Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na kukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi pamoja na Abdu Shakur Abud. Ungana nasi kwa nusu saa nyingine ya matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC, ikiwa leo ni Alhamisi Machi mosi mwaka 2018. Karibuni. Ripoti tulizo nazo asubuhi hii ni kwamba serikali ya Kenya yapinga vikali kwamba inaingiza silaha nchini Sudani Kusini. Kenya imekuwa mstari wa mbele kutembea mwendo wote ambao taifa la Sudani ya kusini limesafiri ili kuweza kupata hadhi, kuweza kupata uhuru wa kuwa taifa na katika ripoti nyingine, rais wa Marekani Donald Trump anatoa wito kwa wabunge kufanya kazi pamoja ili kupitisha mswada wa kudhibiti bunduki na kuepuka mashambulizi ya umma shuleni. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo katika Kumekucha Afrika, lakini kwanza, Abdu Shakur Abod atakusomea habari muhimu za dunia kabla ya kusikiliza ripoti zaidi na habari muhimu alfajiri hii leo ni kwamba baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika AU linawahimiza wapatanishi kufanya maendeleo katika kutanzua mzozo wa Darfur huko Sudan mnamo miezi mitatu ijayo, la sivyo watawekewa vikwazo wale wote wanaojaribu kuzuia juhudi za kupatikana amani ya kudumu. Katika mkutano uliofanyika Februari ishirini na taarifa kutolewa jana, baraza hilo la AU lilieleza wasiwasi wake kutokana na kuendelea bila ya sababu maalum utaratibu wa kupatikana amani Darfur na kutoa wito wa kupatikana suluhisho la haraka kwa mzozo huo unaoendelea kwa miaka kumi na mitano hivi sasa. Baraza limetaja pia juu ya ukosefu wa dhamira ya kweli kutoka wale ambao hawakutia saini marufuku ya silaha katika jimbo hilo na kuwahimiza kuanza majadiliano na serikali kutafuta kufuatana na hati ya Doha. Viongozi wa kidini na makundi ya wanaharakati wamekuwepo katika bunge la Marekani hapo jana kuwahimiza wabunge kupitisha sheria za haraka kuishinikiza serikali ya Myanmar kuwatendea vyema Waislamu walio wachache katika taifa hilo wa Rohingya, wakati hakuna ishara yoyote ya kumalizika kwa mzozo wa wakimbizi wa Warohingya. Karim Yakun, mkimbizi wa Kirohingya anayeishi Marekani tangu mwaka 2015 anasema, Marekani ina uwezo na nguvu na Marekani peke yake ndio yenye uwezo wa kusitisha mauaji ya halaiki ya kuangamizwa wakazi wa Kirohingya. Miswada kama hiyo iko mbele ya baraza la wakilishi na baraza la seneti bila ya kupitishwa, na inapendekeza kupunguza msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Myanmar na kuweka vikwazo kwa bidhaa zinazotoka taifa hilo kuingia hapa Marekani. Mkuu wa huduma dharura wa Umoja Mataifa Mark Lowcock anasema kwamba mpango wa kusitisha mapigano kwa siku thelathini kote Siria haujatekelezwa na nauliza baraza la usalama lini zoezi hilo lilatekelezwa. Baraza hilo kwa kauli moja lilipitisha azimio siku ya Jumamosi likitaka mapigano yasitishwe kwa mwezi mmoja ili kuruhusu msaada wa kuingia ndani ya kitongoji cha Damascus cha Guta mashariki na kuwatoa wagonjwa mahututi na waliojeruhiwa. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Mark aliuliza kama hakuja kuwepo na nafasi ya kuwasilisha msaada wa dharura tangu azimio lilipopitishwa Jumamosi, basi nini kimetokea katika siku chache zilizopita? aliendelea kusema kwamba kuongezeka kwa mashambulio ya mabomu, mapambano, uharibifu mkubwa, kusababisha wanawake na watoto kuwa vilema, njaa zaidi, mahangaiko zaidi na mengineyo. Lokok alisema Umoja wa Mataifa na washirika wake wapo tayari wakiwa na malori yaliyojaa msaada wa dharura na mipango ya kuhamisha wagonjwa mara baada ya milio ya bunduki itakapositishwa na kutoa fursa ya kuingia Syria. Alitaja juu ya ripoti za mashambulizi ya anga yanayofanywa na ndege za serikali zikidondosha mabomu ndani ya mapipa, pamoja na mashambulizi ya ardhini kwa kutumia mizinga dhidi ya wilaya ya Guta ya mashariki na darzeni ya wilaya nyingine, siku mbili baada ya kuidhinishwa azimio la usitishaji wa mapigano. Kwa upande mwingine Russia, ambayo iliunga mkono azimio hilo, imeweka mpango wake wenyewe wa kusitisha mapigano kwa saa tano kila siku ndani na karibu ya Gouta. Tangu Februari 18 watu 580 wameshauliwa katika eneo hilo na inaripotiwa kwamba roketi zinafyatuliwa kutoka Gouta hadi ndani ya Damascus zimesababisha vifo vya watu kumi na watano na zaidi ya mia mbili kujeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mwendesha mashtaka mkuu wa Misri ameamrisha wafanyakazi wake kufuatilia kwa karibu na makini habari zote za mi habari zote za vyombo vya habari na mitandao ya kijamii na kuchukua hatua dhidi ya yote inaonekana inaumiza maslahi ya kitaifa. Katika taarifa iliyotolewa jana, mwendesha mashtaka mkuu Nabil Sadek alisema amri imetolewa kufuatia juhudi zilizoshuhudiwa hivi karibuni na makundi ya uovu kuhujumu usalama wa nchi kwa kuchapisha uongo na habari za uongo kupitia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Taarifa inawataka waendesha mashtaka kuchukua hatua za kisheria dhidi ya vyombo vya habari vinavyosambaza habari za uongo, taarifa na uvumi, ambao unaweza kuzusha hofu miongoni mwa jamii, kuhujumu masilahi ya umma au kuvuruga amani nchini humo. Mwongozo wa Nabil ni sehemu ya propaganda kubwa ya ukandamizaji wa serikali dhidi ya vyombo vya habari kabla ya uchaguzi wa rais mwezi ujao, ambao Rais Abdel Fattah al-Sisi ni mgombea pekee bila ya kupingwa. Bango kubwa la biashara katika mji wa Louisville, Kentucky limeandikwa Uwa NRA ikiwa ni maandishi yaliyowekwa na wapinzani wa bunduki Marekani baada ya kuvamia na kufuta ujumbe awali wa chama cha wamiliki bunduki NRA. Hiyo ikiwa ni ishara ya jinsi ugomvi kati ya wamiliki bunduki na wanaopinga umilikaji bunduki imefikia hapa Marekani. NRA imechukua picha ya bango hilo na kuandika kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba shambulio hilo ni ishara ya wanachama kuamka kwani, kinasema wanatafutwa. Hayo ni maoni makali ambayo husikika hadharani siku hizi, lakini uchunguzi wa maoni hivi karibuni unaonyesha idadi kubwa ya Marekani wanaomiliki bunduki wanachukulia hilo ni kuwa ni jambo la kawaida na wala si uhalifu kumiliki bunduki, na uchunguzi huo unaonyesha asilimia thelathini ya Wamarekani wanamiliki bunduki. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kwamba serikali ya Kenya imekanusha vikali madai yaliyotolewa na mshauri maalum wa Sudani kusini kwenye Umoja wa Mataifa Adama Dieng kwamba Kenya inaingiza silaha nchini Sudani Kusini. Katika taarifa iliyotolewa jana na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma, imesema madai hayo ni ya kupotesha umma na kwamba hayachangii katika mchakato wa kutafuta suluhisho la amani huko Sudani Kusini. Mwenzangu BMJ Muridhi, kufuatia ripoti hiyo alizungumza na Ababu na Mwamba, waziri mdogo katika wizara ya mambo ya nje, na kwanza akamuuliza kwa nini shutuma hizi zinatokea wakati huu. Serikali ya Kenya imeshtushwa na kushangazwa sana na tetezi hizi. E, msimamo wa serikali ya Kenya rasmi ni kwamba tetezi hizi ni uvumi, vilevile ni porojo ambazo ah, ina msingi hata chembe. Itakumbuka ya kwamba Kenya imekuwa mstari wa mbele kutembea mwendo huo wote ambao taifa la Sudani ya kusini limesafiri ili kuweza kupata hadhi, kuweza kupata uhuru wa kuwa taifa na vilevile kutafuta njia za kuwa thabiti. Kwa hivyo unaweza sema kwamba Kenya imekuwa ni mwekezaji katika utulivu, kwanza uhuru, utulivu na uthabiti wa taifa la Sudani ya kusini. Kwa hivyo mtu yoyote kutoa tetesi ya kwamba Kenya inaweza kuhusika kwa njia yoyote ile kujaribu kuharibu malezi haya ambayo Kenya imehusika nayo tangu jadi. Hata wakati ambapo ule mkataba wa kihistoria uliotiwa sahihi mwaka elfu mbili na tano ulitiwa sahihi hapa Nairobi. Safari yote ya uhuru wa Sudani ya Kusini, msingi wake ulikuwa ni hapa Nairobi. Vilevile, serikali ya Kenya ingependa ifahamike kwa uwazi ya kwamba Kenya inaelewa shida za msukosuko katika eneo hili la Afrika Mashariki na hno uh, Afrika ni taifa la Kenya ambalo kwa muda mrefu limebeba mzigo mkubwa wa wakimbizi na Kenya haiwezi kuwa mojawapo ya mataifa yanayochangia msukosuko katika eneo hili. Ripoti ambayo imetoka kwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa Guterres naye anasisitiza kwamba huenda, uh, kukaendelea kuwa na machafuko Sudani Kusini. Uh, kwa msimamo wako, ni nini ambacho unadhani kwamba umoja wa mataifa inaweza kupelekea kusema kwamba nchi fulani zinachangia? Kwanza ni jambo la fedheha na ni jambo la kushangaza, uh, ya kwamba ripoti hii imepelekea kunyooshea lawama taifa letu la Kenya na taifa jirani la Uganda. Msimamo wa serikali ya Kenya ni kwamba ripoti hizi bila shaka msingi wake ni uvumi, ni poroje, bila shaka unachangiwa na watu ambao aidha hawaelewi hali mm -hmm, halisi katika Sudan kusini na katika eneo hili, ama wanania mbaya, wanania potovu, na kwa hivyo wanajaribu kueneza poroje na uvumi ili waweze kuwafikia nia hiyo. Ni Ababu Namwamba, waziri mdogo katika wizara ya mambo ya nje Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia unaweza ukayafuatilia moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com wakati wowote mahala popote pale ulipo. Hali kadhalika katika njia ya redio tunasikika kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki na 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Ni dakika 30 za Kumekucha Afrika. Kwa sasa anampisha tena Abdu Shakur Abod aweze kukusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Indonesia iliandaa wiki hii tukio au warsha inayojumuisha darzeni kadhaa ya wafuasi wa itikadi kali za Kiislamu na waathirika wa ugaidi katika mji mkuu wa Jakarta, katika kile serikali inaeleza ni juhudi za kukabiliana vilivyo na tatizo linaloongezeka la watu kufuata itikadi kali za Kiislamu nchini humo. Mkutano huu wenye utata wa siku tatu ulimalizika jana, lakini kuwaleta