwamba mwisho wako wa juma ulikuwa salama kabisa kama ilivyo hapa, nikifurahi sana kuungana nawe wa juma nzima wakati tukisukuma na kuelekea na gurudumu la voa Express, ikiwa tarehe 12 mwezi naonu wa pili mwaka wa 2018 jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ muridhi, na ndio zimegonga saa mbili na nusu hapa Washington nikikukaribisha kwa yale ambayo tumekuandalia hivi leo katika VOA Express kutoka hapa studio 15 ikiwa ni pamoja na hali ilivyo katika DRC kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambako tunaarifiwa kwamba wa viongozi uh, wa, wa kanisa la Katoliki wanaendelea kupanga, eh, kupanga maandamano eh, kuhusiana na hali ya kisiasa nchini humo, lakini kabla ya hapo hebu tusikie anavyosema mwanasiasa mkongwe Koigi wa Mwere kuhusiana na hali ya kisiasa ilivyo katika nchi ya Kenya. mambo ya kudharau mahakama au maamuzi ya mahakama ni tatizo la pande zote mbili. Tukakosa mahakama, hatutakwenda popote. Nchi itaangamia na itaungua na ita -kabisa itakuwa ni mwisho basi. Hilo ni dokezo tu la mojawapo wa mambo ambayo tumekuandalia. Vilevile tukiangalia kwa kina kuhusu swala la vyuo vikuu nchini Kenya, muda kuongezwa kutokana na maandamano na kufungafungwa kwa vyuo vikuu uh, muda baada ya muda, na tutatazama swala hilo kwa kina, bila kusahau pia kuangalia yanayovuma kwenye mitandao. Lakini kwanza kabisa tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya. Tuungane naye Josephat Kioko. Kioko, karibu sana kwenye VOA Express. yapi y kuhusiana na vyuo vikuu nchini humo, kwa sababu migomo ya wahadhiri imekuwa ni mingi mwaka baada ya mwaka. Sasa yale matokeo rasmi yameanza kuonekana kwamba wanafunzi wanaahirishiwa muhula wa kusoma, kipindi kinakuwa ni kirefu, wengine hawajahitimu kutoka vyuo vikuu miaka kadhaa sasa, wakusubiri kugraduate na wengine wanasema bado masomo hajakamilika, waliokuwa wametarajia walisuluhishiwa kwa kuahidiwa malipo na migomo kia kila mara. Wanafunzi hawa sasa wanalalamikia kipindi kirefu, miaka mingi katika vyuo vikuu nchini Kenya, na leo nimebahatika kuzungumza na wawili waliokuwa wanatoa malalamishi katika vyombo vya habari, Beril na mwenzake Betty kutoka chuo kikuu kimoja hapa Kenya. Mimi kama ka mwanafunzi wa chuo kikuu nimeweza kuathirika kwa sababu kwa sasa niko mwaka wa pili na nafaa kuwa katika mwaka wa tatu, kwa sababu nimeathirika mwaka mmoja sasa. Ile kwanza ukichelewa kwa sababu idadi, alafu pia kuja upatane na matatizo ya mgomo, unapata pia miaka imeendelea kuongezeka. Mtu ambaye alikuwa malize katika kipindi cha miaka minne, unapata kwamba ameweza kuchelewa hata akaweza kukaa miaka sita. Kama serikali ingeweza kushughulikia haya matatizo ya waathiri waweze kuwapatia mishahara yao kama kwa muda unaotakikana, ili hawa wanafunzi waweze kumaliza chuo. Sasa wan, wanapochukua muda zaidi ya watu kuwa shuleni na muda zaidi ya watu kuwest, nilikuwa ninafaa kuwa saa hizi ninafanya kazi zangu, lakini bado niko shuleni saa hizi, ningekuwa nishamaliza, lakini bado niko shuleni. Aa, tatizo ni serikali. Serikali ipatie walimu pesa zao, ni zao wanahitaji kwa haki. Uh, lakini Kioko, haya ni mambo ambayo yanatokea katika vyuo baadhi, baadhi ya vyuo au ni vyuo vyote? Maanake kuna wengine nafahamishwa tayari wanaendelea na masomo. Sijui kama pia, uh, vyuo