Kutoka studio 15, hii ni VOA Express nam. Karibu katika VOA Express msikilizaji, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC, nikiwa nimekusha jaa tele ndani ya hii studio msikilizaji. Jina langu ni Sunday Shomari, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, Februari 23 nilikuwa na ngoja useme kujaa kama mchele tena, sijui pilau <laughs> sijui maharagwe. Naitwa Kenes Bwire, msikilizaji karibu sana, tuandamane nawe, tuko na mengi tu ambao tunaangazia hii leo, na mengi hayo katika hii leo tunaanzia huko nchini Kenya ambapo mkopo wa shilingi za Kenya bilioni mia mbili ambao zimetolewa na serikali ya Uingereza. Wakosoaji wa serikali unasema mzigo utakuwa mkubwa sana wa madeni kupokea wakulipa wakupokea mkubwa tena lakini, vilevile huko nchini Tanzania, Bwire, kama tulivyozungumza kiongozi wa upinzani wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe alikamatwa jana leo sabuhi, lakini leo saa nne asubuhi amepata dhamana na kuachiwa. Lakini baada ya kutoka hapo amezungumza nasi akizungumzia kuhusu hali ya, ya kisiasa nchini humo. Tumeanza kuizungumza hii toka mwaka elfu mbili na kumi na sita inaonyesha dhahiri kwamba watawala wanataka nchi yetu irudi kwenye chama kimoja, jambo ambalo hatutalikubali na tutahakikisha hawafanikiwi. Haya, huyo ni Zito Kabwe akizungumzia kuhusu hali ya kisiasa nchini humo baada ya kupata dhamana. Utasikiza zaidi mazungumzo nasi naye ba hapo baadaye, lakini Kennedy Wandera, tutaangalia Kennedy akitupa taarifa kule nchini Kenya. Unaanza na Kennedy Wandera, umeketi hapa na Kenneth Mwire. Sasa tuanze na Kennedy Wandera kutoka <laughs> nchini Kenya ambayo anatueleza mzigo huu wa shilingi bilioni mia mbili ambazo serikali imekopa sana na wanaonekana sasa ni mzigo zaidi. Tuungane naye hmm. Kennedy Kennedy upo kwenye line ya simu, karibu kwenye Express. Asante ah, sana. Najua kuna Kennedy wawili hapo ndani ndaniaa. wiki hii Kenya inapitia kipindi kingine ambacho hatu uh, kuweza kukitarajia. Ni kwamba wiki hii nchini Uingereza kupitia ujumbe wa maafisa saba serikali ya Kenya akiwemo waziri Henry Rotich imepokea mkopo wa fedha kima cha shilingi bilioni mia mbili na mbili kutoka soko la hisa la London kufadhili miradi yake ya maendeleo. Na japo serikali ya Rais Kenyatta imekuwa ikieleza mara kwa mara kuwa imefadhili miradi muhimu sana, shirika la fedha duniani IMF limeeleza <clears throat> kuwa kiwango cha ukopaji hakihimiliki, hakihi yani hakihistahimiliki. Na hebu tumsikilize huyu Jan Mikkelsen ambaye ni mwakilishi wa shirika hilo nchini Kenya, aliyoeleza wabunge wiki hii. Aa, Kenya inaendelea kukopa fedha na huenda mko, mikopo ya Kenya ikaongeza deni lake, na Kenya huenda ikatatizika sana kulipa deni hilo, na akaeleza kwamba iwapo serikali ya Kenya itaendelea kukopa, basi ikope kwa njia ambayo haitompa mkenya mzigo mkubwa. Lakini licha ya, ya shutuma kutoka kwa umma kuhusu uzito wa madeni hayo, naibu rais wa Kenya William Ruto leo um, akizungumza katika jimbo la Nyeri ameitetea serikali akisema kwamba serikali imejipanga uh, kwa mikopo hii yote. Hebu tumsikilize alivyosema, uh, naibu rais William Ruto. Tukienda kukopa, tunakopa kama tumepima vizuri ya kwamba hizi pesa zitatumika kujenga reli, kujenga barabara, kuweka damu kama hii, tunataka kujenga hapa karemenu, kuhakikisha kwamba watoto wetu wanasoma stima imeunganisha na pia tumepima ya kwamba tuko na uwezo wa kulipa. Hatuwezi kwenda kukopa pesa ati ovyo ovyo. Sisi tunaelewa nini inaendelea sehemu hii na nini inaendelea Kenya hii. Kuna wengine walikopa pesa siku nyingine, wakakuja kufanyia karata ya Goldenberg, wakafanyia karata ya anglo leasing, wakafanya siasa ingine hapo ya kulipa madeni ambayo haina maana na kulipa mambo ambayo haina maana. That will never happen again in Kenya. Lakini vile vile naibu rais naye pia anamtetea rais Kenyatta kwa kuendelea kupata fedha hizi kutoka kwa, kwa njia ya mkopo. Hebu tumsikiliza anavyoeleza kuhusu rais Kenyatta. Kenya hii wakati Uhuru Kenyatta na Jubilee tunaongoza Kenya hii itakuwa ni Kenya transparent, na ile kazi yote tunafanya ni wazi. Reli inaonekana, barabara kama hii inaonekana, sitima hii mumewekewa jana inaonekana, na vile vile mbunge wa wa, wa, wa, wa huko hilo jimbo, huyu Moses Kuria ame- amekuwa akielezea naye pia kwamba kwa akisema serikali ina, ina mpango mzima wa kukopa na kuhakisha maendeleo yanaendelezwa. Hebu tumsikiliza alivyoeleza wakati alipokuwa na Naibu Rais William Ruto. Hizi pesa hatukopi za kula githeri. Ni za kujenga barabara kama hii. Ni za kutupatia maji. Kuna watu wengine wanataka tusikope pesa ndio tusipatie watu maji, tusipatie watu barabara. Sisi tunataka kukwambia, endeleeni kukopa as long as ni kutupatia barabara na maji na mambo ya manyumba. Yule mtu ambaye hataki kukaa katika Kenya bau munakopa, aende hizi nchi ingine. Na kwa kifupi uh, Shomari na Kenneth, nieleze kwamba Benki ya Maendeleo ya Afrika FDB vile vilevile imeeleza kuwa huenda Kenya ikajikuta katika hali ngumu ya kulipa madeni yake, na nieleze tu baadhi ya miradi ambayo serikali ya Kenya imeripotiwa ime kutekeleza kupitia mikopo hii ni huu mradi wa stima, uh, unaitwa Electrocana Wind Project ambao una uh, una una, una kima cha milioni mia tisa uh, na kisha kuna mradi wa barabara kuu Thika Super Highway ambao una kima cha bilioni, shilingi bilioni thelathini na sita, na vile vile kuna mradi wa upanuzi wa barabara ya Ngong ambao kima chake ni bilioni shilingi bilioni 1.3 bilioni na vile vile mradi wa reli ya kisasa standard gauge railway ambao kima chake ni zaidi ya bilioni shilingi bilioni 227 na vilevile vile kuna mradi mpya wa upanuzi wa bandari ya Mombasa ambao utachukua kima cha fedha uh, bili, shilingi bilioni thelathini. Kennedy, nani mkopeshaji mkuu anayeipatia serikali pesa hizi? Uh, tumejaribu kuweza kuangazia takwimu za mkopo yule, yule anayoipa Kenya mkopo, lakini zimekuwa na takwimu zikieleza kwamba Uchina, uh, Uchina inaendelea kuweka mkopo mkubwa zaidi kwa Kenya, lakini pia takwimu hizo hatuwezi kuthibitisha, maanake mengi yamekuwa yakihifadhiwa na serikali bila kuelezewa umma kuweza kufahamu ni nani anayetoa uh, pesa nyingi sana mikopo ya Kenya na umemsikia mbunge hapo Moses Kuria akisema <laughs> <laughs> kama we utaki umkopo yeah, unaweza ukahamia nchi nyingine. Sasa pengine wanasema nini? E, wananchi kama umepata kuzungumza nao, pengine kwa upande wao na viongozi wa uchumi na wapinzani na biashara na mtu umeweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya ambao wanaeleza kwamba huu unakuwa mzigo mkubwa sana nieleze kwamba wakati ile Eurobond ya kwanza, wakati serikali ilipochukua mkopo wa Uingereza uh, e, e, e, mko- fedha hizo ziliweza kukumbwa na sakata. Sasa wakenya wanaeleza kwamba iweje kwamba sasa bado kuna mzigo wa deni ambalo Kenya inalo na sasa tena serikali ya Rais Kenyatta inachukua mzigo huu uh, inaiwekea, inawawekea mzigo huu mwingine wa kuweza kukopa ili kuweza kuendeleza maendeleo sasa hatujajua serikali itafanya kipi, lakini tayari washakopa. Sasa e, itambidi kila mkenya kuweza kugharamia kupitia uh, ushuru anaotoa kuhakikisha kwamba pesa hizi zinarejeshewa. Tunakushukuru sana Kennedy Wandera, muda wetu nao unakimbia hapa studio, hatuna muda mwingi sana. Asante sana kutoka huko Nairobi. Lakini basi, moja kwa moja tukielekea huko nchini Tanzania, kama alivyozungumza hapo awali, kiongozi wa upinzani wa chama cha ACT Wazalendo na mbunge wa Kigoma mjini Zito Kabwe alikamatwa jana, lakini leo yuko huru na Sande Shomari ameweza kuzungumza naye. Hebu tusikilize mahojiano <laughs> kati ya mwenzangu <laughs> Sande Shomari. Kwa mujibu wa polisi, sababu ya kukamatwa ni kufanya mkutano bila kibali. Hayo ndio maelezo ya polisi. Tuko kwenye ziara ya kutembelea kata zinazoongozwa na madiwani wa kutoka chama cha ACT Wazalendo, kwayo si tunaamini kabisa kwamba sababu za kukamatwa ni ziara yetu hiyo kwa sababu kwanza hatufanyi hiyo mikutano ambayo polisi wanasema tunafanya bila kibali, lakini pili, hata kama tungua tunafanya mikutano ya namna hiyo hatuhitaji kuomba kibali, bali tunahitaji kutoa taarifa kwenye jeshi la polisi. Kwa hiyo polisi wenyewe wana e, nadhani wametumwa tu na wanasiasa na wanajikuta wanatengeneza mashtaka e, bila sababu yoyote kwa ajili tu ya kutusumbua na kutuchelewesha katika kazi zetu. Lakini katika swala ambalo linazungumzwa kama sheria kuwa imevunjwa nini hasa kinachozungumza kwenye hiyo sheria ya kukamatwa kwako? Sheria hiyo kifungu cha sabini na nne kinazungumzia Kiingereza wanasema unlawful assembly, mkusanyiko usio halali kwa nia ya kutenda kosa, ndiyo sheria hiyo. Kwa hiyo eh, haina mahusiano yoyote eh na kwa kweli ni vitu ambavyo labda tukifika mahakamani huko itasaidia kuweza kuondoa hizo changanyiko, lakini kimsingi hakuna sheria inayozuia kiongozi wa chama cha siasa kutembelea wawakilishi wa wananchi waliochaguliwa kupitia chama hicho na kukagua miradi ya maendeleo. E, na Zito, pia inafahamika kwamba kwa kipindi fulani simu yako imekuwa ikishikiliwa na jeshi la polisi, umekushaipata mpaka sasa? Bado mpaka sasa sijaipata. Kwa sasa hivi natumia simu ya muda tu ya wasaidizi wangu ndo hii ambayo tunawasiliana. Bado sijapata simu yangu, sijarudishiwa na polisi wala sijapelekwa mahakamani. Kwa ujumla, ni kwamba hali yetu ya kisiasa nchini inazidi kuwa mbaya na mnasikia matukio ya uvunjifu mkubwa wa haki za binadamu, mnasikia mauaji ambayo inaonekana dhahiri kwamba ni mauaji ya kisiasa na mnaona namna ambavyo viongozi wa vyama vya upinzani tunavyosumbuliwa. Ni hali ambayo inazidi kuwa mbaya. Tumeanza kuizungumza hii toka mwaka elfu mbili na kumi na sita, lakini bado inaonyesha dhahiri kwamba watawala wanataka nchi yetu irudi kwenye chama kimoja, jambo ambalo hatutalikubali na tutahakikisha hawafanikiwi. Haya ni mazungumzo kati ya mwenzangu Sande Shomari na kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zito Kabwe. Haya basi, baada ya mazungumzo hayo, hebu twende kwenye habari za dunia. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo saa tano za New York linatarajiwa kuidhinisha pendekezo la kutisha mapigano kwa siku 30 kote nchini Siria, pamoja na kufunguliwa kwa mji wa mashariki wa Goita uliozingirwa ili kuruhusu misaada ya kibinadamu pamoja na uokozi. Hata hivyo Russia inapinga pendekezo hilo ikihimiza pendekezo la Sweden na Kuwait. Haijabainika msimamo wa Rusia utakuwa upi wakati wa kura hiyo, kwa kuwa ni mshirika wa karibu wa Siria. Mwanajeshi wa zamani wa Sudani Kusini Kanali William Endley amehukumiwa kifungo kwa kujaribia kuipindua serikali ya nchi hiyo akiwa anatarajiwa kuhukumiwa kifo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, Endli mwenye umri wa miaka 55 amehukumiwa kunyongwa kwa njama za upelelezi na kupindua serikali, amesema jaji Lado Emilio Sequat katika mahakama moja katika mji mkuu wa Juba. Endli ana siku 15 kukata rufaa kutokana na jukumu hiyo ambapo pia amehukumiwa kifungo cha miaka tisa na miezi minne kwa makosa mengine yanayohusiana na uhalifu na anatakiwa kutumikia kifungo kabla ya kunyongwa. Umoja wa Ulaya umeongeza mara mbili ufadhili wa operesheni za kijeshi katika eneo la Sahel huko Afrika ya Magharibi ili kukabiliana na waasi wa Kiislamu. Mwanadiplomasia wa, wa juu wa umoja huo ameeleza hii leo kwamba hiyo ni sehemu ya juhudi pana kuwazuia wahamiaji na wanamgambo. Katika mkutano na wafadhili wa takriban nchi 50, Marekani, Japan na Norway, utawala wa zamani wa koloni wa Ufaransa wameangalia njia za kupata uungaji mkono wa kutosha kuruhusu jeshi jipya la kieneo kazi ya operesheni kamili baadaye mwaka huu. Na baada ya kususia uchaguzi wa mwaka 2016 chama kikuu cha upinzani nchini Jibuti cha MRD kimesema kuwa hakitashiriki kwenye uchaguzi wa bunge unaofanyika leo na kuzua wasiwasi mkubwa kwamba huenda demokrasia ikawa haifanyi kazi katika taifa hilo la Mashariki mwa Afrika. Kiongozi wa chama hicho Daha Ahmad Farah ameambia VOA kwamba kuna tatizo la demokrasia na uhalali wa bunge nchini Jibuti, kwa sababu uchaguzi nchini humo haujawahi kufanyika kwa njia ya huru na haki. Ameongeza kusema kuwa serikali ilikiuka mkataba wa mwaka 2014 na kuundwa kwa tume huru ya uchaguzi. Jibuti ni taifa la kidemokrasia linalochagua wa bunge na kuongozwa na rais anayehudumu kwa muhula wa miaka sita. Vipindi ni VOA Express ikikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Kama unaungana nasi basi, tuko hapa tukuletea VOA Express. Jaribu kushea na mwenzako, matangazo hayo yanapatikana moja kwa moja kupitia VOA Swahili Facebook na, na vilevile, ikiwezekana umbishe mm. mlango wa jirani umwambie hey, kama ujaingia Facebook eh, fanya hivyo. VOA Swahili, anza kutazama mambo. Mzuri sana mambo, yep, ya Express hayo wanakuambia. Basi katika ripoti zetu tunarudi tena tukielekea hadi huko Rwanda mm -hmm, Rwanda namba. Huko mm -hmm. Mambo yanaendelea, inaonekana kwamba polisi nchini humo wamethibitisha vifo vya waandamanaji watano kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao inasemekana kwamba siku ya nne mfululizo wamekuwa kwenye maandamano. Sasa wakimbizi hao wanaandamana kwa nini? Nini kinaendelea? Tunaungana na mwenzetu kutoka huko, Silvanus Karimera ametuandalia ripoti haya ni maandamano yaliyoanza siku ya Jumanne wiki hii baada ya wa wakimbizi hao kutambua kuwa misaada ya chakula kwao imepunguzwa, huku mpango wa chakula wa Umoja Mataifa WFP ukitaja matatizo ya kifedha na kwa maana kupunguza misaada hiyo ya vyakula kwa kiwango cha asilimia 25. Ijapokuwa maandamano hayo yamekuwa yakitajwa na shirika la Umoja wa Mataifa la huduma kwa wakimbizi UNHCR na polisi nchini Rwanda kama