VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia dhahma wanayokabiliana nayo wakimbizi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walioko nchini Rwanda, na katika sehemu ya pili tutaangalia mjadala unaoendelea sasa nchini Marekani kuhusu kutungwa kwa sheria ili kukabiliana na mauaji ya bunduki hapa Marekani. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Rwanda, ambapo taarifa za ghasia za wakimbizi katika ofisi za shirika la umoja wa mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR, ambapo vifo kadhaa vilitokea. Mpaka sasa UNHCR inaitaka Rwanda kuchunguza namna polisi walivyohusika katika vifo vya wakimbizi takriban watano kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC wakati wakimbizi hao walipoandamana baada ya kupunguzwa kwa kiwango cha chakula, tukio ambalo lilitokea siku ya Alhamisi. Tukio hilo linadaiwa kushirikisha Wakongo mia saba kutoka kambi ya wa wakimbizi ya Kiziba, ambapo waliandamana mpaka katika ofisi za UNHCR zilizopo Karongi mjini Kigali. Msemaji wa UNHCR Cecil Pouli anasema hati Ilizidi, hali ilizidi kuwa ya taharuki baada ya polisi kutumia gesi za kutoa machozi ili kuwatawanya wakimbizi hao, ambapo pia ameeleza kuwa risasi zilifyatuliwa. Amesema kwamba kutokana na hilo vifo kadhaa vilitokea, ambapo wengine walijeruhiwa, ambapo pia polisi waliumia katika tukio hilo. Katika kufafanua nafasi ya UNHCR katika hili, msemaji huyo wa shirika hilo Cecil alieleza kwamba hali hiyo inatokana na kupunguzwa kwa fedha ambazo zinaathiri shughuli za misaada ya kibinadamu nchini Rwanda. Ameiambia VOA kwamba kukosekana kwa, kwa fedha kulisababisha Mpango wa Chakula Duniani WFP kupunguza kiwango cha chakula kinachotolewa na shirika hilo kwa asilimia kumi mwezi Novemba kufuatia punguzo lingine la asilimia ishirini na tano mwezi Januari mwaka huu. Kambi ya Kiziba yenye yenyewe inahudumia wakimbizi kumi na saba elfu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini inaelezwa kwamba wakimbizi e, takriban laki moja na sabini na tatu elfu kutoka nchini DRC na Burundi wanaishi katika kambi sita nchini Rwanda na kuna uwezekano kwamba ghasia zaidi zinaweza kujitokeza endapo mahitaji ya wakimbizi hayatofikiwa. UNHCR mpaka sasa imeshapokea asilimia mbili tu ya dola milioni 99 zinazohitajika kufanikisha shughuli za misaada ya kibinadam kwa mwaka huu peke yake. Tunaye mwanahabari wetu kutoka Kigali nchini Rwanda, Silvanus Karimera kwenye laini ya simu, na itakuwa vyema, Karimera eh, ukitufahamisha kuhusu idadi kamili ya waliouawa katika tukio hilo, manake kwa mujibu wa taarifa taarifa uh, nyingi ambazo zinaendelea ni kwamba vifo ni zaidi ya vitano kwa hapo Rwanda. Nini ni hasa ambacho kinaelezwa, kinachoelezwa idi, ni kama ambavyo umetangulia kusema katika utangulizi. Mpaka sasa kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na jeshi la polisi ni watu watano, isipokuwa katika siku tatu mbili zilizopita kumekuwepo na taarifa kwamba yumkini idadi hiyo ikawa inazidi, lakini uh, idadi inayozungumzwa hapa ni idadi ambayo imetolewa na jeshi la polisi kwa ujumla, kwamba ni watu watano. Na niseme tu kwamba watu hao wa watano walizikwa wikendi hii iliyopita, kwa sababu tukio hilo lilitokea tuki siku ya Alhamisi. Kwa hivyo tayari wameshazikwa katika Uh, makaburi ya pamoja pale kambini, kwa sababu kambi hiyo ina makaburi ya pamoja ambako kwa kawaida watu wengine ambao wanakufa wana kwa ajili ya ugonjwa wa kawaida wamekuwa wakizikwa kwa, kwa hivyo hata wao ambao waliuawa ama walifariki katika maandamano hayo na kadhalika na makabiliano baina yao na polisi uh, wameshazikwa, uh, mnamo