Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo. Katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukipelekeni marudio ya kipindi cha kwa undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo. Ni muda mwingine tena ambapo tunakueletea zile habari muhimu kwa undani zaidi. Na hii leo ikiwa ni siku ya Jumatano, kawaida hujiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya ambapo hii leo huwa tangazia uh, swala la ugaidi na wale vijana ambao wamekuwa wakiingizwa katika vitendo vya ugaidi. Katika sehemu ya pili Tutaangalia kashfa inalolikabili shirika la kimataifa la hisani la Oxfam la nchini Uingereza. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, hii leo katika kwa undani e, sehemu ya kwanza moja kwa moja tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa, Amina Chombo na Libad Adede waliohudhuria mkutano wa mashirika ya kiserikali na yasiyo ya, ya kiserikali ambapo kilichojadiliwa ni juhudi zinazoelekezwa na mashirika hayo katika kukabiliana na wanawasi makundi ya kigaidi na pia kuzuia vijana kujiunga na makundi ya itikadi kali hapa. Yuko vile vile Amina Salma Muhammad, basi tujiunge nao na hii leo katika kwa undani hivi leo utaweza kuangazia kwa undani juhudi zinazowekezwa na mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na serikali vile vile, katika kukabiliana na wanaoasi na wale vile vile ambao waweze kuzuiwa kuingia katika itikadi kali ama makundi ya kigaidi. Na katika studio hii leo uko nami Salma Mohamed, na vile vile niko naye Collins Liberty Adede na mwenzangu Amina Chombo katika kufanikisha kwa undani awamu hii. Karibu sana uweze kuandamana nasi. Na moja kwa moja basi nitaweza kumshirikisha mwenzangu Amina Chombo aweze kutupa muktadha, haswa ni juhudi zipi hizo ambazo mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na serikali wamekuwa wakijaribu ili kuweza kuona kwamba wanahakikisha kwamba haya makundi ya kigaidi na vilevile vile vijana hawezi kujihusisha nayo. Na bila shaka ni swala nyeti nchini Kenya hasa tangu wakati ule ambapo serikali ya Kenya ilipopeleka majeshi yake nchini Somalia kuweza kukabiliana na wanamgambo mwaka 2011 katika operation Linda nchi. E, taifa la Kenya lilijipata katika hali isiyokuwa ya kawaida, wakati ambapo wanamgambo wa Alshababu waliweza kuingia nchini Kenya kusema kwamba wana kile ambacho wanalipiza kisasi kwa watu wao kuweza kuuawa na wanajeshi wa Kenya, ambapo kutokea jambo hilo tangu wakati huo basi eh, taifa hili la Kenya limekuwa likijipata wa Kenya ama raia wa nchi hii wakiingizwa katika itikadi ile, ambapo tangu awali lilipoanza lilikuja na swala zima la kuambiwa kwamba kuna utetezi wa kupigania dini ya Kiislamu, lakini baadaye ilikuja ikaonekana kwamba kulingana na uh, kama ulivyosema wasomi na mashirika kufanya utafiti mbalimbali, waliweza kugundua kwamba kuna mambo mengi ambayo yamesukuma vijana eh, kuweza kuingia. Kwa hivyo kwa muda imekuwa ikizungumziwa tu vijana ku ingia katika masuala haya ya wanamgambo Al Shabab e, ISIS. Lakini kwa sasa pia mambo yameanza kubadilika, na tunavyozungumza ni kwamba tayari kuna kongamano la siku mbili ambalo linaendelea mjini Mombasa, ikiwa linaunganisha majimbo e, yote