idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari nalo langu Harizon Kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Februari 26 mwaka anaoni wa 2018, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 22 107.5 FM Nairobi Kenya na 94.9 FM Bujumbura Burundi. Karibuni na katika matangazo yetu ya hii leo, Tanzania na Kenya zaanza utekelezaji wa kuondoa vikwazo vya biashara kutokana na maagizo ya viongozi wa nchi hizo bala ni kuhitimisha yale ambayo walishatuagiza tuyafanye, na tushafika bali na kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Tunachukulia kwamba uchumi wa Afrika Mashariki ni uchumi mmoja. Na katika habari nyingine, watu wanne wameuawa huku wengine wakilazwa hospitalini baada ya mlipuko kutokea mjini Leicester, huko Uingereza. Kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu le leo, lakini kwanza, Harrison Kamau oh, anakusomea habari muhimu za dunia. Mahakama Kuu nchini Kenya imetoa amri kwa maafisa wa uhamiaji nchini humo kumruhusu mwanachama wa upinzani kurudi nchini baada ya kufukuzwa mapema mwezi uliopita. Miguna Miguna ambaye ni mwanachama wa muungano wa NASA alilazimishwa kupanda ndege na kupelekwa Kanada karibu wiki tatu zilizopita. Kufukuzwa huko nchini kulifuatia kukamatwa kwake kwa, kwa mashtaka ya uhaini kwa kuhusika na zoezi la kujiapisha kiongozi wa upinzani Raila Odinga, ambaye anasisitiza kuwa ndiye mshindi halali wa uchaguzi mkuu wa rais nchini humo mwaka uliopita. Wizara ya mambo ya ndani imeeleza kwamba Miguna alikana uraia wake wa Kenya baada ya kuchukua ule wa Kanada miaka kadhaa iliyopita. Jaji wa mahakama kuu Kenya Chacha Mwita ameamuru idara ya uhamiaji kumpa Miguna hati zake za kusafiria ili kumwezesha kurudi nchini mpaka hapo shauri lake litakapotatuliwa. Kwa taarifa zaidi tutapata hapo baadaye kutoka kwa mwandishi wetu huko mjini Nairobi. Jeshi la Uganda limesema leo kuwa limeua kwa kupiga risasi wanajeshi watatu wa Somalia mjini Mogadishu kwa madai kuwa walifyatulia risasi msafara wa magari yaliyokuwa yamebeba walinda kamanda wa walinda usalama wa Uganda. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP jeshi la Uganda limedai kuwa wanajeshi wa Somalia walishambulia msafara wa Brigedia Paul Lokech anayeongoza kikosi cha Umoja wa Afrika cha AMISOM nchini Somalia, wakati mji wa Mogadishu ukiwa umefungwa baada ya mashambulizi mawili ya bomu yaliyoua darzeni ya watu. Msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Richard Karemire, amesema kuwa wanajeshi wake walijitetea kutokana na shambulizi kutoka kwa wanajeshi wa Somalia. Na mahakama ya Afrika ya haki za binadamu imeanzisha utaratibu wa kushirikiana na mahakama za kikanda, hatua inayolenga kuimarisha na kuboresha utekelezaji wa msingi wa haki za binadamu. Itakawezesha mahakama za nchi za Afrika kutekeleza majukumu yake bila kuvunja haki za wananchi wake. Tayari utekelezaji wa hatua hiyo umeanzia katika jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ambapo jopo la viongozi watendaji na majaji saba wa mahakama ya jumuiya hiyo wamewasili jijini Arusha na kukutana na rais na majaji wa mahakama hiyo. Rais wa mahakama ya Afrika, Jaji Sylvian Ore, amesema hiyo ni sehemu ya jitihada za mahakama za kujenga ushirikiano miongoni mwa mahakama za kikanda katika nchi za umoja wa Afrika, hatua ambayo ikiweza kutekelezwa kwa vitendo, lengo la kuimarisha mahakama hiyo litatimia. Maafisa wa misaada wamesema leo kuwa Sudan Kusini inakaribia kukumbwa tena na baa la njaa baada ya zaidi ya miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, pamoja na kushuhudiwa kusitisha mapigano kwenye taifa hilo changa zaidi ulimwenguni. kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, karibu thuluthi mbili ya watu nchini humo huenda wakahitaji msaada wa chakula wakati makundi ya misaada yakijiandaa kwa mwaka unaosemekana kuwa mgumu zaidi. Kulingana na maafisa wa Umoja wa Mataifa, jumla ya watu milioni tano nukta tatu, ambao ni asilimia 48 ya watu nchini humo, wako katika hali ya dharura kulingana na utafiti uliotolewa. Taifa hilo lenye utajiri mkubwa wa mafuta limegawanyika kutokana na mizozo ya kikabila tangu mwishoni mwa mwaka wa 2013 baada ya vikosi vya rais Salva Kiir na vile vya makamu rais wa zamani Riek Machar kugombana. Tangu wakati huo, zaidi ya watu milioni nne wamelazimika kutoroka makwao. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari ipewayo uzito wa juu ni tanzania na kenya zimeanza utekelezaji wa maagizo ya kuunda vikwazo vya kibiashara baina ya nchi hizo mbili siku chache baada ya marais wa nchi hizo kutoa tamko la kutaka maafisa husika kukutana kuzungumzia vikwazo hivyo dina chahali anayo taarifa kamili Tanzania leo imetangaza kufanya maonyesho ya bidhaa zake za viwanda nchini Kenya. Maonyesho ambayo yatafikia kilele chake wakati wa maadhimisho ya sherehe za muungano wa Tanganyika na Zanzibar Aprili 26 mwaka huu. Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Adolf Mkenda, amesema maonyesho hayo ni wazo la balozi wa Tanzania nchini Kenya, Dr. Pindi Chana, lakini chimbuko lake ni maagizo ya hivi karibuni ya Marais John Magufuli pamoja na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutaka kuondolewa kwa vikwazo vidogo vidogo vya kufanya biashara baina ya Tanzania na Kenya. Kwa hiyo maagizo yaliyotoa viongozi wetu Kampala ni kuhitimisha yale ambayo walishatuagiza tuyafanya na tushafika mbali. Na kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki tunachukulia kwamba uchumi wa Afrika Mashariki ni uchumi huu mmoja. Kabla hapo nimekuwa nikimwambia mwenzangu kule Kenya, jamani, pamoja na kwamba tunamaliza ushuru, kuna vikwazo vingine vimefichika sana, ndio maana bidhaa zetu haziuzwi Kenya, nyingine hazisambai kama inavyotakiwa. Juma Ali Juma ni katibu mkuu wa wizara ya viwanda na masoko wa Zanzibar. Wamezungumza, tumewaona, wametoa wa maelekezo na sisi tunayatekeleza. Kwa hivyo inaonekana kwamba hili suala linaweza likapatia lika ufumbuzi wa kudumu, na kwa hivyo ikafunguka milango ya biashara. Daniel Warungu, mkurugenzi mtendaji wa Tanzania Oxygen Limited, ambaye ni Mkenya, amezungumzia pia vikwazo vingine vya kibiashara ikiwemo vya leseni. Mimi ndio nitoe bidhaa zangu hapa nipeleke Mombasa. Mchakato wa leseni ambazo nahitajika ni nyingi kweli kiasi. Mpinzani wangu aliye Nairobi, kama mzigo unahitajika Mombasa, hata kama mimi niko karibu na Mombasa kuliko aliye Nairobi, yeye wa Nairobi anafika kabla mimi. Kwa hivyo ni wakati mwafaka sana kwa matamko iliyotolewa na, na marais wetu, tujaribu kuziangalia hizi, tuziondoe ndio tuweze kufanya biashara, na sababu wote tunaongea Kiswahili hata kama kinatofautishana kidogo. Warungu wamezungumzia pia aina nyingine ya ushirikiano wa kibiashara unaoweza kufanyika baina ya Tanzania na Kenya. Na tuna uwezekano tukisaidiwa na serikali kwa makampuni ya Tanzania kuwa na ubia na makampuni ya Kenya. Bidhaa zizalishiwe huku ama zizalishiwe Nairobi haijalishi ili pawe na ule uh, wepesi wa makampuni yetu ya nchi zetu mbili kushirikiana. Godfrey Simbeye, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sekta binafsi Tanzania, ametaka balozi za Tanzania nje ya nchi kuwa na vitengo maalumu kushughulikia masuala ya biashara ili kuondokana na vikwazo vya mara kwa mara. Na tunadhani kwamba ba, balozi zetu za nchi zingine zote na sio Kenya tu ziwe na watu ambao kazi yao ni kufuatilia biashara tu kila siku. Wakuu hao wa nchi za Kenya na Tanzania Uhuru Kenyatta na John Magufuli, katika kikao cha wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki Kampala, Uganda, hivi karibuni, walitaka masuala madogo madogo yanayoonekana kuwa kero katika kufanya biashara yaondolewe, baada ya kutokea mivutano mwaka jana juu ya baadhi ya bidhaa kuzuiwa kuingia au kuuzwa bila ushuru katika nchi hizo. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali asante sana dina chahali unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na pia napenda kukumbusha kwa kwamba matangazo haya sikakupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio nchini Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM kule Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam Tanzania, Raga FM kule DRC na vilevile usisahau kuingia kwenye Kuin mtandao wetu www voa swahilicom Naendelea kusikiliza idhaa ya ya Kiswahili kwa sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Leo katika historia ya watu weusi hapa Marekani tunaangalia baadhi ya mambo ambayo hayajulikani sana, ingawa yana mchango mkubwa katika masuala ya kijamii kwa watu weusi hapa nchini Marekani. Huyu hapa Mwamoyo Hamza na maelezo zaidi. Mji mkuu wa Marekani Washington unajulikana kuwa miongoni mwa miji iliyopangwa vizuri sana duniani. Mtaalamu wa hesabu na mwanasayansi mweusi Benjamin Banneker alikuwa mmoja wa watu waliochora michoro ya kwanza kabisa ya mji huu. Wamarekani weusi walianza zamani sana kupigania haki zao. Mwaka 1739 kulitokea uwasi ulioitwa Stono Rebellion katika jimbo la South Carolina, uwasi wa watumwa ambao ulikuwa mkubwa kuliko yote katika historia ya utumwa Marekani. Baadhi ya watu walioshiriki katika uasi huo walikuwa wapiganaji katika makabila yao huko Afrika kabla ya kuuzwa utumwani. Na je, unajua kuwa Usain Bolt alikuwa mtu wa kwanza mweusi kuweka rekodi tatu za dunia katika michezo ya Olympic, ile ya mwaka elfu mbili na nane kule Beijing, China. Sauti ya America, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Watu wanne wameuawa huku wengine wanne wakilazwa hospitalini mapema leo, baada ya mlipuko kutokea mjini Leicester huko Uingereza, kwenye duka moja pamoja na nyumba ya makazi. Chanzo cha mlipuko huo hakijafahamika, lakini polisi wanasema hakuna dalili za kuhusishwa na ugaidi. Mlipuko huu ulitokea saa moja usiku Jumapili kwa saa za huko, na mwanzoni polisi walishauri watu kukaa mbali na eneo hilo la tukio, huku vyombo vya habari vikihimizwa kutobashiri kiini cha tukio hilo. Polisi wameongeza kusema kuwa baadhi ya maduka mengine pamoja na nyumba za makazi karibu na eneo ziliharibiwa pia. Idara ya zimamoto mjini humo ilituma magari sita ya kuzimamoto baada ya ripoti ya mlipuko kutolewa. Picha zilizotumwa kutoka eneo hilo zilionyesha moto mkubwa ukitokea mahala ambapo jengo liliporomoka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema mapema leo kuwa mapendekezo ya Baraza la Usalama la umoja huo huenda yakazaa ya matunda tu iwapo yatatekelezwa, akihimiza kwamba eneo la Siria lililozingirwa za Ghouta haliwezi ngoja muda zaidi kupata misaada ya kibinadamu. Baraza hilo Jumamosi liliamuru kusitishwa kwa mapigano kitaifa kwa siku 30 ili kuruhusu kupelekwa kwa misaada ya dawa pamoja na wafanyakazi wa uokozi. Hata hivyo, ghasia hazijasitishwa, huku umoja wa mataifa pamoja na waangalizi wa mapigano nchini Siria wakiripoti mapigano mapya mapema leo kwenye mji huo wa Gouta ambapo takriban watu mia tano wameuawa katika wiki moja iliyopita. Mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Zaid Rad Al Hussein amesema kuwa lazima mapendekezo ya usitishaji mapigano yatekelezwe mjini Gota. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na huko nchini Kenya, huko serikali ikitarajia Jumatano kukata rufaa uamuzi wa mahakama kuu uliopita ukiuka sheria na kumfurusha wakili wa upinzani Miguna Miguna nchini humo. Mahakama hiyo chini ya uangalizi wa jaji Enoch Chacha Mwita imetoa agizo kwa serikali ya nchi hiyo kumrejesha wakili huyo. Aidha, mahakama hiyo imefutilia mbali agizo la serikali ya rais Kenyatta kuharamisha vuguvugu la National Resistance Movement linalohusishwa na upinzani. Kennedy Wandera anayo taarifa kamili. Februari 12 mwaka huu wakili huyo wa upinzani anayefahamika kwa ujasiri wake wa kuelezea namkera kuhusu siasa za Kenya, kupitia mawakili wake James Orengo, John Hamino na Nelson Havi, aliwasilisha kesi mbele ya mahakama kuu kutaka agizo la serikali kutoa vyeti vyake vya usafiri na vilevile kutupilia mbali agizo la serikali ya Kenya kumfurusha kama hatua zilizokiuka katiba ya nchi. Na hata baada ya jaji Luka Kimaru Februari 15 kuamuru kuwa serikali ya Kenya ilikiuka katiba na kumfurusha wakili huyo serikali ya Kenya ilieleza kukata rufaa uamuzi huo na siku mbili kabla ya kesi hiyo katika mahakama ya rufaa kung'oa nanga Jaji Chacha Mwita, kando na kuagiza kuwa serikali ya Kenya imrejeshe wakili huyo nchini kwa wakati yeye mwenyewe atautenga pia, amesitisha uamuzi wa waziri Fred Matiang'i kuharamisha vuguvugu vugu la NRM linalohusishwa na Bwana Odinga. Jaji Chacha Mwita vilevile alisitisha uamuzi wa waziri Fred Matiang'i kuwa Miguna Miguna si raia wa Kenya na kusisitiza kuwa kurejea kwake nchini Kenya kutafanikishwa na jitihada za serikali kumpa wakili huyo vyeti vya usafiri kuingia na kuishi Kenya la sivyo atavitumia vyeti vyake vya usafiri vya Kanada, maanake haki zake za kimsingi zilikiukwa. Fact... uamuzi sasa unatolewa kusitisha agizo la Fred Matiang'i la Februari kumi na sita la kutangaza kuwa Miguna Miguna si raia wa Kenya na kuwepo kwake nchini ni kinyume cha sheria na kutolewa kwake nchini Kenya licha ya uamuzi wa kesi yake kutolewa. And of this petition. Na baada ya mahakama hiyo kutoa uamuzi huo, mawakili wa Bwana Miguna walifurahia mno jinsi anavyoelezea Nelson Havi, mojawapo wa mawakili wake. Yes, because will step back in Kenya because... Ndiyo, Miguna atarejeshwa nchini tena kwa sababu hakuna mtu aliye na nguvu zaidi kuliko nguvu za mahakama, na ni lazima tupongeze idara ya mahakama. Licha ya wakati mgumu ambao tunapitia, tumeona msimamo mikali ukichukuliwa na majaji kudhihirisha kuwa mafanikio ambayo tulipata kupitia katiba haijahujumiwa na serikali. Aidha, wakili James Orengo anaeleza kuwa mahakama ya Kenya ni muhimili kubwa dhidi ya ukiukwaji wa sheria za nchi. Wakati tu tunakaribia kukosa matumaini, mahakama inatoa maamuzi haya ambayo yanatupa matumaini. Ni dhihirisho kuwa katiba ya Kenya bado iko hai. Ken Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, kutoka huko Nairobi. Shukrani Kennedy Wandera. Sasa tunaelekea mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo idadi ya vifo imetofautiana kufuatia maandamano yaliyotawanywa na, na polisi wa nchi hiyo hapo jana. Waandaji wameeleza kwamba watu wachache wamefariki dunia huku Umoja wa Mataifa ukieleza watu wawili wameuawa na serikali ya nchi hiyo ikisema kwamba hakuna mtu yeyote aliyefariki. Basi tuungane na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo kwa taarifa kamili. Shughuli zimerejea kama kawaida hapa mjini Kinshasa, ambako wanafunzi wamekwenda shule na misongamano ya magari imeonekana kama kawaida, siku moja baada ya maandamano yaliyotawanywa na polisi. Kanisa Katoliki linaelezea kwamba watu wasiopungua wawili wamekufa na wengine wapatao 47 kujeruhiwa katika maandamano hayo. Taarifa hiyo imethibitishwa na tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa ambayo inaelezea kukamatwa na polisi kwa waandamanaji zaidi ya 100 kote nchini. Vital Kamere, kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC, ambaye alishiriki kwenye maandamano hayo amelaani utumiaji nguvu wa polisi. Anasema hii inaleta kabisa uchungu moyoni kuona kama rais wa nchi wakongomani wanaonesha ni kuonesha kama kabila anafika mwisho, na tunasema haiko kabila njo Mungu. Hapana, kabila naye anapashwa kuheshimiwa mkataba mkubwa wa wa nchi constitution yetu, asipopende apende tutafaa uchaguzi me hatupende uchaguzi wake gisi gisiiko. Nawazia kamati ya waumini wa kanisa Katoliki iliyoandaa maandamano hayo imeahidi kuitisha maandamano mengine ifikapo Machi 19 katika kile wanachoelezea kuwa ni vita dhidi ya udikteta nchini Congo. Chama tawala kimelaumu Kanisa Katoliki kwa kupanga njama ya kupindua taasisi za kitaifa. Joseph Kokonyangi ni naibu katibu mkuu wa Majorite Presidentiel, vuguvugu la vyama tawala. Ndio wanateuliwa kwenda kukanisa kila siku juu ya kusema kama mapadiri bawaachie kanisa na babandi baingie baanje ma ma maandamano, bo banawapatia fasi ya kufanya manifestasio makanisa na bo banaleta babandi juu ya kwenda kufanya maandamano. Maskofu wa kanisa Katoliki wametupilia mbali lawama hizo na kusema hawaegemei upande wowote. Padre Donatien Chole ni katibu mkuu wa kongamano la maaskofu wa Congo, Senco. C'est faux l'eglise catholique ne prend la defense que des pauvres. Ni uongo mtupu kusema tumewaunga mkono wapinzani. Kanisa Katoliki haliegemei upande wowote, maaskofu wametetea watu masikini. Maaskofu hawawezi kuingia katika mjadala huo usio na maana yoyote. Polisi haitambui idadi hiyo ya vifo na majeruhi na imesema kwa ujumla ni watu 22 waliojeruhiwa, wakiwemo maafisa 13 wa polisi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salee Mwanamilongo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza na onyo la rais wa riadha nchini Kenya, Jack Tuwei kwa wanariadha dhidi ya kutumia dawa za kuongeza nguvu, haswa kwa wakati huu ambapo Kenya inalenga kushiriki mbio mbalimbali mbali za dunia. Kwa miaka kadhaa sasa, Kenya ambayo imekuwa na mafanikio makubwa katika riadha kimataifa, imekuwa ikikabiliwa na shutuma za wanariadha wake kutumia dawa za kuongeza nguvu kinyume na sheria za kimataifa. Kwenye mahojiano maalum na VOA mjini Nairobi, tua anasema kuwa riadha ya Kenya inamulikwa na mashirika mbalimbali mbali ya michezo duniani. Kutoka Kenya, mwandishi wetu Denis Wanyonyi ana taarifa zaidi. So ningeomba na ningeeleza kila mtu ya kwamba tuwachane na hii mambo ya mambo ya madawa kabisa. Hii, hii ni kitu ambayo inauzu kila mmoja wetu coaches officials, watu ya sepitali. Ndio onyo kali kutoka kwa rais wa shirikisho la mchezo wa riadha nchini Kenya Jackson Tuwei kwa wanariadha watakao wakilisha Kenya katika mbio za nyika na zile za jumuiya madola nchini Algiers Algeria, na Gold Coast Australia, mtawalia. Sisi sasa kwa mambo ya IAAF tuko kwa kitu naitwa watch list ambayo tunamulikwa, tunamulikwa na watu ya IAAF kwa sababu ya mambo ya doping. Kwa upande wake, Edna Rotich, balozi wa Kenya na mkurugenzi katika shirika la Aspire Sports linalohusika na, na swala la kupi pinga utumizi wa dawa za ulaji mkuu, anasema ili Kenya kuwa imara na kudhihirisha ubabe wake katika mbio au ulingo wa riadha, ipo haja ya wanamichezo kujiepusha na utumizi wa dawa hii. Ningehimiza ya kwamba tujiepushe sana na turudishe ile Kenya yetu, Kenya ambaye watu huko nje wanasifu Kenya kwa mambo ya michezo. Asante sana Denis, na sasa tuelekee Dar es Salaam kwa George Njogopa, ambaye anaripoti kuhusu kinyang'anyiro cha ligi kuu nchini humo. Timu za Simba na Yanga zilizofuzwa hatua ya muhimu ya michuano ya kimataifa zimeanza kujimulika juu ya michezo yake mbele huko. Simba licha ya kukabiliwa na mlima mkubwa wa kupanda, lakini imejigamba kwamba itafanikiwa kuvuka kizingiti hicho na kusonga mbele. Simba ambayo leo ilishuka dimbani kuvana na Mbao FC katika mchezo ligi kuu soka Tanzania Bara, inajiandaa kuvana na wakali wa Misri, Ali Masri, katika mchezo wa kuwania kombe la shirikisho. Wakali hao wa Msimbazi walifikia hatua hiyo baada ya kuiondosha Gente Maria Jibuti kwa jumla ya mabao matano kwa sifuri. Akiuzungumzia mchezo utakaofanyika Machi sita jijini Dar es Salaam, kocha wa wanamsimbazi hao Pierre Lanchantre amesema wapinzani wao Ali Masri wana uwezo mkubwa wa kisoka Licha kuwa moja timu kali, lakini kocha ametamba kwamba iwe isiwe lazima wasonge mbele katika michuano hiyo, akimaanisha kwamba kuiondosha mapema klabu hiyo kutoka Misri. Simba imekuwa na rekodi ya kukutana mara kwa mara na timu kutoka Misri na mara kadhaa amejikuta ikiangukia pua, ingawa amefanikiwa kushinda katika michezo mingi ikiwemo ule wa kuwaondosha wakali wa enzi hizo za maliki huko huko Misri. Wakati Simba wakijiwekea mahesabu ya kusonga mbele katika michuano hiyo ya kombe la shirikisho, Watani wa Yanga jana walitoa dozi na kufanikiwa kutinga hatua ya robo fainali ya kombe la FA baada ya kupata ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya majimaji ya Songea. Ushindi ni kama kutuma salamu za onyo kwa wapinzani wao Township Rollers ya Botswana itakayovaana nayo katika kombe la klabu bingwa barani Afrika. Yanga alifikia hatua hiyo baada ya kuiondosha St Louis babao komodia, Pinzani, Ohio, ya usherisheli kwa jumla ya mabao mawili kwa moja huku wapinzani wao hao yaani Township wakifanikiwa kusonga mbele kwa kuiondosha Elmarek ya Sudani kwa jumla ya mabao manne kwa mbili mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America. Asanteni wote kwa leo, basi ni hayo tu kutoka meza ya mchezo, ulikuwa nami Mamoyo Hanga. Jeshi la Uganda limesema leo kuwa limeua kwa kupiga risasi wanajeshi watatu wa Somalia mjini Mogadishu kwa madai kuwa walifyatua risasi msafara wa magari yaliyokuwa wamebeba walinda kamanda wa walinda usalama kutoka Uganda. Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu imeanzisha utaratibu wa kushirikiana na mahakama za kikanda, hatua inayolenga kuimarisha na kuboresha utekelezaji wa kazi zake. Maafisa wa misaada wamesema leo kuwa Sudan Kusini inakaribia kukumbwa tena na baa la njaa baada ya zaidi ya miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, pamoja na kushindwa kusitisha mapigano kwenye taifa hilo changa zaidi ulimwenguni. Watu wanne wameuawa huku wengine wanne wakilazwa hospitalini mapema leo baada ya mlipuko kutokea mjini Leicester huko Uingereza. Na, na kufikia hapo ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Mary Mgawe Funde, mitambo Gill, mimi ni Sandey Shomari na milango jina Harrison Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. <tune> Ifuatayo ni taariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Serikali ya Marekani kupitia idara yake ya maendeleo ya kimataifa USAID inaisaidia serikali na wananchi wa Malawi kupambana na wadudu wanaovamia mazao wajulikanao kama viwa vijeshi. Msaada wa USAID unajumuisha kampeni katika vyombo vya habari kuwaelimisha wakulima juu ya kuwatambua na kuwadhibiti wadudu, utoaji mafunzo kwa mtu mmoja mmoja kwa wakulima ujumbe wa matumizi ya kiufundi unaotolewa na wafanyakazi wa mashambani, usambazaji wa mitego 1400 ya kuwanasia wadudu kama sehemu ya ufuatiliaji wa kitaifa na mfumo wa kutoa onyo la mapema, na kugharimia majaribio ya uwezo wa aina 11 za dawa katika kudhibiti viwa vijeshi. USAID pia ilipanga ziara ya wataalam wa Afrika Kusini huko Malawi ili kutathmini hali na kutoa mafunzo ya kutambua wadudu makadirio ya kiwango cha maeneo yaliyoathiriwa ili kupambana na viwa vijeshi waliosambaa kote kwenye bara la Afrika. Wataalam wa kimataifa hivi karibuni walikutana kutengeneza mwongozo wa kupambana na wadudu ili kuwasaidia wanasayansi, wakala wa mashambani na wakulima kupambana na idadi kubwa ya viwa vijeshi. Mwongozo huo unafuatana na misingi ya ushahidi wa kisayansi na inajumuisha ushauri wa wataalam kwa ajili ya kulinda mpangilio wa mimea, wakala wa mashambani, taasisi za utafiti na serikali zinafanya kazi na washika dau wadogo wa kulima kuweza kufahamu vyema viwa vijeshi na changamoto za kilimo itakazoleta kwa Afrika kwa miaka kadhaa ijayo. USAID hivi karibuni pia ilitangaza zawadi ya kiufundi kupambana na viwa vijeshi kwa watakayotayarisha suluhisho la kidijitali ambalo linaweza kusaidia kutambua na kutoa taarifa inayoweza kutekelezwa juu ya namna ya kukabiliana na viua vijeshi wanaotambaa. Wafumbuzi wanaweza kujifunza zaidi kwenye tovuti ya fallarmywarmprize.org kuweza kushiriki. Viwa vijeshi vinaweza kula aina 80 tofauti za mazao, ikiwemo mahindi, chakula cha kila siku kinachozalishwa kwenye mashamba na zaidi ya wakulima wa Kiafrika wajasiria mali wadogo milioni mia tatu. Tangu kugundulika kwake mwaka elfu mbili kumi na sita wadudu hawa mazao tangu wakati huo wameripotiwa katika zaidi ya nchi arobaini za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na kuweka kitisho cha usalama wa chakula na maisha wa wa ya wakulima wajasiriamali wadogo. Bila utekelezaji wa hatua madhubuti za kudhibiti, wadudu hao wataweza kusababisha kupotea kwa mazao ya mahindi yanayokadiriwa kati ya ya dola bilioni 3.6 na 6.2 kwa mwaka kote kwenye nchi kubwa 12 zinazozalisha mahindi barani Afrika kulingana na maelezo ya ushahidi uliotolewa na kituo cha kimataifa cha kilimo na sayansi ya viumbe hai mwezi Septemba mwaka 2017. Marekani inajivunia kufanya kazi na marafiki zake ili kuisaidia Malawi na nchi nyingine huko Afrika kupambana na kitisho cha hatari cha uzalishaji chakula na maisha mamia ya mamilioni ya wa wakulima na jamii za vijijini. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti Amerika, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.