vya kibinafsi vinahusika na kuongezewa kwa muda huu wa kufungua. Hoja kubwa hapa si kukaa nyumbani na kuacha kusoma, ni kwamba wanapokaa na kuendelea kusubiri waathiri warudi, muhula mmoja umepita tayari, mwaka unampita. Hata hawa wanazungumza sasa hivi wako shuleni, lakini nasikia wa mwisho wapo akisema angekuwa alimaliza mwaka juzi, lakini hakumaliza kwa sababu kuna yale masomo alikuwa anatarajia kuongozwa na waathiri fulani, lakini alimpita na akalazimika kurudi shule. Sasa yuko mwaka wa sita, sasa madaraka, amesoma miaka minne na Kioko, sijui kama labda tatizo hili limepelekea baadhi ya wanafunzi na wazazi kuamua kwamba ni vema wanafunzi waende katika vyuo vikuu uh, katika nchi mataifa jirani kama vile Uganda. Najua kwamba kuna vyuo vingi vikuu vya kibinafsi nchini Uganda, labda kutokana na muda kuna tofauti yote ama kitu ambacho kimepelekea mabadiliko ama kuenda katika uh, vyuo vingine tangu miaka ya wa zamani wamekuwa wakisafiri Uganda kusoma, wengine wakisifu wengine Uganda, lakini ukiangalia gharama ya maisha ilivyo kwa sasa, inakuwa uu vigumu mtu kusafiri nchi nyingine kama hana ufadhili ama familia yake ina uwezo. So, sasa hawa wanaozungumza hivi ni wale wazazi wana uwezo tu kulipa katika vyuo vikuu vya serikali mm hapa -hmm. Kenya na pengine kupata mikopo kidogo kutoka hiyo serikali. Basi tukushukuru sana Josphat Kioko ukiwa hapo Mombasa. Bila shaka hili ni suala ambalo hatujaliona mwisho wake, na tunatumai kwamba wanafunzi wataweza kuendelea masomo yao kadri yalivyopangwa. Na sasa tukitoka Kenya, tunaenda moja kwa moja mpaka kule DRC. Nafahamishwa mwandishi wetu kule uh, Salehe Mwanamilongo yuko tayari kabisa, na ni kama tulivyowadokezea, Kamau, katika utangulizi kwamba Uh, viongozi wa kanisa la Katoliki wanapanga maandamano katika nchi hiyo kushinikiza, uh, kuwe na uchaguzi ambao ni wa haki na kweli. Sasa Salemu Ana Milongo, labda nikikukaribisha kwa VOA Express, eh, eh, tueleze, manake sio mara ya kwanza tunasikia kuhusu maandamano katika nchi hiyo kuhusiana na uchaguzi huu. Ni nini kipya, uh, ambacho kinaelezwa hapo na hawa viongozi wa kanisa Katoliki? Asante, bmg, ni kwamba uh, wamesema kwamba hakuna alama yoyote inayomaanisha kwamba uchaguzi utafanyika na vilevile vile, eh, malaiki hao wa kanisa Katoliki wamelaumu pia kugandamizwa kwa upinzani na vilevile vile, eh, watu wanaoandamana. Kwa hiyo wamesema kwamba Uh, hali ya serikali ya Rais Kabila ni udikteta na kwa hiyo wataandamana upya ili kuomba kuweko na demokrasia nchini. Salehe, wametoa ratiba ya wakati ambapo wamepanga kufanya maandamano hayo mapya, ikikumbukwa kwamba maandamano ya hivi majuzi yalizua ghasia ya katika mji mkuu. Sasa wamesema ni lini waanze. Wenyewe kwanza, wanaoandaa maandamano hayo wamekuwa mafichoni hakuna mtu ama kiongozi yeyote, kwa wale ambao wamekuwa wakiitisha maandamano ambaye amekuwa akionekana hadharani toka uh, Desemba thelathini na moja hadi kufikia sasa, na mvutano mkubwa ni baina yao na meya wa mji wa Kinshasa, ambaye amekuwa akiomba kabla ya kuandamana ni lazima kuweko na ratiba. Uh, ya kuonyesha kwamba wataandamana kutoka mahala hapa na kuelekea mahala pengine, lakini wamekuwa wakiitisha maandamano kwenye makanisa yote mia moja na sitini na nne, na hiyo viongozi wamesema ni changamoto