Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Sauti ya Amerika ndani ya VOA Express moja moja kwa moja, kutoka hapa Washington DC, tarehe ikiwa ni tarehe 28 mwezi wa pili, mwaka wa 2018 jina langu Harrison Kamau, jina langu Kenneth Bwire, msikilizaji na kukaribisha kwenye matangazo haya ya alasiri. Tunasafiri nawe ukiwa unarejea nyumbani, ofisini, basi karibu sana kwa moyo mkunjufu, kwa heshima zote humu ndani tutakuelekeza hadi pale tutakapokuwa tunakunja jamvi la mataarifa burudani na maswala mengine. Kweli kabisa, tukianzia Kongo kuelekea nchini Kenya, vilevile tukiangalia maswala ya vijana na mziki pia ukosi ndani ya VOA Express, bila kusahau kuangalia yanayotia fora au kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Na kabla kuenda kwenye taarifa zenyewe ambazo tumekuandalia, basi kumekuwa na hali ya vuta ni kuvute, majibizano ya hapa na pale baina ya Kenya, Umoja wa Mataifa na Sudan Kusini, lakini wataalam wanasema nini? Mzozo huu haupaswi na hautaweza kushusha hadhi ya Kenya au kuidhuri hadhi ya Kenya katika hali ya kimataifa. Maanake Kenya haiwezi kuhusika na masuala kama yali. Umoja uh, wa Mataifa ni agent, ni watu ambao wame, eh, ni shirika ambalo limeundwa na nchi na nchi zenyewe ni sovereign, nchi zimejisimamisha. Haya basi, asante kabisa. Hayo tutayarejerea vizuri, tujue nini kinachoendelea, hali ya vuta ni kuvute baina ya Kenya, Sudan Kusini, madai haya na yale. Lakini kabla ya hapo, tuelekee moja kwa moja hadi huko DRC ambapo tunaye Saleh Mwana Milongo kwenye laini ya simu. Saleh Mwana Milongo, karibu kwenye Express. Asante sana. Asante sana Salehe, hebu tueleze. Tumepata taarifa kwamba kuna ajali ya boti ambayo imetokea katika eneo uh, fulani huko DRC. Wewe ukiwa katika eneo hilo, hebu tueleze kwa kina, ni wapi na kufikia sasa mambo yamefikiaje ya kufuatana na ajali hiyo kutokea? Kwa kweli hadi kufikia sasa Hanson, uh, ni kwamba uh, taarifa Anisha kufuatia ajali hiyo ambayo ilitokea usiku wa kuamkia hapo jana, na taarifa inatufikia hii leo kwamba uh, boti tatu zimezama na boti hizo zilikuwa zikitokea kwenye mji wa Mushi kuja kwenye mji wa Kwamut, na uh, imezama kwenye kijiji kipatao kilomita hamsini na mahala ambako boti ilikuwa ikitokea na Uh, hadi kufikia sasa taarifa inayotolewa na waziri wa mambo ya ndani Arimu Vasakani ni kwamba watu kumi na nne wamepotea na wengine mia moja na nane wamenusurika wakiwemo wa, wa, wa, wanawake eh, arobaini na nne na mtoto mmoja, lakini eh, mbunge kutoka kwenye eneo eh, hilo Bwana Jidasi Pembe amesema kwamba ni zaidi ya watu mia tano wanaotoweka kwa hiyo hakuja kuwa na taarifa yoyote ya kuthibitisha eh, takwimu hizo zote ambazo zime- zimetolewa. Hivi sasa wanapozungumzia watu kumi na nne, wengine watu mia tano, ni boti moja ama imekuwa zaidi ya moja? Ni kwa kwa kwa kwa, ujumla ni boti tatu. Hapa kwetu wanaita baleniere, yaani wametandaza mitumbwi, inaweza ikafikia mitumbwi thalathini ama arobaini, baadaye wanisuka mahala nafasi moja na na hilo imekuwa wanaweka mizigo na kuweza hivi kuweka abiria. Kwa hiyo uh, inaweza, inaweza uwezo wa kubeba watu mia mbili mia tatu kwa, kwa, kwa hii boti moja ambayo tunaita boti lakini hapa inaitwa pale ee mchanganyiko wa mitumbwi nyingi, baadaye imekuwa imejiendeza yenyewe kwenye kwenye mto Kongo na ndio matumizi. Kutokana na ukosefu wa miundo mbinu wamekuwa wametumia uh, uh, mitungwi zaidi katika kusafirisha watu na bidhaa nchini uh, hapa. Lakini kinachoaminika ni kwamba uh, uh, msafara huo ulifanyika usiku na kulikuwa dhoruba kali na upepo mm -hmm. kubwa ndio ilisababisha uh, ajali yenyewe, kulingana za, za, za, za, za na duru za za pominika na vile viongozi kutoka kwenye maeneo hayo. Asanti uh, sana Saleh Mwana Milongo kutoka huko DRC. Hakika ni kwamba swala kuhusu ajali hiyo tutaendelea kuangalia kwa kina, na iwapo kutakuwa na ripoti zaidi, kwa hakika tutakujulisha kwenye matangazo yetu mengine. Lakini moja kwa moja tuelekee wapi, Kenneth? Tuelekee nchini Kenya, kwake Wandera Kennedy. Wandera Kennedy, upo kwenye line ya simu, karibu kwenye Express. Tufahamishe mzozo ni upi ambao unaikumba Sudani Kusini pamoja na Kenya na Shomari uh, Radhi Harrison Kamau uh, ni, ni kweli kwamba uh, Umoja wa Mataifa UN inalaumu baadhi ya mataifa kuongeza mzozo nchini Sudani Kusini, na huyu mshauri wa Umoja wa Mataifa anaitwa Adama Ging ananukuliwa na uh, kipindi chetu cha uh, VOA Sudan in Focus akieleza kwamba uh, silaha hizi zinatoka Kenya na Uganda na sasa kuna ripoti ambayo uh, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres aliweza kujana kuikabidhi ku, ku, ku, uh, baraza la umoja wa mataifa akieleza kwamba kuna mataifa ambayo uh, yanaendeleza mzozo nchini Sudani Kusini, hususan kutokana na ile ripoti ya ya Adama Adinga akieleza kwamba Kenya na Uganda zinahusika kuingiza silaha Sudani Kusini, lakini nimezungumza na mtaalamu wa masuala ya uongozi na diplomasia Daktari Mmonzao wa Chuo Kikuu cha Nairobi. Hebu tumsikilize alivyoeleza. Mzozo huu haupaswi na hautaweza kushusha hadhi ya Kenya au kuidhuri hadhi ya Kenya katika hali ya kimataifa, maanake Kenya haiwezi kuhusika na masuala kama yale. Uh, Umoja wa Mataifa ni agent, ni watu ambao wame eh, ni shirika ambalo limeundwa na nchi na nchi zenyewe ni sovereign, ni nchi zimejisimamisha, na nchi zote zinapaswa kupewa ruhusa na kupewa heshima. Sasa yule mwakilishi labda amepata habari na hakuziweka katika perspective inayofanya Uh, Wandera, inaonekana kwamba uh, labda matamshi yale kutoka Umoja wa Mataifa. Uh, huenda labda pengine yakawa kuna tatizo fulani ambayo na, yanaweza yakaleta hali ya mtafaruku wa kidiplomasia baina ya Kenya, Uganda na Sudan Kusini, ikizingatiwa Bwire, kwamba mzozo umeendelea, vita vinaendelea katika uh, eneo la Sudan Kusini, na ambavyo tumegundua katika maeneo mengi ni kwamba vita ama mapigano yanapoendelea kunakuwa na lawama kutoka pande zote. Labda Sudan Kusini wanaweza wakapata nafasi kutokana na matamshi haya kulaumu Kenya, kulaumu Uganda, na vilevile mataifa haya nayo yakasema ni jirani wenyu nyinyi, Sudan Kusini, kwa hivyo haifai kabisa mkawa mnatushuku kwamba sisi tunahusika, tuna kwenye kuendeleza uh, mapigano hayo. Naona kwamba tumempoteza kidogo laini ya kwenye laini ya simu Kennedy Wandera, lakini kwa hakika uh, pindi tunapompata, tutaendelea ku, uh, ku, kuangalia na kutathmini. Lakini inajua kwamba yule uh, uh, bwana uh, bwana Mumo Nzau alikuwa na mengine ambayo aliendelea kuyazungumza kuhusiana na matamshi ya umoja wa mataifa. Dhidi ya Kenya na Uganda na Uganda kuhusiana na Sudan Kusini, hebu tumsikilize. Kenya haiundi silaha, Uganda haiundi silaha, silaha zinatengenezwa wapi? Kwa hivyo masuala kama haya yanataka kuzungumziwa kwa kina na kwa heshima, maanake mtu hata kama amepewa kazi na Umoja wa Mataifa kuchunguza e, anapaswa kuchunguza kwa kina na, na, na kwa wastani akifanya ripoti yake, maanake hawezi hata kidogo kudhubutu kusema kwamba Kenya imehusika na maasila kama yali Harison, unajua swala la Sudani kusini limekuwa ni swala ambalo lina utelezi mkubwa sana kwamba, yeah. kiasi mm -hmm. kuzungumziwa hadharani na kwa haraka, unachukua muda kwamba hata Uganda imeweza kunukuliwa kwamba inatumika kama njia ya kusafirisha silaha kuelekea Sudani Sudani kusini mm -hmm. Sasa ikija pia Kenya sasa inatuhumiwa kwamba silaha zinazotumika Sudani kusini zinatoka katika hizi nchi mbili basi bila shaka ulivyosema, linakuwa ni swala linazungumziwa kwa mkato na kwa kudondoa mambo moja baada ya lingine. Kweli kabisa, na ndio unaona kwamba huyu mchambuzi wa maswala ya kidiplomasia na pia ya kisiasa, uh, Daktari Mumo Nzau ana mengi ambayo anasema naku, na kudadisi kuhusiana na matamshi yaliyoendelea. Haiwezi manake hata Sudani wenyewe wanajua kwamba Kenya haiwezi kufanya mambo kama yale. Sudani iko na sisi, Sudani iko na, na nchi zake za karibu uh, Uganda na Tanzania na nchi zetu za za Afrika Mashariki, Ethiopia ikiwemo, kila mtu anaoitakia Su, Su, Su, Sudan, eh, Sudan Kusini ile hali hali ya amani na kujenga nchi yao. Wako na matatizo yao wenyewe. aa, mapigano yalianza South Sudan mwaka elfu moja, ah, hamsini na tano, 1955, kwa hivyo silaha hizo zote na haya mambo yote yametokana na sababu za kihistoria na, na, na, na mvutano wa uongozi Ah, kwa hakika najua kwamba mataifa hayo ni mataifa jirani, yamekuwa kwa muda mrefu kama anavyosema uh, Bwana Nzau. Kwa hivyo mataifa yenyewe yatajua namna ya kuchukulia swala hilo kidiplomasia, lakini sasa tupate habari zingine za ulimwengu <tune> Tunaanzia huko huko Sudani Kusini ambapo sekta ya elimu imeathirika pakubwa nchini Sudani Kusini kufuatia mapigano ya kisiasa yanaendelea nchini humo. Serikali inaripotiwa kutofahamu idadi ya shule zilizofunguliwa kwa masomo mwaka huu, walimu na wanafunzi wakiripotiwa kutofika shuleni kutokana na hofu ya usalama. Shirika la Umoja wa Kimataifa la kutetea haki za watoto UNICEF linaripoti kwamba robo tatu ya watoto nchini Sudani Kusini hawaendi shuleni. Waziri wa elimu nchini Sudani Kusini Deng Deng Hok anaripoti kwamba nusu ya shule ndio zilifunguliwa mwaka 2017. Mkurugenzi wa mawasiliano wa rais wa Marekani Donald Trump, Hope Hicks, na ambaye pia ni mmoja wa washauri waliohudumu kwa muda mrefu kwenye utawala wa Trump, Jumanne alihojiwa na jopo la wawakilishi wanaochunguza iwapo Rusia iliingilia uchaguzi wa Marekani, ingawa alikataa kujibu maswali kuhusu yeye alipokuwa mfanyakazi wa White House kwa miezi 13 iliyopita. Kamati ya upelelezi ya baraza la wawakilishi ilikutana kwa faraga kwa saa kadhaa na Hicks, ambaye kwanza alifanya kazi na familia ya Trump kama msemaji wa binti yake Trump Ivanka, wakati akisaidia kwenye mauzo ya nguo zake kabla ya kujiunga na kampeni ya Trump mwaka wa 2016. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov amesema leo kuwa waasi katika eneo la mashariki mwa Gota nchini Siria wanazuia upelekaji wa misaada pamoja na kuzuia watu kuondoka katika kipindi ambacho Rasia imekita kuwa cha sitisho la muda la mapigano kwa ajili ya misaada ya kibinadamu. Mpango wa Rasia una maana ya, ya kutoa fursa ya saa tano kwa watu kupokea misaada au kuondoka kwenye eneo hilo lililoshikiliwa na waasi na ambalo vikosi vinaungwa mkono na serikali ambalo limezingirwa tangu mwaka 2013. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ametoa pendekezo la kufanyika mazungumzo ya amani yasiyo na masharti na Taliban, pamoja na fursa ya kuwatambua kama chama halali cha kisiasa na kuondoa majina yao kutoka kwenye orodha ya kimataifa ya vikwazo kama wakikubali kujiunga katika utaratibu wa na kuacha ghasia. Akizungumza kwenye mkutano wa pili wa utaratibu wa Kabul hivi leo, Kani amesema matakwa ya Taliban kutathmini katiba huenda pia yakafanyiwa mashauriano. Naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa Facebook na www voa swahili com. mm -hmm. Rambaza pale haraka haraka, kisha ufuatilie matangazo. Tunaenda kwake Kioko ukiwa Mombasa. Kioko, karibu kwenye Express. Tufahamishe maswala ya jiji la pili kwa ukubwa nchini Kenya ni yapi? Asante sana Kenneth kweli. Eh, kuna mdahalo mkubwa unaoshirikisha vijana na umeandaliwa katika mji huu wa Mombasa, na hivi niko katika ukumbi maalum wa eh, Swahili Port Hub katika mji wa Mombasa. Mdahalo huu unajadili swala la ukosefu wa ajira kwa vijana, nafasi ya vijana katika uongozi, na vilevile ujasiriamali, maanake walio waliko hapa ni viongozi waliochaguliwa kisiasa, mawakilishi wa vijana kutoka sehemu mbalimbali. Na tayari hapa niko nje ya ukumbi, mdahalo unaendelea kwa ndani, na baadhi wa washirika ni wawakilishi uh, wa bunge la vijana hapa Kenya. Na tayari hapa niko naye mwakilishi wa baraza ya kitaifa la vijana, Maimuna Siraj, mwenyeji wa eneo hili. Maimuna, mambo gani ambayo amekugusa zaidi katika mdahalo wa leo? Ah, asante mambo ambayo alinivisa katika mdalo huu wa leo ni hili swala la elimu. Utapata kwamba vijana wengi wamechukulia kwamba kuna ule msemo, ukimaliza kusoma unapata kazi nzuri. So watu wengi wamechukulia hiyo kama ndo, ukimaliza kusoma kama umemaliza kazi, unaweza kupata kazi nzuri. Kumbe ukija ukiangalia yenyewe sasa, ukiwa katika mitaani, ni jambo ambalo sila kilili katika mfumo wetu sisi kama vijana ambao limetufaidisha. Saa ikakuwa vizuri zaidi kama ili swala la elimu liweze kuboresha zaidi, sio kwamba ile mtu akimaliza shule hata kungunga nyundo hawezi, amemaliza shule hata kufanya kibarua cha ukulima hawezi, amemaliza shule hata kujitafutia kazi yoyote ile, hana ile ufahamu, hana ile ujizi zaidi, ndio ako na digri lakini hana ujizi zaidi. Maimura Siraji huyo ambaye ni mwakilishi wa vijana katika baraza la like kitaifa. Niko naye Stephen ambaye pia ni mwanachama e, katika hapa Swahili Hub. Wanasiasa wamezungumziwa e, katika mdahalo leo. Mimi kama kijana, kitu ambacho nimegundua ni kwamba zile ahadi nyingi za wanasiasa zimekuwepo miaka yote, tumesikia mali, tumechoka sisi. Tumeona kwamba tunaweza kujitegemea kwa kushikana mikono sisi wenyewe vijana, kwa sababu ni ahadi nyingi, ahadi nyingi ambazo hatuzioni zikifanyika. Sisi wenyewe tunaamini kwamba hata mwanasiasa asipoingia katika duara letu, sisi wenyewe tukishikana, watu watatu wanne hata katika kituo chetu tunaweza sisi wenyewe, tunaweza tukafanya. Ni kitu kikubwa sana ambao tumejifunza, na siwezi kunyenyekea kwa mwanasiasa tena sasa hivi. Na vijana kutojituma, vijana kujituma kweli, percentage uh, asilimia kadhaa ya vijana kweli hawajitumi kweli, lakini sasa sisi wenyewe kwa wenyewe tutasukumana tu, kwa sababu ni ukweli, wengine wanalala bile eh, na mwenzako hapo studio. Hayo ndio hawa, ni baadhi ya wale wanaoshiriki wa, wa katika mdahalo wa leo. Asanti sana Kioko, lakini labda nikuulize swali moja wewe, ambapo umetangamana na vijana umesikia wakizungumza kuhusu kutogawanywa ama kufuata wanasiasa. Unaona kama mkutano huo ama mawazo hayo yanaashiria siku zijazo kwamba vijana uh, kamwe hawatakuwa wakiegemea upande wote wa kisiasa, ila watashikana kama watu wa taifa moja na kuweza kutengeneza mikakati viongozi waliochaguliwa kwanza au katika mdahalo huu na wanasema unapochaguliwa kuwakilisha vijana mm -hmm. ama wananchi wengine haina maana unawakilisha kile chama kilichokuteua kwenda bungeni, hilo mm -hmm. limejadiliwa hapa na swala la wasanii wale waimbaji wa kimataifa kuja Kenya kubeba hela nyingi mm -hmm. kwa malipo limezungumziwa, na wale waimbaji hapa wanalamika kwamba kwao wa hapati hela kama hiyo. Swala la Alikiba kuja kuimba Kenya na wenzake kulipo pesa nyingi limejadiliwa na vijana hapa katika mdahalo wa leo. Asanti sana Kioko, swala nzuri kuhusu vijana na nina uhakika kwamba mengi mengine yatafuata na tutaendelea kuangalia kwa kina kuhusu vipi vijana wanavyojituma hasa katika Pwani ya Kenya. Asanti sana Kioko. Unajua Harrison, unapozungumzia maswala ya vijana uh -huh. una, unakuwa umebonyeza ile nafasi yao katika maswala ya kufikiria ya kutenda, na unapozungumzia maswala ya ajira na siasa No. siasa zimegonga mambo yao sasa, Harrison tunaingia katika burudani naona eh, kotu ushali teleza kidogo. Upo tayari? Tunaingia wapi? Afrika Kusini kuna nini maeneo ya Afrika Kusini? Moja kwa moja tunaelekea katika nchi ya Zimbabwe ambapo tunapata huyo uyua... mwanamke ambaye ameibuka kabisa kwa njia ya kipekee, Amara Brown akisema akilize huko ni uh, kusini <laughs> mwa afrika <siyo? laughs> naona mw afrika, umeanza siwamu kutikisa. Twende sasa maneno kuna nini, wanazungumzia nini, Harrison? Uh, huyu dada Mara Brown anamkashifu jamaa anaitwa Akilizi Achilles. Anamwambia Akilizi, mbona unatumia mwili wako kunitongoza mimi ili upate hela zangu thinking you'll get my money hey. Anamwambia uh -huh. <laughs> Usitumie mwili wako uh -huh. kunichanganya kwamba ukatupata hela zangu. Ndio mambo yalivyo ngoma, <sighs> vibao moto moto kutoka Afrika ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuingie ushauri sasa. Ushauri inaweza kutoka kwa wazazi, ni kwamba hili jambo linaweza likamkuta mtu yeyote. Wewe kama mzazi usifikirie kwamba labda mimi niko naishi nchi fulani, haya ni matatizo ya watu wenye wasiompenda Mungu, au haya ni matatizo ya watu ambao hawajaenda shule, au haya ni matatizo ya wasomi tu. Unajua yani, tuondoe hizi hisia zozote, hizi vigezo tulivyoviweka. Hili ni jambo linamkuta mtu yoyote popote ulipo kwa hiyo ushauri wangu kwa mzazi, kwa mlezi, tuwe makini tunapo deal na watoto wetu, na kama wazazi tushirikiane kuwasaidia wawe salama. Na tunapoongelea haya mambo sasa, tuache mambo ya aibu, kwa sababu aibu haitamsaidia mtoto wala haitatusaidia sisi. Watoto wetu wanakuwa inabidi tuwafundishe viungo yao vya mwili, tuwafundishe pia, tuwawezeshe kwamba wanapopata matatizo, tuishi nao, tuwatengeneze mazingira waweze kuja kwetu au watafute mtu ambaye wanamwamini waongee naye, wasikae na haya mambo ndani ya mioyo yao, alafu inakuja inaleta matatizo mengine, kwa sababu utafiti mwingi umefanyika inaonekana kuna maradhi mengi yanayokuwa associated na vitendo vya ukatili juu ya mtoto. Kwa wazazi, tuwe makini na tuangalie hayo mambo kwa kuwa wazi kabisa kwamba yanaweza kumtokea mtu yeyote. Hizi tafiti za nyumbani wanasema watoto watatu kati ya kumi wanathibitishwa kuwa wamebakwa au wameingiliwa kimwili na kwa wanaume wanasema ni mtoto mmoja kati ya saba. Ukiangalia hizi tafiti za Marekani kwa mfano, wanasema wan, mwanaume watoto wa kiume mmoja kati ya sita ameingiliwa na mmoja kati ya wanne wasichana. Kwa hiyo asilimia ishirini na tano ya watoto chini ya miaka kumi na nane wameingiliwa kimwili, na kwa nyumbani Tanzania ni asilimia thelathini na tatu lakini pamoja na hizi tafiti, nataka na kuamini kabisa tuna watu wengi zaidi ya hizi asilimia tumezitaja hapa. Kuna asilimia kubwa sana ya watu wameingiliwa, na tafiti hazijaweza kukamata. Kwa hiyo kwa kifupi ni kwamba ndiyo statistics zinasema hivi, lakini naamini kuna watu wengi zaidi duniani. Haya basi, mu, ni ushauri mwafaka kabisa kutoka kwa mzazi kwa u, u, katika hali ya malezi ya watoto, unaona Bwire mm, mm. Kwamba inafaa wazazi wanakuwa kwamba wakweli kabisa wanatazama mambo haya ya kuzungumzia kuhusu labda viungo vya mwili na masuala nyeti ya kimaisha, yani mwazi mu, zaidi muwazi na, na watoto wake mm -hmm. Waondolee fikira za kimawazo, uwaweke katika mazingira ya kujielewa ano. Na umfanye mtoto awe huru wa kusongee zaidi azungumze yaliyo moyoni mwake wakati wowote. Na pia, kusukumana na mawazo, na pia kumjibu maswali ambayo yanamsumbua kwa njia ya ukweli ili akapata uh, kuelewa mambo zaidi na kujielewa anapotangamana uh, na wenzake na kuendelea katika shughuli za kawaida za maisha. Siku ya jana kuna swali ambalo tuliuliza na tuliuliza swali je, mm -hmm. demokrasia ya Tanzania iko, ta, iko hatarini? mm -hmm. Sasa tunajibu majibu yako hapa Aha. tuanze naye Revocatus Julius Muyenji anasema kwa sasa Tanzania siyo nchi ya kidemokrasia tena, kwa sababu inavyoendeshwa, inaendeshwa kidikteta, na ikionekana mpinzani, vyombo vya dola vinakuandama kama mtu aliyetenda dhambi kubwa sana. Haya, Frank Kisaka anasema kweli kabisa, ipo hatarini sana, mithili ya ngamia kupenya kwenye tundu la sindano. Viongozi wa upinzani wanatekwa, wanauliwa na kutishiwa maisha, serikali ipo kimya, ila Ukimkosa rais na watendaji wake ndio utaona mkono wa serikali na jeshi. Na polisi limeacha sheria na kanuni zake, linafuata maagizo ya serikali na viongozi wa chama tawala. Uh, ni kitu cha kusikitisha sana. Kuna, kuna, kuna mmoja amejibu hapa kwa sababu ni maoni yake hmm. Anaitwa Denis Buchard anasema wewe ndio ukaiweka hatarini. Aha. Inawezekana umetumwa, na sisi sio Eh, uhuru Tanzania huru ni rais wa tano aliyepatikana kwa kura za Watanzania, au unataka achaguliwe nani ndio iwe demokrasia bila hatari? Ni maswali it... mengi. Nakuambia maswali kweli yamechangiwa kwa njia ambayo naona wasikilizaji