sita ya kaunti ya eneo hili pamoja na watu kutoka katika e, Nairobi ama kutoka taifa zima la Kenya nam katika mkutano huu ambao Amina amegusia ni kwamba suala zima ni kuangazia ni vipi kutapatikana sera ambayo itawasaidia vijana wanaowaasi makundi haya ya kigaidi na kutaka kurejea katika maisha yao ya kawaida vizuri. Ni vipi watashughulikiwa? na kwa sasa serikali haina sera kamili ya itakayo inayoongoza shughuli hiyo. Hapo awali rais Uhuru Kenyatta alitoa tu agizo na kuweza kutoa nafasi kwamba yeyote ambaye atajisalimisha basi ataweza kusamehewa. Hakukuwa na sera kamili yani, jinsi gani vijana hawa wataweza kushughulikiwa. Kando na hilo, taifa kwa jumla nayo na, na imekuwa na inajaribu kubuni sera ambayo itatumika katika maeneo ambayo yanakumbwa sana na tatizo hili la vijana kufunzwa itikadi kali za kidini ama kuingizwa ugaidi, na ndipo sasa umuhimu wa mkutano huu ambapo sasa wanajadili jinsi ya kuweza kutumia sera zilizopo katika majimbo haya, kwamba jimbo la Mombasa lilipitisha e, sera yake e, mwaka uliopita hapo mwaka elfu mbili na kumi na saba e, wakati huo huo jimbo la Kwale ambayo iko eneo la Pwani pia iliweza kupitisha sera yao. Sasa katika mkutano huu wanajaribu kuoanisha hizi sera sera mbili na na kuzishikanisha na sera ya kitaifa ambayo inatarajiwa kupitishwa kikamilifu kuweza kushughulikia masuala kama haya ikiwemo jinsi ya ku anganisha sasa na kuhakikisha kwamba vijana hawajiingizi itikadi kali, kwamba wale wame, wameasi ndio watashughulikiwa vipi na hawa ambao bado hawajaingia watashughulikiwa vipi? Labda uh, kabla nimpishe mwenzangu Amina ambaye umeweza kuhudhuria mkutano huo, uh, pengine kumetolewa takwimu za kuonyesha labda uh, idadi ya vijana hivi sasa wanajihusisha ama kujiingiza katika makundi hayo iko vipi? He, labda tukirudi nyuma kidogo mtakumbuka kwamba haswa katika eneo hili la sasa, vita hivyo dhidi uh, ya makundi haya kigaidi vilikuwa vimepamba moto, lakini kwa hivi sasa kumekuwa kidogo kuna afueni fulani ambayo imeonekana. Sasa sijui kabla ya mkutano huo pengine kumetolewa takwimu za kuonyesha labda uh, vita dhidi ya ugaidi vinaendelea kushamiri ama uh, vile tunaona kwamba hali imetulia, pengine mambo haya yanafanyika labda kwa undani na si pengine watu hawafahamu na, uh, hawajatoa takwimu kamili kusema kwamba uh, iko vipi, lakini kile ambacho wanasema ni kwamba idadi ya wale ambao wanasajiliwa inapungua, japo mambo yanafanyika kisiri sana na ni swala ambalo ni nyeti na si rahisi mtu kusema tu uh, wangapi wako pale, lakini tukiangalia ripoti iliyotolewa na shirika kama vile la Haki Afrika, walikuwa wanasema kwamba kuna vijana ambao wamekuwa wakipotea, kwa hivyo hawajulikani, wale wenye kupotea wamepotea katika mikono ya ya serikali ama wamepotea katika mikono ya wale wanamgambo kwa sababu mm -hmm. Kile ambacho e, tumesikia katika mkutano huu ni kwamba kuna baadhi ambao wanapelekwa hata wenyewe bila kujijua, wengine mm -hmm. wanapoa madawa kulevya na anajipata kwamba amekuwa amefanywa wanaita trafficking, human trafficking ambao ni ulanguzi wa kibinadamu mm -hmm. ama wakati mwingine mtu ame, ameahidiwa kwamba anakwenda kupata school, amepata scholarship anakwenda kusoma nje. Kwa