Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Habari yako popote ulipo nikitumai siku yako siku ya Jumatano inaendelea vizuri kabisa kama ilivyo hapa ikiwa tarehe kumi na nne, wengi wanasema ni Valentine's day. Naona watu kwa umbali wamevaa mavazi mekundu mekundu, na jioni jioni, hasa katika eneo hilo la Afrika Mashariki, najua kwamba mna mipango kabambe, lakini hapa sisi studio tunakuletea mambo kutoka mbalimbali ndani ya VOA Express. Jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Sunday Shomari, nikiwa mekushajaa tele kama pishi la mchele msikilizaji. Siku ya Valentine, kama anavyosema Kamao, basi watu wote tunawatakia Valentine njema. Kule eneo letu la Afrika Mashariki mambo ni mengi kweli kweli, Kamao. Tutaanzia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo leo kuna ugeni mkubwa wa kutoka Brazzaville Congo, kwa rais wa nchi hiyo. Hali kadhalika, eh, Rais Joseph Kabila amewapokea viongozi hao hii leo na Sasungweso na rais wa Angola hali kadhalika wako kule. Kweli kabisa na vita dhidi ya dawa na ulanguzi wa dawa za kulevya kuchukua mikakati mipya huko Tanzania pia tutatazama hatua ambayo inakusudiwa kuchukuliwa bila kusahau kwamba kuna filamu mpya kabisa ambayo inatuhusu sana imezinduliwa Afrika Mashariki tutakueleza wapi na katika mji upi bila kusahau hoja kwa hoja ikiwa siku ya wapendanao kama wengi wanavyosema Valentine uh, tutaangalia kuhusu siku hii kwa kina zaidi miongoni mwa mambo Mingine mingine. Bila kusahau kama ulivyosema, kwa sababu ni hiyo, swala la madawa ya kulevya linazungumza kwa kina kweli kweli huko nchini Tanzania. Kamishna wa dawa hizo za kulevya anaeleza nini wazazi cha kufanya kwa sasa, kwa watoto walioathirika. Tunaomba wazazi na ndugu na jamaa, ambao wana watoto ambao wameathirika na dawa wame, tunakuombeni sana, mwalete mamlaka, ili tuweze kuwarifaa katika hospitali, wasiendelee kuwa kero kwenu ila. Ni kamishna wa mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya nchini Tanzania. Tutafuatilia hilo swala kwa makini zaidi baadaye kujua nini kinafanywa huko nchini Tanzania kupambana na madawa ya kulevya. Lakini moja kwa moja kwenye laini ya simu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tuko naye Salehe Mwana Milongo. Leo kuna ugeni mzito huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tueleze zaidi Salehe Mwana Milongo, marais hawa wamewasili na nini kinazungumzwa? Asante sande Shomari, ni kwamba tumepatikana hapa kwenye ikulu ya rais Joseph Kabila itwayo Palais de la Nation uh, kando ya mto Kongo ambako uh, maraisi Denis Sassou Nguesso ambaye ni rais wa Kongo Brazzaville aliwasili hapa kwa helikopta kutokea mjini Brazzaville na rais Lorenzo Joao wa uh, Angola ambaye aliwasili muda um, mfupi baada ya rais wa Congo Brazzaville. Kwa hiyo wote kwa sasa wanakuwa kwenye kikao na ni zaidi ya saa moja sasa, ambao wako wanazungumza, na kwa kweli tunasubiri matokeo ya mazungumzo hayo. Pengine pamoja na kwamba mnasubiri mazungumzo ndio yanaendelea, labda tutueleze kwa kifupi, pengine kinachotarajiwa nini hasa ambacho pengine kitakuwa kwenye mazungumzo yao, kwenye ajenda ya mazungumzo yao hii leo. Kwa kweli bila shaka ni suala hilo la uh, taratibu ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, usalama nchini hapa kutokana na makundi ya wapiganaji huko mashariki, na vile vile uhusiano wa nchi tatu hizi. Uh, ifahamike kwamba Kongo Brazza vile imekuwa ikiongoza kongamano la nchi za kanda ya maziwa makuu ICGLR