ya kawaida, hali ilizidi kuwa mbaya jana, siku ya Alhamisi, wakati ambapo kulitokea makabiliano baina ya polisi na waandamanaji hao. Msemaji wa jeshi la polisi la Rwanda, kamishina wa polisi Teos Badeje amethibitisha kuwa watu watano wamefariki dunia na wengine 20 kujeruhiwa kufuatia makabiliano hayo. Ilivyotokea ni kwamba walijeruhiwa wakimbizi waandamanaji ishirini, wakajeruhiwa pia maaskari polisi saba, na tunavyozungumza kwa sasa hivi ni kwamba taarifa za hospitali zinabaini kuwa tayari wakimbizi waandamanaji watano wamekisha fariki dunia, na pia kwa sasa tumeshakwisha wakamata watu watano ambao kimsingi ndio walikuwa viongozi wa maandamano hayo yaliyofanyika kinyume cha sheria. Mpaka sasa jeshi la polisi limekita kambi kwenye kambi hiyo, na yanasema haya yametokea kutokana na kwamba waandamanaji walikaidi amri ya polisi na viongozi wa ngazi za mwanzo ambazo zimekuwa zikiwasihi waandamanaji kusalia kambini, huku swala lao likiendelea kushughulikiwa na serikali pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la huduma kwa wakimbizi. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Haya kutoka ni kwa Kigali. Kigali huko ni kwamba wana... hmm. Kines, ni kwamba bwana wanasema hmm. huko Kigali hawa wakimbizi wanaohifadhiwa wanapata karibu elfu kumi na saba wa DRC wako huko. Kwa hiyo nafikiri hii nayo ni tatizo jingine huko, lakini tutaangalia zaidi pengine vilevile e, Rwanda pia lina wakimbizi ambao wamekimbilia nchi nyingine afrika mashariki. nyom. Nyom. ni kweli kabisa, lakini mm. ikiwa ni siku ya Ijumaa msikilizaji, wanasema furahi day kama kawaida express <laughs> Je, huyo msikilizaji anakwambia ndizo yerudo hii kilugha, sio mchezo. Najua huyo mialadi anajitahidi sana kuimba kwa lugha mbalimbali za Afrika, nimepata kiingereza humo ndani yeye, hey, ingine sijui lugha gani, lakini kwa vile huyu ameshaimba Kiswahili, ameshaimba lugha mbalimbali za Nigeria, kwa yeye mialadi, na anakwambia muziki muziki, anajituma sana, muziki unachangamsha, hata kama usikii lugha, ndugu yangu, popote pale, unachangamsha kweli kweli basi moja kwa moja tuangalie, kama unavyokwambia, leo siku ya Ijumaa ni furahi Day, mambo mazuri kweli kweli. Tuelekea mpaka huko wapi, Mombasa, kwake Josephat Kioko. Ah, tuambie basi Ijumaa hii ya leo anaangalia masuala gani hasa kwenye masuala ya burudani, masuala ya muziki. Wanakwambia Mombasa, raha haya. Tuambie raha ya leo, Kioko, teremka. Nashuka na nyinyi na kabisa, manake unapoelekea baharini huku, unajua uh-huh, sehemu zingine za Kenya zinasambaza burudani, unaogelea. Naona no, no, na. <laughs> Teremka sasa, muda uh, ni wako. Niko na kijana ambaye amegeuka kuwa msanii na msomi pia, kwa sababu Erik Malusha alinusurika katika shambulio la chuo kikuu cha Garisa, miaka miwili mitatu imepita hivi, na sasa yeye ameingia katika fani ya kuimba masuala ya rap na anaimba nyimbo zenye ujumbe wa amani, na nilipozungumza naye kwanza, ananiambia kwa nini atatunga wimbo huu na anafikiria nini, ndio utampata hata katika mazungumzo yangu haya. Tuambie Kioko, alisema nini? Nilikuwa ah, nimefanya interview lakini am, amenieleza kwamba akiangalia vile Kenya imekuwa ikivamiwa mara kwa mara na magaidi, na pia akiangalia jinsi siasa zinagawanya wa Kenya, wanakosana kila wakati, ujumbe wake ni kuwaunganisha, kuwe na undugu undugu na na na kuwe na upendo upendo. Anasema unaweza kuwa na upendo lakini huna undugu. huwezi kufa kwa sababu ya mtu, kwa hivyo ndio maana ameimba kile kibao chake, kimetoa kule kule na katika hiyo kalabu yake yeye kwanza anajiita msanii Vital na kwa jina lake kamili ni Erik Marusha. Ameimbo pamoja na mwanamuziki na mwingine wa kike msichana mwimbaji kwa jina la anas Anastasia Shiko, ndio maana ametoa ule wimbo na anakumbusha wa Kenya kuhusu upendo. Kijana huyu alinusurika katika tukio ambalo wanafunzi zaidi mia moja na arobaini 0 waliwawa Garisa nam tunashukuru Kioko kwamba ujumbe wake unaweza ukafikia wengi na ni afueni kwa, kwamba wenzake bana waliaga, lakini ye yupo. Ni jambo la kumshukuru sana Maulana na kushukuru jamii kabisa, kabisa, kabisa. Na hivi sasa amekuja ameanza kuongelea na kutoa nyimbo, basi ni jambo la kushukuru kwamba maisha yake yanakwenda, akiwa sasa anaendelea na maisha ka chuo kikuu cha Moi kule Eldoret. Haya jooo, tunakushukuru sana tunakutakia kila laheri huko Mombasa na moja kwa moja basi tutoke huko tuangalie maswala gani? Maswala ya jicho jicho. <laughs> Yeah. Jicho letu leo, tunaye msanii wa Tanzania anazungumza kwa jicho letu, mm huyu -hmm. anamfahamu kama maarufu Lina Sanga, wanamwita ndege mnana sasa. <laughs> yeye amezungumza kuhusu malezi ya watoto kwa sababu amepata mtoto hivi karibuni, kwa hiyo mm, ni vizuri hongera, hongera. Eh, sasa kutoka kwenye uimbaji malezi anafanyaje, huku akiwa ni msanii na kulea mtoto, na pengine watu wengine ambao wanafanya shughuli hizi mnafanyaje? Lakini tumsikilize katika kipindi cha jicho letu. Karibu Rahabu. Umewadia wakati wa jicho letu, ungana nami Rahabu Fredi. Na leo nipo na Alina Sanga, wengine wanamfahamu kwa jina la ndege mnana. Ni mwanamuziki huyu hapa nchini Tanzania. Sasa ni mama, ana mtoto wa miezi saba. Anagawanyaje majukumu yake ya kuwa mama nyumbani na pia kazi yake ya muziki. Um, kwanza namshukuru Mungu niliweza kumpa mwanangu nafasi ya kutosha. Japo haijatosha kabisa kabisa, lakini kwa kazi zetu naweza nikasema kidogo. Kwa sasa hivi nimeweza kujipanga kwenye ulezi na kwenye kazi pia ndo kama hivi nimerudi. Upendo kwake, upendo kwa kazi na kuaje hapa? Ya, ni kweli ni ngumu kwa sababu kuna kuna kuna muda anahitajika sometimes kusafiri wiki wiki moja. Ya, na wengi sana wanajiuliza, sasa mbona mtoto bado mdogo? Lakini mwisho wa siku ni kazi, na hiyo kazi nafanya kwa ajili yake mwenyewe, kwa hiyo inabidi nivumilie kujigawa mda wake na mda wa kazi. Mimi nafikiri nimeweza kujipanga tu vizuri, nimejigawanya mda wangu mimi wa kazi pamoja na mtoto. Swala la kuwa mama linakurudisha nyuma kwa baadhi ya vitu vya shughuli zako za kimziki. Um, mwanzo wakati bado mwanangu mdogo, kikweli vikuwa vinanirudisha nyuma, lakini sasa hivi havinirudishi nyuma kwa sababu naweza nika ni, na, mwanangu sasa hivi naweza nikamwacha na mtu tofauti na mwanzo, nilikuwa siwezi. Yani kuna ile hali kama mama, unaelewa, huwezi kumwacha mtoto mdogo, na hisi kamani watu hawawezi kukaa na mwanao. Lakini sasa hivi kidogo naona mwanangu amechangamka, anaweza kukaa na bibi, anaweza kukaa na shangazi. Kwa hiyo kwa, kwa sasa hivi hanirudishi nyuma, na niko free, naenda studio muda wote nautaka na hivyo nasafiri hata siku mbili tatu yeah. Wanamziki wengine ambao wanahofia kupata yeah, mtoto kwamba atawatoa kwenye ramani ya mziki unawambiaje? Mimi sidhani, nafikiri ni kujipanga. Of course kwa mwanzo lazima ila, ukijipanga vizuri unakuwa bado upo kwenye rotation. mpaka ukija kujifungua, sidhani kama unakuwa kimya sana. Mi nafikiri ni mpangilio tu wa kazi na uhakika, mwanangu amekuja na baraka, kwa hiyo sijutii kabisa. Marafiki twakesha wote twampenda. Ni Ndege Mnana huyo, Lina amekwisha rudi, na hiyo ndiyo kazi yake mpya baada ya kuwa mama. Asante sana kwa kuwa nasi hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Sante sana Rahab Fredi, safi kabisa, huyo akizungumza naye ndege Mnana. Wananchi tushai ndo mesikia kimba milina sanga amesema yote mm, ameeleza yote, sawa kabisa, ameeleza yote kabisa kabisa kabisa. Sasa sande nam, kwa nini Kenya haitaki mitumba ipigwe marufuku? Hiyo ndio swali ambayo tulikuuliza wewe mtazamaji na msikilizaji, mtaza mtaza jana kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tuna majibu kedekede kede, naendeleeni kuendelea kutuma mambo mbalimbali humo kujibu vitu tunavyouliza. basi Niambie Kene, subiri, unaanza na nani? Mange Njile Mwanabuke tokea mj dogo Lalagodo TZ. mm -hmm. <laughs> Kwa kweli mimi naweza kusema mitumba ni bei ndogo sana, tofauti na spesho, maana unakuta spesho nauza bei ghali sana. Kwa hiyo mitumba inatusaidia sisi wa hali ya chini. Wakisema waipige marufuku, kwa kweli tutateseka sana. Uh, Revocatus Kato wanasema bwana, hao ndio wameweka siasa pembeni na kwenda na hali halisi manufuku ya nchi yao. Wanaosema mitumba ipigwe marufuku ni mihemko ya kisiasa. Wameshindwa hata kujiuliza kwa nini mitumba mingine bei yake ni kubwa sana hata kuliko bidhaa mpya. Kwa hiyo uwezo wetu wa kununua vifaa vipya ni uleule ule, na ubora ni wa chini sana. Maoni ni mengi, hatuwezi kuyasoma yote kwa sababu ya muda. Tuipishe BMJ anatrenda na. Asanteni sana, asanteni sana wenzangu. Kuna habari ambayo inavuma sana kwenye mitandao ya kijamii, na ni kutoka huko nchini Kenya na Tanzania, video ambayo imetolewa na Ikulu ya Nairobi na Ikulu kule Tanzania kuhusu Rais Uhuru Kenyatta na Magufuli wakikutana kule Mnyonyo kanika uh, Mnyonyo huko nchini uh, Uganda. Hebu tusikie kidogo walivyozungumza, ni kueleze ni nini wanasema kwenye mitandao ya kijamii tumezungumza. Kuna, kuna kuna mambo madogo madogo yanakuwa yanajitokeza dio, katika biashara kati ya Kenya na Tanzania. Tunataka yale wewe waziri na mawaziri wote na mawaziri wa upande wa Kenya mkae myasovu, sisi hatuna tatizo huku eh. Eh, mambo mengine ni madogo madogo mno. Hii mambo ya viatu ya nguo, hii ngano au ii gesi na nini, yeah. Vitu they are so minor, natakiwa nenye muvisogo visifike sisi huku kwetu, sisi huko tuko sawa sawa. Na huyo anasema anataka kuja Chato eh. <laughs> <laughs> <laughs> wanasikika hapo wanafurahia. Na sasa ujue kwa, ni, kwa nini kinatamba uh, nini hili lina linavuma sana mitandaoni? Kwa sababu kwa siku za hivi karibuni kumekuwa, uhusiano baina ya nchi hizo mbili umekuwa ukionekana kama unazorota, lakini sasa wanajaribu kuhamasisha watu kuonyesha kwamba wako sawa, lakini wanaulizwa maswali mengi sana uh, kwenye mitandao. Naona muda umekimbia no. Kama huyu Jasinta Kimuto anasema Kenya na Tanzania hazina urafiki. Hawa wawili watuambie ukweli <laughs> Waache kucheka. Ah, kucheka kucheka tu, kazi kweli kweli kweli. Asante sana Kene, eh, BMJ Muridhi kutoka hapa studio. Tumekamilisha Express, usikose matangazo mengine ya VOA. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi ni Kenneth Bwire. Alasiri njema na kwaherini kutoka Washington.