Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riyami, na mimi ni Patrick Nduimana, na mimi hii ni Sandei Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa Machi 2 mwaka wa 2018, ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi ni mita bendi 19 na 22. Karibuni. Naam, katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yaani live talk, kutoka katika studio zetu hapa Washington DC. Leo hii basi katika live talk tunazungumzia mgomo wahadhi wa wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya ambao hivi sasa umejumuisha wafanyakazi wa vyuo hivyo vikuu pamoja na madaktari bingwa ambao wanatoa huduma katika hospitali za rufaa nchini Kenya. Lakini je, wanafunzi wanasemaje kuhusu mgomo huu? Mi naona kwamba hili si jambo la haki. Wahadhiri wamegoma tena, na hivi ndo walifanya mwaka uliopita. Vipindi vya, vya madarasa vilisukumwa mbele. Hii inamaanisha kuwa tutawaimaliza masomo yetu kwa wakati na ustahili na katika habari za dunia jioni ya leo, watu waliokuwa na silaha waushambulia wa balozi wa Ufaransa na kituo cha, -cha utamaduni nchini Burkina Faso katika mji mkuu wa Ouagadougou. Na mpenzi msikilizaji, basi tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu huu mgomo wa wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki live talk, tafadhali tupigie simu plus 12026193151 narudia tena plus 12026193151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. kulipua mabomu ya kujitoa muhanga ameingia kwenye ngome ya kijeshi na kulipua gari moja kiasi cha kilomita 30 kutoka kaskazini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu na kumuua askari mmoja, jeshi la nchi hiyo limeeleza. Meja Abdullahi Ise ameiambia Reuters kwamba kambi hiyo ya kijeshi ilikuwa haina watu wengi kutokana na wengi wao kwenda swala ya Ijumaa wakati wa shambulizi hilo wanajeshi wengine watatu waliuawa katika shambulizi jingine la bomu lililolenga gari lao kubwa lilipokuwa likielekea kwenye mji mkuu huku ukiwa na majeruhi walioumizwa katika bomu la awali, Ise alieleza. Msaidizi wa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Genive Ladrien, anasema hali sasa ni shwari kwenye ubalozi wa Ufaransa na kituo cha utamaduni huko Burkina Faso, baada ya mashambulizi kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Wagadugu. Adrian alikimbia alikiambia kituo cha habari cha Ufaransa LC1 kwamba hakuna majeruhi wa Ufaransa na washambuliaji huko Wagadugu wamezuiwa. Maafisa wa Burkina Faso wamesema wanamgambo wanne wa kundi la Islamic State wameuawa. Mashahidi wanasema watu wenye silaha walifyatua risasi nje ya gari kwa wapita njia kabla ya kuelekea kwenye ubalozi na kuanza mashambulizi hayo. Leo Ijumaa, ndege za kivita za Uturuki zimevishambulia vikosi vinavyounga mkono serikali ya siria na kusababisha vifo vya watu kumi na saba katika kijiji kimoja eneo la Afrin kaskazini magharibi mwa Siria. Shirika linalofuatilia haki za binadamu nchini Siria limesema kuwa miongoni mwa waliouawa ni wanachama watatu wa kundi la kikurdi la YPG huku wengine waliouawa wakiwa wanamgambo wanaomuunga mkono Rais bashar al Assad walioingia Afrin wiki iliyopita kusaidia kuwatimua wanajeshi wa Uturuki. Shirika hiyo pia limesema kuwa vikosi vya Siria vimedhibiti baadhi ya maeneo kutoka katika mikono ya waasi Gauta Mashariki, karibu na Damascus. Kundi la wapiganaji la YPG limekiri kwamba wapiganaji wake kadhaa wamejeruhiwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa nchini Afghanistan wamesema kwamba mashambulizi ya kujitoa muhanga yameua mtoto msichana mwenye umri wa miaka sita na kujeruhi watu wengine 14 karibu na mji mkuu wa Kabul kwa kutumia vilipuzi vilivyokuwa kwenye gari. Msemaji wa polisi Basir Mujahid ameieleza Sauti ya Amerika kwamba shambulizi hilo limetokea karibu na kambi ya jeshi ya mambo ya nje kwenye barabara kuu inayounganisha mji wa Kabul na Jalalabad ulio mashariki mwa Afghanistan. Taarifa zinaeleza kwamba raia wa kawaida ni miongoni mwa waliojeruhiwa katika shambulizi hilo lakini hakuna mwanajeshi aliyejeruhiwa. Hakuna kundi lolote ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo hadi sasa. Waratibu wa masuala ya kijeshi wa Marekani wamefutilia mbali taarifa za utawala wa rais wa Russia Vladimir Putin kuwa na kizazi kipya cha silaha madhubuti zisizoshindikana kutokana na kuwa nguvu nyingi pamoja na manyambizi. Msemaji wa ikulu ya Marekani Sara Sanders amesema kwamba rais Putin amethibitisha kile serikali ya Marekani imekuwa ikifahamu, ambacho Rusia imekuwa ikikana, kwamba ikiunda silaha za kuvuruga amani kwa mwongo sasa na kwa kukiuka mikataba. Katika hotuba yake ya kila mwaka bungeni kuhusu hali ya taifa, rais Vladimir Putin alizindua silaha mpya za Rusia, hivyo kutoa changamoto kwa Marekani katika mvutano mpya wa silaha. Sara Sanders ameeleza kwamba Rais Trump anafahamu kitisho dhidi ya Marekani na washirika wake katika karne hii na amejitolea kuilinda nchi yetu na kudumisha amani yetu kwa uwezo, na kutoa wito kwa raia wa Marekani kuwa na imani kwamba Marekani imejiandaa vilivyo. Tangazo la Putin limejiri kabla ya uchaguzi wa rais, Hali inayoimarisha udhibiti wake wa madaraka. Putin alijigamba kumiliki silaha hizo nzito wakati Rusia inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu. Wakazi wa maeneo ya kusini ya pwani ya Marekani wanakabiliana na kimbunga kikubwa cha Nor'easter kinachotabiriwa kusababisha upepo mkali, barafu na mvua nzito ambayo inaweza kusababisha mafuriko makubwa. Katika pwani zote za eneo hilo kutoka Maine hadi North Carolina, ofisi za serikali ya Washington zimefungwa hii leo Ijumaa, kutokana na kimbunga hicho. Mvua nzito inatarajiwa katika maeneo ya pwani ya New Jersey na mashariki mwa Massachusetts, na mafuriko yanatabiriwa kuendelea hadi siku ya Jumapili katika maeneo ya Rhode Island. Idara ya utabiri wa hali ya hewa imeonya kwamba huenda kimbunga hicho ikasababisha matatizo ya usafiri. Barafu nzito inatarajiwa kuanguka katika maeneo ya magharibi mwa New York na kaskazini mwa Pennsylvania, na huenda barafu hiyo ikafikia sentimita ishirini au thelathini kwa ukubwa. Maafisa wa uokoaji wapo tayari kukabiliana na athari zote zitakazojitokeza. Na ripoti mpya ya kuhusu biashara ya madawa ya kulevya kote duniani inaonyesha kwamba dawa za heroin na fentanil zinaingizwa kwa kiasi kikubwa nchini Marekani kutoka Mexico. Akizindua ripoti hiyo, rais wa kukabiliana na dawa za kulevya kote duniani Raul Martin ameeleza kwamba utengenezaji wa dawa za kulevya umeongezeka kwa kiasi kikubwa nchini Mexico. robo tatu ya madawa ya kulevya yanayotumika Mexico yanatoka humo humo Mexico na Amerika ya kati, ripoti hiyo imeeleza. Nchi ya Mexico imekuwa ikishurutishwa sana na mataifa duniani kukabiliana na dawa za kulevya huku makundi yanayojihusisha na dawa hizo yakiripotiwa kuongezeka. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoeleza awali kuwa leo katika Live Talk tunazungumzia mgomo wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya, ambao wanadai nyongeza za mshahara, baada ya Disemba mwaka jana kutangaza kwamba walifikia mwafaka na serikali juu ya madai yao, lakini madai hayo hayakutimizwa. Kwa hivyo sasa wanaishutumu serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kupuuza na kushindwa kuzuia kukithiri kwa rushwa wakidai kuwa hilo ni mojawapo ya tatizo ambalo linachangia kwa wao kulipwa mishahara duni. kwenye laini ya simu tunaye Andrew Watuha, huyu ni mchambuzi wa masuala ya elimu huko nchini Kenya. Karibu katika live talk, na pia tunaye mwandishi wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tueleze, mgomo mpaka sasa hivi umefikia katika hatua gani? Mhadija, tunavyozungumza mgomo unaendelea, hamna chochote kinachoonyesha kwamba mgomo utasitishwa na jinsi walivyoeleza wahadhiri hapo jana, ni wazi kwamba mgomo utaendelea hadi pale serikali ita, uh, itawasilisha ule mkataba wao mkataba wake mbadala wa kuweza, uh, kuwapa nyongeza mshahara hawa wahadhiri uh, ikiwa ni mkataba mpya wa mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Je, yeah, mpaka sasa hivi kuna kitu gani ambacho labda serikali imesema lolote? Kwa sababu nimesoma kwenye gazeti la Daily Nation, nimeona kwamba Ukur Yatani huyu ni waziri wa kazi, amezungumzia swala kwamba amewasihi ametoa rai kwa wahadhiri pamoja na wafanyakazi wa vyuo vikuu kujaribu kusitisha mgomo pamoja na madaktari mabingwa, kwa sababu anasema endapo wakiendelea na mgomo utaathiri maendeleo, utaathiri uchumi na pia anasema utawatia hofu wawekezaji, wataona kwamba Kenya si thabiti tena. Nam huu ndi umekuwa, huu ndi umekuwa usia au u, ujumbe kutoka kwa waziri huyu Ukur Yatani lakini wahadhiri wamesisitiza kwamba sasa hivi hamna chochote watakachoweza kukisikiliza kando na mkataba mpya, wakieleza kwamba mkataba uh, sekta mbalimbali mbali, za wafanyakazi hapa nchini Kenya tayari ishapewa mkataba mpya ndio, na nao bado hawajapewa mkataba mwingine wa mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na ishiri na moja jinsi ilivyokubaliwa wakati walipositisha mgomo mwaka, mwaka jana Desemba tarehe tisa. Sasa wanaeleza kwamba sasa hivi hamna mazungumzo yoyote ambayo yatakubaliwa hadi pale serikali iwasilishe mkataba wao mbadala wa kuonyesha kwamba hiki ndicho watakachoweza kuwapa hawa wahadhiri ambao wanaendelea kugoma. Uh, na kwenye laini ya simu tunaye Ernest Wayaya. Huyu ni katibu mtendaji wa hichi chama cha wafanyakazi wa, wa vyuo vikuu huko nchini Kenya. Ernest Wayaya, wewe ba, mpo kwenye mgomo. Je, unaweza kutueleza, mmeungana na wahadhiri, nini hasa nyinyi mnachokidai katika mgomo huu? nimepunguza Bwana Wayaya, hebu e, tueleze kuhusu mgomo na, huu. Nyinyi mmesema mnajiunga na wahadhiri, je, nyinyi nini ambacho mnakidai kwa serikali? E, swala la mishahara wa wafanyikazi wa vyuo vikuu nchini Kenya ni swala la wafanyikazi wote katika vyuo vikuu, wala si la wahadhiri peke yao. Na wafanyikazi katika vyuo vikuu wana mkataba wao wa mwaka elfu el, el, el mbili kumi na saba elfu mbili ishirini na moja ambao tulikuwa tumepeleka katika serikali ili kwamba tuweze kukaa kujadiliana suala la mishahara na pesa za nyumba hivyo, yeah. Kutoka mwaka elfu mbili kumi na saba mpaka wa leo serikali haijakuja kwenye kiti kuweza kuzungumzia maswala haya, na kwa hivyo wafanyakazi katika vyuo vikuu wamekuwa ni watu ambao wameketi wasijue kwamba ni nani atakidhi mahitaji yao katika suala zima la mishahara yao. Asante. Asa, uh -huh. tunaye pia Bwana Andrew atua, upo kwenye laini ya simu? nipo sawa. Sasa hebu tusaidie, kwa upande wa elimu nafahamu kwamba Kenya tumeshaona kumekuwa na migomo mingi kuanzia madaktari E, walimu wauguzi, wahadhiri. Sasa lakini kwa upande wenu pengine, kuna namna nyingine ya kuangalia kwamba migomo hii, kwa upande wa wale ambao wanapata elimu, wanafunzi, hamwoni kwamba hivi sasa wao ndio wanaathirika zaidi? Tunao baadhi yao ambao wamezungumza nasi kueleza jinsi wanavyoteseka na hii migomo, na nyinyi pengine hilo mmeliangalia kwa upande wenu? A, ndugu yangu, ta kabisa Hakika hili suala la migomo vyuoni limekuwa ni suala ambalo linatatiza kabisa na halifurahishi, halivutii, linasikitisha wanafunzi hasa waliojiunga na vyuo vikuu mwaka jana Septemba. Imekuwa ni mara kwa mara, wanasoma mara, wako nyumbani. Hili si suala ambalo linatakiwa kuwa katika nchi ambayo inajivunia kwamba imepatia elimu kipaumbele. Hivyo basi wahadhiri ni bora na ni vyema washughulikiwe ipasavyo. Mkataba uliandikwa pande zote mbili zikatia sahihi, iweje kwamba upande mmoja sasa haujatimiza eh, sehemu ambayo iliahidi eh? Kwa hivyo mimi nasikitika kwamba hali hii ambayo inawafanya wahadhiri kuchukua hatua ya kugomo inadhalilisha kiwango cha elimu cha vyuo vikuu nchini Kenya, hasa vyuo vikuu vya umma, ambapo asilimia kubwa ya wanafunzi wa Kenya wanasomea. Vyuo vya kibinafsi ni vichache. Sasa hawa wanafunzi wataendelea kuumia mpaka lini? Rai yangu kwa serikali ni kwamba ambapo inatoa ahadi itimizwe maana ahadi ni deni, na