weekend hii iliyopita, na kuna taarifa vile vile polisi bado wamezingira uh, kambi hiyo ambayo inawapa hifadhi hawa wakimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Je, hili liko vipi? uh, Labda tu nirekebishe kwamba kwa, kwa sababu hii ni kambi kubwa, ni kambi ambayo inawahifadhi watu takribani uh, elfu kumi na saba. Uh, tunaposema kuzingira itakuwa labda ni neno ambalo pengine si sahihi kulitumia, lakini polisi maalum wako pale katika lango kuu la kuingilia hapo kambini na wanakagua kagua yule anayetoka na yule anayeingia, kuweza kutambua nini kinachoendelea kwa sababu gani labda mtu kaingia, kwa sababu gani labda mtu katoka na nini na kadhalika. Kwa hivyo katika swala la kuzingira, hilo hilo halina ukweli, kwa sababu kwanza mpaka wazingire kambi ita ya watu elfu kumi na saba itawahitaji nguvu nguvu ya ziada na kutumia pengine, labda niseme, idadi kubwa ya maaskari polisi, lakini uh, ukweli ni kwamba kilichoshuhudiwa ni kwamba polisi waliopo ni pale lango kuu ambalo kwa kweli wamekaza wa, wa, wa, wa ulinzi pale, kwamba wajue ni nani anaingia na nani anatoka, na pengine hata hiyo huyu anayetoka na kuingia basi atakuwa ameingia kwa sababu gani na ame, amebebelea nini. Na hii ni kwa sababu, kwa mujibu wa maelezo ya msemaji wa polisi siku wiki iliyopita, ni kwamba katika yale makabiliano wale wakimbizi wale waandamanaji wa, wa waligundulika kuwa na baadhi ya ya, ya, ya, ya silaha za za jadi tuseme, kwa mfano Uh, vyuma fulani ambavyo walikuwa wamechonga na ambavyo walivitumia kuweza kuvirushia polisi na kadhalika. Kwa hivyo nahisi kwamba ndio sababu labda ulinzi na kuweza kuhakikisha kwamba kwa najua nani anaingia na anaingia na, na, na kifaa gani mkononi na kwa sababu gani anaingia kimsingi. Na huu ulinzi ulikuwepo siku za nyuma ama umewekwa mara baada ya kutokea haya maandamano yaliyozusha ghasia na kusababisha vifo Uli kuwepo ulikuwa ni ulizo wa kawaida, kwa sababu kambi yenyewe ilikuwa na maaskari wachache pamoja na viongozi wa kambi yenyewe, kwa sababu kambi ambazo zilitoka hapa nchini, kwamba huwezi kuingia tu hivi hivi, lazima uonyeshe vitambulisho na nini. Lakini kutokana na ile na ile, na ile gasi na tukio ambalo sio la kawaida ilivyotokea, ilichofanyika ni kuongeza idadi ya maaskari pamoja na ku kukagua kwa undani, kuweza kujua, kwa sababu pengine wakiepuka kwamba lile lilotokea wiki iliyopita basi lisija labda lika- lika likaongezeka na kwa faida ya msikilizaji tu kwamba Uh, hii leo ndo shirika la Umoja Mataifa la huduma kwa wakimbizi ni sera pamoja na mashirika mengine ya kutetea ya, ya, ya kutoa huduma kwa wakimbizi ma, mashirika kama vile, uh, ya kutoa vyakula, kwa mfano Plan International na mashirika mengine ambayo kwa kawaida kusaidia wakimbizi ndo yameanza, yani yameanzisha upya kuna nini kutoa msaada kwa wakimbizi wao, kwa sababu kuanzia wiki iliyopita yalikuwa ni kama tradition na hayakuwa yakionekana pale. Kwa hivyo hii leo ndo wameanza upya, yani wamefungua upya tena zile huduma zao kwa, kwa ajili ya kunania kuwapatia wakimbizi huduma za vyakula na maji na kadhalika. Asante Silvanus Karimera. Vilevile nimezungumza uh, na mwanahabari kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mitima de la Chance, ambaye yupo mjini Bukavu. Na kwanza eh, nikamuuliza taarifa za huko kwa upande wao zinaelezwa ni nini hasa kilichosababisha ghasia eh, na vifo na idadi ya vifo. Ni kwamba ni katika hiyo kazi ambapo wakimbizi hao waliweza ku, ku, Uh, kuongesha huyu ulikuwa kwanza, kwa mwanzo ni mgomo mgomo ambayo iliweza kutokea kutokana na jinsi uh, tume ya Umoja wa Mataifa ambayo wanafika na