pamoja wafungwa 124 wafuasi wa itikadi kali za Kiislamu na waathiriwa sitini na moja wa shambulio la hoteli wa Burbuda mjini Jakarta wote wamezungumzia namna ya kuepusha watu kujiunga zaidi na itikadi kali nchini humo. Waziri wa Ulinzi wa Montenegro Predga Boskovic anasema nchi yake iko katika shabaha ya kufikia kutumia asilimia mbili ya fedha za kila mwaka katika ulinzi ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili ili kuweka ahadi iliyoelezwa na Umoja wa nchi za NATO fuatana na ombi la Marekani kutaka mataifa wanachama kuongeza matumizi yao ya ulinzi huko Ulaya. Boscovich alikutana na waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis hapa Pentagon katika ziara yake ya kwanza tangu Montenegro kuwa mwanachama wa 29 wa NATO hapo June mwaka elfu mbili kumi na saba. Nam, baada ya taarifa habari, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba bunge la Afrika ya Kusini limechukua hatua kubwa ya kwanza kutekeleza kisheria sera itakayoruhusu serikali kutaifisha ardhi inayomilikiwa na watu binafsi bila ya kulipa fidia mpango huo unaotokana na sera ya chama tawala cha ANC unalenga kusahihisha kasoro za kutokuwa na usawa ambazo zimewaumiza zaidi wananchi walio wengi weusi wa, wa taifa hilo. Sera hiyo inawaunga ina mkono wake, lakini inavyonekana ardhi hazitaifishwi hivi karibuni mkamiti. Sasa mwandishi wa sauti ya America Anita Paul anaeleza ni sababu gani halisi imetokea katika sera hiyo. Kwa sababu ripoti yake inaeleza kwamba wabunge walipiga kura Jumanne kuchunguza tu namna katiba inavyoweza kufanyiwa mabadiliko kuruhusu utaifishaji wa ardhi, hatua ambayo inakubalika sana katika taifa ambalo wazungu walio wachache bado wanamiliki mashamba makubwa ya uzalishaji. Lakini mtetezi mkubwa wa hoja hiyo, mwanasiasa wa mrengo wa kushoto Julius Malema, hiyo anajaribu kuhakikishia tena taifa kwamba hakuna mabadiliko makubwa yatakayotokana na hatua hiyo. No, no, no a... hakuna mtu yoyote atakayepoteza nyumba yake, hakuna mtu yoyote atakayepoteza jengo lake la kukodisha watu, hakuna mtu yoyote atakayepoteza kiwanda chake. Kile tunachosema ni kwamba hawatakuwa na umiliki wa ardhi, watakuwa na hati za kukodisha ardhi kutegemeana na makubaliano, hususan kwa kutegemea matokeo ya utaratibu wa kutathmini katiba. Hayo ni majibu ya moja kwa moja kuondoa hofu kwamba jambo hili litaisababishia Afrika Kusini kuwa kwenye njia ile ile ya Zimbabwe ambako unyakuzi wa mashamba yaliyomilikiwa na wazungu mwanzoni mwa miaka elfu mbili ulilaumiwa kwa kusababisha kuanguka kwa hali ya kiuchumi na msukosuko wa kisiasa katika taifa hilo. Chama tawala cha African National Congress pia kiliunga mkono hoja hiyo siku ya Jumanne, lakini kwa kuweka kipengele kwamba utaifishaji hautaumiza uzalishaji, uthabiti wa kiuchumi au uthabiti wa kisiasa, hatua kubwa ambayo wachambuzi wanasema ina mwanya mkubwa wenye utata na hivyo kundi lenye sauti kubwa katika kuunga mkono utaifishaji wa ardhi, vuguvugu la mtu mweusi kwanza, ardhi kwanza, linalaani hoja hiyo kama haina maana yeyote isipokuwa ujanja wa kisiasa wa chama cha ANC. Afrika Kusini inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu baadaye mwaka ujao. Muungano wa upinzani wa Democratic Alliance ulipiga kura dhidi ya hoja hiyo na kulaumu