na vile vile Angola imekuwa ndio uh, mwenyekiti wa troika yaani nchi tatu za jumuiya ya SADC kuhusu suala la, la kiusalama. Kwa hiyo imetarajiwa kwamba mkutano huu unafuatia huo ulioitishwa Brazzaville mwezi uliopita, na ambako waliweza kujadili swala la, la, la, la, la, la, la usalama na vile vile taratibu ya amani. Ifahamike pia kwamba Angola na Congo Brazzaville ni nchi ambazo kwa kweli zimekuwa zikiathirika pia kwa aina moja ama nyingine na machafuko kama yaliyotokea huko Kasai eh, katikati mwa nchi ya Congo. Na pengine viongozi wa upinzani na wananchi kwa ujumla wamepokea vipi ziara hizo? Ah, kwa kweli eh, nilizungumza na baadhi ya wananchi ambao wamekuwa wakitarajia kwamba huenda mkutano huo unaweza kuja kuleta uh, mwafaka baina ya serikali na kanisa Katoliki ambalo kwa kweli limekuwa na msimamo mkali hivi sasa kwa kulazimisha kuweko na demokrasia. Kwa hiyo maandamano ambayo yamekuwa yameofiwa kila wakati yanapoitishwa, kumekuwa na maafa na kwa hiyo wametegemea kwamba huenda kwenye mkutano huu kunaweza kuwa na suluhisho ya pendekezo ya marais hao kwa mwenzao rais Joseph ra ra Kabila ili na suluhisho ya kudumu na mazingira bora. Asante sana, Saleh Mwana Milongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kweli kabisa basi, tukitoka DRC tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania ambapo serikali ya Tanzania imesema mapema leo kwamba imefanikiwa kubaini maeneo kadhaa ikiwemo bahari kuu, bandari, vituo vya mabasi na viwanja vya ndege kuwa ni maeneo yanayotumika na wahalifu kupitishia dawa za kulevya. Basi hayo yameelezwa na wazi waziri mkuu Kasim Majaliwa. Lakini kwenye laini ya simu tuna mwenzetu George Njogopa akiwa Tanzania, ambaye ataingia ndani ya VW express kutueleza zaidi kuhusu swala hili. Karibu sana George Njogopa. Nam, ni kweli kwamba waziri mkuu ametoa wa taarifa hizo, akienda mbali na kusema kwamba sio kwamba wamebaini tu maeneo haya kwamba ndio yanayosafirisha madawa za kulevya, lakini pia serikali kwa kupitia vyombo vyake imefanikiwa kukamata magenge sugu, watumiaji, wasafirishaji wa biashara hiyo, huku ikijinasibu kwamba tangu kuanza kwa operesheni ya kukabiliana na wimbi hili la uh, biashara ya dawa za kulevya, serikali imepata mafanikio makubwa, kama anavyosema mwenyewe waziri mkuu Kassim Majaliwa: Tumeendelea kuwabaini wasafirishaji kwa njia zao zote, na tumebaini kuwa maeneo ya bahari kuu, maeneo ya bandari vituo vya mabasi, viwanja vya ndege, ni maeneo ambayo yanatumika sana kupitisha dawa hizi. Lakini mamlaka hii, toka ilipoanza kazi zake, tumeweza kudhibiti kikamilifu, na tuna idadi kubwa ya watu ambao tumewakamata na wengine tayari wameshafunguliwa mashtaka. Mbali ya wasambazaji, kuna kundi la wafanyabiashara ambalo wanapeleka kidogo kidogo na maeneo mbalimbali Nam, kama anavyosisitiza hapo waziri mkuu Kassim Majaliwa, kwamba wamefanikiwa kuleta mafanikio katika operesheni ya kukabiliana dawa za kulevya. Lakini pia wanaweza wakajiuliza kwamba Tanzania ni sehemu pia ya dunia ambako kuna waathirika, vijana wamekuwa wakiathirika, wakitajwa kwamba ndio waathirika wakubwa wa watumiaji wa dawa hizi, na mara nyingi wanakutikana kiazofuli. Hali namna hivyo ndio vikamsababisha kamishina wa jenerali wa mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya Rogers Young akatoa wito akiwataka wazazi kuchukua hatua, kama anavyosisikiza mwenyewe: tunaomba wazazi na ndugu na jamaa ambao wana watoto ambao wameathirika na dawa, tunakuombeni