hivyo kuna mbinu nyingi ambazo zinamchukua zina kitambo wao oh, watambue kwamba tuna idadi fulani ya watu ambao wameingizwa katika bado tumesalia na ile idadi ya elfu moja na mia tano ambao waliweza kurudi, na serikali wanajaribu kuhakikisha kwamba wanawaleta tena katika jamii ili kuweza kuwapatia nafasi nyingine. Kwa hivyo kinyume, tuseme, na hapo awali kulikuwa kuna unajua, watu walikuwa wanatumia misikiti na ilikuwa kuna watu wanajionyesha wazi kwamba imani zao zimebadilika, tuseme, hivi sasa wamebadili menendo ya jinsi wanavyosajili na pia vilevile, mm. uh, vijana wanavyojiunga na maku hayo tuseme ndio maana imefunikwa no. Ikaonekana kwamba kuna afueni fulani uh, imepatikana ili hali kumbe usajili unaendelea chini kwa chini, mitandao ya kijamii imetumika. uhum. Na pia wanawake ambao walikuwa wakionekana ni dhaifu, pia nao wanashiriki katika swala so zima la kuweza kufacilitate na pia vilevile kuusajili. Tumsikize kiongozi ambaye ni mwenyekiti katika kundi la wanawake hapa nchini Kenya, Bisorea Hersi ambaye anajihusisha sana kwa karibu na maswala haya ya kupiga na vita dhidi ya kundi ya itikadi kali ama hizi hisia ambazo zimeletwa miongoni mwa vijana, aweze kutupatia haswa muktadha huo kwa upande wa wanawake. Ukweli ni kwamba mara nyingi wasichana wa social media wanatafuta wapenzi wengi wao wanawarecruit ni maboyfriend. Wengi wao wanawarecruit ni wachumba ambao wanakuja kuoa baadaye. Kwa hivyo there is a relationship ambayo ime created pale. Kwa hivyo wasichana wameenda wamesema, wanaenda kuolewa, lakini dini haisemi hivyo. Huwezi kutoka kwa nyumba yenu bila idhini ya, ya, ya, ya, ya, ya mzee wako ukaenda kwa jiozi kwa, jio. Kwa hivyo changamoto kubwa ni pia sisi Waislamu hatujui dini yetu. Wanawake hasa lazima wajifunze dini yao, wajue the do's and don'ts, ili waweze kufanya mambo ambayo ni sawa sawa Trafficking pia kuna wasichana ambao wamechukuliwa by force. Kuna wasichana ambao wamewekewa madawa ya kulevya wakabebwa bila wao kujua wanaenda wapi. Wamefika kule wamekuwa sexless. Kwa hivyo nataka kuomba serikali wasione kila anayekwenda ameenda kwa sababu ameamua anaenda. Wengi wao wameenda hasa wasichana very innocent. Wameenda, wengine wamerudi na wako na watoto, wengine wamerudi wako na maradhi kwa sababu wamefika kule wamekuwa sexless, wamewekwa kwenye majumba wa entertaining wale jamaa ambao usiku mchana wanakuja kulala usiku wanaenda kupigana. Na wengine ni wapishi, wengine wanaenda kutafuta kuni na mambo kama hayo. Kwa hivyo haya ni mambo yako. Na naomba iharakishe haswa kuja na hiyo policy framework kwa sababu hawana framework ambayo inaweza ku reintegrate nam. Ni sauti yake Bi eh, Surea Hersi akiangazia. Lakini katika mazungumzo hayo na katika mkutano huo, imebainika kwamba wanawake sasa wameanza kupata nafasi kubwa sana katika eh, suala hili la kuwaingiza vijana itikadi kali, kando na mtandao ambao unatumika na kama alivyodokeza mwenzangu Amina ni kwamba kati kwenye mitandao inafanyika kisiri sana, na inakuwa ni vigumu ku, ku, kuweza kufichua. Na wanawake ambao walikuwa wanaonekana tu ni hawakuwa wanahusishwa kikamilifu, sasa ndio walengwa wakuu wakuu. Aidha, kwa kuweza kufadhili na