kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa zimegonga saa mbili na nusu hapa Washington DC Wakati ambapo tunajitayarisha hapa kukuendesha mpango huu wa VOA Express kutoka hapa studio nambari 15, popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha. Iwapo unaendesha gari lako, unasikiliza kwa maakini taratibu matangazo haya, iwapo uko pale nyumbani, iwapo uko kazini, basi huu ndio wakati wa kuendelea kuwa nasi. Usibanduke, usibadilishe radio station hii. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Sandey Shomari, nikiwa mekusha jaa tele kama pishi la mchele, msikilizaji. Na leo ikiwa ni siku ya Jumanne, basi mambo ni mengi kweli kweli, Februari 20 ya mwaka huu msikilizaji, wa elfu mbili na kumi na nane huko nchini Kenya. Tutaangalia mengi kama alivyosema BMJ. Wafuasi wawili maarufu wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga hatimaye ameruhusiwa kuondoka mji mkuu wa Nairobi baada ikiwa ni siku moja tu baada ya mamlaka kuwazuia kufanya hivyo. Kwa hiyo tuna ripoti hiyo kwa kirefu zaidi, tutaongea naye Kennedy Wandera. Hali kadhalika huko huko nchini Kenya, e, mpango unaoitwa ajira digitali wa serikali ya nchi hiyo. Je, mpango huu umepokelewa vipi? Naona kuwa ni, ni, ni jambo zuri, lakini litakuwa na hiccups nyingi sana, kwa sababu hata vile tunavyozungumza, vijana wengi hawana access ya internet utapata mengi zaidi katika uh, ukumbi wetu wa barazani hapo baadaye katika matangazo haya ya VOA Express. Kadhalika, tutavuka mipaka pia, twende mpaka huko Mombasa kwa mara nyingine tena, tuzungumze na watu kule kuhusu eh, katika kitengo cha ushauri ambapo Liberty Adele atatueleza mengi zaidi, na kama ilivyo desturi Sandey Shomari eh, vile vile tutawaeleza ni nini wanachozungumza kwa wingi katika mitandao ya kijamii uh, vile vile kama wanavyosema BMJ Murithi, mambo ni moto moto, tutaelekea hadi kule Rwanda pia. Huko nchini Rwanda, BMJ na wasikilizaji, ni kwamba serikali ya nchi hiyo imetoa tamko kwa viongozi wa madhehebu yote ya dini nchini humo kuwa na vyeti maalumu vya taaluma ya dini yao. Je, kulikoni? Utayapata mengi zaidi, lakini kwanza, kama alivyoeleza Sandy Shomari, tunaenda moja kwa moja kwenye laini ya simu, mfahamishwa, tuko naye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Kennedy Wandera Aa, mtafaruku huo umetokea tangu hiyo jana. Hebu tueleze ni nini kimejiri hapo sasa tena, kuhusiana na kunyang'anywa au kuzuiliwa kwa baadhi ya viongozi kuondoka hapo nchini. Jana jioni, jinsi ulivyoeleza BMJ, ni kwamba hawa viongozi wa upinzani akiwemo wakili James Orengo na oh. Jime Wanjiji walielekea uwanja wa ndege Jomo Kenyatta kuweza kusafiri kwenda Harare kwa mazishi ya Morgan Changalai, Zimbabwe lakini walizuiliwa. Ile ni mara baada ya serikali kufutilia mbali vile vieti vyao vya kusafiri, hata baada ya mahakama kuagiza kwamba warejeshiwe vieti hivyo. Na leo wameweza kurejea katika uwanja huu wa ndege na wakaruhusiwa uh, kuondoka baada ya kuonyesha zile barua zinazoeleza eh, kwamba mahakama ilikuwa imefitisha agizo uh, kwamba vieti hivyo vishikiliwe. Naam, na huyu James Orengo ambaye ni mmoja wa uh, hao vinara au uh, viongozi katika muungano huo wa NASA uh, pia amenukuliwa vyombo vya habari akisema hapo kwamba ingawaje wanaondoka hawajui kama wataruhusiwa kurudi. uh, Je, katika kauli ambazo walitoa uh, uh, kwa vyombo vya habari. na hakika ulikuwa pale