America, kutoka Washington DC. Hamjambo wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu popote pale ulipo, ni kukaribisha katika kipindi hiki cha Kwa Undani siku ya leo ya Alhamisi, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi na hii leo katika Kwa Undani tutaangalia ripoti ya masuala ya ufisadi na rushwa ambayo imetolewa na shirika la kimataifa la Transparency. Na katika nafasi ya pili ya kipindi hiki cha hii leo kwa undani tutaangalia siasa za nchini Kenya, ambapo mpaka hivi sasa baadhi ya magavana wameshapoteza eh, nyadhifa zao, huku baadhi ya wa wabunge wakishinda mapingamizi waliowekewa. Ninayokaribisha hapa mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, kwa undani hii leo, moja kwa moja tunaanzia kuangalia ripoti ya viwango vya rushwa na ufisadi kwa nchi za Afrika ya Mashariki. Shirika la kimataifa la lenye makazi yake e, jijini Berlin nchini Ujerumani, leo hii siku ya Jumatano limetoa ripoti na kueleza mtazamo wa rushwa katika nchi mia moja na themanini duniani ambapo ripoti hii vilevile ilitokana na uangalizi wa taarifa za taasisi kama vile Benki ya Dunia Benki ya maendeleo ya Afrika na mkutano wa kimataifa uh, wa uchumi. Sasa, kwa mujibu wa ripoti hii ya Transparency, ambapo imeangalia nchi mbalimbali 180 duniani kote, lakini katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ama nchi za jumuia ya Afrika Mashariki e, nchi ya Rwanda kwa mujibu wa ripoti hiyo ndiyo ambayo iliyoibuka na ushindi, naweza nikasema kwamba ipo katika nafasi ya kwanza ikiwa ni nchi yenye kiwango kidogo cha rushwa ambapo kwa duniani imeshika nafasi ya 48. Tanzania kwa upande wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ipo katika nafasi ya pili ikiwa na viwango uh, vidogo vya rushwa ukilinganisha na nchi nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki ambapo katika eh, nafasi ya duniani imekuwa ni ya 103. Kenya yenyewe imeshika nafasi ya tatu katika nchi za ukanda wa uh, Afrika Mashariki jumuia ya Afrika Mashariki eh, ikiwa ni nafasi ya mia moja arobaini na tatu eh, kwa dunia. Uganda ya nne ikiwa nafasi ya mia moja na moja duniani. Burundi ikiwa nafasi ya tano eh, kwa Afrika mashariki na nafasi ya mia moja na hamsini na saba na eh, kwa dunia, huku nchi ya mwisho kwa jumuiya ya Afrika ya mashariki ikiwa eh, ni Sudani Kusini, eh, yenyewe ikiwa eh, eh, katika nafasi ya 179 na lakini majirani wa wa Kenya kwa upande eh, wa kaskazini, nchi ambayo vilevile vile, ipo katika ukanda eh, wa afrika mashariki, nchi ya Somalia yenyewe imeshika nafasi ya mwisho duniani, ipo katika nafasi ya mia moja na thamanini. Basi hayo ndio ambayo yameelezwa na shirika hili la Transparency kuzungumzia swala so zima la rushwa duniani, lakini ni vyema tukaangalia ni nchi gani ambayo katika dunia hii e, yetu tunayoishi ipo katika nafasi ya kwanza. Nchi ya New Zealand ndiyo nchi ambayo ina kiwango kidogo kabisa e, cha maswala ya rushwa na ufisadi, ikifuatiwa e, na Denmark ambayo yenyewe imepata alama 89 e, kati ya Denmark yenyewe imeshika nafasi ya pili ikiwa na alama 88. Finland, Norway uh, Switzerland zenyewe zimeshika uh, zimefungamana katika nafasi ya tatu zikiwa na alama 85. Singapore Sweden nafasi ya sita, uh, vilevile Canada, Luxembourg, Uholanzi uh, na Uingereza zikiwa katika nafasi ya nane na Ujerumani ikiwa katika nafasi ya kumi na mbili marekani ambayo tupo hapa