bora wawe na mshauri ambaye atawaelekeza kwamba jamani, mnapotia sahihi mkataba huu wawe tayari kupata, ni wapi watapata pesa za kuweza kuwapa hawa wahadhiri, maana hakika wanapata pesa kidogo. Wapewe pesa na wafanye kazi. Ni hivi karibuni ambapo migomo imekuwa mingi kupita zaidi, hasa katika vyuo vikuu. Sasa ni mara ya nne kugoma katika mwaka mmoja uh, wa chuo kikuu. Sasa tuna wasiwasi hata ukule mbeleni itakuwaje? Hilo ni tatizo ambalo tunalo sasa. Eh, asante sana uh, bwana Andrew. Kidogo turudie kwa bwana Ernest Wayaya. unaposema kwamba mkataba huo haujatekelezwa, hau ni, ni yaliyomo yote hajatekelezwa au kuna baadhi ya mambo ambayo serikali labda iliweza kuyatekeleza? Mnasema nini hapo? Hakuna swala lolote ambalo limetekelezwa katika wafanyakazi wa vyuo vikuu. Swala ni kwamba hata kwenye meza ya majadiliano serikali haijakuja ili kwamba tufanye majadiliano, hivi kwamba hakuna mtu ambaye analivalia njuga swala nzima la mishahara ya wafanyakazi, na hivi kwamba hata tunapoendelea kutoa mapendekezo kwa serikali haikuje kwenye meza, iweje? Ndugu yangu katika nchi nzima wafanyakazi wengine wa sekta ya umma wameshughulikiwa katika swala nzima la mishahara. Kwa nini suala la mwadhiri katika vio vikuu na wafanyakazi wa vio vikuu liwe swala tete kila kuchao? Baba, inatushangaza. Nimemsikia wendangu akisema kwamba wafanyakazi, wanafunzi wanatatizika kila siku. Ni vizuri yaleweke kwamba hata nasi ni wazazi, hatushadikii swala nzima la migomo lakini inakuwa ni njia ambayo ni lazima tujieleze, kueleza ghadhabu yetu wa serikali, wa kwa serikali kwa jinsi inavyotembea kwa saranjima na mshahara ya wa wafanyakazi. Kwa hivyo hata sisi serikali ikituita kesho, ndugu yangu, na iseme kwamba ina mapendekezo mwafaka, wafanyakazi wa vyuo vikuu watakwenya kwenye meza, ili kwamba tupate suluhisho, wanafunzi warudi kwenye vyuo vikuu. Lakini hivi kwamba siku hizi zote serikali inatembea hailivalii njuga swala hili, wa wafanyakazi katika vio vikuu, atatoka wazi, ndugu yangu. Na vio hivi, ndugu yangu, amesema vizuri, ni vio vya umma. Tunaomba ndugu yangu, serikali ilishughulikie vizuri. Wizara mama iwe na mitangulio mizuri, ili kwamba wafanyakazi kwenye vio vikuu wasitatilize masomo kila siku kwa swala la mshahara. Tunaomba serikali ilivalie njuga swala hili. Sisi tuko tayari kuzungumza kila tu ki, kuzungumza mazungumzo ambayo ni ya kweli, sio kuchezeana shere. Bwana haya, basi naomba usubiri hapo hapa kwenye laini ya simu na kushukuru sana e, Bwana Ernest Wayaya. Tunaye kwenye simu Amiani Tabu, Amiani kutoka nchini Kenya. Karibu live toke sauti America, tueleze maoni yako au maswali yako. Okay, asante sana kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo Kenya, Kakamega Kaunti. Eh, langu kama mzazi, kwa sababu nina mwanafunzi ama mwanafunzi kwa vio vikuu. Sisi kama wazazi lazima tulalamike kwa sababu mara nyingi unapata ile kosi inachukua muda mfupi, tuseme kama miaka minne ama mitatu. Kwa sababu ya hii migomo, unapata wana, wazazi wanaathirika sana, alafu gharama inakuwa juu, na unajua vio vingine vya umma hapa Kenya, wazazi wanagharamia hostel kule nje ni wachache ambao wanapatiwa zile pesa za HELB. Sasa unapata kama waadhiri wanagoma, wazazi wengi sana wanasumbuka, mimi nikiwa mmoja wao. Kwa hivyo mimi ningeliomba tu kama kuna ahadi yoyote serikali imetoa na wale waadhiri, ni afadhali watimize, hiyo itakuwa inazuia ile kosi kuchukua muda mrefu sana. Alafu labda jambo lingine, hao wanafunzi wanapo kaa nyumbani muda mrefu, kama uh, waadhiri wao wameenda mgomo, kama wazazi tunaathirika kwa njia moja ama nyingine. Unapata ni watu wazima, lakini hauwezi hauwezi kwa control. Sasa inakuwa ni vigumu sana. Ni heri wamalize kosi yao moja kwa moja bila matatizo yoyote. Naomba tu serikali wakae na waadhiri alafu wasuluhishe hayo maneno, asanteni. Asante sana bwana Amian Turbo. Lakini sasa nikirudi kwako bwana Wayayaya, umemsikia mzazi huyu anasema kwamba watoto ndio wanafunzi ndio wanaoathirika. Nyinyi kabla ya kuanzisha au kuamua kufanya migomo hii, je, mmefikiria athari ambazo zitawakabili wale ambao mnawahudumia, yaani wanafunzi? Asante eh, Dara mtangazaji, nimesema kwamba kwanza ieleweke kwamba kama wahadhiri na wafanyikazi wa vyuo vikuu hatushabikii swala la migomo. Mgomo katika sheria ya Kenya ni hatua ya mwisho sana katika swala zima la mipango mizima ya kuweza kuenda kwenye meza ya majadiliano. Angalia dadangu, tulitumia serikali mapendekezo yetu mwaka jana mwezi Julai, hawakujibu wala kuandika kusema kwamba tumepokea Tumeketi mpaka wa leo, dada yangu, hamna mtu aliokuja kwenye meza ya majadiliano haya. Tulipokwenda kwenye meza hati, tunataka kujadiliana, tukaazimia kwamba ikifikapo tarehe ishirini na nane mwezi Februari tutakuwa tumemaliza majadiliano na kwamba tutakuwa tuko kwa tayari kuishirikisha katika bajeti ya nchi. Hamna mtu aliyeleta mapendekezo kwenye meza akasema kwamba katika maombi yenu tumeazimia kwamba tutawapa haya. Kila siku tunachezwa shere wanakuza kwenye meza, wanatupa sababu, ni mizengwe, ni ngonjera tu, dada yangu. Sasa hivi na sisi kweli ni wazazi, na pia ni wananchi, sisi pia ni Wakenya, tunastahili kuangaliwa, ili kwamba tukiwe motisha ya kuweza kupeana huduma. Karakana, chuo kikuu ni karakana ya kunoa bongo. Utanoate bongo na wewe ni mtu mchochole, ambayo kila wakati unafikiria hali yako ya maisha itakuwa vipi? Ni lazima serikali iangalie wafanyakazi wa vyuo vikuu iwashirikishe vizuri, ili kutupate mwafaka. Haiwezekani kila siku kwamba vyuo vikuu nchini Kenya vitaenda kwenye maandamano ili kwamba serikali iweze kuangalia masilahi yetu. Haileti sura nzuri, si mpango mzuri, na laani kitendo kizima cha serikali kuzembea katika swala nzima na kuangalia wafanyikazi katika vyuo vikuu, haitupendezi na hata tunasema pole kwa wazazi, tunasema pole kwa wanafunzi, lakini imetufikisha hapo. Ndugu yangu, itafanya nini? Kwa sababu ikibidi kuwa ni lazima. Eh, bwana Wayaya, unashtumu uh, serikali