Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na kukaribisha msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdu Shakur Abud, tukikaribisha kwa nusu saa nyingine ya Kumekucha leo, siku ya Jumatano, Februari 28 mwaka 2018. Asante kuungana nasi, karibuni. Ripoti tulizo nazo asubuhi ya leo ni kwamba mwenyekiti wa CHADEMA Tanzania, Freeman Mbowe, anasema wanalaani vitendo visivyo sahihi wanavyofanyiwa upinzani nchini humo. Kufungwa kwa wanasiasa, kuuawa kwa wanasiasa, kupotea kwa wanasiasa, chaguzi kuvurugwa na vyombo vya dola, unaanza kuwa utamaduni mpya katika nchi yetu. Jambo hili tuna tunalilaani sana. Na katika ripoti nyingine, balozi wa Marekani huko Kenya ametembelea miradi ya maendeleo katika pwani ya Mombasa na kujionea hali ilivyo. Kupata maji Mombasa imekuwa ni shida, lakini sisi, ushirikiano wetu na US Embassy watatusaidia kupata zile mashine za kusafisha yale maji na tutoe chumvi, ile maji ya baki masafi, ambaye mwananchi anaweza yatumia kukunywa. Hiyo ndio ushirikiano mmoja wetu karibu na US Embassy. Hakikisha unafuatana nasi katika dakika 30 za habari na matukio tuliyokuandalia asubuhi ya leo katika Kumekucha Afrika. Lakini kama kawaida, Abdu Shakur Abod atakusomea habari muhimu za dunia. na habari muhimu ya alfajiri ya hii leo ni kwamba jenerali Joseph Votel, kamanda wa kikosi cha kati cha Marekani, ameituhumu Rusia kwa kupanda mbegu za ghasia huko Siria na kote katika kanda ya Mashariki ya Kati ikiwa ni sehemu ya jaribio yake ya kupanua ushawishi wake kwa hasara ya Marekani na jumuiya ya kimataifa. Anasema kidiplomasia na kijeshi, serikali ya Moscow inacheza pande mbili, mshambuliaji na mzima moto, akichochea mvutano miongoni mwa pande zote za Siria. Votel alikuwa akizungumza mbele ya kamati ya masuala ya kijeshi mjini Washington katika bunge na ameendelea kuituhumu Russia kwa kujipendekeza kama mpatanishi katika juhudi za kuhujumu na kuvunja nguvu za kila upande kuweza kujadiliana. Wakati huo huo, Russia imeanza mpango wake wa kusitisha kwa muda kwa kila siku mapigano kwa ajili ya huduma dharura katika wilaya ya mashariki ya Ghuta hiyo jana huko Siria, lakini mapigano mepe yamezuka na hapakuwa na dalili za raia wa eneo hilo lilozingirwa kuondoka wala kupata msaada kuweza kujikimu na vilevile vile. Rusia imekaidi amri ya kimataifa ya kusitisha mapigano kwa siku thelathini. Mkuu wa kikosi wakati huo wakati huo, Jenerali Fotel amewaonya wabunge wa Marekani kwamba Iran ni kitisho kikubwa kwa maslahi ya Marekani na utulivu wa muda mrefu wa kanda ya Mashariki ya Kati. Akiwasilisha ripoti ya kurasa 45 mbele ya kamati hiyo inayoshughulikia masuala ya jeshi, Votel amesema Iran inachochea hali ya vurugu kote katika kanda hiyo, na mtandao wa kitisho cha Iran unaendelea kupata nguvu na hivyo kuongeza uwezo wake wa kutishia maslahi ya Marekani na mataifa shirika. Jenerali Votel anasema muungano unaoongozwa na, na Marekani unapiga hatua na kupambana na kundi la magaidi la Islamic State na umefanya maendeleo muhimu mnamo miaka mitatu iliyopita, na magaidi kupoteza udhibiti wa karibu asilimia 98 ya maeneo waliowahi kushikilia huko Iraq na Syria. Mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema huko Tanzania, Freeman Mbowe anasema kwamba kitendo cha serikali kutoa hukumu ya kifungo cha miezi minne kwa mbunge wa upinzani katika mkoa wa Mbeya, Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu, na katibu wa Chadema kanda ya nyanda za juu kusini, Emmanuel Masonga, kwa kosa la kutumia lugha ya matusi dhidi ya Rais John Magufuli wakiwa kwenye mkutano wao wa hadhara uliofanyika Desemba mwaka jana kijumuisha pia ukandamizaji mwingine wanaofanyiwa upinzani, ni swala ambalo linaanza kwa utamaduni mpya kwa nchi ya Tanzania. Alipozungumza na Sauti ya Amerika: viongozi waliofungwa ni viongozi wa watu ambao wana haki ya kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa imani zao binafsi kama viongozi lakini vilevile kama uh, viongozi wa wananchi, na, na, na viongozi wa Chadema sasa ma, ma, kufungwa kwa wanasiasa, kuuawa kwa wanasiasa, kupotea kwa wanasiasa, chaguzi kuvurugwa na vyombo vya dola, unaanza kuwa utamaduni mpya katika nchi yetu. Jambo hili tuna tunalilaani sana, na tunataka dunia ijue na ikemee jambo hili kwamba Tanzania iliyokuwa salama ikiheshimika duniani kote kama nchi yenye amani, sio tena Tanzania tuliyokuwa tunaijua. Tunataka dunia ikemee utawala wa Rais Magufuli uheshimu demokrasia ya vyama vingi, uheshimu uhuru wa mawazo, uheshimu uhuru wa vyombo vya habari, uheshimu uhuru wa taasisi zilizokuwa za kiserikali, uheshimu mawazo ya watu. Magufuli ajitambue kwamba ni rais anayestahili kuongoza nchi kwa, kwa kuiheshimu katiba na sheria zake. Utamaduni huu ambako vyombo vya dola vinakuwa na nguvu ya ziada, watu wanapotezwa, watu wanauawa, watu wanafungwa, watu wanaonewa, sio Tanzania tunaoitamani. Huyo ni Freeman Mbowe, mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema akizungumza na Sauti America kutoka Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Karibu watu kumi na tano wameuawa katika ghasia yalizozuka upya katika jimbo lenye msukosuko la Kasai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wanamgambo wa Kamwinya kas... na Sapu wamelaumiwa kwa ghasia hiyo na wakuu wa jimbo hilo. Mkuu wa wilaya ya kati ya Lombelu, Andre Kapiola, ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wanamgambo hawa walifika katika eneo la Kasai ya kati siku ya Jumatatu na kufanya shambulio la kushtukiza dhidi ya wanajeshi waliokuwa wanapiga doria. Kapiola anadai kwamba wamepata mili ya wanamgambo 14 na mwanajeshi mmoja waliofariki kutokana na shambulio hilo, lakini wakazi wa mji huo wanadai waliouliwa ni raia wa kawaida. Ghasi alizuka katika jimbo la Kasai kwa mara ya kwanza April mwaka 2016 baada ya kiongozi wa kijadi Kamwina Nsapu aliyekuwa anapinga, anapinga utawala wa Joseph Kabila kuuliwa. Washirika wawili waandamizi wa rais aliyeondolewa madarakani Burkina Faso Blaise Compaore na karibu watu wengine ishirini walifikishwa mahakamani jana wakituhumiwa kupanga jaribio la mapinduzi mwaka elfu mbili kumi na tano dhidi ya serikali ya mpito. Waandamanaji waliokasirishwa na jaribio la Bwana Kompare la kutaka kubadili katiba ili kuongoza utawala wake wa zaidi ya miaka 27, walifanikiwa kumwondoa madarakani na kumlazimisha kukimbilia nchi jirani ya Ivory Coast hapo mwaka 2014. Wanajeshi wa kikosi maalum cha ulinzi wa rais wakiongozwa na Jenerali Gilbert Diendera, wa mshauri mkuu wa Compaore, walichukua mateka maafisa wa serikali ya mpito, mwezi mmoja tu kabla ya uchaguzi wa mwaka uliofuata. Jaribio lao la kuchukua madaraka kwa wiki moja lilishindwa baada ya kuuliwa kwa watu 14, na zaidi ya wengine 250 kujeruhiwa. Jenerali huyo anashtakiwa kwa kutishia usalama wa taifa, mauaji na shambulio. Akiwa kizimbani akikaa karibu, kumradhi. Akiwa kizimbani alikataa kusema chochote hiyo jana, akiwa karibu na waziri wa zamani wa mambo ya nchi za nje anayetumiwa kupanga njama hiyo ya mapinduzi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame amewakemea viongozi wa wilaya tofauti kwa kushindwa kuhimiza raia kukabiliana na suala la utapia mlo nchini humo. Katika mkutano wa kila mwaka wa kutafakari utekelezaji wa miradi tofauti ya serikali maarufu Umushiki Rimamo uliozinduliwa hivi juzi, Rais Kagame ameonya kwamba viongozi ambao hawatatekeleza uwajibu wao atapambana nao bila kujali. Pamoja na hiyo, ni hatua zipi atakazochukua dhidi yao? Mwenzangu Patrick Nduwimana aliongea na mwandishi wetu wa mjini Kigali Silvanus Karemera ili kuelewa kwa nini Rais Kagame ameonekana kukerwa na suala hili la utapiamlo. Kimsingi ni kwamba katika miaka ya hivi karibuni Rwanda imekuwa ikifanya vizuri tu katika sekta mbalimbali, iwe kiuchumi, kiusalama, kiujumla. Kwa kweli ripoti mbali mbalimbali zinaonyesha kwamba nchi hii inafanya vizuri kwa hivyo. Akawa kilichomkasirisha kimsingi ni kwamba kwa mfano, ametoa mfano akasema kwamba katika ripoti ya jukwaa la kimataifa la uchumi, World Economic Forum, limehitaja Rwanda kuwa nchi ya tisa ulimwenguni katika nchi ishirini bora zenye usalama wa kutosha. Halafu katika ripoti ya jukwaa la kimataifa kuhusu mapambano dhidi ya rushwa Transparency International ikahitaja Rwanda katika nafasi ya tatu barani ya Afrika na ya kwanza katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo akasema kwamba kama Rwanda imefanya vizuri katika maeneo mengine, kwa nini isifanye vizuri katika masuala ya utapia mlo? Na akawa anataja kwamba watoto chini ya miaka mitano, kwa mfano, chini ya miaka kumi, kwa mfano, katika maeneo ya vijijini wamekuwa uh, na hali mbaya ya katika swala zima la utapia mlo uchafu wa nguo na miili na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo wakasema kwamba wale viongozi wa ngazi za mwanzo hasa hasa wakuu wa wilaya na wale waku-wa makatibu tarafa na kadhalika, akasema kwamba kwa nini wasifanye juhudi kuhakikisha kwamba katika sekta hii ya afya na ustawi bora wa jamii wasifanye vya kutosha, kama ambavyo a, nchi hii inafanya vizuri katika maeneo mengine. Kwa hivyo katika kujitaja hilo akawa na a, a, kwa kweli amehamaki kweli, akisema kwamba kama wasipojitahidi na kufanya vyema katika sekta hiyo basi wakae tayari kupokea alichokitaja kama uamuzi atakaochukua, ambao pengine sisi hatujui ni uamuzi gani. Lakini katika miaka iliyopita tumekuwa tukishuhudia baadhi ya mawaziri wakibadilishwa, hasa baada ya kongamano ama kikao cha faragha kama hiki ambacho mara zote kimekuwa hakifanyiki mjini Kigali, na hiki