Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum pana msikilizaji, popote pale ulipo, ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, Februari 21 mwaka huu wa 2018. Katika kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti kwamba askofu Zakaria Kakobe anatetea jinsi fedha zao zinabidi kulipiwa kodi hivyo, kwa sababu zinatokana vyanzo hivyo hivyo, kwa mjibu wa sheria hazitozi kodi. Tulibaini kwamba kanisa ilikwepa kulipa kodi ya kiasi cha shilingi milioni 20,834,843 ambazo zilitokana na uwekezaji katika makampuni ya kuuza mitaji. Hizi ni shughuli za kiuchumi, kwa hiyo hizi zilitozwa kodi. Serikali ya Ufaransa inapanga kuwasilisha mswada wa kuimarisha sheria za uhamiaji na wakimbizi, huku ikikabiliwa na upinzani kutoka kwa baadhi ya wa wabunge na watetezi wa haki za binadamu. Na katika makala yetu ya jukwaa la vijana, leo tunatupia jicho mpango mpya huko nchini Kenya kuwatafutia vijana kupitia mtandao wa kijamii. Je, unafanya kazi kuanzisha mradi kama wama kuanzisha initiative kama hiyo? Ni, ni, ni, motisha moja ambao kijana ambaye amekuwa mbunifu amekuwa tunangana hapa na pale maybe anakosa, an, an, anakosa njia za ni vipi atafikia hizi, hizi nafasi, anaweza kupata fursa kubwa zaidi. Naam, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Utawala wa Marekani unajaribu kuweka kanuni kali zinazohusiana na ununuaji wa bunduki ambapo Rais Donald Trump amependekeza rasmi marufuku ya vifaa ambavyo vinageuza bunduki kuwa silaha ya hatari zaidi. White House pia inaeleza kwamba wapo tayari kuzungumzia kuweka vikwazo vya umri mtu anaweza kununua bunduki za rashasha. Utawala ulieleza kwamba unaunga mkono uchunguzi wa kina kwa wale wanaotaka kununua bunduki. Rais alitangaza kutoka White House wakati wa sherehe za kutoa medali ya usalama wa juu zinazowapa heshima maafisa wa idara ya usalama. Marufuku itajumuisha bump stocks, kifaa kilichopo kwenye bunduki ambacho kinaruhusu kufyatua risasi nyingi kwa wakati mmoja ambacho kilitumika katika tukio la ufyatuaji risasi huko Las Vegas Oktoba mwaka jana, ambapo watu 58 waliuawa na 851 walijeruhiwa. Maandishi ya barua hiyo pia yanajumuisha ukosoaji kwa kiongozi aliyemtangulia madaraka bwana Trump, Barack Obama. Leo White House inaandaa mjadala maalum ambao unawajumuisha wanafunzi wazazi na waalimu ambao ni wahanga katika ufyatuaji risasi wa umma nchini Marekani. Pia washiriki wengine katika mjadala huo watakuwa wanafunzi kutoka shule ya sekondari ya Majo Stoneman Douglas huko Parkland, Florida, mahala ambako mwanafunzi aliyefukuzwa shuleni hapo Jumatano iliyopita aliua watu kumi na saba. Na wakati huo huo, hapo jana wanafunzi wa shule hiyo walisafiri hadi bunge la jimbo la Florida na kuwataka wabunge kupiga marufuku bunduki kubwa za hatari kama ilivyotumiwa na kijana aliyesababisha maafa katika shule hiyo. Shirika la hisani la Uingereza Oxfam linaeleza kwamba linachunguza shutuma mpya 26 za kadhia ya ngono. Hatua hii inafuatia ripoti ya wiki iliyopita kwamba baadhi ya wafanyakazi wa Oxfam waliwapa makahaba huko Haiti mwaka 2011 baada ya tetemeko la ardhi ambalo lilikumba kiasi hicho, kisiwa hicho cha Caribbean mwaka mmoja uliopita, huku mashirika kadhaa mengine yakianza kuchunguza namna ya kukabiliana na, na malalamiko yao wenyewe ya unyanyasaji. Kadhia hiyo inaonekana