sana mwalete mamlaka ili tuweze kuwarifaa katika hospitali, wasiendelee kuwa kero kwenu, ila tuwape msaada. Serikali hii imejizatiti kuwapa msaada Tunaomba muwalete kwa sababu tuna dawa sasa ya kuwapa hawa watoto wanaoathirika na dawa za kulevya. Na George njogopa kwa sababu haya yamekusha zungumzwa tayari na mengi yakifuatiliwa, pengine nini ambacho e, waziri mkuu na pengine Rogers yanga kamishina huyo wamechema, wanachosema, wanachofanya sasa kama njia za kupambana na kuondoa tatizo hilo kabisa, nini mbadala, wanachofanya, wanachokifanya kwamba sanda ni kwamba kushirikiana kwa sababu kwa mujibu wa waziri mkuu Kassim Majaliwa, kwamba serikali inachokifanya sasa ni kukiongezea nguvu chombo hiki, yani mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya. Nguvu hizi ni kwa kuwapa vifaa vya kisasa, na serikali inasema kwamba hivi karibuni itajenga maabara hapa Dar es Salaam, maabara ambayo itatumika kupima na kutambua dawa ambazo zimekuwa zikikamatwa, lakini pia serikali na jinasibu kwamba mafanikio ni makubwa, kwa sababu katika maelezo ya waziri mkuu kwamba hivi karibuni pia alifanikiwa kukamata meli wamekamata kwanza, meli nyingi ambazo zinafanya safari katika bahari ya Hindi zikipitia mkondo wa Tanzania. Akataja kwa mfano meli moja ilikamatwa hivi karibuni huko Mtwara, kusini mwa Tanzania. Meli hii ilikuwa inatokea Msumbiji na ilikamatwa ikiwa na shehena kubwa za dawa za kulevya. Kama haitoshi, utakumbuka kwamba hivi karibuni kuna meli kadhaa zilikamatwa barani Ulaya zikiwa na peperusha bendera ya Tanzania na hivyo serikali ilichukua uamuzi wa muzio, kusitisha usajili wa meli zote, kuanzisha mchakato mpya, kwa sababu inapaka matope Tanzania katika kujihusisha kwa vitendo ambavyo viko kinyume na makubaliano ya Umoja Mataifa. Asante ah, sana George njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Chama tawala nchini Afrika Kusini kimesema bunge litapiga kura ya kutokuwa na imani dhidi ya rais wa sasa wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, hapo kesho, kama kiongozi huyo aliyekumbwa na matatizo hatajiuzulu mwenyewe. Paul Mashitile, mweka hazina mkuu wa chama cha ANC, ametangaza mpango huo mapema leo, siku ambayo alitarajiwa rais Zuma awe ameweka bayana kama atakubaliana na matakwa ya chama chake ya kujiuzulu. Mashatile haya yamewaambia wanahabari kwamba hawawezi kuruhusu raia wa Afrika Kusini kuendelea kusubiri zaidi. Kauli ya Mashatile ilitokana na kauli ya ofisi ya Zuma kukanusha ripoti kwamba Rais Zuma amepanga kutoa tangazo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema hii leo serikali yake ya muungano ni thabiti na kupuuza mapendekezo ya polisi kufunguliwa mashitaka ya rushwa katika kesi mbili tofauti. Netanyahu alisema kwamba si yeye wala mtu yeyote mwenye mipango ya kuitisha uchaguzi na wanaendelea kufanya kazi pamoja kwa masilahi ya raia wa Israel mpaka mwisho wa muhula wake. Mapendekezo ya mashitaka ya uhalifu ya Jumanne yamekuja baada ya uchunguzi wa miezi kadhaa juu ya shutuma kwamba Netanyahu alipokea zawadi za gharama za kubwa kutoka kwa mabilionea, ikijumuisha mtengenezaji filamu wa Hollywood mzaliwa wa Israel Arnon Milchan na mmiliki mkubwa wa vyombo vya habari nchini Australia James Packer. Waziri mkuu wa nje wa Uholanzi Halbe Zijlstra amejiuzulu baada ya kukiri kwamba alidanganya kuhusu kuhudhuria mkutano wa mwaka wa elfu mbili na sita na rais Vladimir Putin. Zijistra alifika mbele ya wabunge na kusema ameamua kujiuzulu kwa