hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc jina langu ni sandei shomari na mimi ni harrison kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumanne januari 20 mwaka wa 2018 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19, 22 vilevile 107.5 fm nairobi kenya na 94.9 fm bujumbura la burundi karibuni namna katika matangazo yetu ya leo kumradhi, ikiwa Februari 2218 tuko nchini Kenya. walimu mjadala waibuka iwapo walimu wataondolewa katika maeneo yenye tishio la usalama kutokana na kushambuliwa na wanamgambo wa kundi la Al-Shabab. Kweli kabisa. Na katika habari nyingine, waziri wa kigeni wa Ethiopia amesema kuwa hakuna taharuki ya kiusalama licha ya serikali kutangaza hali ya dharura wiki iliyopita. Basi kwa hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa, Harrison Kamau anaanza kusomea habari muhimu za dunia. Jeshi la Rwanda limetumia silaha za moto Jumanne kutawanya wakimbizi wa Kongo ambao waliondoka kwenye kambi yao kupinga hali duni ya maisha. Wakimbizi kati ya elfu tatu na elfu nne waliondoka kwenye kambi ya Kiziba kwa takriban saa mbili wakiwa wameandamana nje ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya idara ya kuhudumia wakimbizi katika wilaya ya Karongi, magharibi mwa Rwanda, kwa mujibu wa mwandishi wa VOA. Mkimbizi mmoja alipata majeraha madogo kutoka kwa tukio la ufyatuliaji risasi. Wakimbizi wanadai kuhamishwa nji, nchi nyingine. Kama hilo halitatokea basi, wamesema wataondoka na kurejea nchini walikotoka. Tumechoshwa haki zetu kupuuzwa, amesema Louis Maombi, rais wa kamati ya wakimbizi wa Kongo wa katika kambi ya Kiziba. Hatujihisi tuko salama hapa, tunahitaji kuhamishwa kwingineko, hatuwezi kuishi nchini Rwanda, ameongeza. Waziri wa kigeni wa Rwanda amesema kuwa hakuna taharuki ya kiusalama licha ya serikali kutangaza hali ya dharura wiki iliyopita. Hatua hiyo ilichukuliwa tarehe 16 mwezi huu baada ya Waziri Mkuu Hailemariam Desalegn kutangaza kujiuzulu na siku mbili baada ya serikali kuachilia huru wapinzani wake pamoja na wakosoaji wa kisiasa, ikiwa sehemu ya programu ya kupunguza taharuki za kisiasa. Ethiopia imeshuhudia ghasia za mara kwa mara kutoka kwa waandamanaji dhidi ya serikali tangu mwaka wa 2014 yaliyochochewa na ugawaji wa madaraka miongoni mwa vyama vya kisiasa na vilevile vile vikundi vya kikabila. Na ikulu ya Marekani imesema Jumatatu kuwa rais Donald Trump anaunga mkono juhudi za kuongeza ukaguzi wa historia ya wanunuzi wa bunduki baada ya kupigwa risasi kwa watu 17 kwenye shule ya sekondari jimboni Florida wiki iliyopita. Tangazo hilo limekuja wakati kukiwa na shinikizo la kitaifa la kufanyika kwa marekebisho ya sheria za kudhibiti matukio kama hayo. Kwa mujibu wa maoni ya Washington Post na kituo cha ABC News na kutolewa Jumatatu, yanasema kuwa kati ya waliohojiwa, asilimia 86 waliojitambulisha kama wademokrat walisema kuwa sheria kali za udhibiti wa bunduki zingezuia mauaji hayo, huku asilimia 67 ya waliodai kuwa Warepublican wakisema kuwa sheria hizo hazigeuzi chochote. Zaidi ya dhuluthi mbili za waliohojiwa walisema kuwa uangalizi wa hali ya kiakili pamoja na matibabu yangeweza kuzuia tukio hilo. Wakati huo huo, rais wa Marekani Donald Trump amemlaumu rais aliyeondoka madarakani Barack Obama kutokana na kutodhibiti uingiliaji kati wa uchaguzi wa mwaka wa 2016 uliofanywa na Rusia. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump Jumatatu amesema kuwa Obama alikuwa rais hadi baada ya uchaguzi wa 2016. Kwa nini hakuchukua hatua kuhusiana na uingiliaji wa Rusia? Desemba mwaka wa 2016, Obama aliweka vikwazo dhidi ya watu tisa mashuhuri kutoka Rusia pamoja na taasisi kutokana na madai ya kuingilia uchaguzi huo pamoja na hujuma dhidi ya wanadiplomasia wa Marekani wa mjini Moscow. Obama pia aliamuru kuondoka nchini kwa maafisa 35 wa Russia waliokuwa hapa Washington DC pamoja na san Francisco, kutokana na kile kilichotajwa kuwa ukiukaji wa maadili ya kidiplomasia. Jana Jumatatu, Kremlin ilikanusha kuingilia uchaguzi wa Marekani, ikisema kuwa ni madai yasiyo na msingi wowote. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari hupewa uzito wa juu ni huko nchini Kenya, ambapo mjadala wa iwapo kuondolewa walimu katika maeneo ya tishio la usalama umeibuka tena nchini humo, baada ya walimu kushambuliwa na wanamgambo wa kundi la Al Shabab. Mwandishi wetu Huba Abdi anayo taarifa kamili. Tume ya kuajiri walimu TSC inanuia kuajiri wenyeji wa maeneo yenye utovu wa usalama kama waalimu. Kulingana na afisa mkuu wa TSC Nancy Masharia, hatua hii inalenga kuhakikishia waalimu usalama na kudhibiti visa vya mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab dhidi ya waalimu wasiokuwa wenyeji walimu hawa ambao si wenyeji wa maeneo haya wanafaa kupelekwa mijini. Ndiyo maana nafanya mkutano na wakurugenzi wa kaunti za ukanda wa kaskazini mashariki kutueleza kilichojiri. Walimu ambao si wenyeji wanatakiwa kuwa na usalama wa kutosha, huku walimu wenyeji wapelekwe maeneo hayo, kwa sababu wanaelewa eneo zima na lugha husika. Katika kikao na waandishi wa habari katika majengo ya Bunge, mwenyekiti wa KUPET ambaye pia ni mbunge Aya Omboko Milemba amesisitiza kuwa waalimu hawataweza kutekeleza majukumu yao kikamilifu iwapo wanahofia maisha yao. Aidha, mbunge huyo ametoa wito kwa tume ya kuajiri waalimu TSC kuruhusu waalimu waliotoroka maeneo hayo kuhudumu katika shule nyingine. Unaposema ama TSC naposema kwamba hawa walimu waweze kuishi sehemu moja ambayo ina security, kama ni town, itakuwa ni ngumu hawa walimu kuenda kufika kwa shule zao kwa wakati unaofaa. Kwa hivyo mimi naonelea kwamba hawa walimu waweze kuondoka kule na sisi tuweze kutoa program ya kuanza kutrain walimu ambao wanatoka sehemu hizo na ambao wataweza kusaidia watoto wetu katika hizo sehemu. Huku ripoti ya uchunguzi kamili kutoka kwa maafisa wa TSC waliotumwa katika maeneo ya kaskazini mashariki ikisubiriwa, Nancy ameshutumu wanafunzi wa shule za kaskazini mashariki kuendeleza utovu wa nidhamu, jambo linalodaiwa kuchangia mashambulizi dhidi wa wa ya waalimu wasiokuwa wenyeji. Nancy Mashari ameyasema haya mbele ya kamati ya bunge kuhusu elimu When our wananchi wanaona mwalimu ananyanyaswa, tunaishi katika nchi gani hii ambapo vizazi vijavyo haviwaheshimu walimu? Walimu ni sharti waheshimiwe, na iwapo watakosea, basi wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Waheshimiwa, kama katibu wa tume ya kuajiri walimu, sijui mtahisije iwapo walimu wenu watanyanyaswa kiwango hiki. Na kama njia ya kukabili tishio la usalama, tume ya kuajiri waalimu TSC imehimizwa kutoa mafunzo kwa wakazi wa maeneo hayo ambayo yanakumbwa na ukosefu wa usalama katika jitihada za kupunguza mauaji wa ya waalimu wasiotoka maeneo hayo. Haya yanajiri siku chache tu baada ya waalimu watatu kuuawa, huku wengine wakijeruhiwa wakati watu wanaodaiwa kuwa wanamgambo wa Alshabab kuvamia shule ya msingi ya Karsa katika jimbo la Wajia. Huba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, matangazo haya pia yanakujia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Lakini pia usisahau msikilizaji, kuweza kuungana nasi hapo baadaye itakapogonga saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki na saa mbili Afrika ya Kati, ambapo katika kipindi chetu cha Kwa Undani utakuwa naye Id Ligongo akimulika pamoja na mambo mengine, kuhusu serikali ya Rwanda kutoa tamko kuhusu viongozi wa madhehebu ya kidini nchini humo kuweza kuthibitisha taaluma yao, taaluma ya kuwa kwenye hizo dini ambazo haswa wanafundisha, kama ni kasisi, kama ni nani, kama ni e, mtu shehe, aweze kuonyesha kile kibali cha kuweza kuwa e, msomi wa taasisi hiyo. Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mahakama moja mjini Kisumu nchini Kenya imeanza kusikiliza kesi ya mauaji ya mtoto mwenye umri wa miezi sita anayedaiwa kuuawa na polisi wakati wa machafuko ya baada ya uchaguzi ya mwaka jana. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Mahakama imeelezwa kwamba mtoto Samantha Pendo alipigwa rungu kichwani na afisa wa polisi aliyekuwa amelenga kumpiga mamake katika juhudi za kuwasaka waandamanaji waliokuwa wanazua fujo mjini Kisumu. Mama wa mtoto huyo Lansa Cheng ameeleza mahakama kwamba polisi alimpiga mtoto huyo rungu kichwani katika mazingira yaliyoelezwa mahakamani kama kumlenga mama, lakini kumpiga mtoto. Mahakama ilielezwa kwamba mara tu baada ya mtoto aliyekuwa amefunikwa nguo katika nyumba iliyojaa gesi ya kutoa machozi kupigwa rungu, alivimba kichwa, povu likamtoka mdomoni na kufariki. Mama wa mtoto anadai kupigwa na polisi katika tukio hilo walipokuwa wanakimbia kutoka nyumba yao iliyojaa gesi ya kutoa machozi. Shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Kenya linadai kwamba watu tisini na wawili waliuawa wakati polisi walikuwa wakikabiliana na waandamanaji wa muungano wa kisiasa wa NASA baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka jana. Polisi wamefutilia mbali ripoti hiyo. Nazo habari muhimu za dunia. Mwangalizi wa mapigano nchini Siria amesema kuwa mashambulizi kutoka kwa vikosi vinavyoungwa mkono na serikali dhidi ya eneo linaloshikiliwa na upinzani la Ghouta mashariki mwa mji wa Damascus mapema leo yameua takriban watu 45 na, na kuongeza ghasia zaidi kwenye eneo hilo tangu mwaka wa 2015 shirika hilo la Syrian Observatory for Human Rights limeongeza kusema mashambulizi ya anga ya Jumatatu yaliuwa karibu watu mia moja huku mashambulizi ya kulipiza kisasi ya mapema leo yakisababisha kifo kimoja. Eneo la Ghouta ndilo la mwisho linaloshikiliwa na waasi karibu na mji wa Siria wa Damascus, na ghasia za hivi karibuni zimeibua wasiwasi miongoni mwa jamii ya kimataifa. Shirika la Msalaba Mwekundu mapema leo