ni mwanzo wa mabadiliko makubwa katika sekta hiyo. Wakurugenzi wa Oxfam waliitwa mbele ya kamati ya wabunge wa Uingereza jana Jumanne, waliomba radhi kutokana na madhara yaliyowapata watu wa Haiti na kwa wafanyakazi wa kutoa msaada ambao sifa zao zimeharibiwa. Mashirika kadhaa mengine ya hisani ikiwemo Save the Children na madaktari wasio na mipaka hivi sasa wanafanya uchunguzi wao wenyewe kukabiliana na shutuma za unyanyasaji. Serikali pia ikiwemo Haiti wanatathmini upya uhusiano wao na mashirika ya kutoa misaada. Serikali ya Emmanuel Macron inatazamiwa kupendekeza sheria zaidi kali za uhamiaji na za kuomba hifadhi za Ufaransa, na wakati wa ukosoaji kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu hatua hiyo inakuwa pia ni mtihani kwa umoja wa muungano wake wa vyama vya kulia na kushoto. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Mswada unaopendekezwa utaongeza muda kwa mara mbili hadi siku tisini ambapo wahamiaji wanaoingia kinyume cha sheria wanaweza kushikiliwa na kupunguza muda wa kuomba hifadhi. Na itafanya kuvuka mpaka kinyume cha sheria ni uhalifu utokaadhibiwa kwa kifungo cha mwaka mmoja jela na kutozwa faini. Serikali inaeleza kwamba inataka kwa mara moja kuwa thabiti na kutoa haki kwa swala la uhamiaji na mswada unarahisisha watoto wadogo kupata uhamiaji na unalenga kupunguza kwa nusu muda inachukua kwa maafisa kushughulikia maombi ya ukimbizi. Lakini ingawa wingi wa wabunge wa Macron ambao wanatoka pande zote mbili za siasa, kushoto na kulia, wamekuwa pamoja katika masuala kadhaa tangu kuchukua madaraka, lakini swala hili la uhamiaji limezusha malalamiko miongoni mwa wanachama wa muungano huo. Mbali na mvutano huo, makundi mengine ya kisiasa ya Ufaransa yameeleza upinzani wao kwa msaada huo pamoja na makundi ya kutetea haki za binadamu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wakimbizi wa Kongo huko Rwanda walisema wanajeshi waliofiatulia risasi na kuwajeruhi angalau watu wawili hiyo jana Jumanne wakati wakimbizi wakijaribu kuandamana kutoka nje ya kambi yao wakipinga kupunguzwa kwa mgao wa chakula, kulingana na shirika la habari la Reuters. Waziri mmoja wa serikali alikanusha madai ya wakimbizi na alisema watu wapatao elfu mbili kutoka kambi ya Karongi yenye wakimbizi elfu kumi na saba huko magharibi mwa Randa waliandamana na kutoka nje ya kambi wakipinga kupunguzwa kwa asilimia ishirini na tano ya posho inayotolewa na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR. Kuanzia mwezi uliopita, shirika hilo lilipunguza mgao likisema kwamba linakabiliwa na matatizo ya fedha za msaada. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR lilisema jana kwamba wafadhili wake watazuia msaada wa fedha kwa operesheni za Uganda hadi idadi ya wakimbizi ithibitishwe baada ya shutuma kwamba maafisa waliongeza idadi ya kweli ili waibe fedha za ziada. Uchunguzi mbalimbali unaofanywa na serikali ya Uganda, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya kuhusiana na shutuma hizi kwamba msaada umekuwa ukiibwa. Wachunguzi wanaangalia iwapo chakula na vifaa vingine vya msaada vilivyolengwa kwa wakimbizi viliuzwa, vilitolewa kwa hongo na usafirishaji haramu kwa wakimbizi wasichana. Wiki iliyopita serikali ya Uganda tayari imeshachunguza uwezekano wa makosa yaliyotokea na kufanywa na maafisa