Moja kwa moja kutoka hapa Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Jumatatu, Februari 19 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia redio shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu, bila kusahau 107.5 FM Nairobi Kenya, 94.9 VFM Bujumbura Burundi, na katika masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo, mustakabali wa wanafunzi katika eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya huko mashakani baada ya waalimu katika eneo hilo kuanza kuondoka wakihofia usalama wa wao. Na katika ripoti nyingine, chama cha waandishi wa habari nchini Uganda chaalamikia hatua ya serikali ya nchi hiyo kuwakamata kamata wanahabari. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Kuwa nasi takriban dakika 30 za matangazo haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Lakini kabla hatujapata mengi kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump anaunga mkono juhudi za serikali kuu kufanya uchunguzi wa historia za ununuzi wa silaha kutokana na mauaji yaliyotokea wiki iliyopita ya wanafunzi ya watu kumi na saba katika shule moja ya sekondari huko Florida, ikulu ya Marekani Whitehouse imeeleza hii leo. Msemaji Whitehouse Sarah Huckabee Sanders amesema Trump wiki iliyopita alizungumza na senata wa Texas Mrepublican John Cornyn juu ya mswada wake wa kuungwa mkono na pande zote na senata Mdemokrat Chris Murphy ambaye kwa muda mrefu anapinga umiliki wa silaha ili kuweza kudhibiti swala la kuchunguza historia za wanunuzi. Marekebisho ya mswada huo bado yanajadiliwa. Kremlin Jumatatu ilikanusha kwamba Rusia imeingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita nchini Marekani. Msemaji Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba madai hayo hayana msingi wowote. Maelezo hayo yamekuja baada ya mwendesha mashitaka maalum kuwashitaki raia wa Rusia wapatao kumi na tatu na taasisi tatu za nchi hiyo kwa kampeni ya kusambaza habari kinyume cha sheria ili kuingilia kati na kuvuruga uchaguzi ili kumsaidia Donald Trump. Mashitaka ya mkurugenzi wa zamani wa FBI Robert Mueller yalieleza shirika la utafiti wa mtandao lenye makao yake St Petersburg, Russia, lenye mahusiano na Kremlin kwamba wafanyakazi wake kumi na mbili na mtaalamu wake wa fedha walishiriki katika juhudi hiyo. Viongozi wa upinzani nchini Afrika Kusini wamekosoa hotuba ya rais mpya Cyril Ramaphosa wakihoji kwamba rais huyo hana mpango wowote wa kutatua changamoto zinazolikumba taifa hilo, siku moja baada ya kuchukua madaraka kutoka kwa Jacob Zuma. Ramaphosa alihutubia taifa na kuwahimiza raia wa Afrika Kusini kufuata nyayo za Nelson Mandela na kusisitiza umoja na uzalendo kwa taifa. Wakijadili hotuba hiyo bungeni hii leo, viongozi wa upinzani wamechambua na kukosoa kila kipengele katika hotuba hiyo, kutoka sekta ya elimu, usalama wa kila mtu hadi kwenye sekta ya afya. Chama kikuu cha upinzani cha Democratic Alliance kinamtaka Rais Ramaphosa kueleza mikakati yake katika kukabiliana na ufisadi, wakisisitiza kwamba Rais aliyeondoka Jacob Zuma hakuwa peke yake katika kashfa za ufisadi zilizogubika utawala wake wa miaka tisa. Kesi za ugonjwa wa kipindupindu nchini Malawi zimeongezeka mara tatu na watu wanne zaidi wamefariki dunia, wizara ya afya nchi hiyo imeeleza hii leo Jumatatu, ikiwa e, ni mwezi mmoja baada ya kusambaa kwa ugonjwa huo kutoka nchi jirani ya Zambia kudhaniwa kwamba umedhibitiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji wa wizara ya afya Joshua Malango amesema kuwa idadi ya kesi zimeongezeka mpaka kufikia 527 kutoka 157 ambazo zilirekodiwa mwezi Januari, na vifo vimeongezeka maradufu kutoka watu wanne hadi watu wanane. Amesema kesi mpya zinaendelea kuibuka katika wilaya za kati za kaskazini mwa Malawi ikiwemo mji mkuu wa kiutawala wa Lilongwe ambako kesi mpya kumi zimerekodiwa mwishoni mwa wiki. Ameeleza kwa kiasi kikubwa ni maji machafu na kuongezeka kumezidisha juhudi za kunyunyuzia dawa aina ya klorini katika vituo mbalimbali. Popote unapotusikiliza, msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa Washington DC. Katika habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo, ni kutoka huko nchini Kenya ambako mustakabali wa wanafunzi wa maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo huenda ukaadhiriwa na hali ya ukosefu wa usalama, huku baadhi ya waalimu wakianza kuondoka katika maeneo hayo kufuatia visa mbali mbali vya utovu wa usalama. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi anayo maelezo zaidi. Haya najiri baada ya walimu watatu kuuawa kinyama siku ya Ijumaa na wanamgambo wa Alshabab waliovamia shule ya msingi ya Karsa katika jimbo la Wajia. Mashambulizi haya yanajiri mwezi mmoja baada ya najiri, mwzimoja, mratibu wa usalama katika kanda ya kaskazini mashariki, Balozi Mohamed Saleh kusema vijana wa kaskazini mashariki mwa Kenya wanasaidia wanamgambo wa kundi la Alshabab kutekeleza mashambulizi yao hapa nchini. Mimi niko na majina ya vijana ambayo wako Alshabab. Ya tunajua baba yao tunajua mama yao tunajua mabibi zao, na hatupati report kwamba mtoto fulani amekuja kuona familia yake kuona baba yake kuona bibi yake kuona watoto yake, hatuambiwi, lakini shida ikitokea watu wanapiga kelele. Ni kufuatia hayo ndipo muungano wa walimu umetishia kuwaondoa walimu katika maeneo sio salama hadi pale serikali itakapowahakikishia usalama wao, huku wakisema walimu hao wamejitolea licha ya hatari na wakabili katika sehemu ya kaskazini mashariki. Abdi Adan ni mwenyekiti wa muungano wa walimu jimbo la Wajia. Kama maisha yao wameadhariwa na kuna insecurity kwa mahali pao ya kazi, wamependelea kurudi huko nyumbani. Kama kama hakuna mtu atachunga hawa, lazima walimu watachukua hatua ya kujilinda a wenyewe, kuenda nyumbani. Hata hivyo mchanganuzi wa masuala ya usalama George Msamali amepinga hatua ya waalimu kuondolewa katika maeneo hayo na kuitaka serikali kujizatiti katika kukabili kundi hili ambalo sasa limekuwa tisho, badala ya kuwakosesha wanafunzi elimu. Sema tu kwamba tufuate kauli ya waalimu kwa wa, wa wa ya kwamba waalimu ambao sio maeneo hayo waondolewe, basi nani atakwenda kuliziba lile pengo? Kwa hivyo hili ni suala la kiusalama ambalo inafaa kuangaziwa kwa, kwa, kwa njia ya kiusalama hatua ya walimu kuondoka kumewavunja wengi moyo hasa wanafunzi wanaotarajiwa kufanya mtihani wa kitaifa ifikapo mwisho wa mwaka huu. Tulifanya kikao maalum na na security agents, kama county commissioner, police commander, haya yote. E, tunaongea juu ya vile kuimarisha usalama wa walimu mahali papote wanafanya kazi katika kaunti huu, lakini mpaka sasa inaonekana hakuna hatua ilichukuliwa kutoka kutoka serikali ya kutatua hiyo matatizo. Lakini je, vipi serikali imeshindwa kukabili kundi hili licha ya kuwa na idara ya upelelezi katika kila pembe ya nchi? Pema wananchi washirikishwe kwa vita dhidi ya ugaidi, na hili ndio jambo ambalo tunalishuhudia kule hivi sasa, ambapo inasemekana wenyeji wa wanashirikiana na wanamgambo wa Alshababu, ila hali vitengo vya usalama vipo na habari zipo. Itakumbukwa mwaka elfu mbili kumi na tano walimu walichukua hatua sawia baada ya walimu 28 kuuawa katika shambulizi lililotekelezwa na wanamgambo wa Al-Shabab katika basi la abiria lililokuwa likitoka Mandera kwa likizo ya mwezi wa disemba Huba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Huku maadhimisho ya historia ya mtu mweusi yakiendelea kwa mwezi mzima, katika historia ya watu weusi hapa