kwamba ina, inasusia mazungumzo. Mfano, leo serikali ikitangaza kwamba iko tayari kujadiliana na nyie, alafu ikiwaomba kusitisha kwa muda mgomo, ili mweze kuendelea mazungumzo, mtasitisha kweli? serikali ndugu yangu ikitumika kwa meza ya majadiliano na iwe na mapendekezo ambayo yanaweza kufanyiwa tathmini ya, ya kisaasawa, ili kwamba tuweze kupata mwafaka katika swala hili. Sisi bwana, nimekuambia sisi ni Wakenya, sisi ni wazazi na tuna wajali wanafunzi wetu. Tutachukua hatua ambazo zinafaa na tutarejesha vyuo vikuu katika hali ya kawaida. Bwana Andrew Wayaya, wewe ni mchambuzi wa masuala ya elimu Andrew, Watuha. Andrew Watuha ni mchambuzi wa masuala ya elimu, na kama unavyofahamu mwathirika mkubwa katika migomo hii ni mwanafunzi. Unadhani suluhu gani inaweza kupatikana katika hili? Suluhu ni kuwa na wasimamizi katika sekta mbalimbali katika serikali ya nchi ya Kenya, kuwajibika ambapo wahusika uh, katika hali ya kushauri serikali watawajibika, ili suala la migomo litapunguzwa au kuondolewa kabisa. Hivyo basi mimi ninaishauri serikali ya rais wetu Uhuru Kenyatta iweze kuwa na washauri katika sekta ya fedha ambapo wanapotia mkataba wajue kwamba hela hizi zipo zinapatikana kwa ajili ya kuwapa wahadhiri. Ambapo hazipo, basi wakubaliane kimbele kwamba hili haliwezekani au ni hili tu ambalo linawezekana. La sivyo, mimi nimeona kwamba huu utakuwa ni mvutano na mgogoro ambao sioni ukikamilika hivi karibuni, lau pengine utakamilika kwa muda mfupi, halafu tena mgomo tena uanze. Kumbuka, hili swala la mgomo limeendelea kuathiri sekta hii kwa kiwango kikubwa sana. Kuna wanafunzi ambao wamejiunga tu chuo kikuu, kuna wanafunzi ambao wanaendelea na kutarajia kufuzu, inamaanisha kwamba mahafali yao yataweza kusongeshwa mbele. Kuna wanafunzi ambao ni wanafunzi wa shahada za uzamili na uzamifu, ina maana kwamba wasimamizi wao pia hawatawahudumia ipasavyo. Hivyo basi, naomba serikali isikilize kwa makini, isikilize kilio cha wahadhiri, kilio cha wanafunzi ambao hakika ni wengi sana. Hii itasababisha hata hawa wanafunzi, hawa vijana kukosa imani katika serikali. Maana iweje kwamba wewe mzazi unamwahidi e, mtoto wako jambo na halitekelezwi? Kwa hivyo mimi ninapendekeza serikali iweze kutafuta mbinu yoyote haraka iwezekanavyo ili hawa wanafunzi waweze kurudi vyuoni, baada ya wahadhiri wao kuridhika kwamba serikali imeangalia maslahi yao. Tafadhali ah, asante. Labda tusikie mmoja wa wanafunzi wa vyuo vikuu akielezea yale ambayo yanawasibu wakati pale wahadhiri na wafanyakazi wengine wa vyuo vikuu wa wanapoamua kugoma. Mimi kama mwanafunzi katika chuo kikuu cha Nairobi, uh, migomo hii inaniathiri sana sababu unapata kwamba ule muda ambao nilikuwa nimekusudia kukaa shule unaweza kuwa mrefu sana. Kwa mfano, kama nilikuwa nimekusudia kukaa miaka minne shuleni, miaka hii inazidi kuwa nyingi, napata kwamba na miaka kama mitano ama sita shule, sababu migomo hii pia inapoteza wakati. Na tunaamini kwamba wapiganapo fahali wawili siku zote nyasi ndio huumia, na sisi kama wanafunzi tunaumia, sababu pesa hizi si sote ambao tunawafadhili, wengine ni sisi tunajitolea, tunaenda kule nje, tunajitafutia karo za shule na unapata kwamba maisha kama ya mwanafunzi yanakuwa magumu. Na kwa hivyo ule ambapo pia unapoongezeka unakaa shule unapata pia unazidi kutumia mapeni mengi sana uh, shuleni. Na pia ningependa kuomba serikali pamoja na lecturers waweze kukaa pamoja, waweze kubaliana, ili waweze kusuluhisha swala hili la mgomo, manake migomo hii imeweza kuwa mingi sana katika uh, nchi hii yetu ya Kenya, na sisi wanafunzi tunaumia. Kwa hivyo ningeomba sana serikali ya Kenya iweze kutusaidia ili tuweze kufanikisha masomo yetu. Naona Patrick, suala hili la migomo ya wahadhiri pamoja na wafanyakazi wa vyuo vikuu linazidi kuwaathiri wanafunzi, na pengine labda, pengine serikali itakapokaa na hawa wahadhiri, pengine suluhu inaweza kupatikana. Lakini kama alivyosema Andrew kwamba mwaka wa masomo umeanza mwaka jana Septemba, na hapo ndipo migomo ilipoanza na mpaka sasa hivi. Kwa hiyo utakuta wanafunzi ndo wanaathirika zaidi kuliko mtu mwingine yoyote. Ni kweli wanafunzi ndio wanaathirika na elimu inaathirika pia, wazazi wanaathirika sa. Kwa hiyo uh, kazi kubwa iko upande wa serikali. Unavyosikia uh, anavyozungumza Ernest Wayaya, ni kwamba mkataba huu una make hautekelezwi, na wanasubiri serikali ingie kwenye mazungumzo. Mi nafikiri uh, serikali ndio ina majukumu makubwa kwa kuweza kusahihisha swala hili, na mara nyingi sana uh, migomo hii ambayo inatokea ni sababu ya kuwepo mwanya mkubwa wa huduma hasa upande wa mishahara, kati ya wafanyakazi wa, wa, wa, wa, wa serikali na upande wa serikali na labda na watu wengine kama vile wabunge na kutana na mishahara mikubwa, lakini hawa wana mishahara midogo. Haya, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi nasema walio, washiriki wetu mlioko kwenye line za simu pamoja na Kennedy Wandera, mbaki hapo hapo, tukirudi kwa sehemu ya pili tutakuja tena tuendelee na maswala haya, na kama NST ya amezungumzia swala la fedha ambazo serikali haitowi, lakini hapa na gazeti la Daily Nation linamzungumzia katibu mkuu wa huduma za elimu, akiwaeleza aki wabunge kwamba kuna kiasi cha fedha ambazo wamekitoa kwa ajili ya vyuo vikuu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington tangaza kutoka Washington DC na sasa unatusikiliza kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Ni saa sita mchana kwa saa za hapa Washington DC. Leo hii, kama tulivyoeleza awali, tunazungumzia mgomo wa hadhiri wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya na washiriki wetu katika live talk, tunaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, tunaye mchambuzi wa masuala ya elimu Andrew Watuha, tunaye katibu mtendaji wa KUSU Ernest Wayaya. Lakini kabla hatujaendelea na hao washiriki wetu, labda tulikuwa na msikilizaji kwenye laini ya simu. Naam, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu, sijui ana yapi ya kuzungumza. Karibu msikilizaji, una yapi ya kuzungumza kuhusu mgomo huo wa hadhiri? Naona ameondoka eh, naona amepotea. Na, e, awali bwana Wayaya, naona upo kwenye laini ya simu. Awali ulizungumzia kwamba serikali haijatoa pesa tenga kwa ajili ya yale ambayo mnataka ikiwemo pamoja na mishahara na marupurupu mengine, lakini katibu mkuu wa huduma za elimu nchini Kenya hivi karibuni aliwaeleza wabunge kwa wizara yake imetenga shilingi bilioni 99 kwa ajili ya mikopo ya wanafunzi na shughuli nyingine katika vyuo vikuu vya umma ikiwemo makubaliano ya CBA. Je, yeah, mmeweza kupata ufafanuzi kama hizi fedha zimeshafika huko kwenye vyuo vikuu au pengine labda hizi fedha ndio sasa hivi zimetolewa ndo hazijafika bado? Mnafahamu chochote kuhusu hizi fedha? Asante dada mtangazaji. Swala nzima la pesa ambazo zimetolewa na serikali, sisi tunalisoma kwenye magazeti kama wanavyosoma wengine. Hamna mtu aliyekuja kwetu akaeleza na hata unapoangalia senti hizo hazijaainishwa, kwamba katika milioni hizo za wafanyakazi, katika swala nzima la mishahara yao na pesa zingine za nyumba, ni senti ngapi ngapi zinaenda kwenye vio vikuu, katika swala nzima ya kuendeleza ujenzi na maswala mengine ambayo yanahusiana na huduma wa wafanyikazi au wanafunzi katika vio vikuu. Kwa hivyo sisi tumesoma kama kila yote ya anavyosoma mambo hayo, wala hatujui senti hizo itakufanya nini wapi? Tukizichukulia hivyo unavyochukulia kwenye gazeti, tutakuja kuambiwa kwamba senti hizo hazikukuwa za mishahara, utakwenda kupigwa tenga tena uambie kwamba senti hizo zilikuwa na makusudi yake ambayo hawezikuwa ni mishahara. Kwa hivyo tunatarajia kwamba serikali hiyo na mipango mizuri ije wazi, ieleze bayana kwamba senti hizi tumezitenga kwa miajili ya kushughulikia swala nzima na mishahara kwa sababu mishahara, dada yangu, haipeani tu. Kuna maswala kadhaa ambayo yanazingatiwa katika swala nzima la kupeana mishahara. Masuala haya lazima yajadiliwe, yashughulikiwe, ili kwamba watu watuie katika uamuzi kwamba tumetenga senti hizi kutokana na tathmini fulani ya maswala ambayo yanaikuka katika swala nzima na mishahara ya wafanyakazi katika vyuo vikuu. Kwa hivyo nasi tunasoma tu wala habari zake hatunazo. i Kennedy Wandera, wewe umekuwa unazunguka zunguka na umekuwa unaifuatilia habari hii ya kuhusu mgomo huu wa wahadhiri na wafanyakazi wa vio vikuu. Je, unaweza kutuelezea kwa hapo Nairobi ulipo? Je, wanafunzi wanasemaje? wahadhiri wanasemaje? wale ambao umefanikiwa kuzungumza nao, nini hasa wanachokizungumzia sasa hivi? Nikianza kwa upande wa wahadhiri, wahadhiri wanaeleza kwamba uh, hawana uwezo wote wa kuweza kusitisha haya yanayoendelea, kwa sababu nao ni watu wanaohitaji mahitaji yao, lakini vile vile au uh, uh, uh, wanafunzi wa vyuo wanaeleza kwamba hali si nzuri zaidi kwa sababu Uh, jinsi tumekuwa tukiripoti hapo awali ni kwamba huu ni mgomo unaojiri baada ya mgomo mwingine uliokuwepo, uh, kabla Desemba tarehe tisa mwaka jana, na pale kulikuwa na mhula ambao ulikuwa unaendelea na mhula huu ukaweza kurejeshwa mwaka huu sasa kuanzia Januari hadi mwezi wa nne, na mhula huo ambao uliweza kusitishwa sasa ulikuwa bado unaendelea kumaanisha kwamba kuna baadhi ya wanafunzi ambao wanafanya mitihani sasa, tunavyozungumza sasa, wanaeleza kwamba iwapo sasa kulikuwepo na mgomo mwaka jana ukasitishwa, na sasa bado mgomo huu tena upo na mhula bado unaendelea. Sasa hii inamaanisha kwamba kuna mkwamo fulani ambao upo katika masomo yao, na hivyo basi inawaathiri pakubwa sana na maendeleo ya masomo yao, na nasisitiza na, kwamba sharti serikali iweze ku, kuketi pamoja na hao wahadhiri na kuweza kuwapa ile ahadi walio uh, iliyowatolea uh, ilio walipoweka mkataba wa kurejea kazini mwaka uh, mwaka jana na Desemba tarehe tisa. Na hivyo basi uh, wengi wanaeleza kwamba hii ni, ni, ni, ni itawaathiri pakubwa sana, kwa sababu huenda wengi waliotarajiwa kwamba watafuzu huenda basi wasiweze ku, uh, kupitia ule yale mahafali waliotarajiwa kwamba wataweza kupitia na kufuzu, na wanaeleza vile vile kwamba iwapo hali ndio hii basi, huenda ikawa uh, i, i, ikawa ni athari kwa wanafunzi wanaojiunga na vyuo vikuu vya umma, kwa sababu wanahisi kwamba wanakwama, na hivyo basi huenda uh, katika siku za usoni watahisi kwamba upo uwezo wa kuweza kuenda katika vyuo vya kibinafsi. Asante uh, Wandera, umezungumza swala zuri kwamba baadhi ya wanafunzi wanakosa muda wao wa masomo. Wengine wameanza mwaka jana, ndo muhula wao umeanza. Labda nimuulize bwana Ernest Wayaya, wao wako kwenye mgomo, wanafunzi ambao wameanza mwaka jana na wanafunzi ambao walikuwepo pia wanakosa masomo. Sasa huu muda ambao wanakosa masomo, mgomo utakapokwisha, mtaufidiaje kwa wanafunzi wale? Kwa sababu ukiendelea mwaka mwingine zaidi itabidi walipe ada nyingine tena. Nini ambacho mmekipanga kuweza kuwasaidia hawa wanafunzi? Asante dada mtangazaji, nieleweke vizuri kwamba ni vizuri wanaosimamia swala la elimu katika vio vikuu kuelewa kwamba muda wowote ambao wanafunzi wanapoteza bila kushughulikiwa, kunapoteza muda na mipangilio mizima ambayo wanafunzi wanayo katika maisha yao na kwa hivyo ni vizuri wayashughulikia maswala ibuka kwa haraka na kwa mpigo, kwamba tuweze kushuhudia hali yetu ya kawaida katika vyuo vikuu. Sisi tuko radhi, dada yangu mtangazaji, tuko radhi na tunaahidi kwamba tutajitolea zaidi hata ilivyo kawaida, ili kwamba kuweze kufidia muda ambao umepotea. Tutakuwa na mipangilio kae, tutakaa kama wafanyikazi na wahadhiri ii kwamba tuweze kupata jinsi gani tunaweza kufidia mtu ambao tulipotea wakati tulikuwa tunashughulikia swala nzima la migomo katika vio vikuu. Dada yangu, elimu ni muhimili mkubwa katika swala nzima la maendeleo katika nchi. Iweje leo swala hilo linachezewa shere katika hali hii? Kwa nini serikali hawezi kukaa na kulipatia suluhisho swala hili na wahadhiri na wafanyakazi katika vyuo vikuu, ili kwamba vyuo vikuu vitulie, wanafunzi wapewe elimu yao, waondoke kwa wakati ambao wamepanga, ili kwamba tuwe na mipangilio mizuri katika nchi. Kwa nini iwe hivi? Lakini eh, naam, Ernest Waeya, uh, kuna taarifa ambayo tumeiona kwamba kuna baadhi ya vyuo ambavyo vimefanya kazi kama kawaida. Uh, wanasema kwamba mfano Uh, wa wahadhiri wa huko Egerton na huko Laikipia wamefanya kazi na wameweza kupasisha mitihani kwa wanafunzi. Uh, na wengine wanasema kwamba wa kuitikia wito huo. Je, mko pamoja au kuna baadhi ambao hawajiungi nanyi, labda hayo madai yenu hawayaelewi, hawako pamoja na nyie? Asante ndugu yangu, naweza kukueleza vizuri na hili unaweza kulichukua na ulipeleke katika benki yako nzuri tu, ukazisia kwenye akaunti yako. Kila mfanya kazi katika vyuo vikuu atakwenda kwenye mgomo kuanzia leo. Kwamba hali hiyo ambayo ulikuwa unaona ni hali ambayo hata wahadhiri na zingine wanachanganyikiwa, kwamba wanafunzi wao walikuwa waje kwenye mtihani asubuhi. Ni huruma hii ambayo tuko nayo kwa wanafunzi wetu, kwa sababu unaona wengine walikimbia kwenda kutoa wa mtihani lakini kuanzia leo wakati ambapo tumetangaza kwamba mgomo umeanza rasmi, ndugu yangu, kila mfanyakazi ambaye anahitamishwa na chuo kikuu ataondoka kwenda kungaye haki yake. Mambo haya yamekuwa magumu, ndugu yangu. Wafanyakazi katika vyuo vikuu wanadhalilika, na haiwezekani kwamba kuwe na mtu ambaye atakuwa anafanya kazi wakati viongozi katika wafanyakazi katika vyuo vikuu wameitisha mgomo huo. Kwa hivyo ni masikitiko ndio, kwamba mambo haya yatakuja kusitishwa, lakini iweke, ndugu yangu, ndivyo hali ilivyo, tumesukumwa upande huo mgomo huu. Tumeitwa na serikali yenyewe kwenda kwenye mgomo huu, kwa sababu serikali imezembea katika swala nzima la na mipango Bwana Wayaya, watu wengine wanajiuliza, wahadhiri na wafanyakazi wa vyuo vikuu wamegoma, lakini kuna baadhi ya wahadhiri ni madaktari bingwa, nao wameingia kwenye mgomo. Kwa nini wameingia kwenye mgomo wakati wao hawapo tena huku vyuo vikuu na wako kule ambako wanakotoa mafunzo na huduma? Wahadhiri hao ni wahadhiri ambao wanatoa huduma yao, lakini katika vyuo vikuu Ukiangalia kwa mfano Kenya National, eh, Kenya National Hospital, hiyo hospitali inamilikiwa kwa upande na chuo kikuu cha Nairobi. Kwa hivyo wahadhiri ambao wanatoa huduma yao hapo, japo ni madaktari lakini walimu. Kwa hivyo masuala yote ambayo yanahitajika kwa mhadhiri na wao inawahusisha, bwana. Sasa tumezungumza sana masuala haya, na umekuwa mkali sana kwa serikali kwamba inapuuza madai yenu. Ni sawa, pengine labda kweli inapuuza, au pengine labda mawasiliano yamevunjika. Lakini wewe unadhani, ukiwa kama mmoja wa wale waliogoma, nini njia mwafaka ya kuweza kufikia maelewano na serikali? Maanake mgomo ukiendelea sasa, mwisho wake utakuwa lini? Mko tayari kugoma mpaka lini? Sisi dada yangu, na kuahidi na kuahidi, hata leo serikali ikituita kwenye meza ya majadiliano na iwe na mipango kabambe ambayo inaweza kuaminika kusomeka na kuelezeka kwa macho ya watu wateule, sisi tutaenda kwenye meza ya majadiliano. Matatizo dada yangu ni kwamba tunaingia kwenye meza kupatiwa visababu ningonjera tu, ni mambo ambayo hayawezekani. Mara unaambiwa oh, waziri mpya wa elimu ako kwenye ofisi hajapatiwa mamlaka kamili ya kuweza kushughulikia maswala fulani, hajaelezwa bayana kwamba maswala haya yalikuwa yanakwenda vipi. Sasa hii ni serikali, waziri mmoja akitoka, waziri mwingine aingie, waziri huyo ameambiwa ni maswala gani ambayo yalikuwa yanashughulikiwa ya ya ya. Kwa hivyo nataka kukuomba dada yangu kwamba tunaomba serikali kwa heshima kubwa, kama itatoka ije kwetu na kwa kweli tiwe na mambo ambayo tunaweza kuketi na kuzungumza kama watu wazima. Nasi ni Wakenya na sisi ni wazazi, na kwa hivyo tunajali wanafunzi wetu. Tutarudi kwenda kuzungumza tukipata mwafaka na kuahidi, dada yangu. Hata kesho tutazidisha mgomo huu tutazidisha, ili kwamba turudie kazini, ila tu tuwe na makubaliano ambao ni makubaliano hai, sio ngonjera Sio hadithi, sio visababu. Nataka makubaliano kamili. Tumecheza shere dada yangu, kila siku tunaaidiwa, tunatena nafasi hiyo, lakini hamna mtu ambaye anatupa suluhisho. Tufanyeje dada yangu? Uh, uh, sijui Wandera yuko kwenye laini? Yupo Wandera? Kenneth Wandera? Hatujasikia ha, ha, tujia, ha tujia sikia, uh, msimamo wa serikali kwenye hii live talk. Je, umeweza kubahatika labda kujua serikali na na msimamo upi? Na mara nyingi tunajua kwamba serikali huwa zina uh, sua, sua au zina sita sita kuweza kupandisha mishahara wa wafanyakazi sababu wanapokutana na, na hizi taasisi kama vile za IMF na na Benki ya Dunia, Benki Kuu ya Dunia huwa wanakemea serikali kwamba zimepandisha uh, mishahara wa wafanyakazi na hii na, inakuwa na athari kwenye uh, bajeti ya matumizi ya serikali. Wanasema nini upande wa serikali? Nam, jana wa, waziri huyu wa leba aliweza kuzungumza Ukuru ya Tani, akieleza kwamba serikali ipewe muda zaidi wa kuweza kufanya mazungumzo na hawa wahadhiri, lakini kutokana na tetesi wanazozibua hawa wahadhiri ni wanaeleza kwamba serikali inafaa kuleta ule kuwasilisha ule mkataba wao mbadala wale ile wanaoita counter offer, manake hawa waliwasilisha yao na serikali pia inafaa kuwasilisha wao na waweze wa, wa, wa, kupata maafikiano ya mkataba ambao wanahisi kwamba sasa utawafaa, lakini serikali haijawasilisha mkataba huo. Sasa wanaeleza kwamba wanataka kuzungumza zaidi, lakini hao hadhi nao wanaeleza kwamba hayo matamshi hayana msingi na hivyo basi wataendelea na mgomo wao. Sasa hatujajua ni kipi kitachofuatia, maanake serikali yu inaonekana imenyamaa kidogo, na huenda labda ikazungumza siku za hivi karibuni, lakini mpaka sasa uh, hayo ndio tunayoweza kuyathibitisha kwamba serikali inazungumzia, lakini chochote kuhusu mgomo huu kusema kwamba sasa tunafanya hivi na tufanye hivi, ha hamna chochote ambacho uh, kinaendele kinatoka kwa serikali. E, lakini pia Kennedy Wandera kama tunavyofahamu, e, mzozo huu na migomo hii kwa upande wa wahadhiri haijaanzia hapa. Kuna makubaliano ambayo yalizungumzwa