Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam msikilizaji, karibu katika VOA Express, ikiwa leo ni Februari 22 siku ya Alhamisi. Ndani ya studio nimekushajaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari. <laughs> <laughs> Shomari amejaa ka pishi la mchele mi, <laughs> sijui nimejaa ka nini. Naitwa Kenneth Bwire, na leo huko nchini Kenya kuna ripoti ya shirika la Transparency International kuhusu ufisadi. Sawa kabisa. Basi vilevile tutaangalia tukiatoka huko nchini Kenya. Kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tutaelekea huko, ambapo waziri wa sheria nchini humo ametangaza kuachia baadhi ya wafungwa na mshirika wa zamani wa mmoja wa e, viongozi wa upinzani nchini humo. Basi tutasikia baadaye zaidi takapoungana naye Salehi Mwanamilongo kujua nini kinachoendelea, bila kusahau habari za dunia Namziki pamoja hey. Na kuna leo. Bendi kweli. Hey, na leo ukizingatia ni Alhamisi, tunaenga mambo ya bm <laughs> anasema siku za bfoo <laughs> yeah. Bila shaka kabisa, lakini basi bila kumunja ya kupoteza wakati, moja kwa moja tunaelekea huko nchini Kenya. Tunaye kwenye laini ya simu hapa Kennedy anderaandera, Kennedy, hebu tueleze. E, unasema leo ripoti ya shirika la Transparency International imetoka kuhusiana na ufisadi. Haya, tueleze nini ambacho kimezungumzwa mpaka sasa. Asante sana Shomari na Kenis, najua umejaa hapo kama pishi la mchele kweli, lakini lakini uh, leo Nairobi, kumezinduliwa ripoti ya mwaka 2017 kutoka Transparency International kutoka uh, ripoti hii ni ya hisia za viwango vya ufisadi na inaeleza kwamba Kenya imeshika nambari 143 kati ya mataifa 180 ya ulimwengu yaliyotafitiwa. Uh, Rwanda ambayo ni bora zaidi na uh, imeorodheshwa in, ya 48 Tanzania 8 n Tanzania 103 Uganda mia moja hamsini na moja, uh, kisha Burundi mia moja hamsini na saba, na uh, Sudani Kusini ikifunga uh, kwa mia moja sabini na tisa, kuwa ni taifa ambalo juhudi zake ni butu zaidi kuweza kupambana na ufisadi. Lakini tusikie alivyosema huyu mkurugenzi uh, mtendaji wa Transparency International, Samuel Kimeu. Nchi za Afrika Mashariki isipokuwa Rwanda hazijafanya vizuri sana katika hii ripoti, Rwanda ikiwa imeorodheshwa katika nafasi ya 48 ndio mojawapo ya nchi ambazo zimefanya vizuri katika east africa mashariki lakini aswa Kenya na na, na, na Uganda na Burundi uh, ziko katika nafasi ya chini zaidi. Na ukigawanya hizo scores katika sehemu nne, utaona kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki ziko katika ile robo ya nyuma sana chini pale, na vile vile kwamba hii hi, hi, ilishirika la Transparency International pia limekuwa likiangazia utendakazi wa vyombo vya habari, uhuru wa vyombo vya habari na mazingira ya wanahabari kufanya kazi, na vilevile vile asasi za kijamii kuweza kutekeleza kazi zao. Hebu hebu tumsikize Kimeu alivyoeleza kuhusu uh, ushirikiano wa takwimu hizi na vilevile vile mazingira ya wanahabari kufanyia kazi. Katika hii ripoti tumejaribu kuangalia uhusiano uliopo baina ya hisadi na uhuru wa