Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdushakur Abud. Ungana nasi kwa nusu saa ya matangazo kutoka hapa Washington DC, leo Ijumaa Februari 16 mwaka 2018, ikiwa ni mwaka mpya wa Wachina, mwaka wa mbwa. Karibuni. Ripoti tulizokuandalia katika kumekucha asubuhi hii. Je, wananchi wa Afrika Kusini wana matarajio gani juu ya rais mpya nchini humo Syril Ramafosa? Watu wanaimani kwamba mambo yatakuwa mazuri, uchumi utakuwa mzuri, wawekezaji kutoka nchi mbalimbali watakuja na, na kuweza kuona ni nini ambayo, ama biashara gani ambao wanaweza wakajihusisha hapa Afrika Kusini. Na katika ripoti nyingine, benki kuu ya dunia imeahidi kuipatia jumuia ya afrika mashariki fedha kwa ajili ya miradi ya kiuchumi kwa upande wa ziwa Victoria. Tayari World Bank wamejikomiti kutoa pesa dola milioni 410 ambazo zitasaidia kwa sasa miundombinu ya kuzunguka ziwa Victoria. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia hii leo katika kumekuu cha Afrika, lakini kwanza ninampisha Abdu Shakur Abud akusomee habari muhimu za dunia. Na habari muhimu kwa alfajiri hii ya leo ni kwamba Waafrika Kusini wameeleza maoni yanayotofautiana baada ya kuapishwa kwa Cyril Ramaphosa kama rais mpya wa Afrika Kusini hapo jana. Hata hivyo, wengi wanaeleza kuridhika na kuondoka kwa Rais Jacob Zuma aliyekumbwa na kashfa nyingi za rushwa. Ramaphosa mwenye umri wa miaka sitini na tano aliyechaguliwa bila ya upinzani na bunge la Afrika Kusini hapo jana ameahidi kupambana na ulaji rushwa na kisha hatuwaangusha wananchi wake. Viongozi wa upinzani wanasema Ramafosa hataweza kutanzua matatizo ya taifa hilo peke yake, lakini wanatazamia ataunda baraza la mawaziri ambalo litaweka kando masilahi ya chama chake tawala cha ANC. Soko la hisa la nchi hiyo limeimarika kutokana na habari hizo, na sarafu ya nchi rend, imepata nguvu kulingana na fedha za kigeni. Ramafosa ana kazi kubwa ya kufufua uchumi, kubuni ajira na pambana na rushwa uliokithiri katika taifa ambalo limegawika chini ya misingi ya rangi zaidi ya miaka ishirini baada ya kumalizika kwa utawala wa ubaguzi wa rangi. Baraza la Seneti la Marekani limepiga kura kupinga hiyo jana, mapendekezo manne yaliyowasilishwa wiki hii kuhusiana na namna ya kutanzua swala la wahamiaji vijana wasio na vibali halali kuishi hapa Marekani ambao wanakabiliwa na hatari ya kuanza kurudishwa makwao kuanzia tarehe tano mwezi ujao ikiwa mpango wa Daka hautaidhinishwa. Mate, mapendekezo mawili muhimu yaliyowasilishwa kwa ushirikiano wa wabunge wa vyama vyote yalishindwa kupita baada ya kupendekeza kuwapatia vijana hao karibu milioni mbili uraia wa, wa Marekani na kuimarisha usalama wa mipaka na kuidhinisha mpango wa Rais Trump kufanya mabadiliko jumla ya uhamiaji na mpango wa kupambana na miji inayohifadhi wahamiaji wasio na vibali. Mpango wa Trump ndio ulishindwa vibaya zaidi kwani ulipata kula kura 39 katika bunge lenye wajumbe 100 wanaharakati wanaofuatilia mazungumzo ya amani ya Sudan kusini wameeleza wasiwasi wao wasi, wao, kuhusu kupatikana suluhisho la kudumu kwa mzozo wa nchi hiyo kukiwa kumebaki chini ya saa 24 kabla ya muda wa mazungumzo kumalizika huko Adis Ababa, Ethiopia. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Muungano wa wanaharakati wa asasi za kiraia unaojulikana kama jopo la kufufua amani ulitoa taarifa jana Alhamis, ikiviomba vyama vinavyopingana kuweka pembeni maslahi yao binafsi na ya kisiasa na kuchukua hatua za dhati na za kuaminika ili kuhakikisha mafanikio kwenye mashauriano ya wiki mbili kuhusu namna ya kumaliza ghasia huko Sudan Kusini. Taarifa ilieleza kwamba hii leo nchi yao ipo kwenye njia panda, na mamilioni ya raia kwa mara nyingine wanawategemea viongozi wao wanategemea kwamba maamuzi ya kizalendo yatakayochukuliwa hii leo huko Addis Ababa ndiyo yataokoa maisha ya binadamu, kurejesha heshima ya wanawake na watoto na kutoa fursa kwa vijana kutimiza ndoto yao. Kipengele cha saba cha pendekezo juu ya kufufua serikali ya mpito ya Umoja wa Kitaifa inapendekeza kuwepo na makamu rais wanne katika kipindi cha miezi 36 ya mpito ya kusimamia utekelezwaji wa mageuzi ulioelezea kurejesha tena mkataba wa amani uliovunjika mwaka elfu mbili kumi na tano. Rajab Muhandis ambaye anawakilisha kundi la jamii ya kiraia kwenye mazungumzo hayo alisema viongozi wa vyama vinavyopingana wanapendelea kushika nyadhifa. Aliendelea kusema kwamba wamewaeleza mara kwa mara viongozi hao kwamba mazungumzo yanatakiwa kulenga masilahi ya watu na sio kulenga kwenye madaraka. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Makundi ya kutetea haki za binadamu yameonya kuhusu kuanza kwa kampeni ya unyanyasaji dhidi ya wanaharakati huko Togo, kwa kuwahamasisha wananchi kujiunga na malalamiko na maandamano ya miezi kadhaa ya kupinga rais anayekabiliwa na mizozo ya kisiasa Faure Gnassingbe. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na Amnesty International, Frontline Defenders na Africa Rising inaeleza kwamba ni lazima maafisa wa usalama wa Togo wasitishe hali ya kuwabughudhi wanaharakati wanaotetea demokrasia na walinda haki za binadam kuhusiana na maandamano na malalamiko yanayoendelea kote nchini humo. Taarifa inaeleza kwamba hali ya haki za binadam imekuwa ikizorota nchini humo tangu kuzuka kwa maandamano ya kutetea demokrasia mwezi Agosti 2017. Upinzani wa Togo nataka kuwepo na mihula miwili tu ya utawala wa rais na kuwepo na duru mbili za uchaguzi wa rais pindi hakuna anayepata asilimia hamsini na moja na wamemtaka rais na Sigme kuacha madaraka, kwani familia yake imekuwa ikitawala katika taifa hilo tangu kunyakua uhuru karibu miaka hamsini iliyopita. Wanafunzi, wazazi, walimu wasomi na wanasayansi na wanasiasa ni miongoni mwa watu waliokuwa wakitoa matamshi makali hiyo jana dhidi ya ghasia za bunduki na kutaka mageuzi ya umilikaji bunduki hapa Marekani, kufuatia mauaji ya watoto na watu kumi na saba katika shule ya sekondari huko Florida siku ya Jumatano. Wito mpya wa mtandao uliopewa jina la hashtag Gun Reform Now unaendelea kuwa swala kuu kwenye mtandao wa kijamii na kuvuma ambapo Wamarekani wengi wanatoa wito wa kupunguzwa biashara ya bunduki na utumiaji wa bunduki kubwa za vita zinazotumiwa kawaida katika mauaji halaiki hapa Marekani. <tune> Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari hivi punde, ni kwamba Afrika Kusini hivi sasa ina rais mpya Cyril Ramaphosa, aliyeapishwa chini ya siku moja baada ya rais mashuhuri Jacob Zuma kutangaza kujiuzulu. Mabadiliko hayo yanaonekana yamerudisha imani katika masoko ya fedha nchini humo na kwa Afrika Kusini wengi wamefurahia mabadiliko hayo. Kuweza kupata maelezo zaidi juu ya hali mpya nchini Afrika Kusini, mwenzangu BMJ Moridhi amezungumza na Christin Esepisu, mwandishi wa habari mjini Johannesburg, na kueleza kwanza Ramafosa ni mwanasiasa wa namna gani. Kwanza uh, rais wa hivi sasa wa Afrika Kusini Sir Ramafosa ni mtu ambaye anajulikana kuwa hachezi na kazi yake hasa kuja katika mambo ya ufisadi. Yeye ni mtu ambaye hashughuliki na hataki kuwa na marafiki ambao wametajwa katika ufisadi mbalimbali katika nchi hii na ambao wameweza kuleta makampuni mbalimbali kuanguka. Halafu ni mtu ambaye, hasa wakati ambapo alipochaguliwa na wanachama wa chama kikuu cha ANC kuwa ndiye atakayekuwa mwenyekiti wao wa chama hicho, ilionekana na alisema kwamba katika uh, hotuba yake ya kwanza yeye hatakubaliana na ufisadi ambao umekuwa ukiendelea na wale watu ambao wamehusika katika ufisadi. Na watu wengi waliona ni kuwa alikuwa analenga hasa marafiki au aliyekuwa Rais Jacob Zuma kwamba wote ambao walihusika katika ufisadi na mambo mbalimbali mbali ya kuangusha uchumi hasa wa nchi hii wataweza kuchukuliwa hatua iwezekanavyo. Na pia wananchi wanaonekana kuwa ni watu ambao wana imani Uh, hasa tukiangalia katika soko uh, inaonekana kuwa randi ambayo ni pesa ya hapa Afrika Kusini imeweza kuanza kufanya vizuri sana hasa katika soko ya, la kimataifa la kubadilishana pesa, kwamba watu wana imani kwamba mambo yatakuwa mazuri, uchumi utakuwa mzuri, wawekezaji kutoka nchi mbalimbali watakuja na, na kuweza kuona ni nini ambayo ama biashara gani ambao wanaweza kujihusisha hapa Afrika Kusini. Christine, hebu tueleze kujiuzulu kwa Rais Zuma kulipokelewaje na wananchi wa kawaida, na vilevile tueleze kuhusu huyu Ramaphosa. Uh, je, sasa anapounda serikali ataunda serikali mpya au pia atawahusisha wale ambao, kwa mfano, mawaziri ambao walikuwa kwenye baraza la Rais Jacob Zuma? Maoni uh, kutoka kwa wananchi wa kawaida, wengi wao walikuwa na furaha, hasa nikiweza kusema hayo, kwa sababu wengi wale ambao niliweza kuzungumza na wao na kuweza kukutana nao mitaani wamefurahishwa na habari ya kuwa eh, mwishowe aliyekuwa rais Jacob Zuma aliona kwamba ni vizuri, hasa kutokana na vile chama tawala cha ANC kilikuwa kimesema kwamba kitaweza kuungana na vyama vya upinzani ili kuweza kuwa na mjadala e, bungeni na kumwondoa. Kwa hivyo watu walifurahia kuona kwamba yeye mwenyewe aliona ni vizuri, na akakuwa ni mtu maarufu na mtu ambaye ni mtu anaonekana anaelewa nini inaendelea katika siasa, na kusema kwamba atajiuzulu ikija ku, uh, kuwa ni serikali ambayo rais uh, Cyril Ramaphosa ataweza kuunda. Hivi sasa kumekuwa na mazungumzo kwamba anaweza hasa kuweza kuwainua wanawake ambao wanaonekana kuwa hawakuweza kupata viti vikuu hasa katika chama hiki cha ANC hasa wakati ambapo walikuwa katika u, uchaguzi wao mwezi wa Desemba mwaka uliopita. Na ambaye amekuja kutalia sana kuwa anaweza akakuwa ni makamu wa rais, ni mmoja ambaye anajulikana sana kuwa ni maras, ni rafiki yake aliyekuwa rais Jacob Zuma, yaani waziri Lindiwe Sisulu, anaweza kuchaguliwa kuwa ndiye atakayekuwa makamu wa rais. Huyo alikuwa ni Cristin Esepiso, mwandishi wa habari kutoka mjini Johannesburg, Afrika Kusini, akizungumza na Sauti ya Amerika, VOA Swahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mjini Washington DC. Nampisha tena Abdu Shakur Abud akusomea habari zaidi za dunia. Waethiopia wangali wamepigwa na butwaa asubuhi ya leo kutokana na kujiuzulu kwa ghafla kwa waziri mkuu