uh, uh, uh, uh, Wandera, hebu tueleze amesemaje Orengo, labda tumsikilize akizungumza kwa lugha ya Kiingereza. Na Morengo alieleza kwamba sawa, wameachiliwa kwamba wasafiri nje ya nchi, lakini kile ambacho hawaja haona hawawezi kuelezea ni iwapo wataruhusiwa kurudi nchini, kwa sababu naye anaeleza iwapo basi atafurusha kuenda akafurushiwa Sudani Kusini. Hebu tusikiliza alivyoeleza Orengo. <laughs> in my passport actually they had stamped it with the uh, endorsement exit which meant I could leave uh, and then when my colleague uh, Uh, anaeleza kwamba jana alipokuja na alipokuja katika uwanja wa ndege, vyeti vyake vya usafiri vilizidishwa kwamba sasa yeye anafaa kuondoka lakini baada ya kufanya kuku, sasa kuondoka akaambiwa kwamba anafaa kurudi na, uh, yule msimamizi aliyekuwa anasimamia uh, uh, kuwaruhusu kuendelea kwe, kwe, na safari yao, akamweleza kwamba pia naye hato hato hatoweza kusafiri kwa sababu vijeti vya mwanabiashara Jimi wa Njingi navyo pia vilikuwa vimewekwa uh, amhuri kwamba asiondoke nchini, lakini baadaye wakaweza kuruhusiwa kwenda. Na vilevile vile pia uh, t -t tuliweza kusikia kauli ya Jimi Wanjigi ambaye na naye sasa anaeleza kwamba harakati hizi za serikali kuweza kuwadhibiti ni ishara kwamba serikali inaonekana kwamba imeanza kuogopa, na itabidi wananchi sasa waingilie kati na kuweza kulikomboa taifa lao. Hebu tumsikiza alivyoeleza Jimi Wanjigi. na kaeleza kwamba hii ni, ni ishara kwamba huenda mambo yanaenda kinyume. Na hivyo basi, akaeleza kwamba wakati mmoja uh, wananchi wataweza kutoa sauti na sauti ita- itasikilizwa na kila mtu. Lakini vilevile kulikuwa na wakili ambaye ni Wili Sochenga aliweza kueleza kwamba uh, huu si mwisho wa maneno, ataendelea kufuatilia hii kesi mpaka wale wanaopuuza maagizo ya mahakama waweze kufikishwa mahakamani. Hebu tumsikilize huyu Wili Sochenga. watapelekwa mahakamani na kila mmoja ataajibika ata, ata kutokana na vitendo vyake, wala si serikali, maanake serikali ni pana. Bila shaka, Kennedy Wandera, swala ambalo tutafuatilia kama uh, ilivyo desturi yetu hapa VOA eh, Kiswahili uh, hususan ikikumbukwa kwamba vilevile yule wakili ambaye alifurushwa na kuletwa hapa karibu na Marekani, hapa Canada pia uh, kesi hiyo sasa, uh, serikali imekata rufaa, ni mambo ambayo na yanawiana fuatilia kwa makini. Shukrani sana Kennedy Wandera, ukiwa huko jijini Nairobi. Asante sana Kennedy. Sasa moja kwa moja, BMJ, tunaelekea mpaka huko Rwanda, ambapo serikali ya nchi hiyo imetoa tamko, kama alivyosema kwa viongozi wa madhehebu yote nchini humo, kuwa na vyeti vya taaluma ya dini yao. Hebu tuungane na Kalemera. Kalemera, tueleze kulikoni, nini kimepelekea hayo? Uh, asante uh, sana sande shuma, pamoja na BMJ, mrezi ni kwamba kilichotokea, kumekuwepo na malalamiko ya chini kwa chini, serikali ikidai kwamba baadhi ya wamiliki wa madhehebu mbalimbali, hasa tuseme madhehebu ambayo haya ya walokole, kwamba kumekuwepo na hali fulani ya ugomvi na hali fulani ya ugomvi, kugombania labda mali zile, sadaka zile, kwa mfano Halafu kumekuwepo na hali fulani ya utitiri wa makanisa. Hata kuchukulia mfano mjini Kigali hapa, ambako unakuta uh, labda asubuhi moja unakuta iliyokuwa ni klabu ya pombe, kesho yake inabadilishwa na kuwa wa, wa, wa, wa, wa, wa kanisa, na waumini wakianza kuingia wanapiga zile ngoma kwa, kwa, kwa, kwa fujo sana, kelele za wananchi wa karibu hapo wanakuguziwa, wana, wana na