Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika, na mimi ni Abdushakur Abud tukikaribisha kokote pale ulipo. Hii leo siku ya Ijumaa, Ijumaa ya kheri, Machi mbili mwaka elfu mbili kumi na nane. Karibuni mi naona siasa ime ripoti tulizo nazo asubuhi hii, kufuatia malalamishi dhidi ya ushindi wa baadhi ya viongozi na wanasiasa huko Kenya na kupelekea wengine kupoteza vyeo. Je, mtaalamu wa masuala ya kikatiba anasemaje? Naona siasa imeingilia mahakama zetu, na hiyo uamuzi ambao wanatoa ni ya kisiasa, sio ya kanuni ya mahakama ya kawaida. Inaonekana kwamba ni kama kisasi. Na huko Rwanda kanisa karibu mia saba zimefungwa kwa sababu mbalimbali mbali za usalama, na kwa baadhi ya wa waumini, wamepokea vipi agizo hili la serikali? Kawaida neno la Bwana, neno la Mungu ni kitu kizuri, ni kitu cha muhimu sana, lakini inapotokea sasa unakuta kila mtu amekuja na wazo la kufungua kanisa, kuta mambo yamekuwa vurugwa, hapa kuna kanisa pale, kuna kanisa, hicho kitu si kitu kizuri. Ni baadhi tu ya habari na ripoti utakazosikia katika dakika 30 za Kumekucha Afrika. Abdu Shakur Abud yupo tayari kabisa kukusomea habari muhimu za dunia. na habari muhimu za alfajiri hii leo ni kwamba hatma, za hatma ya wasichana mia moja walotekwa nyara kutoka mabweni ya shule yao ya sekondari wiki mbili zilizopita katika mji wa Daochi jimboni Yobe, Nigeria na wanamgambo wa Boko Haram haijulikani hadi hii leo. Wazazi wa watoto hawa wenye umri wa kati ya miaka 11 hadi 19 wana wasiwasi na kuwataka wakuu wa serikali kuchukua hatua zaidi za kuwatafuta watoto hao. alipochukua madaraka miaka mitatu iliyopita, katika hotuba yake ya kuapishwa, Rais Muhammadu Buhari aliahidi kukiangamiza kundi hilo la wanamgambo wa itikadi kali za Kiislamu na kuwaokoa mamia wanawake na watoto wanaoshikiliwa na wanamgambo hao, akisema hiyo ndio itakuwa kipaumbele chake cha kwanza. Lakini utekaji nyara wa halaiki iliyotokea mwezi uliopita inamulika jinsi maendeleo haijapatikana na kuonyesha udhaifu wa vikosi vyake vya usalama chini ya kiongozi aliyowahi kuwa rais wa kijeshi wa taifa hilo, na amebakisha mwaka mmoja kabla ya mhula wake kumalizika. Wanaharakati wanaotetea mazingira nchini Kenya wameahidi kuchukua hatua zaidi za kisheria dhidi ya mashirika ya Kenya na China ikiwa wakandarasi wataendelea na kazi za ujenzi wa daraja la reli kupitia mbuga za wanyama ya Nairobi. Karibu wanaharakati mia moja walikusanyika mbele ya jengo la bunge jana, baada ya kuandamana katika njia za mji mkuu wa Nairobi, kudai kubadilishwa njia awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya standard gauge ambayo inasemekana ndio kubwa kabisa kufanywa nchini humo tangu wakati wa ukoloni maandamano haya yanafanyika baada ya vifaa vizito vizito kuwasili wiki iliyopita katika eneo la ujenzi kwa kudai, kwa kukaidi amri ya mahakama kusitisha mradi huo. Mkurugenzi wa masuala ya sheria wa kundi la Wildlife Direct, Jim Karani anasema kinachotokea hapa ni kwamba serikali haijali uamuzi wa mahakama na inaendelea na mradi wake. Mbuga hiyo ni mashuhuri kwa ajili ya wanyama kama simba na twiga wanaotembea kwa uhuru na kuwavutia watalii. Maafisa wa mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa wametangaza jana kwamba wajumbe wa mataifa fadhili watakutana mwezi ujao kwa mkutano wenye lengo la kuchangisha takriban dola bilioni 1.7 kwa kazi za huduma dharura nchini Kongo makadirio ya msaada unaohitajika umeongezeka marudufu tangu mwaka jana, ikimulika kuongezeka kwa matatizo katika taifa hilo kubwa la Afrika ya Kati. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti. Naibu mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa Julian Hamis alisema wanaandaa mkutano wa kimataifa April 13 huko Jeneva wenye lengo la kuhamasisha na kuchangisha fedha kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa mwaka 2018, lakini pia kwa miaka ijayo. Alisema baada ya wiki sita za kutembelea maeneo yaliyokumbwa na mgogoro, ni kwamba wanakabiliwa na dharura na matatizo ambayo yanaathiri moja kwa moja wananchi. Mkutano huo hautazingatia katika kuchangisha fedha pekee, lakini pia msaada wa kiufundi. Kulingana na tovuti ya kitaalam Devex ambayo inaripoti juu ya masuala ya maendeleo, mkutano huo wa kutoa ahadi unafadhiliwa kwa ushirikiano wa kamisheni ya Ulaya Umoja wa Mataifa na serikali ya Uholanzi. Hapo Januari 17, taasisi ya kimataifa inayohusika na masuala ya wahamiaji IOM ilitambua kuna haja ya kupatikana dola bilioni 1.68 kwa ajili ya mahitaji ya dharura ya Kongo na inaonya kwamba hali imefikia kiwango cha hatari kwa janga kubwa kulipuka. Nchi hiyo ina kiasi cha watu milioni kumi wanaohitaji msaada wa dharura, ambao watu milioni 4.5 iliwabidi wakimbie nyumba zao kwa sababu ya mgogoro. Mgogoro wa muda mrefu unadhuru uchumi wa eneo la mashariki la nchi hiyo, mahala ambako makundi yenye silaha yanaendelea na harakati zao huko Kivu kaskazini na kusini, mikoa miwili mikubwa ambayo inapakana na nchi ya Tanzania, Uganda, Rwanda na Burundi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, Washington DC. Kumekucha Afrika. Makundi tisa ya upinzani ya Sudan Kusini yameunda muungano ili kuharakisha utaratibu wa kukomesha mapigano katika taifa lao. Katibu mkuu wa kundi la SSMNC Kwaje Lasu ameiambia sauti Amerika kwamba makundi hayo ya upinzani yamekubali kuungana kwa kuamini umoja ni nguvu, ili kuweza kutanzua matatizo yanayosababisha mzozo wa nchi hiyo, na kwamba wamekuwa wakifanya kazi pamoja kwa muda mrefu kama upinzani ulioungana. Lasu anasema muungano huo mpya wa Sudan, South Sudan Opposition Alliance utafanya kazi kwa pamoja katika duru ya tatu ya mazungumzo yanayosimamiwa na jumuiya ya IGAD inayotazamiwa kuanza baadaye mwezi huu. Serikali ya rais Donald Trump ya Marekani inaeleza wazo la Rasia kufungua njia ya huduma dharura ili kuwasafirisha wananchi walioumia na waliokwama katika kitongoji cha Damascus kuwa ni mzaha mtupu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje Heather Nauert amesema kinachohitajika kwa hakika ni kusitishwa mapigano kote nchini Siria kama ilivyoidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Jumamosi. Nauert anasema usitishaji wa siku thelathini huko Huta Mashariki iliidhinishwa na baraza la usalama na bila shaka inaweza kufanya kazi. Akisema, Marekani inailaumu Rusia kwa kuendelea kuipatia jeshi la Siria silaha na mafunzo kuweza kufanya mashambulio yanayoendelea nchini humo. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika mjini Washington DC. Malalamishi dhidi ya ushindi wa baadhi ya viongozi na wanasiasa kwenye uchaguzi wa Kenya wa Agosti 8 mwaka uliopita yamepelekea maamuzi tofauti kutoka kwa mahakama, huku baadhi ya viongozi hao wakipoteza vyeo vyao na hasa wabunge. Kufikia hapo jana, wabunge watano walikuwa wamepoteza vitu vyao, akiwemo Alfred Kete wa Nandi Hills na Chris Karani wa Ugenya. Mwenzangu Harrison Kamau alizungumza na Dkt. Baraza Nyukuri ambaye ni wakili na pia mtaalam wa masuala ya kikatiba, na kwanza akamuuliza hatua hizo zina maana gani kisiasa? Inamaanisha kwamba kuna sheria ambayo tunasema ni sheria ya uchaguzi ambazo aidha siko na tosari au kuna yale ambayo inatendeka na tume ya uchaguzi ambayo hayaambatani na maadili ya demokrasia na uchaguzi ambao ni wa uhuru na haki. Lakini pia tunaweza kusema kwamba ni siasa, kuna wanasiasa fulani ambao wako na ushawishi katika serikali hasa ya Jubilee ambao wengine wakisema kama hawakutaki wanahakikisha kwamba wanaingilia mahakama, bora watolewe kwa hiyo orodha, au waingizwa tena kwa kinyang'anyiro. Unakumbuka kwamba uchaguzi wa urais ulibatilishwa na mahakama, na je, unaona kama labda kuna mwingilio wa kisheria kwa upande wa mahakama? Kuingilia masuala ya kisiasa sio jambo la kawaida Unakuta watu wameenda mahakama na ako na ushahidi lakini wanatafuta dosari kidogo au vitu vidogo vidogo, alafu wana aidha tupa kesi yake au wanasema huyu mtu hakupita kwa njia ya halali. Sasa mi naona siasa imeingilia mahakama zetu, na hiyo uamuzi wa ambayo wanatoa ni ya kisiasa, sio ya kanuni ya mahakama ya kawaida. Inaonekana kwamba ni kama kisasi. Kuna swali ambalo linaibuka. Kumbuka kwamba kulikuwa na mvutano, hasa malalamishi kutoka kwa upande wa upinzani kwamba uchaguzi mkuu haukuwa wa haki na kweli. Tunapoona yeah, wabunge wakiondolewa kwenye viti vyao kupitia mahakama inaonyesha nini kuhusiana na uchaguzi mkuu uliofanyika kamili kusema kwamba uchaguzi ambao ulifanyika mnamo tarehe nane mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi na saba haukuwa wa haki na uhuru, wengi hawangepoteza hiyo viti. Ni ishara tu ya kuonyesha kwamba mambo haikuenda sambamba. Sasa wewe kama mtaalam wa masuala ya kikatiba, hao wabunge ambao wameondolewa kwenye nyadhifa zao, kuanzia hapa sasa tena shughuli itakuwa ni ipi? Kwa sababu sasa najua kwamba hakuna mbunge katika eneo hilo, sasa itakuwa ni uchaguzi tena, watarudi kampeni ama mambo yatakwenda vipi? watarudi kwa uwanja tena wafanye kampeni alafu waingie katika debe tena, na hiyo kumbuka, ni karama kwa Wakenya, na inamaanisha kwamba tume ya uchaguzi haikufanya kazi yake sawa sawa. Kuna dosari katika hiyo tume na wale ambao tunasema ni wasimamizi wa tume ya uchaguzi na na uhuru wamepaka hiyo huyo. Ni Dokta Baraza Nyukuri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya VOA Swahili.com, na mpisha tena Abdu Shakur Abod aweze kukusomea habari zaidi za dunia. Karibu, ra karibu raia sita wa Libya wameuliwa katika mapambano kati ya kabila zinazohasimiana kusini mwa Libya ambako hospitali moja imekuwa ikishambuliwa mara kwa mara kulingana na Umoja wa Mataifa. Ghasia hizo ambazo zimekuwa zikiendelea kwa karibu mwezi mmoja katika mji wa kusini wa Sebha, kilomita mia sita kutoka Tripoli, mji mkuu wa Libya, ni mapigano mepya yaliyozuka katika eneo hilo kutokana na ugomvi wa kikabila. Ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Libya imeeleza kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba ina wasiwasi mkubwa kutokana na kuongezeka kwa mapigano ya silaha kutoka katika mji wa Sebha. Ofisi imetoa wito wa kusitishwa mara moja mashambuliano dhidi ya hospitali na kutumia silaha kiolela katika maeneo yenye wakazi wengi. Marekani imepuuzi tangazo lililotolewa na Rais Vladimir Putin wa Rusia kwamba wameweza kutengeneza silaha mpya za nuklia ambazo zinaweza kulenga popote pale duniani bila kuonekana na rada. Wote White House na wizara ya mambo ya nchi za nje Pentagon zimesuta maneno hayo, ikieleza ni porojo tupu hiyo jana, na kueleza kwamba Rasia inajaribu kutengeneza silaha mpya za nyuklia na sio jambo la ajabu kutokea. Na mara moja Marekani ikaidhinisha silaha mpya kwa Ukraine, ikiwa ni mara ya kwanza Marekani kuuzia Ukraine silaha hizo tangu Rasia kuvamia Krimia mwaka 2014. Wizara ya mambo ya nchi za nje rasmi iliidhinisha uuzaji wa silaha za makombora kushambulia vifaru kwa Ukraine ikiwa ni hatua ambayo inatarajiwa kuikasirisha Russia. <tune> Msikilizaji na msikili, tukiendelea na ripoti zetu ni huko katika bara la Afrika. Maafisa kutoka nchi ambazo zinachangia kwenye jeshi la umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, wanakutana wiki hii nchini Uganda ya kuzungumzia mpango wa usalama kwenye nchi hiyo yenye matatizo. Mwandishi wa VOA Halima Athumani anaripoti kutoka Kampala na Patrick Nduyimana anaisoma ripoti kamili. Kwa muda wa miaka kadhaa iliyopita majeshi ya AMISOM yalifaulu kuwaondoa wapiganaji wa kundi la al-shabab kwenye miji mikuu ya Somalia. Pia serikali ya Somalia ilipiga hatua ya kuridhisha kwa kurejesha hali ya utulivu. Kutokana na msaada wa nchi za kigeni, jeshi la Somalia limeweza kujijenga kwa kupata vifaa na idadi ya wanajeshi iliongezeka. Pia viongozi wa kisiasa wanapania kuandaa uchaguzi wa kitaifa ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini. Licha ya hayo, juhudi hizo zinakwamishwa na tatizo la wanajeshi wa Somalia wasiokuwa na ujuzi wa kutosha na ambao idadi yao bado ni ndogo uhaba wa pesa ili kuweza kukabiliana vilivyo na kundi la al-shabab hasa kwenye maeneo ya kaskazini mwa somalia wakati huo huo nchi tano zenye majeshi katika kikosi cha amisom zinapanga kuondoa majeshi yake hatua kwa hatua mwaka huu ili majeshi yote ya amisom yao yamekwisha ondoka nchini somalia ifikapo mwaka wa 2020 waziri wa mambo ya nje wa uganda sam kutesa anasema ni muhimu sana serikali ya somalia Iongeze juhudi kwa kuweza kulinda usalama wa wananchi wake ni corresponding... jambo la muhimu sana mpango huo wa kuondoa majeshi ya AMISOM huende sambamba na juhudi za kulijenga na kulipa nguvu jeshi la Somalia Iwapo tutashindwa kufanikisha mpango huo, hatua zote zilizokwisha pigwa upande wa siasa na usalama zitakwenda kombo. Mawaziri na maafisa wa kijeshi wanaokutana mjini Kampala wanasema kuna umuhimu pia raia wa Somalia wamalize malumbano yao ya kisiasa, ikiwemo mizozo kati ya ko tofauti na mapambano ya mara kwa mara kati ya majeshi ya Puntland na Somaliland. Mawaziri hao wanasema hayo ni masuala ambayo AMISOM haiwezi kusahihisha licha ya kuwa yanaweza kurejesha nyuma hatua ilikwisha pigwa na AMISOM kwa kurejesha amani na hali ya utulivu Somalia. Nchi hizo zenye majeshi kwenye kikosi cha AMISOM bado zinahitaji msaada wa kifedha kutoka kwa taasisi kama vile Benki Kuu ya Dunia na Benki ya Afrika kwa ajili ya maendeleo. Ofisa mkuu anayehusika na, na masuala ya amani na usalama kwenye Umoja wa Afrika Smail Shergi anasema iwapo uwezo wa kifedha hutopatikana, juhudi za kulitokomeza kundi la Al-Shabab hazitofanikiwa. More broadly, AMISOM to to imperial... bado itaendelea na operesheni zake za kurejesha amani ya kudumu nchini Somalia na ili kutokomeza kabisa kundi la Al-Shabaab. Al-Shabaab. Kuna lazima majeshi ya AMISOM yasonge mbele kwa kuongeza mashambulizi na yasiwe tu na jihami dhidi ya mashambulizi ya Al-Shabaab na hili linahitaji vifaa vya kutosha na uwezo wa kifedha. Na jumla ya makanisa mia saba yamefungwa nchini Rwanda kufuatia kile inachosemekana ni kutokamilisha vigezo vinavyotakiwa. Serikali ya nchi hiyo imewataka wale wanaotaka kuanzisha makanisa mapya kuwa na vyeti