Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe, na mimi ni BMJ Mridhi, na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 23 mwezi Februari mwaka 2018, ambapo pia tunasikika katika mita bendi na masafa mafupi ya 19 na 22 ikiwa ni pamoja na Nairobi, Kenya 107.5 FM na vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu msikilizaji <mulia> namna katika matangazo yetu hivi leo, kama ilivyo ada yetu, kila siku ya Ijumaa tunakuletea live talk, ambapo hivi leo tunazungumzia kuhusu ripoti iliyotolewa na shirika la Transparency International Kenya, yapiga hatua kwa asilimia mbili, pamoja na mambo mengine mengi, tukiangazia nchi nyingine pia za Afrika usikose kutusikiliza na vilevile, katika vile habari za dunia tutakuwa na taarifa kuhusu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura ya kutaka kusitisha mapigano nchini Syria. Naam, ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Karibu kwanza usikia habari za dunia zikisomwa na mwenzangu BMJ Murithi Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye amemaliza kuzungumza sasa hivi mjini Oxon Hill, Maryland, alitarajiwa kwamba atatoa vikwazo na kueleza hatua zitakazochukuliwa na serikali yake dhidi ya utawala wa Korea Kaskazini. Vikwazo hivyo vinalenga kuishawishi Korea kaskazini kuachana na mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia na silaha zingine za maangamizi. Wachambuzi wa kimataifa wanahisi kwamba vikwazo hivyo pia huenda vikakwamisha juhudi za kutanzua mgogoro wa miaka mingi kati ya Korea kusini na Korea kaskazini. Korea Kusini na Kaskazini, Kaskazini wameonyesha utashi wa kuimarisha uhusiano wao baada ya Korea Kaskazini kushiriki katika mashindano ya Olimpiki ya majira ya baridi yanayoendelea huko Pyeongchang, Korea Kusini. Raia watano wa Kongo wameuawa hii leo Ijumaa pale polisi Warwanda, wa Rwanda walipotumia silaha za moto kuwatawanya wakimbizi ambao kwa muda wa siku tatu walikuwa wamekita kambi nje ya ofisi za idara ya Umoja wa Mataifa na kuhudumia wakimbizi magharibi mwa Rwanda. Taarifa iliyotolewa na idara ya polisi ya Rwanda imesema tulitumia nguvu ambazo zimesababisha waandamanaji ishirini na polisi e kujeruhiwa, walikimbizwa hospitalini, lakini bahati mbaya waandamanaji watano walipoteza maisha yao ya kutokana na majeraha waliyoyapata. Polisi wamesema pia kwamba wamewakamata wakimbizi kumi na watano na kuwashutumu kwa maandamano haramu na kuwateka watu na kuchochea hasia. Wakimbizi wanasema idadi ya vifo huenda ikawa kubwa hata zaidi kuliko kile ambacho polisi, polisi wametangaza jana. UNHCR imeomba utulivu na kujizuia kufuatia ripoti ya maandamano kugeuka kuwa ghasia katika kambi ya Kiziba huko nchini Rwanda. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wanasema wamewataja zaidi ya maafisa 40 wa kusini, uh, wasa, Sudani kusini wakiwemo wa kijeshi ambao huenda walihusika na uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Uhalifu huo unaelezewa kwamba ulitokea katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyo ambavyo vinaendelea katika nchi ya Sudani Kusini, ambavyo vimeua maelfu ya watu na kuwafurusha makwao zaidi ya watu milioni nne. Ripoti kutoka Tume ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa kwa Sudani Kusini, ambayo ilitolewa leo, leo Ijumaa, na inaelezea vitendo vya kutisha, uh, vya kikatili dhidi ya raia wa Sudani Kusini, inasema kwamba baadhi ya waathiriwa walitobolewa macho, kukatwa koo na kuhasiwa wengine walikabwa au walibakwa na magenge au na kulazimishwa pia kuangalia wakati jamaa zao wakibakwa. Wachunguzi wanasema katika ugunduzi unaohusisha taarifa za ushahidi mia mbili na thelathini na karibu nyaraka elfu sitini zilizotolewa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, matangazo ambayo hukujia kutoka hapa studio nambari 15 kutoka Washington. Wanajeshi wa zamani wa Sudani Kusini, kunradhi, mwanajeshi wa zamani wa Sudani Kusini Kanali William Edley leo amehukumiwa kifo kwa jaribio la kupindua serikali ya nchi hiyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Edle, mwenye umri wa miaka hamsini na mitano amehukumiwa kunyongwa kwa njama za upelelezi na kupindua serikali, amesema jaji Lado Eriminio Sekwati katika mahakama moja iliyo mjini Juba. Edle, ana siku kumi na tano kukata rufaa kutokana na hukumu hiyo ambapo pia amehukumiwa kifungo cha miaka tisa na miezi minne kwa makosa mengine yanayohusiana na uhalifu na anatakiwa kutumikia kifungo kabla ya kunyongwa. Endley, ambaye ni raia wa Afrika Kusini, aliajiriwa kama mshauri wa makamu rais wa zamani na kiongozi wa upinzani Riek Machar mnamo mwaka wa 2013 kuhusu kuungana pamoja kwa majeshi ya waasi wa jeshi la taifa kwa mujibu wa makubaliano ya amani ya wakati huo baada ya kususia uchaguzi wa mwaka 2016 chama kikuu cha upinzani nchini jibuti cha mrd kimesema kwamba hakitoshiriki kwenye uchaguzi wa bunge unaofanyika hii leo na kuzua wasiwasi mkubwa kwamba huenda demokrasia ikawa haifanyi kazi katika taifa hilo la mashariki mwa afrika kiongozi wa chama hicho dahe ahmed fara ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kuna matatizo ya kidemokrasia na uhalali wa bunge nchini Jibuti kwa sababu uchaguzi nchini humo haujawahi kufanyika kwa njia ya haki na huru. Ameongeza kusema kwamba serikali ilikiuka mkataba wa mwaka wa elfu mbili kumi na nne wa, wa kuundwa kwa tume huru ya uchaguzi. Jibuti ni taifa la kidemokrasia linalochagua wabunge na kuongozwa na rais anayehudumu kwa muhula wa miaka sita. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Stefani Dimistri leo uh, Ijumaa ametaka kuidhinishwa kwa haraka kwa sitisho la mapigano nchini Siria na kukomesha upigaji mabomu katika eneo la Guta Mashariki, ambao ni mji uliozingirwa na kuacha ufiatuaji holela wa makombora kwa Damascus. Katika taarifa iliyosomwa na msemaji wa Umoja wa Mataifa kwenye kikao cha Jenifa Jeneva ambacho Demistra alikuwa akitoa taarifa yake, amesema kwamba wadhamini watatu wa utaratibu wa Astana, Rusia na Iran pamoja na Uturuki ni lazima wakutane haraka kuendeleza kwa maeneo yaliyokombolewa nchini Siria ili yaendelee kuwa salama kwa wakazi. Maoni ya Demistra yamekuja saa kadhaa baada ya upigaji kura kwenye baraza la usalama la umoja huo juu ya azimio la kutaka kusitisha mapigano kwa siku thelathini kote nchini Siria. Tume ya Umoja wa Mataifa iliondosha uchunguzi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu ama, iliyoendesha uchunguzi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu huko Sudani Kusini, imetangaza hivi leo kwamba inavyovidhibitisho fika vinavyowahusisha maafisa wa serikali na jeshi katika mauaji ya kivita na mauaji dhidi ya ubinadamu. Tume hiyo inasema imeweza kuchunguza visa vibaya elfu ish, hamsini na nane, na, na kuongeza kwamba uh, mashahidi, uh, na kuzungumza na mashahidi mia mbili na thelathini. Uchunguzi wa tume hu, hiyo unaonyesha vitendo viovu uh, vilifanyika kama Uh, kuwakata vichwa watu wengine na kuwachoma moto katika nyumba zao wakiwa hai. Hizo ndizo habari tulizo nazo kwa sasa. Uh, muda mfupi ujao tutaungana na mwenzangu uh, uh, Mary Mgawe akikuendeshea uh, kipindi cha leo cha Live Talk. Shukran sana msikilizaji kuungana nasi kutoka Washington DC. Karibu katika Live Talk ambapo hivi leo tunajadili kuhusu ripoti ya rushwa iliyotolewa na shirika la Transparency International ikiangazia nchi za Afrika na viwango vya ufisadi. Je, zimeshuka, zimepanda au hazina ufisadi kabisa? Lakini leo tunazungumzia kuhusu Afrika Mashariki mara tu baada ya Transparency International kutoa ripoti ya mwaka 2017 na hisia za viwango vya ufisadi jijini Nairobi, nchini Kenya, na kuiweka Kenya nambari 143 kati ya mataifa 180 ya ulimwengu yaliyotafitiwa. Tume ya maadili na kupambana na ufisadi EACC nchini humo imeeleza kuwa Kenya imepiga hatua muhimu mno kutokomeza ufisadi. Ripoti hiyo Transparency International vilevile imeangazia mazingira ambayo wanafanyia kazi waandishi wa habari pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Katika ripoti hiyo ambayo pia inaiweka Rwanda namba 48 na Tanzania 103 kuwa nchi bora ukanda wa Afrika Mashariki katika juhudi za kukabiliana na ufisadi, Burundi imeshika namba 157 na Sudan Kusini imekamata namba 179, zikiorozeshwa kuwa nchi zilizo na juhudi zisizokuwa na mafanikio kupambana au kutokomeza ufisadi. Uganda imekamata namba 151 kwa alama 26. Nam, katika laini ya simu tunao wasikilizaji wetu pamoja na wachambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii. Kutoka Tanzania ni Charles Misango, nchini Kenya ni Michael Mubea na vilevile tutamtafuta Gabriel Rufieri, na pia naambiwa katika laini ya simu tunaye Samuel Kimeu bmj nam na, na asante sana Mery Mgawe kwa hiyo uh, utangulizi huu ambao bila shaka Uh, wale wanaosikiliza wanafahamu ni nini tunachojadili hivi leo na uh, nafurahi kusikia kwamba tuko naye Samuel Kimeu mm -hmm. Huyu uh, ni mkurugenzi mkuu wa Transparency International, kitengo cha Kenya mm -hmm. ambaye muda mfupi uliopita tulizungumza naye, na tukamuuliza Sao, kwanza kabisa tukamuuliza atueleze ni vigezo vipi ambavyo vimetumika, uh, katika uh, kuhakikisha kwamba tunapata matokeo haya, na hivi ndivyo alivyoeleza. Maanake tutazungumza naye baadaye, lakini ametueleza hivi. Naam, uh, nashukuru sana kwa nafasi hii na hii ripoti ya Corruption Uh, ni ripoti ambayo haichukui hai, hai, hai, hai uh, maoni moja kwa moja kutoka kwa wananchi. Ni ripoti ambayo inajumuisha matokeo ya utafiti wa taasisi mbalimbali mbali, uh, zikiwa zina, zikiwa kwa sasa hivi uh, kama uh, kumi na tano hivi na kwa Kenya kwa, kwa, kwa mfano uh, tumetumia utafiti kutoka kwa Um, e, taasisi kama kumi hivi, kwa hivyo tunajumuisha hayo matokeo na kutumia fomula fulani kuona kwamba tuna tunajumuisha tuna, tuna, tuna pamoja na kutengeneza index ambayo inatoka sufuri mpaka mia moja na wakati mwingine hususan wakati Kenya imetajwa kama moja ya nchi ambazo hazijafanya vizuri sana, wakati imeongeza nambari yake ikawa mbaya zaidi, eh, wa, maafisa wa serikali wametokea na kusema kwamba hawaamini uh, hayo matokeo. Uh, kwa sasa sijui kama wamezungumza baada ya kupata kwamba wameimarisha kwa pointi mbili kutoka mwaka uliopita. Kwa sasa hivi sijasikia wakisema chochote. Uh, ilhali uh, uh, ukiangalia uh, kwa, kwa siku ambazo zimepita wamezungumza wame kusema kwamba haya ni maoni tu uh, na maoni usia, hayakuwa, hayawi na uhusiano na hali ilivyo katika nchi, na majibu yetu ikawa wakati wote ni kwamba maoni yanatokana ya na, ya na zile experiences za za watu, na kwa hivyo itakuwa ni vigumu uh, uh, mtu uh, ama nae, jibu maswali haya kusema kwamba uh, amekumbana na ufisadi, ikiwa hajakumbana nao, ama mtu wake wa karibu amekumbana na ufisadi. Kwa hivyo utaona kwamba kwa kiutafiti utapata kwamba ingawaje maoni na hali ya ilivyo halisi zinaweza kutofautiana, itakuwa ni tofauti kidogo sana. Eh, wanaweza kuzungumza hili kisiasa, lakini ukiangalia stakabadhi zao zile ambazo wanatoa kila wakati utaona kwamba wanatumia wana, wana, wana, wana, wana hizi ripoti kama vigezo za jinsi wanavyoendelea katika kupiga vita. Kwa hivyo, kwa upande mmoja utaona wakikashifu ripoti, kwa upande mwingine utaona wakizitumia katika uh, document zao, kumaanisha kwamba wanajua kwamba hizi ripoti zina ni mkurugenzi wa Transparency International, shirika hilo katika kitengo cha nchini Kenya. Huyo Samuel Kimeu akizungumza nasi muda mfupi uliopita, uh, wakati akielezea ni nini vigezo ambavyo walitumia kufikia uh, kufikia uh, matokeo haya ambayo yametolewa hapo jana. Meri, uh, na mm, ukikumbuka kwamba ufisadi ni swala ambalo wakati mimi nimehudhuria kikao cha Umoja wa Afrika kule Adis Ababa ni swala lililopewa kipaumbele Uh, na ilikuwa ni kauli mbiu ya mwaka huu kwa hivyo ni swala linalozungumziwa sio tu uh, katika eneo la Afrika mashariki uh, lakini katika Afrika, Afrika nzima. Nzima. Mm, linapewa uzito uzito mwingi. Kwa hivyo baadaye tutajiunga uh, na Kimeu ambaye