Takwimu hizi zimetolewa baada ya wiki mbili tangu zoezi la kufunga makanisa yasiyo kidhi mahitaji lilipoanza. Makanisa yaliofungwa ni yale yaliyokuwa yakiwabuguzia wananchi kufuatia kero za waumini wake wakati wa ibada kutokana na vipaza sauti na ngoma, suala ambalo mara zote wananchi walikuwa akilalamikia siku zote. Serikali ikaamua kuingilia kati. Rais Paul Kagame amesema kwamba kuwepo kwa ujenzi holela na kuanzishwa kwa makanisa hayo ni dalili tosha inayoashiria wananchi walioboteka na wasiwe na la kufanya bafunze maganari. Acha niwambie, hebu fikiria katika mji kama Kigali ambako watu wanafikia hatua ya kuyafunga makanisa mia saba. Fikiria idadi hiyo. Hivi hayo ni visima vya maji au ni viwanda vinavyotoa ajira? Hivi kweli pale Kigali tunavyo viwanda vingapi? lakini huu ni ushahidi kwamba tunafanya mambo kiholela. kuvera uko system iteye ukwilihu Awali, bodi ya taifa ya uongozi bora ilitoa tamko kuhusu mahitaji kwa wamiliki wa makanisa kuwa na vyeti vya taaluma hiyo, swala ambalo wengi walilipinga wakisema kwamba hilo ni kama haliwezekani. Msemaji wa shirikisho la makanisa ya kiroho, mchungaji Innocent Zeimana, anasema hata wao waliona tatizo hilo na kuanza kuyashughulikia hayo mahitaji, lakini mengine ni kama ni magumu zaidi kuyatekeleza uravuzwa gukorera muri etage mu nzu y'ubucuruzi no mu nzu yo gutura. Tangu ulipochukuliwa uamuzi huu wa kuwa makanisa, tumejitahidi kutimiza yale mahitaji, lakini kuna mengine ni magumu. Fikiria, asilimia tisini ya makanisa hupangisha kwenye maeneo mbalimbali, na wanaposema hairuhusi kuendeshea ibada kwenye magorofa ya kupanga au nyumba za kuishi, unategemea watu wetu watasalia wapi? wakati zaidi ya asilimia tisini ya makanisa yanapangisha sengero zuwatse ni wakeya mirongo ichenda ku ijana zisengero ziraha nyinshi ni zikodesha. Hata hivyo, baadhi ya waumini wanasema hata wao waliliona hilo la utitiri wa makanisa kuwa kama kero, na kwamba uamuzi huu wa serikali umekuja kwa wakati mwafaka. Uh, kawaida, neno la Bwana neno la Mungu ni kitu kizuri, ni kitu cha muhimu sana, lakini inapotokea sasa, unakuta kila mtu amekuja na wazo la kufungua kanisa, kanisa lenye chumba kimoja, unakuta mwingine kaweka kanisa sehemu ambayo haitakiwi. Uh, unakuta ni mjini katikati, vitu kama hivyo, unakuta sasa imebadilika, ime imegeuka ime kuwa vurugu kuta mambo yamekuwa vurugu. Hapa kuna kanisa pale, kuna kanisa hakuna cha kuangalia, hapa ni bao ni nini, nini. Unakuta wanaweka kila sehemu, hicho kitu si kitu kizuri. Mpaka sasa hakuna takwimu za kuisha tolewa kuhusu idadi kamili ya makanisa yaliyofungwa kote nchini, lakini huenda yakafikia mamia kwa maelfu, kwa kutumia wastani huo wa yale yaliofungwa mjini Kigali. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali.