Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hapa studio, naitwa mkamiti kibayasi, na mimi ni Abdu Shakur Abud. Ungana nasi kwa nusu saa ijayo kwa matangazo kutoka hapa Washington, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa tarehe ishirini na tatu mwaka elfu mbili kumi na nane. Karibuni katika matangazo yetu asubuhi ya leo ni kwamba, wakati ambapo mjadala wa umiliki bunduki Marekani ukishika kasi, je, nafasi ya NRA inaangaliwa vipi na jamii? Huu utakuwa ni mwelekeo wa kuanguka kwa chama cha wamiliki wa silaha hapa Marekani kama sheria ikipitishwa ya kuongeza umri na baadhi ya vipengele kadhaa ambavyo vitafuata ka baadaye kubadilishwa katika umilikaji wa silaha hapa Marekani na katika ripoti nyingine kwenye makala yetu ya vyo mitaani, wanafunzi wa vyo vikuu na wahadhiri huko DRC waandamana kufuatia hatua za waziri wa elimu kushusha bei ya dola kwa franka ya, ya Kongo. Kweli ni kwamba anawatesa kwa sababu siku zinazokuja walimu watakataa kufundisha na greve zitaongezeka, nayo ni ingine hali ya vita ambayo wanaileta kwa upande wa wanafunzi wa university. Basi, endelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika hivi sasa kwa takriban nusu saa, lakini kwanza nampisha Abdu Shakur Aboud akusomee habari muhimu za dunia. Na habari za alfajiri hii leo ni kwamba hasira za na wasiwasi imeongezeka miongoni mwa wazazi wa kijiji cha Dapich kaskazini mwa Nigeria wakieleza kwamba zaidi ya binti zao mia moja wangali hawajulikani mahala walipo baada ya kutekwa nyara siku ya Jumatatu, wakati wa shambulio la wanaharakati wa Boko Haram. Waziri wa habari wa Nigeria, Lai Muhammed, alitembelea kijiji hicho jana katika jimbo la Yobe na kueleza kwamba wanaharakati hao wa Kiislamu wanataka kuisababishia serikali aibu. Maafisa wa serikali ya jimbo la Lobe walisema Jumatano kwamba ni watoto hamsini tu ndio hawajulikani bado walipo baada ya serikali kueleza kwamba jeshi liliwakomboa baadhi ya wasichana hao, lakini hadi hivi sasa hakuna alionekana. Kundi linalotetea kurejea wasichana wa Chibok, Bring Back Our Girls, linaeleza kwamba limesikitishwa na serikali baada ya kueleza kwamba imepata funzo kutokana na utekaji huo wa awali wa mwaka elfu mbili kumi na nne na hakuna kitu kinaweza kufanyika tena. Lakini hadi hivi sasa idadi halisi ya wasichana waliotekwa au wasiojulikana mahala yalipo haijulikani rasmi. Mwendesha mashtaka maalum wa Marekani Robert Mueller ameongeza mashtaka ya uhalifu hiyo jana dhidi ya mwenyekiti wa zamani wa kampeni ya uchaguzi ya rais Donald Trump Paul Manafort, na mshauri wake wa kampeni Richard Gates. Mashtaka hayo thelathini na ya mbili yaliyoongezwa yanatokana na tuhuma za kukwepa ulipaji kodi na ubadhirifu wa fedha katika benki, ikiwa mbali na mashtaka ya kutakasa fedha na kutojiandikisha kwamba ni mtumishi wa nchi ya kigeni kwa ajili ya kazi wanaofanya na kwa niaba ya wanasiasa wa zamani wanaoungwa mkono na Russia huko Ukraine. Miongoni mwa mashtaka mapya ni kwamba Manafort, kutokana na msaada wa Gates, alijaribu kuhalalisha karibu dola milioni thelathini zilizofichwa katika akaunti za nchi za nje na kutumia mapato yake ya nje ya nchi kuishi katika maisha ya ufahari mkubwa hapa Marekani bila ya kulipa kodi. Manafort na Gates walidai kuto kuwa na hatia katika mashtaka ya awali yaliyowasilishwa mwezi Oktoba mwaka jana. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila na rais wa Gabon Ali Bongo walikutana jana mjini Kinshasa na kufanya mazungumzo ya takriban saa mbili juu ya uhusiano baina ya nchi hizo mbili zilizopo Jumuia ya Afrika ya Kati. Hali ya usalama na mageuzi ya kisiasa yanayotakiwa kufanywa kwenye nchi za Jumuia ya Afrika ya Kati ni maswala yaliyojadiliwa. Mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo anaripoti kutoka Kinshasa. Kwa kweli eh, rais Kabila kila mara amekuwa amerudilia na kusema kwamba eh, uchaguzi wa Kongo ni kwa ajili wa wa wa ya wakongomani wenyewe, huku wakilaani uingiliaji kati wa nchi za magharibi. Lakini siku za hivi karibuni kumeonekana na juhudi nyingi za diplomasia ambazo zimekuwa ni wazi kabisa eh, kwamba marais wa Angola na Congo Brazzaville walikuwa hapa mjini Kinshasa ambako walikuwa na mashauriano na na rais Kabila. Siku mbili baadaye, rais Kabila mwenyewe akafanya ziara huko Zambia, nchini Lusaka, na leo uh, ni kwamba rais huyo wa Gabon amekuja hapa. Kwa kweli imemaanisha wazi kwamba kumekuwa na juhudi za chini kwa chini za kidiplomasia kwa ajili ya kuweko na utulivu na vilevile vile kufahamu taratibu ya uchaguzi jinsi inavyoendelea hapa, na kwa kweli upinzani umekuwa umetegemea kwamba kuweko na shinikizo zaidi kwa rais Joseph Kabila ili aweze kuandaa uchaguzi na akubali kwamba hatakuwa mgombea kwenye uchaguzi ujao, kwa hiyo mahitaji yao, lakini mbali na presha hizo ambazo wamekuwa wamependekeza, ni kwamba suala la kiusalama ndio linakuwa linapewa eh, kipaumbele kuona kwa kwamba kanisa Katoliki pia limesimama eh, kidete kwa ajili ya kupinga kuweko na na kuahirishwa kwa uchaguzi ama rais Kabila kuwania muhula mwingine. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kumekucha Afrika. Huenda serikali ya Moscow inatumia ndege zake mbili mpya za kisasa za vita zisizoonekana na rada huko Siria, kufuatana na picha za video zinazoonyesha ndege hizo mbili za aina ya su 57 zikitua kwenye uwanja wa ndege wa kambi ya kijeshi ya Russia katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Utumiaji wa ndege hizo iliyoripotiwa kwenye mitandao ya kijamii inatokea wakati wasiwasi wasi na mshangao unaeleza kuhusiana na kupanuka kwa vita vya Syria vilivyoanza kutokana na uasi uwasi wa malala na malalamiko ya wananchi dhidi ya rais Bashar al-Assad na hivi sasa kugeuka kuwa vita vikubwa kati ya mataifa makuu na huenda vikapanuka na kuwa mapambano ya kikanda. Video inadaiwa kuonyesha ndege hizo mbili zikiwa, ndege za kisasa kabisa za vita za Russia zikitua wiki hii kwenye kambi ya kijeshi ya Hemimen kusini mashariki mwa mji wa Latakia na hiyo jana Russia imepinga mswada wa azimio la Umoja wa Mataifa lenye nia ya kutekeleza usitishaji mapigano wa siku thelathini kote Siria, na kuondosha hali ya kuzingirwa mji wa Ghuta mashariki. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Habari tulioipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kuhusiana na mjadala juu ya umiliki bunduki Marekani. Unaendelea kushika kasi katika nyanja mbalimbali mbali, ambapo rais wa Marekani Donald Trump aliandika kwenye Twitter kwamba anashinikiza baadhi ya mageuzi katika sheria ya kumiliki silaha ikiwemo kusitisha uuzaji wa bump stocks kwa raia wa kawaida kuchunguzwa afya ya akili na kuongeza kidhibiti cha umri wa kumiliki silaha hadi miaka ishirini na moja, pendekezo ambalo tayari chama cha wamiliki silaha Marekani NRA wanapinga juu ya ongezeko la umri, lakini nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza iwapo mapendekezo au ajenda za Rais Trump zinaweza kupata uungaji mkono katika bunge hususan chama chake cha Republican. Mimi naona tu, nafikiri baadhi ya wajumbe wa Senate na Congress watajaribu kumuunga mkono kwa sababu ya uchaguzi unaokuja ambao ni midterm election kama anavyojulikana hapa Marekani. Ni kwamba katika vipengele hivyo anaweza kupata tu baadhi ya uh, sehemu ya sheria kupitishwa ambayo inaweza ikapinga vikari kwa watu kumiliki au kuwa na silaha kali au umilikaji wa silaha kali hapa Marekani. Suala hili la uchaguzi mdogo unaotarajiwa kufanyika hii Novemba pengine litakuwa lina chachu ambayo inagusa zaidi katika maisha ya kila siku ya Marekani kuhusu suala la kumiliki bunduki. Mimi naona katika chaguzi zinazokuja au uchaguzi mdogo hapa Marekani, wa magavana wa majimbo mbalimbali pamoja na wajumbe wa, wa Senate na Congress suala kubwa muhimu litakuwa ni umilikaji wa silaha kali, na ukiona tu kwamba vijana wengi wamejipanga wa na wako tayari katika kushiriki katika kuchagua viongozi ambao watajaribu kupitisha silaha kali za umilikaji katika mtu binafsi hapa Marekani. Kila mara linapotokea janga la mauaji ya bunduki, NRA haiepukiki. Je, hivi sasa chama hiki kipo zaidi katika maslahi ya siasa au maslahi ya raia? Swala hili ukiangalia kwa karibu zaidi ni kwamba uh, chama kinachomiliki silaha au NRA kama ulivyokitaja, ni kwamba chenyewe kinaangalia katika masuala ya kibiashara, na sidhani kama kinaangalia katika ulinzi na usalama wa vijana wa wanafunzi mashuleni. Kwa hiyo mimi naona huu uh, utakuwa ni mwelekeo wa kuanguka kwa chama cha wamiliki wa silaha hapa Marekani, kama sheria ikipitishwa ya kuongeza umri na baadhi ya vipengele kadhaa ambavyo vitafuata baadaye kubadilishwa katika umilikaji wa silaha hapa Marekani. Ni Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina akizungumza na Sauti Amerika kutoka South Carolina hapa Marekani. <muchos> Katika Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com, na mpisha tena Abdu Shakur Abod aweze kukusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Haiti imesitisha shughuli za shirika la hisani la uingereza Oxfam hiyo jana, ikisubiri matokeo ya uchunguzi kuhusu tuhuma za wafanyakazi wake kuhusika na kashfa ya ngono kwa kuwatumia Wahaiti baada ya tetemeko kubwa la ardhi nchini humo mwaka elfu mbili na kumi. Waziri wa mipango na ushirikiano wa kimataifa Aviol Florent amesema kundi hilo la hisani limefanya kosa kubwa wakati liliposhindwa kuarifu maafisa wa Haiti kuhusu tuhuma za tabia hiyo mbaya. Florent anasema uamuzi wa lini au ikiwa Oxfam itaruhusiwa kuanza tena kazi zake huko Haiti utatolewa baada ya miezi miwili ijayo. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa Juba, mji mkuu wa Sudan Kusini, jana, imegundua kwamba vizuizi visivyofuata sheria vya uhuru wa kujieleza na uhuru wa habari vingali vinatumiwa katika nchi hiyo na hakuna anayehukumiwa kwa vitendo hivyo, na kwamba hotuba za chuki zinaendelea kuzusha hali ya kutoaminiana, uoga na ghasia kutokea. Mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini David Shearer amesema waandishi wa habari na wafanyakazi wa vyombo vya habari ni robo ya waathiriwa wa vizuizi na vitendo hivyo viovu. Baadhi ya matukio ni mauaji ya watu wawili, kukamatwa wakiholela watu na kuzuiliwa watu 58, na anasema kuna watu 16 waliofukuzwa kazi na vyombo vya habari kuzuiliwa au hata kufungwa. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington dc tunakupa ripoti na habari mbalimbali mbali ndani ya dakika hizi 30 na hivi sasa basi tunaelekea huko afrika mashariki ambapo mataifa ya afrika kusini mwa jangwa la sahara bado yapo chini katika orodha ya kila mwaka ya taasisi inayofuatilia rushwa ya transparency na taifa la pembe ya afrika la somalia kwa mwaka wa 12 mfululizo linakuwa taifa lenye kiwango kikubwa cha ulaji rushwa duniani kati ya mataifa 180 yaliyoorodheshwa kwa ajili ya rushwa mwandishi wetu wa nairobi nchini kenya kenneth wandera amezungumza na mkurugenzi wa kitengo cha afrika mashariki cha transparency international samuel kimeu na kumuuliza kwanza jinsi wanavyokusanya taarifa zao katika utayarishaji wa ripoti hizi, kulingana na maoni ya wananchi, wataalamu, wafanya biashara juu ya jinsi hizo nchi zinaendelea katika kupigana vita dhidi ya ufisadi na pia viwango vya ufisadi katika nchi hizo. Kwa hivyo ni ripoti ambayo inatumia ripoti zingine kuweza kukusanya matokeo tofauti tofauti na kuyajumuisha ili kuweza kuorodhesha nchi tofauti tofauti katika hii ripoti huwa tunaorodhesha nchi kama mwaka huu tumeorodhesha nchi mia moja na themanini, na pia ile score ambayo huwa tunatumia ni kutoka sufuri mpaka mia moja. Sufuri ikiwa ni nchi ambayo ufisadi umekita mizizi zaidi na mia moja ni nchi ambayo inaendelea vizuri katika kupigana vita dhidi ya ufisadi, kati ya hizi nchi mia moja themanini mm. ripoti hii inamulika picha gani kwa jumuiya ya Afrika Mashariki? Nchi zinazopatikana katika ukanda wa Afrika Mashariki, nchi za Afrika mashariki, mashariki, isipokuwa Rwanda hazijafanya vizuri sana katika hii ripoti, haswa Kenya na, na, na, na Uganda na Burundi uh, ziko katika nafasi ya chini zaidi. Ukigawanya hizo scores katika sehemu nne utaona kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki ziko katika ile robo ya nyuma sana, chini pale, ama karibu na hapo, robo ya pili, lakini karibu na hapo nyuma kabisa. Kwenye hii ripoti mnaelezeaje mazingira ya mashirika ya kijamii na vyama vya kisiasa Kenya pamoja na vyombo vya habari kufanya kazi? Katika hii ripoti tumejaribu kuangalia uhusiano uliopo baina ya ufisadi na uhuru wa vyombo vya habari na pia uhuru wa mashirika ya kijamii kuweza kutekeleza majukumu yao, na kusema kweli ni kwamba nchi ambazo zimepata kiwango cha chini zaidi katika hii ripoti, nchi ambazo katika mepu utaona kwamba ziko na wekundu mkali ama wekundu, ni kwamba ni nchi pia ambazo zinakadamiza vyombo vya habari na pia hazitoi nafasi ya kutosha ya mashirika ya umma kuweza kutekeleza majukumu yao. Mapendekezo yenu kuhusu ripoti hii? Nafikiri ipo haja ya serikali na taasisi ambazo ni husika kuweza kuketi chini na washikadau kuangazia ni wapi ni, ama ni wapi uh, kuna ile mianya ambayo inakuwa uh, katika kiwango cha chini zaidi katika na ufisadi na ikiwa tutafanya hivyo, uh, labda tuta, tutafikia kujua kwamba uh, lazima tutekeleze sheria, lazima tu, uh, uh, na sheria tuitekeleze bila mapendeleo yeyote. Ambaye anajihusisha na ufujaji wa sheria aweze kuadhibiwa, akiwepo ni, ni mkubwa, akiwepo ni mdogo, akiwa mwananchi wa kawaida, akiwepo ni kiongozi, na pia mali ambayo inapotea kwa njia uh, ambayo ni ya kifisadi iweze kutwaliwa na kurudishwa kwenye umma. Na kwa jambo kama hili ningependa kusema kwamba Auditor General wa nchi yetu amekuwa akitoa ripoti ambayo inaorodhesha uh, kiasi kikubwa cha pesa ambazo hakuna uh, uwajibikaji. Ingekuwa ni vizuri kama tungejitolea uh, kama nchi na serikali yenyewe kuona kwa kwamba hizi ripoti zitazingatiwa ili kuondoa ile dhana kwamba hizi hela zinavujwa zina pakiwepo uh, na makubaliano uh, uh, ya viongozi wa serikali. Jambo la mwisho ni kuona kwamba wananchi wenyewe wanajitokeza na kuweza kukashifu ufisadi ambao unaendelea, na si kukashifu tu peke yake, lakini pia kuweza kuchukua hatua kuona kwamba umekomeshwa. Ni Samuel Kimeu, mkurugenzi wa kitengo cha Afrika Mashariki katika Transparency International, akizungumza na mwandishi wetu Kenneth Wandera huko mjini Nairobi nchini Kenya. na ripoti ya kila mwaka ya kundi la kutetea haki za binadam, Amnesty International, inaeleza kwamba kumekuwepo na ukiukaji wa haki za binadam katika takriban nchi 160 6 na, na inadai mwaka elfu mbili kumi na saba 17 umeshuhudia chuki za kisiasa na hofu kugeuzwa kuwa mambo ya kawaida na baadhi ya viongozi wenye ushawishi mkubwa duniani. Mkamiti, sasa, kulingana na ripoti inaonekana ukiukaji umeongezeka duniani kulingana na mwaka uliotanguliwa. Ni kweli kabisa, kutokana na ripoti yao mpya Amnesty, ambayo imekuwa ikifanya kazi ya kutetea haki za binadamu kwa miaka sitini sasa inadai hatua zilizochukuliwa na viongozi wa Misri, Ufilipino, Venezuela, China, Rusia na Marekani zimehujumu haki za mamilioni ya watu. Anasema wamekaidi wazi wazi, wazi sheria za haki za binadamu au wanatoa wito kwa wengine kukaidi sheria za haki za binadamu kuhusiana na kesi ya rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte. Yeye kimsingi ametoa wito kwa watu kwenda mitaani na kuwaua wale wanaoshukiwa kuwa ni wauzaji wa madawa ya kulevya. Ripoti hiyo pia ilimkosoa rais wa Marekani Donald Trump kutokana na sera zake za uhamiaji na kumshutumu kwa kuhujumu uhuru wa habari na kuwa na rekodi mbaya kuhusu haki za wanawake. VOA ilijaribu kuwasiliana na White House na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kutaka kujua maoni yao, lakini haikupata majibu yeyote na mkurugenzi mtendaji wa Amnesty Margaret Huang, mfano mojawapo ya kushtusha na mbaya ni kuidhinisha sera inayofahamika kama sera ya mji wa Meksiko, ambayo inazuia tangu mwaka 1984 fedha za serikali kuu kugharimia mashirika yasiyo ya kiserikali yanayogharimia utoaji mimba. So organizations that have long offered... Anasema, kwa hivyo taasisi ambazo kwa muda mrefu zinatoa ushauri na saha na habari kuhusu utoaji mimba na huduma nyingine za afya ya uzazi wa mpango inabidi kuchagua kati ya kutoa ushauri wa utoaji mimba kwa wateja wao au kupata msaada wa fedha kutoka serikali ya Marekani chini ya utawala wa Rais Trump. Sera hiyo ilipanuliwa kwenye aina yote ya ufadhili huo kwa msingi wa hoja kwamba inalenga kulinda maisha ya kiumbe ambaye bado hajazaliwa. Kundi la wanaharakati wa haki za wanawake linasema marufuku ya msaada wa fedha umegharimu taasisi kama yao mamilioni ya dola. John Lodsprich, mkurugenzi wa taasisi ya Partnership, anasema kwa hivyo tayari natekelezwa katika nchi kama Uganda, Zimbabwe, Madagascar, ambako tumeshuhudia programu zinazohudumia hususani wanawake wasiojiweza, vitu kama vile programu za vocha tulikuwa tunasaidia sekta za binafsi kuhudumia wanawake kupata vidonge vya kuzuia mimba ambavyo vimesitishwa kupatiwa wanawake. Ripoti pia inadai kwamba uhuru wa kuzungumza umekumbwa na pigo mwaka elfu mbili kumi na saba na kuzitaja serikali za China, Misri na Uturuki kama wakiukaji wakubwa. Hata hivyo, ripoti hiyo inazungumzia kuwepo na ishara za maendeleo katika vuguvugu la wanawake la hashtag MeToo. VOA mitaani. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Katika VOA mitaani asubuhi hii tunaelekea huko Butembo Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambako wanafunzi wa vyuo vikuu na maprofesa wanaingia katika mgomo kufuatia hatua ya waziri wa elimu nchini humo kushusha dola kwa malipo ya franga 920 za Kongo, japo bei kamili ya dola ni 1600. Hapa ni sauti za wanafunzi wanatoa hisia zao kali, huku akiomba waziri wa elimu nchini humo atafute suluhisho kwa haraka kabla hawajachukua hatua zaidi ya hizi Sen, Ni perte sana kubwa kama wanasema wana fixe to mu 920 Ukweli ni kwamba waziri anayehusika na masomo nchini Kongo ikiwa amesema kwamba walimu au wanafunzi walipe kwa 920 uh, um, ni kama vile maoni yake, kwa sababu to ya nchi yetu ni 1650 kwa leo hivi. Ikiwa wanafunzi watalipa na 920, na hii anaweza kuwa kama anasaidia wanafunzi yani watd, lakini ukweli ni kwamba anawatesa, kwa sababu siku zinazokuja walimu watakataa kufundisha na greve zitaongezeka, nayo nyingine hali ya vita ambayo wanaileta kwa upande wa wanafunzi wa, wa university. Haiwezekani kamwe katika inchi kuwe bei mbili ya dola, ya dola, na ile inaonekana kama analeta fujo. Ni wa kwanza kuleta fujo kwa wale watu waliokuwa kimya, wakikaa kimya, wakistarehe, wakifikiria mambo ya kisiasa na mambo ya sayansi, lakini leo yeye anakuwa wa kwanza kutuletea fujo. Matokeo inaonekana wazi kama kutakuwa migomo. Ndio maana upande wangu mimi kama mwanafunzi nasema si vizuri kuandamana kwa sababu ya waziri. Waziri hatusaidie sisi, lakini anataka kukosea sisi wanafunzi ili kesho tukose walimu kwa ile to ya 920. Walimu, wafanyakazi hawatakubali wapokee pesa ile ya uh, inayotoka katika uh, kwa mfano kazi yao kwa, kwa dola kwa bei ya dola, kwa dola kwa iliyotengwa na, na ministre sisi tunashukuru no kwa kuwa ministre wa enseignement superieur universitaire ameturahisisha kulipa frais akademike na tunazani, kama itatusaidia surtout ke makondisyo za wazazi, makondisyo ekonomike za wazazi hazipermetre watu kulipa mutowa 17650 tunaweza, kama ministre alireflechir na anatusaidia sana paske wazazi viko na dificulté ya kupata makuta. Tunaweza kama avec 920 vatajikaza ju vatulipie ka. fraulu ministre ashasema na vagant vake vote, donc va limu vote viko oblige kujisumetre ku kumeziri ya ministre. Franga ya masomo kwangu mimi nafurahi sana kwa ile kitu naisha tu, turahisisha kuweza kulipa fasilima na kwa hii periode ya examen unaona ilikuwa kwangu. Inawezekana kama yeye ni mambo ya siasa anapenda wapendeze wamoja awachukize wengine, na nafurahisha wanafunzi kibaya wanafunzi vile vile, au kuwa na namna na, na, na ya kuweza kufikiria kwa, u, kwa urefu ama kuchunguza kama Nam, baada ya kusikiliza VOA Mitaani hivi sasa nampisha Abdu Shakur Abud kukusomea muktasar wa habari. Na hasira na wasiwasi umeongezeka miongoni mwa wazazi wa kijiji cha Dapachi kaskazini mwa Nigeria, wakieleza kwamba zaidi ya binti zao mia moja wangali hawajulikani mahala walipo baada ya kutekwa wakati wa shambulio la wanaharakati la Boko Haram mapema wiki hii. Waziri wa habari wa Nigeria, Lai Muhammad, alitembelea kijiji hicho jana na kusema kwamba wanaharakati wa Kiislamu wanataka kuiaibisha serikali. Wazazi wanasema hawajui mahala watoto hao walipo. Idadi halisi haijulikani ikiwa ni hamsini hawajaonekana au mia moja. Mwendesha mashtaka maalum wa Marekani Robert Mueller ameongeza mashtaka ya uhalifu hiyo jana dhidi ya mwenyekiti wa zamani wa kampeni ya uchaguzi ya Rais Donald Trump, Paul Manafort na mshauri wake wa kampeni Richard Gates. Mashtaka thelathini na mbili yaliyoongezwa yanahusiana na kukwepa ulipaji kodi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila na Rais mwenzake wa Gabon Ali Bongo alikutana mjini Kinshasa na kufanya mazungumzo juu ya hali ya kisiasa huko Afrika kati na masuala mengine ya ushirikiano. Huenda serikali ya Moscow imetumia ndege zake mbili mpya kubwa za vita zisizoonekana na rada huko Syria, kufuatana na picha za video zinaonyesha ndege hizo mbili za aina ya Su 57 zikitua kwenye uwanja wa ndege wa kambi ya Rusia katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita, na hapo kuzusha wasiwasi kwamba vita vya Syria vinapanuka. Na serikali ya Haiti imesitisha shughuli za shirika la hisani la Uingereza Oxfam hiyo jana, ikisubiri matokeo ya uchunguzi kuhusu tuhuma za wafanyakazi wake kuhusika na kashfa ya ngono kwa kuwatumia Wahaiti baada ya tetemeko kubwa la ardhi nchini humo mwaka elfu mbili na kumi. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi baadaye kwa matangazo yetu ya alasiri, saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, katika VOA Express. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki, mwelekezi ni Diodon Chubahiro, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nilishirikiana naye Abdu Shakur Abod. Kwa mara nyingine, shukran kwa kuwa nasi twawatakia asubuhi na Ijumaa njema kutoka hapa Washington