hatua za taratibu za ugawaji ardhi kwa njia tofauti zinazofanywa na chama tawala cha ANC ambacho kimetawala tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi mwaka 1994. Hakuna takwimu za kuaminika kuhusu umilikaji ardhi Afrika Kusini, ingawa utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na serikali umegundua kwamba theluthi moja tu ya ardhi ya taifa hilo ndiyo inamilikiwa na watu binafsi na mabadiliko yoyote ya katiba yanahitaji asilimia 75 ya kura za wabunge 400 wa bunge la Afrika Kusini. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Watu watano wamefariki kwa kuungua wa moto baada ya makazi yao kuchoma moto katika mji wa Goma, eneo la Kivu kaskazini mashariki mwa Congo. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Auster Malivika aliyekuwepo hapo kwenye tukio. Watu hao tano akiwemo mama mmoja pamoja na watoto na mwanafunzi wamefariki dunia kutokana na makazi yao kuwaka moto kwa nyakati za usiku katika kata la Himbi, japokuwa majirani walijaribu kusaidia kwa uokozi bila mafanikio. Majirani, majirani wetu. Walikuya apre mak 10 mumadiinit ivi bote, wakakuya wakamwanika sawa mvula, walikuya wengi, wakakuja na mabido maji wakamwanga, wakabomola wapi, wakabomola kabisa wapi. Me jirani wengine yenye walikuwa mule wawili, bwana na bibi ale, wakabomola aya, katoka mama tuko, tunambomolea, kule dirisha kusudi atoke yeye, kuya kufika hapa musalo moto lishakuwa mingi sana sana totunamuita kusudia apitie kule kudirisha, hakuna moto ilisha mzingira. Alitoka, ali kaanguka hapa. Watoto nao wakakimbilia sa mule mshambure njoko walikuwa wanalala, basi watoto wakakimbilia kule, vatoto wakakimbilia babo, bakabomolea ale moto inaanza ingia kule, bakashuka mu moto ale na bakatoka. Kiongozi wa kata la Himbi, Mutete Mwenye Mali, aelezea kilichotokea. Watu tano ambao wamelungulia ndani, mama na watoto wake waine Ukiona vizuri tumefunika pale kwa kusubiri wakuu viongozi wafike, wakuu wa, wa, wa, wa serikali. Tunafunika hapa, kuna, kuna mtu mmoja pale, kuna mwengine na pale kuna watu tatu. Ukisema wote wanakuwa watano kwa ujumla. Tunadhani chanzo cha moto ni nini, chanzo ya moto mpaka saizi haijulikane. Tuna, tunataka tu, tuombe wakuu viongozi kupitia kamera yako hii wasaidie mji wa Goma watupatie vizimisha moto. Naona watu tano wanafariki, ni wengi sana. Tuna si wakuu viongozi, watafutie mji wa Goma vizimisha moto. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake yasema bado uchunguzi unaendelea, kama anavyosema Klaver Kahasa kutoka Mahakama Makuu hapa Goma. Uh, sati tumeleta maiti hapa ya watu tano na wamekufa, kulikuwa moto iliunguza nyumba na hadi sasa hatu yajua moto ilitokea wapi, na tungali nafanya uchunguzi ya kuweza kupata moto ilitokea wapi. Kwanza ninyi kama mahakama mnazani mtaendelea na uchunguzi hadi lini? Tutaendelea tu, tuweze kujua moto, chanzo ya moto ni nini. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam, na tukirudi hapa katika ardhi ya Marekani, ni kwamba rais wa Marekani, Donald Trump ametoa wito kwa wabunge wa Marekani kufanya kazi pamoja ili kupitisha mswada kuhusu udhibiti wa bunduki na kuzuia mashambulizi ya bunduki shuleni hapa nchini, huku wanafunzi wa shule katika jimbo la Florida iliyoshuhudia shambulio baya la bunduki takriban wiki mbili zilizopita wamerudi jana darasani. Abdu Shakur Abod, umekuwa ukifuatilia taarifa hii tangu mwanzo. Je, mambo yanabadilika kwa haraka kuhusiana na suala hili la bunduki hapa Marekani au ni vipi? Ni kweli kabisa, Mkamiti. Tunapokwenda hewani, kampuni mbili mashuhuri zinazouza bunduki hapa Marekani, Walmart Walmat na Dick's Sporting Goods zimetangaza kwamba zinachukua hatua wenyewe za kutowauzia watu wenye umri wa chini ya miaka 21 bunduki kubwa ya aina ya AR 15 kama iliyotumiwa katika shule ya Major Stoneman Douglas huko Florida. Zaidi ya hayo, Dick's Sporting Goods imetangaza haitauza tena bunduki hizo na chombo kinachotumiwa kufanya bunduki kufyatua risasi nyingi haraka. Uamuzi huo umetolewa muda mfupi tu baada ya rais Trump kuwa na kikao chake cha nne wiki hii kuhusu swala la bunduki hiyo. Jana basi alikutana na ujumbe wa wabunge 17 wanatofautiana juu ya hatua za kuchukuliwa. Rais huyo Mrepublican ambaye kampeni yake ilipokea msaada mkubwa kutoka chama cha wamiliki bunduki NRA aliwaambia wabunge kwamba alikutana na wakuu wa NRA siku ya Jumapili na kuwaambia kwamba wakati umefika kufanya mabadiliko ya dhati na kuacha upuzi wa kufanya mabadiliko madogo madogo. So, no, hawa wana nguvu nyingi na kubaliana na jambo hilo. Wana ushawishi mkubwa miongoni mwenu, hawana ushawishi kama huo mbele yangu lakini nakuelezeni kuwa watu hao wanania njema na wanaipenda nchi yetu. Lakini niliwaambia ni lazima tufanye kitu cha amana. Tunaweza kutofautiana nao, kwani hawakubaliani na baadhi ya mapendekezo yangu. Trump amependekeza kuimarisha ukaguzi wanaonunua bunduki, kuongeza umri wanaonunua kutoka miaka 18 hadi 21, mambo yanayopingwa na NRA pamoja na kupiga marufuku chombo kinachoruhusu bunduki kufyatua risasi nyingi kwa haraka na mkutano huo ulipokuwa unaendelea, wanafunzi wa shule ya Stoneman Douglas huko Florida walikuwa darasani kwa mara ya kwanza hii leo, na wengi wakisema ni vigumu kurudi, lakini walihisi vizuri kukutana tena na wenzao na walimu, kama anavyoeleza mwanafunzi Destiny Briseno. It was good to be back with everyone, um I'm glad that it like brought us together instead of like... Ilikuwa ni vizuri kurudi na kukutana na kila mtu Ninafurahi jambo hilo limetuleta pamoja badala ya kutugawa. Nahisi walimu wametusaidia sana, na wakituruhusu kuchagua vipi tunaweza kurudi katika masomo yetu. Wanafunzi 15 wamewaambia wakuu wa shule hiyo kwamba hawatorudi tena katika shule hiyo, huku wabunge wa Florida wakitafakari namna ya kubomoa eneo ambalo shambulio lilitokea katika shule hiyo na mjadala ukiwa unaendelea, makampuni ya ndege, bima ya afya na magari ya kukodisha yaliyoanza kujitenga na chama cha wamiliki bunduki NRA yanakosolewa na watetezi wa umilikaji bunduki na kuzusha mjadala mwingine wa vipi mashirika ya biashara yanaweza kuchangia kuleta mabadiliko ya umiliki bunduki hapa Marekani. Asante sana Abdu Shakur Abud, uh, kwa ripoti hiyo kuhusiana na mjadala unaoendelea hivi sasa kuhusiana na udhibiti wa bunduki hapa Marekani. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Kwa mara nyingine tena, Abdu Shakur anarudi kukusomea muktasari wa habari. Baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika linawahimiza wapatanishi kufanya maendeleo katika kutanzua mzozo wa Darfur huko Sudan mnamo miezi mitatu ijayo, la sivyo watawekea vikwazo wale wote wanaojaribu kuzuia juhudi za kupatikana amani ya kudumu. Viongozi wa kidini na makundi ya wa wanaharakati wamekuwepo katika bunge la Marekani hapo jana kuwahimizwa bunge kupitisha haraka sheria za kuishinikiza serikali ya Myanmar kuwatendea vyema Waislamu walio wachache wa, wa, wa, wa taifa hilo, wakati hakuna ishara yote ya kumalizika kwa mzozo wa wakimbizi wa Kirohingya nchini humo. Mkuu wa kuhudumia wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa, Mark Lowcock, amesema jana Jumatano kwamba mpango wa kusitisha mapigano kwa siku thelathini koto kote Syria haujatekelezwa na anauliza Baraza la Usalama lini zoezi hilo litatekelezwa. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Msikose kusikiliza baada ya matangazo ya alasiri ya VOA Express saa kumi na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kufanikisha matangazo haya ya Kumekucha Afrika, mwelekezi ni Diodon Chuba hiro hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Abdu Shakur Abord. Twawatakia asubuhi njema. Ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea ya msimamo wa serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imelitaja kundi la Ansarul Islam kama kundi la kigaidi duniani. Uamuzi huu ni kuwachukulia hatua kali raia wa kigeni wenye nia ya kushambulia usalama wa Marekani, ambao ni tishio kwa kuweza kuendesha vitendo vya kigaidi vinavyohatarisha usalama wa kitaifa au usalama wa raia wa Marekani, sera za siasa ya za mambo ya nje au uchumi wa Marekani. Hatua hii inalenga kulizuia kundi la Ansarul Islam lisipate uwezo wa kupanga na kuendesha mashambulizi ya kigaidi kwa wakati huu na wakati ujao. Moja kati ya hatua za kisheria zinazochukuliwa dhidi ya makundi kama hayo ni kudhibiti mali zote za kundi hilo ikiwemo majengo, na raia wa Marekani hawaruhusiwi kuwa na ushirikiano wowote wa kifedha na kundi kama hilo. Ansarul Islam ni kundi la kigaidi lenye ngome zake nchini Burkina Faso, huko Afrika Magharibi. Kundi hilo lilifanya mashambulizi kadhaa kaskazini mwa Burkina Faso karibu na mpaka na Mali. Mwezi Disemba mwaka 2016 kundi hilo lilishambulia kikosi cha wanajeshi wa Burkina Faso na kuwaua wanajeshi 12 b likiwa shambulio baya kuwahi kutokea dhidi ya jeshi la Burkina Faso. Mwezi Februari mwaka 2017 Ansarul Islam ilishambulia vituo viwili vya polisi nchini Burkina Faso na mwezi uliofuata wa Machi kundi hilo linaaminika kuendesha mauaji dhidi ya mkurugenzi wa shule moja na mtu mwengine katika kijiji cha Kurfael, Burkina Faso. Onyo hili lilikuwa tahadhari wananchi wa Marekani na jumuiya ya kimataifa kwamba Ansarul Islam limekwisha endesha mashambulizi ya kigaidi na ni tishio kubwa kwa kuweza kuendesha mashambulizi mengine ya kigaidi. Makundi au watu wanaotajwa kama magaidi hawaruhusiwi kupata msaada wa kifedha wa Marekani pia hatua zaidi zinaweza kuchukuliwa dhidi ya mashirika yanayodhaminiwa na, na serikali ya Marekani au serikali za kigeni zitakazotambulika kushirikiana na makundi hayo. Serikali ya Marekani ina nia ya dhati kutokomeza makundi yote ya kigaidi likiwemo kundi hilo la Ansarul Islam. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa serikali ya Marekani.