kupitia ujumbe wa Twitter limesema kuwa hali hii haiwezi kuruhusiwa kuendelea tena. Wiki kadhaa baada ya aliyekuwa rais wa Peru Alberto Fujimori kuondolewa kifungo cha miaka 25 jela, mahakama sasa imeamuru kufunguliwa kwa kesi mpya dhidi yake kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu. Mahakama ya uhalifu ya kitaifa Jumatatu imesema kuwa kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 79 huenda akashtakiwa kutokana na mauaji ya wakulima sita yaliyotekelezwa na kundi la askari wake mwaka wa 1992 kifungo cha Fujimori kilisitishwa na Rais Pedro Pablo baada yake kupatikana na maradhi yasiyotibika. Kiongozi huyo alihudumu Peru kati ya mwaka wa 1990 hadi 2000 na alifungwa jela mwaka wa 2009. <muchos> naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na baada ya habari za dunia tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu na moja kwa moja katika ripoti zetu tunaelekea hadi huko nchini tanzania ambapo hii leo viongozi wanne wa chama cha demokrasia na maendeleo chadema walifika kwenye kituo cha polisi cha central kuhojiwa na Kamanda Lazaro Mambo sasa kwenye kituo hicho kikuu cha polisi. Muda mfupi uliopita, nilizungumza na mmoja wa viongozi hao John Mnyika, ambaye ni naibu katibu mkuu wa Chadema Tanzania Bara, na kwanza kutaka kujua wanashtakiwa kwa jambo lipi hasa. Kimsingi wametuita leo viongozi viongozi saba na tumefika pale tumeitikia mwito kama walivyotuita, lakini hawajatuhoji leo wala hatujaandika maelezo yoyote. Badala yake wametuambia tuondoke kwa kudhaminiwa na, na wakili wetu, alafu turudi turudi turudi, turudi polisi Jumanne ya tarehe ishirini na saba saa nne kamili. Lakini pamoja na kuwa hawajatueleza sababu, vyanzo vyetu vina, vinasema mambo mawili moja, kuna vyanzo vinavyotueleza kwamba wanakusudia kutufungulia kesi ya kuandamana bila kibali siku ya tarehe kumi na sita. Kwa hiyo hivyo ni vyanzo vya upande mmoja, lakini vyanzo vya upande wa pili vinatuambia kwamba wanakusudia kutufungulia shauri la kutuhusisha na kifo cha marehemu Aquilini ambaye aliuawa kwa kupigwa kwa kupigwa risasi. na pengine John kuna taarifa pia kwamba wale waliokuwa wanapokea mwili wa marehemu walikataa kupokea mpaka wapewe ripoti hapo jana, lakini baadaye tukaambiwa kwamba wamepokea mwili, wamekubali kupokea mwili na ripoti imepewa kwa kwao. Je, kwa upande huo kuna taarifa zozote kwamba hiyo ripoti inafahamika, nini ambacho kimo kwenye hiyo ripoti? Kwa mujibu wa ndugu wa familia, wanasema wameelezwa kuwa katika ripoti hiyo, taarifa ya kifo Akwilina imeelezwa kwamba ni matokeo ya kupigwa risasi na kwamba risasi ime, imeingilia upande wa kushoto kichwani na imetokea kichwani upande wa kulia na ime, imepasua kichwa. Sisi kama chama mpaka sasa hatujapewa hiyo taarifa rasmi na wala hatujaisoma hatuja, hatuja hiyo taarifa. Kuna loti ambalo pengine kwa upande wenu kama chama kuna hatua za kuchukua au cha kufanya kwa sasa? Sisi katika katika hatua ya sasa tumeweka kipaumbele kwenye siba ya watu ambao wameuawa leo. Tumetoka kumwaga Daniel John ambaye aliuawa na uchunguzi wa waki, kitabibu aliuawa wakati wa kampeni za naasifu, kiongozi wetu wa, wa, wa kata. Bado kuna suala la maziko ya Aquiline. Tukimaliza taratibu za, za, za, za, za maziko, tutaeleza hatua za ziada ambazo tutachukua. Ni naibu katibu mkuu Tanzania Bara Chadema John mnyika akizungumzia na Sauti ya Amerika nam. Serikali ya Rwanda imetoa tamko kuwa viongozi wote wa madhehebu nchini humo ni lazima wawe na vyeti vya taaluma kuongoza madhehebu yao. Serikali inasema inafanya hivyo kuzuia kile ambacho imekitaja kama mpango holela wa kuendesha madhehebu, na ikasema kwamba lazima hatua hiyo itekelezwe. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Ni tamko ambalo limefuatia onyo la chini kwa chini ambalo limekuwepo kwa muda sasa kutokana na kile serikali inasema na visa na matukio yanayovunja sheria na usalama wa nchi. Serikali imesema kwamba kuwepo kwa utitiri wa makanisa yanayoanzishwa hapa na pale bila mpango kunasababisha usalama mdogo, si tu kwa waumini, lakini pia kwa wakazi jirani na makanisa hayo. Wengi wa wananchi wanasema makanisa hayo yanawabugudhi kutokana na waumini wake kutumia vipaza sauti vikubwa usiku na mchana, huku wakiwa katikati mwa makazi ya raia wengine ambao kimsingi wakati mwingine imani zao ni tofauti kabisa na madhehebu hayo. Serikali pia inasema kuanzia mwezi ujao wa tatu maamuzi haya yataanza kutekelezwa kikamilifu na haina mpango wa kuyaacha. Uamuzi huu umepokelewa kwa, kwa hisia tofauti na wamiliki wa makanisa haya, hasa yale ya uokovu maarufu kama makanisa ya walokole hapa Madini, mjikuri... kwa kweli kwenye sekta hii ya makanisa kumekuwepo na fujo na mpangilio mbaya na niseme tu kwamba hata Mungu wetu hapendi huu mpango. Hata katika kuumba kwake alikuwa akiumba kwa mpango safi. Kile wanachokitaka si kitu kigumu, yaani wanataka sehemu nzuri ya kuegesha magari kanisani, mazingira safi ya kanisa na eneo la kutosha kwa jengo la kanisa. Hayo ni sawa, lakini tatizo kubwa, wanaharakisha kulazimisha watu kuyatekeleza wakati si kazi rahisi. Kwa upande mwingine, mkurugenzi mkuu wa bodi ya taifa ya uongozi bora iliyoko chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani na ambayo imechukua uamuzi huu, Profesa Anastasiaka anasema kwamba kuanzia tarehe mosi mwezi ujao wa tatu, hakuna mtu atakayeruhusiwa kufungua kanisa bila kuonyesha cheti cha taaluma ya thiolojia. Na hii anasema imefikia hatua serikali ikachukua uamuzi huu kutokana na kusema kwamba basi tu inatosha na machimbirane. Tumeamua kufanya hivi kwa sababu kadhaa, lakini kubwa zaidi ni ugomvi ambao umekuwa ukijitokeza miongoni mwa viongozi wa madhehebu wenyewe, ambao kama ukichunguza zaidi, ugomvi huo unatokana na umiliki wa mali kanisani, yani jinsi pesa inavyopatikana, inavyotumiwa, au hata nani anaitunza. Lakini hata kwa baadhi ya sehemu tumeshuhudia ubaguzi kwa misingi ya ukabila ikijitokeza kanisani, kitu ambacho hatuwezi kuruhusu kitokee kwa Wanyarwanda, mu Banyarwanda. Takwimu zilizotolewa na serikali zinaonyesha kwamba nchini Rwanda kuna makanisa yanayoibukia zaidi ya elfu mbili lakini kati ya hayo mia saba tu ndiyo yaliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria na kutimiza vigezo vinavyotakiwa— Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na leo katika historia ya watu weusi hapa nchini Marekani, tunaangalia baadhi ya mambo ambayo hayajulikani sana, ingawa yalikuwa na mchango mkubwa katika masuala ya kijamii kwa watu weusi hapa Marekani. Huyu hapa Mamoyo Hamza. Mtetezi wa haki za raia hapa Marekani Martin Luther King Jr. aliuwawa Aprili 4 mwaka 1968 siku ambayo pia ni siku ya kuzaliwa ya rafiki yake mkubwa, mwandishi wa vitabu na mshairi maarufu Maya Angelu. Baada ya tukio hilo, Maya Angelu aliwacha kusherehekea sikukuu yake ya kuzaliwa na badala yake akawa anatuma maua kwa Koreta Scott King, mjane wa Luther King Jr kwa miaka 30 hadi Koreta alipofariki mwaka 2006. Utakuwa umewahi kumsikia Hari Belafonte, mwanamuziki maarufu katika muziki wa calypso, ingawa ana asili ya visiwa vya Caribbean huko Jamaica, lakini wengi hawafahamu kwamba Harry Belafonte alizaliwa hapa hapa Marekani, katika kitongoji maarufu cha Harlem mjini New York City. Belafonte hivi sasa ana umri wa miaka 90. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia visa vya wanandoa kuuana na hata kuua watoto. Visa hivi vinazidi kushuhudiwa huko nchini Kenya. Mapenzi yamegeuka sumu. Licha ya ahadi za kuishi kwa shida na raha kutolewa wakati wa harusi, wanawake wameamua kujiondoa katika ndoa kabla ya mauti kuwafika, huku wengine walioamua kuendelea na ndoa zao wakipatwa na mauti. Visa hivi vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi ametuandalia makala ifuatayo. Ahadi za kuishi pamoja kwa shida na raha wakati wanandoa wanapovishana pete, sasa imechukua mkondo mwingine. Visa vya wanandoa kupigana na hata kuuana imekuwa donda sugu nchini Kenya, huku visa hivyo vikizidi kuongezeka. Kutokana na visa vilivyoripotiwa, unakuta mama, ukishapigwa sana sana, mama ndiye amepigwa katika njia kama hiyo, ukienda kwenu ama urudishe ripoti, unaambiwa ah, hiyo ni jambo ya kawaida. Ni kawaida mamangu kuniambia hata yeye walikuwa na shida zao na baba yangu, hakutoka sasa nivumilie tu. Ni wanandoa wachache tu walioamua kujiondoa kabla ya maji kuzidi unga. Beti Adera alilazimika kuacha na mumeo baada ya mumeo kumpiga kila wakati. Wakati wangu mimi nilikuwa ninapigwa Uh, kama mke ndani ya nyumba na ninapigwa kwa sababu ya vitu vitu vidogo vidogo. Tuseme bwana huyo ameenda kwenye kukunywa, anarudi kama tuseme saa tisa saa kumi ya usiku. Sasa nataka kibisha mlango, abishe mara moja, pa na umeshafika pale kuifungua. Ukichelewa kidogo hapo ndio vita itaanza. Mara nyingi familia zinapoporomoka zinatokana na hisia za ukosefu uaminifu, anasa kama vile utumizi wa vileo, tamaa ya kumiliki mali na hata kushiriki michezo ya bahati nasibu. Na baada ya mtu kupoteza pesa au kutapeliwa, anaonelea ni heri afi. Mambo yanayochangia ni kwamba jamii kumekuwa na mambo mengi, kwa Kiingereza tunayaita stress. Mambo ambayo yanasukuma mtu kufikiria kwamba maisha sasa siyo maisha tena maisha yamekuwa, tunaangazia mambo ya hela sana, mambo ya mapato sana yanawekwa katika jamii, na tunakuwa kuna shida sana watu wanakuwa, hata madawa ya kulevya yamekuwa mengi. Uh, watu wamezidi kuwa hawaheshimu wazazi wao, maadili ya jamii yamepungua. Hata hivyo, kwa mujibu wa Alex, hakuna suluhu nyingine katika matatizo ya kinyumbani kama mazungumzo ingawa wengi wamejaribu na kuambulia patupu. Alex kama mwanasaikolojia anapendekeza kuwepo zaidi ya watu watatu ili mazungumzo ya kuleta wiano baina ya wanandoa ifanyike. Kwa kawaida sisi tunasema mazungumzo, mazungumzo, mazungumzo. Mazungumzo mwanzo ni mazungumzo, pili ni mazungumzo na tatu ni mazungumzo. Lazima jamii wakae chini wazungumze. Kama kwa mfano hii kesi ya juzi Huyu jamaa kama angezungumza na jamii yake, mke wake na hata wale ambao ni wa karibu na yeye, angekuwa angepata suluhu zing, nyingine, isipokuwa ile ya kuua. Ingawa wengi wanatamani kushikilia familia zao hadi tamati, wengi wameonelea heri kuondoka, angalau amani iwe pande zote. Hata hivyo kwa beti ya Dera, uchungu wa watoto wake kukosa baba mzazi, wakati mwingine humsononesha moyoni. Huwa nasema usikae ukufe, hapo bora uwe hai pahali, uendelee na maisha yako, ama kulisha watoto wako, kuliko kuzidi kukaa na utakufa. Visa vya wanandoa vimeripotiwa sana mahakamani, na mawakili wanaosimamia kesi sampuli hiyo wanadai wanandoa hutumia njia nyingi ya kutekeleza mauaji, kama vile kumlipa mtu aweze kufanya kazi ya kuua, kumchoma kwa mafuta, au hata kumtilia sumu kwenye chakula au maji. Hoba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Jeshi la Rwanda limetumia silaha za moto Jumanne kutawanya wakimbizi wa Kongo ambao waliondoka kwenye kambi yao kupinga hali duni ya maisha. Wakimbizi kati ya elfu tatu na elfu nne waliondoka kwenye kambi ya Kiziba kwa takriban saa mbili wakiwa wameandamana nchi ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya idara ya kuhudumia wakimbizi katika wilaya ya Karongi, magharibi mwa Rwanda. Waziri wa kigeni wa Ethiopia amesema kuwa hakuna taharuki yoyote ya kiusalama licha ya serikali kutangaza hali ya dharura wiki iliyopita. Hatua hiyo ilichukuliwa tarehe 16 mwezi huu baada ya waziri mkuu Hailemariam Desalegn kutangaza kujiuzulu na siku mbili baada ya serikali kuachilia huru wapinzani wake. Ikulu ya Marekani imesema Jumatatu kuwa rais Donald Trump anaunga mkono juhudi za kuongeza ukaguzi wa kihistoria ama wahistoria ya wanunuzi wa bunduki baada ya kupigwa risasi kwa watu 17 katika jimbo la Florida. Rais wa Marekani Donald Trump pia ameamuru rais aliyeondoka madarakani, amemlaumu rais aliyeondoka madarakani, rais aliyeondoka madarakani Barack Obama kutokana na kutodhibiti uingiliaji kati wa uchaguzi wa 2016 kutoka Rusia. Mwangalizi wa mapigano nchini Siria amesema kuwa mashambulizi kutoka kwa vikosi vinavyoungwa mkono na serikali dhidi ya eneo linaloshikiliwa la upinzani la Gouta mashariki mwa Damascus mapema leo yameua takriban watu arobaini na watano. Wiki kadhaa baada ya aliyekuwa rais wa Peru Alberto Fujimori kuondolewa kifungo cha miaka ishirini na mitano jela, mahakama sasa imeamuru kufunguliwa kwa kesi mpya dhidi yake kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu na wafuasi wawili maarufu wa kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga waliruhusiwa kuondoka mjini Nairobi hivi leo, siku moja tu baada ya mamlaka kuwazuia kufanya hivyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, James Orengo na Jimmy Wanjigi wameruhusiwa kusafiri kuelekea huko Zimbabwe kwa mazishi ya kiongozi wa upinzani Morgan Shangirai. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Mary Mgawe. Jina langu ni Sunday Shomari langu Harizon Kamau kutoka Washington DC, tunawambia wote kwaherini na usiku mwema.