kupatikana Agosti ya elfu mbili na kumi e, na saba. Pengine nini ambacho kilifuatia baada ya kukaa kati ya serikali na walimu na wahadhiri na wakafikia mwafaka wakati ule ambacho pengine hatukija kiona kikiendelea leo na mwaka jana Desemba tisa kabla ya tarehe tisa kulikuwa na mgomo, na mgomo huu ulidumu zaidi ya mwezi mmoja na kukawa na athari kubwa sana katika vyo vya umma nchini Kenya. Lakini serikali kwanza ikaeleza kwamba hawa wahadhiri wataweza kuweka ile uh, ile tunaita return to work formula kwamba haya ndiyo maafikiano haya ndiyo makubaliano kwamba tunarejea kazini, na ule mkataba wa awali ukaweza kuandikishwa pale na wakaweza kupewa na hata marupurupu mengine. Lakini mmojawapo wa masuala ambayo yaliweza kuzungumziwa na kukubaliana katika kikao hicho ni kwamba sasa wahadhiri na, na na serikali wataanza kufanya mazungumzo mapya ya mkataba huu sasa ambao umeleta utata wa mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja na ikawa kwamba vikao hivi vitaanza mara moja na kuendelea mpaka Januari, na sasa ilipofika Januari kume, uh, e, hawa wahadhiri wanaeleza kwamba serikali ilieleza kwamba haitoweza kukutana nao kwa sababu kuna masuala mengine mapya, kuwepo kwa kuundwa kwa baraza jipya la rais Kenya, la, la, la, la, la Rais Kenyatta huyu waziri aweze kupewa muda zaidi wa kuweza ku, uh, ku, ku, ku, kupanga zaidi, na wakaelewana kwamba kutakuwa na, na, na mazungumzo mengine vikao vingine vya kuzungumza sasa. Wanaeleza hawa wahadhiri wanaeleza kwamba uh, pamekuwapo na zaidi ya vikao kama tatu hivi, lakini serikali haielezi iwapo kuna kuna yale mafanikio yanayotokana na na na, na, na mazungumzo haya, kwa sababu hawajawasilisha serikali haijawasilisha hawa hawa mkataba mwingine au mapendekezo ya mkataba mwingine wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ishirini na moja kuonyesha kwamba sasa hivi ndivyo tunavyotaka, sasa tuanze kuzungumzia hivi sasa. Serikali me, wanaeleza kwamba imekuwa ikieleza iki kwamba wataketi wataketi, lakini hamna vikao vyovyote ambavyo wanaeleza kwamba sasa vimeweza kutoa ile, uh, ufanisi wanaotaka, na hivyo basi ndio wanaeleza kwamba iwapo serikali haijaleta huo mkataba uh, mapendekezo ya, ya mkataba mpya wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ishirini na moja maanake sekta nyingine tayari ilishapewa, wanahisi kwamba sasa ni, ni sharti waweze kushinikiza serikali kufanya hivyo kupitia mgomo asante sana Kennedy wandera kipindi live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na moja kwa moja tunaye msikilizaji kwenye lani ya simu e, kama ulivyosikia hapa ya watu wengi wanapiga simu kutaka kujua sana. na kuzungumza kuhusu swala hili Kabisa. haya tunaye mkebezi mutoka karibu kwenye live talk utuambie uko wapi na unatoka tanzania, nini? Nafikiri anatoka tanzania huyu. mkebezi unanipata Haya, jitambulishe uendelee na maoni haya, toa maoni yako, auliza swali. Haya, naona kidogo simu ya mkebezi mtoka haiendi vizuri sasa, labda it. Nirudi kwa Andrew Watuha, yeye ni mchambuzi wa masuala ya elimu. Kama unavyofahamu, migomo hii ya wahadhiri si jambo ambalo limeanza juzi au jana, imekuwepo kwa miaka kadhaa. Hivi sasa, imekuwa kila mara wanadai nyongeza mishahara, wanadai marupurupu mengine, lakini kwa upande mwingine tumesikia nao wanafunzi wa hivyo vyuo vikuu wanazungumzia madhila ambayo yanakumba, ikiwemo kwamba wanahisi muda wao wa masomo kama vile unapokwa unachukuliwa Unadhani migomo hii inaweza kuchangia kushuka kwa elimu nchini Kenya? Pamoja na kushuka kwa elimu pia hata e, maadili yanashuka kwa sababu wanafunzi, mgomo unapoanza huachwa hivyo hivyo tu, hawana mwelekeo wowote. Watoto wanaishi katika hali ya kukata tamaa, daima wanatamaushwa hawana uhakika la kesho, wanarudi chuoni mara wametimuliwa. Hebu fikiri, kuna vyuo ambavyo vilimaliza muhula wao wiki iliyopita wanafunzi wamelipa karo, wakarudi shu, eh, chuoni siku ya Jumatatu, Jumanne wakaanza masomo baada ya siku, siku mbili, mgomo ndio huo tayari ume, ume, ume, umeshika kasi sasa. Hawa wanafunzi wataishi kwa hali gani? Kumbuka hizi ni akili changa na kuna mengi ambayo wanaendelea kuhifadhi katika maisha yao. Kuna tajriba ambazo ni hati katika maisha yao. Itakuwaje hawa vijana watakapokuwa watu wazima? Hili ndilo linalonitatiza. Badala ya kuwa katika hali shwari ya kusoma, hali tulivu ya kufanya utafiti hali tulivu ya, ya kufanya eh, majadiliano na wenzao kuhusu mustakabali wa maisha yao, inakuwa kwamba wanaishi katika hali ya wasiwasi. Wana- hawana uhakika kama wataweza kuwepo chuoni, hawana uhakika kama wahadhiri wao watakuwa tayari kuwafundisha. Sasa inakuwa hawa wanafunzi kila wakati wanatelekezwa, na si tuna wahadhiri, wahadhiri wamechukua mgomo kama hatua ya mwisho katika kuifanya kui serikali kuwaangalia kuwa kuangalia kuwa masilahi yao. Sasa wao wametelekezwa pia na serikali. Haiwezi kuwa kwamba mdomo ule ule unaosema kwamba sisi elimu itakuwa kipaumbele kama serikali, na wakati huo huo hawaangalii masilahi ya, ya, ya wahadhiri kiasi kwamba sasa wao wanafunzi ndio wanaoathirika. Kwa hivyo hili swala ambalo ni nyeti. swala ambalo ni nyeti swala ambalo serikali haina lingine ila kuipatia kipaumbele na haraka kama itakavyowezekana, ndivyo itakavyokuwa suluhu kwa hili tatizo. Kwa hivyo tafadhali, mimi ninapendekeza serikali ichukue haraka hatua ya mwafaka ili kumaliza huu mgomo, la sivyo hali hii ya mgomo itaendelea kuathiri sekta ya elimu na kama ulivyosema, Ha, hadhi ya elimu itadidimia. Kuna vijana wengi kumbuka, ambao wako katika kidato cha nne sekondari, shule ya msingi. Je, wao wanafikiria nini kuhusu chuo kikuu? Ndugu dada zao jirani wameenda chuoni hivi karibuni, baada ya siku tatu wamerejea nyumbani wao wanaishi na kuuliza maswali ambayo hayana majibu, kwani chuo kikuu kinasomwa vipi mambo yapi yanasomeka kule? Unaenda siku mbili umerudi nyumbani, mbona hali ya masomo isiathirike na hata kudhoofika? Kwa hivyo hili ni swala ambalo lazima serikali ilichangamkie