Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Waziri wa habari wa Sudan Kusini Michael Makuei amezikemea Marekani, Uingereza na Norway akidai kuwa wanaingilia juhudi za amani nchini humo. Wakati akitoa hotuba mjini Juba Jumatano, Makuei amesema kuwa shirika la IGAD la Afrika Mashariki linaloongoza mazungumzo ya amani halifanyi hivyo kwa dhati mjini Adis Ababa kwenye juhudi za kufufua mkataba wa amani uliovunjika mwaka wa 2015. Amesema kuwa ajenda kuu inaonekana kuongozwa na Marekani, Uingereza na Norway, mataifa yanayojulikana kama Troika. Makuei ameongeza kusema kuwa kutokana na mataifa hayo kufadhili mazungumzo hayo, vilevile yanaongoza mwelekeo wake. Waziri Makuwei pia amesema kuwa utawala wa Kir unapinga pendekezo la IGAD la kuwa na manaibu wanne wa rais kwenye serikali ya mpito, pamoja na kuvunja baadhi ya taasisi za serikali. Hata hivyo, juhudi za VOA za kuzungumza na maafisa wa IGAD hazikufua dafu. Kundi la kiislamu nchini Somalia la Al-Shabab limefanya shambulizi la bomu la kwenye gari kwenye kituo cha ukaguzi kiasi cha kilomita 15 nje ya mji mkuu wa Mogadishu mapema leo. Msemaji wa kundi hilo na maafisa wa polisi wameliambia shirika la habari la Reuters. Mlipuko umesababisha maafa, maafisa wa wa polisi Meja Abdullahu Nol amesema, bila kufafanua kuhusu ukubwa wa shambulizi hilo. Aliyeshuhudia Mohamed Farah ambaye anaishi katika eneo karibu na mlipuko ulipotokea ameambia Reuters kuwa alisikia mlipuko mkubwa, milio ya risasi na baadaye kuona moshi mwingi ukitanda kutoka kwenye eneo la shambulizi. Nuru amesema magari mengi yalikuwa yameegeshwa katika kituo cha ukaguzi cha Sinkadhi kwa ukaguzi wakati mlipuko huo ulipotokea. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umeripoti vifo vya wanajeshi wake wanne walinda amani nchini Mali baada ya gari lao kukanyaga bomu la kutegwa ardhini katika, katikati mwa nchi hiyo. Kikosi cha kulinda amani nchini humo MINUSMA kimeeleza kwamba wanajeshi hao walikuwa wanasafiri kutoka mji wa Boni kuelekea Duenza eneo la Mopti, huku wenzao wanne wakijeruhiwa vibaya. Wanajeshi wengine sita wa Mali waliuawa Jumanne katika eneo hilo kwenye tukio sawa na hilo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefani durajik Durajik amesema kwamba katibu mkuu wa umoja huo kimataifa Antonio Guteres ameshutumu shambulizi hilo dhidi ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na wale wa serikali ya Mali na kusisitiza kwamba tukio hilo halitavitisha vikosi vya amani nchini humo kuwalinda watu wa Mali. Umoja wa Mataifa una wanajeshi elfu kumi na moja nchini humo ambao wamekuwa wakipigana na makundi ya waasi ya Kiislamu yenye lengo la kupindua serikali tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Maelfu ya wakonservativ wa Korea Kusini wameandamana leo kupinga maamuzi ya Rais Mun Jain kushirikiana na Korea Kaskazini katika michuano ya Olimpiki na kumuunga mkono rais anayeshtakiwa Park Gwenghei ambaye huenda akapata miaka 30 jela kwa mashtaka ya rushwa kuhusiana na kashfa iliyopelekea yeye kuondolewa madarakani. Wapinzani wa Moon walipeperusha bendera za Marekani wakipinga sera yake ya mazungumzo na Korea Kaskazini kuwa ni yenye kuunga mkono adui na kudharau sera ya Marekani ya kuweka msukumo wa hali ya juu, kujaribu kutetea amani ya uongo, kama vile kubeba mabango yakisema hakuna vita huko Korea. Rais Moon sasa anajihusisha kama mshiriki wa uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa kuruhusu silaha za nyuklia za Kim Jong-un, amesema Kim Sukuoa. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, sasa hivi nakupisha kwa mwenzangu BMJ Mureithi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni Kwa Undani, kipindi ambacho huangazia mambo ambayo tumekuwa nayo katika yakigonga vichwa vya habari, ambayo tunayapa umuhimu mkubwa na kuangalia kwa undani zaidi yale ambayo yamejiri. Ni Kwa Undani, na jina langu ni BMJ Murithi. Nam katika kwa undani hivi leo tunaanzia na mgomo wa wahadhiri wa vyuo vikuu ulioanza hivi leo nchini Kenya, na baadaye tutaangalia kwa kina zaidi habari kuhusu kujiuzulu kwa mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu Whitehouse hapa Marekani. Lakini kwanza, kama nilivyokuarifu, tuanze na mgomo wa wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya. Baada ya kutoa makataa ya siku saba kwa serikali ya nchi hiyo ya kutaka mkataba mpya wa makubaliano ujadiliwe na kuwasilishwa mbele ya mahakama, wahadhiri wa vyuo vikuu katika nchi hiyo ya Kenya, nchini kote wameanza mgomo huo hivi leo licha ya serikali kusitisha au kusisitiza kwamba ipewe muda zaidi wa mazungumzo muungano wa wahathiri wa vyuo vikuu takriban thelathini vyuo hivyo vya umma nchini humo uwasu umeeleza kwamba serikali imekuwa ikijikokota katika kuingia kwa makubaliano mapya ya mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na saba hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja na haya yanajiri huku wanafunzi wa vyuo vikuu wakielezea kutoridhika kwao au kutamaushwa na mgomo huo unaojiri baada ya mwingine kusitishwa, ikiwa haya yalitokea tarehe tisa mwezi Desemba mwaka uliopita. Na kuweza kupata mengi zaidi kuhusiana na hali ilivyo sasa katika nchi ya Kenya, tuko kwenye laini ya simu na mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Kennedy, hebu tupashe hususan wasikilizaji ambao wanasikia haya kwa mara ya kwanza, maanake hii ni taarifa tuliokuwa nayo katika taarifa zingine za habari, lakini tupe yale mapya kwa sasa hivi kuhusiana na mgomo huu na ni vipi ambavyo tumefika hapa. Kweli ni, ni hali ambayo inatatanisha kidogo. Maana yake wahadhiri wa kote nchini hiyo thelathini na moja jinsi ulivyoeleza vya umma leo ni rasmi kwamba sasa wameanza mgomo na eleza kwamba mapema mwaka jana a Desemba tarehe tisa, jinsi ulivyogusia ni kwamba kulikuwa na mgomo uh, mwingine wa uhadhiri ambao ulipitishwa baada ya kuwepo kwa uh, yale makubaliano ya kuweza kurejea kazini, na mojawapo wa makubaliano yaliyofanywa katika hiyo inayoitwa back to work formula ili wahadhiri warejee wa kazini kuwa na kumbu fulani utakaowarejesha kazini, walikubaliana na serikali kwamba baada ya hivyo wataweza kuingia makubaliano mapya ya mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Maanake wanaeleza kwamba baada ya miaka minne huingia katika mkataba na serikali, na sasa wanaeleza kwamba serikali imekuwa ikiwaeleza kwamba wataingia katika mkataba mpya na ni, wao wenyewe wahadhiri, huu muungano wa wahadhiri UWASU tayari umewasilisha ume mbele ya a wa mkataba wao, ambao wanataka serikali iweze pia kuleta wao kuwasilisha wao, ili nao pia waweze kueleza kwamba, kwa kizungu inaitwa counter offer, kwamba wahadhiri hutoa uh, uh, uh, ule mkataba wao kuwasilisha mbele ya serikali, na serikali nao pia kueleza kwamba huu ndio mkataba wetu ambao tungependa kuwapo kwa miaka minne ijayo. Lakini sasa wanaeleza kwamba uh, wamekuwa kwa na vikao kadha wa kadha, takriban vikao vinne. Wamekuwa na vikao vinne na, na serikali, lakini hamna lolote ambalo limetukiwa uh, kutokana na, na mikutano hiyo. Na pia nieleze kwamba wanaeleza kwamba uh, kabla ya kutoa siku makataa ya siku saba kwamba wataelekea uh, kwenye mlimo kwenye wameku hili siku walifaa kukutana uh, na, na wakilishi wa serikali. Uh, ambao wanafanya wanya, wanafanya uh, wanazungumza kwa niaba ya serikali ikiwa ni uh, inaitwa ICUF, uh, hii ina, ina, ina ni ile tume ni ambayo inajadili ni kama ni chuki vio vyote nchini vya serikali vinawakilisha mkataba kwa mneba wa serikali, lakini hiyo siku mazungumzo haya yaliweza kutibuka ha, na hivyo basi hakuwepo na mazungumzo yoyote, na sasa hawa wakatoa ilani ya siku saba, na hivi leo sasa wanaeleza kwamba wameanza mgomo huu katika vio vyote. Lakini nieleze kwamba serikali akupitia huyu waziri wa leba Ukuru ya Tani hapo jana aliweza kusisitiza kwamba ah, serikali ipewe muda zaidi ya kuweza kuzungumza, lakini hawa wanaeleza kwamba wamechepe wa, wa sherehe za kutosha, na sasa hivi sasa itabidi serikali ihakikishe kwamba inawasilisha mkataba na wao na baada ya kuwasilisha mkataba huo watakuzungumza na baadaye kuwekeza katika mahakama. Kulingana na na taarifa yako Wandera, mapema leo ulieleza kwamba vilevile kuna uwezekano kwamba wafanyakazi ambao sio wahadhiri ambao wanafanya kazi tofauti tofauti, mfano madereva katika uh, vyuo hivi ama wapishi uh, pia watajiunga na wenzao. Ni lipi tujue kuhusu hili? Na, leo wakati walipokuwa wanakutana hapa Nairobi, wakieleza kwamba wanaanza mgomo rasmi hawa wahadhiri, huu muungano wa wahadhiri unaoitwa UWASU, vilevile kulikuwa na wawakilishi wa wa muungano wa, wa wafanyakazi katika vio vyote vya jo umma thelathini na moja hapa nchini Kenya. Huu unaitwa KUSU na huu, jinsi ulivyoeleza, ni muungano unawaleta wafanyakazi ni wale, wale wanaoendesha magari, wale wanaopika, wale wanaofagia wote wanaeleza kwamba nao watatangaza wata rasmi kesho kwamba nao wanasimama inu maswala ambayo wanataka ya resu kaumbili na serikali ni moja, ni kwamba wanaeleza kwamba serikali haijawapa haijawao haijatekeleza ile ule yale makubaliano ya kuwapa marupurupu. Maanake wanaeleza kwamba hali ya maisha imekuwa ngumu zaidi na hawawezi kumudu vitu vingine vya muhimu katika maisha. Hivyo basi, itakuwa vigumu sana iwapo wataketi pale na kuanza kutizama, na iwapo hawawezi kumudu kutokana na hali ngumu pia. Na mapema leo uliweza kuzungumza na katibu mratibu wa chama hicho cha Kusu. Utatueleza jina lake kwa sababu uh, tumejaribu kumpata kwa njia ya simu hatukufaulu, lakini hapo tusikie alivyokuambia mapema leo, wakati ukizungumza naye. Tunasema ni kinaya, ndugu zangu, kwamba siku zote serikali inaweza kuibua hali kama hii ambayo tuko nayo leo, kwamba masomo yatasitishwa katika vyuo vikuu, wanafunzi wetu wakatatizika kwa sababu mpango haikuwekwa bayana katika swala nzima la kuangalia maslahi ya wafanyikazi katika vyuo vikuu. Kwa hivyo sisi tumekuja leo na tunawaomba kila mmoja ambaye ni mhadhiri katika vyuo vikuu, ni lazima arejeshe hadhi yake, na kurejesha hadhi hiyo itambidi atoke, aende adai haki zake. Kwa hivyo shime, wahadhiri Ondokeni tena kwa mpigo, kila mmoja, enendeni mkadai haki zenu. Naam, anazungumza kwa hamasa kubwa. Huyo anaonekana sio mtu ambaye amefurahi. Bila shaka kama wanafanya mgomo, sio watu ambao wamefurahi. Hebu kwanza tuanze kwa tueleze tu, tu, jina lake kamili na hasa, uh, ni cheo kipi alichonacho katika chama hicho cha KUSU na huyo ni Ernest Wayaya. Ernest Wayaya ni katibu mtendaji wa muungano wa wafanyakazi nchini Kenya, wa obi vyuo vikuu nchini Kenya uh, KUSU. Na jinsi unavyoeleza vigi uh, uh, amekuwa na hamaki zaidi na uh, akizungumza kwamba sasa kila mtu ajitokeze na kupigania haki yake. Yule atakayesalia nyuma, basi haki zake za kimsingi hazitopatikana. Na, na pia uh, alieleza kuna kauli nyingine ambayo alitoa. Nataka pia wasikilizaji wajue, wasikie ni nini ambacho wanaeleza hao ambao ni wafanyakazi wasio wahadhiri. Na kesho kama watajiunga na wahadhiri eh, katika vyuo vikuu vyote eh, basi mgomo huu bila shaka utakuwa unaangaziwa hata zaidi na vyombo vya habari. Tumsikie tena Ernest Wayaya uh, alivyoeleza kuhusu yale ambayo wanatetea. Hatuwezi kukubali njia ambayo inawadhalilisha wasomi wakuu, na ni kinaya, haionekani vizuri kwamba wahadhiri badala ya kukaa kwenye madarasa kushughulikia haki yao wanakuja kupigwa na jua na kutoka majasho namna hii, hata kwamba wanadai haki zao. <laughs> Ni lazima serikali ionyeshe hali ya kuaminika kwamba vyuo vikuu ni mahali pa teule ambapo bongo zinanolewa. Ni lazima mrejeshe hadhi ya vyuo vikuu. Na, na Wandera, tukimalizia, hebu tueleze. Najua pia umeweza kupata kauli mbili tatu kutoka kwa wanafunzi kueleze, kuelezea jinsi ambavyo wanaathirika na migomo kama hii, hasa ikikumbuka kwamba sio mara ya kwanza tunasikia kuhusu mgomo hapo Kenya. Kumekuwa na migomo mingi, ikiwa ni pamoja na ile wa wafanyakazi katika mahospitali, wahudumu wa, wa afya na kadhalika. Lakini wanafunzi wanaelezeaje wanaposikia kwamba wahadhiri wa vyo vikuu wanataka kuacha kufanya kazi wakidai malipo na marupurupu mengine. Nimezungumza na, na baadhi ya wanafunzi katika vyuo vikuu nchini Kenya, na wanaeleza kwamba hali hii ni hali mbaya zaidi, kwa sababu mwaka jana kugula uliokuwa unaendelea lakini Uh, muhula huo uliweza kusitishwa. Sasa wanafunzi wanafanya mtihani muhula huu kuanzia Januari hadi mwezi wa nne sasa, na sasa hivi tunavyozungumza kuna baadhi ya wanafunzi wanaofanya mtihani sasa. Uh, kuja huku kwa, kwa mgomo kama huu, wanaeleza kwamba sasa hii inaonekana haina maana sana, kwa sababu wameathirika na huenda wakapoteza zaidi. Hebu tuwasikilize walivyoeleza. Naam, hatuna sauti hiyo na muda naona umekimbia sana. Kennedy Wandera, tunakushukuru sana kwa kupatia tathmini yako ukiwa hapo Nairobi. Kennedy Wandera huyo ni mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika hapo jijini Nairobi. Bila shaka msikilizaji na mtazamaji wa idhaa hii ya Kiswahili Eh, hili ni, hii ni taarifa, hizi ni taarifa ambazo tutaendelea kufuatilia kwa kina na hapo kesho. Iwapo mgomo huu utaendelea, bila shaka tutakuletea mengi eh, kuhusu makubaliano yoyote kama yatakuwepo au kutokuwa na makubaliano eh, kulingana na habari eh, za hapo kesho, tutakuletea mengi zaidi kuhusiana na, na mgomo huu. Tukirejea tutakuletea eh, eh, sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kwa Undani, matangazo ambayo hukujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, yakiangalia kwa kina zaidi baadhi ya habari ambazo zimegonga vichwa vya habari kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Na kama nilivyokuarifu katika vidokezo vyetu, ni kwamba mmoja wa washauri wa muda mrefu wa Rais Donald Trump, Hope Hicks, alitangaza hapo jana kwamba anajiuzulu kama mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu White House. Kuondoka kwa Hicks kunamaanisha kwamba karibu timu yote ya maafisa wa ngazi za juu ambao walianza kazi pamoja na rais Donald Trump alipoapishwa tarehe ishirini mwezi Januari mwaka, mwaka uliopita wameanza ama wameacha kazi na wameondoka ikulu. Haya yanajiri siku moja tu baada ya Hicks kutoa ushahidi eh, kwa zaidi ya saa 8 mbele ya kamati ya bunge kuhusu maswala ya kijasusi. Na sasa, kabla hatujaendelea zaidi, nilitaka eh, nikujuze kwanza Hicks mwenyewe ni nani? Ni nani? Ni mwanamke mwenye umri wa miaka 29 ambaye alikuwa ni mwanamitindo na alijiunga na kampeni ya Trump wakati mfanya biashara huyo mwenye utajiri mkubwa alipokuwa akiwania uraisi mwaka wa elfu mbili kumi na sita hapa Marekani. Na gazeti la New York Times lilisema kwamba huyu Hicks hakuwa na uzoefu wowote wa kisiasa wakati alijiunga na kampeni ya Trump, lakini alijitokeza kama mmoja wa watu wachache mno ambao wanaaminika kwamba walimwelewa rais Trump kwa njia ambayo ni tofauti sana na wengine ambao ni watu walio karibu na rais huyo na hata akakuwa na usha, ushawishi mkubwa zaidi na kumwezesha uh, kumbadilisha msimamo uh, rais Trump. Yani huyu uh, Hicks angeweza kuzungumza na Trump, wakati mwingine akaonekana rais huyu anabadilisha misimamo yake katika uh, maswala mbalimbali, baada ya mkurugenzi mkuu wa ikulu John Kelly kuchukua wadhifa huo kutoka kwa aliyemtangulia Reince Priebus. Hapa Marekani, Hope Hicks alipata umaarufu mkubwa hususan kwa sababu alikuwa mmoja wa maafisa wachache mno katika ikulu ambaye angeingia na kutoka mara kwa mara kwenye ofisi ya Oval Office. Hii ni ofisi ambayo rais Trump hufanya kazi uh, zile kazi hususan rasmi hufanyika katika ofisi hiyo. Aliaminika kuwa karibu mno kikazi na rais Trump kiasi kwamba rais alionekana kusikitishwa na habari kwamba mkurugenzi huyo anaondoka. Akizungumza hapo jana, rais Trump alieleza kwamba ana masikitiko makubwa na kwamba ana matumaini kwamba watafanya kazi kwa mara nyingine tena pamoja katika siku za usoni. Kwa hivyo inaonekana kwamba huyu ni mtu ambaye alikuwa karibu mno na rais huyu wa Marekani. Na yote haya yanajiri huku uhusiano kati ya Trump na mwanasheria mkuu Jeff Sessions ukiendelea kutokota na maafisa wengine katika serikali hiyo ya Trump wakionyesha kutofautiana naye waziwazi katika eh, maswala mbalimbali. Na sasa hii ulikuwa na, naeleza tu kidogo huyu uh, Hicks ni nani kwa wale hawajamsikia uh, ndiye huyo uh, Pop, uh, Hicks. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani eh, Prof. Fulbert Namwamba, na nikaanza eh, kwa kumuuliza naye atupe eh, mwelekeo kuona ni nani huyu Uh, msichana mwenye umri wa miaka ishirini uh, uh, na tisa ambaye ana ushawishi mkubwa na ni kwa nini ana ushawishi sampuli hiyo kwa Rais Trump. Hebu tusikie alivyonaeleza Profesa Namwamba. Alikuwa ni mwanamke uh, wa ujana kidogo, manake hakuwa mtu wa makamo mengi, ambaye wengi hawakuamini alikuwa na ujuzi, na alikuwa amewekwa kuwa ndiye mkurugenzi wa mawasiliano katika White House. Aa, na katika hali ya ukurugenzi huo alipoulizwa