wake. Ilisema inapanua mashtaka kuona kama wafanyakazi kutoka Umoja wa Mataifa UNHCR na programu ya chakula duniani walidaiwa kuhusika na rushwa ya wafanyakazi wa serikali ya Uganda. Kumekuucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito inatupatia hapa Marekani, ambapo wakati bunge linaendelea na mchakato wa ufadhili wa ukuta kati ya nchi hiyo na Mexico, ukuta uliojengwa mwaka elfu mbili na kumi kati ya mji wa El Paso, Mexico, jimbo la Texas, na mji wa Juarez, Mexico tayari umefanya vigumu kwa wahamiaji wasio halali kuingia Marekani. Wakati Jesus Sanchez alipoingia Marekani karibu miaka thelathini iliyopita ilikuwa tu ni swala la kuvuka mto Rio Grande. Mwandishi wa Sauti ya America Muhamed Samar ametutayarishia ripoti inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Mji wa El Paso, jimbo la Texas, ni wa pili kwa miji wanakopitia wasafiri kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Na ingawa wengi wanaovuka ni wasafiri wa kawaida, kuna kundi lingine la watu wasio na stakabadhi zinazohitajika ambao wanaingia El Paso kwa njia ya siri. Jesus Sanchez alikuja hapa akiwa mvulana mdogo kwa kuvuka mto Rio Grande ambao ndio mpaka unaomtenganisha na wazazi wake. Tulitembea we, we Siku hiyo maji kwenye mto hayakuwa mengi, yalikuwa yanafika magotini. Baada ya hapo, ndiyo unaangalia juu kuhakikisha maafisa wa doria za mpakani hawapo. Ikiwa hawapo, unatembea tu au unakimbia. Sikumbuki nikikimbia. Kulikuwa na giza, ilikuwa saa kumi au saa tisa na nusu alfajiri. Licha ya kuwa nchini Marekani kwa karibu miaka 30 Sanchez bado hajapata kibali cha kuishi Marekani, lakini watoto wake wanastahili kuishi nchini. Mmoja wao ni mwanasayansi aliyesomea biolojia na dawa. Sanchez anacheka anapozungumza kuhusu mwanawe wa pili. you know, anafanya maombi ya kazi mbalimbali mbali na hebu fikiria, anataka kuwa nini? Afisa wa kulinda mpaka. Sanchez alikuwa na viza za matembezi ya muda mfupi, lakini amekuwa akiishi bila kibali tangu mwaka wa elfu mbili na kumi. Sasa akifadhiliwa na mwanawe wa kwanza, anatarajia kupata kibali cha kuwa hapa, maarufu kama green card, mwezi ujao. maisha yangu yako hapa sasa kila kitu nilicho nacho sasa ni kwa sababu ya Marekani, kwa hivyo nina fahari kubwa. Lakini kama ujuavyo, ningependa kuwa hapa kihalali. Ni vigumu sana kuvuka mto Rio Grande kwa sasa, tofauti ilivyokuwa wakati Sanchez alifanya hivyo. Uzio wa kilomita 211 kwenye mpaka wa mji huo ulijengwa mnamo mwaka wa 2010. Mwaka wa 2006 kabla ya uzio huo kulikuwa na wahamiaji wasio halali elfu mia moja na ishirini na mbili waliovuka mpaka. Mwaka uliopita walikuwa elfu ishirini na tano. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mji wa pwani wa Afrika Kusini, Cape Town, unaokabiliwa na ukame kwa miaka mitatu mfululizo, hivi sasa unatarajiwa kuwa mji mkubwa wa kwanza duniani kutokuwa na maji maafisa wa mji huo watafunga mifereji ya manispaa iliyopewa jina la siku ya sifuri, ambayo wanasema huenda ikawa tarehe tisa Julai. Lakini kwa wakazi wengi wa mji huo uliopanuka, wakazi wa tabaka la chini, daima hawakuwa na maji ya kutosha na ilikuwa ni adimu, na hivyo hawafahamu vipi tatizo hilo linatokea hivi sasa wengi wa zaidi ya wakazi milioni nne na nusu wanaokabiliwa na tatizo la upungufu wa maji ni katika kitongoji cha watu wa tabaka la chini. Kundi linalofuatilia vita huko Siria linasema mashambulizi yanayoungwa mkono na serikali jana Jumanne katika viunga vya mashariki ya mji mkuu wa Damascus vya Gota vinavyoshikiliwa na waasi yamesababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja. Kundi la Siria na Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza lilisema angalau watu 250 wameuawa tangu Jumapili jioni, idadi kubwa ya vifo katika saa 48 katika mgogoro wa Siria tangu kufanyika shambulizi la kemikali mwaka 2013 kwenye kiunga hicho. Guta mashariki ni ngome kuu ya mwisho ya waasi karibu na mji mkuu wa Siria na ghasia huko zimeleta wasiwasi wa kimataifa. Kundi la kimataifa la Msalaba Mwekundu lilitoa onyo jana Jumanne likiandika kwenye Twitter, jambo hili haliwezi kuendelea. Mjini Washington, wizara ya mambo ya nje ya Marekani iliungana na jumuia ya kimataifa kuelezea wasiwasi mkubwa kuhusu ongezeko la ghasia huko mashariki mwa Ghuta. Marekani ilisema Rasia inatakiwa iwajibishwe kwa kutoa msaada wake kwa utawala wa rais wa Siria, Bashar al-Asad. Wakati wahuo mratibu wa, wa Umoja wa Mataifa kwa masuala ya kibinadamu kwa mgogoro wa Siria, Panos Modzis, alisema katika taarifa ya Jumatatu jioni kwamba hali ya kibinadamu ipo nje ya udhibiti. Nam, naendelea kusikiliza taarifa ya habari na ripoti kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa tukielekea huko Tanzania, mamlaka ya mapato TRA inasema kuwa katika matokeo ya uchunguzi dhidi ya Askofu Zakaria Kakobe wa kanisa la Full Gospel Bible Fellowship inabaini kuwa askofu huyo hana akaunti wala fedha katika taasisi yeyote ya fedha nchini. Badala yake walibaini kuwa ni mmoja wa walibaini kuwa ni mmoja wa wasimamizi wakuu wa akaunti za kanisa zilizopo katika benki ya NBC zenye jumla ya kiasi cha shilingi bilioni 8.01, ambao kiasi hicho cha pesa kimetokana na sadaka, zaka na chagizo ambazo huwa zinatolewa na waumini wa kanisa ambazo kwa mujibu wa sheria huwa hazitowi kodi. Bwire anasomea taarifa kabil Ikumbukwe, hivi karibuni Askofu Kakobe aliingia katika mgogoro na serikali baada ya mahubiri yaliyodaiwa kuikashifu serikali huku akitoa kauli kwamba yeye ana pesa kuliko serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kauli iliyosababisha uchunguzi dhidi yake kuanza. Kamishina mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania, TRA, Charles Kichere amesema hata hivyo TRA imegundua ukwepaji wa kodi katika miradi mingine ya uwekezaji iliyofanywa na kanisa la Askofu Kakobe hizo akaunti za kanisa ziko katika benki ya NBC na zina jumla kiasi cha shilingi bilioni nane milioni mia moja thelathini na mbili laki moja mia nane kumi na tisa pesa za kanisa. Kiasi hicho cha fedha kimetokana na sadaka, zaka na changizo ambazo zinatolewa na umini wa kanisa tajwa, yaani Full Gospel Fellowship, ambalo kiongozi wake na Askofu Zakaria Kakobe, hivyo kwa sababu zinatokana na vyanzo hivyo, hivyo kwa mujibu wa sheria hazitozwi kodi. Tulibaini kwamba kanisa ilikwepa kulipa kodi ya kiasi cha shilingi milioni 20,834,843 ambazo zilitokana na uwekezaji katika makampuni ya kuuza mitaji. Hizi ni shughuli za kiuchumi, kwa hiyo hizi zilitozwa kodi, kodi yake ikapatikana milioni 20 ambayo nimesema na kodi hii imelipwa baada ya uchunguzi. Hata hivyo, TRA imezitaka taasisi zote za dini nchini ambazo zinajihusisha na shughuli zozote za kiuchumi kulipa kodi stahiki kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za kodi, ikiwa ni pamoja na kuweka mfumo wa kutengeneza hesabu za mapato na matumizi, ili kukwepa matumizi mabaya ya fedha za waumini zitokanazo na sadaka. Ilibainika kwamba kanisa halitengenezi hesabu za mapato na matumizi ya fedha, kitu ambacho ni kinyume na katiba ya kanisa pamoja na sheria za usimamizi wa fedha za hapa nchini, hivyo kupelekea matumizi mabaya ya fedha za waumini, kama vile safari za nje ya nchi ambazo zimedhaminiwa na kanisa, lakini wanaosafiri ni Askofu Kakobe na familia yake. Vilevile, fedha za kanisa zinatumika kujenga nyumba ya mke wa askofu kwa jina lake in person na wala sio kwa jina la kanisa. Lakini pia wakati uchunguzi unaendelea, ndugu waandishi wa habari, tarehe 24 mwezi wa kwanza 2018, askofu Kakobe aliandika barua kwa mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuomba radhi kutokana na kauli yake ya kibehi pamoja na matamshi ya dharau kwamba ana pesa nyingi kuliko serikali. Kamishina Kichere amesisitiza kwamba makanisa yote yatakayokaidi maagizo ya mamlaka yatachukuliwa hatua kali za kisheria. Asante sana Kenneth Bwire, kutoka chumba chetu cha habari hapa mjini Washington DC. Abdu Shakur, wakati tukiendelea na ripoti zingine, ninafahamu kwamba ulikuwa ukifuatilia suala hili la mlipuko wa Ebola huko Liberia. Hebu basi tujuze kwa kina, taarifa inasemaje? Ni kweli kabisa, kwani mfumo wa huduma za afya za nchi zilizokumbwa na mlipuko wa Ebola zilikuwa tayari dhaifu na hazikuweza kukabiliana na janga hilo hapo mwaka elfu mbili kumi na nne. Na mwandishi wa Sauti ya Amerika Steve Baragona anaeleza kwamba mkuu wa utafiti huo Brad Wagenaar wa chuo kikuu cha Washington anasema zahanati nyingi na hospitali za nchi za Afrika Magharibi hazikuwa na vifaa msingi kudhibiti kusambaa kwa ugonjwa huo wa Ebola, mfano glavu za mpira na vitambaa vya nikamdomo na pua. So, watu bila shaka walikuwa na uoga wa kwenda katika mazahanati, kwa sababu walichukulia kwamba huenda wakaambukiziwa na ebola wakiwa huko na walikuwa na haki kuhisi hivyo. Wegener na wenzake walichunguza takwimu za kila mwezi katika vituo vya afya 379 vya Liberia, nje ya mji mkuu wa Monrovia, kuanzia mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili kumi na sita. Waligundua kwamba katika kipindi cha miezi minne na kuanza kwa mlipuko huo, watu hawakuwa wanakwenda katika vituo hivyo vya afya walikuwa wameshuhudia kupunguka kwa wagonjwa kwa kati ya asilimia 40 hadi asilimia 60 katika mazahanati, watoto waliozaliwa machanjo, ya watoto na matibabu ya malaria yaliyotolewa. Kwa hivyo idadi ilipunguka sana. Utafiti uliochapishwa katika jarida la PLOS Medicine unaeleza kwamba ilichukua zaidi ya mwaka mmoja na nusu kwa huduma zote kurudi katika viwango vya kabla ya mlipuko. Wakati huo huo, hata hivyo, watafiti wanakadiria kwamba karibu robo tatu ya wagonjwa wanaokwenda katika zahanati hawakuwa wanafika. Hiyo ni pamoja na kutohudumiwa kuzaliwa kwa watoto elfu tano katika vituo vya afya katika nchi ambayo ni mojawapo yenye viwango vya juu vya vifo wakati wa mama kujifungua, na matibabu ya malaria kwa watu laki moja haikutolewa na Wagner anasema takwimu hizo inamaanisha kwamba harakati nyingi za kinga dhidi ya malaria zilipungua system... baadhi