za kiusalama na hawawezi kukubali maandamano hayo. Kwa hiyo maandamano yatafanyika, lakini bila kuweko na ushirikiano baina ya uandalizi na vilevile vile polisi ama viongozi wa mtaa na serikali imetoa njia mbadala ya kuleta uwiano na labda mashauriano ya amani, labda pengine kukaribisha viongozi hao wa kanisa kwa mazungumzo, kinyume na kufanya maandamano. Ndiyo changamoto kubwa. Viongozi kwa kweli wameonyesha uh, hali ya kwamba kundi hilo la malaiki, yaani waumini wa Katoliki ambao wamekuwa wakiitisha maandamano halitambuliwe na serikali ama na, na, na, na, na, na, na, na, na kanisa, yaani maaskofu wote wa Kongo, bali ni kundi la hapa mjini Kinshasa tu la Kardinali Laurent Mosengo ambaye aliweza kujiunda. Na pili ni kwamba wamesema uh, kundi hilo haliwezi kuitisha maandamano pasina ushirikiano na, na kanisa. Lakini kutokana na kwamba pinzani hauna nguvu zaidi na ni kanisa pekee Katoliki siku hizi ambalo linaweza kuwashawishi wafuasi wake kwa ajili ya maandamano. Kwa hiyo ni changamoto kubwa, na njia ya mazungumzo kwa kweli haipo, kwa sababu Rais Kabila kwenye mazungumzo yake na waandishi wa habari alisema kwamba haijulikani ni nani anafanya siasa na ni nani anashika dini. Kwa hiyo ni hali inaonyesha kwamba ni mkutano tu na hakuja kuwa suluhisho la mazungumzo. Asante sana Sale Mwana Milongo. Kwa kweli, tutaendelea kulitazama kwa kina swala la kisiasa nchini DRC na katika matangazo mengine yetu, na katika siku zijazo tutakuwa tunaangalia hali ya kisiasa nchini humo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa studio 15, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi sana ujao, utasikiliza habari za dunia. Timu za uokozi nchini Rusia leo zimeendelea kutafuta mabaki ya ndege iliyoanguka na kuua watu 71 wakiwemo wanahewa na watoto watatu kwenye eneo lililojaa theluji nje ya mji mkuu wa Moscow. Abiria sitini na watano waliokuwa ndani ya ndege hiyo ni kati ya umri wa miaka mitano hadi 79 kulingana na orodha iliyotolewa na wizara ya dharura ya Rusia bila ya kutaja uraia wao. Wizara hiyo imeongeza kuwa zaidi ya watu mia nne na magari 70 yamepelekwa kwenye eneo la ajali. Rais wa Russia Vladimir Putin ameamuru tume maalum ichunguze nini kilisababisha ndege hiyo aina ya Antonov AN 148 kuanguka muda mfupi baada ya kuruka. Kulingana na kamati ya uchunguzi, ajali hiyo huenda ilisababishwa na makosa ya kibinadamu, hitilafu za kimitambo, au hali ya hewa. Na tukiingia barani Afrika, ni kwamba jeshi la Afrika Kusini limeanzisha uchunguzi kuhusiana na ripoti kwamba kikosi chake cha wanajeshi elfu 1 waliokuwa katika mamlaka ya ulinzi wa amani chini ya Umoja wa Mataifa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanya mashambulizi ya kuwatesa wenyeji. Taarifa iliyotolewa na jeshi imesema kwamba hatua mwafaka Kufuatia ripoti hiyo ambapo malalamiko yametolewa kwa raia wa Kongo na yamebainika kwamba ni ya ukweli. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema leo kuwa kuna uwezekano wa mashauriano na Korea Kaskazini kuhusu programu yake ya nyuklia pamoja na makombora ya masafa marefu huenda tu yakafanyika pale taifa hilo litakapoonyesha nia njema ya kufanya mazungumzo. Nafikiri ni mapema mno, amesema Tillerson wakati wa ziara yake nchini Misri. Tillerson amesema hayo wakati akifanya kikao cha pamoja na wanahabari na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shoukry, baada ya kujadili masuala ya usalama ya kieneo, hasa kwenye mataifa ya Libya na Siria pamoja na utaratibu wa amani ya Israel na Palestina. Na rais wa zamani wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf amepewa tuzo ya dola milioni tano ya Mo Ibrahim ambayo inatambua uongozi bora barani Afrika. Johnson Sirleaf aling'atuka madarakani mwezi uliopita na ikiwa ni mpito wa kidemokrasia katika mabadilishano ya madaraka nchini Liberia tangu mwaka wa 1944. Matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, VOA Express ambayo hukujia kutoka hapa studio 15 kila siku, kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. kama utwende wapi? Tuelekee moja kwa moja nchini Kenya. Kumbuka katika siku za hivi karibuni, uh, serikali ilifunga baadhi ya vituo vya televisheni na redio kutokana na kile walichodai kwamba vilikuwa vinaelekea kuchukua ama kuweza kutangaza kuhusu sherehe ya kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Sasa kuna maamuzi yaliyotolewa na mahakama mm -hmm. na inaonekana kwamba kuna maoni mbadala, ikisemekana kwamba wengine wanasema serikali ilikaidi ama imekuwa ikikaidi uamuzi wa mahakama na swala hili limekuwa ni swala ambalo limezua ngumzo kubwa nchini Kenya. Basi tunao Andrew Watuha na Sendi Chris ambao wanaeleza hoja zao kuhusiana na iwapo serikali ina kaidi uamuzi wa mahakama. Ah, hakika ni jambo lililo wazi tu kwamba mahakama ni sehemu muhimu katika uongozi wa taifa lolote, na kwamba mahakama huchukua sheria zake kutoka kwenye katiba na katiba ndiyo ndio uh, usukani wa kuongoza nchi na inatakiwa kwamba agizo linapotolewa na mahakama liheshimiwe, litekelezwe bila kukiukwa. Serikali haiwezi ikadharau mahakama ya juu, labda kama mtu wa bikinavi alipata information na akakataa kufanya vile inataka, lakini serikali haiwezi ikadharau mahakama kwa misingi gani? Na ni ni jambo ambalo ni wazi, inakwepa ina, inadharau mahakama. Inadarau kivipi? Kesi zimekuwa mahakamani, uamuzi umetolewa ili maagizo fulani yatekelezwe hayakutekelezwa. Ilitakiwa Yasi, yatekelezwe yasitekelezwe kutokana na amri ya mahakama. Unajua nchi ziko tofauti. Unajua wananchi wa Kenya wakiona vitu vidogo vidogo, wakati vinakuwa kwa mitandao, wanaanza kuleta furugu ambayo ingeleta furugu labda na Kenya mzima, lakini serikali kusema labda vituo vituo visimishwe, mimi naona serikali ilifanya vizuri. Hakuna watu wanaitwa vurugu, kuna watu na kuna sheria she-, lazima hmm, uangalie sheria kwa misingi ya kisheria, wala si kwa misingi ya uvumi au fikira tu au dhana, lazima uangalie sheria kwa misingi ya utekelezwaji. Sheria imesema achilia, wewe serikali unasema siachilii, huko sikukiuka, au kuna jambo lingine au neno lingine tofauti na hilo. Serikali iwezi kageuka, labda hiyo sheria kama ilitolewa ilitolewa, kama imetelewa, lakini kama ingefika kwa wakati, basi serikali ingefanya hivi. Haikufika kwa wakati vipi? ambapo Okia Mtata alibandika, hmm, alibandika ile ilani kwenye makao ya communication. Pili, e, siku iliyofuata maana walikuwa na mkwepa kwepa, akabandika tangazo hilo, ilani hiyo, kwenye gazeti, magazeti. Na ambapo tangazo limewekwa kwenye magazeti ni amri itekelezwe. Anataka kudai kwamba alikufanyika