sababu hadhi ya waziri wa mambo ya nje inapaswa kuwa ya kuaminika na isiyo na shaka. Alishikilia wadhifa huo kwa miezi minne. Waziri Mkuu Mark Rut alikabiliana na maswali magumu kuhusu ni kwa nini hakuelezea udanganyifu huo kwa umma licha ya kufahamu kuhusu suala hilo kwa wiki kadhaa. Amesema hakukadiria uzito wa suala hilo, na matokeo yake bunge lilipiga kura ya kutokuwa na imani naye Jumanne, lakini Rut kwa urahisi alisimika, alisalimika na kura hiyo. Masoko ya hisa ya Marekani yanatarajiwa kufunguliwa yakiwa juu hii leo, wakati wawekezaji wakijiandaa kupokea ripoti ya karibuni ya serikali ya kila mwezi ya mfumuko wa bei. Masoko barani Ulaya pia yanaonyesha kupata mafanikio katika biashara, wakati huko Asia, Hangseng ya Hong Kong ilimaliza ikiwa na ongezeko la asilimia 2 huku soko la Nikei la Japan likipata hasara kwa asilimia 0.4 Idara ya takwimu Marekani Itatangaza ripoti yake bei ya manunuzi ya mwezi Januari na kujadili namna bei katika sekta kadhaa zilivyobadilika. Tunaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama tulivyotaja hapo awali, ni kwamba ikiwa tarehe 14 mwezi wa pili, kwa kawaida katika sehemu nyingi ulimwenguni huwa kuna sherehe za Valentine, wanasema ni za wapenda nao, japo pia kuna makundi yanayopingana na sherehe hiyo, wakisema kwamba chanzo chake hakikuwa kwamba hasa mapenzi kama inavyochukuliwa, lakini pia wengi wanasema ni siku ya wapenda nao bila nilea, shaka kama hao. Na katika kuadhimisha basi siku hii ya wapenda nao kumeibuka mjadala kuhusu kipimo kamau cha mm -hmm. mapenzi baina ya mume na mke. Swali ni kwamba nani anastahili kumfanyia nani nini na nani anampenda zaidi kuliko nani, yani, yupi amfanyia mwenzake zaidi. Sasa basi, katika hoja kwa hoja hii leo, mwenzetu Josephat Kioko amekutana na Mary na Teddy kule nchini Kenya na kuwapa nafasi ya kuzungumzia swala hilo. Kipindi cha Valentine kimetushika na msukosuko, kuanzia mwaka jana hadi sasa, uchumi haujasimama. wa kama wanahitaji Valentine, afadhali tuungane pamoja, tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuweza kutulinda toka mwaka uwanze hadi kipindi hiki. Tunaelewa ni mambo ya kawaida, kama mama kumpeleka auti ama mrembo kumpeleka, tumekuwa tukienda auti kila wikendi, lakini wananishangaza leo tarehe kumi na nne mwezi wa pili, sijui wamechukua hii siku kuwa ni vipi, na ni siku kama ile ya kawaida, ijapokuwa wametuingilia lakini wanatakikana u watu wafahamu maana ya siku ya wapendanao ambayo ni siku ya Valentine. Na hii siku ya wapendanao, hawa wanaume hawajaichukulia kama ni jambo ambalo ni muhimu kutupatia yale mapenzi ambayo tunastahili. Inatakana siku hii ya Valentine, hata kama mwanamme hana pesa kivipi, akwambie leo mpenzi wangu, hii hapa ndio nimekuletea kama zawadi ya siku ya wapendanao kwanza. Wanaume saa hii wamepata sababu, kwa vile leo ni siku ambaye tunasherehekea siku ya majivu kwa Wakatoliki, lakini ile upendo inatakikana inakuwa pale ukiwa umeenda ukaninunulia hata huu wadogo hivi shukran tabia sana, na kila nikija unapokea zawadi, asante mpenzi wangu, asante wa na ukiangalia majina ninao kuita mara darling, mara sweetie, mara mami. Sasa hii siku ya wapenda nao, si ndio angenirudishia shukrani ya Valentine? Leo ndio siku ungenirudishia shukrani. Sote tunafaa tuweze kutritiana. Ikiwa mama ako sawa, ananifanya anani surprise nake. Mi nimezoea kumsurprise kum kila mara, anashangaa tu nifuate kuja tauni, akishangaa anatoka na mikoba tauni. Itakuwa kitamaduni yetu kama sisi Waafrika, ni mume ndi anatakana aanze kunionyesha ule upendo, ndio pia mimi ni, nifanye nini, nimwonyeshe ule upendo. Mimi nikimfanyia nitaambiwa nimemkalia nime hata kama uchumi ni mbaya, ya siku ya wapendanao tutoke tu ndani ya nyumba, kama tunatembea wawili wawili, hata majirani pia waone leo ni siku ya wapendanao. Ni waume wanastahili, ndio unaona wanawake wengi wamebaki solema. Ikiwa unapenda mtu, jifungue fungua nafsi, mwambie ndugu yangu. Pia dada, unaweza kumsurprise ukamkumbusha, leo ni ile siku ya wapendanao, Valentine venye wengi wetu pengine hawaelewi. Akiona mwingine ambeba ua, paka bebe ua, akiona mwingine ambeba <laughs> nikuja na leso. Ni siku ambayo iko pale inatakana ufa kitu ambacho ni tofauti, lakini upendo inatakikana inakaa inadumu ndani ya nyumba kila, kila siku. Lakini hii siku ikifika, hii tarehe kumi na nne mwezi wa pili, fanya kitu nyingine hata kama ni kidogo. Mwanamke unamlinda na mambo kumi Aise, una kwa, kwa vile wasikilizaji wetu wa, wa VOA Express ni wengi na siwezi nikawafikishia maua wala dola wote. <laughs> mimi nawaambia tu mwe na valentine njema popote mlipo, kutoka hapa Washington DC. Nawapenda sana, au vipi? Bila shaka ni jambo zuri kabisa, tunawapenda wote wasikilizaji wetu, na moja kwa moja basi kwa kuendelea kuwapenda tutataka tuwape kitu kizuri kabisa cha mapenzi. Kitu hichi kamao kinaitwa nini? Tuliza, izana eh, na uwimbo, mm -hmm. Na, Ivra. Nani na tuliza nani? Ivra, kurudisha nyuma wimbo liimbwa zamani lakini ameufanyia remix. Mwanzo waliimba watu wa wali Kilimanjaro Band, nyota waz, nyota na waziri wanakuambia, tulizana mpenzi, sikia kitu hicho penzi wangu nnitungarishe penzi letu, sote tupeane penzi hii bila choyo chochote, na bila hira na wetu sote. Elewa penzi ni chombo kinachotuunganisha ni chombo kinachosafiri kati ya mioyo yetu miwili iliyothabitie. Zawadi ya penzi ukinipanta pokea, mwalume chalo juzi ndo hicho na kupendea heshima ya mtungi kata wa jini ubaya makata likipanda linataka mbuzi. Tulizana, mambo yanakwenda oh, vizuri kabisa. Ibra bwana Kamao, aha, kitu hicho kimeimbwa vizuri kweli kwelikweli, mm -hmm. bila kusawa kama ninavyokuambia hapo. Wale wimbo ulimbwa na bendi ya Njenje wana Kilimanjaro Band, naam. Tulizana mpenzi, tupendane, wimbo taratibu sana no, ukija wakati kama tu watu, mimi nakwambia tu, popote ulipo, basi tulizaneni tu na mpendane tu e, <laughs> jamani, kwa taratibu haya e. Sasa tunaangalia makala ya nini mkamao ushauri hey, mambo usha ya ushauri mambo ya yeye vile vile tunaangalia haya masuala ya hii siku ya leo ya Valentines, ambapo sasa basi tunazungumza na Charles Mtabu ambaye ni katekista kule Dar es Salaam Tanzania, akizungumza kwamba hii siku ya Valentine ya leo kwa Kristo duniani kote imeingiliana na siku ya kwanza ya mfungo wa Kwaresma ambayo inaitwa Jumatano ya majivu. Sasa tumsikie Charles Mtabu, uh, anatoa ushauri gani kwa vijana Ushauri wangu ni huu kwamba Valentine ni siku ya kupenda, siku ambayo mtakatifu Valentine aliadhimisha kwa kupenda. Mimi ndio washauri wale ambao sio Wakristo au wa, hata Wakristo wengine ambao hawana mpango wa kuenda kanisani, waichukue siku hii ya leo kutulia nyumbani kufanya mahusiano na wazazi hata wale ambao walikuwa hawako karibu na wazazi wao watumie nafasi hii ya na kufanya mawasiliano ma, kwa sababu vijana sasa hivi ni pasua kichwa. Kwa hiyo watumie nafasi hii kwa kuleta, labda kama ni mapenzi wayalete nyumbani. Sasa kama ni zawadi