ya mambo haya ya kufanyika wakati wa mlipuko wa Ebola, kwa sababu mifumo ya afya na washirika wengine walikuwa wanashughulikia mambo mengine, na hivyo hivi sasa idadi ya wagonjwa imeongezeka. Idadi ya watu walioambukizwa na malaria iliongezeka kwa asilimia 50 ilipofika mwishoni mwa mwaka jana, ukilinganisha na hali kabla ya mlipuko anasema Wagner. Utafiti unamulika jinsi ni muhimu kuzingatia zaidi katika kuimarisha huduma misingi wakati wa dharura ya afya na kuziimarisha baada ya dharura hiyo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi wakati umefika kukuleteni ni Jukwaa la Vijana. Ukosefu wa ajira barani Afrika ni kati ya changamoto kubwa huku vijana wakiathirika zaidi na ukosefu huo wa ajira, mataifa mbalimbali yakitafuta mbinu za kubuni nafasi za ajira kwa ajili ya vijana hao. Huko Kenya serikali imeanzisha mpango wa ajira mtandaoni mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba. Lakini je, vijana wanasemaje kuhusu mpango huo? Wanafaidika? Unafanya kazi au vipi? Amina Chombo na ripoti hiyo. Katika jukwaa hili la vijana wiki hii, ni mwaka mmoja tangu serikali ya Kenya kupitia wizara mawasiliano na teknolojia ya kisasa kuzindua mpango wa ajira mtandaoni, jumla ya vijana milioni moja wakilengwa kufaidika na mpango huo baada ya kupokea mafunzo ya namna ya kutumia mtandao kujiajiri. Katika awamu ya kwanza, vijana elfu kumi walipewa mafunzo hayo. Je, ni vipi vijana walipaswa kufaidi hapa ni Esther Wanjau, naibu mkurugenzi wa wizara ya habari na teknolojia ya kisasa nchini Kenya, katika moja ya vituo vya mafunzo hayo. Vile inafanya ni vijana wanaweza ingia kwa internet na watafute makazi mingi sana ile iko huko ndani. Kuna kazi za kuandika, kuna kazi za accounts, kuna kazi za HR na tunataka kuwapatia hizo skills zile zitawezesha hawa kuingia kwa mtandao na kutafuta hizi kazi. Solomon Mwingi na Steven Mwalili ni kati ya vijana waliopokea mafunzo hayo. Ndio jambo kubwa ambalo litasaidia maelfu ya vijana ambao kwa sasa hawana ajira, sababu ukiangalia idadi kubwa ya vijana wanaofuzu katika vyuo vikuu wanaofuzu ama wanaomaliza kidato cha nne, wengi wamesalia bila ajira. Kuanzisha mradi kama wama kuanzisha uh, initiative kama hiyo ni, ni, ni motisha mmoja ambao kijana ambaye amekuwa mbunifu amekuwa king'ang'ana hapa na pale maybe anakosa anakosa njia za vipi atafikia hizi hizi nafasi, anaweza kupata fursa kubwa zaidi. Hata hivyo, wengi ya vijana hasa wale wa mashinani ama nje ya miji mikuu wameonekana kutofaidika moja kwa moja na mradi huo. Kikundi cha vijana cha Pwani Youth Network kilicho na mradi wa hamasa za afya ya uzazi, ukuzaji wa talanta na hata utunzaji wa mazingira katika mtaa wa Mikindani nje ya mji wa Mombasa kwao ni mpango mzuri ila haujawafikia. Sisi kama vijana bado tunaona kuwa manufaa yake haijatufikia kwa maana, mpaka leo zile senta zilizokuwa zitengenezwe katika konstituensi yetu hatujaiona. Pia tunaona kuwa hata katika kikundi chetu hatujaona hata kijana mmoja ambaye amepata kunufaika na mradi huo, eidha kupitia kwa training ama mentorship City, lazima mimi ni, nifaidike mwenzangu pia akifaidika. Leo hii yeye akiona pesa ataja ni promote mimi, lakini najua ipo ipo siku. Mikakati ilikuwa ndiyo lakini, haikuwa kabambe vile, manake nina imani kuwa vijana wengi mbali na sisi ambao tuko