kinafanyika katika mkoa wa Mashariki mwa Rwanda katika kituo katika chuo cha kijeshi cha Gabiro, na hasa ukitufahamisha uh kwa uchache hali ya utapia mlo nchini Rwanda ikoje? Sababu hili swali linaonekana kumkera sana Rais Paul Kagame. Limemkera ni kwamba si utapia mlo kwa kimsingi peke yake, lakini hata watoto ambao kwa mfano wamekuwa uh, ukitazama kwa mfano usajili katika shule za msingi unafikia kwa takriban kiwango cha asilimia tisini na kitu kama na nane hivi, lakini rais anasema kwamba hata hiyo hata hiyo asilimia mbili ambayo watoto hawajaenda shule kwa mfano katika maeneo ya vijijini, kwa nini viongozi wasifanye juhudi na kuhakikisha kwamba watoto wote wanakwenda shule. Uh, lakini hata hilo swala la utapiamula akasema kwamba si kwamba hakuna chakula, nchi hiyo inajitosheleza kwa chakula lakini swala ambalo limekuwa likikosekana na ambalo yeye kimsingi ni kama analihamakia, kwamba hata pale palipo na chakula, basi wazazi hawajawa mstari wa mbele kuweza kuandaa chakula hicho, kwa sababu utapia mulo siku ukosefu wa lishe bora peke yake, lakini hata yale maandalizi ya lishe bora ambayo wazazi na viongozi wale wa, wa, wa, wa, watu wanaohusika na masuala ya afya, bado anasema kwamba hawajafanya vizuri ni Silvanus ni Silvanus Karimira kutoka Kigali akizungumza na mwenzangu Patrick Ndwimana hapa Washington DC. Unaendelea kusikiliza Kombe Kuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Abdu Shakur Abod anarudi tena kukusomea habari zaidi za dunia. Jarida la kijerumani la Der Spiegel linalochapishwa kwenye mtandao linaripoti jana kwamba kuanguka kwa, kwa helikopta ya kijeshi ya aina ya Airbus Tiger ya jeshi la Ujerumani huko Mali mwezi Julai mwaka jana ilisababishwa na kutopanga utaratibu sahihi wa mfumo wa ndege kujiendesha wenyewe. Helikopta hiyo ilianguka wakati ikisafirisha ujumbe wa kulinda amani kuelekea eneo la kaskazini la jangwa la taifa hilo la Afrika Magharibi na kuua wafanyakazi wawili. Spiegel iliandika kwamba wizara ya ulinzi iliarifu kamati ya ulinzi ya bunge kuhusu uchunguzi mpya uliopatikana hapo jana. Ilisema utaratibu wa ndege kujiendesha wenyewe ulidhibiti helikopta kupaa juu, na haijafahamika bado nani alipanga utaratibu huo kwenye kompyuta ya helikopta hiyo, ambayo haipo katika helikopta nyingine za Tiger. Hii ni Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC, katika kipindi cha Kumekucha Afrika. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wabunge wa Marekani na wanaharakati wanaotaka mageuzi juu ya haki ya kumiliki bunduki bado wanaendelea kujadiliana namna ya kuweza kupunguza matukio ya ufyatuaji risasi kwa umma ambayo wahusika huwa wanamiliki kihalali silaha hizo. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na Profesa Julius Nyang'oro wa North Carolina hapa Marekani, na akamuuliza kwanza iwapo kuna uwezekano wa kupatikana mwafaka katika kutungwa sheria madhubuti zitakazopunguza au kumaliza mauaji ya bunduki kwa umma kutoka kwa watu wanaomiliki bunduki kihalali. Nadhani kutunga kwa sheria mpya kuhusu kumiliki bunduki itakuwa ni vigumu sana, kwa sababu uh, shirika uh, ambalo linaitwa NRA National Rifle Association, ambalo ni shirika ambalo linawakilisha wamiliki bunduki lina nguvu sana hapa Marekani, na katika uh, uchaguzi uliopita uh, hili shirika lilimpa Donald Trump milioni thelathini uh, kwa ajili ya kugombea urahisi na inakuwa ni vigumu sana Rais Trump au shirika lenyewe kukubali kuwa na vizuizi katika kutekeleza uh, sheria ya kuweza kumiliki bunduki. Jambo la pili ni kwamba hapa Marekani majimbo yote hamsini yana sheria tofauti tofauti kuhusu kumiliki kwa bunduki. Kuna majimbo mengine ambayo yanaruhusu kuficha silaha bila kuonyesha wazi kama, un, kama una silaha, na kuna majimbo mengine ambayo hayaruhusu kitu kama hicho. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana kuweza kutekeleza sheria yote ambayo itaweza kupitishwa. Kwa wakati huu umegusia hili uh, shirika la NRA la wamiliki wa silaha hapa Marekani, na umesema kwamba wana nguvu na walitoa fedha nyingi tu kumuunga mkono Rais donald Trump na kufanikisha kuingia ikulu ya Marekani. Mtu anaweza kawa anajiuliza maslahi ya, ya, ya hili shirika eh, katika kuhakikisha kwamba hakuna sheria kali za umiliki wa bunduki ni nini hasa hasakikatiba uh, kuna katiba ambacho ni kipengele cha pili uh, kinasema kwamba kila mwananchi hapa Marekani anaruhusu ya kuwa na silaha na kwa ajili ya kujihami, na vile vile kujihami kule kunategemea uh, kwamba uh, kunategemea kwamba kwamba mtu anaweza kujihami kutokana na maadui kutoka nje au serikali yenyewe, kama serikali haitakuwa ya kidemokrasia. Kwa hiyo uh, kiini ki, cha cha nguvu cha NRA ni ni uh, pe, kipengele cha pili cha katiba ya Marekani ambacho ni kigumu sana kutengua. Kwa maana hiyo sasa, uh, je, kuna faida yoyote biashara ya kimaslahi ya namna nyingine, ukiachilia katiba ambayo imewapa wananchi mamlaka ya kumiliki bunduki? Kuna kampuni tatu au nne kubwa sana ambazo zinatengeneza silaha hapa Marekani, na hizo kampuni ni kampuni ambazo vilevile vile zinafanya biashara kwenye Wall Street, ambayo ndiyo sehemu ambayo watu wanaweka pesa zao kwa wingi kama ni pesa za za kuhifadhi uh, uh, utamaduni. Kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana kwa mtu yoyote ambaye uh, uh, anaweza kuingilia mambo ambayo uh, yataweza kuzuia watu kuwa na umiliki wa silaha. Umoja wa Mataifa unasema kwamba kiwango cha vifo vya bunduki hapa Marekani ni mara sita zaidi ya Canada. Kwa kuangalia takwimu hizi tu na matukio ya mauaji, je, unaona kwamba wanajali ama kwao si jambo la msingi kutafakari e, nafasi yao hasa kuangalia hizi kuwepo kwa, kwa mauaji na matukio makubwa ya vijana kuwawa aa, hakutabadilisha mawazo ya watu wengi ambao kwa sasa hivi wanafikiria kwamba kama wakianza tu kwa kuzuia umiliki wa bunduki huo ni mwanzo wa kuzuia kila aina ya silaha yoyote ambayo wa wanaruhusiwa kuwa nayo chini ya katiba na kipengele cha pili ni Profesa Julius Nyang'oro akiwa jimbo la North Carolina hapa Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na tukielekea huko nchini Kenya, balozi wa Marekani nchini Kenya Robert Godek amefanya ziara maalum kwenye pwani ya Kenya, ambapo amekutana na mashirika pamoja na idara mbalimbali mbali za serikali katika eneo hilo. Moja kati ya maeneo aliyotembelea ni mtaa wa mabanda wa Bangladesh mjini mombasa ambao kwa muda mrefu umekumbwa na changamoto za kimaisha kama ilivyo katika mitaa mingine ya mabanda mwandishi wetu salma muhammed amefuatilia ziara hii na ifuatayo ni ripoti yake katika ziara yake balozi wa marekani robert godek ameanza kwa kuzuru shule ya st peters katika mtaa duni wa bangladesh na kujionea hali halisi wanayopitia wanafunzi na waalimu. Vilevile balozi Godek ametembelea kituo cha kijamii cha Shofco kilichoanzishwa na watu binafsi ili kusaidia watu wanaoishi katika mitaa ya mabanda nchini Kenya. Ikizingatiwa kuwa maeneo ya mabanda hukumbwa na changamoto nyingi, Godek ameahidi kuwa afisi yake inashirikiana na kituo hiki kusaidia jamii, ikiwemo kuboresha makazi na shule zinazopatikana hapa But I In Bangladesh. Hapa anasema ameonelea aanze siku yake hapa Bangladesh, ameona ni vyema kuanza ziara yake kwa kukutana na watu wa eneo hili kwa sababu maisha yao yanagusa zaidi. Anasema ni furaha yake kwamba Marekani ni mshirika mkubwa sana wa Shofco, wamefanya kazi pamoja Nairobi, Mtaa wa Kibra, na anatumai watafanya kazi pamoja pia hapa Bangladesh. Balozi Godek ameonekana kuguswa zaidi na jinsi mashirika na watu binafsi wanavyojitolea kusaidia jamii, huku akisisitiza kuwa elimu ndio suluhu pekee ya kumaliza umaskini hasa katika maeneo duni. Kituo cha Shofco kilianzishwa rasmi katika mitaa ya mabanda ya Madhare na Kibera mjini Nairobi kabla kuja Mombasa. Kimeanzisha miradi kadhaa ikiwemo ufadhili wa kimasomo. Godek alipongeza hatua hii na kutoa ufadhili wa vifaa vya michezo ikiwemo mipira vitabu vya kusoma miongoni mwa bidhaa zingine. Anasema amefurahi sana kuona mradi wa maktaba pamoja na shule. Pia mpango wa kuzuia dhuluma za kijinsia, anasema ni muhimu kusaidia wasichana na wanawake. see... amewasikia wanafunzi hapa wakiongea na wako na ndoto kubwa katika maisha I'm so wengine wanataka kuwa madaktari na wengine wana sayansi, wanahitaji maisha mazuri ya baadaye na anaamini miradi hii itaweza kuwapatia rasilimali wanavyohitaji. Mkurugenzi wa kituo hiki Joseph Olwoch ameiambia VOA kuwa ubalozi wa Marekani humo nchini umekuwa mstari wa mbele kusaidia katika miradi wanayofanya, na hii imewapa motisha zaidi. Leo alionelea kuwa lazima afike Mombasa aone ile kazi ambayo tunafanya Mombasa na ndio wa, wakati tumepata leo tukakuwa naye usubuhi wa leo. Kuna yale mashirika ambayo wako hapa kuangalia serikali imefanya nini, but sisi hatuangalii hiyo, sisi ya tunaangalia yule mwananchi wa chini. Tuangalie kama serikali haitafanya, lakini sisi na mwananchi wa chini, lazima ile uhusiano wetu uwe wa karibu. Kupata maji Mombasa imekuwa ni shida, lakini sisi ushirikiano wetu na US Embassy watatusaidia kupata zile mashini za kusafisha yale maji na tutoe chumvi ile maji ya baki masafi ambayo mwananchi anaweza tumia kukunywa. Hiyo ndio ushirikiano mmoja wetu karibu na US Embassy. Kama njia moja ya kusaidia jamii, ubalozi wa Marekani nchini Kenya unaendesha mpango wa kutoa fedha za kuendeleza miradi na wale wanaofanikiwa kujisajili hupokea hadi shilingi dola elfu kumi. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la vijana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na katika makala yetu ya vijana hii leo, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mbunifu wa mitindo Martin Kadinda kutoka Tanzania, na kwanza akamuuliza mtazamo wake kuhusu changamoto zilizopo katika sanaa ya ubunifu wa mitindo nchini Tanzania. Modern industry kwetu bado iko nyuma, sio kweli tu, so, kwa tu. Kwa nadhani kwa sababu kwanza, haija fashion industry kwa ujumla haijatupiwa hicho na wadau wengi yaani, seme hawa corporate client makampuni ya kibiashara kwa sababu hawa ndio wanaofanya biashara ya mwanamitindo kuwa biashara nzuri, kwa hiyo kazi za wanamitindo ni ndogo sana, na zinazofanya wanashindwa kujikimu na kuweza kujikim kushindana kwenye soko la mitindo kwa level za kimataifa. Bado tunaleana kwa urafiki, undugu na kujuana, lakini ukisema professional ways bado, kwa sababu malipo mazuri hakuna. Kwa hiyo vijana wengi wanafanya tu bwaramadi, wasogeze siku, lakini kwamba wanafanya kazi ili waweze kuishi kupitia kazi za wanamitindo lakini pia kuna swala jingine katika maswala haya ya mitindo, na nyinyi ambao ndio mpo kwenye kufanya hizi kazi, kwa sababu nyinyi ndio mnaweka haya mambo ya mitindo yenu kwa wale ambao wanawatazama hadhira, na wale wanunuzi wa kila siku, pengine kuna linalotakiwa kufanywa zaidi na wana mitindo wa barani Afrika, kwa sababu wengi tunaona mafanikio yakiangaliwa kwa wanamitindo wa Ulaya na nje ya Afrika ilikuwa inaitwa Bongo sikuwa so. Na waziri wa michezo, sanaa na utamaduni alisema kwamba serikali ilikuwa imesahau swala la mitindo na wanaanza kulitilia mkazo baada ya kuona vitu ambavyo vinafanyika na wadau kutoka nje ambao wanakuja kuinvest hasa kwa vijana wa Kitanzania. Kwa hilo, ni moja kubwa ambayo nasema kwamba hilo, endapo tukipata ulinzi wa sanaa zetu, serikali a mkazo kuweza kuzuia watu wanao kopi kazi za wasanii wakaweza kubalansi usawa, kama ambavyo kwa upande wa mpira kocha. Kwanza tupate ulinzi kutoka kwa serikali, hasa hizi kanzi zetu za Kiafrika, kwasababu suala la ubunifu limekuwa ni suala la kawaida sana. Tukielekea ulinzi, wakawa kuna sheria kubwa za kuwabana watu ambao wana kopi kazi za watu wengine, kwanza itaweza kuleta manufaa kwa wabunifu itaboresha kazi zetu. Unapokuwa na kipato cha kutosha kwenye kazi yako, unafanya vitu vikubwa zaidi. Unapokuwa unatumia nguvu nyingi kufikiria kubuni kitu, mwisho wa siku mtu mwingine na kikopi na kukitengeneza anacheza kwa gharama ndogo, akitoa hata bure, kinakufanya unafifia moyo wako, unashindwa kufikia yale malengo yako, kinakunyong'onyeza. Hicho ni kimoja. Cha pili, pia serikali iweze kuwekeza kwenye upande wa bunifu tukaletewa viwanda wakatoa uhuru kwa watu tengeneza viwanda, wabunifu wakapata ajira ya kuweza kubuni vitambaa vya kwetu vinaoendana na mazingira yetu na vinaweza kukizi soko la mitindo duniani. Kwa sababu ukitaka kuangalia, Wachina wanajivunia kwa sababu wenyewe wanatengeneza kila siku vitambaa vya aina mpya. Ukienda kwa Marekani na kitambaa chake, ukienda kwa Mturuki na kitambaa chake, lakini kwa Tanzania bado tuna vitenge, lakini vitenge haviwezi kuenda kushindana kwenye soko la dunia. Vitenge ni kizuri, ukiona kizuru kukivaa mwilini kwa sababu ya maci anayotengenezea kwa, kwa Tanzania sisi au waafrika unaweza ukavaa kitenge atuka abroad, lakini kwa nchi za wenzetu, nimeenda tuna experience ya kusafiri mara kwa mara, ukimpa kitenge unamuona haiko comfortable. Nadhani kwa sababu ya matiri ambayo inakuwa imetumika kwenye kitenge. Tukiweza kuboresha vitu hivi vichache kwanza vitu vingi ambavyo viko vina matatizo hapo katikati, tutaweza kuvimudu kubi, na kuviendeleza zaidi. na umeshiriki maonyesho mbalimbali ya kimataifa, unaweza ukatueleza eh, jinsi ulivyoshiriki wapi na yale uliyoyapata, unaweza ka, yakasaidia vipi pengine kubadili sanaa kwa upande wa Afrika na Tanzania? imefanikiwa kuonyesha maonyesho bara la Amerika, New York, imekwenda Afrika, Zambia, Malawi, uh, South Africa. Nimeenda pia nchi kama Thailand, China, zote huko nikitaka kufanya kazi yangu na pia kuweza kujifunza mambo mengi. Kikubwa ambacho nimejifunza kwa nchi ambazo ziko nje ya Afrika, serikali ina mkono mkubwa sana kwenye kazi za wabunifu. Wanathamini wabunifu, wakiamini kwamba ni watu ambao wanatoa ajira hasa kwa vijana wengi. Kwenye upande wa fasi, mabinti wengi wanapata ajira kupitia mitindo, vijana wengi wanapata ajira kupitia mitindo. Kwa hiyo serikali imeweka nguvu kwa sekta ya ubunifu kwa kulinda haki zao na kuwawezesha. Wanapokuwa una maonyesho mengine, waweze kwenda akapata kujifunza vitu vipya, kwa sababu kama sisi Tanzania tuna Swahili Fashion ambayo inafanyika kila mwisho wa mwaka kwa miaka yote, na sawezi tenda kwenye Kenya. Kwa mwaka jana, South Africa wenyewe walituletea wabunifu wanne, serikali ilileta wabunifu wanne kutoka South Africa, walilipiwa hoteli na kuweza kushuhudia. Lengo kubwa la serikali ni kuwafanya wale wabunifu, kwanza waja watengeneze urafiki na wabunifu wengine, pili wajifunze vitu kutoka kwetu, na tatu waweze kufanya biashara ko na sisi ikifika kipindi serikali yetu ianze kutambua thamani ya ubunifu na kuweza kuwawezesha kuweza kufikia maeneo mengine ya mbali, kwa sababu kusema kushona tu nguo kila siku, kwa sababu utaweza kuse wakaonyeshe nguo labda Israeli au Brazil, itakuwa ni uongo. Lazima kuwe na wadau ambao wanakuwezesha kuweza kuwafika maeneo kama, kama hayo. Huyo ni Martin Kadinda, mbunifu wa mitindo kutoka Tanzania akizungumza na Sauti Amerika. Na kwa kumaliza muktasar wa habari, Jenerali Joseph Votel, kamanda wa kikosi cha kati cha Marekani, ameituhumu Rusia kwa kupanda mbegu za ghasia huko, huko Siria na kote katika kanda ya mashariki ya kati, ikiwa ni sehemu ya jaribio lake la kupanua ushawishi kwa hasara ya Marekani na jumuia ya kimataifa. Jenerali huyo vilevile ameonya Marekani kwamba Iran ni kitisho kikubwa kwa maslahi ya Marekani na utulivu wa Mashariki ya Kati. Karibu watu kumi na tano wameuawa katika ghasia zilizozuka upya katika jimbo lenye msukosuko la Kasai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wanamgambo wa Kamwina Nsapu wamelaumiwa kwa ghasia hizo na wakuu wa jimbo hilo. Muktasari wa habari ndio unatufikisha mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Diodon Chubahiro, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa niaba ya mwenzangu Abdu Shakur Abod, tunakutakia asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.