hilo. Lakini unajua Okia pia akienda kotini ye pia anapeleka, alikuwa anapeleka tu maombi yake, na lazima maombi yake akipeleka, lazima isikizwe na kuzikiza. Iwezi kazikizwa tu siku moja hiyo, lazima ichukue muda ndio izikizwe kama imeshapangiwa. Unajua, naye wakati wa serikali inakuwa imeshapanga shughuli zinakuwa zinaendelea. Agizo la mahakama hutolewa wakati wowote, linaweza kubandikwa mlangoni, unaweza ukakabiliwa kibinafsi, likawekwa kwenye vyombo vya habari, na hilo lilifanywa. Sasa ni wakati upi tena ambao alikuwa anangojea? Isitoshe, ilani ilitolewa tarehe 31 siku mbili, tatu, nne, tano, serikali haikuona hilo. Haya, maoni mseto, mjadala mkali kabisa, iwapo mm, serikali so inakiuka mahakama au la. Yeah, ndiyo mambo yalivyo huko nchini Kenya. Lakini sasa ni wakati wa VOA Express kuelekea a, kwenye muziki na napotazama, polepole namwona Yemi Alade anasema, anasema yeah. <todicata> natafuta joni <Johnny> wangu. <todicata> Haya, basi tuone kama atapatikana. Uko wapi Joni? twende kazi <todicata> Nakwambia, uko wapi Joni? <laughs> ninakupenda Joni. Huyu mwanamuziki Kamau <laughs> wanaendelea kuvuma mpaka mwaka uliopita alivuma zaidi. Naona mwaka wa 2018 anaendelea kuvuma hata zaidi. Ngoja wiki hii nafikiri nitaangusha kibao chake ambacho wamekitoa hivi majuzi na jamaa mmoja wa kule Zimbabwe, lakini wewe msikilizaji, na kuacha tu ukiwa hai hai, ngoje uh, Yemi Alade wakiwa na Jah Prayzah, lakini mambo ni baadaye juma hili natumai, lakini sasa napoangalia naona uh, Kenneth Bwiri ameungana nasi katika hali ya kutuangalilia ama kutujuza mambo yalivyo, mm, lakini, lakini kabla ya hayo yote anapojiandaa kuleta mitandaoni na bmj muridhi mambo namna gani? Safi kabisa. Naona tumezungumza na mwanasiasa mkongwe kutoka Kenya. mm -hmm. na hili ni swala ambalo limekuwepo kwenye hoja kwa hoja, muda mfupi uliopita nimesikia wakitaja yeah. Lakini kwa sababu ni nzito. mm -hmm. Eh, bado ndio anatoa ushauri huyu. Ni mwanasiasa anajulikana kama Koigi wa Mwere. oh, kama utakumkumbuka huyu yeah. maarufu sana, alikwenda uhamishoni wakati mmoja kule Norway muda mrefu, muda mrefu kweli. uh -huh anatokea maeneo ya Nakuru kule na sasa anatoa ushauri kuhusu hali ya kisiasa nchini Kenya, hususan ni baada ya ripoti kwamba uamuzi wa ua baadhi ya mahakama umekosa kuheshimiwa na polisi katika nchi hiyo. Karibu Koigi wa Mwere. kama kwa kweli tunataka kusuluhisha matatizo yetu ya kisiasa, mimi naamini ya kwamba dawa au jawabu imo katika mazungumzo. Watu wakubali ya kwamba hakuna maasumu hakuna watu ambao hawana makosa, sote tuna mapungufu yetu, lakini nchi hii ni yetu sote na hatuwezi kuishi katika nchi hii kama tumo vitani. Lazima tukubali kuongea, tusuruhishe matatizo yaliyo mbele yetu kwa namna ya ki, ya ki, kiamani na kwa namna ya, mas, ya masikizano, tupatane tukubaliane ya kwamba basipo ya kupatana juu ya matatizo na majibu yake. Hatuwezi tukajitoa pale ambapo tu, hmm. Unajua, sasa tunaelekea shimoni, na tukiingia mle shimoni, sijui kama hata waliotusaidia wa, mwakani wa elfu mbili na saba nane watakubali kurudi tena hapa watusaidie. Kwa hivyo nadhani suluhu imo mikononi yetu. Tukubali kuongea tuwache haya mambo ya kutengana, kuchukiana, kusema hawa ni wa kabila hili, hawa ni wa kabila lile hawa ni maadui hawa ni