Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari nalo langu Harizon Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Februari 12 mwaka wa 2018 na sikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni <mulia> nam katika matangazo yetu ya leo huko nchini Kenya, wanasheria waeleza kutoridhishwa na serikali kutoheshimu mahakama. Mambo ya kudharau mahakama au maamuzi ya mahakama ni tatizo la pande zote mbili. Tukakosa mahakama, hatutakwenda popote, nchi itaangamia na itaungua na ita kabisa, itakuwa ni mwisho. Vilevile katika habari nyingine, mzozo wa kisiasa Afrika Kusini wazidi kufukuta. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Harrison Kamau. Msemaji wa waasi wa Sudan Kusini, James Gadet, amehukumiwa kunyongwa mapema leo kwa madai ya kujaribu mapinduzi mwaka mmoja kutoka aliposhikwa na kurudishwa kutoka Kenya. Licha ya kuwa alikuwa na hati ya ukimbizi, Gadet ambaye pia ni mwanahabari, pia amepewa kifungu cha miaka 21 ambacho anatarajiwa kutumikia kabla ya kunyongwa. Licha hilo amedai kutokuwa na hatia. Hukumu hiyo imetolewa wakati mazungumzo kati ya serikali na waasi kwenye nchi jirani ya Ethiopia yakikwama, wakati kukiwa na malalamishi kuwa mashambulizi ya kijeshi yanaendelea Sudan Kusini. Gatdet alitorokea nchini Kenya ambapo alipata hifadhi kama mkimbizi, lakini baadaye akarudishwa Sudan Kusini Novemba mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, kinyume cha sheria za kimataifa. Shirika linaloshughulikia wakimbizi la UNHCR lililalamikia hatua hiyo, ingawa ombi lake halikusikilizwa. Hali ya taharuki ya kisiasa Afrika Kusini imefikia kilele chake hivi leo baada ya viongozi wa chama tawala cha ANC kukutana na kumtaka Rais Jacob Zuma kujiuzulu baada ya zaidi ya wiki moja ya mashauriano. Hata hivyo, upinzani umesema kuwa mzozo huo haujafika kikomo, ukiapa kuitisha uchaguzi wa awali wa kumwondoa Zuma. Muungano wa vyama vya upinzani umesema kuwa unanuia kupiga kura ya kutokuwa na imani na Zuma mbele ya bunge, ikiwa ni mara ya tisa ya hatua sawa na hiyo. Kura za awali zilishindwa kutokana na kuwa Zuma alikuwa na uungaji mkono mkubwa kutoka kwa chama tawala ambacho sasa kimepoteza umaarufu wake. Muungano huo unaoongozwa na chama cha Democratic Alliance pamoja na mrengo wa kushoto wa Economic Freedom Fighters unasema kuwa utaitisha kuvunjwa mapema kwa bunge na kuitishwa kwa uchaguzi wa mapema ili kumwondoa rais Zuma. Na e jeshi la Afrika kusini limeanzisha uchunguzi kuhusiana na ripoti kwamba kikosi chake cha wanajeshi elfu moja waliokuwa katika mamlaka ya ulinzi wa amani chini ya Umoja wa Mataifa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanya mashambulizi ya kuwatesa wenyeji. Taarifa iliyotolewa na jeshi imesema kuwa hatua mwafaka zinachukuliwa kufuatia ripoti hiyo ambapo malalamiko yametolewa na raia wa Kongo na yamebainika kuwa ni ya kweli. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, uchunguzi utafanywa kwa kushirikiana na tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo MONUSCO. Taarifa hizo zimeongeza. Haikuto, haikutoa maelezo zaidi kuhusu shutuma hizo, na MONUSCO pia haijafafanua lolote. Msemaji wa MONUSCO Florence Marshall amesema tunafahamu kuhusu swala hili na tuna rekodi ya polisi. Msemaji wa serikali ya Congo Lambert Mende amesema alikuwa hafahamu kuhusu shutuma hizo, lakini ni sawa kwamba uchunguzi utafanywa na Waafrika kusini na siyo mamlaka ya Kongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema leo kuwa kuna uwezekano wa mashauriano na Korea Kaskazini kuhusu programu yake ya nyuklia pamoja na makombora ya masafa marefu huenda tu yakafanyika pale taifa hilo litakapoonyesha nia njema ya kufanya mazungumzo. Nafikiri ni mapema mno, amesema Tillerson. Wa wakati wa ya ziara yake nchini Misri. Tillerson amesema hayo wakati akifanya kikao cha pamoja na wanahabari na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shoukry, baada ya kujadili masuala ya usalama ya kieneo, hasa kwenye mataifa ya Libya na Siria pamoja na utaratibu wa amani kati ya Israeli na Wapalestina. Tillerson amesema kuwa watu wa Misri lazima waendelee kuwa na imani kuwa Marekani ina nia ya kuendelea kusaidia Misri kupambana na ugaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari pewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania, ambapo baraza la maaskofu nchini humo TEC limetoa tamko kuhusu masuala ya kisiasa na kiuchumi na kuelezea kuminywa kwa demokrasia katika ujumbe wa Kwarezma ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Chama cha ACT Wazalendo kimepongeza hatua hiyo muda mfupi uliopita. Nimezungumza na Abdullah Hamisi, afisa habari wa chama hicho na kutaka kujua kilichopelekea hatua hiyo. Uh, kwa sababu kwanza ni, kama unavyojua hali ya nchi yetu kwa sasa uh, kila mmoja anahofu ku, kuikosoa serikali. Kwa hiyo tunapoona sasa viongozi wa dini wanathubutu eh, kusimama katika mstari wao na kuonyesha udhaifu wa kiserikali, sisi kama chama tunawapongeza kwa sababu hali hiyo ilishaanza kupotea ndani ya miaka miwili ya utawala wa Rais Magufuli. Na pengine katika yote ambayo yamezungumzwa kwenye ujumbe, ambao unaweza kusema kwamba swala le, lenye kuwagusa zaidi ya ACT Wazalendo, na kusema kwamba linastahili kupongeza kwenye taarifa hiyo, ni lipi hasa? Baraza la maaskofu wameongelea mambo mengi, lakini kikubwa ambacho na sisi kama chama tulikuwa tunapigia kelele ni uminywaji wa demokrasia, husu, hususan kwa kwa vyama vya siasa ambavyo vipo kikatiba tendo uh, la kuzuiwa kufanya mikutano ya hadhara ambayo imeharamishwa na katiba uh, hilo ni jambo ambalo kimsingi tulikuwa tunalipigia kelele, na tumeona pia vyama vya siasa vime, vimeonyesha jambo hili ni eh, baraza la maaskofu vimeonyesha jambo hilo kwamba eh, inakiuka sasa misingi ya katiba na hatustahili kwenda huko, na na si vyama vya siasa tu, tumeona kuna ubinywaji mkubwa sana wa, wa uhuru wa kujieleza sahizi hata vyombo vya habari nchini sasa hivi e, vimekuwa e, vinaogopa kukosoa serikali, kusimamia jukumu lao la kuikosoa serikali pale inapofanya vibaya. Sasa hivi vyote vimebaki ni kusisia kile ambacho kinafanya na serikali. Kwa hiyo mwanzo huwa wa, wa baraza la maaskofu, tunaamini na viongozi wengine wa dini sasa watafuata mkondo huo, na pale ambapo panastahili kuielekeza serikali hawatokuwa na hofu, wata, watafanya hivyo na pengine kwa mantiki hiyo basi aa, kuna swala lingine ambalo linazungumzwa la kuto pengine kuingilia au kuchanganya dini na siasa. Hilo je, mnaweza pengine na nyii mkakosolewa? Mi sifikiri kama kuna hii hi, hi ni dhana ambayo inatumiwa na hususan na watawala wale ambao hawa, hawataki kuona ku, ku, wanakosolewa na viongozi wa dini kwa sababu huwezi ukatenganisha dini na siasa katika masuala ya msingi ya nchi, kwa sababu viongozi wa dini wanawaongoza wananchi kiroho na wanasiasa wanawaongoza wananchi katika mahitaji yao mbalimbali ya kimwili e, ya, ya, ya kila siku. Kwa hiyo hii vitu huwezi ukavitenganisha. Sasa anapotokea mmoja kusema yeye ana haki zaidi ya kukemea jambo e, moja na mwingine hana haki hiyo, ni tatizo ni afisa habari wa chama cha ACT Wazalendo, Abdullah Hamisi, akizungumza na Sauti Amerika. Msikilizaji Ms. matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, na unaweza pia kutusikiliza kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Lakini pia msikilizaji, usahau itakapofika hapo saa tatu kamili za usiku utaungana nasi kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani ambapo hii leo tutambulika hali ya kisiasa Afrika ya Kusini, ambao mpaka hivi sasa rais Jacob Zuma anashinikizwa kujiuzulu. Je, hali ikoje? Nini kinachoendelea kwa sasa? Ungana nasi hapo saa tatu kamili za usiku. Na ripoti ya baraza la maaskofu nchini Tanzania kuhusu utendaji wa serikali ya Rais Magufuli, nao hilo tutalizungumzia kwa undani zaidi. Usikose saa tatu kamili za usiku. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Ethiopia mapema leo imechukua uamuzi wa kufuta mashtaka dhidi ya mwanasiasa wa upinzani kutoka kabila la Oromo, Profesa Bekele Gaba aliyekuwa anazuiliwa jela tangu Disemba mwaka wa 2015 kwa tuhuma za kuhatarisha usalama wa taifa. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Hatua hiyo ya kufuta mashtaka dhidi ya mwanasiasa huyo inafuatia ahadi ya waziri mkuu wa Ethiopia, Hailemariam Desalegn ambapo alitangaza mwezi jana kuwa serikali yake itawasamehe baadhi ya wa wafungwa wa kisiasa na kufuta kabisa mashtaka yanayowakabili, limefahamisha shirika la habari la Reuters ambalo limeandika habari hiyo. Reuters mikinukulu chombo cha habari Fana Broadcast Corporate kinachoegemea upande wa serikali ya Ethiopia, kikisema mwendesha mashtaka wa taifa amefuta mashtaka ya watuhumiwa saba akiwemo Bekele Gerba na kuongeza kwamba hatua hiyo ni kufuatia harakati za chama madarakani EPRDF na serikali kudumisha umoja wa kitaifa na uhuru wa kutoa maoni ya kisiasa. Licha ya hayo, haijulikani wakati Bekele ataachiliwa na ikiwa bado anatumikia hukumu mbili za miezi sita alizopewa kwa kudharau mahakama wakati wa kesi yake hapo mwezi Januari. Bekele, ambaye ni naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani Oromo Federalist Congress OFC, alikamatwa hapo Desemba 2015, baada tu ya watu wa kabila lake la Oromo kuanzisha maandamano makubwa ya kupinga mpango wa serikali, wakihofia kwamba mpango huo unalenga kuwapokonya ardhi zao. Maandamano hayo yalizimwa kimabavu na serikali ya Ethiopia na mamia ya Waoromo waliuawa, wengine maelfu wakakamatwa. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Timu ya uokozi nchini Rusia leo imeendelea kutafuta mabaki ya ndege iliyoanguka na kuua watu 71 wakiwemo wanahewa na watoto watatu kwenye eneo lililojaa theluji nje ya mji mkuu wa Mosco. Abiria sitini na watano waliokuwa ndani ya ndege hiyo ni kati ya umri wa miaka mitano hadi 79 kulingana na orodha iliyotolewa na wizara ya dharura ya Rusia bila ya kutaja uraia wao wizara hiyo imeongeza kuwa zaidi ya watu 400, magari 70 yamepelekwa kwenye eneo la ajali. Rais wa Russia Vladimir Putin ameamuru tume maalum ichunguze nini kilisababisha ndege hiyo aina ya Antonov an148 kuanguka muda mfupi baada ya kuruka. Kulingana na kamati ya uchunguzi, ajali hiyo huenda ilisababishwa na makosa ya kibinadamu, hitilafu ya kimitambo au pengine hali ya hewa. Rais wa zamani wa Liberia, Ellen Johnson Sirleaf, amepewa tuzo ya dola milioni tano ya Mo Ibrahim ambayo inatambua uongozi bora barani Afrika. Johnson Sirleaf alingatuka madarakani mwezi uliopita, akiwa ni mpito wa kidemokrasia katika mabadilishano ya madaraka nchini Liberia tangu mwaka wa 1944 mshindi huyo wa Nobel alikuwa ni rais wa kwanza mwanamke kuchaguliwa barani Afrika na alihudumu mihula miwili ya miaka sita, lakini hakustahili kugombea tena kwa mujibu wa katiba ya Liberia. unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na tukirudi kwenye ripoti zetu tunaelekea huko nchini kenya ambapo chama cha wanasheria nchini humo kimeendelea kueleza kutoridhika kwake na hali ya kisiasa nchini humo na kushutumu serikali kwamba inapuuza amri za mahakama kufuatia visa kadhaa vilivyoripotiwa vya maamuzi ya mahakama kupuuzwa na maafisa wa polisi bmj murithi anayo taarifa zaidi Mawakili wa Kenya wametangaza kwamba watafanya maandamano kuanzia siku ya Alhamisi wiki hii kupinga kile walichokiita kupuuzwa kwa shughuli na hadhi ya mahakama kufuatia maafisa wakuu wa serikali kukosa kufika mahakamani licha ya agizo la jaji wa mahakama kuu kuwataka wafanye hivyo. Masi Wambua ni mkurugenzi mkuu wa chama cha mawakili nchini Kenya LSK. Uh, ni jambo uh, kubwa sana kwetu sisi kama mawakili, serikali isipotii amri ya koti, inaonyesha Wakenya uh, example sio mzuri. Chini ya muda wiki moja iliyopita, serikali kuu imekuwa ikipuuza maagizo muhimu ya idara ya mahakama, swala ambalo lilikasifiwa na mashirika mbalimbali mbali, pamoja na raia wakiitaja hatua wa hiyo ya serikali kama kuhujumu vipengee vya katiba ya nchi. Mkurugenzi huyo wa LSK anasema kwamba mawakili kote nchini watashiriki maandamano ya amani wakiwa wamevalia nguo zao rasmi na kufunga kanda za manjano kuashiria kutoridhika kwao na hatua hizo za serikali katika miji mbalimbali mbali nchini kote. Tumeamua kama chama cha mawakili ku old campaign yenye tunaita yellow ribbon campaign, ndio tuweze kuhakikisha ama kusukuma serikali iweze kutii amri za koti. Lakini maandamano ambayo yalikuwa yamepangwa kuanzia hivi leo yalifutiliwa mbali kwa madai kwamba hakukuwa na mazungumzo ya kutosha baina ya mawakili. Kadhalika, wameahirisha hatua ya kususia shughuli za mahakama na kwamba watatangaza ni lini wataanza kufanya hivyo katika siku za baadaye. Na akizungumza na Sauti ya Amerika, mwanasiasa mkongwe Koigi wa Wamwere, ambaye amewahi kuishi uhamishoni na kufungwa jela mara kadhaa chini ya utawala wa Rais wa zamani Daniel Arap Moi anasema kwamba hatua hiyo ya serikali ni ya kutia hofu na inaashiria kurejelea siku za zamani ambapo utawala ulikuwa hauheshimu sheria za nchi. Kuna watu wengi ambao wamekuwa wakisema ya kwamba Kenya inahitaji udikteta ndio iweze kuendelea, ndio wananchi wake waweze kuwa na nidhamu, ndio waweze kupata maamuzi wanayotaka kutoka mahakamani na kadhalika. Mambo haya eh, hatimaye yanaturudisha kule tulikotoka. Haya yanajiri huku mwanaharakati na mwanasiasa wa Kenya Miguna Miguna ambaye alilazimishwa kwenda uhamishoni nchini Canada, akiwashitaki maafisa kadhaa wa serikali ya Kenya. BMJ Murithi, Sauti ya Amerika, Washington. Nam kutoka huko kwa kbmj Murithi nchini Kenya. Sasa tunaelekea hadi eh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ameanza ziara yake katika mataifa matano mashariki ya kati nchini Misri na kutoa wito kwa viongozi nchini humo kuhakikisha kwamba uchaguzi mkuu unaotarajiwa mwezi ujao unakuwa huru na haki. Kenneth Bwire anayo taarifa zaidi. Tilerson amefanya kikao na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Misri Sameh Shoukry mjini Cairo, na kuangazia masuala makuu yaliyozungumziwa kwenye mkutano huo, yakiwa ni vita dhidi ya ugaidi, uchaguzi mkuu unaotarajiwa nchini Misri mwezi ujao wa Machi, na kusisitiza kwamba nchi hizo mbili zimekubaliana kwamba hazitaingilia mambo ya ndani baina yake. Viongozi hao pia wamejadiliana kuhusu kuheshimu haki za kibinadamu na uhuru wa kujieleza nchini Misri. Rais wa sasa wa Misri Abdel Fattah El-Sisi anaonekana kuwania urais bila kupingwa ilivyo katika utamaduni wa Marekani. Katika nchi zote citizens, tunaunga mkono right uchaguzi huru na haki, na wananchi wote kupewa haki na fursa ya kushiriki katika uchaguzi huo bila kushurutishwa. Waziri wa mambo ya nje wa Misri amekana kwamba nchi hiyo inakandamiza wapinzani wa utawala wa sasa na kusisitiza kwamba wamisri wamekuwa na uhuru wa kujieleza kila mara kwa muda wa miaka saba iliyopita. Maendeleo ya kijamii na kisiasa yanachukua muda wa kukomaa na kuonekana. Katika kipindi cha miaka kumi na moja iliyopita, wamisri wameonyesha ukakamavu katika kujitolea na kujieleza jinsi nchi yao inastahili kuongozwa. Raia wameweza kubadilisha serikali mara mbili katika kipindi cha miaka saba iliyopita na wanajua jinsi ya kulinda haki zao. Rex Tillerson amesisitiza umuhimu wa nchi hizo mbili kushirikiana katika kupambana na ugaidi, hasa kulikabili kundi la kigaidi la Islamic State. Siku ya Ijumaa wiki jana, Misri ilianzisha operesheni ya kijeshi kwa jina Sinai 2018 dhidi ya makundi ya kigaidi katika maeneo yanayoaminika kutawaliwa na magaidi. Operesheni hiyo pia inalenga kuharibu mikakati iliyopo ya makundi ya wapiganaji ndani ya Misri kupata silaha kutoka nchi za Libya na Gaza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Napenda kukumbusha kwamba matangazo haya yanasikia pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, 98.1 Equator FM kule Kisumu, bila kusahau 106.5 FM Mlimani, Dar es Salaam, Tanzania. Michezo Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji na leo tuanze na kukupasha yanayotokea katika ligi ya Uingereza, kwani baada ya Man City kuwachapa mabingwa wa mwaka juzi Lester City, City tano moja hapo Jumamosi, sasa wamekaa juu ya kilele cha ligi kwa hali nzuri sana, ikiwa na pointi 72 wakati timu inayofuata, Man United iko pointi 16 nyuma. Yani, hizo ni mechi tano nzima za ushindi kamili. Liverpool wamebana katika nafasi ya tatu na pointi 54 wakati Tottenham inashikilia nafasi ya nne na pointi 52. Katika nafasi ya tano ni Chelsea na pointi zao 50. Katika michezo ya olimpiki ya majira ya baridi inayoendelea huko Korea ya Kusini, Ujerumani mpaka sasa inaongoza kwa idadi ya medali ikiwa na medali tano. Uholanzi nayo ina medali tano, marekani na medali nne. Afrika mpaka sasa bado uh, watupu kabisa. Wiki hii michuano ya klabu bingwa barani Ulaya inarejea rasmi kesho katika hatua ya 16 bora. Hapo kesho ni Juventus ya Italia wakipambana na Tottenham, huku FC Basel ya Uswisi ikikutana na Man City, lakini mechi ambayo wengi wanaisubiri kwa hamu wiki hii itapigwa Jumatano kati ya Paris Saint-Germain ya Ufaransa na Real Madrid ya Hispania. Na sasa, msikilizaji, twende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki tukianzia na George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Simba imeandika rekodi ya aina yake katika michezo ya kimataifa, hali ambayo imetoa matumaini makubwa kwa mashabiki wa soka wakiamini kwamba itafanikiwa kufika mbali katika michuano ya kombe la shirikisho, baada ya hapo jana kuifyatua Genga Mari ya Jibuti kwa jumla mabao manne kwa sifuri katika mchezo wa kusisimua uliofanyika katika uwanja wa Taifa. Matukio hayo yamehakikishia Simba nafasi ya kusonga mbele, huku naye waziri wa habari, utamaduni na michezo Harisoni Mwakimbi akielezea namna alivyovuta Tuyo na mchezo huo unaiona Simba kama timu ambayo kweli ilikuwa kambini na ina mwalimu, ina uelewano wa hali ya juu. Mchezo likuwa mzuri sana, nimefurahia na kama kiwango cha mchezo wa mpira Tanzania kitakuwa hiki, basi nafikiri kama alivyosema mzee wetu Ali Hasani Mwinyi, sisi sio tena kichwa cha mwendawazimu, ila kichwa cha muungwana ambacho kila mtu lazima akisogelee kwa uangalifu sana. Wakati Simba ikiachanua makucha yake kwa mtindo huo, jirani zao Yanga walipata ushindi kiduchu wa bao moja kwa sifuri pale walipoikaribisha St Louis ya Ushelisheli. Ingawa Yanga wamelalamika kunyima uwanja wa Taifa kuutumia kwa ajili ya kufanya mazoezi, ikiwa siku moja kabla ya kushuka dimbani, Waziri Mwakembe amewataka kuacha kutafuta boksi la lawama, badala yake wakaze butiki sawasawa kujiandaa mchezo unaofuata ako wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Chinjogopa wa Sauti ya Amerika. Asante sana George. Naye Denis Wanyonyi anaripoti kutoka Nairobi kuhusu riadha nchini humo. Ndiwa na Alfred Bargacho, mbio za kilomita kumi, wanaume na wanawake, ndio baadhi ya wanariadha watawakilisha Kenya kwenye mashindano ya IAAF mbio za nyika jijini Alges, Algeria mwezi ujao. Natarajia nishinde metali pale, niwe mshindi wa kroskandri. Kwa mujibu wa shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya AK, jumla ya wanariadha wasiopungua wa watawakilisha Kenya kwenye, kwenye mashindano hayo baada ya kufanyika kwa mbio za mchujo siku ya Jumamosi jijini Nairobi. Denis Onyonyi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Basi asanteni wote kwa leo, ni hayo tu kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Mwamoyo. Ufuatao ni muktasari wa habari. Msemaji wa waasi wa Sudan Kusini James Gatdet amehukumiwa kunyongwa mapema leo kwa madai ya kujaribu mapinduzi mwaka mmoja kutoka aliporudishwa kutoka Kenya hadi nchini humo. Hali ya taharuki ya kisiasa Afrika Kusini imefikia kilele chake hivi leo baada ya viongozi wa chama tawala cha ANC kukutana na kumtaka rais Jacob Zuma kujiuzulu baada ya zaidi ya wiki moja ya mashauriano. Jeshi la Afrika Kusini limeanzisha uchunguzi kuhusiana na ripoti kwamba kikosi chake cha wanajeshi elfu moja waliokuwa katika mamlaka ya ulinzi wa amani chini ya Umoja wa Mataifa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanya mashambulizi na kuwatesa wenyeji. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema leo kuwa kuna uwezekano wa mashauriano na Korea Kaskazini kuhusu programu yake ya nyuklia pamoja na makombora ya masafa marefu iwapo tu yatafanyika pale taifa hilo litakapoonyesha nia njema ya kufanya mazungumzo. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington, jina langu ni sandei Shomari langu Harizon Kamau. Kwa pamoja tunawatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwanzoni mwa mwezi huu wa Februari, Marekani iliweka vizuizi dhidi ya usafirishaji kutoka nje wa silaha na huduma za ulinzi kuingia Sudani Kusini. Marekani haiuzi silaha moja kwa moja kwa Sudani Kusini, lakini marufuku itazuia kampuni au raia yeyote wa Marekani kuweza kutoa kifaa chochote cha jeshi au huduma za ulinzi kwa vyama vinavyohasimiana nchini humo. Usafirishaji wa silaha kutoka nje kwenda Sudan Kusini unadumaza juhudi za kuwalinda raia na kupiga marufuku uuzaji au kubadilishana silaha kunaiwekea shinikizo serikali ya Sudan Kusini na vyama vya upinzani vyenye silaha kutekeleza mkataba wa kusitisha mapigano wa Disemba ishirini na moja na kuanza kumaliza mateso na mahangaiko ya mamilioni ya watu wasio na hatia waliokoseshwa makazi Sudan Kusini. Sudan Kusini ilipata uhuru wake kutoka Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja. Amani nchini haikudumu kwa zaidi ya miezi kumi na minane. Mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na tatu, mvutano wa kugombania madaraka kati ya rais Salva Kiir na makamu rais Riek Machar ulisababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Vyama vinavyohasimiana vilikubaliana kwenye mkataba wa amani wa mwaka 2015 kusitisha mapigano. Mapigano yote yalivunjika ndani ya saa kadhaa tangu mkataba uliposainiwa. Mapigano yaliyoendelea yamegharimu maisha ya maelfu ya watu na kupelekea usitishaji wa uzalishaji mafuta, kuporomoka kwa uchumi, unyanyasaji wa haki za binadamu, njaa pamoja na utapia mlo. Marekani inasikitishwa na mwendelezo wa ghasia huko Sudani Kusini ambazo zimebuni moja ya matatizo mabaya sana ya kibinadamu huko Afrika, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nauert katika taarifa ya maandishi. Watu milioni moja na nusu hivi sasa wapo kwenye hali ya kukabiliwa na njaa licha ya juhudi kubwa zinazofanywa na Marekani pamoja na wafadhili wengine tangu mapigano yalipoanza mwaka elfu mbili kumi na tatu kuzuia njaa na kuokoa maisha ya watu, alisema Bihedha. Tunazisihi nchi zote ikiwemo majirani wa Sudani Kusini kuhamasisha amani na kuokoa maisha ya watu wasio na hatia kwa kuzuia mmiminiko wa silaha zozote za ulinzi na huduma za ulinzi kwenda Sudani Kusini na kusitisha uungaji mkono kwa watu ambao wanafanya kazi ya kuhujumu maendeleo ya nchi hiyo. Tunahimiza Jumuiya ya ushirikiano wa serikali za pembe ya Afrika na Mashariki ya Afrika IGAD na Umoja wa Afrika kufikiria juu ya kuchukua vikwazo dhidi ya watu ambao wanahujumu utaratibu wa amani. Kwa kuongezea, Marekani inatafuta uungaji mkono wa vikwazo vya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa mmiminiko wote wa silaha kwenda Sudani Kusini, na tunawasihi wanachama wote wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujumuika na sisi katika kusaidia hatua hii. Ujumbe lazima uwe wazi kwamba Marekani, kanda nzima na jumuiya ya kimataifa hawatasimama bila kuchukua hatua zozote, wakati raia wa Sudani Kusini wasio na hatia wanauawa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <cilu Marcheg>