vya taaluma hiyo. Baadhi ya wananchi wameipongeza hatua hiyo ya serikali, huku wengine wakilalamikia uamuzi wa huo wa serikali. Taarifa zaidi yanayo mwandishi wetu ya Silvanus Karemera kutoka huko Rwanda. Takwimu hizi zimetolewa baada ya wiki mbili tangu zoezi la kufunga makanisa yasiyo kidhi mahitaji lilipoanza. Makanisa yaliyofungwa ni yale yaliyokuwa yakiwabughudhi wananchi, kufuatia kero za waumini wake wakati wa ibada kutokana na vipaza sauti na ngoma, suala ambalo mara zote wananchi walikuwa wakilalamikia siku zote, serikali ikaamua kuingilia kati. Rais Paul Kagame amesema kwamba kuwepo kwa ujenzi holela na kuanzishwa kwa makanisa hayo ni nidalili tosha inayoashiliya wananchi walioboteka na wasiwe. Acha niwambiye, hebu fikiria katika mji kama Kigali ambako watu wanafikia hatuwa ya kuyafunga makanisa asab. Fikiliya idadi hiyo. Hivi hayo ni visima vya maji au ni viwanda vinavyotowa ajira? Hivi kweli pale Kigali tunavyo viwanda vingapi? lakini huu ni ushahidi kwamba tunafanya mambo kiholela. Kubera uko sistemi teye ukwiriho. Awali bodi ya taifa ya uongozi bora ilitoa tamko kuhusu mahitaji kwa wamiliki wa makanisa kuwa na vyeti vya taaluma hiyo uswala, ambalo wengi walilipinga wakisema kwamba hilo ni kama haliwezekani. Msemaji wa shirikisho la makanisa ya kiroho, mchungaji Innocent Zeimana, anasema hata wao waliona tatizo hilo na kuanza kuyashughulikia hayo mahitaji, lakini mengine ni kama ni magumu zaidi kuyatekeleza. urabuzwa gukorera muri etage mu nzu y'ubucuruzi no mu nzu yo gutura tangu ulipochukuliwa uamuzi huu wa kuwa makanisa, tumejitahidi kutimiza yale mahitaji, lakini kuna mengine ni magumu. Fikiria, asilimia tisini ya makanisa hupangisha kwenye maeneo mbalimbali, na wanaposema hairuhusiwi kuendeshea ibada kwenye magorofa ya kupanga au nyumba za kuishi, unategemea watu wetu watasalia wapi? wakati zaidi ya asilimia tisini ya makanisa yanapangisha. insengero zubatse ni wakeya mirongo icyenda ku ijana zisengero ziraha nyinshi ni zikodesha. Hata hivyo, baadhi ya waumini wanasema hata wao waliliona hilo la utitiri wa makanisa kuwa kama kero na kwamba uamuzi huu wa, wa serikali umekuja kwa wakati mwafaka. Uh, kawaida neno la Bwana, neno la Mungu ni kitu kizuri, ni kitu cha muhimu sana. Lakini inapotokea sasa, unakuta kila mtu amekuja na wazo la kufungua kanisa, kanisa lenye chumba kimoja. Unakuta mwingine kaweka kanisa sehemu ambayo haitakiwi. Uh, unakuta ni mjini katikati, vitu kama hivyo. Unakuta sasa imebadilika, ime imegeuka, ime kuwa vurugu. kuta mambo yamekuwa vurugu. Hapa kuna kanisa pale, kuna kanisa, hakuna cha kuangalia. Hapa ni bao ni nini, unakuta wanaweka kila sehemu. Hicho kitu si kitu kizuri. Mpaka sasa hakuna takwimu za kuisha tolewa kuhusu idadi kamili ya makanisa yaliyofungwa kote nchini, lakini huenda yakafikia mamia kwa maelfu kwa kutumia wastani huo wa yale yaliyofungwa mjini Kigali. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. VOA mitani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Na leo katika vioi mitaani, tunashuka hadi huko pwani ya Mombasa katika nchi ya Kenya ambapo tunaangazia utunzaji mazingira. Wakazi wa Mombasa wanaanza kujitambulisha wenyewe na kutueleza umuhimu wa kutunza mazingira. Mimi ni Wanguche Patrick. Watu wameanza kuchukulia taka kwamba ni jambo muhimu, usafi wa mazingira, watu wameanza kukubali. Tumeanza huo mfumo wa kueleza watu umuhimu wa ku, kulipa takataka. Kuna wale wameanza kukubali kufika mia moja na hata mia mbili huu usafi tunajaribu kuwaeleza kwamba wakitukubali huu usafi utawazuia wasilipe pesa nyingi kwenye mahospitali. Na kwa hivyo hata wakitoa pesa karibu shilingi mia moja ama mia mbili, bado haitakuwa imepotea. Na nataka nishukuru kwa sababu wale wachache tumeanza kuwaongelesha wanakubali. Mimi mwenyewe singeweza kusukuma ile mkokoteni, lakini kwa sahizi vile tuko na tuktuk, hata mimi naweza. Tuko na bwana dereva hapa, tunaweza weka taka taka na tukaenda. Kwa hivyo tunashukuru sana na tuna imani kwamba tutafika mbali tuna timu ambayo imesomea mazingira na tuna imani tukipata documentation tosha tutafika mbali. Mwema inamaanisha Mombasa West Mazingira Alliance. Members group zaidi ya ishirini watu wana appreciate, wajue kwamba sisi pia tunaweza fanya kazi nzuri sana katika kulink health department za hospitali na hata nini na hata wakaaji. Tuko na programu inaitwa zero liter ambayo tunataka tufanye tue, na watu tofauti tofauti E, kwa majina anaitwa Sami Washira na ni mmoja katika wale ambao wamekuwa katika shughuli hii kwa muda mrefu. Shughuli hii tulianza katika hali ngumu. Ilibidi kwanza tuweze kuongea na wakazi wenyewe wa mji huu ili waweze kukubali kwanza kuwa wanaishi katika mazingira ambayo hayastahili vile yalivyo, ndio maana tukaweza kuelewana na wao mpaka wakawa wanaweza kutupatia kitu kidogo wakati tunapowafanyia hino services ya kubeba takataka. Tulianza na mkokoteni Kabla ya kuwa tukiangalia pesa, kwanza tulijitolea, ili tuweze kuangalia mazingira yetu yanakaa vipi. Ikiwa wewe, watu wengi ni wagonjwa katika mtaa kwa sababu ya mambo ya takataka, basi mashughuli nyingi hazitaendelea. Ndio maana tulianza kuamua kuwa tuanze kutoa kwanza ule uvimbe uliokuwepo wa takataka kwa wingi. Tulikuwa vijana wengi, ikawa kazi ni ngumu, wanaenda wakipungua, lakini wengine wakiongezeka mtaani. Viongozi wa kijamii wote tumeshirikiana nao katika njia moja ama nyingine. Tumekuwa katika changamoto ya transportation ya kutoa takataka kutoka huko mtaa wetu mpaka mahali ambapo tunapoita transfer station, mahali ambapo watu wa county huja wakichukua hizo takataka. Maana yake unatembea na mkokoteni kilomita tano, nne, kutoka mahali mtaani kwetu mpaka kule, ilikuwa kazi nyingi, ukienda trip moja tu wewe kuisha. Mpaka sasa tumepata ufadhili wa tuktuk World Division wametusaidia sana na tunawashukuru katika haya mambo ambayo anatufanyia, tuwaombea wazidi kutushika mkono, kusema la kweli sasa imekuwa ni kazi hii, inalipa hali hii unayoniona nayo. Nikitoka tu kazini nikiwa nimebadilika, nimekaa kifengine, unaweza fikiri mimi nafanya kazi kazi kwa mbunge benki. E, nafanya kazi benki, maanake ile hali ambayo takaniona nayo ni tofauti na hii ambayo taniona nayo mimi. Sasa niko na uwezo wa kutolewa hapa na kwenda sehemu nyingine na kwenda kufunza vijana wenzangu kuhusiana na hii kazi, kwa sababu nimesha kuwa mweledi katika haya mambo. Mimi katika huu mtaa najaribu kulink takataka ta na usafi na health kwanza ile acceptance, ile kukubali, haukuwa lakini kwa sasa tumeona ya kwamba tukielezea mtu kwamba ach achague taka zake, asiweke maji ya kinuka yatamletea ya ugonjwa, wanakubali. Changamoto kweli ni kwamba ukweli ni kwamba, iwapo umeenda mpaka chuo kikuu umesomea mazingira, lakini ukirudi bado wafanya hii kazi, upata shilingi elfu tatu haiwezi meka. Lakini sisi twapenda usafi, twasema tutasimama kidete, tutasimama pamoja, tufunze wakazi wetu wajue umuhimu wa usafi ni nini, na tuendelee na hii kazi muhimu. Tuko na shida ya documentation, hapo ndio tunaomba sana tupate