vyombo vya habari na pia uhuru wa mashirika ya kijamii kuweza kutekeleza majukumu yao. Na kusema kweli ni kwamba uh, nchi ambazo uh, zimepata kiwango cha chini zaidi katika hii ripoti, nchi ambazo katika mepu utaona kwamba ziko na wekundu mkali ama wekundu ni kwamba ni nchi pia ambazo zinakadamiza vyombo vya habari na na pia hazitoi nafasi ya kutosha ya uh, mashirika ya umma kuweza kutekeleza majukumu yao na pia nieleze tu kwamba muda mfupi uliokamilika, tumeweza kuzungumza na taasisi ya kupambana na ufisadi hapa nchini Kenya EACC, iweze kuelezea kile ambacho inakifanya pia na kuzungumzia ripoti hii japo umeipuuza, lakini tutaweza kuwa na ripoti hiyo katika matangazo yetu ya jioni kuelezea juhudi zao za kupambana na ufisadi na pengine pia kuna tofauti iliyoonekana kwa nchi za Afrika ya Mashariki, ikiwa Rwanda iko juu ikifuatiwa na Tanzania. Kuna mabadiliko katika hizi nchi kwenye juhudi zao ambayo ripoti hii imeonyesha. Pengine nam kuna mabadiliko ile Kenya ime-sasa sasa hivi inawekwa kwa alama ishirini na nane na mwaka wa elfu mbili kumi na sita imekuwa nambari ishirini na sita. Sasa hiyo nambari 26 na sasa imepokelewa na Uganda. Lakini rwanda inaonekana imeongeza sana juhudi, kwa sababu ina ina, ina alama hamsini na tano, na hao wanaeleza kwamba nchi bora zaidi ni zile zinazo zinazoorodheshwa, uh, kufikia kati ya sufuri hadi mia moja, kwamba nchi ambazo zinapokea idadi ndogo sana ikielekea sufuri, hizo ni nchi ambazo uh, bado hamna juhudi za kupambana na ufisadi na zile ambazo zinaongeza uh, zikielekea mia moja ni nchi bora zaidi ambazo zinaongeza juhudi za kupambana na ufisadi. Na nieleze tu kwamba mm, uh, katika ma ma mataifa ambayo yanapatikana kusini mwa jangwa la Sahara uh, Somalia inavuta mkia kuonyesha kwamba pale hamna juhudi zozote, wananchi wake wanajihusisha na wanavumilia vitendo hivi vya kifisadi, na inaorodheshwa pamoja na mataifa kama vile Iraq, Libya, Sudan, Afghanistan na mataifa mengine ambayo yameorodheshwa kule chini zaidi. Asante sana Kenneth Kennedy Wandera kutoka hapo Nairobi, mm, Kenya, lakini <laughs> sinataka kumletea shida hapa Kennedy, tunakutakia kazi <laughs> njema <laughs> <Asante>. <laughs> Aya, kutoka huko Kenya tuelekea mpaka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaungana mwenzetu Salehe Mwanamilongo, tayari kuna nini hapo bwiri? Umekiona Salehe Mwana Milongo? Nafikiri anatuarifu kuhusiana na ziara ya uh, waziri kuhusu waziri wa sheria ambaye ametangaza kuachia guru baada wa ya wafungwa kuachilia huru. Salehe, kwako. Je, imefikia hatua gani ndipo wafungwa hao kuachiliwa huru? Uh, ni kwenye mkutano na waandishi habari ambako waziri wa sheria Alexii Tambwe Mwamba ametoka kufahamisha kwamba wafungwa hao thelathini na tatu wameachiwa huru akiwemo kiongozi wa ofisi ya Mois Katumbi kama jinsi Tambwe Mwamba amesema sababu gani zinaelekea ni, ni wafungwa wa aina gani, ama umefanya makosa gani hawa ambao tunazungumzia? Kwa kweli kumekuwa na wafungwa ambao walikuwa wamekamatwa miaka