wailete kwa wazazi, wawakumbuke wazazi. Wale ambao wazazi wao wako mbali, kwa mfano mimi mzazi wangu yuko mikoani, basi e, nafasi hii hata kumpigia simu, kumsalimia na kuishi siku hii ya furaha kwake. Hilo ndio naona naweza kuwashauri vijana, ambao hawasio Wakatoliki au sio Wakristo. Na zamani hii mambo ya majivu walikuwa wanaadhimisha wa, wa Katoliki tu lakini sasa hivi naona hata madhehebu mengine ya Kikristu yameichukua hii siku na naienzi na, na nimewasikia watu wengi wakipongezana kwa kuanza siku ya mfungo kama Wakatoliki wa ni kitu ambacho kabla ya hapo kimekuwa kikizungumza sana, kwamba Valentine ya mwaka huu itakuwa ya ajabu ya sana kwa sababu watu wataanza kufunga na nini, lakini imepokelewa hivyo na kitu cha kushukuru sana, hata vijana tunaona wanaanza kuheshimu wengi sana walikuwa wanapelekeana jumbe mbalimbali mbali kwenye WhatsApp group kuhamasishana kwamba bwana, leo, mwaka huu mapenzi yetu tupeleke kanisani badala ya kufanya mapenzi ya kijinga jinga, twende tukapake majivu. Kitu ambacho sikuwahi kukisikia kwa umri wangu wote huu niliokuwa nao kwamba Valentine, si kwamba lazima upende mtu ambaye una mahusiano naye, penda baba, penda mama, penda familia nyumbani, penda nchi yako, fanya kazi sandi kidogo nifafanulie hapa eh? Kuna kitu pia ambacho nimekisikia ambacho nataka ufafanuzi na ninajua kuna watu wengi wanataka ufafanuzi. Uh, katekista amesema kwamba kuna mwingiliano wa siku fulani ya Kikatoliki na Valentine. Imekuwaje kwamba kuna mwingiliano kulingana na yeye siku ya leo? Naam, kulingana na yeye ni kwamba siku ya Valentine tarehe kumi na nne mwezi wa pili ipo siku zote. Aha. lakini katika miaka ya nyuma hiyo tarehe haijatokea kuingiliana siku ya kwanza mfungo wa Kwarezma. Oh, jumatano ya Majivu oh, ambayo Wakatoliki wa wengi na Wakristo. mm -hmm. oh, e, oh. Sasa ndio nimeelewa, kama vile mfungo umeanza mapema. Pili, miaka mwishoni unaanza m mwezi mfungo huu wa, na... wa umekuja. mm -hmm. mm -hmm. huu, huu, nyuma kuangukia siku ya Valentine. Basi umenielewesha na ukaelewesha wengine wengi ambao walikuwa na viulizo Milisha. Lakini hata hivyo, kuna swali tulilouliza. Unajua kwamba Tanzania ilichukua hatua kali dhidi ya vifaranga kutoka nchini Kenya na vikachomwa. Basi tukauliza nani alaumiwe, aliingiza vifaranga kinyume cha sheria nchini, nchini Tanzania au aliyechoma? Basi wanasema nini? Naanza, mm -hmm. Haya, mimi naanza naye Faresi Mbavu. Faresi Mbavu Kigeje huyu, mm -hmm, anasema serikali ya Tanzania ilishapiga marufuku uingizaji wa vifaranga tangu miaka zaidi ya kumi iliyopita, mm -hmm. Na kila nchi ina sheria na kanuni zake, mm -hmm, mtu akivunja sheria za nchi yoyote na akahukumiwa, hakuna lawama hapo, bali haki imetendeka. Haya, hisashi anasema rais wa Ufilipino hivi majuzi aliteketeza magari ya dhamani yaliyoingia nchini kwake kinyume cha sheria, na watu wakatulia. Hapa vinachomwa vifaranga tu na mnapayuka hivo, amesema jamaa. Haya, huyu mwingine nani? Anasema Alfa Mole kutoka Monduli juu kule Arusha, anasema akulaumiwa ni huyo aliyechoma vifaranga, huyo alaumiwe kabisa, anasema. Ok, Sadam Kalanji anasema aliyechoma moto, kwa sababu wamekosa namna ya kufanya mpaka wachomwe moto, kweli Ndivyo wanauliza huyu jamaa Sadam Kalanje. Haya, Reginald Saka anasema bwana aliingiza vifaranga kinyume cha sheria, ndiye alaumiwe, maana angefuata utaratibu angeweza kuokoa maisha ya hawa vifaranga waliochomwa. Haya, wanasema Faris Mbavu anasema, anasema TZD imeshapiga