Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam. Halo halo, popote ulipo, ikiwa ni Jumanne hapa ni Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ndani ya VOA Express, ikiwa ni tarehe 13 mwezi wa pili mwaka wa elfu mbili kumi na nane, na jina langu wananiita Harrison Kamau. E, na mimi wananiita Sunday Shomari. Msikilizaji tayari ndiko ndani ya studio, mambo kem kem hii leo, siku ya Jumanne. Kama alivyosema mwenzangu Kamau, tuna vitu vingi kwelikweli. Tunaanzia kule nchini Kenya ambako tayari tunapata hizo habari e, ambazo tutaletewa na Kennedy Wande era kuhusu mwanasheria mkuu nchini humo. Hali kadhalika kutoka huko tutaelekea hadi Tanzania ambako utaungana naye George njogopa kutueleza hali halisi eh, wale watu wa haki za binadamu wanazungumza nini kuhusu mkuu, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam moja kwa moja kutoka huko. Kama tutaangalia nini, tutaangalia masuala ya teknolojia, hasa kwa watumizi wa simu za mkononi wa kampuni ya Safaricom, kuna jambo ambalo liko jikoni na tutakueleza nini kinachoendelea na nini cha kutarajia, bila kusahau, kama ajira imekuwa ni adimu, basi na hauna kazi la kufanya na kujituma ni lipi moja kwa moja basi, bila kupoteza wakati, kama ulivyoeleza Kamau, tuelekee moja kwa moja hadi kule nchini Kenya, ambapo leo Rais Uhuru Kenyatta amezungumza baada ya kupokea habari za kujiuzulu mwanasheria mkuu. Tumsikilize kile ambacho alikisema. Of mm -hmm, yeah. Kama unavyomsikia hivyo akieleza kwamba amepokea habari za kujiuzulu okay, kwa profesa Githu Muigai kwa mshangao, baada ya kuhudumu nchini humo kwa miaka sita na nusu. E, na hii leo basi ametoa uteuzi mwingine moja kwa moja, sivyo, Harrison Kamau? Kweli kabisa amemteua jaji Paul Kihara, na sasa hivi tuungane naye Kennedy wandera akiwa Nairobi. Kennedy, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze mambo haya, ni mambo ambayo yametokea tu dakika chache kabla sisi kuja hewani. Mambo yakoje na ripoti hiyo imepokelewa vipi? Nam, ni taarifa ambazo zimeibuka tu wakati mfupi ambao umekamilika, rais hi akieleza kwamba amechukua jukumu, amechukua nafasi ya kuweza kukubali kwamba huyu mwanasheria mkurugizi Mwigai amejiuzulu na vile vile vilevile Githu Muigai amehudumu kwa miaka sita na nusu hapa nchini Kenya, na mchango wake wake umekuwa mkubwa sana katika masuala ya sheria hapa nchini Kenya. Lakini kujiuzulu kwake kuna kuja wakati ambako serikali ya Rais Kenyatta imelaumiwa sana na mahakama kwamba imedinda ku, ku, ku, ku, uh, kufuata yale maagizo ya mahakama. Lakini nimeweza kuzungumza na wakili wa mahakama kuu Dansan Omari kuweza kutuelezea hiki kinamaanisha nini. Hebu alivyoeleza tumsikize alivyoeleza Dansan Omari. Basi hayawi hayawi huwa. Yule Profesa Githu Muigai kujuzuru kwake, jambo la kwanza ni kwamba yeye hana nafasi ya security of tenure. Yeye nafasi yake ya kuondolewa ama kukaa kuka kitini inamtegemea mapenzi ya rais. Kwa hivyo, kujuzuru kwake kuna ashiria mambo ma, ma, mawili. Mwanzo yeye alionekana kwamba sio mwandani wa ile kitchen cabinet ya Rais Uhuru Kenyatta mawazo yake mengi yalikuwa kidogo yanapuuzwa, ikaonekana kwamba mengi ya uamuzi na maadvise ma walivyokuwa wakitumia yalikuwa yanatoka kutoka ofisi ya Solicitor General. Kwa hivyo vilevile vile wakili huyu Dansan Omari anaeleza kwamba kujiuzulu kwake