hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sandey shomari na jina langu ni bmj muridhi nawakaribisha popote pale mlipo leo ikiwa ni siku ya jumanne tarehe 13 mwaka 2018 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu ikiwa ni pamoja na 107.5 FM redio yetu kule mjini Nairobi, Kenya, na vilevile 98.4 katika Bujumbura, Burundi, na kwenye masafa mafupi unaweza kutupata katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Kenya, baada ya kujiuzulu kwa mwanasheria mkuu, je, wachambuzi na wanasheria wanasema atakumbukwa kwa, kwa yapi? Fellow Kenyans, I have today, the 13th of February, 2018, received the great... Haya ni sauti ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akieleza kuhusu kupokea taarifa kwa mshtuko ya kujiuzulu kwa mwanasheria mkuu na vilevile katika habari nyingine tutavuka mipaka mpaka kule Ethiopia ambako serikali ya nchi hiyo imemwachilia kiongozi mwandamizi wa upinzani leo Jumanne, zaidi ya miaka miwili baada ya kukamatwa wakati wa maandamano makubwa kuhusu haki za umiliki ardhi. Hizo basi ni miongoni tu mwa tulizo habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na BMJ Mridhi. Chama kinachotawala cha Afrika Kusini ANC kimesema kwamba kimeamua kumtaka tena Jacob Zuma ambaye ni rais wa nchi hiyo aachie madaraka uh, mara moja, ingawaje hakuna dalili kwamba Zuma ana mipango yoyote ya kutekeleza maamuzi hayo. Katibu mkuu wa African National Congress, Ace Magashule ameuambia mkutano wa wanahabari kwamba viongozi wa chama leo Jumanne walikutana na Zuma na kumjulisha juu ya uamuzi huo ambao wamesema unaendana na kipengele cha katiba ya chama. Hakuna taarifa kutoka kwa Zuma ambazo zimetolewa. Magashule amesema anatarajia rais kujibu ifikapo kesho Jumatano, ingawaje amesisitiza kwamba chama hakijampa Zuma tarehe ya mwisho ya kutekeleza maamuzi hayo. Zuma hana wajibu wa kikatiba kukubaliana na matakwa ya chama. Kama alikataa kuachia madaraka, suala hilo litapelekwa bungeni. Iwapo atakataa kuachia madaraka, suala hilo litapelekwa bungeni, ambako watapiga kura ya kutokuwa na imani naye. Kama hili litatokea, rais wa ANC Cyril Ramaphosa atakuwa rais mpya wa Afrika Kusini. Mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Muigai amejiuzulu hii leo. Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kupitia ujumbe wa Twitter alisema kwamba ameshangazwa na hatua hiyo, lakini akamshukuru kwa huduma yake aliyotoa kwa miaka sita unusu kama mshauri mkuu wa sheria wa serikali na akizungumza muda mfupi baadaye kutoka ikulu ya Nairobi, Kenyatta alisema kwamba amemteua jaji Paul Kihara Kariuki kama mwanasheria mkuu mpya. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu sababu za kujiuzulu kwa Mwigai. Mwigai aliteuliwa kama mwanasheria mkuu na rais Kenyatta kufuatia uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na kuchukua nafasi iliyoshikiliwa ya muda mrefu na Amos Wako. Kabla ya kuchukua wadhifa huo, Mwigai alifanya kazi kama mshauri maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu ubaguzi wa rangi na unyanyasaji na Ethiopia imemwachilia kiongozi mwandamizi wa upinzani leo Jumanne, zaidi ya miaka miwili baada ya kukamatwa wakati wa maandamano makubwa kuhusu haki za umiliki wa ardhi nchini humo. Haya ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, likinukuu chama cha mwanasiasa huyo Bekele Garba, ambaye ni katibu mkuu wa chama cha Oromo Federalist Congress alikamatwa mwezi Desemba mwaka wa 2015. Maandamano zaidi yamekumba eneo hilo wiki hii. Kwingineko, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ametoa wito kwa wabunge kutafuta suluhisho kwa mzozo kuhusu mageuzi ya uhamiaji ambao umepelekea mvutano mkubwa wa kisiasa na kusema kwamba nafasi ya kuchukua hatua ya kuwalinda wahamiaji walioingia hapa Marekani kinyume cha sheria wakiwa watoto inaendelea kudidimia. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema hii ni nafasi ya mwisho ya kusuluhisha mzozo huo kuhusu programu maarufu kama DACA ambayo ilianzishwa na rais wa zamani Barack Obama. Mwaka uliopita Trump alisimamisha programu hiyo iliyowapatia afueni wanahamiaji hao kutorejeshwa walikotoka, na kulipatia bunge hadi tarehe tano mwezi Machi kupitisha sheria za kushughulikia suala hilo. Baraza la Seneti la Marekani lilipiga kura Jumatatu na kukubaliana kwa kura 900 kuniradhi, kukubaliana kwa kura 97, uh, kwa moja kuanza mjadala wa kina kuhusu mageuzi hayo ya mfumo wa uhamiaji. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yakakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu ni huko nchini Kenya, kufuatia kujiuzulu kwa mwanasheria mkuu nchini humo e, Githu Muigai. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandena, amezungumza na wakili wa mahakama kuu nchini humo Dunstan Omari, na kwanza kwa kumuuliza kile kilichomshinikiza mwanasheria huyo kujiuzulu. Yune Profes Gidhumugai kujizuru kwake, jambo la kwanza ni kwamba yeye hana nafasi security of oftenwa. Yeye nafasi yake ya kuondolewa ama ma kuka kukaa kitini inamtegemea mapenzi ya rais. Kwa hivyo kujiuzulu kwake kuna ashiria mambo ma, ma, mawili. Mwanzo yeye alionekana kwamba sio mwandani wa ile kitchen cabinet ya rais Uhuru Kenyatta. Mawazo yake mengi yalikuwa kidogo yanapuuzwa, ikaonekana kwamba mengi ya uamuzi na maadvise walivyokuwa wakitumia yalikuwa yanatoka kutoka ofisi ya Solicitor General na wale mawakili wengine ambao walikuwa nyuma ya ule kujiuzulu kwa Githu Muigai kunajiri wakati bwana Odinga amejiapisha na vilevile, kumekuwa na malalamishi kutoka kwa jaji mkuu David Maraga kwamba serikali imekuwa ikipuuza maagizo ya mahakama. Je, unahisi kwamba haya ni mojawapo wa maswala ambayo yamechangia kujiuzulu kwake? ni mjuzi wa sheria. Ajabu ni kwamba serikali ilianza kukiuka amri za koti, akiwemo Attorney General, lakini kinachoashiria ni kwamba wandani wa Uhuru Kenyatta na William Ruto hawako na subira, hawako pamoja na yule ambaye ni Profesa Githu Muigai. Kwa hivyo anajiuzuru wakati ambapo serikali kidogo inayumba yumba na baada ya kuhudumu kwa miaka sita na nusu, upi mchango wake mkubwa kwenye serikali ya rais Mwai Kibaki na vilevile serikali ya rais Kenyatta? Kidhubgai atajulikana kama mtu ambaye alisimama na kuzuia kidete rais Uhuru Kenyatta na William Ruto ushahidi wao kwenda kule ICC. Hilo kwa wale ambao ni wafuasi wa na wazalendo wa Kenya wanaona kwamba hicho ndicho kitu kimoja tu yule amefaulu. Jambo la pili katika ile kesi ya 2013, ambapo ilikuwa Raila Odinga na Uhuru Kenyatta katika mahakama ya juu zaidi zile kura alisimama kidete na kung'ang'ana na mahakama ikaamua kwamba Uhuru Kenyatta alishinda. Na je, upi udhaifu