Marekani, elimu imekuwa ni jambo linalopewa kipaumbele katika ukombozi wao, hasa kwa sababu wakati wa utumwa watu weusi walikuwa hawaruhusiwi kujua kusoma na kuandika. Katika makala yetu hivi leo, Mwamoyo Hamza anamulika baadhi ya Wamarekani weusi wa kwanza kufungua milango ya elimu za juu. W.E.B. Du Bois alikuwa mtu mweusi wa kwanza kupata digrii ya uzamivu PhD kutoka chuo kikuu maarufu cha Harvard hapa Marekani. Anafahamika sana huyu kwa kuanzisha chama cha NAACP mwaka 199 ambacho mpaka leo hii ni chama chenye ushawishi mkubwa katika kupigania haki za watu weusi wa hapa Marekani albert frank cox alikuwa mmarekani wa kwanza mweusi kupata digrii ya phd katika hesabu kutoka chuo kikuu cha cornell ithaca new york mwaka 1925 na victor blanco alikuwa meya wa kwanza mweusi wa mji wa san antonio mwaka 1809 hapo kabla utumwa haujapigwa marufuku na jimbo la texas bado likiwa sehemu ya nchi ya mexico naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia e, timu za uokozi nchini iran zilipambana na hali mbaya ya hewa na njia mbaya ya milimani leo jumatatu wakati zikitafuta mabaki ya ndege iliyoanguka ikiwa e, na watu wapatao 65 ndege hiyo inayomilikiwa na shirika la ndege la aseman iliondoka Tehran na Jumapili alfajiri ikielekea mji wa Yasuj katika jimbo la Isfahan, lakini ilianguka katika milima ya Zagros nchini humo. Maafisa wanahofia kwamba watu wote kwenye ndege hiyo wamefariki dunia. Awali, shughuli hiyo ya utafutaji ilichelewa kuanza kutokana na hali mbaya ya hewa iliyofanya kuwa vigumu kwa helikopta kufika eneo hilo la ajali hali ilibadilika na kuwa bora kuweza helikopta kufika eneo hilo siku ya leo Jumatatu. Mwanamichezo wa Rusia anashukiwa kwa kuvunja sheria za kutotumia madawa ya kuongeza nguvu katika michuano ya Olimpiki ya majira ya baridi huko Pyongchang, Korea Kusini. Mwanamichezo mmoja wa Rusia wa mchezo ujulikanao kama kala alisema mwalimu wao aliwaambia siku ya Jumapili kwamba Alexander Krushelnitski anayeshikilia medali ya shaba alikutwa kwenye vipimo akitumia meldonium, dawa iliyopigwa marufuku mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Rais wa mchezo huo wa kaling wa Russia, Dmitri Svinchev, hakutaka kuthibitisha jina la mwanamichezo huyo. Na jeshi la Misri linasema wanajeshi watatu wameuawa ikiwa ni pamoja na polisi mmoja katika mapigano makali na wanamgambo kwenye eneo la Sinai. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wanajeshi madaktari kutoka wizara za ulinzi kwenye mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana mjini Kigali, Rwanda, kujadili changamoto za afya na huduma ya matibabu kwenye majeshi ya nchi zote za jumuia hiyo ya Afrika Mashariki. Kutoka Kigali, mwandishi wetu mwandishi wetu Silvanas Karemera anaripoti zaidi. Ni mkutano wa faragha ambayo kiasi kubwa unajadili changamoto za afya na matibabu kwenye wizara za ulinzi na usalama kwenye mataifa sita yanayounda jumuia ya Afrika Mashariki. Wengi wa wajumbe hawa ni maafisa wa jeshi wenye taaluma ya udaktari wanaohudumu kwenye majeshi ya nchi hizo. brigadiya Jenerali Kasigazi Tumusime, mwakilishi mwandamizi wa kijeshi kwenye makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki akiwakilisha Uganda, anasema inawezekana kwamba endapo tutaungana chini ya mtazamo mmoja kama Jumuiya ya Afrika Mashariki tunaweza kuzitatua changamoto hizi za afya kwenye majeshi yetu. Hapa Rwanda tumeshuhudia mambo mengi yanayofanywa lakini pia nchi nyingine zimefanya kazi kubwa, lakini mambo yanaweza kuwa mazuri zaidi tukiungana na kufanya kazi pamoja. Wanajeshi hawa wanakutana huku kikiwepo na kupungua kasi ya utekelezaji wa mikataba kwenye itifaki mbalimbali -mbali ambazo kimsingi nchi zote ziliweka saini miaka iliyopita. Wengi wanakiri