moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hujambo msikilizaji popote ulipo zimegonga saa saba kamili hapa washington zifuatazo ni habari za dunia tukisubiri kuingia katika kipindi cha kwa undani jina langu ni bmj muridhi kundi la wanaharakati nchini kenya leo limewasilisha kesi mahakamani jijini nairobi kudai kwamba baraza la mawaziri katika serikali ya Uhuru Kenyatta liliundwa kinyume cha sheria. Wanaharakati hao wanataka baraza hilo livunjwe kwa sababu wanasema halikufuata maelekezo ya katiba ya nchi hiyo, kwamba angalau theluthi moja wawe wanawake. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, waliowasilisha hoja hiyo ni Marilyn Mudoni Kamuru, Daisy Dorin Jerop Amdani na kituo cha haki elimu na uhamasisho cha CRU kisa hicho. Kesi hiyo pia imewajumuisha mwanasheria mkuu, mwanasheria mkuu wa Kenya, katibu wa baraza la mawaziri na bunge la nchi hiyo. Kadhalika wanataka mahakama hiyo kuamuru kwamba hatua ya bunge la taifa ya kuidhinisha uteuzi wa mawaziri hao haikuwa halali. Kwa mujibu wa katiba ya Kenya, uteuzi katika utumishi wa umma unafaa kutilia maanani kipengele kinachoeleza kwamba raia wa jinsia moja hawafai kupata zaidi ya theluthi mbili za uteuzi katika utumishi wa umma. Tukirejea hapa Marekani, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ametoa ufafanuzi kuhusu msimamo wake kuhusu umiliki wa bunduki na kusema kwamba angetaka asilimia ishirini ya waalimu waliopewa mafunzo ya hali ya juu kubeba bunduki shuleni ili kukabiliana na mashambulizi e, kama lililotolekea wiki iliyopita katika shule moja e, katika jimbo la Florida. E, Trump amesema ataunga mkono kwa dhati uchunguzi wa kina kwa wale wanaotaka kununua bunduki e, kuongezewa kwa umri wa wamiliki bunduki za kivita na kusitisha uuzaji wa vifaa e, vinavyoongeza nguvu baadhi ya silaha. Jana Alhamisi, Trump alisema anaunga mkono pendekezo la kuwapa silaha waalimu wakiwa darasani, wakati alipokutana na wanafunzi waathiriwa wa mashambulizi ya kutumia risasi pamoja na wazazi wao kwenye ikulu White House. Trump pia alipendekeza kuwepo kwa wanajeshi wa zamani kwenye shule na kusema kwamba hili litasaidia kutatua mzozo uliopo. Alisema, tutaliangalia hili kwa kina zaidi. Kwa wakati mmoja, Trump aliuliza kama kuna mtu ambaye angeunga mkono pendekezo hilo na ni watu wachache tu walioinua mikono, lakini alipouliza iwapo kuna mtu aliyepinga pendekezo hilo, wengi waliokuwa katika chumba hicho waliinua mikono yao. Na jana usiku, katika mkutano uliofanyika katika jimbo la Florida uliotayarishwa na kituo cha televisheni cha CNN, seneta wa jimbo hilo Marco Rubio alisema kwamba haungi mkono kauli ya Trump ya kuwa hami walimu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Mamlaka nchini Nigeria zinasema baadhi ya wasichana wa shule ambao waliripotiwa kutekwa baada ya shule yao kushambuliwa na wanamgambo wa Boko Haram wameokolewa. Wasichana hao walipatikana katika mji wa mpakani kati ya majimbo ya Yobe na Borno jana Jumatano, siku mbili baada ya watu waliojihami na bunduki kuvamia shule ya sayansi walikokuwa wanafunzwa wasichana hao katika mji wa Dapsi kwenye jimbo la kaskazini mashariki la Yobi. Na watu watano wamekufa na wengine kumi na watano hawajulikani waliko, kufuatia maporomoko ya ardhi yaliyotokea katika kisiwa cha Java nchini Indonesia hivi leo. Msemaji wa idara ya kushughulikia majanga nchini humo amesema kwamba maporomoko hayo yametokea leo Alhamisi katika wilaya ya Brebes. Hizo ni habari za dunia kwa sasa. Mimi naondoka hapa kutoka studio 15 kumpisha mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kwa undani. Jina langu PMJ Muridi, kwa heri kwa sasa. Kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu popote pale ulipo. Nikukaribisha katika kipindi hiki cha kwa undani siku ya leo ya Alhamisi ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na hii leo katika kwa undani tutaangalia ripoti ya masuala ya ufisadi na rushwa ambayo imetolewa na shirika la kimataifa la Transparency. Na katika nafasi ya pili ya kipindi hiki cha hii leo kwa undani, tutaangalia siasa za nchini Kenya ambapo mpaka hivi sasa baadhi ya magavana wameshapoteza eh, nyadhifa zao huku baadhi ya wabunge wakishinda wa mapingamizi waliowekewa. Ninayokaribisha hapa mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo moja kwa moja tunaanzia kuangalia ripoti ya viwango vya rushwa na ufisadi kwa nchi za Afrika ya Mashariki. Shirika la kimataifa la lenye makazi yake eh, jijini Berlin nchini Ujerumani leo hii, siku ya Jumatano, limetoa ripoti na kueleza mtazamo wa rushwa eh, katika nchi mia moja na themanini duniani ambapo ripoti hii vilevile ilitokana na uangalizi wa taarifa za taasisi kama vile Benki ya Dunia Benki ya Maendeleo ya Afrika na mkutano wa kimataifa wa uchumi. Sasa, kwa mujibu wa ripoti hii ya Transparency ambapo imeangalia nchi mbalimbali mia moja themanini duniani kote, lakini katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ama nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki e, nchi ya Rwanda kwa mujibu wa ripoti hiyo ndiyo ambayo iliyoibuka na ushindi, inaweza nikasema kwamba ipo katika nafasi ya kwanza ikiwa ni nchi yenye kiwango kidogo cha rushwa ambapo kwa duniani imeshika nafasi ya 48. Tanzania kwa upande wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ipo katika nafasi ya pili ikiwa na viwango a, vidogo vya rushwa ukilinganisha na nchi nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki ambapo katika e, nafasi ya duniani imekuwa ni ya 103. Kenya yenyewe imeshika nafasi ya tatu katika nchi za ukanda wa a, Afrika Mashariki Mashariki ama Jumuia ya Afrika Mashariki e, ikiwa ni nafasi ya mia moja arobaini na tatu e, kwa dunia. Uganda ya nne ikiwa nafasi ya mia moja na moja e, duniani. Burundi ikiwa nafasi ya tano kwa Afrika Mashariki na nafasi ya mia moja na hamsini na saba e, kwa dunia, huku nchi ya mwisho kwa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki ikiwa ni Sudani Kusini e, yenyewe ikiwa katika nafasi ya mia moja sabini na tisa lakini majirani wa wa Kenya kwa upande wa kaskazini, nchi ambayo vilevile vile ipo katika ukanda e, wa Afrika Mashariki, nchi ya Somalia yenyewe imeshika nafasi ya mwisho duniani, ipo katika nafasi ya mia moja na thamanini. Basi hayo ndiyo ambayo yameelezwa na shirika hili la Transparency kuzungumzia swala so zima la rushwa duniani, lakini ni vyema tukaangalia ni nchi gani ambayo katika duniani dunia hii e, yetu tunayoishi ipo katika nafasi ya kwanza nchi ya New Zealand ndiyo nchi ambayo ina kiwango kidogo kabisa e, cha masuala ya rushwa na ufisadi ikifuatiwa e, na Denmark ambayo yenyewe imepata alama e, 89 kati ya mia moja. E, Denmark yenyewe imeshika nafasi, nafasi ya pili ikiwa na alama 88 Finland, Norway, uh, Switzerland, eh, zenyewe zimeshika eh, zimefungamana katika nafasi ya tatu eh, zikiwa na alama uh, themanini na tano eh, Singapore, Sweden nafasi ya sita vilevile eh, vile Canada, Luxembourg, eh, Uholanzi na Uingereza zikiwa katika nafasi ya nane na Ujerumani ikiwa katika nafasi ya kumi na mbili Marekani, ambayo tupo hapa yenyewe imeshika nafasi ya kumi na sita ikiwa imepata alama sabini na tano. Sasa mwenzangu Kennedy Wandera, ambaye ni mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, yeye e, alizungumza hii leo na mkurugenzi wa shirika la kimataifa la Transparency la Ujerumani e, kwa upande wa Kenya, Samuel Kimeu ambaye alianza kuzungumzia namna ripoti hii ilivyofanyika na kile ambacho wanakiona katika nchi za ukanda wa Afrika ya Mashariki lingana na maoni ya wananchi, wataalamu, wafanya biashara juu ya jinsi hizo nchi zinaendelea katika kupigana vita dhidi ya ufisadi, na pia viwango vya ufisadi katika nchi hizo. Kwa hivyo ni ripoti ambayo inatumia ripoti zingine kuweza kukusanya matokeo tofauti tofauti na kuyajumuisha ili kuweza kuorodhesha nchi tofauti tofauti. Katika hii ripoti huwa tunaorodhesha nchi, kama mwaka huu tumeorodhesha nchi mia moja na themanini, na pia ile score ambayo huwa tunatumia ni kutoka sufuri mpaka mia moja, sufuri ikiwa ni nchi ambayo ufisadi umekita mizizi zaidi na mia moja ni nchi ambayo inaendelea vizuri katika kupigana vita dhidi ya ufisadi. Katika hizi nchi 180 ripoti hii inamulika picha gani kwa jumuiya ya Afrika Mashariki? Nchi zinazopatikana katika ukanda wa Afrika Mashariki, nchi za Afrika Mashariki isipokuwa Rwanda hazijafanya vizuri sana katika hii ripoti, haswa Kenya na, na, na, na Uganda na Burundi uh, ziko katika nafasi ya chini zaidi. ukigawanya hizo scores katika sehemu nne utaona kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki ziko katika ile robo ya nyuma sana, chini pale, ama karibu na hapo, robo ya pili, lakini karibu na hapo nyuma kabisa kwenye hii ripoti. Mnaelezeaje mazingira ya mashirika ya kijamii na vyama vya kisiasa Kenya, pamoja na vyombo vya habari kufanya kazi? Katika hii ripoti tumejaribu kuangalia uhusiano uliopo baina ya ufisadi na uhuru wa vyombo vya habari na pia uhuru wa mashirika ya kijamii kuweza kutekeleza majukumu yao, na kusema kweli ni kwamba nchi ambazo zimepata kiwango cha chini zaidi katika hii ripoti, nchi ambazo katika mepu utaona kwamba ziko na wekundu mkali ama wekundu, ni kwamba ni nchi pia ambazo zinakadamiza vyombo vya habari na pia hazitoi nafasi ya kutosha ya mashirika ya umma kuweza kutekeleza majukumu yao. Nafikiri ipo haja ya serikali na taasisi ambazo ni husika kuweza kuketi chini na washikadau kuangazia ni wapi ni, ama ni wapi uh, kuna ile mianya ambayo inakuwa uh, katika kiwango cha chini zaidi katika kupigana na ufisadi. Na ikiwa tutafanya hivyo uh, labda tuta, tutaafikia kujua kwamba uh, lazima tutekeleze sheria, lazima tu uh, uh, na sheria tuitekeleze bila mapendeleo yeyote ambaye anajihusisha na ufujaji wa sheria aweze kuadhibiwa, akiwepo ni, ni mkubwa, akiwepo ni mdogo, akiwa mwananchi wa kawaida, akiwepo ni kiongozi. Na pia mali ambayo inapotea kwa njia ambayo ni ya kifisadi iweze kutwaliwa na kurudishwa kwenye umma na kwa jambo kama hili ningependa kusema kwamba Auditor General wa nchi yetu amekuwa akitoa ripoti ambayo inaorodhesha uh, kiasi kikubwa cha pesa ambazo hakuna uh, wajibikaji. Ingekuwa ni vizuri kama tungejitolea uh, kama nchi na serikali yenyewe kuona kwamba hizi ripoti zitazingatiwa ili kuondoa ile dhana kwamba hizi hela zinavujwa zina uh, kwa kiwepo na makubaliano Uh, uh, ya viongozi wa serikali jambo la mwisho ni kuona kwamba wananchi wenyewe wanajitokeza na kuweza kukashifu ufisadi ambao unaendelea, si kukashifu tu peke yake, lakini pia kuweza kuchukua hatua kuona kwamba umekomeshwa. Nazungumza jambo hili nikijua kwamba kumekuwa na you know, mazungumzo kuhusu ufisadi kuwa umekita mizizi katika sehemu za, za za za mashinani ambazo kuna hela nyingi ambazo azija, zi, kuna maswali zimetumika kivipi. Naam, basi huyo ni mkurugenzi e, wa shirika la kimataifa la Transparency kwa upande wa Kenya, Samuel e, Kimeu, akielezea uh, uh, namna ambavyo u... ripoti hiyo imepatikana inayoelezea viwango vya ufisadi na rushwa kwa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini kama nilivyoeleza hapo awali, ripoti hii imeangalia nchi mia moja themanini duniani na tulijikita uh, tu kuangalia katika nchi za upande wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Mpaka hivi sasa, nchi ya Rwanda bado hatujaona chochote ambacho imegusia juu ya uh, ripoti hii eh, kuona kwa namna gani wanakubaliana na kile ambacho ah, kimeelezwa ndani ya ripoti. Hali kadhalika Tanzania eh, bado mpaka hivi sasa ile Uh, uh, TAKUKURU ambayo ni taasisi ya kupambana na kuzuia rushwa, haijaeleza chochote mpaka hivi sasa juu ya kile ambacho wamekiona kilichoelezwa, uh, kutokana na ripoti hii, alikadhalika kwa nchi uh, Uganda, uh, Burundi, Sudani Kusini. Lakini kwa upande wa Kenya, mwanahabari wetu Kennedy Wandera uh, alizungumza na Michael Mubeo ambaye yeye ni kaimu mkurugenzi wa taasisi ya maadili na kupambana na ufisadi nchini Kenya ambaye ee, alielezea ya maoni yake na mtazamo wao juu ya ripoti hii na vilevile vile changamoto ambazo wanakabiliana nazo katika kupambana na ufisadi, licha ya Kenya kuonekana kwamba imefanikiwa kupata alama mbili za juu kulinganisha na mwaka uliopita, licha ya shirika hili la Transparency kueleza kwamba alama hizo hazina a, athari zozote kitakwimu. Tumsikilize Bwana Michael Mubewa anavyoeleza. Ki report ikawaje? Imesema Kenya tumeimprove kwa two positions. Kenya tumeimprove zaidi ya two positions Mbona uh, kwa, kwa, kwa, nasema hivyo? hii report huwa inapima perception. Na perception sana sana huwa inategemea ile uh, political space ambayo iko nchini. Kenya tuko na bahati sana, tuko na katiba ambayo inatupatia uwezo mwingi wa kuzungumza vile mtu apendavyo, lakini ukiangalia jirani zetu hawana the same liberty. Kwa ukweli ni kwamba ufisadi umeenda chini sana. Mbona nasema hivyo? Uh, mwaka uliopita na tumeweka uh, hii kwa ripoti yetu ni kwamba tulimaliza kesi ishirini na mbili na kati ya hizi kesi ishirini na mbili kumi na saba zilikuwa ni conviction, na tuliona kama mafoma MPs wamesha, wameshahukumiwa uh, na wale walipa fine, pesa zilikuwa pesa nyingi kwa, uh, sana, na hii inakuwa tisho kwa amba, kwa wengi ambao wanataka ku, kuingilia mambo ya ufisadi. Hali ya ufisadi inaendelea kupungua na itapungua zaidi kwa sababu hizi, tunajikaza vilivyo. Mojawapo wa maswala ambayo Wakenya amekuwa wakizungumzia ni kwamba huenda mnalemazwa katika juhudi zenu za kuweza kupambana na ufisadi. Unaweza kutuelezea tu baadhi ya changamoto ambazo mnazipitia kama taasisi kuweza kukabiliana na ufisadi nchini Kenya? Wananchi wenyewe hawataki kupigana na ufisadi, wanasema hii sisi pigana na ufisadi. Sisi hapa tuko chini ya watu mia saba, population ya Kenya ni karibu 45 ama 47 million sasa so ukilinganisha watu 700 na population ya 45 million tuko wachache, lakini ni kama Wakenya wenyewe wakihusika ili wawe ni watu wa kupigana na ufisadi. Bila tunapigana na ufisadi watuletee report, watusaidie na, na, na, na, na intelligence ambayo wanajua iko hiyo ikisaidia uh, sana. Kwa hivyo changamoto moja anasema ni kwamba wananchi wenyewe hawajahusika na kupigana na ufisadi. Wanataka wanataka ufisadi uishe, lakini hawataki kufanya chochote ila kuingilia na kwenda kufanya ufisadi. Naam, basi uh, hapo ndio tulikuwa tunahitimisha uh, uh, kuangalia hii ripoti ambayo imetolewa ilikuwa ikiangazia viwango vya ufisadi uh, duniani. Halikadhalika tuliangalia katika uh, ukanda wa Afrika Mashariki na huyu aliyeondoka hivi sasa katika uh, kipindi hiki alikuwa ni Michael Mubea, kaima mkurugenzi wa taasisi ya maadili na kupambana na ufisadi ya nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani tutakaporejea basi, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tutaangalia siasa za Kenya e, baada ya uchaguzi. Kuna mambo mengi ya kuzungumza licha ya kwamba e, uchaguzi wa nchi hiyo umemalizika. Naam basi kabla ya kuingia katika sehemu ya pili ambapo leo katika historia ya watu weusi hapa Marekani tunaangalia baadhi ya mambo ambayo hayajulikani sana ingawa yana mchango mkubwa katika masuala ya kijamii kwa watu weusi hapa Marekani. huyo hapa Mwamoyo Hamza. chuo kikuu cha Lincoln katika jimbo la Pennsylvania kilikuwa chuo cha kwanza cha elimu ya juu kilichoanzishwa na watu weusi wenyewe chuo hicho kilifungua njia kwa vyuo vingine mia moja na nne ambavyo vinajulikana kihistoria kama vyuo vikuu vya watu weusi wa na kuhitimisha watu mashuhuri kama vile jaji wa zamani wa mahakama kuu ya Marekani Thurgood Marshall, mtengeneza filamu Spike Lee na Oprah Winfrey. Huenda ulijifunza hili katika historia ya Afrika, lakini je, unajua kuwa nchi ya Liberia ilianzishwa katika mtindo wa taifa la kisasa na watumwa wa zamani waliohamishwa kutoka Marekani kwa lengo la kuanzisha taifa lao wenyewe? Hiyo ndiyo sababu viongozi wa awali kabisa katika taifa hilo walikuwa na majina kama Monroe, Tubman, Tolbert, Payne na James Royce, majina ambayo walitoka nayo Marekani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika nafasi hii e, ya pili ya kwa undani, tunaangalia siasa za Kenya, ambapo hii leo imetangazwa kwamba gavana wa Embu Martin Wambora e, amekuwa gavana wa tatu e, kupoteza kiti chake e, baada ya mahakama kuu siku ya mahakama uh, kuu ya Kenya eh, kubatilisha ushindi wake vilevile vile. Hayo yakiendelea eh, wabunge watano Shedrack Moses, Samuel Arama John Waluke, Zadok Ogutu na Rashid Kasim wenyewe wamefanikiwa kushinda mapingamizi ambayo yaliwekwa dhidi yao katika uchaguzi ambao uliwawezesha kushinda na kuwa wabunge katika kaunti zao ama katika maeneo yao ya ubunge mbalimbali, lakini vilevile haya yakitokea, tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC, imesema imeshakuwa iko tayari kabisa katika kusimamia uchaguzi ambao utarudiwa mara baada ya baadhi ya wabunge, magavana kuangushwa kutokana na mapingamizi ambayo yalifunguliwa katika mahakama kuu. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, moja kwa moja, labda ungetuambia ni uh, nini hasa ambacho uh, kinaonekana kutokea katika masuala haya hizi e, ilivyoeleza ni kwamba kweli uchaguzi ulitamatika, lakini sasa athari za labda vitendo vya IBC au wale waliochaguliwa katika uchaguzi huo sasa ndizo zinazoanza kujidhihirisha. Lakini pia nieleze kwamba kulikuwa na zaidi ya kesi mia tatu kuhusu uchaguzi ambazo ziliweza kufikishwa mahakamani katika mahakama kuu hapa nchini Kenya, lakini a, a, Tano, tato, tano za hizi za, za, ambazo ziliweza kuwasilishwa zinaonekana kwamba tayari ishaamuliwa n na waliotarajiwa wale, wale kwamba kwenda wakashikilia nafasi hizo, sasa wameelezwa kwamba wataweza kurejea katika uwanja tena kumenyana kwa awamu ya pili kuweza kuonyesha mbivu na mbichi katika hizo, na nieleze kwamba pia kunatarajiwa kwamba kando na magavana ambao nitawatajia, kuna hawa wabunge wawili. Kuna viti vya zi ubunge viwili ambavyo vitafanyiwa uh, ili kura ndogo. Mfano ni huyu mbunge wa Lamu Magharibi, Stanley Muzama, ambaye chama uh, chake ni maendeleo Chapchap. uh, jana iliweza kuelezwa kwamba hakuweza kuchaguliwa kwa mjibu wa sheria, na hivyo kiti hicho kitakuwa wazi hadi wakati ule uh, uh, kura ndogo itaweza kuandaliwa katika eneo bunge hilo. Na vile vile kuna mbunge wa, wa, mbunge wa Kitui Magharibi ambaye ali, alikuwa mojawapo wa viongozi wa upinzani bungeni ambaye aliweza kufariki uh, huyu Francis Nyenzi. Kiti chake pia kitaweza uh, uh, kiko wazi kwa sasa, na sasa kutakuwa na, na, na, na kura kuweza kubaini mbizi na mbichi kati ya wale ambao wameweza kujitokeza. Kwa hivyo, kwa ubunge tu, ni viti vya ubunge ni hawa wawili ambao kutakuwa na na uchaguzi mdogo, na vile vile kuna magavana watatu jinsi waliweza kuelezea hapo awali, ambao awa wamepoteza viti vyao, lakini magavana hao wameeleza kwamba wataweza ku kwenda katika mahakama ya rufaa kuweza kubatilisha uamuzi wa mahakama kuu wakieleza kwamba mahakama ya kuu ni kama ilipata shinikizo fulani la kuweza kuwatema, lakini wataweza kudhihirisha hayo kwamba waliweza kushinda wakati watakapoelekea katika mahakama ya rufaa. Na ni mtaje tu huyu gavana wa, wa Wajia Muhamed Abdi ambaye kesi yake uh, mwezi uliopita i ushindi uh, wake uliweza kubatilishwa. Na vilevile kuna huyu gavana wa Homabay Cyprian Awiti ambaye pia aliweza kupoteza kiti chake na vile vile leo kumekuwa na shoka tena likamwangukia, huyu gavana ambaye amekuwa mara nyingi akiponea sana. Kuna wakati mmoja amekuwa wa, wa, wa, wa wale uh, wawakilishi wa bunge katika bunge la Embu wameonekana katika awamu yake ya kwanza, wameonekana kwamba wanataka kumwondoa wa madarakani, lakini alifanikiwa. Huyu anaitwa Martin Nyaga Wambora ambaye sasa mahakama inaeleza kwamba yule alishindana naye leni kivuti Ah, ah, ah, nistahili kupewa kitu hicho na sasa kitu hiki kitakuwa wazi, lakini jamani, wa mbora ameeleza kwamba ataweza kufika ma, katika mahakama ya rufaa na kuweza kushiriki kueleza mahakama ya rufaa kwamba alishinda kwa kujibu wa sheria. Sasa uh, Kenedondera, tunafahamu kwamba kuna matukio mengi ya kisiasa ambayo yameendelea mara baada ya uchaguzi. Uh, tumeona kwamba muungano wa Nasa ukipinga matokeo ambayo yamempa ushindi Rais Uhuru Kenyatta, uh, mpaka ikafikia hatua kiongozi wao uh, Raila Odinga kujiapisha na kutokea tafrani ya wale ambao watu akiwa karibu kupata e, tashtiti za hapa na pale, akiwemo Miguna Miguna ambaye alipelekwa nje ya nchi. Sasa kuwepo na hali ya kubatilisha haya matokeo, je, kuna chochea vipi a, yale ambayo wapinzani wa wamekuwa wakiyazungumza kwamba uchaguzi ulikuwa una hila? Kuna, kuna wane ambao wamekuwa wakieleza kwamba hawa magavana watatu kuweza kupoteza viti vyao ni dhihirisho wazi kwamba IBC ilikuwa inazembea katika maeneo mengine kuhakikisha kwamba inafuata sheria ku, uh, ku, ku, ku, kuweka uchaguzi wenye unaoafiki vyango vilivyowekwa kwa kikatiba. Lakini ni, nieleze ni kwamba matukio hayo pia yamekuwa ya, uh, ya ya, ya ki, yakiendana wengine na na na wanaeleza kwamba huenda, uh, ilitarajiwa kwa mfano mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC huyu Wafula Chebukati akizungumza Mombasa ameeleza kwamba wao walikuwa wamepangia kwamba huenda kukawa na wale ambao wataweza kutemwa na hivyo basi, ipo bajeti ya kuweza kufanikisha kura ndogo za uh, iwapo hilo litatokea. Kwa hivyo walikuwa wanataraji kwamba huenda wanaeleza kwamba hawakuweza kufanya ku, ku, uchaguzi au kufanikisha uchaguzi huo asilimia mia moja kwa mia na hivyo basi, huenda pakawa na kasoro fulani ambazo huenda zikaireherisha. Sasa anaeleza kwamba walikuwa wame, wame, wame, wame, na tarajia, hayo na sasa ili huenda kando na kufuwa, kufuwa kuwapa nafasi kuweza ya kuweza kueleza kufanikisha uchaguzi mwingine ambao wanaeleza kwamba huenda ukaafiki viwango vya kikatiba. Lakini hii pia nieleze ni kumekuwa na, kuna kuna kuna na msukosuko msuko, katika siasa za nchi, na pia nieleze kwamba mpaka sasa kuna msukosuko katika upinzani, hususan katika nyadfa za uwakilishi wa Bunge. Kumekuwa na maneno makali sana ambayo yametoka katika vya matanzo vya upinzani na ile dhana bado ipo kwamba ah, Kalonzo Mudavadi na wenzangu walikosa kuhudhuria uapisho wa bwana Odinga. Sasa kukosa huku kumeleta mjadala mkubwa sana katika jamii fulani, jamii husika za baadhi ya viongozi hawa ambao walikosa kuwepo wali, zikijitokeza na kusema kwamba ah, jamii hizo waliona wana wanawapigia kura, walichukua wali msimamo tofauti kuweza ku, hawa mikono sasa, wanaona wanaeleza kwamba e, hii imewapa funzo kwamba viongozi hawa hawakuwa tayari kuweza kuandamana na bwana Odinga kujihusisha katika ule uapisho wake. Kwa hivyo kuna nyufa ambazo zimejitokeza sana, na tunavyozungumza hapo, kesho upinzani ule ule, ule uh, kile chama cha bwana Odinga ODM e, kitakuwa kinafanya mkutano wa kilele kuweza ku uh, angazia mojawapo masala ambayo tume tumeweza Uh, kudadisi kidogo ambayo atazungumziwa ni uhusiano wake na, na baadhi ya vyama tanzu vya muungano wa NASA. Kwa hiyo tunataraji kwamba siku za usoni kuenda maswala uh, fulani um, yakajitokeza ambayo huenda hata kuyatarajia, lakini hivyo ndivyo ilivyo, um, kwamba kuna msukosuko katika nyumba ya upinzani uh, Asante -up sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo na kufika hapa, tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, naitwa Idi Ligongo, upande wa pili alikuwepo Aida Isa eh, akiongoza matangazo haya, ya msimamizi alikuwa ni Khadija Riami eh, bila kumsahau uh, Jafar Mjasir ambaye alikuletea matangazo haya moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa niaba ya wote basi, minakuambia tena shukrani kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika kwa undani.