wenzetu, sote lazima tuwe wenzetu, sote lazima tuwe ee, ndugu lazima tukubali ya kwamba ee, sote tu raia wa nchi moja na ni lazima tuishi pamoja tukipenda au tusipopenda. Mm. Kwanza niseme ya kwamba mambo ya kudharau mahakama au maamuzi ya mahakama ni tatizo la pande zote mbili. E, kila mahakama yanapotoa uamuzi ambao haupendezi walio walio, waliopeleka malalamiko wa yao mahakamani, unakuta ya kwamba uamuzi huo haukubaliki. Na upande wa, wa upinzani umekuwa ukifanya hivyo na, na, na, na unashindwa kabisa, kwa sababu haiwezi kuwa uamuzi mzuri ni ule tu ambao unatufaidi. Kama hautufaidi tunaushambulia, tunaukataa, tunasema haufai. Waiyo, kwa hivyo pande zote mbili, serikali na upinzani, zinastahili zina sana kufikiria namna zitakavyo kaa pamoja na mahakama, kwa sababu mahakama ndiyo mwamuzi wa haki. Tukakosa mahakama, hatutakwenda popote, nchi itaangamia, ita na itaungua na ita, kabisa, itakuwa ni mwisho. Mwanasiasa huyo Koigi wa Mwere, mwanasiasa wa zamani akitoa ushauri kuhusu siasa za Kenya kama uwapi Kabla tupate yanayovuma mitandaoni, tuangalie kuhusiana na swali tulilouliza wakati uliopita. Tukauliza, je, timu za Afrika Mashariki zitaweza kushinda mechi za kafu? Haya, na wamejibu kwa wingi. Huyu Kunda Samuel Zimbambane anasema zinaweza, tunataka kuona zinafanya vizuri kwa kweli. Zambia iliifunga Ivory Coast ikakataa au ikatoa ubingwa wa Afrika na suala la maandalizi bora na wachezaji wawe na kiu na kitu hata wakifa wakumbukwe au waikumbuke nchi yao. Juma Hassan Jaka anasema hadithi tu hizo, tunapoteza nguvu bure. Mpira wenyewe uko wapi? Haya, Riziki Simezi anasema ni vigumu timu za ukanda wa Afrika Mashariki, kwani wapinzani wao huanza na mechi za ugenini. Medrad Julius anasema haziwezi kamwe, kama vile ambavyo tunajua Afrika haitakuja kuchukua kombe la dunia. Haya basi, ni baadhi ya mengi ambayo mumeandika katika ukurasa wetu wa Facebook. Endelea kuchangia pale na huenda maoni yako yakasomwa hapa live on air katika VOA Express na vilevile katika matangazo mengine. Naona sasa mwenzetu, kama ulivyosema Kamau yuko standby kabisa, lakini naona kuna kitu kinakuchekesha <laughs> Kuna jamaa anaitwa Jack Joel anasema Simba tu, labda Yanga wajikaze sana, wasitumie fowad mmoja. Sasa yule jamaa huko katika mambo ya Simba na Yanga, na najua mwenzetu uh, Sande <laughs> Shomari anasikiliza haya, kwa sababu amekuwa wa akifuatilia weekend nzima. Sasa sijui ni forward mgani wanasema asitumike, labda ndio anaharibu mpira, lakini sijui mambo yalivyo tu. Karibu sana Bwire, tueleze mambo yanavyovuma mtandaoni, tukiacha Simba na Yanga, niachie hapo, nianzie hapo pa Simba uh -huh. Najua kuna msemo kwamba kuna msiba wa kujitakia. Naam, sijui maana halisi msiba wa kujitakia. Simba nchini Afrika Kusini wanatumika sana kama dawa, yaani sehemu fulani za simba, simba mnyama. Sawa, sio sio simba hiyo timu, tuachana nayo, simba mnyama. Aya, sehemu zao fulani zinatumika za kama dawa katika matibabu. Hata mwaka jana simba wengi sana walipatikana wamekufa, na wampewa sumu. Sasa jana jamaa akapatikana kaliwa na simba. Kichwa pekee, nywele na vidole ndio vimepatikana. Kando yake upatikana bunduki, imewekwa risasi kadhaa. Yaani huyu jamaa alikuwa ameenda kuwinda Mwindaji haramu akawindwa na simba sasa, sasa e, wakamula vizuri na kuacha silaha <laughs> sasa, inaonekana kwamba siku yake ilifika, lafikiri labda ameua simba wengi sana. Najua kwamba ni kule upande wa Limpopo uh -huh. katika jimbo la wapi, ni jimbo fulani, katika jimbo la kaskazini. Sasa polisi ha, kwa gine. Jina Moshe Ngepe amesema uh -huh. wamekula mwili wake wote, wameacha tu kichwa, vidole na nywele akaeleza afisa wa polisi msemaji wa polisi katika eneo la Limpopo na kusema kwamba jamaa huyo kapatikana eh, sehemu kidogo za mwili tu zimepatikana katika eneo la Kiraga. Hii ni mbuga ya kitaifa ya, ya Afrika Kusini Afrika ya wanyama. Lakini sasa bwire nam, kuna shahidi ambaye alishuhudia haya? Ama shahidi ni yule ambaye tayari amemezwa? Shahidi ni huyu ambaye amemezwa na bunduki iliyo karibu na yeye, nywele na kichwa. Lakini wanasema, wanasema kichwa kimebaki Kichwa ndio kilimtambulisha lakini mwili umeuliwa wote, bunduki ikaachwa na kichwa, hiyo ndio shahidi. Sasa ushahidi oh, ni kwamba huyu kabisa anaonekana sura yake, tuachane lakini... na hayo ah, inayovuma zaidi katika mitandao ni kwamba rais wa zamani wa Liberia, Ellen Johnson Sirleaf ameshinda tuzo ya mwaka wa Mo Ibrahim kwa uongozi bora Afrika, ambayo hutolewa na viongozi wa Afrika ambao wameonekana kuwa na utawala bora. Taarifa hiyo Bwire tumekuwa nayo katika mm -hmm. vichwa vyetu vya habari hapa lakini nilikuwa nauliza ah. ni Sirleaf tu peke yake ambaye ameonekana anaweza kupata tuzo hili. Subiri sahel eh, Salif amekuwa mwanamke wa kwanza unasikia mwanamke wa kwanza barani Afrika kushika nafasi ya urais mwaka elfu mbili na sita, na kumaliza muda wake mwezi uliopita baada ya kuhudumu kwa mihula mingapi? Mbili. Hajaomba nafasi nyingine Aha. Na kamati ya utendaji ya tuzo ya Mo Farim inasema Ellen Johnson ameonyesha uongozi wa kipekee katika kukabiliana na changamoto zinazo zilizowahi kutokea katika awamu zake mbili, na uongozi wamemtaja kwamba saa Johnson amekabiliana na rushwa pamoja na mambo mingine. Lakini kamati ya Mofarim inasema mm -hmm. Ndio ana mapungufu yake, lakini amefanya kazi nzuri, tumpe tuzo. Hapo ndo nilikuwa nataka tutaje kwamba ana mapungufu manake, yame, kama wewe na mimi. Amekashifiwa sana Aha. hasa wakati wa, wakati wa kampeni za uchaguzi. Lakini unadhani kwamba kuna viongozi wengine barani Afrika ambao labda wa, wangepata tuzo hilo? Mseveni, Salva Kiri, Mugabe, na Zuma na Uhuru Kenyatta Ah. <laughs> Lakini kabla mjaondoka. Kabla mjaondoka pia vilevile wa mbunge, mbunge wa Kigoma Zito Kabwe ambaye yuko Ubelgiji sasa hivi kwa ziara rasmi ametembelea mbunge wa Singina Mashariki Tundu Lisu aliyeko kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Loven huko Jiju, Ubelgiji. Na. Lakini kitu ambacho amelalamikia, amesema kwamba anashangaa kwamba bunge kufikia sasa hivi bado halijakidhi mahitaji ya mbunge huu licha ya kwamba yeye amekuwa hospitalini kwa muda refu zaidi. Kwa hivyo amesema atakaporudi nchini atazungumza na spika wa bunge. Ni yale anayo, ni yale yanayovuma mtandaoni. Ni kushukuru sana Kenneth Bwire na vile vile mwenzangu Harrison Kamau. Msikilizaji, tumefika tamati ya VOA Express kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Murithi, ni washukuru wote walioshiriki na wale waliotayarisha matangazo haya kutoka hapa DC, Washington DC, kwa heri ya kuonana.