kushughulikia wale wanapelekwa katika kujiunga na makundi haya ama wanapopata taarifa hii, hao ndio wanaweza kukoordinate yaani kuweza kushirikisha masuala haya waweze kuelekea katika makundi yao, na sasa imefikia kiwango cha sasa, wao wameanza kutokea kipaumbele unaopata katika, katika, katika maeneo ya, ya vita. Kwa mfano tu kisa kilichotokea hapa Mombasa, ambapo kilidaiwa kwamba wanawake wawili walijaribu kushambulia kituo cha polisi. Labda katika mkutano huo kuna mambo gani ambayo yameweza kugusiwa, kuona kwamba ni mwelekeo upi utachukuliwa? Kwa sababu tunavyofahamu, katika kila kaunti, kila uh, vijana wanakuwa na sababu zao ambazo zinaopelekea hawa kuwa wao wanakuwa ni target. Swala la ajira limejitokeza katika kila kaunti, kwa sababu ile ni swala la kitaifa na pia ni swala la kiulimwengu kwamba kuna ukosefu wa ajira ama ajira ni chache, alafu pia utapata kwamba kuna swala la kutengwa. Uh, kama tunavyofahamu ni kwamba idadi kubwa ya watu ambao wamekuwa wakisajiliwa wanatoka katika pwani ya Kenya na kaskazini mwa Kenya, ambapo hivi tunapozungumza ni kwamba tayari uh, shirika la Huria Human Rights Agenda wameanzisha katika shule, katika uh, hizi shule za upili wameanzisha vitu wanaita amani clubs ambazo hizi amani clubs wanataka hawa watoto waweze kufahamu kuhusiana na masuala haya wakiwa pale ndani. Kama alivyosema uh, Libata Ded ni kwamba katika wale ambao walipatikana uh, police station ya Central walikuwa ni wanafunzi tu wamemaliza shule ya upili. Mm-hmm. Sasa unapata kwamba wameanzisha katika hizi shule ili kusudi wakitoka nje waweze kujua na pia tumepata fursa za kuzungumza na, na mkurugenzi mkuu wa shirika hili la Huria Bwana Yusuf Lule ambao wao ni kati ya mashirika ambayo yanadhaminiwa na USAID ambayo ni msaada kutoka katika um, taifa la Marekani katika kukabiliana na masuala haya ya ugaidi. Kwa hivyo bwana Yusuf Lule alikuwa na mengi kuhusiana na yale ambao wanafanya wao kama shirika na pia kwa ushirikiano wa mashirika mengine. Na baada ya kongamano hili, ni yapi anafuata? Tuweze kumsikiza. Tumeweza sasa hivi uh, kuleta haya mazungumzo katika uh, meza. Manake wakati mwingi watu walikuwa wanaogopa sana kuzungumza mambo haya, na ndio maana maimamu ma walikuwa wanaogopa kuzungumza, politicians wanaogopa kuzungumza, mashule wanaogopa kuzungumza, prison wanaogopa kuzungumza, lakini sasa hivi hatua moja kubwa ambayo tumefanya ni kwamba tume, tumewezesha kwamba mazungumzo haya yaweze kuzungumzwa na kila mtu bila uoga, na ndio maana tunasema bold, candid, and inclusive conversation kwamba kila mtu sasa yupo katika meza na anaweza kuzungumza bila hofu. Hilo ni hatua kubwa sana, manake watu wengi walikuwa wanaogopa kuzungumza swala hili, na hawawezi hata kukanya watoto wao wasifuatane na mambo kama haya. Kwa hivyo, hiyo ni hatua kubwa. Ya pili ni kwamba tumeweza pia ku develop zile county action plans ambazo zimeleta mwelekeo mzuri sana, kwa sababu mara ya kwanza hakukuwa na uyano, kila mtu anafanya kazi yake, lakini kupitia hizi action plans utaweza kuwa na coordination katika county level, na pia kutakuwa na connection baina ya zile efforts ambazo zina county na the national level. Kwa hivyo hiyo ni hatua kubwa sana ambayo itaweza kusaidia katika mazungumzo haya na FCs ambazo zili. Kuna hii kesi ya hawa ambao wanakwenda wakiripoti katika vituo vya ka polisi, sijui kuna namna ambao wanafatiliwa kuona kwamba uh, labda uh, wanaendelea vipi, kwa sababu kuna taarifa hivi punde iliweza kujitokeza kwamba baba huyu ametoweka miezi minne hajulikani na ni baba huyo msichana ambaye hivi sasa msichana bado angali akienda kuripoti. Shimo la tewa ni swala ambalo pia limekuwa katika mjadala huu, ikiangaziwa ni vipi watashughulikia swala hili la hawa vijana ambao wameasi makundi hayo. Hawa wengine ambao wamekuja wako miongoni mwetu, wengine wana, wana, wana, wamejificha kwamba utadhani wamea ndio lakini kumbe wamekuja kufanya mashambulizi mengine mm -hmm. na kuna e, mpango wa kiserikali ambao serikali inapanga kupitia e, taasisi hiyo ya National Counter Terrorism Center ya kuweza kushughulikia masuala haya ya ugaidi wanabuni sera ama kurekebisha sera iliyopo kwa sasa ili kuhakikisha kwamba sera inakuja ambayo itakuwa ni ya kitaifa kukiwa na sera ambayo iko chini mashinani inaokuja inaunganishwa katika sera ambayo ya kitaifa kuhakikisha suala hili inazungumziwa ama na kushughulikiwa kikamilifu. Nam basi ni wenzetu hao Libert Adede, Amina Chombo na Salma Muhamed eh, wakituletea sehemu hiyo ya kwa undani kutoka mjini Mombasa. Tukiendelea na matangazo ya kwa undani eh, bado tunaendelea kuadhimisha mwezi huu wa Februari ambao hu wa maalum kabisa kwa ajili ya kukumbukwa eh, kwa kazi mbalimbali mbali, harakati mbalimbali mbali za mtu mweusi hapa Marekani. Katika historia ya mtu mweusi, leo tuzungumzie kundi linaloitwa Little Rock Nine. Hilo lilikuwa kundi la watoto tisa wanafunzi weusi wa ambao walikuwa wa kwanza kuandikishwa katika shule ambayo kabla ya hapo ilikuwa ni ya wazungu watupu katika mji wa Little Rock, Arkansas mwaka 1957. Katika siku ya kwanza ya madarasa, gavana wa jimbo la Arkansas Ovo Fabos aliita jeshi la mgambo wa jimbo hilo kuwazuia watoto hao weusi kuingia shuleni hapo. Rais Eisenhower wakati huo akatuma jeshi la wanahewa wa serikali kuu kuchukua nafasi ya mgambo hao, na chini ya ulinzi wa wanajeshi hao watoto hao tisa walihudhuria madarasa kwa mara ya kwanza Septemba 25, mwaka 1957. Hapo ndiyo ikawa mwanzo wa wanafunzi weusi kuruhusiwa kuingia katika shule za wazungu hapa Marekani. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. inayolikumba shirika la Oxfam wiki hii. Shirika hilo limekumbwa na kashfa ya masuala ya ngono na ubadhirifu wa fedha ambazo hukusanywa na wahisani wake mbalimbali katika kuhakikisha linatekeleza malengo yake. Studio nipo na mwenzangu Sande Shomari kuzungumzia hili, lakini kwanza kabisa, kabla ya kuangalia kashfa yenyewe ya Oxfam, ni njema kabisa tukafahamu kwa nini shirika hili limezua vichwa vya habari na ni kwa nini hasa, Sande Shomari nam id Ligongo, kwanza nianze tu kwa kueleza kwamba shirika hili ni la kimataifa na na mashirika zaidi au nahusisha mashirika ishirini yanayofanya kazi kwa pamoja yakishirikiana na jamii za nchi husika, na shirika hili hili limesambaa katika mataifa yapatayo tisini duniani kote. Lengo lake kuu ni ukabiliana na umasikini, hasa kizingatiwa kwamba mtu mmoja kati ya watatu duniani wanaishi katika umasikini sasa pengine idi unaweza kujiuliza mengi imekuwaje mpaka kufikia naam maanake hapo ndo, ndo swala la msingi hasa oh. yeah, ilikuwa kuwa vipi Oxfam pamoja kwamba inafahamika sana kwa kushughulikia masuala ya umaskini no. lakini wiki hii yeah, toka mwanzoni mwa juma hili kumekuwa na maelezo mengi kashfa inayohusu oh. Oxfam na kashfa hii Idi, imegonga sana vichwa vya habari vya magazeti mbalimbali mbali, huko nchini Uingereza. Lakini ni kwamba shirika hili e, la Uingereza Jumanne lilikabiliwa na hili shinikizo jipya baada ya afisa wake mwandamizi wa zamani kusema kwamba ana wasiwasi kuhusu utamaduni wa manyanyaso ya ngono inahusisha wafanyakazi wa misaada katika baadhi ya ofisi za taasisi hiyo, kwamba hayo manyanyaso yamekuwa kipuuzwa sasa basi afisa huyu mwandamizi helen evans ambaye alikuwa anahusika na kuchunguza shutuma dhidi ya wafanyakazi wa oxfam kati ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu mbili na kumi na tano ambao walisema kwamba kesi za manyanyaso ambazo zimefikia ni pamoja na mwanamke ambaye alilazimishwa kufanya ngono kwa mabadilishano ya kupewa msaada sasa kwa mujibu wa shirika la habari la reuters kesi nyingine inahusu msichana mdogo ambaye alikuwa akifanya kazi ya kujitolea yeye alinyanyaswa awesome na mfanyakazi wa Oxfam katika duka la hisani huko nchini Uingereza. Na utafiti uliofanywa kuhusu Oxfam awesome katika nchi tatu ikiwemo Sudani Kusini zimeonyesha kwamba asilimia kumi ya wafanyakazi wake wamenyanyaswa kingono na wengine wameshuhudia hadi ubakaji. Idi hmm. Naam, sasa jaribio jingine la ubakaji linahusu msichana mdogo ambaye alikuwa akifanya kazi ya kujitolea yeye alinyanyaswa na mfanyakazi e, wa Oxfam katika duka la hisani kwa Uingereza. Na vilevile utafiti uliofanywa katika nchi hizo tatu unaonyesha kwamba asilimia kumi bado kuna matatizo ya wafanyakazi wamenyanyaswa, unaona mm -hmm. Na gazeti moja huko Uingereza pia iliripoti kwamba wafanyakazi kwa wa Oxfam Uingereza wamenunua ngono kutoka kwa wanawake wa Haiti, unakumbuka ile mwaka elfu mbili na kumi baada ya kutokea tetemeko kubwa baya kabisa la ardhi. Sasa Sandi Shomari, uh, pengine tungeangalia swala lingine ambalo uh, kutokana na hilo inaonekana sasa duniani nini hasa ambacho kimezuka, kime na mambo mengi yamegubika suala hili mpaka sasa, ni nini hasa kimeshatokea eh, kutokana na hizi kashfa ambazo zinalikabili uh, shirika hili la Oxfam? E, mpaka sasa hivi ili ni kwamba tunavyozungumza mpaka wakati huu makamu mkuu wa shirika hilo amejiuzulu na alipokuwa akijiuzulu, ilionywa kwamba hasara inaweza kupatikana ya paundi zipatazo milioni hamsini nifikiri. hii ni, nifikiri, nifikiri nifikiri ni, ni paundi uh, milioni thelathini walisema, lakini kwa dola milioni, dola, milioni hamsini, sawa kabisa. Sasa basi hii ni kutoka serikali ya Uingereza peke yake lakini wanakwambia endapo kashfa hizi za ngono hazitashughulikiwa, na haya ndio yameanza kuonekana sasa. Wanasema mpaka sasa zaidi ya wahisani wa kila mwezi elfu moja na mia mbili wamekwishatoa taarifa ya kuacha kuchangia shirika hilo. Hiyo ni idadi tu ya wahisani mpaka sasa, elfu moja na mia mbili. Naam. Lakini kwa idadi hiyo unaweza ukaangalia kwamba michango yao inasababisha kiwango cha fedha kinachotabiriwa kukosekana kwa shirika hilo kufikia paundi elfu kumi na mbili na thelathini na tisa za uingereza kwa mwezi mmoja ambayo hiyo sasa ukiiangalia ni sawa na paundi laki moja arobaini na nane elfu mia nne sitini na nane na kwa mwaka kutokana na kiwango cha kuchangia kwa mwezi cha mtu mmoja ambacho ni paundi 9 nukta 4 unaona kwa hiyo kuna hasara kubwa inayoangaliwa hapa mbele kwa hiyo taarifa zilizopo ni kwamba katika siku tatu tu za mwanzo jumamosi hadi kufikia jumatatu wiki hii watu wapatao 1270 walikuwa wamekushapiga simu katika shirika hilo kusimamisha michango yao ya kila mwezi, na hii ni kwa Uingereza peke yake. Sasa basi, kutokana na kashfa hii inaelezwa kwamba imetokea nchini Haiti, Oxfam ya Uingereza iliwalipa wanawake wa Haiti kwa ajili ya ngono. Inaelezwa pia kwa upande wa Australia kuna idadi ya wale ambao walikuwa wakichangia nao wameamua kusimamisha michango yao na pia hii inafanya uchunguzi kwa wafanyakazi wake kuona kwamba nao wanajihusisha ama wajihusishi wana na udhalilishaji huo. Sasa idi, katika hatua nyingine ni kwamba mwigizaji Minnie Driver naye ametangaza kuachana ubalozi aliokuwa nao wa shirika hilo la Oxfam. Katika taarifa yake amesema kwamba kashfa hizo ni za kinyama na haoni sababu ya kuendelea na ubalozi wa heshima aliyopewa na shirika hilo. Sasa mashirika mengine kama vile Max and Spencer pamoja na tuzo The Duke of Edinburgh pia nao wametangaza kutafakari ushiriki wao na shirika hilo la Oxfam. Kwa hiyo ukiangalia, mambo yanaendelea kutokea kila wakati, ni mengi kwa kweli. Naam, sasa mpaka hivi sasa tunaambia kwamba kuna baadhi ya maafisa wa mashirika hili sehemu zingine duniani wameingia matatani. Naam, ni kweli kabisa, ili ligongo ni kwamba uh, mwenyekiti wa shirika hili la kimataifa uh, Alberto Fuentes amekamatwa huko nchini Guatemala. Yeye alikamatwa ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusu rushwa, lakini wakati alipokuwa waziri wa fedha wa nchi hiyo, mpaka sasa hajafungulia mashtaka, na kwamba licha ya kwamba mashtaka yake sasa, unaona kwamba hayahusiani na Oxfam, ni mashtaka ya rushwa, lakini kashfa yake bado inaweza ikatia doa Oxfam, kwa kuwa ni mtu ambaye ana doa na kashfa ya rushwa kupitia Heka, na, mpaka muda huu, mpaka muda huu tunapomalizia hapa Sante Shomari, Oxfam wameshazungumza chochote kuhusiana na swala hili ndigongo. Uh, ni kwamba mpaka hivi sasa mkurugenzi mtendaji wa shirika hili Winnie Byanyima ameeleza kwamba amesikitishwa na kashfa hii, lakini pia akasisitiza kwamba vitu vibaya vichache havileti taswira ya kweli ya wao kama Oxfam, naona na anasema kwamba wao wataendelea kwa shirika ambalo limejikita katika kutetea haki, hilo ndilo jambo lao kubwa. Asante sana Sande Shomari, eh, kwa kutufahamisha hayo juu ya kashfa ya shirika la Oxfam. Kufika hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote walioshiriki kuletea matangazo haya tunakuambia shukran kwa kuwa nasi. Hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki, na VOA express hapo saa kumi. Hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema kwa herini.