yenyewe imeshika nafasi ya kumi na sita ikiwa imepata alama sabini na tano sasa mwenzangu kennedy wandera ambaye ni mwanahabari wetu wa nairobi kenya yeye e, e, alizungumza hii leo na mkurugenzi wa shirika la kimataifa la transparency la ujerumani e, kwa upande wa kenya samuel kimeu ambaye alianza kuzungumzia namna ripoti hii ilivyofanyika na kile ambacho wanakiona katika nchi za ukanda wa Afrika ya Mashariki, kulingana na maoni ya wananchi, wataalamu, wafanyabiashara juu ya jinsi hizo nchi zinaendelea katika kupigana vita dhidi ya ufisadi na pia viwango vya ufisadi katika nchi hizo. Kwa hivyo ni ripoti ambayo inatumia ripoti zingine kuweza kukusanya matokeo tofauti tofauti na kuyajumuisha ili kuweza kuorodhesha nchi tofauti tofauti. Katika hii ripoti huwa tunaorodhesha nchi, kama mwaka huu tumeorodhesha nchi mia moja na themanini. Na pia ile score ambayo huwa tunatumia ni kutoka sufuri mpaka mia moja, sufuri ikiwa ni nchi ambayo ufisadi umekita mizizi zaidi, na mia moja ni nchi ambayo inaendelea vizuri katika kupigana vita dhidi ya ufisadi. Ripoti hii inamulika picha gani kwa jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi zinazopatikana katika ukanda wa Afrika Mashariki? Nchi za Afrika Mashariki isipokuwa Rwanda hazijafanya vizuri sana katika hii ripoti, haswa Kenya na, na, na, na Uganda na Burundi uh, ziko katika nafasi ya chini zaidi. Ukigawanya hizo scores katika sehemu nne, utaona kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki ziko katika ile robo ya nyuma sana chini pale ama karibu na hapo, ro robo ya pili, lakini karibu na hapo nyuma kabisa. Kwenye hii ripoti, mnaelezeaje mazingira ya mashirika ya kijamii na vyama vya kisiasa nchini Kenya pamoja na vyombo vya habari kufanya kazi? Katika hii ripoti tumejaribu kuangalia uhusiano uliopo baina ya ufisadi na uhuru wa vyombo vya habari na pia uhuru wa mashirika ya kijamii kuweza kutekeleza majukumu yao, na kusema kweli ni kwamba nchi ambazo zimepata kiwango cha chini zaidi katika hii ripoti nchi ambazo katika mepu utaona kwamba ziko na wekundu mkali ama wekundu, ni kwamba ni nchi pia ambazo zinakadamiza vyombo vya habari na pia hazitoi nafasi ya kutosha ya mashirika ya umma kuweza kutekeleza majukumu yao. Mapendekezo yenu kuhusu ripoti hii? Nafikiri ipo haja ya serikali na taasisi ambazo nihusika kuweza kuketi chini na washikadau kuangazia ni wapi ni, ama ni wapi uh, kuna ile mianya ambayo inakuwa uh, katika kiwango cha chini zaidi katika kupigana na ufisadi, na ikiwa tutafanya hivyo uh, labda tutaafikia tuta kujua kwamba uh, lazima tutekeleze sheria, lazima tu, uh, uh, na sheria tuitekeleze bila mapendeleo yeyote, ambaye anajihusisha na ufujaji wa sheria aweze kuadhibiwa, akiwepo ni, ni mkubwa, akiwepo ni mdogo, akiwa mwananchi wa kawaida, akiwepo ni kiongozi. Na pia mali ambayo inapotea kwa njia uh, ambayo ni ya kifisadi iweze kutwaliwa na kurudishwa kwenye umma. Na kwa jambo kama hili, ningependa kusema kwamba auditor general wa nchi yetu amekuwa akitoa ripoti ambayo inaorodhesha uh, kiasi kikubwa cha pesa ambazo hakuna uh, wajibikaji Ingekuwa ni vizuri kama tungejitolea uh, kama nchi na serikali yenyewe kuona kwamba hizi ripoti zitazingatiwa, ili kuondoa ile dhana kwamba hizi hela zinavujwa zina uh, pakiwepo na makubaliano uh, uh, ya viongozi wa serikali. Jambo la mwisho ni kuona kwamba wananchi wenyewe wanajitokeza na kuweza kukashifu ufisadi ambao unaendelea, na si kukashifu tu peke yake, lakini pia kuweza kuchukua hatua kuona kwamba umekomeshwa. Nazungumza jambo hili nikijua kwamba kumekuwa na you know, mazungumzo kuhusu ufisadi kuwa umekita mizizi katika sehemu za, za, za, za, za mashinani, ambazo kuna hela nyingi ambazo hazija, kuna maswali zimetumika kivipi. Naam, basi huyo ni mkurugenzi e, wa shirika la kimataifa la Transparency kwa upande wa Kenya, Samuel e, Kimeu akielezea uh, uh, namna ambavyo u... ripoti hiyo imepatikana inayoelezea viwango vya ufisadi na rushwa kwa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini kama nilivyoeleza hapo awali, ripoti hii imeangalia nchi 180 duniani, na tulijikita uh, tu kuangalia katika nchi za upande wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Mpaka hivi sasa, nchi ya Rwanda bado hatujaona chochote ambacho imegusia juu ya uh, ripoti hii eh, kuona kwa namna gani wanakubaliana na kile ambacho ah, kimeelezwa ndani ya ripoti. Hali kadhalika Tanzania, eh, bado mpaka hivi sasa ile Uh, uh, Takukuru ambayo ni taasisi ya kupambana na kuzuia rushwa haijaeleza chochote mpaka hivi sasa juu ya kile ambacho wamekiona kilichoelezwa, uh, kutokana na ripoti hii, halikadhalika kwa nchi uh, Uganda, uh, Burundi, Sudani Kusini, lakini kwa upande wa Kenya, mwanahabari wetu Kennedy Wandera uh, alizungumza na Michael Mubeo ambaye yeye ni kaimu mkurugenzi wa taasisi ya maadili na kupambana na ufisadi nchini Kenya ambaye yeye alielezea maoni yake na mtazamo wao juu ya ripoti hii na vilevile vile changamoto ambazo wanakabiliana nazo katika kupambana na ufisadi licha ya Kenya kuonekana kwamba imefanikiwa kupata alama mbili za juu kulinganisha na mwaka uliopita licha ya shirika hili la Transparency kueleza kwamba alama hizo hazina athari zozote kitakwimu. Tumsikilize Bwana Michael Mubewa anavyoeleza hii report ikawaje? Imesema Kenya tumeimprove kwa two positions. Kenya tumeimprove zaidi ya two positions, uh, kwa sababu collaboration. Nasema hivyo hii report huwa inapima perception, na perception sana sana huwa inategemea ile uh, political space ambayo iko nchini. Kenya tuko na bahati sana, tuko na katiba ambayo inatupatia uwezo mwingi wa kuzungumza vile mtu apendavyo, lakini ukiangalia jirani zetu hawana the same liberty. Kwa ukweli ni kwamba ufisadi umeenda chini sana. Mbona nasema hivyo? Uh, mwaka uliopita na tumeweka uh, hii kwa ripoti yetu, ni kwamba tulimaliza kesi ishirini na mbili na kati ya hizi kesi ishirini na mbili kumi na saba zilikuwa ni conviction, na tuliona kama mafoma MPs, wamesha wamesha hukumiwa uh, uh, na wale walipa fine, pesa zilikuwa pesa nyingi kwa sana, na hii inakuwa tisho kwa wengi kwa ambao wanataka ku, kuingilia mambo ya ufisadi. Hali ya ufisadi inaendelea kupungua na itapungua zaidi kwa sababu sisi tunajikaza vilivyo. Mojawapo wa maswala ambayo Wakenya wamekuwa wakizungumzia ni kwamba huenda mnalemazwa katika juhudi zenu za kuweza kupambana na ufisadi. Unaweza kutuelezea tu baadhi ya changamoto ambazo mnazipitia kama taasisi kuweza kukabiliana na ufisadi nchini Kenya? Wananchi wenyewe hawataki kupigana na ufisadi, wanasema hii sisi pigana na ufisadi. Sisi hapa tuko chini ya watu mia saba, population ya Kenya ni karibu 45, 47 million People. Sasa ukilinganisha watu mia saba na population ya 45 million, tuko