kunakokuja wakati kumekuwa na, na hali ambayo inaonekana serikali imepuuza maagizo, huenda basi serikali imekuwa imejikuta katika hali mbaya ya kutotii maagizo ya mahakama. Hebu tumsikilize Danson Omari alivyoeleza, ni mjuzi wa sheria. Ajabu ni kwamba serikali ilianza kukiuka amri za koti, akiwemo atoni jeno je Amejiuzuru kwa sababu ya serikali kutofuata ma maagizo ya mahakama? Hatujui, lakini kinachoashiria ni kwamba wandani wa Uhuru Kenyatta na William Ruto hawako na subira, hawako pamoja na yule ambaye ni Profesa Githu Muigai. Kwa hivyo anajiuzuru wakati ambapo serikali kidogo inayumbayumba. Na, na, na vile vile uh, profesa Githu Muigai amefahamika kwa mchango mkubwa wake hapa nchini Kenya, hususan mizozo ambayo imekuwa ikikumba Kenya na mataifa kama vile Somalia. Lakini pia nimemuuliza wakili Danstan Omari kuweza kutuelezea upi mchango wake hususan katika uh, uwanja huu wote wa kisheria hapa nchini Kenya na uhusiano wa Kenya na mataifa ya kigeni. Hebu tumsikilize alivyosema. Githu Muigai atajulikana kama mtu ambaye alisimama na kuzuia kidete Rais Uhuru Kenyatta na William Ruto, ushahidi wao kwenda kule ICC. Hilo kwa wale ambao ni wafuasi wa, na wazalendo wa Kenya wanaona kwamba hicho ndicho kitu kimoja tu u, yule amefaulu. Jambo la pili, katika ile kesi ya 2013 ambapo ilikuwa Raila Odinga na Uhuru Kenyatta katika mahakama ya juu zaidi zile kura alisimama kideti na kung'ang'ana na mahakama ikaamua kwamba Uhuru Kenyatta alishinda. Kutoka hapo, serikali imepigwa vita, imeshindwa kesi nyingi zaidi, akiwemo yeye kama kinara wa sheria. Asante sana Kennedy Wandera. Lakini kabla kidogo nikuachilie, baada ya tangazo hilo, kuna lolote limetoka kwa wanasiasa, labda upande wa upinzani ama upande wa chama tawala, kidogo kuna mtu yeyote amesema chochote? Hakuna chochote kilichozungumzwa hadi sasa ni mm -hmm. kauli ya rais Kenyatta pekee tu. Asante sana na kushukuru. Najua kwamba taarifa zaidi tutazipata katika matangazo mengine yetu. Sasa basi moja kwa moja tuelekee hadi huko nchini Tanzania, tunaungana naye Georgi Njogopa ambapo tunaambiwa mashirika ya haki za binadam pamoja na chama cha wafanyakazi wa serikali za mitaa wamelani kitendo kilichofanywa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda. George Njogopa, tueleze zaidi nini wanacho lani hawa watu wa mashirika ya haki za binadamu na Sanda Shomari, tangu mkuu wa mkoa aitishe mkutano wa hadhara uliofanyika mwishoni mwa wiki hapa Dar es Salaam akiwakutanisha watendaji mbalimbali wa serikali, lakini kitendo ambacho cha kuwatuhumu na kuwatimua katika kazi baadhi ya maafisa ardhi kimesababisha gumzo kubwa na lawama zinatoka kwa mashirika haya ya kutetea haki za binadamu na ustawi wa wafanyakazi, kwa sababu inavyodaiwa kwamba njia alizotumia mkuu wa mkoa hazikuwa sahihi na aliwadhalilisha kwa kiasi kikubwa watendaji hao au watumishi wa umma. Kwa hivyo, sasa mashirika haya katika mikutano yao miwili ya waandishi wa habari wamelikemea hilo. Mkutano wa kwanza ulioitishwa na chama cha wafanyakazi wa serikali za mitaa Mkutano um, huu uliendeshwa na katibu mkuu Rashid Kitimo. Wamelani kitendo hiki ambacho kimefanywa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam. Ni jukumu la mkuu wa mkoa kuandaa mazingira wezeshi za mamlaka za serikali za mitaa katika kutekeleza majukumu