nini Kwaibo, kwa hivyo watu wakaanza kuelimika chini kwa chini na kidogo kidogo, serikali ikawa inaonya mpaka hata ikafanyika mkutano siku za nyuma kwamba wale wa madhehebu makubwa, wale makanisa makubwa makubwa, basi waweke vile vitu vya kuzuia sauti isitoke na kuwabuguzi wananchi walioko jirani, lakini bado Uh, baadhi wakawa hawayatekeleze wa wa hayo mpaka ikafikia hatua hata baadhi ya makanisa ya kufungwa, lakini baadaye yakafunguliwa te ya te ya tena. Kwa hivyo, uh, hili tamko limekuja ni kama onyo la mwisho ama ni mstari mwekundu kwamba sasa, uh, lazima mtu ambaye atakiwa kufungua kanisa lazima awe na cheti ama certificate ya teologia ama teorojia yani amesomea uh, masomo ya ya, ya, ya, ya, ya madhehebu yake na dini kwa ujumla. Kwa hivyo ni tamko ambalo kwa kweli serikali inasema inafanya hivi kwa sababu uh, inataka kupunguza ile kasi, ule utitiri wa makanisa ambayo yanazaliwa kila kukicha, na hapa pengine ninavyozungumza, imefikia takriban makanisa elfu mbili kwa, kwa, kwa ujumla, nini... kwa, kwa, kwa, nini... kwa Kalemera ina... tuambie tu haraka haraka yeah, nini ambacho pengine umesikia kwenye jamii ya hawa viongozi wa makanisa mpaka sasa? Umefurahishwa na kauli hii au nini wamefanya, umesikitishwa? Nini kinazungumzwa pengine labda tumsikilize mkurugenzi mkuu wa bodi ya taifa ya uongozi bora ambaye anasimamia serikali, bwana profesa Shakana Stazi, akizungumza kwamba licha ya huo utitiri wa makanisa bado kuna ule ugomvi umekuwa na athari mbaya. Labda muda wetu unakimbia, kumsikiliza, lakini haraka haraka tuweza kumsikiliza akiima. Unakimbia ndio. Baadhi ya viongozi maau mbalimbali, wengine wamepokea kauli hiyo kwa furaha wakisema kwamba pengine itadhibiti hiyo kasi ya ukuaji ama uanzishaji wa makanisa yasiyotakiwa, lakini wengine wamesema kwamba sasa ni kuingilia imani za watu na kwamba ni ukosefu wa uhuru. Vizuri. Kwa hivyo ni swala ambalo sasa hivi tunaendelea kupokelewa kwa, kwa mitazamo tofauti, na hata wananchi, baadhi ya wananchi wamelaumi-wae-wamelalamika na wengine wakawa wanapokea kwa hisia tofauti. Kwa ujumla haya, asante sana. Uh, kutoka huko Rwanda, Silvanus Kalemera kuzungumza na VOA Express. Katika habari za dunia wafuasi wawili maarufu wa kiongozi kenya, Udinga, wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga waliruhusiwa kuondoka mji mkuu wa Nairobi hii leo siku moja baada ya mamlaka kuwazuia kufanya hivyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, James Orengo na Jimmy Wanjigi awali walizuiliwa kusafiri na maafisa wa uhamiaji ambao walisema hawajajulishwa kama amri iliyotolewa na mahakama ya kuwazuia kusafiri ilikuwa imeondolewa. Hatimaye waliruhusiwa kusafiri hii leo mchana kuelekea Zimbabwe kuhudhuria mazishi ya kiongozi wa upinzani wa Zimbabwe morgan Changirai, msemaji wa Odinga amezungumza hayo. Wizara ya mambo ya ndani haikujibu ombi la kutoa maoni kuhusu sakata hilo, na haijabainishwa kwa nini hati zao za kusafiria zilizuiliwa. Kampuni kubwa ya ujenzi ya Israeli shaikun unradhi, kampuni kubwa ya ujenzi ya Israeli Shaikun and Binui imesema hivi leo Jumanne, kwamba imejulishwa kwamba wafanyakazi wake wanne eh, na wa sasa na wa zamani wa kampuni tanzu ya kigeni wametiwa mbaroni kuhojiwa na polisi wa Israeli kwa kuhusika na shutuma za rushwa barani Afrika. Kitengo cha kitaifa cha uchunguzi cha Israeli kimesema kimekuwa kikichunguza kampuni kwa kushirikiana na mashirika ya kipelelezi ya kimataifa kwa miezi kadhaa na kwamba washukiwa wanne wamekamatwa. Ikulu ya wa Marekani imesema leo imesema jana Jumatatu kuwa rais Donald Trump anaunga mkono juhudi za kuongeza ukaguzi wa historia ya ununuzi wa bunduki baada ya kupigwa risasi kwa watu 17 kwenye shule ya sekondari jimboni Florida wiki iliyopita. Tangazo hilo limekuja wakati ukiwa na shinikizo la kitaifa la kufanyika kwa marekebisho ya sheria za kudhibiti matukio kama hayo, kwa mujibu wa maoni ya Washington Post na kituo cha ABC News na kutolewa Jumatatu, yanasema kuwa kati ya waliohojiwa asilimia 86 waliojitambulisha kama Wademokrat walisema kuwa sheria kali za udhibiti wa bunduki zingezuia mauaji hayo huku asilimia 67 yaliodai kuwa Republican wakisema kuwa, kuwa sheria hizo hazingezuia chochote. Na rais wa Marekani, Donald Trump amelaumu rais wa zamani Barack Obama kutokana na kutodhibiti uingiliaji kati wa uchaguzi wa mwaka 2016 uliofanywa na Russia. Kupitia ujumbe wa Twitter Trump amesema na ninamnukuu. Obama alikuwa rais hadi baada ya uchaguzi wa mwaka 2016. Kwa nini hakuchukua hatua kuhusiana na uingiliaji wa Rasia? Disemba mwaka 2016, Obama aliweka vikwazo dhidi ya watu tisa mashuhuri kutoka Rasia pamoja na taasisi kutokana na madai ya kuingilia uchaguzi huo pamoja na hujuma dhidi ya wanadiplomasia wa Marekani mjini Moscow. ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 matangazo ya VOA Express eh, tukiwa hapa na mwenzangu Sandi Shomari tukuendeshea mpango huu Sandi. Eh, nasikia kule katika DRC kuna mambo yanatokea huko nam no. kule DRC, kama ulivyozungumza, ni kweli. Tumesikia habari tufikia tu sasa hivi vikunde kwamba msafara wa rais Joseph Kabila amepata ajali. Sasa basi tunaungana na mwandishi wetu aliyoko kule DRC aweze kutueleza zaidi juu ya hayo. Salehe Mwanamilongo, karibu Vio Express, tueleze nini ambacho unafahamu mpaka sasa? Kwa kweli ni hizo maelezo yaliyotangazwa kwenye vyombo vya habari na vile vile mitandao ya kijamii kuhusu ajali iliyotokea kwenye msafara wa rais Joseph Kabila mwenyewe. Nilikuwa Lusaka, ambako alikuwa kwenye ziara ya siku mbili huko, na siku yake ya mwisho, wakati alikuwa akienda kukutana na rais wa zamani Kenneth Kaunda wa nchi hiyo ya Zambia. Uh, kulikuwa na tatizo uh, lililotokea lakini halikuhusika moja kwa moja na msafara wake, bali polisi waliokuwa barabarani kwa kuweza kusalimisha msafara wake ndio waliweza uh, hivi kusababisha ajali uh, na mojawapo ya dereva mojawapo aliokuwa barabarani na ndio kwa kweli watu wakadhani kwamba ni msafara wa Rais Kabila moja kwa moja ambao ulihusika na, na, na ajali hiyo Salea, na hai, hai, hata kwamba gari yake mwenyewe. Hebu tueleze wasikilizaji ambao labda mara ya kwanza wanasikia haya, ametokea haya lini? Ilikuwa ni Jumapili mjini eh, Lusaka wa, wakati Rais Kabila alikuwa akitimisha ziara yake huko eh, Zambia, na alikutana na monsieur rais wa nchi hiyo, ambaye kwa pamoja waliweza kuzungumzia kuhusu uhusiano, na lakini alipoenda ku kukutana na rais wa zamani Kenneth Kaunda, na hapo ndiko kukatokea na hiyo uh, incident ambayo hadi hivi sasa watu wengi hawajafahamu kilichotokea ni kitu gani. Na wenyewe tulishuhudia kwamba rais um, Kabila alikuwa tayari amepita na baadaye nyuma yake ndio kukatokea na hiyo baina ya polisi na mojawapo. Kwa haraka haraka, nafikiri uh, uh, suala muhimu hapa ni kwamba kulingana na vyombo vya habari ambavyo nimepitia pitia vinaeleza kwamba m, m, ajali uh, zinazohusu msafara wa rais Kabila zimekuwa nyingi katika kipindi uh, cha siku si nyingi sana zimepita. Hebu uh, lizungumzie hilo kwa sekunde kama 15, maanake naona muda umekimbia kweli. Ndiyo, ndiyo, imetokea ime kwa kipindi cha wiki mbili hivi, eh, ajali mbili mfululizo, lakini haikumhusisha mwenyewe, yaani msafara wake ndio umekuwa umehusika, yaani walinzi wake wamehusika kwenye ajali mbili ambayo hapa mjini kinshasa na wakati alipokuwa akitokea huko bakongo jimbo la karibu na kinshasa ambako iliweza kusababisha majeruhi na hata watu wawili hivi kupoteza maisha yao shukran sana, shukran sana salema na milongo mwandishi wetu kule drc eh, kwa taarifa hiyo sandi shomari unasema kama nilivyokuambia express bila muziki eh, hatuja kwenda tunapiga eh. muziki tunaweka express moja kwa moja katika barabara ya msikilizaji basi moja kwa moja leo tunaelekea moja amoja mpaka kule kusini eh, mwa bara la Afrika kule Afrika Kusini eh, unakutana naye Zahara eh, na kibao chake hicho lulile Haya, japo lugha yenyewe inanichanganya ina kidogo, lakini huyo Lakin, uh, mwanamuziki nafikiri vile, uh, vombo pia vimepangwa. Uh, sauti yenyewe ni nyororo, inaingia taratibu safi kabisa kutoka, kutoka Afrika Kusini bila shaka na <laughs> Wimbo huo Loliwe uh, unachomoka hapo. Unaendelea kusikiliza msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sawa kabisa, sasa moja kwa moja tuelekee, tuangalia katika ile maswala ya barazani. Leo tunaangalia kwenye barazani, kuna nini leo? Leo ni kwamba tunazungumzia vijana na ajira ya teknolojia huko nchini Kenya. Mwandishi wetu Amina Chombo amezungumza na vijana huko ambao ni wajasiriamali, na hawa vijana wanatumia teknolojia na digitali. Sasa BMJ, twasikia hawa vijana wanavyoeleza hii mambo yanavyoendelea kule nchini Kenya. Kwa majina naitwa Alfred Sigo, na mimi pia ni kijana kama vijana wengine e, kwa leo ningependa kuzungumzia kuhusiana na ajira digital, ambapo ni mradi ambapo serikali ulikuja nao. Naona kuwa ni jambo zuri, lakini litakuwa na hiccups nyingi sana, kwa sababu hata vile tunavyozungumza vijana wengi hawana access ya internet na unapata kuwa kama kaunti zengine kama Nakuru tumesikia kuwa magavana wao wameng'ang'ana, wameweka internet katika kaunti nzima na watu wanapata free internet, lakini Mombasa bado tukiangalia kama sub kaunti hii tunayotoka, tunaweza sema kuwa very few areas ziko na internet na hizo few areas ambazo ziko na internet bado vijana hawawezi kuitumia kwa, kwa bure. Hilo ni moja. Pili, tunaona pia swala zima la hizo machines kama ni computers, kama ni laptops, bado vijana wengi hawana, na hata zile empowerment centers ambazo ziko hazina hizo matarakilishi ambapo vijana wanaweza kutumia. So mimi naona bado kuna changamoto, na serikali inafaa ikuje iweke miundo msingi ndio ilete mradi kama huu, ndio itakuwa na manufaa kwa vijana. Kwa majina ya mimi naitwa Ochieng Michael, natoka Pwani Youth Network. Pwani Youth Network, mimi ni model na pia nafanya biashara zangu kama Kijana, ningependa kusema serikali ingeweza kuweka mahali vijana wanaweza kwenda kupata internet, kwa sababu kama mimi mfano, biashara zangu nikifanya internet, lazima nitafute pesa ya kredit. Kwa mfano, lazima niwe na simu, simu ya kupiga picha vizuri, ndo niweze kuzituma hizo, smartphone <laughs> Eh, ni tumestakabadhi zangu ndani ya mtandao. Sasa ingekuwa serikali iweza kuweka yaani, mahali hivi internet vijana wanaenda, wanajua tu hapa kuna internet, kuna tutaweza kufanya kazi, ingekuwa ni ni vizuri zaidi. Serikali kuu ilivyotoa mpango huo wange kama serikali ya county wangeukabidhi hilo swala, maana hao wakishikana na wabunge wao wakipatana na wana MCA wao na wana seneta wanaweza kutembeza hiyo ishu ikaende, ikaendelea mzuri, maana kupitia gavana akiwahamasisha kama wakina wabunge, awapatie mikakati kabambe venye watafikia watu wao, kuna venye huyo mimi mbunge atapatana na MCA, maanake MCA ni wa kule chini kule Una u, ule unaitwa urahisi na uwepesi wa kupatana na watu walio wa mashinani. So mimi kulingana enge, na mimi venye nasema kweli nini, serikali ya county ingejitwika mzigo huo kutokana kutoka kwa serikali kuu, maana wakikabidhiwa hiyo mambo na internet ingekuwa mzuri. Bila shaka ni mawaidha safi kabisa kutoka barazani eh, lakini Sandy Shomari, wakati tunasikiliza hapa, mimi nasikia kwa mbali, nasikia jogoo zinawika inanipeleka <laughs> <laughs> moja kwa moja mpaka eh, kwenye village kule nyumbani kabisa, inakumbusha nyumbani kabisa kule eh, lakini tukitokana na hayo ya jogoo tuende kwa ushauri sasa. Swala la yeah, vijana kuingizwa katika itikadi kali za kidini na pia suala la ugaidi linaendelea kuwatatiza wazazi wengi nchini Kenya na hili tumelizungumza sana, lakini bado linaendelea. Na kutokana na hayo, vikao mbalimbali vimeandaliwa ili kujadili swala hilo, na mwenyekiti wa chama cha maendeleo ya wanawake nchini Kenya Surea Hasi anatoa ushauri kuhusu ni maswala yapi ambayo huenda yanasababisha tatizo hilo na umuhimu wa kuhimiza maadili hayo. Huyu Libert adede amezungumza naye, hebu tusikie. Moja kubwa sana ambayo inachangia itikadi kali kwa watoto wetu ni ukosefu uh, kutokuwepo kwa wazazi wa kiume, na hii imechangia sana, kwa sababu unakuta wazazi wa uh, kike wamekuwa na majukumu mengi. Mzazi wa kiume anaamini ya kuwa akishatoa mahitaji kama kwa mfano school fees amelipa, pengine hospitali ama pengine amenunua chakula kwa nyumba, amemaliza kazi yake ili hali hata ulezi haujaanza bado, wale watoto hasa huu umri tuliokuwa nao sasa ya teknolojia te, te, nakuta mambo ya social media inakuwa watoto hawana hawana role models, hawana watu wa kuwazungumzia hata kwenye nyumba, ambacho unakuta baba na mama wako, hakuna mazungumzo kama yale ya zamani. Watu wanakaa wanaulizana, hali ilikuwa je siku yako? Kila mmoja yuko yuko kwa kwa kwa Facebook, mwingine yuko kwa Twitter, watoto wako kwa games na vitu kama hivyo. Kwa hivyo haya yamechangia masala ya itikadi kali, watoto wetu hawana watu wa kuwauliza maswali. Mambo ya itikadi kali mara nyingi ni wana watoto wanajaribu kujitafuta, they trying to find themselves vingine sometimes, mimi wanasema hata kama hakuna baba, kuna wajomba. Unajua zamani tulikuwa na, na, na extended families ambao unakuta kuna relatives, una, unajua una mjomba una ami yako na kitu kama hicho, lakini maisha vile yamekuwa sasa, imekuwa ni every man for himself God for us all, kila mmoja anajitafuta. Watu wameingia sana katika maisha kutafuta hela, lakini bado watoto wanapotea. Recruitment ilikuwa inafanyika zamani, tukisema ni kwa sababu ya watu wana shida, wanaenda kutafuta kazi na kitu kama hicho. Recruitment imebadilika. Wanaocha kutafutwa, wengi ni watu ambao wako university, ni watu ambao katika stable families wako ambao wamesoma katika my universities. Ni kwa nini? Ni kwa sababu kuna kitu wamemiss hao watoto. Kweli wana elimu, wanapata mahitaji yao yote, wako na vifaa vizuri kwa nyumba, lakini hawana watu wa kuwazungumzia, hawana wazee, hawana zile families za kizamani, watu wanakaa wanapeana hadithi, wanaelezana vile wanavyotakana watu waishi pamoja. Kwa hivyo hiyo imekuwa ni changamoto. Ndoa zinafanyika kila siku na talaka ni kila siku We have to ask ourselves, shida iko wapi? Either watoto wetu hatujawatayarisha, ama watoto wetu hawajui masala ya ndoa ni nini. Wanaingia katika mambo ambayo hawajui majukumu yake ni gani, na nyumba ikishavunjika, kukitokea tu talaka, hapo wale watoto wanatapata tabu, au watoto wanaingia katika vikundi vya haramu, watoto wanapotea na mambo kama hayo. Kwa hivyo, nafikiri kuna umuhimu wa kushinganisha haya mambo. Hatuwezi kuongea juu ya itikadi kali peke yake peke yake bila kuongea juu ya mambo ya familia, ili tuweze kuweka familia yetu pamoja, tuweze kuweka jamii zetu sawa. Haya, basi mambo basi moja kwa moja BMJ, kweli ulikuwa unaangalia hali ambayo yanatamba kwenye mitandao mbalimbali hii leo mbali, uh, yanayotanda sana Santi Shomari, ni kuhusu uh, mapacha watoto wawili ambao wamezaliwa katika hospitali moja pale nchini Kenya, hospitali kuu ile ya Kenyatta National Hospital, ambapo mtoto mmoja akaibiwa ani kaibwa, akaenda kachukuliwa na mwanamke mm, akatoroka. Sasa hili swala limetanda sana kwenye mitandao ya kijamii, lakini yeah, bahati nzuri mm, ni kwamba wana, wazazi wake tayari sasa hivi naona kwenye Twitter na kwenye Instagram na vilevile vile kwenye Facebook una, wanaandika mengi Job uko na Ken uh, Jane Kerubo wanasema yule mwanamke yule, ambaye alikuwa ameiba mtoto yule amepatikana katika kitongoji cha Kawangware hapo jijini Nairobi. Da, ni habari za kufurushangaa. Kufu, kufu, mtoto, kufu, mtoto amepatikana, lakini suala hili limetia hofu sana kwa watu wengi, ikiwa ni pamoja na huyu mfano huyu Kanini Brenda anasema hii inatia wasiwasi sana. Serikali iingilie kati kuhakikisha kwamba watoto hawapotei ovyo ovyo muda mfupi baada ya kuzaliwa. No. Na unajua sasa hili linaja wakati tulikuwa na stori nyingine, tulikuwa nayo hapa karibu mwezi mmoja umepita, kuhusu uh, vitu, vituko vingi, matukio mengi ya watu kushambuliwa, ingawaje uh, uh, ripoti zilieleza kwamba hiyo stori ilikuwa imeongezwa chumvi sana kwamba mm -hmm. wale watu wanaenda pale katika kutafuta matibabu Kenyatta National Hospital wanashambuliwa usiku hususan wanawake na kubakwa, no, no, no, na kumekuwa na habari za kustajabisha mm -hmm. stajabisha kutoka hospitali hiyo, lakini ndiyo hayo mambo ya yanayotanda na vile vile hapa Marekani naona muda ndio huo eh, kuhusu ule mpango wa watoto, vija, watoto kufanya maandamano hapa jijini Washington mm -hmm. linaendelea kuzungumziwa sana na watu wanachangia sana uh, mada hiyo hususan uh, kwa sababu ya yale unajua yanaendelea katika jimbo la Florida bila shaka na kushukuru Florida, na sana BMJ Muridhi, basi kufikia hapo ndio tunakamilisha express kwa siku ya leo kutoka hapa studio. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi kama ulivyosikia ni BMJ mridhi na kuaga kutoka hapa Washington msimamizi wa matangazo hayo amekuwa ni Hadija Riyami na mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Issa tuonane tena panapo majaliwa kwa heri kutoka Washington