kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja so kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC ikiwa ni siku ya kwanza kabisa yaani tarehe mosi mwezi naoni watatu mwaka wa 2018 jina langu harizon kamau na mimi naitwa sandey shomari nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ndani ya studio msikilizaji katika voa express mambo ni moto moto mambo ni bambam bam mambo ni mengi kwelikweli kamau kama alivyosema hii leo ikiwa ni alhamisi machi tayari ishafika kamao ni machi moja leo siku zinakimbia kweli kweli mambo ni mengi kule nairobi wanasema bwagadu <laughs> <laughs> huko huko Nairobi, kama utaangalia wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma tayari wameweka na kutangaza mgomo. Kwanza, nini kinaendelea huko? viongozi wa, wa kisiasa nchini Kenya baada mm, ya kuondolewa na mahakama E express bila, ikiwa ni alamisi unapata Thursday tbmambo yale ya, ya siku za before kama alivyosema bm, tutasikia mambo yakoje huko siku za nyuma, tutakupigia vigongo vilivyotamba lakini, moja kwa moja, basi Ken Andera yuko standby kutoka pale Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera, hebu tueleze huu mgomo vipi, tena kulikoni? Naam, Shomari na ao, kweli uh, hawa wahadhiri wa vyo vikuu vya umma uh, wanaoitwa UWASU ya wiki iliyopita walitoa makataa ya siku saba kwa serikali ya Kenya kwamba lazima serikali ianze mazungumzo ya mkataba mpya wa makubaliano wa uh, wa mwaka elfu mbili kumi na saba hadi mwaka elfu mbili ishirini na moja lakini wanaeleza kwamba vimekuwepo vikao vyao na serikali kuketi na kuweza kufanya mazungumzo ya mishahara yao, lakini serikali imeonekana kwamba hairidhiki hai na haielezi chochote ambacho inakitaka kifanyike, na sasa wakatoa, aa, wakatoa ilani ya siku saba kwa serikali kwamba iwapo hawataweza kuketi katika kipindi hicho, basi wataanza mgomo. Na sasa leo rasmi wametangaza mgomo, wameanza kutekeleza mgomo huo leo, na wanaeleza kwamba mpaka mkataba mpya wafikiwe na uweze kueua katika mahakama ndipo watakaporejea kazini. Hebu tumsikilize huyu katibu mtendaji wa muungano wa wahadhiri hapa nchini Kenya na vilevile vile chama cha wafanyakazi vyuo vikuu vya Nairobi hapa nchini Kenya, anaitwa anaitwa Ernest Wayaya alivyoeleza Tunasema ni kinaya, ndugu zangu, kwamba siku zote serikali inaweza kuibua hali kama hii ambayo tuko nayo leo, kwamba masomo yatasitishwa katika vyuo vikuu, wanafunzi wetu wakatatizika, kwa sababu mpango haikuwekwa bayana katika swala nzima la kuangalia maslahi ya wafanyikazi katika vyuo vikuu. Kwa hivyo sisi tumekuja leo na tunawaomba kila mmoja ambaye ni mhadhiri katika vyuo vikuu, ni lazima arejeshe hadhi yake, na kurejesha hadhi hiyo itambidi atoke aende adai haki zake. Kwa hivyo, shime wahadhiri, Ondokeni tena kwa mpigo, kila mmoja, enendeni mkadai haki zenu. nam hawa wahadhiri wanaeleza kwamba uh, watafanya hivyo kwa mpigo, jinsi wanavyoeleza kwamba uh, serikali haijaangazia matakwa uh, ya, ya wafanyakazi wao uh, wa humu nchini, na hivilevile wahadhiri wamekuwa wakipitia ma, matatizo makubwa sana, na serikali inawaeleza kwamba wataweza uh, kuketi chini na kuweza kuweka makubaliano mapya ya mishahara lakini serikali haifanyi hivyo. Hebu tumsikilize tena huyu bwana Wayaya anaeleza. Hatuwezi kukubali nji ambayo inawadhalilisha wasomi wakuu, na ni kinaya. Haionekani vizuri kwamba wahadhiri badala ya kukaa kwenye madarasa kushughulikia haki yao wanakuja kupigwa na jua na kutoka majasho namna hii, hati kwamba wanadai haki zao. Ni lazima serikali ionyeshe hali ya kuaminika kwamba vyuo vikuu ni mahali pa teule ambapo bongo zinanolewa. Ni lazima mrejeshe hadhi ya vyuo vikuu na vile vile Shomari na Harizon, ni kwamba aa, sasa kesho tunataraji kwamba sasa muungano wa wafanyakazi katika vyuo vikuu vya umma nchini Kenya nao pia wataanza mgomo rasmi kesho. Mhm. Mm-hmm. Uh, huu ulioanza leo ni mgomo wahadhiri, lakini ule utakao kuwepo kesho, utakaoanza kesho ni ule wa sasa wafanyakazi wa vyuo vyote vya umma nchini Kenya. Lakini serikali imeeleza kwamba uh, hawa wahadhiri na wafanyakazi wasitishe mgomo, lakini wao wanaeleza kwamba serikali imekuwa ikiwachezea shere. Sasa wanaeleza kwamba lazima serikali ikumbuke kwamba wapo wafanyakazi katika vyuo vikuu hata hata japo ma, mazingira si mazuri lakini serikali hakikishi kwamba ina, inaweka mkataba mpya manake, wanaeleza kwamba kuna uh, wafanyakazi wengine wa serikali ambao tayari washapewa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na ishiri na moja na hebu tumsikilize huyu anavyoeleza, Wayaya. Kesho ndugu zangu, tutakuwa ku tunatangazia kila mfanyakazi katika chuo kikuu, utaondoka kwenda kudai haki zako ndugu yangu, vinginevyo utaishi kudhalilishwa. Wahadhiri hawawezi kuishi maisha ya kujikuna na kujitafuta tafuta katika hali hii. Ni lazima wanafunzi wawe na imani na wahadhiri. Sasa leo mhadhiri awe na deni kwenye shule ya chekechea inawezekana wapi? Hivyo, kwa hivyo, ndugu zangu, shime kila wafanyakazi wa vyuo vikuu, ondokeni, enendeni mkadai haki zenu. Nakwambia inaonekana kuna tabu hapo, kuna kazi kweli kweli. <laughs> Kennedy Wandera. Lakini pengine, Kennedy, wakati unamalizia tu, dakika ni chache sana hapa, kuna lolote ambao unasema serikali imezungumza, wanafunza shule hizo, pengine nao wana lolote waliosema, au nini ambacho kimesikika kwa namna moja au nyingine, na serikali sasa? Haijatoa kauli yoyote kuhusu mgomo huu, kando na ile kauli aliyotoa waziri uh, wa leba, awale, mba, wa Ukur Yatani hapo awali akisema kwamba walimu hawa wahadhiri wasitishe mgomo na waketi lakini pia tumeweza kuzungumza na baadhi ya wanafunzi ambao wanaeleza kwamba wameathirika sana. Mgomo ulikuwepo mwaka uliopita Desemba, na sasa wanafunzi wanamalizia tu ule mhula uliokuwepo Desemba, sasa wanafanya mitihani sasa hivi na bado hawajamaliza hiyo mitihani, lakini sasa bado oh, yeah. uh, wahadhiri wa amefanya wa me, wa mgomo mwingine, wanaeleza kwamba, nakushukuru sana, kwa kwa na kushukuru sana Kennedy, muda wetu unakimbia, lakini tutazidi kufuatia swala hilo. Asante sana. Kamau Harrison, umekuwa ukifuatilia swala nyingine huko nchini Kenya. Nini tueleze kuhusu hawa wabunge, kulikoni watu wanadondoka? Mm -hmm. Kama ulivyosema mwenzangu Sande, ni kwamba malalamishi dhidi ya ushindi wa baadhi ya wanasiasa kwenye uchaguzi mkuu wa Kenya uliofanyika Agosti nane mwaka uliopita yamechochea maamuzi mseto kutoka mahakamani, huku baadhi ya viongozi hao na hasa wabunge wakipoteza hata vyeo vyao. Basi baadhi ya waliopoteza ni kama vile mbunge wa Nandi Hills Alfred Ketel na mwenzake Chris Karani wa kule Ugenya, miongoni mwa wengine. Basi tunaye Daktari Baraza Nyukuri ambaye ni wakili na vilevile mtaalamu wa maswala ya kikatiba. Hebu tueleze, hatua tunazoshuhudia kutoka mahakama zina maana gani wakati huu nchini Kenya? Inamaanisha kwamba kuna sheria ambazo tunasema ni sheria ya uchaguzi ambazo aidha siko na dosari au kuna yale ambayo inatendeka na tume ya uchaguzi ambayo hayaambatani na maadili ya demokrasia na uchaguzi ambao ni wa uhuru na haki lakini pia tunaweza kusema kwamba ni siasa. Kuna wanasiasa fulani ambao wako na ushawishi katika serikali hasa ya Jubilii, ambao wengine wakisema kama hawakutaki wanahakikisha kwamba wanaingilia mahakama bora watolewe kwa hiyo orodha au uingizwe tena kwa kinyang'anyiro. Unakumbuka kwamba uchaguzi wa urais ulibatilishwa na mahakama. Na je, unaona kama labda kuna mwingilio wa kisheria kwa upande wa mahakama. Kuingilia masuala ya kisiasa sio jambo la kawaida. Unakuta mtu wamenda mahakama ako na, na ushaidi lakini wanatafuta dosari vidogo au vitu vidogo vidogo, alafu wanaaidha tupa kesi yake au wanasema huyu mtu hakupita kwa njia ya halali. Sasa mi naona siasa imeingilia mahakama zetu, na hiyo uamuzi wa ambao wanatoa ni ya kisiasa sio ya kanuni ya mahakama ya kawaida. Inaonekana kwamba ni kama kisasi. Kuna swali ambalo linaibuka. Kumbuka kwamba kulikuwa na mvutano, hasa malalamishi kutoka kwa upande wa upinzani kwamba uchaguzi mkuu haukuwa wa haki. Na kweli tunapoona, yeah, wabunge wakiondolewa kwenye viti vyao kupitia mahakama inaonyesha nini kuhusiana na uchaguzi mkuu uliofanyika hiyo ho kamili kusema kwamba uchaguzi ambao ulifanyika mnamo tarehe nane mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi na saba haukuwa wa haki na uhuru, wengi hawangepoteza hiyo viti. Ni ishara tu ya kuonyesha kwamba mambo haikuenda sambaba. Sasa wewe kama mtaalamu wa masuala ya kikatiba, hawa wabunge ambao wameondolewa kwenye nyadhifa zao, kuanzia hapa sasa tena, shughuli itakuwa ni ipi? Kwa sababu sasa najua kwamba hakuna mbunge katika eneo hilo. Sasa itakuwa ni uchaguzi tena, watarudi kampeni ama mambo yatakwenda vipi? I watarudi kwa uwanja tena wafanye kampeni alafu waingie katika debe tena, na hiyo, kumbuka ni karama kwa Wakenya na inamaanisha kwamba tume ya uchaguzi haikufanya kazi yake sawa sawa. Kuna dosari katika hiyo tume na wale ambao tunasema ni wasimamizi wa tume ya uchaguzi na na uhuru mpaka hiyo. Asante sana Daktari Baraza Nyukuri, najua kwamba wewe ni mtaalam wa masuala ya kikatiba na hakika tutaendelea kuangalia kwa kina matukio yanayoendelea kufanyika nchini Kenya. Basi moja kwa moja, kama tuelekee kwenye habari za dunia. la wanamgambo wa Kiislamu nchini Somalia la al Shababu umefanya mashambulizi la bomu kwenye gari kwenye kituo cha ukaguzi kiasi cha kilomita 15 nje ya mji mkuu Mogadishu hii leo. Msemaji wa kundi hilo na afisa wa polisi ameliambia shirika la habari la Reuters mlipuko umesababisha maafa. Afisa polisi meja Abdullah Nur amesema, bila ya kufafanua kuhusu ukubwa wa shambulizi hilo. Aliyeshuhudia Muhamed Farah ambaye anaishi katika karibu na eneo hilo la mlipuko ameambia Reuters kuwa alisikia mlipuko mkubwa, mlio wa risasi na baadaye kuona moshi mkubwa ukitanda katika eneo la shambulizi. Umoja wa Mataifa umeripoti vifo vya wanajeshi wake wanne walinda amani nchini Mali baada ya gari lao kukanyaga bomu la kutegwa ardhini katika mwisho ama katikati mwa nchi hiyo. Kikosi cha kulinda amani nchini humo MINUSMA kimeeleza kwamba wanajeshi hao walikuwa wanasafiri kutoka mji wa Boni kuelekea Dutenza eneo la Mpoti Mopti, huku wenzao wanne wakijeruhiwa vibaya. Wanajeshi wengine sita wa Mali waliuawa Jumanne katika eneo hilo kwenye tukio sawa na hilo katika wiki za karibuni. Uchunguzi kuhusu uwezekano wa ushirikiano kati ya kampeni ya rais Donald Trump na Rusia umeongezeka na kuongeza matarajio kwamba uchunguzi huo huenda ukawa swala kuu katika uchaguzi wa katikati ya awamu ya mwezi Novemba mwaka huu. Meneja wa zamani wa kampeni ya Trump, Paul Manafort, alifika kwa mara nyingine tena kwenye mahakama ya serikali hapa Washington jana Jumatano, ambapo amekana mashtaka mengine yaliyowasilishwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Syria, Stephan de Mistra, anasema taasisi hiyo ya dunia kamwe haijaacha na wala haitaacha maombi ya utekelezaji wa sitisho la mapigano la siku 30 kote nchini Siria. Akiongea Alhamisi mjini Jeneva, Demistra amesema majeshi yote yanayounga mkono serikali na ya upinzani lazima yaache kushambuliana na kuruhusu misafara ya misaada kuwafikia raia, hasa katika eneo linaloshikiliwa na waasi mashariki mwa Gota. Azimio la Baraza la Usalama la Jumamosi limetaka kutekelezwa kwa sitisho la mapigano la mwezi mmoja ili kuruhusu misaada kuondoa wagonjwa mahututi na waliojeruhiwa hasa kutoka mashariki mwa Ghouta ambao wamezingirwa tangu mwaka wa 2013. Kusikiliza VOA Express kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama una safari na matatu au daladala dala au umemaliza shughuli zako tu, unaendelea mambo yako, basi sisi tupo hapa kwa ajili yako kukuletea mambo mbali mbali. Bila kusahau unaweza kuungana nasi kwenye mtandao wetu www.voa.com. Bila kusahau pia tupo ndani ya Facebook tukionekana na kufanya vitu vyetu kule, unaweza kutuma maoni yako na kuangalia haya matangazo. Bila shaka, Sandra, mambo mengi yanaendelea kutokea kuna sona kuchekesha lakini labda hata tuliseme kabla tujaenda kwa hoja, kwa hoja. Unajua Uber? Basi jamaa mkwenda amekula raha zake katika jimbo la dola elfu moja mia sita thelathini na tano. Hiyo ni laki moja elfu mia moja na sitini za Kenya. Sijui safari hey, ilikuwa kwenda wapi. Yaani hey, mara moja jamaa akafinya. Sasa sijui kama mwenye uba pale mambo yalikwendaje ama labda inakuwaje lakini ni kwamba jamaa anashangaa kwamba huyu dereva amempeleka mm. kutoka pale alipokuwa nyunjezi mm. mm. mm. mpaka West Virginia. Yaani ja. ni jimbo moja hadi jingine. Safari ilikuwa ndefu sana. Ni kama ile. Lakini sasa anashangaa kwa nini dereva akanipeleka kote huko. Lakini dereva kwa nini akataa? Ni ya <laughs> Yala angalia <laughs> simu inamwambia: wewe unakwenda West Virginia anakupeleka bwana. Kama na kupeleka bwana. Sasa wewe kama umelea umelala huko nyuma ya gari, hiyo ni shauri yako. Eh, jamaa anaingiza pesa yake. Karibu tuzoele hoja kwa hoja. <laughs> kwenye hoja kwa hoja, tuelekee huko Mombasa, ambako kama ulivyosema, mila za Kiafrika zinakataza mtoto kumpiga au kumtendea vibaya mzazi wake, kwa sababu unaweza ukapata laana wamia. Lakini sasa je, kama mtoto hana kosa alafu mzazi, je, wanauliza anaweza pia akaamua kumlaani ule mtoto? Hebu tuwasikie vijana wakizungumza kwenye hoja kwa hoja. Lakini sasa hivi napandisha akiona anaanza kuwa baadaye. Mimi mimi ndio nimemuuliza. Lakini asije pale, pale, pale. Kwa sababu najua ile pesa yako ndio natuma. Ile natuma wewe. Mimi nina swali moja. Lakini msijua. Ushaona mtu ambaye amechapa mamake? Amesha kujua ni mtoto wake na jamzazi wako. Kama hujui, unaambiwa mzazi wako, ukizungumza naye akiwa na hasira, wewe nenda Gurudumu letu halijakwenda vizuri bado, sasa tunalikamilisha vizuri kabisa. Na muziki katika zile siku za before, miaka ya nyuma, tunaangalia kibao kutoka kwa mwanamuziki wa Tanzania Dr. Remy Ongala. Huyu bwana ni mtu ambaye amekuwa akipendwa sana, kama unavyojua, huyu alitokea kule Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo akahamia Tanzania na hatimaye kuishi Tanzania mpaka alipofariki dunia. Lakini Remy Ongala, ama kwa hakika, aliurusha mziki wake kuita Bongo Beat Manake ni kwamba kama unavyojua bubongo, unajua, so anasema Bongo na sijui kwanza, sandi jamani, alikuwa anasema, alikuwa anasema Remi Ongala sura mbaya ni yeye, unakumbuka? Mwenyewe akasema, mwenyewe anajiita kabisa mimi, uh -huh. Alikuwa anasema kabisa mimi sura yangu ni mbaya, na vilevile anasema daktari, alisema pia ni daktari, daktari. Wakamwita Dr. Remi Ongala. Kwa hiyo Dkt. Remi Ongala amefanya vitu vingi lakini, moja wapo tumsikie basi leo katika zile ngoma zake ambazo zilitamba kwelikweli kule nchini Tanzania. Hebu tusikie vitu tujikumbushe, tujikumbusheya <laughs> Ni mnyonge wengi utichika na sura yangu mbaya, lakini roho yangu ni nyeupe. nitahakikisha siwezi kufanya maovu wa kwa ulimwenge ili siku ya mwisho nionane na Mungu. Niseme nini? Sina la kusema. wanalalamika hivi sasa lakini wamesahau madhambi yao. Walipewa madaraka wakashindwa kuwajibika. Tembo wanateketea, uchumi wa taifa unatoweka, wengine wanalialia lia, hivi sasa wamenyang'anywa madaraka wako hoi, na bao oh, lakini wamesahau madhambi yao, mm, walipewa madaraka oh, wakashindwa kuwajibika oh, barabara mashimo matupu, hospitalini wagonjwa eh, wanalala chini hey, mbunge mbune anauza pembe Badra anauza sabuni za misada, shehe anauza bangi, polisi anauza gongo, daktari kabaka mgonjwa, mwalimu anauza mandazi. Remy Ongala anasema mambo mengi sana. Sijui wakati mwingine wanamuziki hawa ni kama nabii wa wanasema mambo ambayo baadaye yatatokea leo. Leo, <laughs> <ni tembo. laughs> Yaani lakini, lakini, vitu vya mbali, tusikilize katika maswala kama amahunda kazi, mm -hmm. Sasa sasamaunda kazi, tumsikilize kijana Kisaka George akiwa nchini Tanzania, akieleza jinsi alivyojiingiza kwenye biashara hatimaye kufanikiwa. Kwa ufupi biashara yangu wakati naanza nilifikiri zaidi kufanya biashara, kwa sababu niliamini kwamba ajira kidogo inana mda mwingi sana kuweza kupata ajira biashara. Lakini biashara yangu nilivyoanza, nilianza kwa mtaji wa kawaida tu na niliamini nitaufikisha pale ambapo nahitaji kuwafikisha, aji wa shilingi milioni moja taratibu. Na biashara yangu mimi nilikuwa ni biashara ya nguo, nilianza kusambaza kwa watu makusini mpaka mtajamu ulipokuwa, nitaweza kumwagiza mtu alikuwa nafuna kuchukua mzigo wake China, na mimi nikaweka hela. Ili yangu ilipokuwa kama dola elfu moja mia tano nikatafuta sehemu ya fremu ya biashara. Baada ya kuwa mtaji wangu umekuwa kidogo, nikaanza kuvia mzigo taratibu lakini mpaka sasa hivi biashara yangu imekuwa kwa kiasi fulani, na naona faida ya kufanya biashara. Swala zima la mitaji, mitaji ipo ya aina nyingi. Kuna mtaji wa kuweza kujiza- kudhaminiwa wewe kama wewe kwa uaminifu. Kuna mtaji watu vijana wengi sasa hivi wanatumia smartphone za gharama za baga, laki tatu nne tano mpaka milioni mi. Nafikiri ni bora zaidi kuweza kuuza hata hiyo simu ambayo uko nayo, ambao ukaanzia na hapo ulipoanzia, aona malengo zaidi, nadhani biashara yako itafika mbali na utafika malengo ambayo ya kuyafanya katika maisha yako ya baadaye. Kwa wenzangu kama mimi basi, nawashauri waweze kufanya hivyo. Nadhani itakuwa ni bora zaidi kuliko kusubiria kazi ambazo kidogo imekuwa ni tatizo katika nchi yetu ya Tanzania. Changamoto zipo lakini, ili uweze kufanikiwa, kwanza, ni lazima uweke malengo katika biashara yako, hususan katika vijana wengi. Anaweza kaja kwenye ofisi yako akakwambia, bwana, nipe mzigo nitakuletea baada ya muda fulani, lakini asilete kwa ule muda na nae unatarajia ule muda huo umekusanya uwe pesa uweze kuchukua mzigo mwingine, ila kitu kizuri zaidi ni kuangalia ni naye unaweza kumpa kukopesha mzigo mp wako, na aweze kupa hela on time. E, nadhani hiyo ndio changamoto ambayo kubwa sana yani, mtu anahitaji kukopa na kuku, kulipa pesa inakuwa kidogo sio kwa mda. Kwa hiyo tunafanya kwa watu wachache, lakini zaidi tunafanya kwa kesh kwa ajili ya ku, tokupoteza yani, mtaji. Asante sana huyo ni Kisaka George, mfanya biashara kutoka nchini Tanzania. Haya, kama mm -hmm, hu... na kweli ni kama ilivyo kawaida yetu, kuna swali ambalo sisi hukuuliza na jana tukakuuliza: ni sahihi kwa kanisa Katoliki kujiingiza katika siasa za DRC? Haya, watu wametiririka kwelikweli humu ndani. Namwona Steven Mwiloe wa Arusha anasema, haya mambo ya siasa hayatenganishi. Kanisa linalenga kulinda roho na kuilisha, inayokanda ni mwili na serikali