hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako jioni leo ni mimi meri Mgawe. Watu saba wameuawa Erengeti huko Beni nchini DRC na no wengine kumi na mbili kutekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ADF wanaofanya operesheni zao kwenye eneo la Erengeti Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo. Wakati huo huo, hali imeendelea kuwa ya kutatanisha na matumaini ya raia kupata amani yanazidi kushuka huko Ituri, kufuatia mauaji yanayoendelea kutokea kwa sasa na vijiji kadhaa kuchomwa moto. Watu wasiojulikana wameshutumiwa kufanya uharibifu na uvamizi, huku mashirika kiraia ya kiraia yakilaumu serikali na Umoja wa Mataifa, MONUSCO, kushindwa kulinda usalama wa raia eneo la mashariki mwa Congo. Katika maeneo mengine DRC kumeshuhudiwa na maandamano hivi karibuni ya kumtaka Rais Kabila kuondoka madarakani na kufuata makubaliano yaliyofikiwa mwaka 2016. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limeanza ukaguzi kwa njia ya mfumo wa kielektroniki wa biometric kote nchini kuhakikisha maelezo yanayopatikana kwa wakimbizi na wale wanaotafuta ukimbizi ni sahihi. UNHCR imesema inataka kuhakikisha kuwa msaada unawafikia wale wanaostahili. Uganda inatoa msaada kwa takriban wakimbizi milioni moja nukta nne kutoka Sudan Kusini, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Burundi. Serikali imepongezwa kwa juhudi zake za kufungua mlango kwa wale wanaotoroka mapigano na mauaji, lakini kashfa kubwa ya rushwa mwezi uliopita iliripotiwa kuwa ilijumuisha mali mamilioni ya dola ambazo imebadilisha mtazamo wa nchi na kuzisha hofu kuhusu sera zake kwa wakimbizi. Maafisa wanne wa serikali wameondolewa kazini na wako chini ya uchunguzi nchini humo Uganda. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Shirika la habari la serikali na wanaharakati wa haki za binadamu wamesema vikosi vya serikali na wanamgambo wa shirika wamekamata idadi kadhaa ya vijiji na miji katika eneo linaloshikiliwa na waasi wa Gouta huko Siria, karibu na mji mkuu wa Damascus, katika operesheni kubwa iliyoanza mwezi uliopita. Shirika hilo la habari limesema vikosi vya serikali vimechukua udhibiti wa takriban vijiji sita na miji Makundi ya waasi yalijibu mashambulizi Jumapili na kutuma wapiganaji nyuma ya mstari wa wanajeshi wa serikali na kufanya mashambulizi kadhaa kundi la kufuatilia haki za binadamu limesema. Syrian Observatory for Human Rights limeongeza kuwa waasi walichukua tena udhibiti wa mji mmoja wakati mapigano yanaendelea. Wakati huo huo, shirika la habari la kimataifa la Reuters linanukuu afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa akisema kuwa ujumbe wa masuala ya kibinadamu uliobeba vifaa na misaada kutoka UN na mashirika mengine ya misaada hawawezi kuingia katika eneo lenye hali tete kama ilivyopangwa leo. Na China nayo imeeleza wasiwasi sambamba na mataifa mengine kuhusu vitisho vya kibiashara na matamshi yaliyotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump kwamba anatarajia kuweka masharti magumu kwa chuma cha pua kitakachoingizwa Marekani. Rais alitoa msimamo huo mapema wiki hii. Mwanadiplomasia mwandamizi wa China amesema wakati Beijing haitaki vita vya kibiashara na Washington, itatetea ushawishi wake kibidi. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari kabla ya baraza la bunge la mwaka la China, waziri msaidizi wa mambo ya nje Zhang Yesui amehakikisha kwamba China haitaki vita vya kibiashara na badala yake itasimamia zaidi ukuaji wa uchumi wake. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salam na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, wasaa mwingine wa kukupa fursa wewe kuweza kupeleka zile zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Mwenyeji wako siku hii ya leo si mwingine mimi, ni Idi Ligongo, ninakuambia karibu. Anayeanza kutufungulia salamu zetu kwa siku hii ya leo si mwingine, ni mlambaji Maige. Anasema anatokea Morogoro, Tanzania. Anapenda kutuma zake salamu kwa wale ambao wote wanampenda, lakini akianza naye mama yake mzazi Agnes Shigemelo akiwa Mwanza, Tanzania; mjomba wake Anthony Ngosha naye akiwa anapatikana eneo la Mwanza, Tanzania; dada zake Martha Anthony, dalali Maige Fumbo Maige, wote wakiwa Mwanza, e, katika jiji hilo la Tanzania, wanafunzi wote kutoka e, chuo kikuu cha SUA Tanzania, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe, tuendeleze amani tuliyonayo sasa. a, muhimu kabisa na ni ujumbe ambao unafaa kwenda sehemu zote za dunia. Sasa hivi zake salam ninayezikamata simu mwingine ni Ngongo Michael. Ngongo Michael yeye yeah, anasema angependa kumsalimia uh, Frank na vilevile vile, wote ambao wanamfahamu bila kumsahau Ayubu eh, Epafrata Depteba fikiri Dairo, Gakara Stephen Kalamijo Musa wa Musa Zimbeki bila kumsahau Mbwembwe wa Mbwembwe Mkigita. Anasema anapatikana maeneo ya Morogoro nchini Tanzania. Naona hapa kwenye laini ya simu inaonyesha kuna mtu mmoja, kwa moja tuelekea kwenye line ya simu. Halo, nani mwenzangu hapa unaipiga simu siku hii ya leo? Unaongea na Lucas Alberto Mtete kutoka hapa Makumbusho jijini Dar es Salaam. Habari za hapo studio. Hapa njema kabisa. Habari za hapo Dar es Salaam, naamini uh, kumetulia kabisa. Sasa, Lucas, moja kwa moja peleka zako salamu kwa ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mmoja ya Amerika. Moja kwa moja, ya kwanza naipeleka kwake Eric Bitas si Masawa hapa Dar es Salaam. Ya pili naip kupeleka kwake Isaac Petro Hangu akiwa Zanzibar. Ya tatu kwa Ismail Tobolani akiwa hapa Dar es Salaam. Ya nne ni kwake Kili Majuto akiwa Geita. Ya tano Elias Sibuta akiwa Geita. Ya sita ni kwake Fikri Dario Gakara akiwa pale Shinyanga. Ya saba naipeleka kwake Baba Jazi Kubeja akiwa Geita. Ya nane kwa Trifon Lafa ya akiwa Geita. Ya tisa ni kwa Bonifacio Steven akiwa Geita. Kumi naipeleka kwake Musa Zuberi Kabumaki ya Pachanika Dar es Salaam na nyingine na pia kwa sahau wazazi wangu wapendwa mama- babangu mzazi mzee Albert Mseke akiwa kijijini lya Misanga, Butiama, na mamangu mzazi Mos Lukas akiwa faile ya Misanga. Pia kwa sahau wadogo zangu Mteke Alberto pamoja na Petro Alberto wote akiwa ile ya Misanga, na mjomba wangu Suleiman Lucas Gorochoni akiwa pale Katoro, Geita. Ujumbe nawatakia kazi njema na Mungu awabariki sana, waendelea kuitegea hiyo radio Sauti America, ni redio yenye uhakika zaidi. Asante sana. Basi uh, Bwana Lucas Makina una ulikuwa unataja kikosi kizima pale, nikasema huyu jamaa vipi, anataka kupeleka eh, timu nyingine licha ya Serengeti Boys. Asante <laughs> sana kwa kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili. Basi huyo eh, alikuwa simu mwingine ni Lucas Alberto Mseti, kutoka Dar es Salaam Tanzania. Moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki, ambapo hapa namuona kijana anaitwa Ben Paul. Huyu kijana huyu bwana eh, ana sauti nzuri kweli kweli, sikiliza hapa anakuambia simu. Naamini eh, watu wengi kwelikweli na wapenzi wao, swala la simu limekuwa lina utata kwelikweli. Msikiliza hapa nakuambia kitu simu <STACK> <kendare> Tugombane, tugombane, tuzuzane, tuzuzane, sikusema unichunguze, ulichunguze, meaipua mwenyewe. Tugombane, tugombane, tuzuzane, tuzuzane, sikusema unichunguze, meaipua mwenyewe nah. Ulipita Twitter DM ukapita Instagram Nam oh, oh, mm -hmm. Basi oh, na huyo alikuwa ni Ben Paul akikuambia fone uh, kibao kitamu kabisa mbali dhao kabisa. Kama umefungulia redio yako hivi sasa, kipindi hewani ni Salamu na Muziki, ambapo eh, tunakupeperushia zako salamu ambazo umetutumia. Hali kadhalika vilevile, wewe ambaye umepata fursa ya kutupiga simu na simu hiyo ikaingia moja kwa moja hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hivi sasa nasoma ujumbe wake. Baraka Mganga, mwanamichezo wa Nyerutembo Chato anasema zake salamu za Jumapili ya leo ni kwa Nyanda Mayala Rutahi wa Busisi. Samuel Kombe Sombi Ntemi anasema ujumbe tusikilize VOA eh, ujumbe tusikilize VOA shukran kabisa kwa kuweza eh, kukukumbusha na kukumbusha watu wote eh, kuweza kusikiliza sauti ya Amerika kutoka hapa eh, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata ujumbe wake ni Nchwagwa Manko e, unasema zako salamu ziwafikie watoto wa Eshodnox Jujin e, Lamu na Esau e, wa Kiongera Tarime, Mugire Machubwa, Xavier Mambwa, Ayubu Mtanda e, Frambu Detemba, Fikiri Dario Gakala, Steven uh, Kamalija bila kumsahau Lilieho Mandale. Ndio zako salamu ungependa e, zifike huko moja kwa moja hivi sasa anakamata salamu yake. Huyu anaitwa Hakizimana Buyembo, anasema anapatikana barabara ya mbili, eh, ya pili kule maeneo ya Buyenzi Bujumbura, eneo hili ambalo mimi binafsi nimewahi kukaa wakati niko mdogo mdogo <laughs> msianze kuuliza unatokea wapi bwana. Mimi ni raia wa Afrika Mashariki, lakini Burundi, eh, pale Bujumbura ama kule maeneo ya kwetu Kigoma tunaita Uzumbura nilimewahi kukaa eneo hili. Zako salamu unasema zimfikie Abdallah Samuel akiwa anapatikana Bujumbura, bila kumsahau George Gabrieli, Michael wa Samuel, vile vile Bakari E, ana vile vile ungependa kumsalimia urafiki yako kipenzi kabisa, si mwingine basi ni Talehe Ndikumana akiwa anapatikana vile vile maeneo ya Buyenzi e, hapo Bujumbura. Kutoka Buyenzi Bujumbura, moja kwa moja tunaelekea Nairobi nchini Kenya, si mwingine ni George Otiono. Ungependa kumsalimia Samuel wa Samuel, salamu nyingine zimfikie vile vile George wa wa Kaseke Kamau wa Kamau, vilevile George wa Kaseke Kamau wa Kamau Amerika tunaye Kamau wa Kamau, naamini si huyu wa kwetu hapa. Huyu ni Kamau wa Kamau, wa kwetu ni Harizon Kamau. Zako salamu hivi sasa si mwingine ni Goli Gota Magabe wa GGM unit Gate, Tanzania. Unasema ndugu mtangazaji, tafadhali usiniweke pembeni e, kama unavyoona na kama ulivyosikia tayari nimeshataja jina lako, kwa hiyo nina peperusha zako salamu kwa King Majuto, Side Musa, Juventus Jose, Ismaili Togolani, Salum Nasoro, Sanyungu Magembise, Bonifasi Stephen, Fikiri Darigo, Gakara Kashinje, Mjomba baadhi na Elias Shiguta, Katambi Jemesi, Jemesi tano na Baraka Mwana Michezo. Ujumbe wa Tanzania tuwe na ushirikiano wa kutoa taarifa kwa wanaofanya e, ubadhilifu. Naam, na moja kwa moja naelekea katika line ya simu ambapo inanionyesha kwamba kuna msikilizaji hapa. Hello? Hello, njema nani mwenzangu na unapiga simu kutoka kutoka wapi? Ha, naamini hapo nchini Tanzania hali ni shwari. Zako salamu basi zinaelekea wapi siku hii ya leo e, Jumapili tulivu kabisa. Aya, salam, zangu za kwanza ni kwa Nyanda Mayala akiwa hapo Izula Magu. Za pili ni kwa Lutaiwa Busisi, Filibert Jonathan Kenishambi, kuna Wilson Peter, wote wote wakiwa pale Kagela. Salamu zingine zimfikie Eliki Masawa wakiwa pale Kajako, Dar es Salaam. Salamu zingine ni Bonifasi Steven, baba Salapia wakiwa pale Katolo Geita. Salamu zangu za mwisho ziwaende wajomba zangu Gagaja Malangwa Buziku na Sai Malangwa Buziku, hao wote wakiwa pale Mauma Bariadi. Ni ujumbe nawatakia Jumapili njema, asante kabisa. Basi ndugu yangu Sayenda Mabula Magesha, naamini kabisa unampenda Kanda Bongo Man, si ndio Bwana Sayenda? hapo ndo u, hapo ndipo penyewe, ndugu yangu. Haya basi, mimi nasindikiza Eh, salamu zako kibawo, ki Man, na kibao kitamu kabisa kutoka kwake Kanda Bongoman anakwambia Nzambe. Naamini unakipenda sana hiki kibao. Kinakukumbusha wapi bwana Saida? hii hiki u mimi ni nimeukuta tu, lakini uumbaji wake umenifurahisha na zile style zake, nyimbo zake. Haya sabasi wasalimie sana hapo, uh, ulipo. Shukrani kwa kuweza kupiga simu hapa Idhaa ya Kiswahili. Ni Kanda Bongoman hapa anakwambia Nzambe Zambi. Basi msikilizaji, ni kanda Bongoman kama nilivyokuambia hapo, na kibao kitamu kabisa. Anakuambia nzambe e, mambo murua kabisa. Nikikamata ujumbe mwingine wa salamu, huyu si mwingine, anaitwa Baraka Mganga. Baraka Mganga yeye anasema zake salamu ziweze kumfikia Andrea John e, Tryphon Rafaeli, Bruce Amani, Lilian Mtono, Mary Mgawe. Naamini kabisa ni Mary Mgawe wa kwetu hapa wa idhaa ya Kiswahili ya hapo Jumatatu. E, tukiwa ofisini nitamweleza kuna mtu anaitwa Baraka Mganga amekusalimia, naamini atafurahi kabisa. Zingine zako salamu zimfikie e, Samuel Kombe, Robert Kelementi, huyu ni Kelementi au Clement, vyovyote vile sawa, lakini umeandika ni Robert Kelementi, Oscar Didas, Boniface Stephen, Anslet Anatori Peruzi, e, Sali Bunzali. Ujumbe aliwatumia salamu ni Baraka Mganga, mwanamichezo. <laughs> Naam, basi msikilizaji, naona hapa kuna msikilizaji kwenye line ya simu moja kwa moja tumsikilize. Hello. Hello. Habari? Nani mwenzangu, unapiga wa simu kutoka wapi hivi sasa? Ah, uh, unazungumza na Hamisi Mguta. Unazungumza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ah, uh, Hamisi Mguta, hebu moja kwa moja tupeleke zako salamu ambazo unapenda kuzipeperusha siku ya leo ya Jumapili. Ah, uh, salamu zangu za kwanza zinaenda kwanza kabisa kwa wazazi wangu wawili ambao uh, wapo hapa hapa Tanzania. Uh, salamu na nanaambia apenda sana na salamu zangu za pili nawatumia wale wa anga wote ambao wamekuta na matatizo kule Arusha, na wazazi wao. Najua mpaka sasa hivi bado wanaendelea kuomboleza, na mimi naendelea kuwapa na pole kama Mtanzania mwenzao. Shukran sana. Basi kwa hizo no. salamu zako ndugu yangu, nam. Vilevile naona kwenye laini ya simu kuna msikilizaji mwingine, moja kwa moja kwenye laini ya simu nambari mbili. Halo. Naam, karibu sana katika salamu na muziki. Nani mwenzangu? Umeshakutana na Baba Levo kutoka Bwema, Karagwe, Kagera, Tanzania. Naam, basi zako salamu zinakwenda wapi jumapili tulivu ya leo? Salamu zangu za kwanza zimwendee Philbert Jonathan, akipatikana pande za Shaba Mleba. Namba mbili zifikie huyu Batra Bisi akiwa kule Moshi. Namba tatu atakuwa huyu Ladislaus Damasi Makolewa akipatikana kule Mbeya. Namba nne atakuwa Kashinje, mjomba wa watu baadhi, akiwa kule Geita. Namba tano nifikie huyu Eric Vitus Masawe akiwa kule Dar es Salaam. Shukrani kabisa. Uh, baba Revo, sasa nakupa fursa ya kuweza kuchagua kibao cha muziki ili utufungie eh, kipindi chetu hiki cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Nani hasa ama wimbo gani ungependa kuusikia hii leo? Ningependa kusikiliza kibao cha darasa asara ro, ki, ki, ki, ki, ki, ya leo. Haya, asante kabisa. Basi Darasa, oh, ndio anatukamilishia, eh, kipindi hiki cha salam na muziki kwa jumapili hii ya leo. Mimi naitwa Diligongo na nakuambia alamsik, sikiliza maneno makali kabisa kwa Darasa. Kama unatikisa kibiriti I play no game rafiki, ukija kama upepo utapepea, ukijifanya na mapepo tunakemea. Kama unataka mchezo kawashe luninga, kuna mtu anataka ujinga, ujanja wa nyani mjini utaingia kingi meli naelea feli na zama shilingi haraka na harakati zako zaimbi unataka kucheza wewe na ushike filimbi, binadamu ange kwa danger maneno yange shutiki kama risasi vitu vingine vikienda avirudi rivasi kama sama asararo inachopenda tunasemaga, pesa makaratasi, hakuna wasiwasi wasi, tukaze mwendo ili twende na wakati, niye weke tuzo za wachukiaji bongo, kuna watu wanavipaji, narusha madongo kwenye maji barabara kabisa, msikilizaji darasa, huyo msanii akikamilisha kipindi cha salamu na muziki. Nami hapa Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Watu saba wameuawa Eringeti huko Beni nchini DRC na wengine kumi na mbili kutekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF wanaofanya operesheni zao kwenye eneo la Eringeti, Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo. Wakati huo hali imeendelea kuwa ya kutatanisha na matumaini ya raia kupata amani yanazidi kushuka huko Ituri, kufuatia mauaji yanayoendelea kutokea kwa sasa na vijiji kadhaa kuchomwa moto. Watu wasiojulikana wameshutumiwa kufanya uharibifu na uvamizi, huku mashirika ki ya kiraia yakilaumu serikali na Umoja wa Mataifa MONUSCO kushindwa kulinda usalama wa raia eneo la mashariki mwa Congo. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limeanza ukaguzi kwa njia ya mfumo wa kielektroniki wa biometric kote nchini kuhakikisha maelezo yanayopatikana kwa wakimbizi na wale wanaotafuta ukimbizi ni sahihi. UNHCR imesema inataka kuhakikisha kuwa msaada unawafikia wale wanaostahili. Uganda inatoa msaada kwa takriban wakimbizi milioni moja nukta nne kutoka Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na Burundi. Shirika la habari la serikali na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamesema vikosi vya serikali na wanamgambo mashariki wamekamata idadi kadhaa ya vijiji na miji huko Syria katika eneo linaloshikiliwa na waasi la Ghouta karibu na mji mkuu wa Damascus katika operesheni kubwa iliyoanza mwezi uliopita. Shirika hilo la habari limesema vikosi vya serikali vimechukua udhibiti wa takriban vijiji sita na miji