maswali na um, bunge la Congress, alisema kuwa ilibidi watengeneze uongo wa kufunika uh, yale maneno uh, Rais Trump alikuwa anasema. Na sasa umezungumzia kuhusu kuulizwa maswali katika bunge la hapa Marekani na hilo linaonekana na wengi wa wadadisi ambao tumezungumza nao na wanaoandika katika vyombo vya habari hapa Marekani, wanaelezea kwamba hilo lenyewe ndilo limechangia katika kujiondoa kwake, e, hususan aliposema kwamba anasema alikuwa anasema uongo. Lilikuwa na muhimu sababu mbili. Marekani kusema uongo si hatia. Kusema uongo ni hatia kwa njia mbili ukiwa umeapishwa mbele ya koti au mbele ya Congress na ukasema uongo, hiyo ni hatia. Halafu ukihojiwa na FBI na useme uongo, hiyo ni hatia. Kwa hivyo yeye alijua kuwa alipokuwa anatoa taarifa kutoka White House walikuwa wakisema uongo, lakini alipoenda, uh, kwenye kamati ya Congress alijua kuwa ameapishwa, na kama ameapishwa, ameapa kuwa atasema ukweli na ukweli mtupu alijua akidanganya atakuwa anaweza kufungwa jela. Kwa hivyo hapo ilibidi aseme ukweli, na ukweli ni kwamba alisema kuwa walikuwa wanatengeneza uongo wa kufunika sababu, na Trump hafurahii, maanake inasema kuwa haimwonyeshi Trump kuwa mtu mwenye sifa nzuri. Kwa hivyo hakuna kujiuzulu. Kujiuzulu ukisikia White House kujiuzulu ni kuwa umeambiwa ujiuzulu au ufutwe kazi na kama tulivyokuwa tunaeleza hapo mwanzo, ni kwamba huyu sio afisa wa kwanza wa ngazi za juu kutoka ikulu White House eh, kuondolewa au kuacha kazi. Je, kuondoka kwake kuna ashiria nini katika utendakazi kwenye ikulu hapa White House? Ikulu ya White House imekuja kuwa kama kile waitacho wa Marekani reality TV, maanake Trump alikuwa na kipindi ambacho kila mtu alikuwa anafutwa kila wiki sasa nimeangalia tarakimu ya waliofutwa, sijui, inaelekea thelathini au zaidi ya thelathini Ni kama kila juma wawili wanafutwa, wakati inaangaliwa, wakati huu kwa kama Jeff Sessions, naye pia utasikia amejiuzulu. Jerry Kushner naye inaonekana kama atajiuzulu. Inaonekana hapa, ukipata kazi White House, huwezi kujua utakaa muda gani. Na sasa kuna wale kama yule aliyejulikana kama Skaramucci na vilevile mwingine aliyekuwa mbele yake ambaye pia aliondolewa, hususan uh, katika ofisi hii ya mawasiliano, ambapo uh, wale ambao wa pale husaidia kuhakikisha kwamba uh, yani, kuwasilisha yale ambayo rais anataka kuzungumzia. Ofisi hiyo ina umuhimu gani hapa Marekani, na jinsi kwa, kwa kihistoria, uh, hii labda ni mara ya kwanza kwa maafisa kutoka ofisi hiyo kuacha kazi kwa, kwa haraka haraka sampli hiyo ni vile sababu shida kubwa ni kuwa, uh, muda mwingi marais waliokuwa pale ilikuwa wanabidi wanaangalia habari zao, wanaangalia uh, kutoka kwa um, maafisa mbalimbali mbali, na kuwa taarifa zinazotolewa kuwa ni n, ziko haki kabisa. Wakati huu shida ni kuwa bwana Trump, yeye huenda kwenye Twitter na kuandika lolote liingia liingialo kichwani mwake. Sasa kazi yao imekuwa Trump akisema hiki, hawa watatoka na kupiga rangi nyeupe, kupaka rangi nyeupe. Chochote alichosema kukiwa na madoadoa, watapaka rangi nyeupe. Sasa inawalazimisha kuwa Trump yeye atatuma Twitter zake usiku na asubuhi, hawa watakuja na kujaribu aa, kugeuza mambo, kuongeza chumvi au kuweka uongo kidogo, kidogo, kidogo, kujaribu kuhalalisha yale yaliyosemwa na Trump. Kwa hiyo kufanya kazi pale ni kazi ngumu sana, ni kizungumu kuti kikubwa. ni Profesa Fulbert na Mwamba, mhadhiri katika vyuo kadhaa vya juu hapa Marekani, kutoka jimbo la Maryland, akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita. Na msikilizaji, tukienda karibu kumaliza kipindi hiki cha Kwa Undani, kuarifu tu kidogo ni kwamba tangu Rais Donald Trump aache au achukue usukani kama kiongozi wa Marekani White House imekumbwa na misukosuko ya kila aina, lakini mzozo ambao umejidhihirisha zaidi ni ule wa maafisa wa ngazi za juu waliohudumu katika ikulu hiyo kuachishwa kazi au kuacha kazi au tuseme kuondolewa kwa sababu moja au nyingine, na kupewa kazi tofauti kwingineko. Mmoja wa watu ambao ni mashuhuri sana, ambaye aliachishwa kazi na kitendo ambacho kiliwashangaza wengi, ni Steve Bannon ambaye alikuwa mwandani wake rais Trump, mtu wa karibu mno tangu siku za kampeni za urais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Wengine walioondolewa kutoka ikulu ni pamoja na mkurugenzi wa mawasiliano Uh, uh, aliyekuwepo kabla ya Hope Hicks kuingia katika ofisi yake. Wengine ni kama vile mshauri mkuu wa usalama wa taifa, Michael Flynn, uh, mshauri wa ikulu Sebastian Gorka, uh, Katie McFarland, na vilevile -vile afisa wa mawasiliano uh, maarufu kwa jina la Omarosa Newman. Wengine walioondolewa ni Rob Porter, Dean Powell, Reince Priebus, uh, Antony Skaramuchi, Kate Sila na vilevile Sean Spicer. Huyu atakumbukwa kama mmoja uh, wale ambao walikuwa wanatoa kauli uh, za alizotumwa na raisi, akiwa na ujasiri mwingi uh, Kate Walsh na vilevile Ezra Cohen Watnick, Tera Dal na vilevile Derek Harvey. Nasoma majina haya ya kuonyesha kwamba ni maafisa wengi mno ambao wame ondoka kwa reka ikulu tangu rais Trump achukue usukani tarehe ishirini mwezi Januari mwaka uliopita, pamoja pia na afisa mwingine aliyojulikana aliyejulikana kama Rich Higgins na Roche Rafael na Michael Short. Kumbuka kwamba hawa ni wafanyakazi waandamizi ambao wameondoka ikulu tangu rais Trump kuchukua usukani mwezi Januari mwaka uliopita, na wengi ambao wengine huenda wameshaondoka, lakini kwa sababu sio wa ngazi za juu au sio waandamizi basi huenda hata habari hizo zisigonge vichwa vya habari. Ni hali ambayo wandalisi au wanaochambua siasa za Marekani wanaeleza ni hali ya ku ya kutia wasiwasi hususan kwa sababu ya uendelevu wa kazi katika ikulu White House. Bila shaka ni swala ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa kina, kuona ni nini manake kuondoka kwa maafisa wengi hivyo wa ngazi za juu kutoka White House, na ikikumbukwa kwamba hapa Marekani katika bunge la Marekani bado wanaendelea na mjadala au mazungumzo kuhusiana na uwezekano uwezekano wa nchi ya Russia au serikali ya Russia kuingilia kati uchaguzi wa hapa Marekani na ana huu mtafaruku umekuwepo eh, kwa muda sasa na uta, inaonekana utaendelea eh, ikiwa ni pamoja na kufunguliwa mashtaka kwa baadhi ya viongozi au maafisa ambao wanafanya kazi katika eh, utawala wa Rais eh, Donald Trump. Na kufika hapo, msikilizaji, naona muda unatupa kisogo kutoka hapa ah, studio nambari 15 katika eh, kipindi cha Kwa Undani, mimi nakushukuru na vilevile vile ni mshukuru msimamizi um, wa matangazo haya uh, Hadija Riyami na mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa wakishirikiana na Jafar Mjasiri kwa upande wa mtandao, na vilevile vile picha za televisheni. Mimi ni BMJ Muridhi. Tutaonana tena panapo majaliwa kutoka Washington. Kwaherini.