wengi sana wameandika kupitia mtandao wa Facebook, na hatuwezi tukamaliza yote Bwire, lakini kadha wa kadha, namwona hapa Ahmed Kindamba anasema, mmeshatumwa na vibaraka wenyu kutoka magharibi mje hapa kutuuliza mambo yetu yako sawasawa kabisa. Ni maoni yake Ahmed Kindamba. Ni maoni mseto kuhusiana na iwapo demokrasia ya Tanzania iko hatarini. Ni maoni yako tu na wakati tunapotuma maswali haya wewe e, jibu tu kupitia Facebook tumetumwa ya VOA Swahili, na kwa hakika tutasoma baadhi ya majibu yako wakati tunapoendelea na VOA Express. Lakini kando na hayo, Kennes Bwire, kuna mengi bado yanayoendelea kuchapa vyombo vya habari na vilevile vile watu wanayazungumzia. Ni yapi baadhi ya hayo, ndio yale wanaita trending, sio? Tuanzie nchini Misri ambapo mwimbaji wa Misri Sherin Abdel Wahab amehukumiwa miezi sita gerezani kwa kutania juu ya hali ya usafi wa mto Nile. Unajua, mto Nile ni jambo dhahabu kule Misri, Misri. kwa sasa huyu mwimbaji aliulizwa kwa utani tu, akamuuliza umekunywa maji ya mto Nile. Aliulizwa na wanahabari. We, wenzake tu mm -hmm. ya maswali ya kuandika showbiz. ah. akajibu kwenye ile video kwamba maji ya mto Nile huenda yakanipa kichocho. Kichocho ni ugonjwa unaojitokeza maeneo ya vijijini sana nchini Misri mm -hmm. ampelekwa mahakamani kapigwa faini ya yuro ya paundi elfu tano kifungo miezi sita gerezani, kaambiwa aombe msamaha kwa kusema kwamba maji ya mto Nile yana maradhi, anaweza mpa kichocho. Kwa hivyo, kwa kifupi, akawa ni kama ametusi taifa la Misri ambalo linategemea mto Nile. Mto Nile ni dhahabu pale Misri, kweli kabisa. Sasa wewe ukiimba tu kuimba na kuzungumzia, upo katika shida. Lakini si hilo nchini Uganda, kuna waziri ambaye anaitwa Simon Lokodo. Simon Lokodo amekuwa ni waziri wa nidamu, yani ethics and integrity. Mm -hmm. Bahati mbaya jamaa anaugua yaani, amepigwa na ile wanaitwa stroke, yupo katika hali mbaya hospitalini mm. Sasa kituo kimoja cha habari kikachapisha ile taarifa e, bana, we waziri wetu yupo hali mahututi hospitalini. Waganda wakaamua kujibu. Jibu la kwanza, Etude Saul anasema Tunaomba sana afu ya haraka kwa sababu sisi tuliwatuma, hatukuwatuma kupiga kura kuondoa kizuizi cha urais. Mbona hana huruma huyu? Si yeye. Lwasa Banks anasema afe, sisi tunatafuta kazi na wazee wamekatalia madarakani. Tibwaga Mathias anasema yani, hawa watu wote jameni, hamna huruma, kanisani hamwendi. Mwenzenu anaumwa, ana familia, lakini nyinyi mnayandika mnaandika masuala ya ajabu. Mwau Joseph Collins anasema badala ya yeye waziri kutunulia dawa aliamua kununua kifaa ambacho kinaangalia wanaofanya ngono na kuwashtaki. Sasa kifaa kile kiligharimu dola milioni mia tatu, angenunua dawa, sasa hizi zingemsaidia. Imalizia na Apollo Ekuisenya anasema nadhani kwamba si filamu za ngono zimemweka katika masuala ya kupata stroke. Sasa mbona ukweli wengi wamekuwa wakali hivi, lakini mimi natoa tu pole kwa waziri, najua pole... vijana nchini Uganda wanaonyesha ni kama wamekata tamaa na ni hasira unazoziona na hapa kutokana la na labda ukosefu wa ajira, lakini ndivyo mambo yalivyo. Naona kwamba muda nao unatupa kisogo kutoka hapa Washington DC. Hayo ndio tulikuwa nayo ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau Kennes si Bwire jina la kwangu. Asante sana msikilizaji kwa muda wako.