wachache, lakini ni kama Wakenya wenyewe wakihusika ili wawe ni watu wa kupigana na ufisadi vile tunapigana na ufisadi, watuletee report, watusaidie na, na, na, na, na, intelligence ambayo wanajua iko hiyo, ikisaidia uh, sana. Kwa hivyo changamoto moja anasema ni kwamba wananchi wenyewe wajahusika na kupigana na ufisadi. Wanataka, wanataka ufisadi uishe, lakini hawataki kufanya chochote, ila kuingilia na kwenda kufanya ufisadi. Nam basi uh, hapo ndio tulikuwa tunahitimisha uh, uh, kuangalia hii ripoti ambayo imetolewa, ilikuwa ikiangazia viwango vya ufisadi uh, duniani. Hali kadhalika tuliangalia katika uh, ukanda wa Afrika Mashariki. Na huyo aliyeondoka hivi sasa katika uh, kipindi hiki alikuwa ni Michael Mubea, kaimu mkurugenzi wa taasisi ya maadili na na kupambana na ufisadi ya nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea basi, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tutaangalia siasa za Kenya eh, baada ya uchaguzi. Kuna mambo mengi ya kuzungumza licha ya kwamba eh, uchaguzi wa nchi hiyo umemalizika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani, kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. <tipedio> Basi, kabla ya kuingia katika sehemu ya pili, ambapo leo katika historia ya watu weusi hapa Marekani tunaangalia baadhi ya mambo ambayo hayajulikani sana, ingawa yana mchango mkubwa katika masuala ya kijamii kwa watu weusi hapa Marekani, huyo hapa Mwamoyo Hamza. Chuo kikuu cha Lincoln katika jimbo la Pennsylvania kilikuwa chuo cha kwanza cha elimu ya juu kilichoanzishwa na watu weusi wenyewe. Chuo hicho kilifungua njia kwa vyuo vingine mia moja na nne ambavyo vinajulikana kihistoria kama vyuo vikuu vya watu weusi wa na kuhitimisha watu mashuhuri kama vile jaji wa zamani wa mahakama kuu ya Marekani, Thurgood Marshall, mtengeneza filamu Spike Lee na Oprah Winfrey. Huenda ulijifunza hili katika historia ya Afrika, lakini je, unajua kuwa nchi ya Liberia ilianzishwa katika mtindo wa taifa la kisasa na watumwa wa zamani waliohamishwa kutoka Marekani kwa lengo la kuanzisha taifa lao wenyewe? Hiyo ndiyo sababu viongozi wa awali kabisa katika taifa hilo walikuwa na majina kama Monroe, Tubman, Tolbert, Payne na James Royce, majina ambayo walitoka nayo Marekani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika nafasi hii e, ya pili ya kwa undani tunaangalia siasa za Kenya ambapo hii leo imetangazwa kwamba gavana wa Embu Martin Wambora, e, amekuwa gavana wa tatu e, kupoteza kiti chake e, baada ya mahakama kuu siku ya uh, mahakama kuu ya Kenya eh, kubatilisha ushindi wake. Vilevile vile hayo yakiendelea, eh, wabunge watano, Shadrack Mose, Samuel Arama John Waluke, Zadok Ogutu na Rashid Kasim wenyewe wamefanikiwa kushinda mapingamizi ambayo yaliwekwa dhidi yao katika uchaguzi ambao uliwawezesha kushinda na kuwa wabunge katika kaunti zao ama katika maeneo yao ya ubunge mbalimbali mbali. Lakini vilevile vile haya yakitokea, tume ya uchaguzi ya Kenya IEBC imesema imeshakuwa iko tayari kabisa katika kusimamia uchaguzi ambao utarudiwa mara baada ya baadhi ya wabunge, magavana kuangushwa kutokana na mapingamizi ambayo yalifunguliwa katika mahakama kuu. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, moja kwa moja, labda ungetuambia ni uh, nini hasa ambacho uh, kinaonekana kutokea katika maswala hayahvi, ulivyoeleza ni kwamba um, um, um, uh, Akweli uchaguzi ulitamatika, lakini sasa athari za labda vitendo vya IBC au wale waliochaguliwa katika uchaguzi huo sasa ndizo zinazoanza kujidhihirisha. Lakini pia nieleze kwamba kulikuwa na zaidi ya kesi mia tatu kuhusu uchaguzi ambazo ziliweza kufikishwa mahakamani katika mahakama mahakama kuu hapa nchini Kenya lakini tano tano za, za, za hizi ambazo ziliweza kuwasilishwa zinaonekana kwamba tayari ishaamuliwa na wale, wale, na waliotarajiwa kwamba kwenda wakashikilia nafasi hizo, sasa wameelezwa kwamba wataweza kurejea katika uwanja tena kumenyana kwa awamu ya pili kuweza kuonyesha mbivu na mbichi katika hizo. Uh, na nieleze kwamba pia kunatarajiwa kwamba kando na magavana ambao nitawatajia, kuna hawa wabunge wawili. Kuna viti vya ubunge viwili ambavyo vitafanyiwa uh, ili kura ndogo. Mfano ni huyu mbunge wa Lamu Magharibi, Stanley Muzama, ambaye chama uh, chake ni maendeleo Chapchap. Jana uh, iliweza kuelezwa kwamba hakuweza kuchaguliwa kwa mjibu wa sheria, na hivyo kiti hicho kitakuwa kita, kita wazi hadi wakati ule uh, kura ndogo itaweza kuandaliwa katika eneo bunge hilo. Na vilevile kuna mbunge wa, wa mbunge wa Kitui Magharibi ambaye alikuwa mojawapo wa viongozi wa upinzani bungeni ambaye aliweza kufariki uh, huyu Francis Nyenze, kiti chake pia kitaweza uh, kiko wazi kwa sasa, na sasa kutakuwa na, na, na, na kura kuweza kubaini mbizi na mbichi kati ya wale ambao wameweza kujitokeza. Kwa hivyo, kwa ubunge tu, ni viti vya ubunge ni hao wawili ambao kutakuwa na na uchaguzi mdogo, na vilevile kuna magavana watatu jinsi walivyoweza kuongezea hapo awali, ambao wamepoteza viti vyao, lakini magavana hawa wameeleza kwamba wataweza ku kwa, uh, kwenda katika mahakama ya rufaa kuweza kubatilisha uamuzi wa mahakama kuu, na wakieleza kwamba mahakama uh, ya kuu ni kama ilipata shinikizo fulani la kuweza kuwatema, lakini wataweza kudhihirisha hayo kwamba waliweza kushinda wakati watakapoelekea katika mahakama ya rufaa na mtaji tu, huyu gavana wa, wa Wajia Muhamed Abdi ambaye kesi yake uh, mwezi uliopita il uh, ushindi wake uliweza kubatilishwa na vilevile kuna huyu gavana wa Homabay Cyprian Awiti ambaye pia aliweza kupoteza kiti chake na vile vile leo kumekuwa na shoka tena likamwangukia huyu gavana ambaye amekuwa mara nyingi akiponea sana. Kuna wakati mmoja amekuwa wale wawakilishi wa, wa, wa, wa, bu, wa, uh, wa, wa bunge katika bunge la Embu wameonekana katika awamu yake ya kwanza, wameonekana kwamba wanataka kumwondoa madarakani, lakini alifanikiwa. Huyu anaitwa Martin Nyaga wa Mbora ambaye sasa mahakama inaeleza kwamba yule alishindana naye Leni Kivuti alistahili kupewa kiti hicho, na sasa kiti hiki kitakuwa wazi, lakini gavana Wambora ameeleza kwamba ataweza kufika ma, katika mahakama ya rufaa na kuweza kukueleza mahakama ya rufaa kwamba alishinda kwa mujibu wa sheria. Sasa, Kened Wandera, tunafahamu kwamba kuna matukio mengi ya kisiasa ambayo yameendelea mara baada ya uchaguzi. Uh, tumeona kwamba muungano wa NASA ukipinga matokeo ambayo yamempa ushindi Rais Uhuru Kenyatta. E, mpaka ikafikia hatua kiongozi wao a, Raila Odinga kujiapisha na kutokea tafrani ya wale ambao watu wake wa karibu kupata e, tashtiti za hapa na pale, akiwemo Miguna Miguna ambaye alipelekwa nje ya nchi. Sasa kuwepo na hali ya kubatilisha haya matokeo, je, kuna chochea vipi a, yale ambayo wapinzani wamekuwa