Nam zimegonga saa saba kamili, saa za hapa Washington, ambazo ni saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Popote ulipo msikilizaji, jina langu ni BMJ Mridhi na kuletea habari za dunia, tukisubiri kuendelea na kipindi cha kwa Undani. Chini ya saa ishirini na nne baada ya Jacob Zuma kujiuzulu Afrika Kusini, na rais mpya Cyril Ramaphosa, mfanyabiashara maarufu na kiongozi wa chama cha African National Congress ambaye alikuwa mmoja waliohusika kumlazimisha Zuma kujiuzulu. Ramaphosa ameapishwa mjini Cape Town leo Alhamisi, baada ya kuteuliwa na bunge bila ya upinzani. Shughuli hiyo imefanyika kiasi cha saa 12 baada ya Zuma kujiuzulu ghafla kutokana na shinikizo la chama chake kumtaka achie madaraka kabla ya muda wake kufikia hatima katikati ya mwaka wa 2019. Ramaphosa kwa takriban miaka minne amekuwa naibu wa rais chini ya Zuma, na hivi karibuni alichukua hatamu za uongozi wa chama hicho cha ANC kutoka kwa Zuma. Nitawatumikia wananchi, Ramaphosa amesema na kuongeza, kwa sababu ninaamini kwamba unapochaguliwa kimsingi unakuwa ni mtumishi wa watu wa Afrika ya Kusini. Kwingineko, waziri wa mafuta wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo ametetea haki ya nchi yake kuchimba mafuta popote pale nchini humo baada ya ripoti za vyombo vya habari kusema kwamba rais Joseph Kabila ameidhinisha uchimbaji wa mafuta katika eneo kubwa la misitu yenye mvua nyingi. Waziri wa Mafuta Aime Ngoi Mkena amekataa kuthibitisha ripoti ya gazeti moja la Ujerumani ambalo limesema kwamba Kabila mwezi huu ameidhinisha uchimbaji wa mafuta ndani ya hifadhi ya taifa ya Salonga , lakini amesema hakuna ardhi ambayo siruhusa kufikiwa. Salonga eneo la hifadhi la UNESCO lina ukubwa wa kilomita mraba 33350 katika bonde la Congo, ikiwa ni eneo la pili kwa ukubwa duniani lenye misitu yenye mvua nyingi. Pia ni, mka, ni makazi ya viumbe adimu ikiwemo sokwe tembo wa msituni na tausi wa Congo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, tukitangaza kupitia redio zetu ikiwa ni pamoja na 175 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Wanajeshi wa Kongo wameua na kujeruhi wameuawa na vilevile vile kujeruhiwa katika mapambano ya mpakani na wanajeshi wa Rwanda wiki hii, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema hivi leo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kila upande unashutumu mwenzake kwa kukiuka eneo la mpaka ambako ilikuwa ni sehemu ya mapambano ya mara kwa mara katika miaka ya karibuni. Gauliaume Nzike, msemaji wa jeshi la Congo katika jimbo la Kivu Kaskazini, amesema kwamba hafahamu idadi kamili ya waliouawa na kujeruhiwa, lakini akasema mapigano yalizuka siku ya Jumanne wakati doria yao iliposhambuliwa kutoka Rwanda kiasi cha mita mia mbili ndani ya eneo la Congo. Kwa mujibu wa habari tulizonazo, kumetokea vifo na majeruhi wakati wa mapambano ambayo yalitokea saa kadhaa kabla ya nchi hizo mbili kutangaza sitisho la mapigano Mzike amesema. Na polisi katika jimbo la Florida wamemfungulia mashtaka kijana mmoja wa kiume wa miaka 19 kwa makosa 17 ya kupanga mauaji kuhusiana na tukio la karibuni sana la ufiatuaji risasi kwenye shule moja katika jimbo hilo. Polisi walimkamata Nicolas Cruz baada ya shambulizi la jana Jumatano kwenye shule ya sekondari ya Majori Stoneman Douglas huko Parkland, kiasi cha kilomita 70 kaskazini mwa mji wa Miami. Hizo zimekuwa ni habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Muda mfupi ujao, Idi Ligongo atakuwa akikuendeshea mpango wa Kwa Undani. Mimi naondoka hapa studio. Jina langu BMJ Murithi, kwa heri. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wa uh, kwa undani popote pale ulipo. Ni muda mwingine ambao tunakuletea kipindi cha kwa undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tutaangalia eh, swala la kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Ethiopia, Haile Mariam Desalegn, na katika sehemu ya pili tutaangalia kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Changirai. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam katika kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia nchini Ethiopia ambapo eh, waziri mkuu wa nchi hiyo Hailemariam Desalegn ametangaza kujiuzulu na kuliachia bunge la nchi hiyo, eh, nafasi ya kukubali eh, kile ambacho amekiandika cha kutaka kujiuzulu eh, wadhifa huo wa waziri mkuu wa Ethiopia na hayo yanatokea wakati nchi hiyo ikipitia kipindi cha hali ya mzozo wa kisiasa unaotokana na kabila la horomo kuona kwamba hawapatiwi stahiki yao, jambo ambalo lilisababisha kwa wiki hii e, watu mbalimbali mbali kuingia mitaa mbalimbali katika nchi hiyo ya Ethiopia, hasa katika jiji la Addis Ababa, ambapo hii leo imesababisha waziri mkuu wa nchi hiyo kujiuzulu ambapo kinachosubiriwa sasa hivi ni bunge la nchi hiyo kukubali maombi yake ya kujiuzulu na pengine kumteua waziri mwingine wa Ethiopia ambaye atakashikia atashika wadhifa eh, huo wa waziri mkuu. Hapa studio nipo na mwenzangu uh, Kennesi Bwire ambaye ameliangalia swala hili Kenesi Bwiri, moja kwa moja. Tukiangalia swala hili, uh, swali kubwa ambalo watu wengi wanajiuliza, ndiyo kumekuwa na uh, hali ya mtafaruku, hali ya mzozo kwa kipindi kirefu hivi sasa katika nchi ya Ethiopia ambayo imechangiwa na kabila fulani kuona kwamba hawapati stahiki yao, na swala hili limeanza muda mrefu sana, lakini kwa nini hivi sasa, uh, waziri mkuu Hailemariam Desalegn anaamua kujiuzulu kipindi hiki? Lazima idi tutambue kwamba viongozi wa Afrika wanaonekana kugeuka kifikra na katika matendo yao, kwamba mtu anaweza kajiuzulu si jambo la kawaida. Hayo yamekuwa yakionekana katika nchi za magharibi. Kikubwa nchini Ethiopia ni kwamba tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili alipofariki Meles Zenawi, Ethiopia haijakuwa Ethiopia tena, imekuwa na mizozo ya hapa na pale, hasa baada ya kuundwa kwa muungano wa vyama vinne vinavyounda serikali vilivyomuweka pale huyu waziri mkuu ambaye amejiondoa. Kwa hivyo maandamano yalianza katika kumshurutisha aondoke mwaka elfu mbili kumi na tano, miaka mitatu tu, tuseme miwili na nusu, baada ya yeye kufurahia ule utawala na kuondoka, alipoaga dunia Zenawi. Maandamano yalianzaje? Alianza ya pale alipopendekeza kwamba jiji kuu la Addis Ababa lipate sura mpya, kuwe na ujenzi ambao unaenenda, unaenenda, unaenenda na ile mipangilio yake, lakini raia wakasema, hapa kuna nia ya kutunyang'anya mashamba. Sasa maandamano haya yamekuwa yakiendelea kiasi cha wanasiasa wa upinzani wanakamatwa, waandishi wa habari wanakamatwa na kuonekana kwamba lile swala halipati suluhu kwa haraka, lakini swala lingine ambalo mtu anaweza kawa anajiuliza kwa sababu uh, kwa siku za hivi karibuni kumekuwa taarifa kwamba wale ambao ni wafungwa wa upinzani eh, ambao walikuwa wakileta tafurani kidogo katika siasa za huko wameachiliwa huru eh, na pengine kwamba watu walitarajia hata, uh, serikali yenyewe ilitarajia pengine, mara baada ya hawa watu kuachiliwa huru hali itakuwa shwari, lakini imekuwa tofauti na hivyo. Walikamatwa kwa sababu yale ambayo yalisemekana kama uchochezi, kwamba wao ndio wanachochea raia kufanya nini? Kuandamana. Lakini kadri wanavyokamatwa ndivyo maandamano yanavyoongezeka zaidi, kwa hivyo inakuwa ni kama unajaribu kuzima moto kwa kutumia mafuta ya petroli, ule moto hauzimi, kwamba jambo moja linajiongeza kuwa jambo lingine. Jambo la busara hapa, waziri mkuu akaonelea ni heri basi hawaachilia wale ambao wamekamatwa, lakini wanapotoka tena yale matamshi ambayo alijaribu kuyamaliza anayoyataja kuwa kuchochea, ya kuchochea yanaongezeka zaidi, hivyo inabidi anawaachilia. Waandishi wa habari ambao wamekuwa wakikamatwa wanaachiliwa, lakini mahala amefika kwa matamshi yake, anasema, ameona sini ya njema kwa kufanya taifa limwage damu kwa sababu yeye amekatalia madaraka, na inabidi aondoke apishe muda, chama chake kikubali, bunge likubali, wamweke pale mtu ambao wao watapendelea. Yani ni kama anajiosha yeye, anajiondoa anasema, pana, sitaki matatizo ama mniweke katika lile daftari kwamba nilichangia katika vurugu nchini humu watu wakaaga dunia, mimi niondoke salama salim. Lakini ukiangalia kile ambacho amekifanya wakati wa utawala wake, Ethiopia eh, ikakuwa hasa kiuch katika ukanda huo wa Afrika kuwa uh, nchi yenye uchumi mzuri ikaipita hata nchi ya Kenya ambayo ikuwa inashikilia uh, nafasi hiyo katika ukanda huo wa Afrika Mashariki na uh, pembe ya Afrika, na ukiangalia kwamba katika wakati wake ndio ambako Ethiopia imefanya miradi mikubwa sana ya kimaendeleo, kuanzia bwawa lili la kuzalisha umeme ambalo uh, nalo lilileta tafurani, baadhi ya nchi ambazo zimepitiwa na ule mto Nile wakasema kwamba Ethiopia hawakupaswa kutengeneza hilo bwawa, kwa sababu maji yale yanaenda kwao, lakini reli really vilevile ambayo inatoka uh, ethiopia inakwenda uh, mpaka kule ambako uh, ni mwambao wa bahari ya, ya, ya, ya, ya Sham. Lakini sio hilo tu, mm -hmm. Eh, miradi mbalimbali ya barabara, Ethiopia ikaingia katika uchumi mzuri. Sasa haya yote ni na maana kwamba uh, Hele Mariam uh, Desalegn hakuona kwamba kuna haja ya kuendelea kubaki E, pamoja na rekodi yake nzuri lakini ndio rekodi ya kisiasa inaonekana kwamba si nzuri kwa, kwa upande wake. Ndiyo, kuna haja na hata mi najua mwenyewe hakutaka kuondoka, lakini likubwa lisemwe, idi kwamba simtetei, linalozungumziwa zaidi ni kwamba katika nchi za Afrika unapotaka kufanya maendeleo yanayoonekana utajipata na vizingiti vingi sana, vingi zaidi, kwa sababu itabidi ukanyagie vitu ambavyo baadhi ya watu wanaona hapa, huu jamaa natufinyilia sana na katika muktadha huo, kuna wale ambao watakutafuta wakung'oe, kwa sababu umezidi kile kiwango ambacho wao wenyewe wanaona hawawezi kikimudu. Nimekueleza kwamba maandamano alianza aliposema jiji la Ethiopia lipate sura mpya, katika lifikie hadhi ya kimataifa. Maanake mijengo mingi ilikuwa inaenda kubomolewa, haifikii kile kiwango. Sasa hapo ndio mambo yakaanza kumwendea ya kombo. Na ilikuwaje, watu wa kabila fulani au watu wa ukanda fulani wakaona kwamba pengine swala hili limeelemea wao, wakiwa wengi katika sehemu moja. Kulingana na mwandishi wa habari aliye Ethiopia, jinsi anavyoripoti katika ile mye... wavuti ambazo tunasoma ni kwamba wengi wa wale ambao wanamiliki mali wapo katika mji ule, wengi wa wanasiasa ambao wanapinga sera zake wapo na uwekezaji katika jiji lile kwa hivyo akisema nyinyi muweze kutengeneza yale ninayotaka, upinzani unaanzia pale. Mwanasiasa atakimbia, anasema sikiza, nyinyi ndiyo mnalengwa, wala si maendeleo ya nchi. Sasa matatizo yalianzia pale, na mahala ambapo amefika inabidi basi yeye yeah, ajiondoe. Chama sasa hivi tunapozungumza kipo katika majadiliano ya dharura kujaribu kufikiria, tumwache ama tumlazimisha salie, ama tumwache aondoke, lakini anaona amna haja ya kuendelea kukaa, muda wangu nimehudumu umefika, naondoka. Na tutasubiri kuona kwamba uh, ndani ya muungano wa vyama ambavyo vinaunda uh, utawala katika nchi ya Ethiopia, hali kadhalika ndani ya bunge, kama watakubali kile ambacho amekiomba. Manake uh, ameomba vilevile kujiuzulu na uongozi wa huu muungano vilevile. Sheria za Ethiopia ziko si azikupatii madaraka, chama kimekuweka pale, hivyo unapoondoka chama kinastahili kukubali kwamba uandikie chama ndio unaeleza nia yako ya kujiuzulu, lakini kwa katika hisia tuseme, hajajiuzulu kwa sababu ameomba kujiuzulu. Chama kikataa kwamba usijiuzulu, hautaondoka na hata chama kikisema jiuzulu, lazima tena ipelekwe bungeni, bunge liketi, lijadili hoja zako za msingi za kujiuzulu kama hoja zako za msingi zinaonekana si nzito, kulingana na uliofanya, bunge linakataa, linabaki salia pale. Kwa hivyo, bado yeye anasubiri hatima yake. Kwa mazingira yaliyopo hivi sasa ya siasa za Ethiopia, uh, je, kuna hali yoyote ambayo inaonyesha kwamba pengine ombi hili litakataliwa ndani ya chama na ndani ya bunge, ama watu watakubali na pengine kumteua? Na nani ambaye anaonekana kwamba ana nguvu hivi sasa anaweza akawa waziri mkuu wa Ethiopia? Hakuna yeyote ambaye amezungumziwa kuwa na nguvu lakini uongozi ni hisia, uongozi ni wee mwenyewe, unapokataa sifanyi ya, utalazimishwa? Ndio watakuambia ah, subiri, tutafute mtu ambaye ataweza kuendeleza kwa muda fulani, kwa sababu umetupata off guard, wanavyosema waswahili wenyewe uswahilini lakini hatimaye kama umesema unaondoka utaondoka. Hakuna mtu atakaye kulazimisha kusalia pale. Kama unasema ntataka kusalia hapa na watu wanasema uondoke, sasa hapo ndio nakuwa unalazimishwa utoke. Lakini kutoka uwezi lazim... kwa kiari yako uwezi lazimishwa, ni hiari yako, ni unaamua unaondoka. Na haya maandamano ambayo yanaendelea hivi sasa, suluhisho lake ni kwa yeye kujiuzulu? Je, Ye, endapo uh, bunge na chama chake kitakubaliana na yale ambayo anataka kuyafanya, kweli hali ya, ya, ya, ya Ethiopia itarejea kuwa tulivu? Kwa maoni yake anaonelea kwamba wanasiasa wa upinzani hawamtaki kwa sababu yeye ndiyo kiongozi wa taifa, na kwa sababu hawamtaki, kwa maoni yake anaona mimi niondoke, wafanya wanachotaka wao. Nilivyokuarifu kwamba waziri mkuu anaonelea nijitolee lawama, nchi hii isije ikajipata katika matatizo, watu wakauana, wakasema katika utawala wangu ni mimi niliyesababisha haya. Kumbuka kwamba Meles Zenawi alikuwa anapendwa sana na alitajwa kama kiongozi shupavu ambaye alikuwa na maoni makubwa. Kwa hivyo katika viatu vyake kuingia Helmariam eh, ilikuwa ni kazi nzito, na hivyo hataki lawama kwamba nimelazimishwa kuondolewa, jinsi wimbi lilivo la kuondolewa viongozi wa Afrika madarakani. Yaani ulazimisho? Hapana, amejiondolea kivyake kabla ile wakufukazi wake hujaharibi. Moja kati ya picha ambazo zimeonekana hii leo zikiwa zinafurahisha kweli, uh, yupo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, uh, yupo vilevile vile waziri mkuu wa Ethiopia ambaye ameomba kujiuzulu, yupo na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Watu wakasema hii vipi, mbona hatuielewi? Maanake kwa hivi sasa hali ya Kenya si njema sana. Uh, je, nchi ambazo zipo majirani hili wamelipokeaje? Nimefuatilia sana hiyo picha, lakini la kustajabisha kwamba Kenya kwenyewe hawajazungumzia hilo sana, na hata Wakenya ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii, wanazungumzia majirani wao Uganda, kwa sababu hao wote wamekuwa marafiki sana wa Museveni kuliko hata Uhuru. Mugabe alikuwa rafiki wa Museveni kiasi Museveni alikuwa anamtaja meja jenerali, jenerali mkuu. Museveni eh, amekuwa rafiki wa Jacobo Zuma kiasi kwamba safari zao wanapendana sana amekuwa rafiki wa Mariam, yeye ndi, amekuwa ukimwambia mtu hastahili kukwambia lolote kuhusu Mtonaili, katalia hapo, endelea na shughuli yako, sote tuko na sawa. Sasa hapo ndo anauliza nani atakaefuata, marafiki wake wote wameondoka. Kenesi Bwire, shukran sana kwa kuwa nasi hapa ndani ya kipindi hiki cha Kwa Undani. E, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea katika sehemu ya pili e, tutaelekea kusini mwa Afrika, ambapo jana tulipata habari ambayo ya kushtusha kidogo ya kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, Morgan Tsvangirai, ambaye alikuwa akipata matibabu ya saratani ya utumbo e, hali yake ambayo ilitangazwa kuwa mbaya katika wiki chache zilizopita, na hatimaye tumepata taarifa kwamba ameaga dunia. Basi tutalizungumza hilo e, wakati tukirejea katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, basi karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo sehemu hii ya pili tunazungumzia kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe Morgan Changirai, ambaye alikuwa akiongoza chama cha Movement Uh, for Democratic Change, MDC, eh, ambaye amefariki dunia nchini Afrika Kusini. Changirai amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sitini na mitano, vilevile amewahi kuhudumu kama waziri mkuu wa Zimbabwe katika serikali ya umoja e, wakati huo, baada ya vuta ni kuvute na kutokea tafurani ya kisiasa baina ya chama cha Zanu PF na chama cha MDC katika uchaguzi ambao a, mataifa mengi ya kimataifa yalidai kwamba ulikuwa na hila ya kumwezesha rais aliyestaafu aliyeondoka madarakani wa Zimbabwe wa kipindi kirefu kabisa Robert Mugabe. Na amekuwa ni mkosoaji mkubwa wa utawala wa Rais Robert Mugabe, lakini hata uongozi mpya wa Zimbabwe Rais e, Mnangagwa alionekana kumtembelea Uh, bwana Morgan Tsvangirai wakati akiwa anaugua uh, picha ambazo zilisambaa sehemu mbalimbali ambazo zilileta matumaini kwa kuelekea ule mwafaka wa siasa za Zimbabwe. Lakini taarifa kama hivyo ulivyosikia, Morgan Tsvangirai amefariki dunia, na kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari uh, Nixon Tasakana eh, kutoka jiji kuu la Afrika Kusini, Johannesburg ambako uh, bwana Changirai alikuwa akipatiwa matibabu nchini Afrika Kusini. Uh, bwana Nixon, pengine moja kwa moja ungetueleza kwanza habari ndani ya hapo Afrika Kusini kabla ya tujahamia uh, Zimbabwe, hizi habari zimepokewa vipi? Bila shaka mwenzangu, ukiwa hapo Washington DC hizi habari zimepokelewa kwa, kwa kwa mshangao mkubwa sana sababu Wazimbabwe walio wengi hapa nchini Afrika Kusini walikuwa na matumaini kwamba Morgan Changarai ataweza kupata nafuu na kurejea nyumbani na kuweza kuendesha tena harakati zake dhidi ya chama cha ZANU PF ambacho hivi sasa kinaongozwa na Emerson Mnangagwa na kuweza kuchukua hatamu ya uongozi lakini hayo basi, matibabu yaliambukia patupu na akaweza kufariki lakini kwa wana wanajuta, wana, wana, wana sasa wana majonzi. Ukizungumza nao Wazimbabwe walio wengi wana majonzi na wanasema basi, ya Mungu ni ya Mungu, amemaliza kazi yake. Nafahamu kwamba katika wiki hizi ambazo zimepita mpaka kufikia leo na jana e, hali ya Zimbabwe hali ya Afrika Kusini hapo imekuwa ya kizungumkuti, kufahamu je, Jacob Zuma atajiuzulu. Jana akajiuzulu. leo hii uh, tunajua kabisa kwamba Cyril Ramaphosa amekuwa rais wa Afrika Kusini. Je, ugonjwa huu wa Morgan Changirai kwa hapo Afrika Kusini, uh, nyinyi kama wanahabari, vyombo vingine vya habari e, na jumuia ya Afrika Kusini, ni kweli kulikuwa kuna hali ya kufahamu kwamba mtu muhimu kama Changirai yupo amelazwa na pengine afya yake ni, ni, ni njema kufahamu kile kinachoendelea uh, tangu atangazwa uh, kwamba ana ugonjwa wa saratani yaani watetezi dume uh, vyombo vya habari vilikuwa vikifuatilia kwa karibu sana na kuweza kutangaza hali yake, lakini kilichowashangaza wengi wiki iliyopita kabla ya kufariki kwake Vyombo vya usalama hapa nchini Afrika Kusini havikuweza kumkubalia mtu yeyote au wala au mke wake kuweza kuingia hospitali na kumwona kwa hivyo, iliashiria kwamba yuko mahututi na wanajaribu kuweza kufanya kila iliwezekanavyo ili kuokoa maisha yake, lakini baadaye ikatangazwa kwamba amefariki. Lakini habari za kugonjwa kwake zimekuwa zikitolewa mara kwa mara, na vyombo vya habari vimekuwa vikifuatilia kwa karibu hali yake ya matibabu mpaka uh, visasa. Tunafahamu kwamba uh, rais Emerson Mnangagwa eh, ameshaweka bayana kwamba uh, Morgan Changirai hatopewa eh, ile hadhi ya kuwa shujaa wa, wa, wa taifa la Zimbabwe. Je, kwa watu wa Zimbabwe wa hapo wamepokeaje? Uh, tamko hili kutoka kwa rais wa Zimbabwe, Emerson Mnangagwa juu ya Morgan Chingirai. Tamko la Emerson Mnangagwa, rais wa sasa wa Zimbabwe kweli limewashangaza wengi, lakini wa, wa, wa, wale tuliozungumza nao Wazimbabwe wa wanasema si jambo la kushangaza kwa sababu wakati Morgan Changarai amekuwa akiwekwa jela mara kwa mara ni Emmerson um, um, Mnangagwa aliyekuwa waziri wa usalama zamani na akaja kuwa makamu wa rais, alihusika kwa, kwa kwa ukubwa sana kwa kumtesa Morgan Changaraya huko akiwa upin, upande wa upinzani. Kwa hivyo wanasema kwamba jambo, hatua hii ambayo imechukuliwa na rais wa sasa wa Zimbabwe si jambo geni kwao, ni kwamba inaonyesha ubabe wa ZANU PF mpaka sasa hivi ikiwa hata Mgabe ameondoka ubabe huo unaendelea, maanake katika mkutano um, na wanahabari ambao walimuuliza je, kwamba kuna mpango wote wa serikali wa kumpa hadhi ya ushujaa, uh, Morgan changirai, e, alisema hapana, hapana, hapana, na akaweka bayana kwamba kweli kifo chake ni pigo, ni kitu kikubwa, lakini si kikubwa hivyo e, ambavyo kama yeye ameona ame, ame, sasa swala hili ni kwamba litabadilisha sura ya Emerson Mnangagwa ambayo watu walianza kuwa na matumaini pengine ya kuona kwamba uh, rais Robert Mugabe hayupo tena, ameingia Emerson Mnangagwa ambaye ametangaza kwamba yeye nia yake ni kulifanya Zimbabwe iwe mpya, si Zimbabwe ile ya Robert Mugabe. Sasa kutokana na hili ni kwamba pengine linabadilisha uh, eh, taswira na kueleza kwamba yale yale ambayo walikuwa wanazungumza kwamba Emerson Mnangagwa ni Robert Mugabe katika sura nyingine. Bila shaka kufuatilia kwa karibu sana siasa Zimbabwe, za Zimbabwe unakuja una, kuona kwamba Mugabe anaweza akawa ameondoka, lakini ile hali na miundombinu ya kisiasa ambayo ilikuwepo wakati wa enzi za Mugabe bado haijabadilika na hali ndiyo hiyo hiyo. Ukiwauliza Wazimbabwe walioko hapa nchini Afrika Kusini, wanaelezea kwamba hakuna matumaini ikiwa ZANU PF bado inaongoza. Kwa hivyo wanataka uchaguzi mpya ufanyike na mtu mwengine aweze kushika madaraka, wala siyo chama tawala cha ZANU PF. Lakini kwa mshangao walio wengi ni kwamba upinzani wenyewe huko Zimbabwe umegawanyika, na habari tulizonazo hivi leo ni kwamba Nelson Chamisa amechaguliwa kushika hatamu ya Morgan Tsvangirai wakati ambapo Ma, aliyekuwa makamu wa chama hicho cha MDC Changarai bado hakuwepo katika kamati mkutano wa kamati tendaji ya chama cha, cha MDC ambacho kimchagua Nelson, Nelson Chamisa hii leo. Kwa hivyo ni hali ya kutatanisha, inaonyesha kwamba bado upinzani unagawanyika nchini Zimbabwe na sura na, ma, na hali ya, ya aliyoiacha Mgabe ni ile ile, bado hakuna mabadiliko yoyote ya kisiasa. Na vuguvugu vugu ambalo amekuwa akilifanya uh, mara kadhaa uh, bwana Morgan Chengirai mpaka kuwekwa ndani, eh, kuna wakati fulani akakimbilia uhamishoni. Je, eh, hili vuguvugu linaonekana litaendelea kuwa la upinzani ama kama ulivyoeleza upinzani unaonekana kugawanyika, na pengine ZANU PF chama tawala hiki kitakuwa na ushindani mdogo kabisa katika uchaguzi ambao una kufanyika. Kabla ya kufariki kwake, Morgan Tsvangirai alikuwa akiwashawishi wenzake wa upinzani waungane kwa pamoja, ili waweze kupigana na chama cha ZANU PF kwenye uchaguzi ujao, lakini ni ndoto kwa sasa kujua kwamba je, upinzani utaweza kushika kwa kasi hiyo hiyo na vuguvugu ambazo Uh, harakati za kisiasa ambazo wamekuwa wakiziendesha hayati Morgan Changarai ili kuweza kuhakikisha kwamba demokrasia inarejea nchini Zimbabwe, wala chama chano cha ZANU PF hakiendeshi ubabe ambao umekuwa ukiendeshwa chini ya Rais Robert Mugabe na mtindo na mwenendo ni ule ule ambao unaendeshwa chini ya Emerson Mnangagwa. Je, mpaka hivi sasa, pengine tukimalizia hili, kuna taarifa zozote za maziko lini na maziko yatakuwa ya namna gani? Hadi sasa hivi ni familia ndiyo itakaweza itakayoweza kutoa taarifa hizo, lakini familia haijatoa chochote, lakini wanasema wataweza kuwajulisha watu wote panapo siku za usoni. Nixon uh, tasakana shukran sana kwa uh, kuwa nasi hapa ndani ya kipindi hiki cha Kwa Undani, moja kwa moja kutoka katika jiji uh, la Johannesburg, Afrika Kusini. Na msikilizaji na mtazamaji wetu wa Kwa Undani, hii leo tulikuwa tunaangalia kifo cha aliyekuwa kiongozi mkuu wa upinzani nchini Zimbabwe wa chama cha MDC, Morgan Changirai, aliyefariki dunia nchini Afrika Kusini akiwa na umri wa miaka 65. Chama cha MDC kama tulivyokujulisha, e, kimemteua Nelson Chamisa e, kuwa kiongozi wa chama hicho kwa miezi kumi na miwili ijayo mpaka uchaguzi ndani ya chama utakapofanyika. Kutoka hapa katika meza ya kwa undani, mimi naitwa Idi Rigongo. Shukran kwa kuwa nasi kwa niaba ya wote waliokuletea matangazo haya, tukutakia kila la heri hapo ulipo. Shukran kwa kuwa nasi.