miwili iliyopita kufuatia machafuko ya kisiasa na wafungwa ambao wengine ni kutokana na misimamo yao kulingana na mkataba huo wa kisiasa uliotiwa saini eh, mwaka Uh, juzi yani, mwaka Desemba ishirini thelathini na moja mwaka elfu mbili na kumi na sita Kwa hiyo wafungwa hao walitakiwa kuachiwa huru na kulikuwa na msamaha wa Rais Kabila, na hivi sasa kumekuwa na majina ya wafungwa hao ambao mmojawapo ni huyo wimu longo ambaye ni profesa wa chuo kikuu cha Lubumbashi na ambaye ameachiwa huru wamekuwa washukiwa wa, wa, wa wale wa misimamo mikali ya kisiasa. Na je, wamefikiana makubaliano ya aina gani ili rais kusema hawa nawasamehe? Msimamo wao wamelegeza ama, uh, sio kwamba wamelegeza msimamo, lakini ni kutokana na hatua ya kisiasa, kwa sababu mkataba wa kisiasa uliotiwa saini umeelezea kwamba kuna umuhimu ili kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi hali ya kisiasa iwe imetulia, kwa hiyo ni lazima wafungwa wanaoaminika kuwa ni wafungwa wa kisiasa waachiwe huru. Licha ya kuachiwa kwa huyu Mulongo, lakini kuna wafungwa wengine ambao hadi sasa hawajaachiwa huru, ni kama vile Diomi Ndongala ambaye alifungwa kwa eh, alihukumiwa kifungo cha miaka kumi na mitano jela kutokana na kwamba aliwabaka wasichana na vile vile eh, mpinzani mwingine Jean Claude Muyambo ambaye yeye alini kuhusiana na maandamano ya kupinga mabadiliko ya sheria ya uchaguzi. Kwa hiyo eh, hadi kufikia sasa wapinzani wamesema bado, eh, hakutakuwa na hatua ya mbele kabisa iliyopigwa na, na, na, na, na serikali ya Kinshasa. Na pengine Salehe pia unaweza kutueleza kuna taarifa za ziara ya Rais Ali Bongo wa Gabon, nini kinachotarajiwa na kuna umuhimu upi wa hii ziara? Uh, asante, ni kwamba rais wa Gabon Ali Bongo kwa wakati huu tunapokwenda hewani yuko na mazungumzo kwenye ikulu ya Palais de la Nation na mwenzie rais Joseph Kabila kwenye ziara hii ya siku moja ambayo ameifanya hapa. Ikumbukwe uh, kwamba Ali Bongo ni mwenyekiti wa jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Kati CEEAC, na kwa hiyo amekuja kwenye ziara hii wakati ambapo Congo imekuwa na matatizo ya kisiasa na vile vile, njia ya kuelekea kwenye uchaguzi. Kwa hiyo nafikiri ni uh, kuhusu uhusiano na hasa zaidi masuala ya kisiasa ambayo wataweza kuzungumzia. Nakushukuru sana Salehe Mwanamilongo kuungana nasi kutoka hapo DRC na kutakia kazi njema. <coughs> Sasa tunaelekea kwenye habari za dunia. Rais Donald Trump wa Marekani amesema anaunga mkono pendekezo la kuwapa silaha walimu wakiwa darasani, wakati walipokutana na wanafunzi waathiriwa mashambulizi ya kutumia risasi pamoja na wazazi wao kwenye ikulu White House. Trump pia alipendekeza kuwepo na wanajeshi wa wazamani kwenye shule na kusema kuwa hili litasaidia kutatua mzozo uliopo. tutaliangalia hili kwa makini, alisema rais Trump. Kwa wakati mmoja, Trump aliuliza kama kuna mtu ambaye anaunga mkono pendekezo hilo. Ni watu wachache tu walioinua mikono, lakini watu wengi waliinua mikono alipouliza ni nani aliyepinga pendekezo hilo. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stephen de Mistra amesema kwamba anatumai baraza la usalama la umoja huo litapitisha pendekezo la kusitisha mapigano nchini Siria, na kusema hakuna njia mbadala za kusitisha mapigano na kuwezesha misaada ya kibiniadamu kuwafikia wenye shida. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatoa wito kwa baraza hilo kuidhinisha pendekezo la dharura la kusitisha mapigano kwa siku 30 kote katika nchi ya Siria ili kusaidia zaidi wakimbizi 1400 waliozingirwa katika mji wa Gota ambao alisema wanaishi kwa shida kubwa. La mamlaka nchini Nigeria zinasema baadhi ya wasichana wa shule ambao waliripotiwa kutekwa baada ya shule yao kushambuliwa na wanamgambo wa Boko Haram wameokolewa. Wasichana hawa walipatikana kwenye mji wa mpakani kati ya majimbo ya Yobe na Bono jana Jumaatano, siku mbili baada ya watu waliojihami na bunduki kuvamia shule, shule ya sayansi inayofunza wasichana katika mji wa Dapchi kwenye jimbo la kaskazini mashariki la Yobe. Watu waliokuwa na habari za moja kwa moja kuhusu swala hilo walisema kwamba wanafunzi wapatao 91 hawakuwa darasani wakati majina yao yaliposomwa. Na ripoti ya mwaka ya Amnesty International imeeleza ukiukaji wa haki za kibinadamu katika takriban nchi 160 na kusema kuwa mwaka 2017 uliona siasa za chuki na hofu; hofu ni mambo ya kawaida kwa viongozi wengi wenye nguvu sana duniani. Katika ripoti yake mpya iliyotolewa, Amnesty imesema hatua za viongozi wa Misri, Ufilipino, Venezuela, China, Rasia na Marekani wamekuwa wakidumaza haki za mamilioni ya watu, wamekaidi wazi wazi sheria za haki za binadamu au wito kwa wengine kukiuka sheria hizo. Kwa mfano, rais wa Filipino Rodrigo Duterte kwa hak, eh, hakika amewataka watu wake watoke nje na kuua wale wanaoshukiwa kufanya biashara haramu ya madawa ya kulevya. Safiri na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwenzangu eh? Namwona <laughs> Shomari <laughs> ameshika gita isiyoonekana. Sijui gita unachapa gita inaonekana kivipi? Unapata mziki au ngoma? Unajiandaa kupata ngoma. Unajua siku ya Alamisi na kwenye VOA Express bila ngoma, mambo yanakuwa hayaendi. Lakini wakati unajiandaa kupata ngoma mm, usisahau kwamba kuna maswala katika maisha ya kila siku. Vijana wanakutana na changamoto mbalimbali mbali na nyingi mojawapo ambao tunafahamu, Kenes Bwire, katika maeneo yetu ya Afrika Mashariki na wakumba siku hizi ni matumizi ya madawa ya kulevya, matumizi ya bangi. Kwa hiyo kuna vijana huko Burundi waeamua, bwana hmm. sisi tumeshatumia sana hivi vitu, wakitumia wenyewe tumegonga, tumegonga. We, wakaamua kuacha. Aha. sasa wameacha, wanakwenda kwa wenzao sasa kwambia, jamani e, hebu haya mambo tuache Eh, tuishi maisha safi yasiyokuona vile vitu. Tumevuta ule unga, lakini tunaona, lakini aa, hapana, hiki kitu haifai. Sasa mwandishi wetu huko ehe, kule Bujumbura, Burundi, mwandishi wetu Haidalla Hakizimana amefuatilia, amezungumza na vijana hawa na kutetea taarifa inayofuata. Mimi naitwa Butoi Christian ilianza kuvuta mabangi niko na miaka kumi na sita. Mi jina yangu naitwa Arno ama wengi wanajua kwa Fazo, Bob Fazo na mi nimeanza kama kwenye miaka kumi na mbili hivo. Vijana hao wote wana wanaumri ya chini ya miaka ishirini na tano. Wanasema katika kipindi hicho wakiwa watumiaji wa madawa ya kulevya walifanya uharibifu mwingi. Nilikuwa nikiuzisha mavazi yangu ili nitafute pesa za kwenda kuuza mabangi. Niliiba vitu nyumbani, nikaiba pesa, wakufanya kitu kibaya katika mkakati, nataka kuwa kama Kikristiano ilikuwa tu ni kupoteza uaminifu. Ukianzia elimu, nimeachaga masomo. Nilikuwa mtu ambaye sina adabu, sina wakuheshimia, sina huyu um, um, mkubwa huyu mdogo um, yn yani, nilikuwa nakiishi maisha yangu gisi akili yangu inavyoniongoza. Sasa wanasema kwa miujiza ya Mungu walibahatika kuachana na tabia hiyo na hivyo kuwa na nia ya kuokoa wenzao. Walianzisha kampeni ya kuhamasisha vijana wanaosalia katika lindi hilo kuachana na tabia hiyo. Ujumbe wao hao, wanapitisha kwenye vyombo vya habari, lakini pia wanapitia vijana. Ila kwenye maombi, maombi mingo na pasua hata milima. Tumetoka mbali nao, nataka sasa tukutane humo kama kisavyo kwa, naona picha yangu mimi na Christian, kwa tulipitia ayo sisi wote lakini. Hivi Mungu ametujalia mashirika kadhaa ya kupiga vita matumizi ya madawa ya kulevya yanaunga mkono juhudi za vijana hawa. Noe Irangunda anaongoza shirika linalodai kutetea ulimwengu wa amani ulioepuka matumizi ya madawa ya kulevya, nabaunga mkono banaanza mzuri na hivyo. Lakini nabaomba waje wajongere wa kwenye wa shirika letu waje watusaidizane watu, watuambie hiyo experience walifanya walipata, maana wako na ushuhuda wanaweza patia wa, wangine vijana, hiyo vijana vinatoka mwa hizo dawa za kulevya. Madawa ya kulevya yako aina nyingi. Kulingana na wataalamu, kuna vidongi, kuna moshi na unga, kuna pia wanaojidunga shindano, na hao wako katika hatari ya kuambukizwa ukimwi, kama anavyosema hapa Eric Nsengiumva wa shirika la Abes linalopiga vita ukimwi. Leo mimi naweza kuwa na nimepe, nimepewa eh, drugs kidogo mimi ntatumia kwa ile serenge nijishut alafu nikijishut natoa kwa natoa ile serenge na na naipata ndugu yangu wengine mmoja kwa kwenye hotspot. Manake kama mtu mmoja akiingia kwa kwenye wengine wako kama watu kumi, na huyo mtu mmoja iko na UKIMWI atatoka kwa ameanduza UKIMWI kila mtu mwenye yuko hapo. Baadhi ya vijana hasa katika miji mikuu ya nchi wameharibikiwa maishani kutokana na matumizi ya madawa ya kulevya. Asante sana, sana ripoti hiyo yake Haidhallah Hakizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Mambo hayo umesikia, na wengine wanaweza sema hao jamaa wamejitokeza kutuzungumzia unga, bangi na nini. Mm, madhara tunayaona, lakini huenda wasiwe ni watu ambao wamejitoa kwa uhakika wanataka eh, kuepuka nayo, lakini ni ujumbe laini, ni ujumbe mzito. Alafu pia ni vizuri kwa vijana kama hawa, nawapa pongezi kubwa kwa sababu ni kitu ambacho cha kujitolea muhanga kwamba unaacha vile vitu, unajitangaza kwanza, kama