marufuku uigizaji wa vifaranga lakini, ndiyo, John Damian anasema bwana, huwezi kukwepa kosa kama hilo iwapo haufuati sheria. Hapo ni sawa na kuuliza nani alaumiwe, aliyebaka au mwanafunzi aliyebakwa, alimfunga au mshtakiwa wafungwa. Sawa basi, kazi kwelikweli, naona Sande, maoni ni mengi kabisa kuhusiana na vifaranga hivyo, lakini hayawezi kumalizika kutokana na muda tulionao sasa hivi, Sande. Uh, naona naangalia kwenye mitandao mitandao mitandao mbalimbali, kama kuna nini huko na vyombo vya habari vinachapwa na nini. Mimi nitaanzia moja kwa moja kwenye michuano ya Pyeongchang. Mambo ya Pyeongchang kule yameleta mambo hapa Marekani. Hebu sikiliza hichi kitu kilivyotoka, hii sauti inavyozungumza hapa kwenye mashindano haya ya Olympic ya majira ya baridi. Double McTwist 1260 Shaun White, one more hit will it be enough Side, haya, kelele hizo za kumshangilia Shaun White. Huyu ni wa Marekani ambaye alichukua medali ya dhahabu eh, kwa upande wa wanaume kwenye michezo hii ya kuteleza na kuruka kwenye barafu kilichotokea ni kwamba na picha yake kutamba kwenye mitandao na kuzungumza sana ni kwamba, baada ya kupata ushindi wake alikwenda kusalimia watu waliokuwa wamejikusanya pembeni yake, akitokwa na machozi ya furaha akiwa ameshika bendera ya Marekani. Lakini baada ya hapo, wakati anakimbia kwenye barafu ile bendera akaiacha upande, ile bendera ukaburuzika chini na akaikanyaga ile bendera akiwa anatembea. Sasa ile picha basi kwenye Instagram imesambaa na kwenye mitandao mbalimbali, yakizungumzwa mengi kwelikweli kweli. Moja kwa moja kwenye Instagram huyu uh, nani Pit anaandika kwamba hongera sana Shaun White, lakini kuburuza bendera ya Marekani kwenye ardhi, hili jambo si sawa kabisa. Kwenye Twitter, huyu mwingine anaandika nani, John James, anasema Shaun White, umevunja sheria zaidi ya mara sita, kwa kweli umeweza kushinda, lakini bendera ya Marekani imepepea kwenye umeiangusha chini na kuikanyaga, hilo swala kidogo limeleta mtafaruku kwelikweli kwenye mitandao. Kama ukiangalia Instagram, ukiangalia kwenye Twitter mm -hmm. wengi umezungumza sana juu ya hiyo bendera moja kwa moja. Pia kwenye Instagram kuna wika picha ya mtoto mchezaji wa soka hapa Marekani ambaye aliyetamba sana kule Uingereza, David Beckham no. unamjua David Beckham mm -hmm. vizuri kabisa. Sasa basi mtoto wake anaitwa Brooklyn Beckham mwenye umri wa miaka 18 amechora tatuu hizi mbili upande wa kulia na upande wa kushoto wa begi lake, ikiandikwa mojawapo ikiandikwa mam na nyingine imeandikwa mwaka alozaliwa baba yake David Beckham mwaka 1975. Basi picha hii paparazi wameiona, wameipiga picha na kutupa kwenye mitandao kila kona, maanake kijana huyu ameonekana kule mm -hmm. Los Angeles Marekani, ambayo baba yake ndiko yuko kwa sasa. Picha hii kamao, imetamba kwelikweli kwenye mitandao. Na basi vilevile, kumbuka kwamba kuna mambo ya kwenye filamu, Black Panther hiyo filamu, filamu inatamba sana, sana kwa sababu inahusiana pia na Kenya, na filamu hii ya kusisimua ya Black Panther imegusia na kusisimua wa watu wengi, hasa katika jiji la Kisumu ambapo yule mcheza filamu Lupita Nyong'o alikuwa kule wakati wa uzinduzi akitazama baadhi ya watu wa ambao wanakusudiwa kushiriki ni mambo yalivyo ndani ya mitandao. Kutoka hapa Washington DC, VOA Express na, kama na mimi naitwa Sandey Shomari. Usikose kuendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Nawatakieni wote alasiri njema na kwaherini kutoka Washington <muchos>