tayari yuko kwenye laini ya simu na nafikiri kwamba niende moja kwa moja kwa Kimeu. Mm, labda nikuulize bwana Kimeu, pengine uh, kwa upande wa Kenya sasa ni maeneo gani ambayo mliangalia zaidi kwenye eneo hili la ufisadi? Na mnafikiri tuna uh, Kimeu huko kwenye laini ya simu? Mhm. Mm-hmm. Mm. Naona, natusikia basi, basi tutu... Bwana Kimeu unanisikia unanisikia vizuri eh? Sawa sawa, swali langu ni kwamba katika ripoti hii ambayo imetolewa hapo jana ama imezinduliwa hapo jana, tukiangalia kwa upande wa Kenya, ni maeneo gani ambayo mligusia zaidi eh, uh, kuangalia katika ufisadi na kuifikisha Kenya kushika namba uh, uh, asili kupanda kwa asilimia mbili ndio kwa kuangalia kwenye ufisadi. Naona na, na, Mary tuna mshkili kidogo hapo, shida kidogo, kidogo ya mitambo mm -hmm. Tutarejea tuta kwake eh, Kimeu, wakati tukitengeneza au tukikarabati mitambo yetu ili tuweze kuwasiliana kwa njia iliyo safi, lakini tuwashukuru wasikilizaji wote ambao, Mary, tangu tuseme kwamba tutakuwa na mada hii hivi leo wamechangia eh, wame kwa wingi kwenye ukurasa wetu wa Facebook eh, kuhusiana na suala hili maana Amiani, karibu utoe mchango wako. Oh, asante sana kwa majina. Ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. E, mambo ya ofisi hapa Kenya nafikiri e, serikali imejaribu lakini kwa kiwango kidogo. Kwa mfano sasa, hiyo ndiyo janga ambalo watu kila mtu anaongea juu yake. Itakuwa vizuri kama serikali itakazia kamba, alafu, i alafu wafanye mabadiliko kidogo labda kwa bunge ndio ile anti-corrupt, uh, commission iwe na meno ya kuuma sasa. Tatizo ni hiyo anti-corrupt, uh, commission huwa inapendekeza tu wale wafisadi, lakini haiwezi kuwafungulia mashtaka. Mimi pendekezo langu lingelikuwa bunge lingelipatiwa kipa mbele, alafu labda liwapatie meno ya kuuma, ndio wawe wana prosecute kwa mfano. Alafu jambo lingine unapata ni kila mtu analia tu mambo ya ufisadi kila kila wakati, lakini upande wangu mi naona ingawaje serikali inajaribu, ninaomba tu ikazie hapo hapo tu ijaribu zaidi ya hapo. Alafu swali labda ambalo niko nalo uh, kwa wale wageni wenu uh, labda wanaweza kutuambia kama kama ile nambari nambari ya Kenya ilipanda juu ama ilishuka chini kwa mambo ya ufisadi. Asante. Naam, asante. Lakini kabla hujaondoka, nataka nikuulize swali fupi sana. Si kawaida yangu kuuliza msikilizaji swali, lakini kwa sababu wewe umechangia sana katika kipindi hiki. Nakumbuka hata mwaka uliopita tulipozungumzia ufisadi hapo nchini Kenya pia ulipiga simu hapa. Je, wewe umeona kama kuna tofauti kati ya mwaka uliopita na mwaka huu kuhusiana na mchakato wote huo wa ufisadi hapo nchini Kenya, ukikumbuka kwamba mwaka miaka miwili iliyopita rais wa nchi hiyo alisema kwamba haoni afanye nini kwa sababu hali ilikuwa imepita kiasi katika e, nchi hiyo. Wewe umeonaje binafsi? E, ni kweli tulikuwa na huo mjadala mwaka jana na kuanzia wakati huo kuna kiwango kidogo wamekaza kamba. Kwa mfano sasa, vile rais alikuwa anawapisha wale wale wale mawaziri ma CS, aliwatahadharisha juzi wiki jana akawaambia hawachaguliwi kwenda kule kujaza matumbo yao, na itakuwa tu mtu kufanya kazi, asipofanya basi mwenyewe ajue atajitema ata. Kwa hiyo kwa nasema at least wamejaribu, lakini kile kitu nasisitiza nasema tu, serikali iendelee kukaza kamba kwa sababu kila mahali ni kilio tu cha ufisadi, ufisadi, ufisadi. Asante. Mm -hmm. Na tunaye katika laini ya simu Gabriel Rofieri, huyu ni mwana harakati wa maswala haya ya kufuatilia kuhusu maswala ya ufisadi kutoka Burundi. Gabriel, karibu katika laini ya simu na utuambie kwanza kabisa, wewe ripoti hii ambayo imetolewa na Transparency International umeionaje? Uh, ni ripoti ambaye inaonyesha uh, namna uraji rushwa uko katika dunia mzima, lakini ukiangalia mzuri inaonekana kwa kwa kuwa uh, katika nchi za Afrika uh, pamoja na nchi zingine uh, lakini nchi zenye hazina uh, ikiwa anaita kwa Kiingereza good governance, na ndiyo mahali hapo corruption iko mingi sana. Na, na tuko pia kwenye line ya simu BMJ na Charles Misango, huyu e, naye pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kijamii. Charles, kwa upande wa Tanzania unaona kwamba imeshika nafasi hiyo ya mia moja arobaini na tatu. Hebu tuambie kwa, kwa, kwa upande wa Tanzania ripoti hii kwako kwa inamaanisha nini? Eh, asante Meri mgawe kwanza kwa... nisaishe kidogo nisaishe kidogo hapo. Chas Misango, imeshika nafasi ya mia moja na tatu kwa upande wa Tanzania ni ni, na ninashukuru sana, nashukuru sana walau ume <laughs> melisaisha hilo. Kwa, kwa, kwangu mimi ninavyoangalia na nikirudia rekodi za huko nyuma tulikotoka mwendo wowote mtu yeyote ambaye anaanza kupiga hatua ya kwenda mbele, ikiwa alikuwa amesimama huyo ni wa kumpongeza, hajalishi amepiga hatua moja au hatua mbili, ni wa kumpongeza. Kwa nini nimesema hivyo? Kwa sababu uh, ukisoma tu hata uh, wanaokumbuka uh, wanao, uh, wanao vizuri, mwaka elfu mbili na kumi na nne ulitolewa ripoti ya shirika moja linaloitwa International Budget Partnership ya Marekani wakishirikiana na taasisi ya Haki Elimu, waliitaja mwaka elfu mbili kumi na nne waliitaja Tanzania kama kichaka cha ufisadi na rushwa na ilikuwa iko nyuma hata ya zile nchi nyingine, yani ilikuwa inazidiwa hata na zile nchi nyingine ambazo zilikuwa na migogoro ya kivita wenyewe kwa wenyewe, hali ya uchumi alikuwa nzuri. Lakini wakati sisi tulikuwa na hali ya amani na utulivu wa kutosha, tukiongoza kama vinara wa, wa, wa amani bara Afrika, na pengine duniani, bado tulitajwa kama moja ya vichaka vya ufisadi na rushwa eh? lakini pia hata hata hata taarifa ya yataweza shirika letu la la hapa nchini ambalo ilikuwa na naangalia ilieleza waziwazi kwamba Tanzania kwa kweli ilikuwa na hali ngumu sana ya ya, ya ya ya rushwa. Na ikumbukwe kwamba wakati huu mwaka huu elfu mbili kumi na nne inatajwa, tutakumbuka kwamba e, aliyekuwa rais wa Tanzania awamu ya tatu, Rais Benjamin Mkapa aliwahi kuunda tume ya Warioba e, tume ya rushwa kuchunguza nyanya ya rushwa ambayo iliainisha maeneo makubwa sana ya rushwa. Kwa hiyo tulitegemea baada ya ile tume pengine serikali ingeweza kuchukua hatua, lakini Watanzania wengi wanakumbuka kwamba ripoti kwa ile ilifungiwa kwenye makabati na haikufanyiwa kazi yoyote ile, na ndio maana tukio hili liliwapa vichwa e, watu ambao waliamua kuongeza ile kasi, e, kasi ya, ya, ya rushwa kama alivyotaja baadhi ya sehemu ya ripoti ya Jaji Warioba ambayo ilikuwa inaonyesha kwamba rushwa hii ina pande mbili pande ya matajiri ya wenye fedha na pande wa ya wamaskini wenye fedha. Wakijaribu kuwanunua viongozi eh, wa serikali, wafanyabiashara hawa wakitaka kujimilikisha kila aina ya, ya, ya, ya biashara ambayo inakwenda serikali, iwe kutoa tenda, mambo ya sekta ya madini, kuingiza vitega uchumi. Kwa hiyo hali ilikuwa mbaya sana, lakini hali halisi, wote tutakumbuka kwamba mara tu baada ya kuingia rais eh, wa awamu ya tano eh, eh, Rais Magufuli kwa eh, kweli mpaka ripoti inapotolewa katika kipindi chake cha miaka miwili, ni ya kujivunia, ni ya kushukuru kwamba kweli serikali imechukua hatua, ingawa wengine wanaweza wakaona kwamba labda ni hatua kidogo. Lakini si ndogo, mimi navyoiona ni hatua kubwa kwa sababu hali halisi ya sasa hivi ndiyo ukweli. Hata hata serikalini hmm. Mtu akitaka kuomba rushwa sasa hivi anaogopa, kwa sababu labda tu awe anamfahamu kwamba mimi namfahamu wewe, asasa labda unisaidie. Lakini sasa hivi tunaogopana, huwezi kujua nani ni nani, nani na hata kama nataka kumwomba rais tu, nipo tu, imeisha. Hapana na misango, mambo makubwa, lakini tunaona mafuko misango. Uh, tunashukuru sana kwa mchango wako, lakini uh, pia kabla haujapumzika uh, uh uja, pumuzika, manake nafikiri tutakuwa nawe mpaka mwisho wa kipindi hiki. Ningependa utaje kidogo, manake ile nchi ambayo kwa hakika ina metameta meta sana kwenye ripoti hii, naona kama ni nchi ya Rwanda <laughs> yaani ina shine kabisa, <laughs> manake, <laughs> ina shine kabisa. manake ile uh, imepewa imeorodheshwa kama nambari Eh, nafikiri naona hapa Rwanda imepewa nambari arobaini na nane ambayo ni kuonyesha kwamba iko chini ya uh, nchi hamsini ambazo zinafanya vizuri sana, na sasa viongozi wa Afrika Mashariki wanaendelea ama wamekuwa wakikutana pale eh, Uganda. Je, yes, swala hili uh, limezungumziwa kwa vyovyote jinsi ambavyo umekuwa ukifuatilia mambo haya? Ha, na hatuja, mimi binafsi sijapata kwa undani, lakini moja ya vitu ambavyo kwa mfano vimekuwa vikisumbua katika hizi nchi za Afrika Mashariki eh, na especially eh, katika mipaka eh, mipaka ya Uganda, Kenya, Rwanda, Burundi, mojawapo ya vitu vilivyokuwa vinaingizwa kwa njia za magendo kwa njia za rushwa ni pamoja na bidhaa, na leo kama mtaangalia, mimi nimefurahi sana kwamba walau Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya pamoja na Rais Joseph Pombe Magufuli wamewataka mawaziri wote wa hizi nchi mbili washirikiane kwa ukaribu kuhakikisha mm-hmm, kwamba mali au au ushirikiano wote ule, mojawapo ni wa kuzuia biashara e, za majengo ambazo pia zinasababisha rushwa na nawataka mawaziri wa pande zote, na walikuwa wote wawili wakaambia, msichike mahala sisi. Yani, wao marais wakaingilia kati, kwao wamewapa mandeti na nguvu zote. Mawaziri wote wana waziri wa mambo ya ndani, waziri wa mashauri ya nchi za kigeni, wa waziri wa mambo ya Afrika Mashariki, wajizatiti kwa sababu moja ya vitu ambavyo vilikuwa vinaingiza sana rushwa ambayo pia imetajwa katika tume ya Waroba na katika taasisi mbalimbali au tume mbalimbali zilizoundwa ni pamoja na uhamiaji na wizara ya mambo ya ndani. mm -hmm. Nasikia kuna kwenye laini ya simu kuna msikilizaji laban Laban, ka- karibu na wewe utoe mchango wako. Asante sana kwa majina, ni Laban Nikikete kutoka sango ya Malakisi, kaunti ya Bungoma, Kenya. Karibu, tuendelee. Eh, mimi kwa upande wa vizati hapa Kenya naona kama unaendelea kupungua kwa sababu tumepata mawaziri kama huyu mawaziri Matiangi. Kila wizara inapitia inasimama kabisa, unaona maendeleo inaanza kufanya kazi, lakini zaidi sana Wakenya wenyewe wadoko wale wa, wa, wa, wa, wa kiwango cha chini ni ndio wanaendeleza uvizati kwa sababu hawanaokopa sana kwenda kotini. Wakati wanapopatikana na makosa wanataka, wanataka kuhonga kuliko kwenda kotini, alafu wakubwa nao wanaofanya uvizati ukubwa wako chini ya koti koti wapati na hatia, kwa, kwa hivyo kesi zinakaa sana na mtu anakaa namna hivyo kesi inapotea na uvizati una, una unaendelea namna hivyo. Lakini kama Mungu angekutolea tu mawaziri watatu wakuwe kama matiang'i kweli, hii Kenya ingekuwa ingine, kwa sababu rais mwenyewe ametoa vikwazo vikali sana. Tut tutakutafuta tena baadaye. Ngoja kwanza tufunge tu, tu, tu katika sehemu yetu hii ya kwanza kwa njia ya redio, alafu tuende kwenye mtandao. Naomba wachambuzi wetu na wasikilizaji mlioko katika laini ya simu mwendelee kukaa na tukutane kule katika www voaswahili com, ambapo tutaendelea kujadiliana zaidi. Nam, karibu msikilizaji katika laini ya simu, katika mtandao wetu www voa swahilicom ambapo leo katika Live Talk tunajadili kuhusu ripoti ya rushwa iliyotolewa na shirika la Transparency International ikiangazia nchi za Afrika na viwango vya ufisadi je zimeshuka zimepanda au hazina ufisadi kabisa lakini leo tunaangalia zaidi kuhusu Afrika Mashariki katika sehemu ya redio tulikuwa tunazungumza na msikilizaji mmoja ambaye tayari BMJ nadhani ameshatoka katika laini ya simu sasa nije kwako mwanaharakati Gabriel Rufiri Eh, kwanza kwa msikilizaji wa kawaida anaposikia tunajadili kuhusu ripoti hii ya ufisadi, hizi ripoti zinazo ku, zinapokuwa zimetolewa na mashirika kama Transparency International, tuambie zinakuwa zina maana gani katika serikali zilizotajwa? Wewe kama mwanaharakati, serikali zetu zikiona ripoti kama hizi zina hazikubali, hazikubali E, kuwa uh, vitu viko kati ya ripoti hizi haviko ni ukweli, lakini sisi tunajua ni ukweli e, kwa sababu uh, rushwa inaonekana kwa kila service e, yote e, na na inataka kuambia kuwa uh, shirika la OLUCOME liko katika UN. Unajua kama kuna conversion yenye ime E, imesainiwa na kila miaka mbili nchi zote za kidunia zinakutana, ili ziangalie namna uraji rushwa ikinapiganishwa katika dunia mzima, na sisi kama mashirika tukipana ripoti serikali siri haikubara taa kidogo, hata ripoti hi, hii ya Transparence, ikitolewa serikali tu ni kusema kama mambo yote inaendeka mzuri, hakuna rushwa kwa nchi. Lakini uh, unaona hata kama katika nchi yetu ya Burundi ukiangalia ripoti hii uh, inaonekana kuwa uh, nchi ya Burundi kwa kusonga mbele uh, inaenda inasonga nyuma uh, tangu mwaka wa elfu kumi elfu mbili na kumi na tatu. Nchi ya Burundi haija inakuwa na na score ya kumi uh, uh, na tisa hizi imepata ishirini na mbili na haijatoka hapo, iko katika ishirini na mbili na kumi na tisa Na katika nchi za East African Community eh, Afrika ya Mashariki, nchi ya Burundi ni ya kwanza kwa uraji rushwa na inaonekana kuwa sisi e, tunapashwa a, katika nchi ya Burundi kutia nguvu sana, ili urajirushwa upiganishwe mm -hmm. Lakini e, tunaona kama serikali e, haina haina, iyo, a, iyo haina hiyo hiyo bidii ya kufanya kazi hiyo, hmm. Nimesikiliza uh, Rais wa Tanzania Magufuli Eh, ali katika um, mkutano santiki nafanyika Kampala, ali- alilaumu mapresident mwengine, aliwaambia kuwa uh, wanafanya uh, program, lakini hawaangalie kama hizo program wamefanya kama zime eh, zimezaa matunda, na kwa hiyo alikuwa anasema uh, mambo mingi mwa hiyo mambo mingi, palikuwa kupiganisha uraji rushwa, kwa maana tunasikia kama katika nchi yake akanajaribu uh, apiganishe uraji rushwa, ataingawa Tanzania uh, bado ingali na rushwa, lakini uh, mwaka jana mwezi wa kumi na mbili nilikuwa Tanzania, Arusha, nilisikia vile wa raia wanasema, wanasema kama kanajaribu hata ingawa uh, kupiganisha rushwa siyo kitu Uh, rais sawa sawa, Gabriel, kuna msikilizaji aliyetoka hapo awali amezungumzia kuhusu uwajibikaji kwamba wanaokuwa wamekamatwa labda na ufisadi ama uraji rushwa, uwajibikaji wake kesi zimejaa mahakamani, na pengine labda hawachukuliwi hatua za kutosha. Umesema Burundi ni moja ya nchi katika Afrika Mashariki zinaongoza kwa rushwa. Je, umeshuhudia watu wakiwajibishwa kwenye hili? wow. Uh, kama watu wakipelekwa mahakamani hawa ile uh, ile uh, uh, uh, uh, uh, uh, justice haifanye kazi yao, unasikia, unasikia kwamba mambo haiwezi kuende kwenda mzuri, kupiganisha upi, rushwa haiwezekani. Kwanza ni kwa siasa uh, alafu ni kwa justice. Sasa kwetu sisi tunaona uh, sasa hakuna uh, watu wanasema rakuna, hakuna kitu kwa justice, ni pamoja. Sisi tunaona tu kila ngambo, kila mahali ni rushwa. Asante sana Gabriel na tunaomba usiondoke, uendelee kushiriki katika live. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi kikiwa ni mjadala wa wiki leo, tukizungumzia ripoti ambayo imetolewa na shirika la Amnesty International Transparency kuhusu, International, Trans, kunila, kunila, Transparency International uh, kuhusu hali ilivyo uh, ufisadi katika eneo la Afrika mashariki na Afrika nzima kwa jumla, dunia nzima kwa kusema ukweli. Lakini tulikuwa na msikilizaji ambaye alikuwa kwenye laini ya simu akitaka kuchangia. Jina lake naambiwa ni Ochieng George kutoka uh, nchini Kenya. Ochieng George, karibu uh, changia au toa uh, maoni yako katika live talk. Asante sana mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwanza mimi kwa majina ni Ochieng George, kwa sasa nikiwa katika Likoni, viungani mwa mji wa Mombasa. Kile ambacho ningependa kusema ni kwamba kwa kweli, ufisadi nchini Kenya ni nyingi zaidi, na huku Kenya ufisadi hufunikwa na ufisadi mwingine, kwa sababu mara nyingi mtu anaposhiriki ufisadi wa kupidisi nchi huwa anajihusisha katika katika katika katika ukabila yn yaani kab yani kabila lake na mtu anapojikuta katika kabila lake, basi unapata ya kwamba kupigania hiyo ufisadi ili umalizike kabisa ni ngumu na hauwezi kabisa kukamilika. Kwa hivyo mimi, kile ningeomba serikali zilizoko nyingi ya serikali zilizoko barani Afrika hasa Afrika Mashariki ndio zinazo niendeleza ufisadi zaidi hata kuliko mwananchi wa kawaida. Asante sana, ni Ocheng George nikiwa nikoni viungani mwa mji wa Mombasa. Uh, shukran sana mm. Ocheng George msikilizaji huyo akiwa huko nchini Kenya, bila shaka ujumbe wake uko loud and clear. Mm. Uh, kwamba nchi za Afrika zichukue hatua zinazofaa na tuki, tukiwa hapo Mary, labda uh, nizungumze tu kwamba uh, katika mazungumzo yangu ya awali na huyu Uh, Transparency International Kenya, uh, huyu Kimeu ambaye hatukuweza kumpata kwenye laini ya simu hmm, imuuliza kuhusu kauli mbiu ya mwaka huu kuhusu jinsi tulivyosema Afrika uh, nchi za Afrika zimesema ni yeye uh, ni kauli mbiu ni uh, kupambana na ufisadi mwaka wote huu, na nikataka kujua uh, uh, uh, ina msimamo gani kuhusu kauli mbiu hiyo na kama inaona kwamba itaimarisha ita hivyo katika bara nzima la Afrika kuhusiana na ufisadi, na hivi ndivyo alivyoeleza. Naam, nafikiri ni jambo zuri kwamba uh, muungano wa Afrika umetenga hii huu mwaka wa elfu mbili na kumi na nane kama mwaka wa kupigana na ufisadi, na pia wametenga Julai uh, uh, tarehe kumi na moja nafikiri kama uh, siku ya kiafrika ya kupigana na ufisadi. Ni jambo nzuri na inaashiria kwamba katika kontinenti, uh, uh, nchi zetu zinatilia mkazo jambo la kupigana na ofisadi. Kwetu sisi hapa nchini uh, huo mwito ambao ulikuwa nautoa uh, kuona kwamba tutapiga hatua kubwa sana katika kupigana na ofisadi, na bado ukiangalia, tuko uh, tumeorodheshwa sasa kama uh, nafasi ya mia moja arobaini na tatu juu ya mia uh, moja themanini ambazo ni nchi ambazo zimechunguzwa ambao ukizingatia ukiangalia okay, kwa makini utaona sana nakumbe, na kuna nchi nyingi za kiafrika tu, hm, ambazo ziko juu, na hebu e, e tulizungumzia hilo manake, tukikalia hapo katika eneo la maziwa makuu. Na najua wewe kama mmoja wa afisa maafisa wa ngazi za juu umefuatilia hili kwa kina, nchi kama Rwanda nchi kama Tanzania zimewekwa wapi katika orodha hii? kama kawaida huwa ndiyo nchi ambayo imeorodeshwa vizuri zaidi kwa kwa miaka iliyopita na hata mwaka huu iliyoorodeshwa kama nchi ili um, uh, ya arobaini na nane nchi ya arobaini na nane duniani kote ikiwa na alama hamsini na tano. Tanzania nayo itaorodeshwa nchi ya mia moja na tatu ikiwa na na alama thelathini na sita kufuatilia Kenya ikiwa nafasi ya mia moja arobaini na tatu uh, ikiwa na na uh, na, na, na, na, na alama ya ishirini na nane na. Uganda nayo mm -hmm, ikafuatilia katika sehemu ya mia moja hamsini na moja uh, ikiwa na alama ishirini na sita na Burundi ikakamilisha hiyo orodha katika Afrika ya Mashariki ikiwa nafasi ya mia moja hamsini na saba na, na, na, na, na, na alama ya ishirini na mbili. Mm -hmm. Charles Misango, umesikia hiyo kwamba kuna kauli mbiu ilitolewa hapo awali na muungano huu wa Afrika e, kupambana na ufisadi. Hebu kwa ufupi tu tuambie kwamba ni mazingira gani ambayo watatumia ili kuhakikisha kabisa wanatokomeza ama kuharibu ufisadi katika bara la Afrika, Afrika Mashariki. Sana sana, mimi kwa mtazamo wangu ni lazima mambo matatu yafanyike, moja, dhamiri za dhati kabisa za viongozi wote wa, wa nchi za Afrika Mashariki kuunda, ikiwezekana, waunde kikosi kazi. Mawili, kama waunde kikosi kazi ambacho kitahusisha wataalamu wa kutoka nchi hizi zote waliobobea katika kupambana kwanza na rushwa kubwa. Sasa hili ndio kundi ambalo linaangamiza uchumi wa nchi na linaweza likaamua pia kumweka nani awe kiongozi wa nchi fulani, nani awe, awe au mwanasiasa wa nchi fulani, kwa sababu kwa wanahitaji kupenyeza mambo yao na biashara zao ambazo kama ni halali au ni haramu, kwa ajili ya manufaa yao hawataangalia tena ni manufaa ya mji ya nchi au, au, au kikundi cha watu. Kwa hiyo hawa wanaweza kuunda ama washirikishe taasisi zote zinazohusika na kupambana na rushwa kwa kila nchi, wakisaidiana pia na na hata sio vibaya, sio vibaya wakishirikiana na na na, na, na, na majeshi ya polisi, majeshi ya polisi na usalama katika nchi hizi ambazo zitaungana zita vizuri kwamba wanaamini wana kabisa. La tatu ya pili ni kuwaweka pamoja wafanyabiashara wa nchi hizi, waamue kutoka moyoni kwamba tunataka kufanya biashara za tundugu za halali. Nani ana nini, nani hana kitu gani ambacho tunaweza kushirikiana nacho na biashara zikienda vizuri kuliko ambavyo imekuwa ni mtindo wa kawaida, kwamba wafanya biashara sasa ndio kundi kubwa sana ambalo linajua kwamba sisi labda Watanzania kuna nini Kenya ambacho hatuwezi kupatikana na nani tunaweza tukamwingia na akaweza akatupa sapoti nzuri ambayo itanufaisha eh, wafanyabiashara wote hawa. La pili la tatu ni kwa wananchi wote nchi zote kutoa elimu ya kutosha elimu ya kutosha, kila mmoja achukie. Na hivi katika nafasi ya tatu watu wake kamwe, viongozi wa dini, watu wake kamwe, viongozi wa dini, kwa sababu mi naamini hata Kenya wamefanikiwa zaidi baada tamo, kama wanakumbuka vizuri sana kwa nini imefanikiwa? Kwa sababu hata kiongozi wa ile tume ya kupambana na rushwa eh, Eh, walibadilisha kabisa, kwa sababu mwanzoni hai ilikuwa ni mbaya sana, wakamweka yule yule kiongozi ambaye alikuwa ni, ni askofu wa kanisa la Anglican. eh? baada ya kujiuzulu na ile mwingine ambaye alikuwa anaitwa nadhani Samba de Philip, lakini unaona vile bwana alipoingia mara moja alisema nini kama Ka kuna watu wanakura rusho uwache leo simama mm. vizuri maana ma, yake Samba alisaidiwa na ile ile nguvu ya neno la Mungu, ambalo lilimbo. Kwa hivyo wanaweza wasiogope kushirikisha viongozi wa dini ambao wanaweza wakusaidia kabisa katika nafasi zao za kuhubiri neno la Mungu, kuwafundisha wakawafundisha watu nafasi mbili ya na kuichukia rushwa, kwa sababu hata apata kukuru wameonyesha wazi kwamba kesi maka huu kwa miaka miwili watu wengi sana wamefika kutoa taarifa za rushwa na matukio ya rushwa katika ofisi za TAKUKURU. Ishara inaonyesha kwamba wananchi sasa wanatambua, wanaichukia, na wako tayari kutoa ushirikiano iwapo tu wataonyesha kwamba wanalindwa, wanahifadhiwa, na mwisho wa siku hawataweza kudiriki bila shaka asante sana hapo. Mary anazungumzia huyu bwana anaitwa Wabukala ambaye hmm. ndie anasimamia ile tume ya kupambana na rushwa na, na, na pale nchini Kenya na, na kuna watu wanaozungumzia hili wanasema tangu huyo bwana uh, shike usukani kumekuwa na mabadiliko, lakini yeye huwazungumzi sana na sasa labda ndo tunaona tumepata. Lakini bmj mimi swali langu ni kwamba hawa uh -huh. watu ambao kuwa wanahusika na rushwa wanachukuliwa hatua Hatujapata bado mtu. Tungekuwa na mtu leo kwenye laini ya simu akatueleza kama akaeleza, na, na tumekuwa pia tukitafuta. Ni vizuri wasikilizaji wajue kwamba hatukuwa katika sho hii, tunajaribu mm -hmm. kushirikisha pande zote. Tulikuwa tunamtafuta huyu afisa wa EACC kule, kule nchini kenya, Michael Mubea, lakini hatujafanikiwa, na tunaendelea kujaribu kumpata ili atueleze ni nini ambacho pia wanafanya kuongeza alama hizi. Alama mbili zipo, ni mbili, ndio kama alivyosema ana misango ha, ha, lakini ni chache. Labda mwaka ujao tupate kusikia ni kama tano namna hii. Hebu kwanza tumuulize Misango kwa upande wa Tanzania. Misango, kuna kuna kesi zozote nimi, kwa ni juu, ziko juu kidogo, lakini na, kwa upande wa uwajibishwaji kwa upande wa Tanzania, kwa upande wa uwajibishwaji wa, wa watu hawao wanaokutwa na ufisadi ama rushwa na kwa, kwa, wanawajibishwa, kwa sasa kwa kweli tumepiga hatua kubwa, kwa sababu moja na kadhaa ambazo zimechukuliwa, la kwanza la kwanza serikali e, iliyoko madarakani sitaki kuzungumzia wale ambao wameshafikishwa mahakamani, lakini mtakumbuka wazi watu ambao hawakutarajiwa kuguswa kusemekana a, kutumiwa, tumewaona hata walau wakishikwa na wengine kati zao mahakamani, wengine bado ziko kwenye uchunguzi na wengine wameachiliwa lakini wengi kabisa hatukutarajia kwamba kutakuwa na nguvu kubwa ya, ku, ya kukamata wale ambao walikuwa wanaaminika wana, wana kwamba wasingeweza wana kuguswa, na wengine walikuwa