kwamba kwa upande kwa wa wanasiasa kumekuwepo na hali ya kusuasua katika kutekeleza mikataba hiyo, lakini kwamba kwa upande kwa wa jeshi mambo tofauti kabisa. Brigadai Jenerali Katsika Zitumsime anasema tena. Kihistoria kumekuwepo na hali hii kwamba wanasiasa wamekuwa wakisuasua katika kutekeleza mikataba mbalimbali mbali. Lakini kwa wanajeshi hii ni habari nyingine. Wanajeshi ni watu wanaozingatia nidhamu na muda wa kuweka mambo sawa, na chini ya mikataba ya ulinzi na usalama iliyopo baina yetu, ni dhahiri kwamba haya tunayofanya hapa iwezekanavyo kile kilichobainika hapa ni kwamba kila nchi ina changamoto zake kwenye sekta ya afya na tiba kwa ujumla kwenye jeshi lake ikiwa ni pamoja na ukosefu wa wataalam wa kutosha vitende ya kazi na hata teknolojia ya kisasa haya yote wanajeshi wao madaktari wanasema yatapatiwa jawabu kupitia ushirikiano wao maafisa hao wa jeshi wanasema kuungana kwao pamoja kutakuwa na manufaa makubwa kwenye majeshi ya nchi hizo kwa sababu watakuwa wameunganisha nguvu zao pamoja na utaalamu Huyu ni Kanali Jean Paul Bitega, mkuu wa sara ya kijeshi nchini Rwanda. lengo hasa ni kuainisha mambo, na unapoainisha maana yake unafanya kazi pamoja na wengine. Hii ina maana kwamba mwanajeshi wetu kwa mfano akipata tatizo anaweza kupata matibabu kule Tanzania au Kenya. Wanajeshi hao wanatazamiwa kuandika ripoti ya pamoja baada ya mkutano wao wa faragha, kisha kuifikisha kwenye kikao cha mawaziri wa ulinzi wa nchi hizo kitakachofanyika siku za hivi karibuni. Silvanus Kalimera, Sauti Amerika, Kigali. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Chama cha waandishi wa habari nchini Uganda kimeelezea hofu kuhusu jinsi waandishi wa habari wanavyoendelea kukamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhaini nchini humo. Hii ni baada ya waandishi wa habari watatu kukamatwa katika mazingira yenye utata na kushutumiwa kwa njama ya kujaribu kuipindua serikali ya Rais Museveni, mashtaka ambayo adhabu yake ni kifo iwapo atapatikana na hatia. Kenneth Bwire anaripoti zaidi. Ripoti za waandishi wa habari kutekwa nyara na watu wasiojulikana nchini Uganda na kisha baadaye kupatikana gerezani baada ya siku kadhaa zimekera muungano wa waandishi na kuzua hofu kubwa miongoni mwao. Jumatatu asubuhi mwandishi wa kituo cha habari cha kibinafsi cha top redio, Richard Kasule ametekwa nyara nje ya ofisi za kituo hicho muda mfupi baada ya kuandaa matangazo ya asubuhi. Robert Sempala ni rais wa muungano wa waandishi wa habari Uganda. Waandishi wa habari wanakamatwa na kuzuiliwa kwa zaidi ya saa 48 katika sehemu ambazo hatujui wanapoandika habari ambazo zinaonekana kuikosoa serikali au hata kuwashirikisha watu wanaoikosoa wa serikali katika habari. Hatua ya kukamatwa kwa Kasule inajiri siku mbili baada ya mwandishi wa gazeti la serikali la The New Vision, Charles Tukuri kukamatwa nje ofisi za gazeti hilo la serikali. Etukuri alichapisha taarifa za upekuzi kuhusiana na kifo cha raia kutoka bara Ulaya katika hoteli moja maarufu jijini Kampala na kukamatwa kwa viongozi wakuu sita wa polisi kisiri kuhusiana na kifo hicho. Kwa sasa waandishi wengi wa habari wameanza kuishi kwa hofu kwa sababu haujui ha, ni kitu gani ambacho so, huenda kifanyika hiyo kesho kesho, kesho, ama kesho kutwa na ha habari ambazo tunafanya kwa sasa ni kwamba hatujui hii habari itakupeleka wapi. Waweza ukafanya upande ukapata upande wa serikali ukapata upande ambao unalalamika, lakini baadaye unakuja unaulizwa hiyo habari uliifanya namna gani? Ni kwamba wanahabari wetu hapa Kampala kwa sasa umeingia na hofu nyingi sana, kwa sababu haujui -ha, nini ambayo tutokea hiyo kesho. Mwandishi mwingine wa habari Isaac Baka amegunduliwa kuzuiliwa katika gereza la Luzira nje kidogo ya jiji la Kampala baada ya kutoweka katika mazingira tatanishi. Msemaji wa mahakama Solomon Muita ameiambia Sauti Amerika kwamba mwandishi huyo amefunguliwa mashtaka ya uagizaji wa silaha hatari kwa nia ya kuipindua serikali yake Yoweri ya Mseveni. Wahariri wa gazeti la upekuzi la Red Pepper, redio ya Juice FM na gazeti linalochapisha kwa lugha ya Kiganda la Kamnye nao wanakabiliwa na mashtaka ya kujaribu kuipindua serikali na kutatiza amani ya rais Museveni. Vituo hivyo vimefunguliwa hivi majuzi baada ya kufungwa kwa muda wa mwezi mmoja. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Michezo Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na matayarisho ya timu ya Kenya kuelekea michezo ya Jumuiya ya Madola, ambapo mwishoni mwa wiki ilifahamika kuwa wanariadha 65 wataiwakilisha Kenya kwenye michezo ya Jumuiya ya Madola kule Gold Coast nchini Australia. Siku ya Jumamosi, katika uwanja wa Moi Sports Center Kasarani, shirikisho la michezo la riadha nchini Kenya liliandaa mashindano ya kuteua kikosi thabiti kitakachoshiriki mbio hizo za Jumuiya ya Madola mwezi Aprili. Miongoni mwao ni mwakilishi wa Kenya katika mbio za nyika, Sandra Felix Chebet, ambaye alizungumza na mwandishi wetu Denis Wanyonyi. Kwa majina ni Sandra Felix Chebete, eh? Kutoka Londiani. Kocha wangu ni Paul Kipkemake, Mungu tu na yeye pia tuko pamoja, so mimi nasema asante kwa Mungu tu ameniwezesha nishinde eh. So, hii ni first time kwa mimi kukimbia 10, 000 mita senior, juu nilikuwa na kurajue tisia 20 Januari, na asante kwa coach wangu yes. Ndio ameniwezesha amenisaidia kwa training na tena kwa advice. Si mara ya kwanza manake, tumeona ma, umeweza kuangusha vigogo kwenye mbio hizi, namzungumzia stesi, sijui unahisi vipi na si, unalenga nini kwenye mbio za position 2 Felis Chebet na ni miongoni mwa wanariadha watakaowakilisha Kenya kwenye mashindano ya jumuiya ya madola kule Gold Coast Australia Dennis Wenyunyi sauti ya America Nairobi, Kenya Sasa msikilizaji, tuende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianzia na George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Tanzania inajiandaa kwa mwenyeji wa mkutano wa soka wa kimataifa ukihudhuriwa na shirikisho la soka duniani FIFA, na kwamba rais wa shirikisho hilo Gian Inflatino ndiye atakayeongoza mkutano huo utakaohudhuriwa pia na nchi wanachama 19 wa shirikisho hilo. Hii ni mara ya kwanza kwa Tanzania kumpokea kigogo huyo wa FIFA ambayo anatua hapa nchini kesho kutwa Jumatano, tayari kwa mkutano huo mada mbalimbali zinatarajiwa kujadiliwa katika mkutano huo ikiwemo zile zinazohusu soka la wanawake pamoja na vijana. Katika dirisha lingine, vinara wanaotesa katika ligi kuu soka Tanzania Bara, vijana wa Msimbazi Simba kesho wanashuka dimbani huko Jibuti katika mchezo wa marejano, huku wakiwa na hifadhi ya kibindoni mabao manne kwa sifuri waliopata katika mchezo wa wiki iliopita. Licha ya faida hiyo walio nayo, lakini kocha wake Masudi Jumaa ameonya kwamba katika mchezo wa kesho hakuna mteremko, akisema kikosi chake kinacheza kufa na kupona ili kusonga mbele katika kombe la shirikisho barani Afrika. Kama itavuka katika hatua hiyo, Simba ina uwezekano mkubwa ikavara na wakali kutoka Misri wanaofahamika kama al Masri. Wakati Simba ikiteremka dimbani hapo kesho, maasoibahao Yanga watakuwa na kazi ya ziada hapo kesho kuto, wakati itapokuwa akikwarozana na Santi Luisi ya Ushelisheli katika mchezo wa klabu bingwa barani Afrika. Yanga wanashuka dimbani wakiwa na ushindi mwembamba mfukoni waliopata wiki iliyopita wa bao moja kwa sufuri wakati timu hizo zilipokutana kwa mara ya kwanza katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Hivyo ili kusonga mbele katika michuano hiyo, vijana hawa wa Jangwani watalazimika kukaza buti na kuwapelekesha puta wapinzani wao, vinginevyo wanaweza kurejea nyumbani wakiwa wameinamisha vichwa chini na hivyo kuleta simanzi kwa mashabiki wake wa huko Jangwani na maeneo mengine nchini Tanzania. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam onogopa wa sauti Amerika. Asanteni sana, basi kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo w Hamza. Fuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anaunga mkono juhudi za serikali kuu kufanya uchunguzi wa historia za wanunuzi wa silaha kutokana na mauaji yaliyotokea wiki iliyopita ya watu 17 katika shule moja ya sekondari huko Florida. Ikulu ya Marekani, White House imeeleza hii leo. Kremlin Jumatatu ilikanusha kwamba Russia imeingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 nchini Marekani. Na kwa hizo habari tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi naitwa Sunday Shomari. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Jumatatu ya tatu ya mwezi Februari kila mwaka Wamarekani wanasherehekea siku ya Marais, wakati wanatoa heshima kwa viongozi wao wote wa taifa hili waliopita na waliopo madarakani. Awali siku hiyo ilipangwa kutoa heshima kwa rais wa kwanza ambaye bila shaka alikuwa mwanzilishi wa taifa aliyekuwa na ushawishi ni George Washington, aliyezaliwa Februari 22 mwaka 1732. Tarehe hiyo imekuwa siku isiyo rasmi kila mwaka ya kumbukumbu kuanzia mwaka 1800, mwaka mmoja baada ya kifo chake. Hatimaye siku hiyo ilitambulika kuwa siku kuu ya kitaifa mwaka 1885. Tangu wakati huo kiasi cha nusu ya majimbo hapa marekani yamebadilisha siku hii yakiongeza kujumuisha sherehe za kuzaliwa marais wengine kiasi cha nusu ya majimbo hapa nchini pia wanasherekea siku ya kuzaliwa rais wa 16 abraham lincoln ni chaguo sahihi lincoln alizaliwa februari 12 mwaka 1809 mwezi sawa na washington Alikuwa mtu mwenye ushawishi katika kuanzishwa na maendeleo ya Marekani. Washington aliongoza jeshi la waasi ambalo lilishinda uhuru wa nchi kutoka Uingereza na kuliweka taifa kwenye misingi thabiti na kuiongoza Marekani changa kupitia mahangaiko ya awali ya machungu ambayo haraka yalizaa matunda na kuwa taifa thabiti la kidemokrasia na serikali inayofuata sheria, Huku akiondoka madarakani kwa kujitolea baada ya kuhudumu mihula miwili ya miaka minne minne na kuhakikisha ubadilishanaji madaraka wa amani kwenda kwa kiongozi aliyechaguliwa kuchukua nafasi yake, George Washington aliweka mfano wa kipekee kwa marais wengine wote kufuata. Lincoln kwa upande mwingine, aliunganisha taifa pamoja lililokuwa limegawanyika kutokana na vita vya kikatili vya wenyewe kwa wenyewe na kuweka misingi ya kubadilishana madaraka wakati wa amani kati ya vyombo vya serikali kuu na serikali za majimbo. Hatimaye, hatua zake zilisababisha shirikisho dhaifu la majimbo kuungana chini ya serikali ambayo haikuwa na nguvu na kugeuka kuwa muungano wa kweli ulioongozwa na serikali kuu thabiti. Mabadiliko haya yalianza na sheria za utumwa kabla ya vita vya wenyewe kwa wenyewe baadhi ya majimbo yaliruhusu utumwa chini ya sheria zao, mengine yalipiga marufuku utumwa. Januari mosi mwaka 1863 rais Lincoln alitoa tangazo la uhuru wa watumwa likipiga marufuku utumwa katika majimbo yaliyoasi. Hii ilipelekea kuandikwa kwa ibara ya 13 ya katiba inayopiga marufuku utumwa nchi nzima. Tunatoa heshima kwa marais Washington na Lincoln kwa sababu waliwakilisha thamini na mwongozo ambao umethamini kazi za umma. Kwenye siku ya kuadhimisha kuzaliwa marais, tunawapa heshima marais waliopita na aliyepo madarakani, wakati wakiendelea kutekeleza kiapo chao cha kutumikia, kulinda na kutetea katiba Marekani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.