kupitia maamuzi ya kisiasa, hivi viwili vinatupatia nafsi ya mtu mmoja aliye hai. Kwa hiyo huu ni ukweli, lazima tuukubali. Naye Frank Hema anasema kanisa alijijiingiza kisiasa mbali linapinga maovu yanayofanywa nchini. Kanisa linapaswa kukemea maovu yote yanayotokea sehemu husika. Hata hapa TZ ni muhimu makanisa na misikiti ikatumika kupasa sauti juu ya maovu yanayoendelea katika jamii. Haya, huyu ni Peter Harpe wa Arusha, Tanzania. Anasema vile vile kwamba mojawapo ya kazi ni ya kanisa ni kukemea maovu. Kwa hiyo wacheni kanisa lifanye kazi yake, kukemea taifa na utawala dhalimu. Haya basi, maoni mengi sana. Naona Kenes Bwire yuko ndani ya studio na baadhi ya mambo anayovuma mitandaoni. Basi, kazi kwako. Mnapenda masuala ya kuigiza sana sana. Uh, bila shaka mnamfahamu, kuna msanii wa kuigiza anaitwa Eric Omondi. Ah, yule mchekeshaji wa Kenya. Unaona Harrison tayari ameanza kutoa mwanya. Sasa huyu msanii, kuna video ambayo imechipuka kwenye mitandao, akiwa anaoga na vitoto ama watoto. Nisiseme vitoto, wengine watasema kudalilisha, katika mto Turkana. Lakini si kuoga kawaida. Alikuwa uchi. Sasa hiyo video hiyo pia tuna wanyama. Sasa hiyo video imeenda kwenye mitandao ya kijamii na kufikia kwamba hata viongozi serikalini na ile ile kamati ya kuangalia nini ambayo kinastahili kwenda mtandao kikasema, hu jamaa, hiyo video ni ajali kubwa. Sasa Wakenya wanasemaje? Uh -huh. Shem vichendwa kwenye mtandao wa Facebook anasema tangu Erik Omonda aanze mambo na mapenzi, sijui huwa anafanya vitu gani, hata anakoishi hapajulikani. Bati kuporomoka kwake kuko njiani kwa kishindo, awe makini sana. Don Donas 88 yao kwenye mtandao wa Twitter anasema kitambo tulikuwa tunaoga tu uchi aora janamok okay. mm -hmm. okay, aluoropia wadi hey. unajua hiyo lugha gani? <laughs> jalua, osu, jalua. <laughs> <laughs> Alfred Nyaranda anasema apeleke hospitali madaktari wamwangalie ka ako sawa, apewe kichapo kwa kutokuwa na heshima kwa watu Samuel naye anasema hamna tofauti ya Eriko Mondi na wale wanaume ambao wanakwenda kwenye chini ya madaraja wanaoga uchi wakati watoto na wanawake wanapita. Wanaume wakubwa wameanza wa kufanya vituko, lakini ni kawaida hapa nchini Kenya. Kuna mwingine anasema katika katika kijiji changu, katika kijiji changu changu, huyu anaitwa Tesh, katika kijiji changu ni kawaida wanaume kuoga na watoto wavulana, wanawake wazima kuoga na wasichana, na kila mtu yupo sawa. Lakini Eriko Mondi mwenyewe amejitokeza akasema, uh -huh. Hmm. Nimekuwa mwigizaji maisha yangu yote, mara nyingi nimekosea, leo nimekosea zaidi, nimekosea wengi. Kwa kweli, nia yangu haikuwa kumkosea mtu yoyote, nilikuwa naigiza mambo magumu sana. Umeomba radhi, ni jambo la msingi. Naigizachomai, unajua mtoni hamna pazia, hamna mlango, hamna lolote. uh -huh. sio sawa kabisa. Haya na nami naenda kuoga, ukinipata kaa nimeinama. Haya, tufunge muda umekwisha. <laughs> Basi, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili v Express. Naitwa Sunday Shomari, langu <laughs> jina Horizon Kamau. Tunawatakia ni wote alasiri njema. Kwaherini.