wao Hailey Mariam Desalange, alilazimishwa kujiuzulu na muungano unaotawala nchini humo baada ya maandamano na ghasia za kisiasa za muda mrefu. Uamuzi wa ghafla wa Desalange kuondoka umetolewa baada ya kuongezeka kwa maandamano dhidi ya serikali na uwezekano wa kuvunjika kwa muungano unaotawala taifa hilo la pembe mwa Afrika la EPRDF haili mariam aliyekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili baada ya kufariki kwa waziri mkuu wa muda mrefu meles zenawi anatabika katika madaraka atabaki madarakani kumradhi hadi pale bunge na muungano wa eprdf utakapothibitisha kujiuzulu kwake na haijulikani kwa wakati huu nani atachukua nafasi yake Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepokea pendekezo kutoka Sweden na Kuwait hiyo jana juu ya mswada uliobadilishwa unaotoa wito wa kusitisha mapigano kwa siku thelathini huko Siria kulingana na wanadiplomasia. Wanaeleza kwamba mswada huo unaweza kupata uungaji mkono wa Rusia kufuatana na mkataba na Kufuatana na pendekezo hilo usitishaji wa siku 30 utaruhusu huduma za kijamii na huduma dharura kufanya kazi haraka kuweza kuwafikia watu wanaotaabika huko Siria. Baraza la Usalama lilianza kujadili suala hilo kutokana na kuongezeka kwa mapigano nchini Siria, na katika muda wa siku tano watu 240 waliuliwa katika vita. Naam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba serikali ya Uganda imeahidi kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya afisa yeyote atakayepatikana na hatia ya kuiba fedha za misaada kwa wakimbizi. Waziri wa wakimbizi wa Uganda anasema kuwa uchunguzi tayari umeanzishwa dhidi ya madai ya wizi mkubwa wa fedha za kuwasaidia wakimbizi, huku Rais Yoweri Museveni akiapa kuwafunga jela watakaopatikana na hatia. Catherine Nambi ametuandalia ripoti kutoka Kampala inayosoma hapa na Mkamiti. Uganda ni taifa linalotoa hifadhi kwa wakimbizi zaidi ya milioni moja huko wengine wakiendelea kuingia na kwa hivyo ni lazima taifa hilo lihakikishe wafadhili kwamba fedha zinazotolewa kwa ajili ya wa wakimbizi ziko salama. Hillary Onek ni waziri anayeshughulikia masuala ya, ya wakimbizi wa nchini Uganda, na hapa anaeleza hatua zitakazochukuliwa: tunataka kuhakikishia taifa pamoja na washirika wetu kuwa hakuna jua litaachwa Hatutastahimiri rushwa na matumizi mabaya ya madaraka ya fedha za umma. Maafisa wetu wa polisi pamoja na wale kutoka shirika la chakula ulimwenguni wanaendelea na uchunguzi. Mkuu wa wakimbizi kwenye Umoja wa Mataifa Filippo Grandi ametoa madai ya kuibiwa fedha kama mojawapo ya masuala yenye kipaumbele wakati wa ziara yake ya hivi karibuni nchini Uganda. Umoja wa Mataifa umeomba uchunguzi wa haraka ufanywe huku baadhi ya wa wafadhili kama vile Umoja wa Ulaya pamoja na Marekani wakitishia kusitisha misaada yao kwa serikali ya Uganda. Ikiwa mojawapo ya hatua zilizochukuliwa na serikali, waziri Onek amesema kuwa wameimarisha mikakati ya kukagua wanaopokea misaada ya chakula kupitia ukaguzi wa alama za vidole. Rais Yoweri Museveni kwa upande wake amesema kuwa wote watakaopatikana na hatia wanafaa kupelekwa jela. So, the thieves, they will pay. They, they bring shame to, to Uganda because these refugees... wanaleta aibu kwa taifa kwa kuwa wakimbizi hawa ni kutoka mataifa ya kigeni na wafadhili pia hutoka mataifa ya kigeni. Uganda ina zaidi ya wakimbizi milioni moja nukta nne, wengi wakitokea nchini Sudani Kusini, DRC, Burundi, Somalia, Rwanda na Eritrea, nchi ya Sudan na Ethiopia. Baadhi yao wamepewa vifaa vya matumizi pamoja na ardhi ya kufanyia ukulima pamoja na nguo. Mwezi Juni mwaka uliopita Uganda ilifanya mkutano kuhusu wakimbizi kwa lengo la kuchangisha dola bilioni mbili za kusaidia wakimbizi. Waziri Onek amesema kuwa licha ya madai ya wizi wa fedha za wakimbizi nchi ya Uganda itaendelea na sera yake ya kukaribisha wakimbizi nchini humo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. na msikilizaji, matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa voa Swahili.com. Unaweza kuingia huko ukatusikiliza wakati wowote, wa mahala popote pale ulipo, ambapo mtandao wa internet unapatikana. Tukirejea tena katika ripoti zetu, ni kwamba Benki ya Dunia imeahidi kuipatia jumuiya ya Afrika Mashariki kiasi cha dola mia tisa na kumi kwa ajili ya kuendeleza mradi wa kiuchumi katika ziwa Victoria na ziwa Tanganyika. Mwandishi wetu Asraj Mvungi anayo taarifa zaidi. Naibu katibu mkuu wa mipango na miundombinu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki bwana Steven Mlote amesema kati ya fedha hizo dola milioni mia nne na kumi zitapelekwa katika ziwa Victoria na dola milioni mia tano zitapelekwa ziwa Tanganyika. Kwa upande wa ziwa Victoria, tayari World Bank wamejikomiti <coughs> kutoa pesa dola milioni 410 ambazo zitasaidia e, kwa nchi kwa sasa miundombinu ya kuzunguka ziwa, ziwa, ziwa Victoria kwa upande wa Uganda, Tanzania na Rwanda. Kuna mmoja aliuliza Rwanda atafaidika namna gani? Kuna huo mto Kagera unatoka e, Rwanda unakuja unaingia ndani ya ziwa. Sasa ule mto tunataka utumike e, kusafirisha utumike kama barabara. Katika hatua nyingine, bwana Mlote amesema wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo wanatarajiwa kukutana Kampala nchini Uganda kuanzia Februari ishirini na moja hadi ishirini na tatu mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane. Mkutano huu unafanyika kwa mara ya nne sasa. Kuna mikutano mingine mitatu ilishafanyika. Kwa hiyo watapitia wata, wata na kuangalia yale maagizo waliyotupa katika mikutano ile ya nyuma yamefikia wapi, maagizo ya kuinua na kuendeleza miundombinu e, kwa mfano, nitatoa mfano katika mkutano uliopita ambao ulifanyika Nairobi waliagiza kuboresha miundombinu ya barabara, miundombinu ya anga, miundombinu ya mawasiliano. Tumefika wapi? Kwa utakuta barabara hii ya kutoka Arusha e, Namanga kwenda Athi River imeshakamilika. Vituo vya forodha e, vilikuwa vinatakiwa vijengwe kumi na tano, kumi na moja vimeshakamilika. Kwa mfano, kwa upande wenu hapa kuna kituo cha Namanga, kituo cha Holili, kituo cha Horohoro kule Tanga, kituo cha Mutukula na wiki ijayo marais wa Kenya na Uganda watazindua kituo cha mpakani mwa, mwa, mwa Kenya na Uganda Busia, halafu watajadili. Sasa kuna miundombinu mingine mipya, kuna barabara. Kwa mfano kwa upande wa Tanzania barabara ya kutoka Nyakanazi e, kwenda Kasulu Manyovu kwenda mpaka Bujumbura karibu kilomita mia tatu. Tumealika washirika e, washirika wa wa maendeleo watakuwepo pale World Bank, washirika mbalimbali wa maendeleo nchi mbalimbali China sasa hao watakuwa na nafasi ya kuongea na viongozi wetu, ni maeneo gani wataweza kutusaidia katika kujenga. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. <coughs> na zaidi ya watu elfu kumi waliuwawa kutokana na mashambulizi ya kujitoa mhanga katika kipindi cha mwaka mmoja nchini Afghanistan, wengi kutokana na mashambulizi ya mabomu pamoja na vilipuzi. Mwandishi wa Sauti Amerika America Lisa Schlein anatuarifu zaidi katika ripoti inayosimuliwa na Kenneth Bwire hapa Washington DC. Ripoti hiyo inaeleza kwamba idadi ya mashambulizi ya kujitoa muhanga nchini Afganistani yameongezeka zaidi katika historia ya nchi hiyo, lakini pia ikaeleza kwamba idadi ya vifo imepungua kwa asilimia 9 ikilinganishwa na mwaka elfu mbili kumi na sita. Msemaji wa idara ya kutetea haki za biniadamu katika Umoja wa Kimataifa, Lizi Trossell, ameeleza kwamba idadi ya vifo imepungua kwa sababu wanajeshi wa Marekani na wale wanaunga mkono serikali ya Afghanistan wanachukua juhudi za kutosha kuzima mashambulizi ya wa wapiganaji pamoja na kuwa waangalifu wakati wanapofanya mashambulizi ya angani. Makundi ya waasi yanashutumiwa kwa mashambulizi ya kila mara dhidi ya raia. Raiya wa Afghanistan wanauawa wakisafiri kwa mabasi, wakiwa msikitini, au hata wanapopita karibu na majengo yanayolengwa na wapiganaji. Mashambulizi yanawalenga kabisa, raia wa Afghanistan wameteseka sana, Throsel ameeleza kwamba mashambulizi kama hayo yanavunja sheria za kimataifa kuhusu haki za kibinadamu na yanaweza kuchangia katika kuzuka vita. Ripoti hiyo inashutumu makundi yanayopinga serikali hasa kundi la Taliban kwa kutekeleza zaidi ya asilimia 65 ya mauaji ya raia wa Afghanistan. Wanajeshi wa serikali wanadaiwa kutekeleza 35 ya mauaji hayo. Wanawake na watoto ndiyo wameathirika zaidi. Leo katika VOA Mitaani tunakwenda huko nchini Kenya, ambako tunaangalia ubovu wa barabara nchini humo ulivyosababisha hasara kubwa, kutokana na ukosefu wa usalama katika sehemu nyingi. Na kinachoshuhudiwa wakati huu ni msongamano wa magari na kuwacha wananchi wengi wakiteta. Yote haya tutayasikia katika VOA Mitaani kwa wenyeji wa Mombasa huko Kenya, kama anavyotuelezea mwandishi wetu Josephat Kioko. Kwa majina ni Steve Oduor, linalofahamika sana ni Chebo. Mimi kwa upande wangu sana nimehangaika sana na hii jamu ya Mombasa. Hizi kontena tunavyo sisi, mizigo inayotoka kwenye kiwanda chetu kinatoka kwenye, kwenye poti ya Mombasa, zinaingia viwandani, vingine vinaenda Nairobi, vingine huenda Kampala. Hata wengi wa madereva wetu ambao tuko nao hapa mitaani, tunaishi nao pia, wamekuwa wakiathirika, sababu hata manyumbani wamekuwa hawezi rudi manyumbani sababu ya jamu. Unaona, wakitoka bandarini wao ni moja kwa moja washapigiwa simu na wakubwa wao wapeleke mzigo unahitajika. Sasa inakuwa ni nadra sana wao pia kukaa na familia zao. Jamani serikali, tuko na wageni ambao ni wakongo hapa, tuko na Watanzania, tuko wengi sana, kabila mingi hapa, hapa mjini kwetu Mombasa. Unaona, sasa serikali jamani tafadhali, ebutia eh, mguu na mkono kabisa na kichwa zaidi tupate kusaidika serikali. Mi naitwa Mohamed Abdalla Faki ama Modi Mula, najulikana kama Modi Mula kwa sana. Mi ndereva matatu. Ndiyo reli mpya yaje, lakini si watu matatu tuaumia zaidi na hatuoni suluhisho kabla serikali hajaingiza mkono wake na miguu yake ki. wao ndio kila kitu. Ao ndonaweza tusuluhisha sisi tukapata mambo yakawa mazuri na barabara yetu, lakini bila hiyo hatuoni, hatuoni kabisa. Hiyo barabara zimeharibika vibaya sana, tuliziona juzi. Kuna rafiki