na majina makubwa. Hatusemi kwamba wanahatia, hapana, kwa sababu bado wenye haki ya kutoa hukumu na kusema kwamba huyu anahatia ni mahakama pekee yake. Kwa hiyo hii watimitafsiri wati kwamba tayari nimeshawahukumu, hapana. Lakini ile kitendo tu cha kubutu walau kufanya hiyo kazi hii tunaona kama kumba, na na ambayi, na mm -hmm. Ni hatua kubwa na nzuri, na ambayo inawaogopesha hawa watu wengine wa chini. Hilo la kwanza. Ni la pili, uchunguzi leo hii, hata vifungo vya rushwa katika taasisi nyingi zimepungua, isipokuwa bado kazi ipo. Tunashuhudia kwa mfano hivi karibuni, mwaka jana, ningekuwa nimejiandaa vizuri ni kuonyesha huyu eh, mkuu wa jeshi la polisi IGP, eh, Simon Sirro yeye mwenyewe anaweza akatoa taarifa ni askari wangapi vya chini mpaka vya ngazi za ma inspekta wa polisi ambao wamefukuzwa kazi, wakashtakiwa kwa sababu ya kupokea rushwa. Taarifa ziko nyingi sana za namna hiyo, tunaona tu wafanyakazi wengi tu wa mataasisi ambao walikuwa wanaongoza hata ikiweza magereza, kwa sababu ungetegemea kwamba magereza isiwe na rushwa, lakini magereza ilitajwa pia kuwa na rushwa. Kuna changes nyingi sana ambazo zimefanyika ambazo lengo lake lilikuwa ni kusafisha wale wote ambao wanatuhumiwa tu kuwa na rushwa. Kwa hiyo tuhuma kuu ya huo kuwa na rushwa, tayari serikali imeshachukua hatua. La tatu, wizara ya ardhi ilikuwa ina mgogoro mkubwa sana na moja kati ya ambazo zilikuwa zinaongozwa kwa rushwa, lakini kuteuliwa kwa ku waziri makini seme, ni wengine sio makini hapana. Tunashuhudia kwamba waziri Lukuvi amekuwa akipambana na haya matatizo na wengi sana wametaifishwa wamenyang'anywa, mm -hmm. viwanja vyao, kwamba wewe umegundua kwamba ulipate hiki kiwanja kwa hasara, kwa njia ya rushwa rushwa. Wamemnyang'anya yule wakamrudishia yule ambaye imethibitika kwamba alikuwa na hati sahihi. Haijalishi ulikuwa umejenga nyumba ya ghorofa, yote inakuwa ni mali ya yule mwenye kiwanja kile cha kwanza. Kwa hiyo wewe uliyevamia kwa njia ya rushwa, ina wengine wanasema imekuwa imekula kwako. Kwa hiyo watu wanaanza kuogopa kwamba sasa hivi, kwa kweli, ingawa iyapiga hatua kubwa, lakini ipo dalili na zipo alama ambazo kama wananchi watapewa elimu ya kutosha na wakahakikishiwa tu usalama, naam, kweli. Hatua zilizofikiwa, zilizofikiwa, zilizofikiwa. Bila shaka, bila shaka hatua hizo kama anavyoeleza hapo Charles Misango, naona Mary wanazungumza sana kuhusu mm. uwezekano au ule uwezo ambao maafisa wanaopewa kazi ile wako nayo mm, ulimsikia yule msikilizaji aliyepiga simu kutoka Kenya akizungumza kuhusu Waziri Matiangi ambaye kila mm. wizara anayopewa anaonekana uh, anafanya utenda kazi wanachapa kazi kweli kweli, kazi kweli, na vilevile mm. huko vile Tanzania uh, na tunatumai kwamba hawa ni watu ambao wataendelea kufanya kazi kwa jinsi ambavyo wanafaa, wanafaa kufanya ili waweze kuimarisha hali hii. Lakini msikilizaji, nafikiri tuende tuangalie ni nini wanasema kwenye mitandao ya kijamii. Tukirejea tuna, tuna msikilizaji mm. Basi tumpe nafasi. Msikilizaji, taja jina lako na mchango wako kwa hivi leo. Naam, asante. Mimi kwa jina naitwa <todiclo> Sali Bunzari, eh, mshiriki mkuu wa kipindi hiki cha Lintok kutoka hapa maeneo ya Kashishi la eh, kaama mkoani Shinyanga, eh, ni kweli tunauangalia mjadala wetu ulioko mezani kwa leo, mimi mimi <coughs> ushauri wangu au nianze kwa maoni kwamba kweli tunaona ushirikiano mkubwa kwa mataifa yetu kujadili na kuweza kuonyesha mbinu gani za kuweza kutatua hili swala la ufisadi e, ili kuondoa hiyo taswira, na hizi nchi ni maajabu sana kweli, ambayo yanaonekana kwamba nchi mpaka inaingizwa kwenye namba namba, unajua, kuingizwa kwenye namba ambayo inasomekana kwamba namba ya uchafuzi, hiyo ni namba mbaya sana. Lakini mimi mimi nina mfano mmoja ambao mimi kwa hapa Tanzania nimeuona kwamba baada ya serikali ya awamu ya tano kuingia madarakani kuna kuna, kuna baadhi ya mambo ambayo imekuja kuyafichua kue, kue, na tayari hayo mambo yamekuja kuwekwa wazi na watu tayari wakawa wametangaza kwamba fulani anafainika kwamba huyu ni fisadi, lazima anapandishwa kizimbani. Lakini sasa kuna kitu ambacho ki, nanini serikali ilikuwa na nanini inatakiwa kuishauri kwamba hawa mafisadi ni watu ambao ni viongozi, sio mwananchi tu wa kawaida. Lakini sasa unakuja kujiuliza kwa nini sasa hao mafisadi, na wakati watu labda ni watumishi wa umma au ni watu wa kuchaguliwa, anaenda kuitumia nafasi yake kwa ajili ya kuichafua. Sasa hapo mimi ndiyo sura inakuja nyingine tofauti, ndiyo maana nikaitaka serikali bora ingebadilisha mfumo mwingine tofauti kabisa, ya kwamba fisadi kama fisadi anapokuja kubainika moja kwa moja huyo atupiwe magerezani, sio kwamba apandishwe mpaka mahakamani. Maana sasa hivi kuna mahakama ambazo zinajengwa sasa hivi kwa ajili ya kukabiliana na mafisadi, lakini sasa hao hao mafisadi ni vyema tu moja kwa moja wangekuwa wanatupiwa tu magerezani kuliko kuzunguka, kwa sababu kwa mfano serikali ikikaa na kuweka aidha kama kutoa changamoto au kutoa motisho kwa mtu atakayetoa taarifa kwamba fulani kwa kwa halmashauri fulani amebainika kwamba nafasi yake ameitumia isivyo. Sasa huyo mtu aliyetoa taarifa, serikali ikitangaza inamwezesha, ina, ina, ina, ina, ina kidogo, ili inarahisisha namna kuweza kukusaidia, basi basi kukusaidia tu. Ngoja tumtupie hilo hilo pendekezo mchambuzi um, wetu atuambie, si yes, mwanasheria lakini ana utaalamu kidogo kwamba watupwe magerezani tu ao wa mafisadi wanapokamatwa chaz na, hapana, sheria haiko hivyo. Uwezi e, ukamkamata tu mtu ukamtupa gerezani kwa sababu vipo vitu vingi, vipo vitu vingi ambavyo haiwezekani kokote duniani, kao lazima taratibu zifuatwe, au watu wapelekwe gerezani, mahakamani, na serikali ithibitishe kwamba kwamba huyu amekula rushwa, huyu ni fisadi, huyu ni nini, na na hatimaye ni mahakama tu katika nchi yote yenye demokrasia ni mahakama tu ndio inaweza, ni mahakama tu. Huyu tayari ana hatia ya namna hii. Bila shaka hiyo kitu kwa