wakiyazungumza kwamba uchaguzi ulikuwa una hila kuna kuna wane ambao wamekuwa wakieleza kwamba hawa magavana watatu kuweza kupoteza viti vyao ni dhihirisho wazi kwamba IBC ilikuwa inazembea katika maeneo mengine kuhakikisha kwamba inafuata sheria ku, ku, ku, ku, kuweka uchaguzi wenye unaoafiki vyango vilivyowekwa kwa kikatiba. Lakini ni, nieleze ni kwamba matukio hayo pia yamekuwa yakiki Uh, ya kien, ya kiendana na, na, na, na, na wengine wanaeleza kwamba huenda, uh, ilitarajiwa kwa mfano, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC huyu Wafula Chebukati akizungumza Mombasa, ameeleza kwamba wao walikuwa wamepangia kwamba huenda kukawa na wale ambao wataweza kutemwa na hivyo basi, ipo bejeti ya kuweza kufanikisha kura ndogo za uh, i, iwapo hilo litatokea. Kwa hivyo walikuwa wanataraji taraji kwamba huenda Uh, wanaeleza kwamba uh, hawakuweza hau, kufanya kuhu, uchaguzi au kufanikisha uchaguzi huo asilimia mia moja kwa mia, na hivyo basi huenda pakawa na kasoro fulani ambazo huenda zikaireherisha. Sasa anaeleza kwamba walikuwa wame, wame, wame, wame, wanatarajia hayo na sasa ili huenda li, li. Kando na kuwapa nafasi zingine ya kuweza kujieleza kueleza kufanikisha uchaguzi mwingine ambao wanaeleza kwamba huenda ukaafiki viwango vya kikatiba. Lakini hili pia nieleze kwamba naam, kuna kumekuwa na msukosuko msuko, msuko, msuko, katika siasa za nchi na pia nieleze kwamba mpaka sasa kuna msukosuko katika upinzani hususan uh, katika nyadhifa za uwakilishi uh, wa bunge kumekuwa na maneno makali sana ambayo yametoka katika vyama tanzu vya upinzani na ile dhana bado ipo kwamba uh, Kalonzo Mdavadi na Wetangu walikosa kuhudhuria uapisho wa bwana Odinga. Sasa kukosa huku kumeleta mjadala mkubwa sana katika jamii fulani, jamii husika za baadhi ya viongozi hawa ambao walikosa kuwepo, zikijitokeza na kusema kwamba jamii wa, hizo wale wanawapigia wapigia kura walichukua wa, wa, wali msimamo tofauti kuweza kuwaunga ku, hawa mikono. Sasa wanaiza kwamba uh, hii imewapa funzo kwamba viongozi hao hawa, hawakuwa tayari kuweza kuandamana na bwana Odinga kujihusisha katika ule uapisho wake. Kwa hivyo kuna nyufa ambazo zimejitokeza sana, na tunavyozungumza hapo, kesho upinzani ule, ule, ule uh, kile chama cha bwana Odinga ODM kitakuwa kinafanya mkutano wa kilele kuweza kuangazia mojawapo ambayo tume, maswala tume, tume, tumezungumza tumeweza ku Uh, kudadisi kidogo ambayo yatazungumziwa ni uhusiano wake na baadhi na, na ya vyama tanzu vya muungano wa NASA. Kwa hiyo tunataraji kwamba siku za usoni kwenda, uh, maswala fulani um, yakajitokeza ambayo huenda hatukuyatarajia, lakini hivyo ndivyo ilivyo kwamba kuna msuko um, suko katika nyumba ya upinzani. Asante uh, sana uh, Kennedy Wandera kwa kutufahamisha hayo na kufika hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, naitwa Idi Ligongo, upande wa pili alikuwepo Aida Isa, e, akiongoza matangazo haya. Ya msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, e, bila kumsahau Jaffar Mjasir ambaye alikuletea matangazo haya moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Kwa niaba ya wote basi, minakuambia tena shukran kwa kuwa nasi, na tukutane tena kesho katika Kwa Undani. hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa kumi na mbili saa za afrika mashariki na Vio Express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini