Kutoka studio 15 hii ni voa express. Ni Jumatano ya tarehe 15. Mara baada ya heka heka za siku ya wapenda nao, tunakualika tena katika matangazo ya voa express. Mimi naitwa Idi eh, mtoto wa Ligongo na mimi jina langu ni bmj Murithi nakukaribisha kwa mikono miwili kuwa nasi kwa takriban dakika 30, katika VOA Express siku ambayo tumekuandalia kama ilivyo desturi yetu, mambo tofauti tofauti, kutoka pembe mbalimbali duniani kote, ikiwa ni pamoja na habari iliyochipuka upya sasa hivi kwamba rais mpya wa Afrika Kusini ni Seril Ramafosa, baada ya kura ambayo imepigwa katika bunge la nchi hiyo. Idi Ligongo, unajua naam. Na vilevile bado nchini Kenya, swala la yule mwanasheria Joshua Miguna Miguna a, bado linaendelea kushika a, vyombo mbalimbali e, vya habari hii leo, ikiwa mahakama ya juu ikisema kwamba kulikuwa na ukiukwaji wa sheria kunyang'anya, kumnyang'anya uraia wake, hali kadhalika kumnyanganya vilevile na pasi ya kusafiria. Hayo tutasikia mengi tu lakini hoja kwa hoja nazo zipo leo. Siku ya Alhamisi tunakuletea e, ule muziki ambao ulitamba enzi hizo kama kuna kazi, e, basi kama huna kazi, basi naamini kabisa utakuwa huko pia, mkaa wa kula kabisa kujua leo tumekuandalia nini. Lakini katika hoja kwa hoja watu wanazungumziaje suala la miguna, miguna? Mahakama kuu inafanya kazi kizi yake na wengi wamechukulia kwamba inafanya kazi wazi na kwa haki, lakini serikali imekuwa ikienda kinyume Nam, basi ni hayo tu katika, uh, eh, hoja kwa hoja. Moja kwa moja tuangalie suala hili, kufuatia hatua ya wakili wa upinzani aliyefurumushwa nchini Kenya Miguna Miguna, eh, kuwasilisha kesi Jumanne katika mahakama kuu jijini Nairobi kutaka serikali kumrejesha nchini humo pamoja na kutaka vyeti vyake vya usafiri kurejeshwa, mahakama imeipatia serikali ya Kenya eh, kwamba ilikiuka sheria kumfurumusha wakili huyo. Na kwa mengi zaidi tujiunge na mwanahabari wetu eh, Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, tupashe juu ya suala hili. Jaji wa mahakama kuu Luka Kimaru akitoa uamuzi huo amesisitiza kuwa serikali ya Kenya ilikiuka sheria wakati ilipomfurushia wakili huyo Canada kwa kauli kuwa hakuwa na uraia wa Kenya. Luka Kimaru aidha amemwagiza mkurugenzi wa idara ya uhamiaji nchini Kenya Gordon Kihalangwa kurejesha vyeti vya usafiri vya wakili huyo mahakamani chini ya kipindi cha siku saba. Otinde Amolo ambaye ni mojawapo wa mawakili waliowasilisha kesi mahakamani kwa niaba yake anaeleza kuwa sheria ni sharti ifuatwe na kila mtu. La kwanza, tuna katiba ya Kenya katiba lazima itiliwe maanani, na hiyo katiba lazima iheshimiwe hata na rais na waziri na mkurugenzi wa polisi na wale wote. La pili, tunataka kila Mkenya awe rais awe nani awe anafuata sheria. Ikiwa mahakama imetoa uamuzi huo, uamuzi lazima ifuatiliwe. Hata hivyo wakili Edwin Sifuna anaeleza kuwa serikali haina chaguo jingine kando na kufuata agizo la jaji Luka Kimaru. Iwapo watazidi kukaidi kukaidi ma, maagizo ya mahakama, basi itabidi Wakenya wenyewe wajitokeze ili wasimamie sheria na katiba ambayo walijipa wenyewe. Miguna Miguna alifurushwa nchini Kenya kwa kushiriki katika hafla ya kujiapisha kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga Januari 30 kwenye bustani ya Uhuru jijini Nairobi, na muda mfupi tu baada ya maamuzi ya jaji Luka Kimaru mawakili wamefanya maandama maandamano jijini Nairobi kulalamikia hatua ya viongozi wakuu katika serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kupuuza maagizo ya mahakama. <muchos> <muchos> <muchos> <muchos> Imempata mkurugenzi wa idara ya uhamiaji Gordon Kihalangwa, mkurugenzi wa idara ya upelelezi George Kinoti, na inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet na hatia ya kupuuza maagizo ya mahakama hiyo. Hapa mawakili Charles Kanjama na Ochingor wanaeleza. tunataka kila mtu atii sheria na maagizo ya mahakama ya yafuatiliwe, lazima watu waheshimu sheria za mahakama. Tusipoheshimu hizo sheria tutakuwa na fujo, na fujo hatutaki. Haya yanajiri wakati chama cha Rais Kenyatta kimemwandikia jaji mkuu David Maraga barua ya kulalamikia kile wanachokiita kuwa ni hatua ya baadhi ya majaji kutoa uamuzi ambao unalemaza juhudi za serikali. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa jiji la Nairobi hapo nchini Kenya. Kwa hayo na mengine mengi, msikilizaji, unaweza kufuatilia eh, katika matangazo yetu yajayo, hususan yale ya saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Hivi leo tukitoka Kenya eh, tunavuka mabonde na milima, tunasafiri moja kwa moja mpaka Afrika ya Kusini. Habari za hivi punde zinaeleza kwamba kiongozi wa chama cha African National Congress Cyril Ramaphosa amethibitishwa na bunge la nchi hiyo ya Afrika Kusini kama rais mpya. Kura iliyopigwa muda mfupi uliopita imempa usukani mwanasiasa huyo, hata ingawa imesusiwa na baadhi ya wabunge wa upinzani. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na mwanahabari wa kujitegemea Christine Esipisu, na kwanza kabisa nikamuuliza ni nini ambacho kinajulikana sasa hivi kumhusu Cyril Ramaphosa, rais ambaye ndiye rais kiongozi mpya wa Afrika ya Kusini. Ramaphosa, sir, uh, sana sanasana anajulikana an, an, katika siasa ya chama kikuu cha ANC na pia ni mfanyabiashara hasa katika eh, maswala ya ya wanyama porini. Anajulikana pia ni mfanyabiashara maarufu sana katika nchi hii. Na Christine, sasa wale wanaosikiliza os, watajiuliza je, tofauti kati ya Zuma na Ramaphosa ambaye amekuwa ni makamu wake, eh, ni ipi kisiasa? Kutatarajiwa nini kipya eh, kati eh, sasa wakati Ramaphosa anapochukua usukani wa urais? Rais wa hivi sasa wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ni mtu ambaye anajulikana kuwa, eh, hachezi na kazi yake hasa kija uh, uh, katika mambo ya ufisadi. Yeye ni mtu ambaye hashughuliki na hataki kuwa na marafiki ambao wametajwa katika ufisadi mbalimbali katika nchi hii na ambayo inaweza kuleta makampuni mbalimbali kuanguka. Ilionekana na alisema kwamba katika uh, hotuba yake ya kwanza yeye hatakubaliana na ufisadi ambao umekuwa ukiendelea na wale watu ambao wamehusika katika ufisadi. Na watu wengi waliona ni kuwa alikuwa analenga hasa marafiki au cronies katika lugha ya kimombo wa aliyekuwa rais Jacob Zuma na kumalizia kwa haraka haraka, Cristin, hebu tueleze kujiuzulu kwa rais Zuma kulipokelewaje na wananchi wa kawaida, na vilevile vile tueleze kuhusu huyu Ramafosa. Uh, je, sasa anapounda serikali ataunda serikali mpya au pia atawahusisha wale ambao, kwa mfano, mawaziri ambao walikuwa kwenye baraza la rais Jacob Zuma? Maoni kutoka uh, kwa wananchi wa kawaida, wengi wao walikuwa na furaha hasa nikiweza kusema hayo kwa sababu wengi wale ambao niliweza ku, ku, kuzungumza na wao na kuweza kukutana nao na mitaani, wamefurahishwa na habari ya kuwa eh, mwishowe aliyekuwa rais uh, ali, Jacob Zuma aliona kwamba ni vizuri, hasa kutokana na vile chama, chama tawala cha ANC kilikuwa kimesema kwamba kitaweza kuungana na vyama vya upinzani ili kuweza kuwa na mjadala eh, bungeni na kumwondoa Nam shukran. Ni Cristin Esipisu huyu mwanahabari wa kujitegemea akizungumza na Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji la Johannesburg, Afrika ya Kusini. Idi Ligongo: uh, haya ni mambo ambayo yamekuja kwa wingi kwa ukwasi katika saa chache tu zikifuatana kujiuzulu eh, kuji kwa Zuma eh, ku, o, kuchukua mamlaka kwa huyu Ramafosa kujiuzulu kule upande wa juu kwa uh, yule um, waziri mkuu wa Ethiopia naye pia tumepata habari hizo no. Ni mengi sana ya ku, na vile vilevile kifo cha Morgan Tsvangirai katika uh, saa chache ambazo zimepita, ijapokuwa swala hili la Jacob Zuma lilikuwa linafahamika kwamba litatokea kwa sababu hata kama yeye asingejiuzulu basi leo hii tulikuwa tunatarajia kusikia ile kura ya kutokuwa na maoni, lakini hili lingine la kujiuzulu kwa uh, waziri mkuu wa uh, Ethiopia uh, Hailemariam Desalegn uh, limeshtusha watu wengi mm -hmm. Kwa nini kwamba anaondoka madarakani E, katika hali ambayo kama unavyojua Ethiopia sasa hivi inakabiliwa na uh, hali ya kukosekana uthabiti, hasa katika swala zima la masuala uh, la siasa na, na, na Kifo vile vile kama ulivyozungumza cha Morgan Changirai, ijapokuwa ndio e, ripoti zilitoka kwamba alikuwa ni mgonjwa sana wiki chache zilizopita, lakini pia ni jambo ambalo limeshtusha kwa kweli, katika bara la Afrika. Ni habari ambazo tunaweza kusema zimekuja kwa fujo. Tangu jana tulipokuwa tunaondoka hapa studio, hatukuwa tunatarajia mengi hayo yatafuatana moja kwa moja hivyo, lakini ndivyo hivyo, hali ya habari kutoka Afrika inaonekana ni mengi, lakini wasikilizaji wanaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu ya www.voaswahili.com na kupata kuelewa hata zaidi. Na hivi sasa, moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Barabara kabisa kutoka chumba chetu cha habari. Ni kama ambavyo mmesikia katika utangulizi wetu hapo kwamba kiongozi wa chama cha African National Congress, ANC, Cyril Ramaphosa amethibitishwa kwamba na bunge la Afrika Kusini kwamba yeye ndiye rais mpya wa nchi hiyo. Kura iliyopigwa muda mfupi uliopita imempa usukani mwanasiasa huyo, hata ingawa imesusiwa na baadhi ya wabunge wa upinzani. Kama kiongozi wa chama wadhifa huo aliuchukua Desemba mwaka uliopita. Ramafosa ndiye aliyestahili kuchukua usukani kulingana na kanuni za chama cha ANC. Kuchaguliwa kwa Ramaphosa kunajiri siku moja baada ya raisi aliyegubikwa na utata kujiuzulu hapo jana. Jacob Zuma mwenye umri wa miaka 75 alijiuzulu kufuatia shinikizo kutoka kwa viongozi wa ANC ambao waliamua kumwondoa mamlakani baada ya utawala wake kugubikwa na kashfa kadhaa za ufisadi na vile vile kudorora kwa uchumi. Mahakama Kuu ya Kenya imeamuru kwamba kupelekwa uhamishoni kwa mwanasheria machachari wa nchi hiyo Miguna Miguna ni kinyume cha sheria. Akitoa uamuzi huo, jaji Luka Kimaru ameiagiza serikali kupeleka mahakamani hati ya Miguna Miguna ya kusafiria katika kipindi cha siku saba. Miguna alilazimishwa kwenda uhamishoni wiki iliyopita baada ya kukamatwa na kushikiliwa na polisi kwa siku nne. Hii ilifuatia shutuma kwamba alihusika katika uapishaji kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga. Serikali ilikuwa imetetea kitendo chake cha kumwondoa Miguna Miguna nchini Kenya na kusema wakili huyo alikuwa ameukana uraia wake na alikuwa hajatoa taarifa kuwa ana uraia wa Canada. Kwa sasa Miguna yuko mjini Toronto, Canada, na ameeleza nia yake ya kurudi Kenya haraka iwezekanavyo ili kuendeleza kushinikiza serikali ya rais Uhuru Kenyatta kuachia madaraka na kuitisha uchaguzi mpya. na waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn amejiuzulu. Kituo cha televisheni ya taifa kimesema hivi leo Alhamisi kwamba Haile Mariam amewasilisha barua ya kujiuzulu nafasi zote mbili alizoshikilia za waziri mkuu na mwenyekiti wa chama tawala cha EPRDF. Ali Meriam mwenye umri wa miaka hamsini na miwili ametumika kama waziri mkuu tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili wakati alipoteuliwa mwezi mmoja baada ya kifo cha kiongozi aliyetangulia Meles Zenawe. Ethiopia imepitia kipindi cha vurugu za kisiasa tangu wimbi la maandamano dhidi ya serikali mwaka elfu mbili kumi na sita na vilevile vile kuchochea maafisa kutangaza hali ya dharura. Basi tukiwa tuko ndani ya matangazo ya VOA Express, moja kwa moja tunaelekea kuangalia hoja kwa hoja na baada ya mahakama kuu ya Kenya kutoa uamuzi kuwa kufurushwa nchini kwa mwanasheria wa upinzani Miguna, Miguna hadi nchini Canada ni kinyume cha sheria e, tumezungumza na raia wa Kenya Cynthia Shik William Lusinge na Joseph Maura na kuwauliza hoja zao juu ya kutokana na shauri hili la mahakama. Nafikiri, ma- mahakama kuu ina ina haki ya kufanya kazi yake kisheria, lakini wakati mwingine ninafikiri pia ni vizuri kuangalia maslahi ya umma, kwa sababu ikiwa mtu pengine alikuwa anachunguzwa kwa makosa ambayo uh, ni makosa ya uhaini uh, yanayohusiana na madai ya uhaini, alikuwa ametishia ya kwamba ataweza ku ongoza kampeni kubwa ya kuweza kuchoma picha za rais. Mahakama ya Kenya wakati kama huu na kufanya maamuzi yake hasa kuhusiana na Osukama, migogoro hii ya kisiasa baina ya serikali na upande wa upinzani, ni lazima pia iwekele iweke maanani ama itilie maanani maslahi ya amani ya kitaifa na pia wananchi kwa jumla. Labda kuna kitu ambacho hatuelewi baina ya serikali na mahakama kuu, ama pia ni ishara kwamba hivi eh, vyombo viwili ama hizi asasi mbili za jamii hazifanyi kazi pamoja. Inaonyesha kwamba mahakama kuu inafanya kazi kizi yake, na wengi wamechukulia kwamba inafanya kazi wazi na kwa haki lakini serikali imekuwa ikienda kinyume tangu ilipo mahakama ilipokuwa inaendelea kutoa vile labda vituo vya runinga vifunguliwe na serikali inaenda kinyume. Kwa hivyo hii ni mojawapo pia hatua ya kuonyesha kwamba pana mvutano baina ya serikali na mahakama kwa jumla, na pia inaonyesha labda kuna kuna yale maswala ambayo tunasema, pana hali ya serikali kuweza kutumia nguvu na kutokuwa na ule uhuru wa kuweza kufuata sheria jinsi katiba inavyosema. Kuna wakati mwingi inaegemea nikuna mikuna, kwa sababu inaonekana, kwa sababu ile in, shida ilikuwako ndani ya hiyo chama. Alikuwako naye National Resistance Movement, alijitangaza kuwa mkubwa wa kiko kikundi, naye waziri wa usalama katika nchi hii yetu ya Kenya akasema hicho kikundi ni haramu. So ndio unaona saa hizi ni lazima wangetoa huyo general wa NRM hapa kwa sababu ya usalama wa nchi. Haya basi, ndivyo hivyo mambo yalivyo katika hoja kwa hoja. Hao wamekuwa ni William Lusige, Joseph Mwaura na Cynthia Shiks, wakizungumza na mwenzangu Harrison Kamau kueleza mawazo yao kuhusiana na hali ya kisiasa katika nchi ya Kenya. Idi Ligongo, naona ni time mwafaka sasa kupata ngoma na, na, leo ni Alhamisi. Mara nyingi tunagonga zile ngoma ambazo <laughs> <laughs> <laughs> <before. The> <laughs> <kapisi. laughs> <laughs> Kutoka kwa kwa kwa kwa kwake Sofia George anakwambia no gali, gali eh, ni kusemaje uh, hivyo hivi, lakini ah uh, unajua wimbo nakumbuka nikiwa mdogo sana mm -hmm. Eh, watu walikuwa wanaimba tu, tunaimba kwa Kiswahili jamani, chugali dole hata huyu huyo ananiuma anaimba nini? <laughs> <laughs> Unajua umombo umombo sio mchezo bwana, si si najua, lakini tuelewe tusielewe wanasema nini, lakini wimbo wenyewe nasikia miondoko hiyo ya reggae ndio inaingia vizuri sana na mambo ni matamu kabisa ndani ya VOA Express, ikiwa ni Alhamisi tulivu kabisa, tukisonga mbele BMJ. Tunaelekea wapi hivi sasa? Naona tuende moja kwa moja mpaka kule Mombasa. Wajua idi, mambo huwa yanageuka yakawa ni tofauti na mawazo ya kawaida mm -hmm. Ulifikiria kwamba unaweza uchafu unaweza kukutengenezea pesa? Yaani takataka iwe kwamba takataka inakuja kuwa ni pesa. Hilo neno lenye tutakataka na utaki kulisikia. <laughs> Sikiliza haya sasa, katika kama una kazi hivi. Leo tunaangazia kijana mmoja kule mjini Mombasa nchini Kenya, ambaye amegeuza shughuli za kuokota takataka na kuifanya kuwa ni biashara. Huyu anajulikana kama Mike Kiwo, mwenye umri wa miaka 26 ambaye ameanzisha kampuni yake ya po Polycare Cleaners na anatoa huduma hiyo ya kuokota takataka majumbani, kusafisha maofisi na vilevile vile kufanya huduma za kurembesha mazingira ya kuishi. Kwa sasa ameajiri vijana wenzake na anategemea biashara hiyo katika kujipatia kipato. Na mwenzetu kule Mombasa, Salma Muhamed, amezungumza naye. Hebu tusikie anasemaje kuhusu biashara hii. Okay, naitwa Michael Kiwo, nafanya kazi na Poltia Cleaners ambapo ulianza 2017 katika waste management. Huwa tuna usafi mara mbili usafi kwa maofisi na usafi kwa nyumba. Huwa tunaenda kwa maofisi tunafanya usafi alafu kwa nyumba za watu pia, na kwa ma estates tunafanya uchafu wao tunawakotea na kwa klini kabisa. Kwa saa hizi huwa tunachukua takataka kwa nyumba yiko, ime, ime na tunatupa mahali huwa zinatakana kutupwa mahali huwa iko imelalishwa na shirika la mazingira uchi zinema. Okay, kwa sasa kitu ambacho huwa tunafanya sana sana wateja wetu huwa tunawapatia ya... pipa la takataka hapo. Ile pipa la takataka ni la chuma na linakaa muda mrefu, lipo utakuwa na katakataka zako hapo lab hashakisha kwamba likijaa tu naja kuchukua. nafanya mara tatu kwa wiki: Jumatatu, Jumatano na Ijumaa. Uh, lakini yote kama limejaa unatupigia simu na dakika hiyo tumefika, tunachukua tunapelea kutupa. Kwa sasa, sana sana huwa tunatumia social media na tuna, tunajitangaza kwa mtandao wa kijamii kama vile Facebook, kama vile Twitter na Instagram sana sana. Wateja wengi huwa wa kuwapata na wanatupigia simu naenda tuna, tunashughulikia na wanatupatia kazi. Kwa customer wa kwanza ilikuwa ngumu kidogo, sababu tulikuwa tuna bado tuna, tuna, tuna miundo msingi bora. Tulikuwa tuna mizi sana sana, lakini wakati ulivyoendelea tukaweza kununua vitu kama vile mkokoteni, tukaweza kuajiri watu watu pia wakanatufanyia vizuri zaidi. Sahizi tuna mkokoteni miwili sahizi, na dasbi, tuko na over 20 dasbi sahizi ya kwa kila client tunawapatia capital. Tukuwa tuna pesa kidogo ambazo zilikuwa kwa kaunti yetu tulikuwa tumeweza kutumia. Kabla tuanze, tuliona kwamba kuna watu wengi wanadasma hospitalini wameathirika na mazingira machafu, hiyo ndio kuwa jambo la kwanza kabisa kuona hizo vitu ambazo zinaambatana na mtu na hivyo, tukamwa acha tufanye usafi kwa kwa maofisi ili watushimali pazuri. Tageti tu saizi kuseme, kwa katika waste management, katika mambo ya uchafu, huwa tunapanga kuanza kufanya recycling ya uchafu, ili uchafu badala ya kutupa, tunatengeneza bidhaa zingine kama vile mbolea, bidhaa za kujenga nyumba, vitu kama hizo. Tangu tuanze tumeweza kupata market. Unaona, sababu tu tutaraji kama within short period of time tutakuwa na clients wengi kama hiyo. Alafu kitu kingine pia tumeona kwamba response kwa po, watu kwa, kwa clients pia imekuwa nzuri sana. Changamoto ya kwanza ni support from the government. Hakuna support, kwa maana wanatunyanyasa wana sana. Kuna wale ambao ni wakubwa zetu, wana watu ambao wana, wana pesa kutuliko, watu ambao wanamtaji wana mkubwa kutuliko, wanatunyanyasa katika hii biashara, wanafanya biashara pia kama waste management ni maswala ya hoja kwa hoja. Hayo akieleza jinsi ambavyo ameajiri vijana wengi na mambo ambayo huendelea katika kutafuta kutafuta namna kutafuta mkate wa kila siku. Idi Ligongo, naam. BMJ Muridhi, moja kwa moja tukielekea katika ule mtandao wetu uh, wa Facebook ambapo uh, kila siku huwa tunakuja na swali na kuuliza watu eh, juu ya masuala mbalimbali. Sasa jana, unajua ilikuwa ni siku ambayo ya wapendanao watu wametumika kwelikweli, mm -hmm. Vipi we kwanza, jana ilikuwaje? Ah, kwangu mimi nimeia enjoy siku hiyo maanake, uh -huh. siku kwangu ni siku ya kuwa na familia na vile vile kuonyesha mapenzi kwa hey. njia moja au nyingine ni kujikumbusha tu. Kuna watu ambao wanaeleza, na tutasoma maoni ya wengi hapa. Kuna watu wanaeleza kwamba waone ni kwa nini kusherekea siku moja, na ili hali siku mia tatu na sitini na tano zinafaa kuweza kupendana. Kuna jamaa mmoja anamfahamu hata yeye, nafikiri unamfahamu eh, ni mtaje? ni simtaje? Wacha usitaje jina. Ah, lazima tumtaje jamaa Sande Shomari Aha. Jana alikuwa bize uh -huh. alafu leo sijamwona ndani ya jengo labda <laughs> <laughs> La shughuli hizo za mapenzi <laughs> mapenzi namna <mwai. laughs> Haya basi, moja kwa moja tuelekee katika swali ambayo tulikuuliza wewe msikilizaji wetu uh, kwamba siku ya Valentine uh -huh. ina maana gani kwako? Haya, tuanze na huyu mzee Masazi Mkomo anasema huku ni kupoteza pesa na ni kupoteza wakati kwa sababu ni kitu cha ujinga sana hiki Valentine Day, anasema, ila wasio na kazi wataduso, kwa sababu wanapenda sana mapenzi mpaka Valentine eh, e, wanawake wanapendana pia na waanzilishi wa hiyo Valentine pia wanapendana. Mi nilichokipenda hapo wataduso, <laughs> wataduso. <laughs> Sasa bwana anaitwa Paul Msalaba, anasema anapatikana kule na Manyere, Nkasi, Rukwa, nchini Tanzania. anasema siku ya Valentine kwangu mimi, ninavyofahamu au ninavyotambua, ni hali ya kuonyesha upendo, ushirikiano, kujali na kuishi kwa upendo na amani na watu wote. Huyu mbaga karim Mbaga huyu ni msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii, anasema haina maana kwangu kwa sababu inaonyesha ubaguzi kuwa upendo ni wa siku moja na sio siku zote za maisha yetu. Hayo ni yale nilikuwa anasema idi Ligongo eh, ambayo sasa hayo nimeyapata kutoka kwa marafiki zangu wenyewe. Anasema imekuwa ni biashara, watu wakuuza maua ndo wanauza maua mengi, watengeza hela na sisi eh, na kununua kadi, sisi tunaumia mfukoni, lakini wao wanapeleka kipato nyumbani. Sasa huyu hapa anaitwa Uh, Esmo Festo ana ujumbe ambao walio wengi sana mara nyingi unakuta wanaielezea, uh, siku hiyo ya wapenda nayo. Anasema kwamba kiukweli naichukulia kama siku nyingine. Kwanza nimeijua ukubwani, hivyo sio kitu nina msingi nacho, nimeijua baada ya kubalehe. Na kuna huyu pia Yusuf Matipula anasema kwangu, nakumbuka wengi tuliowapenda ambao hawako nasi tena inasemekana mungu anawapenda zaidi unaona hapo hidi pia mtu analeta kwamba kukumbuka wale ambao labda wametuacha hayo ni mapenzi pia katika mchakato wote huu wa valentine nam bmj maoni ni mengi kwelikweli lakini tunaamini kabisa kwa yale machache eh, ambayo, ambayo tumeyasoma Eh, ee, yatakuwa analeta maana kwa wasikilizaji wetu. Lakini na la vilevile tueleze wasikilizaji wanaweza kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook wendzawa, na kuona mengi ambayo wenzao wameandika pale na wao pia kuchangia ambao hawakuweza kuzungumza lolote yeah. eh, katika mtandao wetu, na kila siku watembele mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika website yetu Uh, ukiongea kuhusu mitandao hii ligongo, ni nini ambacho kinaendelea kutanda kwa sasa hivi, BMJ ukiacha mbali hili swala la Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa kutauliwa kuwa rais wa Afrika Kusini, hali kadhalika kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Ethiopia swala. So, lingine ni swala ambalo la maafa ambayo limetokea hapa, uh, Marekani kwetu. Habari zilikuwa za kuhuzunisha sana, wakati tunatoka hapa kazini tunasikia kwamba kumekuwa na uh, kupigwa risa kwa watoto wa shule katika jimbo la Florida. Naam, na ambapo taarifa zilizopo mpaka hivi sasa ni kwamba watu 17 saba wameuawa wa, na 15 wamejeruhiwa, na mitandao mingi sana imegubikwa e, e, na maoni mbalimbali juu ya suala hili na kubwa zaidi uhum. watu wakiendelea kujadiliana kwamba je, kuna haja ya, ya kuruhusu matumizi ya silaha ni jambo ambalo limekuwa ni mjadala mkubwa sana mjadala mkubwa, mkubwa. na hidi yeah, Ligongo. Kitu ambacho pia kinashangaza ni kwamba kila wakati kunatokea kitu kama hiki, mjadala huu unatokea, alafu unafifia avile kadri watu wanavyoanza kusahau. Na, na hili wanasema kwamba ni tukio uh, baya kutokea katika shule toka lile tukio ambalo lilitokea katika shule ya Sandy Hook. Nam tulitarajia kwamba tutapata maelezo zaidi leo Alhamisi asubuhi hapa Washington, hatujapata maelezo zaidi kutoka huko Florida, lakini wamemtambulisha mshambuliaji huyo kama Nicholas Cruz. Kufikia jana, mamlaka zilisema kwamba kama ulivyoeleza Idi ni watu kumi na saba na wengine kadhaa wamejeruhiwa na waendelea kupokea matibabu katika hospitali kadhaa eneo hilo. Sasa tukiachana na hilo bwana, swali lingine ni kwamba Zari Sambio, zari kule kule uh, kule nini kule Tanzania, eh, amempiga eh, kibuti jamaa jamaa mgani huyu asi Diamond eh, awako pamoja ah, BMJ vipi? Mimi sijasoma kwenye mitandao leo, hawako pamoja <laughs> basi ni, ni, ni habari nyingine ambayo inavuma sana kwenye mitandao mbalimbali. Na hapo tunakamilisha matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo na mimi jina langu ni BMJ Muridhi. Usikose kujiunga nasi hapo kesho, panapo majaliwa. Ni washukuru wote waliofanikisha mpango huu, ikiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo Hadija Riyami na mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Kwaherini kwa sasa.