yake. Tunacholani ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam akiwa kwenye mkutano wa hadhara kuhukumu watendaji wa, wa serikali za mitaa hiyo haiko kisheria. Na tunaomba na kuwataka viongozi wa kisiasa wafuate taratibu katika kusimamia nidhamu ya watumishi. Sisi tunatambua na tunasema kama chama kindoto chowalichofanya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam si tu cha kinyama, lakini kimewadhalilisha watumishi wetu kwenye serikali za mitaa, na imeonyesha kutoheshimiwa kwa utawala bora na wa kisheria, kinyume na haki za binadamu. Naam. Sande. Huyo ni Rashidi Mtimo, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi wa serikali za mitaa, akizungumza leo mchana wakati alipokutana waandishi wa habari. Pembeni mwa hapo eneo lingine pia kumefanyika mkutano, ni mkutano ambao umeitishwa na kituo cha sheria na haki za binadamu, ambacho kilielezea namna ya kutoridhishwa, namna watendaji wa serikali baadhi wanavyoshindwa kuzingatia kanuni na utawala bora wakati wana tekeleza majukumu hayo. Naibu mkurugenzi wa kituo hicho Bi Felista Mauya alisema kwamba licha kwamba kumekuwa na juhudi za nzuri zinazoonyeshwa na, na baadhi ya watendaji wa serikali katika utumishi, lakini kuna baadhi ya watu wamekengeuka, na hizo kushindwa kuzingatia utawala bora na kwenda kinyume na sheria, kama alivyosisitiza tamko dhidi ya ukiukwaji wa utawala wa sheria katika kuhakikisha kuwa haki za binadamu na utawala wa sheria vinaheshimiwa na kulindwa nchini Tanzania. Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimeendelea kufanya ufuatiliaji wa utendaji kazi wa serikali. Ombwe la viongozi wa serikali kutofuata taratibu na sheria katika utekelezaji wa majukumu yao limeendelea kuathiri uhalali wa juhudi hizo Tamu. Uh, na hao basi ni baadhi tu ya wale watu ambao wamejitokeza hii leo kujaribu kukemea mwenendo unaofanywa na, na baadhi ya watendaji katika ngazi za serikali ya mkoa, wilaya kwa kuwashurutisha na hata kuwatia tumbo joto watendaji, watumishi wa chini. Na pengine George Njogopa tayari hawa ambao wamefukuzwa hadharani kwa yoyote ambaye amekushajaribu kuzungumza chochote au kufuatilia nini haki yake au nini ambacho kwa upande wao kimesikika. Mpaka sasa bado taarifa hazijatoka rasmi, lakini pia kulikuwa na hali ya kushtushwa, kwa sababu mmoja ya wale watu waliofukuzwa hadharani alipata mshtuko na kuzimia ghafla akiwa katika mkutano huo wa mkuu wa mkoa, na wengine wanasema pamoja kwamba alionyesha hali ya kuwashtua wengi, lakini mwendeshaji wa mkutano huo mkuu wa mkoa hakuonyesha hali ya kujali, bali aliendelea na mkutano na kutoa matamko ambayo, bila shaka, wengine wanasema kwamba alikuwa kidogo ni ya kutowatendea haki watumishi hawa wa umma. Kwa hivyo hadi sasa bado kuna mkanganyiko kama wame- bado, anasema, mkuu mkuu, kazi, hakupasa, kwa sababu baadhi wanasheria wanasema mkuu wa mkoa hakuzingatia haki za wafanyakazi na hakupaswa kuwahukumu pasipo hata kuwasikiliza. Asante sana George Jogopa kutoka Dar es Salaam. Sasa moja kwa moja tuelekee kwenye habari za duniani. Katika habari za dunia, chama tawala cha Afrika Kusini ANC kinasema kimeamua kumtaka tena Jacob Zuma aachie madaraka kama rais wa nchi, ingawaji hakuna dalili kuwa Zuma ana mipango ya kutekeleza maamuzi hayo. Katibu mkuu wa African National Congress Ace Magashule amewaambia mkutano wa wanahabari kwamba viongozi wa chama hii leo walikutana na Zuma na kumjulisha juu ya uamuzi wa wao ambao amesema unaendana na kipengele cha katiba ya chama. Hakuna taarifa kutoka kwa Zuma na Mogashana anasema anatarajia rais huyo kujibu ifikapo kesho Jumatano. Mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Mwigai amejiuzulu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, kupitia ujumbe wa Twitter, amesema ameshangazwa na hatua hiyo, lakini akamshukuru kwa huduma yake ya miaka sita na nusu kama mshauri mkuu wa sheria wa serikali. Akizungumza muda mfupi uliopita kutoka Ikulu ya Nairobi, Kenyatta amesema kwamba ameteua jaji Paul Kihara Kariuki kama mwanasheria mkuu mpya. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu sababu za kujiuzulu kwa Mwigai. Mwigai aliteuliwa kama mwanasheria mkuu na rais Kenyatta kufuatia uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2013 na kuchukua nafasi iliyoshikiliwa kwa muda mrefu na aliyekuwa mkuu wa sheria Amos Wako. Mwanamke ambaye urafiki wake na aliyekuwa rais wa Korea Kusini Park Junihe ulichochea kashfa kubwa ya ufisadi iliyosababisha kutoka madarakani kwa kiongozi huyo, amehukumiwa kifungo cha miaka 20 jela. Choi Sun amehukumiwa mapema leo kwenye mahakama moja ya Seoul kwa shutuma za kutumia vibaya madaraka, hongo, pamoja na kuingilia masuala ya serikali. Mahakama hiyo pia imemtoza faini kubwa ya karibu dola milioni 17. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema jana kwamba amekuwa akifanya mazungumzo na Marekani kuhusu uwezekano wa kuchukua maeneo ya walowezi wa Kiyahudi katika eneo linalokaliwa kimabavu huko Ukingo wa Magharibi, lakini katika hatua nadra ya kutokubaliana kati ya washirika hao wawili, ikulu ya Marekani imesema kuwa madai hayo si ya kweli. Makao hayo yenye utata yako katika eneo linalodaiwa na Wapalestina kama sehemu ya taifa lao baadaye, lakini maeneo hayo yamekuwa yakikaliwa na Israeli tangu vita vya siku sita vya mwaka wa 1967. a kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi ukiwa kwenye safari zako baada ya kazi kwenye daladala au kwenye matatu au kwenye bodaboda popote pale ulipo Afrika mashariki na ya kati, sisi tuko pamoja nawe na duniani kote pia. Wale ambao mnatusikiza kupitia mtandao wetu wa Facebook, tuko pamoja nanyi. Endelea kutazama na share na mwenzako, mambo haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa. Kweli kabisa, Sunday mwenzangu, asanti sana. Upande wa teknolojia, kila uchao, mambo yanabadilika. Ukiangalia kwenye mitandao, ni kwamba yaliyokuwa mwaka jana sio yaliyoko sasa. <laughs> na <laughs> hatujui tutarajie nini mwaka ujao. Lakini kamao mengi. Hata hivyo, tuingie uko nchini Kenya ambapo kampuni ya mawasiliano ya simu ya mkononi ya Safaricom nchini Kenya imezindua mtandao maalum wa kusikiliza mziki kwa wateja wake. Kwa mujibu wa mtandao wa IT Africa, app ambayo ni ya Safaricom sasa inayojulikana kama Songa itawezesha wanamuziki na watumizi kupata mziki na pia kuuza mziki kupitia app hiyo. Mtumizi sasa, Sande Shomari, ataweza kupata mitindo tofauti ya mziki kupitia app hiyo ambayo inapatikana kwenye simu zote za aina ya Android. basi Ap hiyo imepanga miziki kulingana na lugha. Unajua kwamba Afrika watu wanapenda, kuna mwingine wanapenda e, nyimbo zenye lugha ya kinyumbani na kuna nyingine wanataka za kimataifa, ki basi ap hiyo imepanga nyimbo kulingana na lugha, imepanga pia kulingana na za, nyimbo za kiafrika za kimataifa, na ina miziki zaidi ya milioni mbili kutoka kwa wasanii zaidi ya elfu mia nne ndani ya ap hiyo. Basi baadhi ya wanamziki walioko kwenye ap, ya songa na Safaricom ni kama vile Wizkid, Camila Cabello, Asha, Chris Brown, Beyonce, Davido, miongoni mwa wanamuziki wengine wengi. Pia wala wa nyumbani wakiwa kina sauti soul na kina masi masika kwenye uh, nyimbo za kidini. Basi kulingana na mkurugenzi wa huduma ya wateja Safaricom, Sylvia Mulinge, anasema kuwa nia ya kuzindua app hiyo ni kutoa nafasi kwa watumizi kupata mziki wakiwa kwenye internet ama wakiwa hawako, yaani ile wanasema online na offline, wataweza kuwa kupata ule mziki na pia kupata uwezo wa kudownload na pia kushare na wenzao. Meneja wa kampuni ya Sony Music Entertainment barani Afrika Sean Watson anasema kuwa wanajivunia kushirikiana na Safaricom kwenye mradi huu mkubwa sana ama zaidi wa muziki barani Afrika. Basi kuzinduliwa kwa songa na Safaricom kunadhihirisha nia ya Safaricom ya kuimarisha muziki, ikizingatiwa kuwa Safaricom inamiliki mtandao wa Skiza ama wanasema Skiza Code ambao unawateja zaidi ya milioni 29. Mwaka uliopita pekee, huduma ya Skiza ililipa zaidi ya shilingi bilioni 1.4 kwa wasanii. Ni mambo ya teknolojia kama nilivyokueleza. Basi kwako, Sunday Shomari, asante sana. Kamau Harison Kamau, mambo hayo ni mazito kweli kweli umeeleza hapa. Basi washabiki wa muziki wataendelea kupata muziki kwa raha, na sisi hapa kwenye Vio Express tunasema bila muziki mambo bado hayajakwenda. Tunapiga ila muziki ndani ya Vio Express. Basi mara moja pale tunampata Jivan. Jivan kutoka Tanzania alitamba sana huyu kijana na kibao chake, kama unakikumbuka wakati fulani, anakwambia amelova, na kibao chake kingine hivi sasa ametoka in touch. Hebu msikilize Jivan akikwambia na hicho kibao chake nini anasema Jivan, sauti ya aina yake hii, msikilizaji. Nakwambia mambo yalivyo ndani ya, ya VOA Express. Jivani anasema we <laughs> tutakuwa tu. mm. Miondoko tutaweka miziki motomoto. mm -hmm. mm -hmm. Na pale itakuwa sasa ni kinyaganyiro cha aina yake cha <laughs> kila siku ananiambia miondoko yake sijaiona, lakini nangoja sana. <laughs> Kiyola, eh. Haya, basi ndivyo mambo yalivyo <laughs> Eh, alitamba sana na kibao chake. Ana sauti moja kali sana, ni nzuri. Basi, kama kama unaofahamu, siku zote tunaangalia katika maswala ya kama una kazi. Kasa leo tumeelekea mpaka ule Nairobi, katikati ya Nairobi, Kenya. Tumekutana naye David Baraza ambaye yeye ni mhasibu huyu bwana, na anazungumza kuhusu mambo ya kibiashara, kwa wale ambao pengine hawana kabisa kazi na namna gani wanaweza kujitanzua kutafuta ajira za kufanya. Hebu tumsikilize David Baraza kutoka Nairobi. Kama mtu ana skili yake ambayo anaweza tumia juli fulani wa mkono, uh, mara ndio ndio inapeana kazi zaidi babu, oh, kwa sababu ukisema kwamba saa zingine yale ambayo umesomea utapata kazi katika hiyo line saa zingine inakuwa ni ngumu. Inakuwa vizuri kama vijana ambao wako na skili ambao wako nayo wanaweza wanawezatumia kwa mkono, ama talent yoyote ambao wako nayo, mara kwa mara inakuwa ndio vizuri kuweza kujaribu kuitumia, na hiyo ita, inasaidia kupeana opportunities za kazi. Then