na kwa haraka iwezekanavyo. Uh, au, uh, bwana Indru, huoni kwamba anahitajika msuluhishi ili kuzikutanisha hizi pande mbili, serikali na wahadhiri? Sijui msuluhishi atakuwa nani, maana mkataba unapokuwa ume, ume, umeandikwa, sioni mtu wa mwingine kuja hapo katikati. Ni upande uliotoa ahadi kutekeleza ahadi yake, maana huyu mwingine amenyoosha mkono akingojea apewe, na hili ni suala ambalo lilifanyika kisheria. Kwa hivyo ni serikali yenyewe ichukue jukumu la kuweza kutekeleza wajibu wake. Ufisadi unaendelea kukithiri, watu wanaondoka na mamilioni na wahadhiri wanachoomba ni kidogo tu, wapewe wapewe ahadi waliopewa. Kumbuka, si suala ambalo eti wanapewa kila kitu. Sasa huu ni mkataba wa karibu miaka minne, na kwa hivyo serikali inaweza kujikakamua kutoa kiwango fulani baada ya muda fulani, kutoa kiwango fulani ili masomo ya wanafunzi yasitatizike. Asante sana. E, ni mrudishe Kennedy Wandera kwenye haya mazungumzo. E, kumekuwa na maoni mbalimbali kama tulivyoona kwenye Facebook na mitandao ya kijamii, na wengine wakisema hasa Kenya imekuwa nchi ya migomo, na wengine wakisema kwamba mgomo huu si kwamba utaathiri Kenya tu, utaathiri Afrika Mashariki kwa ujumla. Sasa Keni Bandera, pengine umezungumza na wachambuzi mbalimbali, wadau mbalimbali wa elimu, nini ambacho wananchi nao kwa upande wao wanaona hali inavyoendelea na, na hasa kwa swala hili la migomo kwa wahadhiri wanasema nini kutokana na hali hii inavyoendelea kwenda uh... Shomari, nieleze kwamba kila mara serikali imekuwa ikieleza kwa kwamba kwamba itacheza mchezo wa juu sana kuweza kuhakikisha kwamba sekta zote nchini Kenya zinapewa kipaumbele kufanikisha malengo yake, na nikumbuke wazi kwamba mwaka mwaka jana wakati mgomo huu ulipokuwa unakamilishwa kulikuwa na ma-na na, na, na, na, na maelezo kwamba huu ndio utakuwa mgomo wa mwisho zaidi kuweza ku A, ku, ku, ku, kujiri hapa nchini lakini, sasa inakuwa tofauti sana, na vile vile baadhi wapo baadhi ya Wakenya wanaeleza kwamba huenda huu umekuwa ni mchezo wa paka na panya, maanake si mgomo wa kwanza eh, lakini pia nisisitize kwamba hu hu hu uh, hawa wafanyakazi wa Kenya mara nyingi huwa wana, wanaangalia kwamba nao wanataka mazingira bora ya kufanyia kazi na ule utendakazi wao uweze kupewa njia ambayo inaonyesha kwamba serikali nayo inawapa motisha katika hali ya kufanikisha yale malengo yao na nieleze wazi kwamba hapa h-kumekuwa na tetesi kutoka kwa wabunge ambao wamekuwa wakieleza pia nao wanafanya katika mandhari ambayo hayaridhishi, na nieleze kwamba pia uh, wabunge wamekuwa wakilalamika kwamba wanataka nyongeza ya mishahara, na sasa hivi kumekuwa na, na mwainisho mpya wa mishahara ya wabunge, na nieleze kwamba uh, sasa, uh, mbunge sasa hivi anapokea zaidi ya laki sita ambazo uh, uh, uh, uh, an, an, anaziradhi anapokea anapokea na laki sita uh, ambayo uh, mwaka jana ilifanyiwa punguzo la asilimia kumi na tatu na waziri naye anapokea uh, Uh, takriban laki tisa Kwa hivyo hawa wahadhiri wafanyakazi wa serikali wamekuwa wakieleza kwamba wabunge wanapokea fedha nyingi, wale wafanyakazi wengine wa serikali katika ngazi tofauti tofauti za juu wamekuwa wakipokea fedha nyingi sana na marupurupu, na hivyo basi, hawa wahadhiri nao wanaeleza kwamba iweje basi serikali inaeleza kwamba itakuwa vigumu sana kuweza kuwasilishia mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili ishirini na moja ili hali wale wengine nao tayari katika zile sekta nyingine tayari washapewa mikataba mpya. Sasa wanasisitiza kwamba sawa Uh, wao wataweza kuhakikisha kwamba serikali inawasikiliza, maanake wanaeleza kwamba uh, ha, hawa ni wataalamu, hawa ni watu ambao wa, wa, wanatumika sana kuweza kufanikisha juhudi na kuwepo ubora wa viwango vya ufundishaji nchini Kenya, katika uh, ukanda huu Afrika Mashariki. Hivyo basi serikali inafaa kuwasikiliza na iwapo haitaki kuwasikiliza wataendelea kugoma hadi siku ile serikali itaweza kuwatambua kwamba wao nao wana uwezo mkubwa wa kuweza kujenga jamii ili. Na asante, Wandera, labda ni mrudishe Bwana Andrew watuha atueleze tu kwa haraka, haraka. Mimi ninavyoona labda wahadhiri wameamua kugoma na hawa wanafunzi wamekuwa wakiona mara migomo ikifanyika ikirudi tena wanarudi shuleni, kwa hiyo kumekuwa ni mchezo wa migomo na kurudi masomoni. Migomo kama mwaka jana wahadhiri waligoma kwa siku hamsini na nne, sasa na huu mgomo mwingine Je, yeah, yule mwanafunzi ambaye anasomeshwa pale anaweza pengine akachukua akaona, bwana, njia bora ya kuweza kufanikisha ninayoyataka yataka nikiwa kazini ni kugoma. Hili unalionaje? Na hakika hilo nimelizungumzia kwamba hawa wanafunzi wanaendelea kurekodi haya mambo katika tajriba yao na akili zao, bado m, zinaendelea kufyonza E, yote ambayo wanayapitia katika maisha wakiwa wanafunzi. Kumbuka huyu mwanafunzi ametia bidii ya mchwa akafuzu, ameingia chuo kikuu, ameona kwamba kumekuwa na mgomo wa wahadhiri. Isitoshe, kumbuka hawa wanafunzi ambao wamejiunga tu na chuo kikuu mwaka, mwaka jana, mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili kulikuwa na mgomo wa waalimu na wanafunzi wa kidato cha wa darasa la nane wakati huo, waliathirika pakubwa sana. Kwa muda mrefu sana, wanafunzi hawakuwa wanasomeshwa, wakafanya mtihani, wakaingia sekondari. Walipokuwa katika sekondari pia, mgomo wa waalimu ukawepo. Wanaingia tu chuo kikuu na mgomo unawapokea. Iweje kwamba wao katika maisha yao wasiweze pia kushiriki katika migomo kama suluhisho la kuangaliwa maslahi yao. Aa, ya, kwa hivyo ni kweli ya, ni na wataona kwamba pengine mgomo ndio suluhisho. Asante bwana Andrew, naona na muda nao ndio hivyo umetutupa mkono. Washiriki wetu wa leo walikuwa Andrew Watuha, Ernest Wayaya na Kennedy Wandera, asanteni sana na nikiwaga kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mzalishaji Aida Isa, msimamizi nilikuwa Bi Khadija Riami. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Patrick Ndwimana tukiwaaga na kuwatakia wikendi njema kutoka Washington DC.