involved, manake wow. tuko katika hichi kikundi cha network. Kuna wengine bila shaka vijana kama sisi hawajapata uhamasisho wa hiyo digital nini. Hao ni Alfred Sigo, mkurugenzi wa kikundi hicho, pamoja na Oche Michael na Elias Olie. Utumizi wa utandawazi nchini Kenya umefikia asilimia 85 nukta tatu jambo ambalo lilikisiwa kuwa litarahisisha mpango huo, na licha ya serikali kuahidi kuwa wangeweka vituo katika kila eneo bunge, kati ya maeneo bunge 290 nchini Kenya, ya kutoa huduma za bure za mtandao na utandawazi, ili kuwezesha vijana kufanya kazi hizo. Hilo halijafanyika. Vile tunavyozungumza vijana wengi hawana access ya internet. Tukiangalia kama sub-county hii tunayotoka, tunawezasema kuwa very few areas ziko na internet, na hizo few areas ambazo ziko na internet bado vijana hawawezi kuitumia kwa, kwa bure. Pia swala zima la hizo machines kama ni computers, kama ni laptops, bado vijana wengi hawana na hata zile empowerment centers ambazo ziko hazina hizo matarakilishi ambapo vijana wanaweza kutumia lazima niwe na simu simu ya kupigia picha vizuri ndo niweze kuzituma hizo stakabadhi zangu ndani ya mtandao. Ingekuwa serikali weza kuweka yani mahali hivi internet, vijana wanaenda wanajua tu hapa kuna internet, kuna tutaweza kufanya kazi, ingekuwa ni, ni vizuri zaidi. Kwake Stephen Mwalili, ambaye pia ataja gharama juu ya kununua utandao wazi, yeye hutumia kituo cha Swahili Port, ambapo ni wale ambao wamesajiliwa katika kituo hicho wanaweza kukitumia mtandao. Ni gali sasa hivi, hata mahoteli yenyewe utapata hoteli na mtandao, lakini ungimba unywe chai ama unywe soda ndo upate hiyo wifi. Kwa hiyo, changamoto ni kwamba mtandao hakuna. Mimi mwenyewe napata kwa sababu hii kituo kimeanzishwa na nashukuru kwamba imenisaidia mimi kama mtu binafsi. Mbali na ajira mtandaoni, vijana hawa tukiwa bado katika meza mzunguko, wanaitaka serikali kuja na mbinu mbalimbali za kuhakikisha kwamba vijana wanapata ajira. Serikali inafaa iangalie, je, kuna empowerment centers za vijana, kwa sababu hapo ni mahali ambapo vijana wanaweza kwanza kupata information, pili kupata skills, alafu tatu kupata eh, kupata connected to different opportunities ambazo ziko serikali. Pia faa angalie swala la talanta, tunaona kuwa nchi zile ambazo zimeweza kuendelea hususan talanta imeweza kuprovide employment. Ungetilia tu mkazo huyo sector, wani watushike, yani kama kuna wanazofungua kama academy ama watengeze kama employment center moja kubwa, ambao watu wanapiga matalanta wapatane wote, serikali inge- ingeweza kuja huku mashinani, ikaangalia vijana wale wanaweza wana kufanya biashara kidogo wakatushika mkono amina. Chombo Sauti Amerika nam, hiyo ilikuwa ni jukwaa la vijana kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Wakati unakwenda mbio hapa, nampisha Mkamiti Kibayasi kutusomea muktasar wa habari. Nam, utawala wa Marekani unajaribu kuweka kanuni kali zinazohusiana na ununuaji wa bunduki, ambapo Rais Donald Trump amependekeza rasmi marufuku ya vijana, ambavyo vifaa ambavyo vinageuza bunduki kuwa silaha ya hatari zaidi. Mwisho wa muhtasari wa habari, unakamilisha kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Asante mpenda msikilizaji kutusikiliza, na hadi wakati huo wa mimi ni Abdi Shakur Abud, kwa niaba ya wenzangu wote tunasema kwa aherini.