ushirikiano. Tumejaribu sana kufikia county government, lakini kwa sasa bado hawajaonesha ile nia sana ya kutusaidia. Poa. Hey, mambo. Jina langu naitwa Samuel Wekesa. Kufanya ni kama tu venye muda unavokaa, alafu zitakuja kuongezeka hizo takataka zote. Management yake si kama after three days hivi zitakuwa zimejaa. Lakini upande wangu mimi ni upande wa challenges na upande wa salary ndio iko low sana. Kutokana na ile amount ambayo tunataka kuichukua ya nini na nini kila baada ya muda. Mimi mwanzo mimi mwanzo, angalia kitu cha maana sana, mimi nilikuwa na upande wa mshahara. Mimi kwa majina naitwa Ayub Simbo. Nashukuru kwa ufadhili tuliopata wa tuktuk sababu tumekuwa na changamoto nyingi sana. Moja ya changamoto tulikopata ni kule kuwa unaweza pata nyumba hii unaibebea taka, na kuna nyumba nyingine kando pia haibebewi taka. Sasa hapa unasafisha pale, huyu mwingine anachafua. Sasa ilikuwa ni changamoto baina ya baina ya mvutano huko na huko, lakini tunashukuru pia wengine wameweza kuelewa, wameweza kukubaliana na sisi, si kaza mbele za kulipa sana vile mtu anatotarajia hmm. Lakini umeenda kumbishia mtu unataka ile ya mada yako kidogo ile, lakini mtu mwingine pia haelewi, sisi pesa hana anazo, lakini ile kukupatia na wewe ugumu Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Abdu Shakur Abod atakusomea muktasar wa habari asubuhi hii. Hatma ya wasichana mia moja waliochukuliwa kutoka mabweni ya shule yao ya sekondari wiki mbili ilizopita katika mji wa Daochi jimboni Yobe kaskazini mashariki mwa Nigeria na wanamgambo wa Boko Haram haijulikani hadi hii leo. Wazazi watoto wenye umri wa miaka kumi na moja hadi kumi na tisa wanawasiwasi na kuwataka wakuu wa serikali kuchukua hatua zaidi kuwatafuta watoto hao. Wanaharakati wanaotetea mazingira nchini Kenya wameahidi kuchukua hatua zaidi za kisheria dhidi ya mashirika ya Kenya na China yakiwa na mkanda, wakandarasi wanatendelea na kazi za ujenzi wa daraja ya reli kupitia mbuga ya nyama ya Nairobi. Wanataka utafiti mkubwa zaidi ufanyike au njia ya reli hiyo ibadilishwe isipite katika mbuga hiyo. Maafisa wa mashirika ya misaada ya Umoja Mataifa, wa Mataifa wametangaza jana kwamba ujumbe wajumbe wa mataifa fadhili watakutana mwezi ujao huko Jiniva kwenye mkutano wenye lengo a kuchangisha takriban dola bilioni 1.7 kwa kazi za huduma za dharura nchini Congo. Makundi tisa ya upinzani ya Sudan Kusini yameunda muungano ili kuharakisha utaratibu wa kukomesha na kumaliza mapigano katika taifa lao. Katibu mkuu wa kundi la SSMNC Kwaje Lasu ameiambia Sauti Amerika kwamba makundi hayo ya upinzani yamekubali kuungana kwa kuamini umoja ni nguvu. Serikali ya rais Donald Trump wa Marekani inaeleza wazo la Rusia kufungua njia za huduma za dharura ili kuwasafirisha wananchi waliokwama katika kitongoji cha Damascus kuwa ni upuuzi. Serikali ya Marekani inasema lazima mkataba, azimio la Umoja wa Mataifa la kusitisha mapigano kwa siku thelathini litekelezwe. Karibu raia sita wameuliwa katika mapigano kati ya kabila zinazohasimiana kusini mwa Libya, ambako hospitali moja imekuwa ikishambuliwa mara kwa mara kulingana na Umoja wa Mataifa. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo ya siku ya Ijumaa. Shukran kwa kutusikiliza katika dakika 30 za kipindi hiki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Diodon Chuba Hiro, mwenzangu hapa studio ambaye ni msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abord, naitwa mkamiti Kibayasi. Tunawatakia Ijumaa njema kutoka hapa Washington DC.