kuna kitu ya volunteering ama kujitolea kusaidia. So saa zingine inakuanga kwamba bahati ya kupata kazi inakuwa kwamba imejificha katika hali ya kuvkia ama kujitolea kufanya kitu. Unaweza kuta wakati unajitolea kufanya kitu na kuweza kusaidia hapo pale pale, utaweza kukuta kwamba kuna kitu inaweza tokea pale na ikuwe ndio kazi. So kile naweza kusisitiza, na, na, na hayo mambo mawili kwamba vijana kwanza waweze, ambao wako na talent waweze kuitumia kwanza kujaribu kufanya mambo hapa na uh, pale ambayo unaweza fanya kwa kwafa. Kama wewe ni mwimbaji, wewe ni mchoraji, wewe ni artist basically, hujaribu kuona vile unaweza tumia hii talanta kuku- kuku- kukusaidia kutoka pale. Utaweza kupata kazi ambayo itaweza kusaidia kupitia katika hiyo talanta yako. Na jambo lingine moja, nimesema kwamba ni mambo ya volunteering, kujitolea kusaidia. Kuna kazi kama kuna sehemu nyingi ambazo zinataka watu wa kusaidia So kama unaweza kwenda pale uweze bado kusaidia, hata kama ni kufanya kuosha ama kufanya nini. Mara watu wanasema kwamba mimi nimesoma nikifika kwenye shule niweze kufanya kazi ya, ku, ya mkono ya kusaidia ha, hii kazi ya mkono inatokea mara inazalisha kazi yenyewe. So jambo la kujitolea na kuweza kusaidia kwenye kazi inakuwa ina ni jambo mzuri ambayo imesaidia kazi. Asante sana David Baraza, mhasibu huyo kutoka nchini Kenya akitueleza basi yale ya, ya masuala ya ajira kwa wale ambao hauna ajira waneza kufanya nini sana. Sasa mm -hmm. mm -hmm. Unajua Sunday, hali ya vuta ni kuvute mm -hmm. na joto la kisiasa linaendelea kupanda huko Afrika Kusini dhidi yeah. uh, ya Jacob Zuma. Sasa ukiangalia kwenye mitandao habari nyingi ni Jacob Zuma mm -hmm. na Cyril Ramaphosa, ANC, hayo ndio mambo ambayo yanachapa vyombo mbali na michezo ya olimpiki ya Korea Kusini ya Pyongchang. la mm -hmm. pili ni Afrika Kusini yeah. lakini sasa kuna swali tuliuliza jana, tukauliza nini maoni yako juu ya rais Zuma kushinikizwa ajiuzulu. Naona maoni ni mengi, mengi yametolewa ANC naona itafika mahali mwenyekiti wa chama atakuwa na mamlaka makubwa kushinda rais. Maana naona imekuwa kama desturi ya baada ya uchaguzi wa chama shinikizo kubwa huja kumuondoa rais aliyepo madarakani. Navuta susu taswira kutoka kwa tabu Mbeki na sasa wanamnyoa wa Zuma. Yote yote ni kwa ufisadi huu wa Zuma, inabidi aende tu akapambane na mahakama, na hapo ndipo demokrasia itakapoonekana kutendeka. Basi Dolbach Ngolo anasema Binsadi anasema marais wote wa Afrika, na mtaja yeye ndio amesema mm -hmm, isipokuwa JP Magufuli wa Tanzania na George Weah wa kule uh, uh, Liberia, wangetakiwa wengine wote waondoke, kisha uchaguzi mpya ufanyike. Yeye ndivyo anasema. Sawa kabisa. Baina, wa baina yuko kule Kilimanjaro Tanzania, anasema ukiona kiongozi anaangania madaraka ujue kwamba hata madaraka anayoang'ania hayakuwa halali kwake, na bahati mbaya akijua ndio kabisa. Maana anaogopa akitoka atawajibishwa. Pili, katika uongozi wake alikuwa akikiuka maadili, haki na kutofuata sheria na kanuni za utawala husika. Ah, Muhammad Matola anasema basi inafikiri kwamba CCM wanajifunza kitu hapa ndivyo anavyosema yeye baada ya swali la Zuma mm, uh, kuibuka. Sawa, huyu baba mwana mwana mwisho anasema ajiuzulu tu, maana viongozi wengi wa Afrika wanaingia madarakani kwa lengo la kujivunia mali tu. Okay, Levocatus Magezi na, anasema naona hawa washakuwa na magonjwa ya kurithi. Hata huyu anayekuja atalazimishwa kujiuzulu tu. Walimlazimisha mzee Mbeki kwa kumwonea, na sasa wanamlazimisha Zuma. Mbona hawakuwahi kukiri kuwa tulimuonea Mbeki? Ni mambo tu yalivyo. Ndani ya mitandao ya kijamii ni mengi sana kama, lakini malizina, huyu mwarami Salehe mwarami anasema yuko Roria kule Tanzania. Anasema hii ni sahihi kabisa kwani wananchi wa Afrika Kusini kwa sasa wamechoshwa na hali mbaya ya kiuchumi iliyopo nchini mwao. Maoni hawezi yakamalizika sasa hivi ni mengi sana, lakini Bini, naona muda unavyokwenda sasa, tumpe Kenes Bwire, karibu sana. Kenes Bwire akiwa amepiga suti yake moja machachari kweli kweli, ukimwona usi, <laughs> <mbawe neza> <laughs> <laughs> <laughs> na mtazamaji amependeza Google search. <laughs> Uh, Google search pale, tueleze anayovuma mitandaoni itakupatia kila kitu ambao kinaendelea hii dunia mm -hmm. maya Usiniulize maoni yanazungumzia nini, lakini vifaranga elfu tano ambao walikuwa wanaingizwa nchini in Tanzania wameteketezwa mm, moto hii leo. Kisa na maana, maafisa Tanzania wanasema vifaranga mm, hatutaki homa ya mafua ya ndege kuingia nchini kwetu, hatuwezi ruhusu vifaranga elfu tano pekee kutuharibia unakokwenda sivyo? Arizona, unakokwenda maoni zitayasoma. Mtaniruhusu kwa leo, kwa sababu uh, maoni niliyoyaona pale yaliandikwa hayawezi kapita. Lakini la zaidi ni kwamba Google search saa moja tu ama masaa mawili yaliyopita, mm -hmm. Swala la mkuu wa sheria uh, nchini Kenya Githu Muigai kujiuzulu, mm. limeshagonga nambari ya kwanza. Mm. Sijui mbona linatamba zaidi, lakini maoni ya maoni ya wale ambao wanaweka pale comments za kwao, maoni ya kwao, e, mm. faishi kumbugua Peterson anasema kuna jambo ambalo hapa linastahili kuchunguzwa, huenda huyu jamaa hajajiuzulu lakini labda kuna mahala anapokuendelea, lakini vile vile maoni yake amekuwa ya hayachukuliwi eh, kwa, eh, kwa uzito unaohitajika na serikali. Masibo John Robinson anasema nimeyapokea, nimepokea habari za jamaa huyu kujiuzulu kwa mshtuko, lakini vilevile utendakazi wake mimi nimekuwa nikiweka dosari. Sami Gitau anasema kila laheri bwana Gidhu, lakini kando na ICC mambo yako mengine yote mahakamani, serikali imekuwa ikifanya vibaya. Kuna mmoja Jofuri Nganga anasema mwanaume, mm -hmm. ambaye ameketi kwenye kiti, yaani baba ambaye ameketi kwenye kiti anaona mbali kuliko mtoto aliyepanda juu ya mnara. ah. hey. sawa mambo. Mambo, uh -huh. mambo ni mazito <laughs> <laughs> <laughs> lakini, mazitoiaa vifaranga <laughs> swali lilobaki kwangu <laughs> nauliza tunauliza tu, nauliza, tu. Mm. Yaani inaonekana vifaranga wote wa Kenya wana homa ya inasemekana homa ya nini? Ilikuwa ni homa ya nini? Ndege. Homa ya ndege. Yeah. Lakini siku kulikuwa na vifaranga wengine mwaka uliopita pia waliteketezwa. Lakini lazima watakuwa na hawajapona bado. Sababu sababu ile, unaweza kutueleza zaidi, watakuwa wao walipimwa au wana taarifa fulani wali, yeah. Walipata wali kwenye mpaka, baada ya kupata kwenye mpaka wakauliza, nani mwenye vifaranga hivi? Jamaa mmetoroka, ikawe kwa moto. Eilanuana na na na mimi naitwa Sunday Shomari, nakwambia usikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moto moto yakiendelea kutoka hapa Washington DC. Nakutakia alasiri njema. Na tunane wakati mwingine.