mm. umeacha, halafu unakwenda kwa wenzako waliotumia, unaongea nao. Nafikiri hii ni kuna nchi zingine ukitangaza kwamba unaacha, unaanza kuchunguzwa eh, unaanza kufuatiliwa na wengine, sasa inakuwa hatari kidogo namna hii. Haya, kama tulivyosema, Kenes Bwire Express, bila muziki mambo hayaendi, ya tunapeleka na muziki. Na leo Alhamisi tunakurudisha ile siku, naita siku za before throwback Thursday. Uh -huh. Haya, tuambie. Nani? Kuna jamaa anaitwa Moreno, mm -hmm. Yaani jina lingine Batamba Wanda Maurice. Usijali nimesema nini sisi majina <laughs> ya kwetu hiyo. Huyu jamaa ana sauti nzito, sauti nzuri mm. Akazaliwa Kisangani kwenyewe. Kwenyewe kule, eh? Kongo. Mkoa wa Zaire. <laughs> eh, miaka 1955 hivi. Sio mchezo. Alikwenda shule, akasoma vyake, akafika mahali akasema shule mimi nimeiacha, akaingia Uganda. Ndio akaingia bendi inaitwa orchestra Banangenge. Unajua hiyo banangenge orchestra ya jojo Ikomo, wanasema sio mchezo. Ulikuwa mmoja wao, nasikia waonasmeza sana hivyo vitu. Alafu hivi BMJ inakaa, unavijua? Endelea. E, alafu pia vilevile unasema sabini na nane akaenda Dar es Salaam. hmm. akaimba na Safari Sound baadaye akarudi Kenya pale Nairobi miaka ya themanini, unaona bwana, akishirikiana na kina Koko Zigo Mike. Basi tumsikilize Dunia ni Duara, na naambiwa aliimba na watu kama wale kina Samba Mapanga. Huu <laughs> ndio mziki sasa, huu ndio mziki. Acha na hizo, unaingia studio, unachapa chapa. Unatengenezwa na kompyuta. Huu ndio mziki. Eh, wanapiga vyombo unavisikia, gitaa la bass unavisikia, gitaa la solo unavisikia. Vitu vinatengenezwa mpaka BMJ amekuja, ongea na imba tukutegemea. Kumunyote. Duniani duara moreno batamba wenda morizi, msikilizaji anakamilisha sehemu ya mziki ndani ya VOA Express unasafiri na Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari. E, na moja kwa moja basi tunaangalia katika masuala gani hivi sasa masuala, asante sana, e, ya, ya teknolojia e, na ripoti maalum hapa, nikupatie moja kwa moja kwa teknolojia. Leo tunamulika mazoezi, unajua, ufanyaji wa mazoezi. Watu wengi wanapenda kufanya mazoezi, lakini hawajui namna ya kutumia au wamefanya nini ili kutambua mazoezi yako. Je, umefanikiwa kupata kinachokifanya? Na hivi sasa tumefanya, sasa mazoezi bas... hapa, hapa studio. Tumefanya, ye, yeah. Lakini sasa je tutajua tumeweza ku fanya kiasi gani. Aha. Sasa kuna vijana wawili walikuwa chuo kikuu cha Waterloo kule Canada. Jayatala na mwenzake Chris Wibe. Hawa wamezisha kampuni iitwayo Ethos. Lengo lao ni kutengeneza nguo itakayokuonyesha ni jinsi gani umefanya mazoezi na kwa kiasi gani, Umechoa mafuta kiasi gani kwenye mwili wako? Umepunguza ja, umetoa jasho kiasi gani? Umepunguza uzito kiasi gani? Kwa hiyo wanasema, badala ya kuwa na mkufunzi maalum, wewe unanunua hii nguo, unafanyia mazoezi. Nguo hii imetengenezwa kutumia kifaa kitoacho electromyography. Unaona, kwa mfano anasema ukibeba vyuma, umebeba mkono mmoja halafu umebeba na wapili, je, ukivaa nguo hii itakwambia nini? Itakwambia kwamba mkono huu ulibeba kiasi hichi, mkono huu ulitumia kiasi hichi. Kwa hiyo ile nguo inakuambia baada ya kumaliza mazoezi. Na kama ulifanya mazoezi ya miguu, je, miguu yako imefikia lengo unataka kufanya kwa siku ile? Umeinua ume, ume vya kutosha mguu mmoja na mguu mwingine kutengeneza msuli baba? Utajua kwenye hiyo <laughs> nguo. Kwa hiyo kama unafanya mazoezi ya kutosha, basi hii nguo itakusaidia kufikia malengo yako. Ni hayo tukutuka meza yangu ya teknolojia. Dola ngapi? Sijui. Dola haijatajwa, oh. Haya. BMJ muridhi naye yuko ndani ya nyumba anatuambia na mambo mazito ya kusema. Twitter. Twitter. Haya, DMJ, nini kimetokea kwenye Twitter? Hebu tuambie. Kwamba una kitu cha kutueleza. Nini ambacho anatueleza kwenye Twitter kimejiri, BMJ nam? Asante Shomari, ni kwamba kampuni ya Twitter ambayo inamiliki uh, ule mtandao unajua maarufu sana wa uh, Twitter sasa, imechukua hatua kupunguza jumbe ambazo zinatumwa kwa njia isiyo ya moja kwa moja, yaani hizo zinajulikana kwa, kwa lugha ya kisayansi zinajulikana kama bots. Mm -hmm. Unaona bwana na imepelekea kufungwa kwa akaunti kadhaa ulimwenguni kote. Jana watu wameamkia, mm, na kwenda kuingia kwele kwenye, kwenye kompyuta kuangalia ni nini ama kufanya twiti, mm, wanakuta kwamba akaunti zao zimefungwa. Umeangalia yako wengi duniani kote yana sikuangalia, sasa hili limekuaje? <laughs> zimefungwa na kuambia ukweli kabisa, <laughs> lakini si, si zote mm. Haya, ukweli ni kwamba kuna malumbano ambayo yamekuwa yakiendelea kati ya wale wanaotumia uh, akaunti hizo za Twitter na vile vile kampuni hiyo na sasa Uh, baadhi ya wateja wamelalamikia hatua hiyo ya Twitter kufunga akaunti zao, lakini Twitter yenyewe imetoa maelezo na imesema kwamba imeanzisha msako wa akaunti ambazo zinadhibitiwa na programu za kompyuta, hizo nimetaja hapo, zinaitwa bots. Uh, sasa Sandy na Kenneth ni kwamba kuna programu iitwayo Tweet Deck uh -huh. aha sasa hii programu inatumiwa na watu walio na zaidi ya akaunti moja kutuma jumbe eh, kwa pamoja kwa kubonyeza mara moja tu. Wengine wakiwa na akaunti hata zaidi ya mia moja wanaweza kutuma jumbe zote kwa akaunti zao, zote kwa mara moja. Moja sasa hii imekuwa ikitumiwa vibaya na wahalifu na utakumbuka kwamba uh, Twitter na vile -vile Facebook na vilevile -vile Google zimekuwa ni baadhi ya kampuni ambazo zimetajwa uh, katika kudhibitiwa kuweza kudhibitiwa uh, na raia wa Rusia kuhusiana na uchaguzi hapa Marekani. Kwa hivyo hii ni moja ya hatua ambazo uh, kampuni hizi zinachukua katika kudhibiti uhalifu wa kimitandao, na kwa hivyo mpaka um, sasa Twitter imesema itaendelea na msako huo, kufunga akaunti ambazo zinatumia bots. BMJ Mridhi, kwa ripoti hiyo maridhawa kabisa. Tunaangalia pia BMJ maswali, swali tutuma kwenye mtandao jana linasemaje? Unamkumbaje, unamkumbukaje mhubiri Billy Graham? Sawa kabisa. Haya, na mwanza na geto Gervas Doto, Igoma, Mwanza, Tanzania, sema namkumbuka, alikuwa mhubiri, amefariki, ni raia wa Marekani, alianza kuhubiri m54 kule Uingereza, anaweza kusanya watu wengi kwenye mikutano yake na mahubiri. Nafikiri hivyo ndio na inavyomkumbuka mimi Yohana Ntanga, mmoja wa hubiri tajiri na mashuhuri wa injili duniani wa zama zake, na aliyeandika vitabu vingi sana vya kiroho kutokea Marekani na kuamsha uamsho mkubwa katika makanisa ya Kiprotestanti. Aya Twika Shilongo, mtendakazi wa shambani, anasema Bwana alitumika kwa moyo. Ni kweli alifanya kazi na Bwana alikuwa ndani yake, lakini muda nao ndio hivyo. BMJ eh, mwenzangu Kennes Bwire, hapa tunaingia katika kuangalia yale yanayovuma na kuvuma mitandaoni. mm -hmm. mm -hmm. Nini linavuma, ndugu yangu? Moja kwa moja nianzie kule nchini Tanzania. Kuna habari na picha za kuagwa kwa mwili wa mwanafunzi Akwilina Akwilina Akwilina, yule mwanafunzi wa chuo oh. mm. cha usafirishaji aliwawa kule nchini Tanzania na polisi ya Februari 16 mm. Fimbina, mm. Fimbina, 48, baada ya kupigwa risasi kichwani akiwa kwenye daladala dala, wakati polisi hawa walikuwa wakitawanya waandamanaji ambao ni wafuasi wa Chadema. Watu wengi walikuwa wamejitokeza kuaga, maanake alikuwa akiagwa hii leo kwenye cho chuo cha usafirishaji na picha zake zimesambaa kwenye mitandao mbalimbali wakizungumza mengi. Pia BMJ umekuwa BMJ gafla okay, keresi <laughs> <laughs> yeah, bwili yeah. Kuna mtangazaji wa redio na TV hapa Marekani eh. Cassidy Proctor yuko huko ak, wapi kunaitwa St Louis. Yeye ametoa ya, ya mwaka baada ya kuamua kujifungua mtoto wake kwenye kipindi chake cha redio, yani moja kwa moja akijifungua no. huku akitangaza ah. kisa na maana nini? Anasema kwa sababu yeye huwa wanawaambia wasikilizaji wake kila kinachoendelea katika maisha yake, kwa aliamua kukutana na madaktari wake wakapanga mpango huo na kituo chake cha habari, wakashirikiana hospitali, kwamba siku anajifungua aende moja kwa moja hewani, na alikuwa akijifungua kwa njia ya operesheni, yani akiwa anapasuliwa. Kwa hiyo hiyo imegonga kwelikweli kweli, mitandao, kila mtu akisema, lo la hasha, hili nalo lipi tena, jamani! Ni mambo mengi hayo yanatokea. Vilevile kuna mchezaji wa olimpiki wa Kanada mchezaji wa olimpiki wa Kanada jana alipewa medali ya shaba medali ya fedha baada ya kushindwa na Marekani kwenye mchezo wa ice hockey kule Pyongchang. Ni habari nzuri, alivyovalishwa yule binti akaivua ile medali pale pale akatupa, akakasirika kabisa kwamba hakupenda kupata medali ya fedha kwa sababu timu yao ilishindwa na Marekani kwenye fainali. Marekani ndio amepatia dhahabu sasa, sasa anavishwa akaamua kuivua ile, picha imetambaa kwenye Twitter ile mbaya, watu wengi wakimshutumu kwamba huyu kijana huyu msichana, ilikuwa ni timu wa ya wasichana, kwamba hana uzalendo wala haheshimu michuano ya Olimpiki. Hili ni jambo la kuheshimu, lakini yeye ameonyesha kuto kuheshimu. Wengi wamemshutumu kwenye mitandao kwa kitendo chake cha kuamua kuivua medali hiyo mara baada ya kuvishwa. Lakini muda ndio huo umekwisha. Kutoka hapa studio, naitwa Sandey Shomari Kenes Bwire la kwangu na kushukuru kwa muda wako msikilizaji.