yangu amesafiri juzi. Leo tukitoka makazi tunapata magari haziendi, fare ni hali ya juu mia. Kutoka town kurudi kwetu tunalipishwa mia, sa zingine hauna hiyo mia, inabidi ukaze mwendo uanze kutembea kutoka town mpaka kurudi makwetu. Tunateseka sisi barabarani sana aki. Tuangalie haya mambo itakuaje, maana fea zinapanda kila wakati, kila kukicha. Saa zingine sisi watu wa kawaida tunafanyia pesa kidogo, inamalizikia kwa fea. Sasa hayo mambo tuyaangazie, jamani. Saa, watu wa pikipiki haswa, ni fea yao ni mia tatu kutoka town kurudi, kama kwetu ni Magongo, mi naishi Magongo, kurudi Magongo ni mia tatu haswa. Sasa mtu wa kawaida kama mimi, sijui nitatoa wapi hiyo mia tatu ndo nifike juu. Wao wanaweza penya, ukiingia uki ukipanda pikipiki piki unapenya, unafika kwenu, lakini watu wa matatu hivyo hivyo wanapenya, lakini hawawezi fika haraka. Unatoka huko kama saa sa, sa nane, unafika kama saa sa moja usiku, ndo unafika nyumbani, watoto wako wapo wanakungoja, hakuna vile unaweza penya ukuja haraka haraka. Jamu umetofekt sana. Kama hatuna kazi, tunajaza magari pale, tunapata mankuli yetu ya kwenda nyumbani, lakini sasa hivi tunaweza keti karibia masaa matatu, huwezi jaza gari hata moja. Nabakia naenda nyumbani, auna auna hata shilingi. Labda mwenzako amekwambia nafunga saa mbili akulete gari uende kama trip tatu upate chako, unapata na kuja gari inakuja saa tano saa sita, inakuwa uwezi tena kuingia kazi kufanya kazi. So jamu imetuathiri pakubwa sana yani sana sana sana. Serikali tunaomba tusaidie kuhusu upande huu wa mapato yetu ya matatu na jamu navyostahili na maisha yalivyo saizi ni mpaka binadamu ujipeleke mbio sana na uongeze kasi kwa mwendo, ndio upate makuli yako kila siku. Hasa mimi kama mkaaji wa hapa eneo hili ina, na nafanya familia yangu inakaa hali ambayo si mzuri. Hasa serikali ingeangalia hali hii, ingekuwa ni mzuri, ipanue barabara, barabara sehemu ambazo zina mashimo mashimo zizibwe, sababu hizo ndio chanzo za jamu. Magari madogo hayawezi pita mashimo hasa akatuli anaosubiriana maroli yanapopita na magari yanapopita, ndio jamu inazidi kuwa kubwa. Sisi wengine tunaumia, wananchi. Serikali, hebu tuangalie hapo tafadhali. Tunaililia sana serikali, na kwa mwaka mingi tunailia sana serikali, mko wapi? <mulia> nam baada ya viowe mitani muktasar wa habari wa Afrika Kusini, wameeleza maoni yanayotofautiana baada ya, ya kuapishwa kwa rais mpya Cyril Ramaphosa baada ya kufuatia kuondoka kwa, ndoka, kwa... Jacob Zuma, aliyekumbwa na kashfa nyingi za rushwa. Baraza la Seneti la Bunge la Marekani limepiga kura hii leo kupinga mapendekezo mane yanayowasilishwa wiki hii kuhusiana na namna ya kutanzua swala la uhamiaji kwa ujumla na hasa wahamiaji vijana wasio na vibali halali kuishi hapa Marekani, the dreamers. Wanaharakati wanaofuatilia mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini wanaeleza wasiwasi kuhusu kupatikana suluhisho la kudumu kwa mzozo wa nchi hiyo kukiwa kumebaki saa 24 kabla ya mazungumzo kumalizika. Matangazo ya Kumekucha Afrika ndiyo yanakomea hapa kwa siku ya leo ya Ijumaa, lakini usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ya Sauti Amerika saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, kutoka hapa studio namba 15 ya VOA Swahili. Naitwa Mkamiti Kibayasi na, na timu mi... nzima tunawatakia Ijumaa njema. Kwa heri.