kweli ni wazo lake vizuri, lakini bado tunahitaji nao, kama anavyofahamu yeye mwenyewe, alivyosema, ni kweli kwamba viongozi wengi sana ambao wamekamatwa wame, na wana kesi na wengine wako nje, usifikiri kwamba wale ambao hawajakamatwa Ha, waneachiwa hapana. Nina uhakika kabisa kuna watu wengi sana, taasisi zote ambazo zilikuwa zinatumiwa kwa rushwa zinachunguzwa eh, zinachunguzwa taratibu. Serikali hawezi kupiga kelele tu kila kitu kinachofanyika, hapana, utakuwa unaharibu ushahidi na utakuwa unafanya vitu eh, vikiende, lakini nina hakika kabisa hata ambao wako serikalini ambao taasisi zao zinatumiwa kwa rushwa na ufisadi, nina hakika kabisa zinachunguzwa polepole. Na hatimaye, unazo mahakamani, unashanga kwa, unishu, hapa, hapa. Unaka uta, bila shaka ni lazima sheria zifuatwe. Naona muda umekimbia sana, na kuna swala meli ambalo nilitaka pia tuguzie kidogo, maanake hii ripoti haikutaja tu kuhusu ufisadi, ilitaja pia kama ulivyoeleza kwenye utangulizi, mm, kuna mazingira yafanya kazi wanahabari mm -hmm. ambao huripoti mambo haya mm -hmm. Naona unakimbia muda, lakini pia lazima tusome yale wanaosema kwenye mtandao wa mm, labda tukipata daka moja mbili tutajiunga uh, naye Misango, na labda mm -hmm. uh, Gabriel sijui bado yuko kwenye mm -hmm. laini ya simu, wazungumzie hilo kwa kifupi. Tuangalie ni yapi mnayosema kwenye mitandao ya kijamii. Tuanze naye huyu Elisha Mazoya, anasemaje meli. Elisha Mazoya wa Buhongo wa Mwanza, Tanzania, anasema: binafsi siamini kama kwa nchi yetu jambo hili limepungua, pamoja na kuaidiwa kuundwa kwa mahakama ya mafisadi, ambayo mpaka sasa sijaona mtuhumiwa yoyote akifikishwa hapo na kuchukuliwa hatua za kisheria. naye Yenda Mabula Magesha anasema uh, ninapatikana Mwakitoloyo kule Shinyanga, uh, Mwakitolyo. Uh, mimi naona suala la ufisadi limepungua sana kwa nchi yetu ya Tanzania tofauti na zamani, manake uh, hata ufisadi wenyewe hauna uh, faida yoyote, ni kunyonya raia. Ni vyema na nchi zingine pia uh, zinazohusishwa na ufisadi uh, zikaacha vikavu. Anasema kwa nchi kama Tanzania, sidhani kama ni sio vyema kujivuminia. Pamoja na juhudi zote zinazofanywa na rais wetu mpendwa Magufuli, bado kuna watu hawazingatii maadili kwa, kwa hasa katika swala la ufisadi. Norbert Otieno ameandika hapa kwa Kiingereza, lakini najaribu haraka haraka kutafsiri. Anasema sielewi ni kwa nini eh, wanazungumzia tu nchi za Afrika wakati kuna uhusiana na ufisadi, ili hali ufisadi unatokea katika nchi zote ikiwemo, zikiwemo nchi za Magharibi. Kwa hivyo waache kuzungumzia Afrika, wazungumzie dunia nzima. Pius Dankala wa Dodoma yeye anasema, kwa kweli mimi naona uh, swala la ufisadi halitaisha milele, kama viongozi wameingia madarakani kwa njia za rushwa, kwa hiyo hawawezi kupambana na rushwa au ufisadi. Haya, mpenzi wa Mungu, rushwa na ufisadi hautaisha milele kwa sababu baadhi ya viongozi waliingia madarakani kwa njia za rushwa, kwa hivyo awawezi kupambana na rushwa au ufisadi. Huyo anajulikana kama Pius, Ndangala. Mm. Ulikuwa umemsoma huyohuyu wa Moshi, Kilimanjaro. Yeye yeah, anasema naisi kwa sasa ufisadi umepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na viongozi kulisimamia na kuchukua hatua kali dhidi yanaona wengi wanaozungumza hapa hususan kutoka nchini Tanzania aahusuauoancinwaama Ufisadi umepungua, mepungua, uh, huyu, Boniface Stephen Baba Serapia, huyu uh, bila shaka ni, ni sha, shabiki mkubwa wa vipindi vyetu hapa eh, wa VOA uh, binafsi naona kwamba ufisadi umepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na viongozi kulis, kulis, kulisimamia na kuchukua hatua kali dhidi ya ufisadi. Basi tukiwa tunaendelea, hebu tusikilize, tusikilize kisehemu kidogo tu mara tu baada ya ile ripoti kutolewa hapo jana bmj. Nam, wasikilizaji wa Kenya ama wananchi wa Kenya walisema nini? Ni wazi kwamba ufisadi unaendelea nchini kwa sababu viongozi wetu hawawajibiki katika matumizi ya fedha na rasilimali nchini. Katika uongozi wao ufisadi umetuadhiri pakubwa, haswa kwa makazi. Vijana hatuna kazi, hukenya tumesumbuka sana kupata kazi. Unajua lazima hongo Umesikia, eti kupata Ae. Kazi mpaka utoe hongo inakuwa ni lazima utoe hongo na, na, na hili si swala ambalo ni jipya. Wamekuwa mm. wakizungumza hivi kwa muda mrefu, lakini kile ambacho kili ni, ni, niliweza kuona jana mm. baadhi ya mazungumzo pia kutokea Kenya waliposikia mm. kwamba kuna wameimarisha kutoka mwaka uliopita. Manake, asilimia mbili kidogo ndio, lakini alivyosema chao ni kwamba hata kama ni kadogo, ni hatua nzuri, ni hatua ya kuimarisha hali hali ilivyo, e, wanaonekana baadhi ya Wakenya wanafurahia sana ripoti ili, hii kwa sababu imekuwa ni muda mrefu sana hawajasikia habari ambayo wanaweza kusema ni habari uh, inayoleta mchangamko uh, lakini ndivyo hivyo hali ilivyo, muda umekimbia sana uh, chau na makundadhi ma tu tuangalie Gabriel kama bado uko nasi, hebu tuzungumzie hili kwa dakika moja tu hivi uh, kuhusu mazingira ya kufanyia kazi ambayo pia ametajwa katika ripoti hii. Hapo ulipo Burundi Ikoje hali ya kufanya kazi, hususan kwa wanahabari ambao wanaripoti mambo haya ya ufisadi? Kitu ya kwanza mnapaswa kujua uh, kwamba Burundi hivi hakuna kazi, kupata kazi ni kit, unapashwa kutoa rushwa au unakuwa kwa chama tawala, ni vitu hivyo mbili tu inatuma unapasha unapata kazi kwetu una ni kutoa rushwa au unakuwa kati ya chama tawala, na ndiyo hivyo, na kila mtu anajua kama ni namna hivyo. Mm -hmm. Basi msikilizaji, naona kipindi chetu muda umekwenda mbio kweli kweli, tunatamani kuendelea, lakini muda hautumpa nafasi hata Charles za Misango kufunga, lakini hakuna shida <laughs> bila shaka amezungumza mengi, na tunashukuru Charles Misango kushiriki katika Live Talk siku ya leo. Ni washukuru wengine wote, Gabriel na wasikilizaji wetu hapa studio. Nilikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi, mwendeshaji wa matangazo haya ni Aida Isa, msimamizi ni mimi Mary Mgawe. Tunawatakiani nyote weekend njema.