wake akiwa mwanasheria mkuu? Serikali imepigwa vita, imeshindwa kesi nyingi zaidi akiwemo yeye kama kinara wa sheria. Kwa hivyo hakuna lolote ambalo Wakenya watamkumbuka zaidi. Isipokuwa yeye hakutimiza wajibu wake kuelekeza serikali kuzingatia sheria. Na sasa rais Kenyatta amemteua jaji wa mahakama ya rufaa Paul Kihara Kariuki kuchukua nafasi ya profesa Githu Mwigai. Unahisi ana uzoefu gani kuchukua nafasi hii? Ni mweledi wa sheria, ni mtu ambaye ni mkakamavu, anaelewa sheria kwa undani. Shida ni je, atabishanaje na wanasiasa? Jaji Kihara ni mwandani wa serikali ya Jubilee. Kwa hivyo, yeye huenda akafanya kazi kulingana na taratibu ya Jubilee. Ni Danstan Omari, wakili wa Mahakama Kuu ya Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika mjini Nairobi. Msikilizaji, iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Zaidi ya watu 122 raia wa Congo wamekimbilia nchini Uganda katika kipindi cha wiki moja iliyopita, wakitorokea mapambano makali kati ya makabila mawili hasimu katika e mkoa wa Ituri e huko DRC. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwenzangu Patrick Duwimana. Shirika la Umoja mataifa wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR linasema wakimbizi hao waliwasili nchini Uganda wakivuka ziwa Albert linalogawa nchi za Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. UNHCR ikinukuliwa na shirika la habari la Ufaransa AFP leo Jumanne imesema wakimbizi wanne walizama wakati wa kuvuka, sababu wanatumia mitumbwi midogo midogo isiyokuwa na uwezo wa kubeba watu wengi. Machafuko kati ya Wahema ambao ni wafugaji na Walendu ambao ni wakulima yalizuka mapema mwezi huu huko Ituri. Watu wengi ambao idadi yao wa haijajulikana waliuawa na nyumba kadhaa zikachoma moto, imesema UNHCR. Idadi ya raia wakazi wa mkoa wa Ituri waliokimbilia nchini Uganda tangu mwanzoni mwa mwaka huu imefikia 34,000 imeendelea kusema UNHCR. Matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naendelea kukusomea habari za dunia. Mwanamke ambaye urafiki wake na aliyekuwa rais wa Korea Kusini Park Geun-hye, uh, ulichochea kashfa kubwa ya ufisadi ulisababishwa au uh, iliyosababisha kutoka madarakani kwa kiongozi huyo amehukumiwa kifungo cha miaka 20 gerezani. Choi Sun amehukumiwa mapema leo kwenye mahakama moja ya Seoul eh, kwa shutuma za kutumia vibaya madaraka, hongo, pamoja na kuingilia maswala ya serikali. Mahakama hiyo pia imemtoza faini kubwa ya karibu dola milioni kumi na saba. Choi mwenye umri wa miaka sitini na miwili anashutumiwa kwa kutumia ushawishi wake mkubwa kwa Park licha ya kuwa hakuwa na cheo chochote katika e serikali na kusababisha mashirika ya kibiashara kuchangisha zaidi ya dola milioni 68 ambazo alifanyia ubadhirifu na kuelekeza kwenye mashirika yake binafsi. E, kwenye kesi hiyo aliyekuwa msaidizi wa rais Park, An Jong Buem, amehukumiwa miaka saba Kunradhi, miaka sita gerezani kutokana na matumizi mabaya ya mamlaka. Shirika la hisani la Uingereza Oxfam limekabiliwa na shinikizo jipya hii leo Jumanne baada ya afisa wake mwandamizi wa zamani kusema kwamba ana wasiwasi kuhusu utamaduni wa manyanyaso ya ngono yanayohusisha wafanyakazi wa misaada katika baadhi ya ofisi za taasisi hiyo na kuwa manyanyaso hayo yamepuuzwa Helen Evans ambaye alikuwa anahusika na kuchunguza shutuma dhidi ya wafanyakazi wa Oxfam kati ya mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na elfu mbili na kumi na tano amekiambia kituo cha televisheni cha Channel kwamba kesi za manyanyaso ambazo zimemfikia ni pamoja na mwanamke ambaye alilazimishwa kufanya ngono kwa mabadilishano ya kupewa msaada. naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, akitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukiendelea ripoti zetu, jopo e, maalum liloundwa na shirika la kimataifa linaoshughulika na wakimbizi UNHCR limesema katika maeneo mengi hali ya wakimbizi si shwari, hasa kwa kuwepo na vitendo vinavyoashiria uvunjifu wa haki za binadamu, huku baadhi ya nchi zikidai kushindwa kuhudumia wakimbizi hao. Dina Chahali anayotaarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Tanzania imetoa msimamo wake kuwa haipo tayari kutekeleza makubaliano ya kuhudumia wakimbizi ikiwemo kuwapatia ardhi na uraia kwa kile ilichodai kuwa Umoja wa Mataifa umeshindwa kuwasaidia toka walipopokea wakimbizi. Rais mstaafu wa Tanzania Dkt Jakaya Kikwete ndiye mwenyekiti mwenza wa jopo hilo maalum, anasema kwa ujumla hali ya wakimbizi katika maeneo mengi si ya kuridhisha. Katika ripoti yao watakayoiandika, yapo masuala watakayoyatilia mkazo, likiwemo la kuzisaidia nchi maskini ambazo zimekuwa zikipokea wakimbizi mara kwa mara. Matumaini yetu ni kwamba baada ya hapo yatatokea mapendekezo juu ya namna bora zaidi ya, ku, ya kushughulikia wakimbizi tunaangalia na, na, na, na, gani tutashughulikia tuta changamoto zinazosababisha wakimbizi kuwepo ndani ya nchi kutoka katika hizo nchi. Tunaangalia pia namna na, na, na, nchi, nchi zinazo, zinazopokea wakimbizi jinsi zinavyo zinavyo zinavyosaidiwa zi, zi, zi, zinavyo hasa hasa kwenye hizi nchi maskini, maana unajua nchi kama Ujerumani ina uwezo wa, wa, wa, wa, wa, wa kifedha. Nchi kama Tanzania inahitaji inahita, inahita, inahita, inahitaji support na ndio mazungumzo ya jana. Je, nyinyi kama kama kama kama Tanzania, je mna- jumuiya mna, mna, mna, mna, mna, mna, mn, ya kimataifa inawasaidieni vipi? mnapata changamoto gani? Tanzania imesema haitakuwa tayari kutoa fedha kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi wanaoingia nchini. Na kwa mujibu wa waziri anayeshughulikia mambo ya nje Dr. Agastin Mahiga, hii ni janga la dunia, sio jukumu la nchi moja, bali ni la mataifa yote duniani kuhudumia wakimbizi. Na badala yake umoja huo unawataka kukopa ili kuhudumia wakimbizi, hatua inayopingwa na serikali ya Tanzania. Hapo awali, sisi tulipokuwa tulipoambiwa kwamba kuna utaratibu huu tulikuwa na imani kabisa kwamba misaada itakuja ya ziada itakuwa ya bure na utaratibu huu hata kama tuna wachache ambao tumewapa uraia tutasaidiana kuwapa nafasi katika nchi na gharama zote zitoka nazo, na kitendo hicho cha kibinadamu, lakini hatujapata. Kwa sasa dunia ina wakimbizi wapatao milioni 65 huku milioni saba kati yao wakiwa barani Afrika. Mimi ni Dina Chahali na huko nchini Burundi wakati zoezi la kusajili wapiga piga kura kwa ajili ya kushiriki kura ya maoni kuhusu rasimu ya katiba mpya likiendelea, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anakosoa vikali mchakato huo wa marekebisho ya katiba. Mwandishi wetu Haidala Kizimana anayo taarifa kamili kutoka Bujumbura. Makamu wa kwanza wa rais wa Burundi, bwana Gaston Sindimo, jumanne hii amezuru vituo kadhaa vya kuorodhesha wapiga kura. Anasema duru yake hiyo ni kwa ajili ya kushuhudia hali halisi ya kisiasa baada ya ripoti ya umoja wa mataifa kuonyesha wasiwasi. Tumesikia kuna hofu kama hali ya kisiasa ni hali isiyokuwa na msimamo mzuri, na inaweza kuwa leta matatizo hapa kesho ama ya kesho kutwa. Tumetoka kwenye ofisi tukakuja kutizama sisi wenyewe na macho yetu ili tutizame hali ilivyo katika nchini hali ilivyo katika mji wetu, na tumekutana e, hali ya amani iko shwari e, Mjumbura yote. Katika ripoti hiyo, Umoja wa Mataifa unaonya kuwa kuna uwezekano wa kutokea machafuko zaidi kutokana na kuwa mchakato huu mzima wa marekebisho ya katiba unaoendelea unawabogoa wapinzani, lakini serikali inakanusha hali hiyo. Terence Nahiraja ni katibu wa kudumu kwa wizara ya mambo ya ndani inayohusika na shughuli za vyama vya kisiasa. Hakuna habari za ukweli kwa hiyo report. Hakuna vitu vingi unasema eti kama siku hizi hapa Burundi hakuna amani kwa juu. Government ya Burundi inachache katiba ya Burundi bila kuzungumuza na opposition. Hayo sio ukweli. Na hishi na nyinyi mwisha viona opposition yote wanyavyama wote 32 na wako naambia wamemba wao waende kujiandikisha juu waende ku waende kwa ku, kuchagua hilo hiyo kataba la Burundi. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres na mjubi wake hapa nchini Bwana Micheli Kafando, aliyewahi kuwa rais wa mpito wa Burkina Faso, wanakosolewa vikali na serikali kufuatia ushapishaji wa ripoti hiyo. Lakini upande wa upinzani wanasema kuwa ripoti hii ni sahihi, inagusia yale ambayo wengi hapa nchini hawawezi kusemea hadharani. Agaton Gwasa ni mgombea katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano kupitia muungano wa upinzani maarufu kama Mizero ya Warundi, yaani matumaini ya Warundi wengine wasingependa yagusiwe. Ukiona watu wananyanyaswa kwa sababu ya imani zao za kisiasa, wengine kufungwa, hata wengine kuuawa, utasemaje kwamba hali ni shwari? Hii ni wakati zoezi la kuorodhesha wapiga kura kwa ajili ya kushiriki kwenye kura ya maoni ya marekebisho ya katiba baadaye mwezi Mei na kushiriki uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini likiendelea. Hata hivyo, pande zote, serikali na upinzani, wanawahamasisha wafuasi wao kujiorodhesha. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na leo katika kuadhimisha mwezi wa historia ya mtu mweusi nchini Marekani, tunaangalia baadhi ya mambo ambayo huenda ulikuwa huyafahamu kabisa katika historia ya watu weusi nchini Marekani kabla hajawa mcheza sinema mkubwa Will Smith alikuwa akijulikana kama Fresh Prince pamoja na mwenzake Jazzy Jeff walikuwa na kundi la muziki wa rap, na kwa pamoja walipata tuzo ya Grammy katika kitengo cha onyesho bora la muziki wa rap na wimbo wao Parents Just Don't Understand, mwaka 1989, lakini waligoma kwenda kwenye tuzo hiyo kwa sababu tuzo yao haikuonyeshwa katika television. Lakini kibao chao kikubwa kuliko vyote kilikuwa Summertime, ilichotoka mwaka 1991. Na Shirley Chisholm alikuwa mwanamke wa kwanza mweusi kuchaguliwa kuingia katika bunge la Marekani, Congress, na mgombea wa kwanza mweusi katika kinyang'anyiro cha awali cha uraisi mwaka 1972, na katika kampeni hiyo alinusurika na majaribio matatu ya kutaka kumuua. Chisholm alifariki Januari mosi mwaka 2005, akiwa na umri wa miaka 80. Msikilizaji, kama unajiunga nasi matangazo haya, na yanakujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia wanawake wabunifu wa kutunza mazingira katika eneo la kaskazini mwa Kenya ambao wanatumia mbinu ya kusafisha mazingira ili kuvutia watalii katika mji wa kitalii wa Watamu. Usafishaji huo unahusu kuokota uchafu wa plastiki unaotupwa baharini na kisha kutumia kutengeneza bidhaa za urembo. Mwandishi wetu wa Mombasa Salma Muhamed alitembelea eneo hilo na kutuandalia makala ifuatayo. Takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa, mpango wa mazingira, UNEP, zinaonyesha kuwa kila mwaka takriban tani milioni nane za uchafu wa plastiki hutupwa baharini. Hali hii imechochea kuanzishwa kwa kampeni mbalimbali zinazoendeshwa kote duniani kumaliza tatizo hilo na kuokoa viumbe wa baharini. Kundi la Sauti ya Wanawake katika mji wa kitalii wa Watamu, pwani ya Kenya, liliamua kuchukua jukumu mkononi kwa niaba ya jamii eneo hili Mama Super Roslin Nabala ni mwenyekiti wa kundi hili. Kikundi kilianza 2013 ambapo sasa kwenye kikundi hichi, tuliona kwamba tunapofanya shughuli zetu, tukienda baharini, saa zingine tunaona takataka ziko nyingi hata mkienda kuogelea ukikanyaga unakanyaga takataka. Wazungu nao wakija wakiogelea hawaogelei vizuri, kuna takataka. Tukaona kwamba tuweze kuanza mradi huu wa kusafisha bahari, tukaungana na wenzetu tukisafisha bahari. Zile takataka ikawa tunashindwa tuzichome, hatuma tupeleke wapi. Patokezea mmoja wetu akasema, jamani, bila tuzichome tutengeneze vitu tuuze tupate pesa. Ndo tukaanza kuchukua zile champali tukatengeza vipuli tukatengeza ushanga tukatengeza pia bangili, tukaanza kufanya mambo y ya gani ya recycling, tukaanza kuziuza, tunauzia tourist na pia local. Tangu walipoanzisha mradi huu mwaka elfu mbili kumi na tatu, kwa sasa wamefanikiwa kuwa na kiwanda cha kutengeza bidhaa hizo pamoja na sehemu ya kuuzia. Kwa sasa wako zaidi ya washiriki thelathini, na kazi yao inategemea ujuzi wa mikono kama anavyoeleza Bi Matilda Mathias. Tunapoenda baharini tunaokota maplastik tunaokota na sandos na takataka zingine zote, tunakuja katika hii kampuni yetu tunakuja kuvimwaga chini. Tunapomwaga chini, tunatoa maplastik, lakini sisi umuhimu wetu kama wakina mama sauti, tunataka sandos, tunaziosha ili ziwe safi, tunapeleka kwenye meza yetu, alafu tunaanza kutengeneza vile vifaa ambavyo huwa tunatengeneza kutokana na sandos, ambavyo ni vipuli, tunatengeneza pete tunatengeneza mkufu. Kuna vitu kama glu tunanunua dukani, kuna sindano, kuna ule msasa. Mbali na mafanikio ya kifedha, wanawake hawa pia wamechukua fursa hiyo kuangazia masuala tofauti yanayoikumba jamii husika. Wakazi eneo hili wamepata ufahamu mkubwa wa kutunza mazingira na pia jinsi kuendesha biashara ndogo ndogo kwa lengo la kukuza utalii. Fedha wanazopata wanajikimu kimaisha na pia kusaidia baadhi ya watoto wanaopitia dhuluma mbalimbali za kimapenzi, ambao ni moja kati ya ajenda zao. Na tunaweza kujimudu kimaisha, tunapata mapeni, kwa sababu lengo hasa ya sauti ya wanawake ni utetezi tunatetea haki ya mama na haki ya mtoto. Mtoto anapobakwa ama anapodhulumiwa, tunapoendelea na kesi kotini, tutapata mapeni kidogo ya kufanya kama tikiti, na tupia kusaidia yule ambaye ameathirika. Kama hana chakula, tunaweza kumlia chakula. Kama mtoto hana uniform, tunaweza kumlia uniform. tangu tuanze kufanya hii shughuli Taka zimepungua kwa sababu, hata ukienda baharini mwenyewe unaona mchanga mweupe, mambo rararara rara. Mambo classic, wakikanyagwa na kanyaga mchanga mweupe, hakuna nini plastiki na wakata miguu. Kitu kile ambacho tumepata kufanikiwa, jambo la kwanza, katika majumba yetu tunajua usafi. Pia tuna miradi midogo midogo ambayo kila mama ameanzisha katika boma lake, na anapata manufaa. Kitu cha tatu, kuna hii miradi ya ya chama ambayo tunatengeza vitu tofauti kama mafuta na hivyo vitu vingine vyote, pia tukiuza, mama anafaidika, e kwa hizo faida ambazo tumezipata kutokana na hicho chama. Ikizingatiwa kuwa eneo hili la Watamu pamoja na maeneo mengine pwani ya Kenya hutegemea watalii kujipatia kipato, idadi ndogo ya watalii wa kigeni wanaozuru maeneo haya kwa sasa imeathiri biashara nyingi. Kundi la Sauti ya Wanawake ni moja kati ya watu walioathirika moja kwa moja, hii ikiwa ni moja ya changamoto wanayokabiliana nayo kwa sasa. Changamoto ni kwamba wakati ule wa nyuma wazungu walikuwa wakaja kwa wingi sana hapa Kenya ama Watamu, na tulikuwa tunauza vitu kwa wingi, lakini sasa hii wazungu wamepungua, Hatuuzi vitu kwa wingi, market imeenda chini sana. Kwa hivyo hiyo imekuwa ni changamoto kali sana kwa wakati huu ambao watalii wamepungua, na sisi ndio tunajimudu kutengeza stoko zaidi ya kuweka ili msimu ule wa watalii wakija, tunapatikana tuko na stoko. Salma Muhamed, makala ya wanawake, VOA jioni. Kabla ya kumaliza matangazo haya, basi na kuletea muhtasari wa habari. Chama kinachotawala cha Afrika Kusini, ANC, kinasema kimeamua kumtaka tena Jacob Zuma aachie madaraka kama rais wa nchi hiyo, ingawaje hakuna dalili kwamba Zuma ana mipango yoyote ya kutekeleza maamuzi hayo. Mwanasheria mkuu wa Kenya Githu Muigai amejiuzulu leo. Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kupitia ujumbe wa Twitter amesema ameshangazwa na hatua hiyo, lakini amemshukuru kwa huduma yake ya miaka sita na nusu kama mshauri mkuu wa sheria wa serikali. Rais Kenyatta pia amemteua Jaji Paul Kihara Kariuki kama mwanasheria mkuu mpya wa Kenya. Baada ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kusema kwamba amekuwa akifanya mazungumzo na Marekani kuhusu uwezekano wa kuchukua maeneo ya walowezi wa Kiyahudi katika eneo linalokaliwa kimabavu katika ukingo wa Magharibi, ikulu ya Marekani imesema kwamba madai hayo ni ya uongo. Ethiopia imemwachilia kiongozi mwandamizi wa upinzani leo Jumanne zaidi ya miaka miwili baada ya kukamatwa wakati wa maandamano makubwa kuhusu haki za umiliki wa ardhi. Haya ni kwa mujibu wa shirika la habari, la habari la habari la Reuters zilikinukuu chama cha mwanasiasa huyo. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa wito kwa wabunge kutafuta suluhisho kwa mzozo kuhusu mageuzi ya uhamiaji ambao umepelekea mvutano mkubwa wa kisiasa na kusema kwamba nafasi ya kuchukua hatua ya kuwalinda wahamiaji walioingia Marekani kinyume cha sheria imeendelea kudidimia. Na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walishiriki matangazo ya leo, msimamizi Mery Mgawe, upande wa pili Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Muridhi. Tunawatakieni nyote usiku mwema kwa kwaherini.