wakimbizi UNHCR iliwahi kuwatangazia siku ambazo ilipita ya kwamba uh, kuna misaada ambayo alikuwa imepata na ambayo itakuwa tayari imepunguza sasa, kwa siku kwa zile siku zilikuwa zikienda, yaani ikiwa uh, wakati ulipokuwa ukipita ikaweza kutangazia kwao ya um, ah, kwamba misaada itakuwa basi imepunguka, sababu pengine kutokana na jinsi ya kuweza kupata misaada hiyo ilikuwa imeshindikana kidogo, ndio kwa kutokana na jinsi walikuwa tena hawa wakimbizi wa katika kambi hiyo huko Rwanda hawapati tena misaada, na chakula ilikuwa tayari imepunguka katika kambi yenyewe, ndio wakajikuta basi waweze kuonesha hasira yao barabarani, ambao waonyesha hasira yao kuweza kuifanya fujo na ndipo basi inatokea kwamba polisi wa upande huo po haikuweza kutaka kuweza kufikia makelele kama na hayo ama hali ya fujo katika kambi yenyewe, na ilijaribu kuweza kuwazuia hao wakimbizi, jambo ambalo iliweza kusababisha vifo vya watu katika kambi yenyewe huko Ranga. Unajua ni kambi ambayo kuna wakimbizi, baadhi ya wakimbizi ambao wanataka basi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambao kuna wengine ambao tangu wakati wa zamani ama miaka ya kutoshwa wanakaa katika eneo hile, ambayo waliweza kuonyesha kwamba walikuwa kabisa, ni vigumu iwapo tume ya Umoja Mataifa itaweza kukata misaada yenyewe, watakuwa basi na shida ya kuweza kuishi. Ndo kwa jinsi yao kuweza kuonyesha asira yao, ilikuwa basi ni kuweza kufanya fida yenyewe ambayo Uh, sasa, kwa taarifa ambazo zipo maanake mwanzo tulijua kwamba wameuawa watu wawili, baadaye taarifa zikasema watu watatu, na hivi sasa kuna taarifa ambazo bado hazijathibitishwa zinasema zaidi ya watu kumi. Kwa taarifa ambazo nyinyi mnazo kwa upande wa huko wa DRC ni watu wangapi wameshafariki mpaka hivi sasa? Cha kusema tu hapo ni kwamba bado taarifa ya idadi kamili haijajulikana kwa sababu moja kati, uh, ya wakimbizi katika kambi yenyewe wana uh, Uh, uh, sema wa uh, uh, uh, um, ya kwamba ambao waliweza kuuliwa, lakini viongozi wa huko upande wa Rwanda uliweza kusema uh, ya kwamba ni watu wawili ambao waliweza kufariki wakati wa ghasia ambazo basi ya maofisi ambayo ikajitokeza kati ndani ya kambi yenyewe, lakini kuhusu viongozi Uh, katika Kongo ya kidemokrasia bado kabisa hawajakamilisha ni idadi ya watu uh, wangapi kiukweli ambao ambao waweza kufariki wakati wa tukio hili na kwa zile taarifa ambazo mnafahamishwa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya tukio hili lote, ni nini hasa ambacho kinaelezwa pengine na serikali ama vyombo vya habari vya hapo? Taarifa zenyewe ziliweza kutangazwa na vyombo vya habari, lakini kabisa serikali haijaweza kutoa kauli yote ile rasmi kuhusu hali ambayo iliweza kujitokeza, ama hali ya machafuko. Lakini uh, watu fulani fulani ama viongozi fulani fulani ambao tunajaribu kuweza kuja kuwasiliana nao ana kwamba bado wanasubiri tume ya Umoja wa Mataifa hiyo kuweza kuingilia kati suala hilo na kuweza kuleta mwangaza kamili kwa kuweza kuchunguza kile ambacho kiliweza kupitika katika kambi yenyewe, na hao viongozi wakaweza basi kulaani kile ambacho kiliweza kutokea, sababu mkimbizi ana haki ya kuweza kulindwa katika nchi ambamo amepata hifadhi vimbari ama ameweza kuingia ndani kwa kuweza kusubiri usalama aweze kurudi katika nchi yake kwa sasa kupita katika hali ya ekaeka inakuwa vigumu basi kwa wakimbizi kuweza kurudi. Huku ni kwamba wakuu viongozi wanakuwa wakiweza kusubiri kwanza, kuweza pengine kusubiri kauli ama msimamo, kujua msimamo wa hatima ya umoja wa mataifa inahusika na wakimbizi, pengine baadaye wakawaweza pia kuweza kutoa kauli yao na kile ambacho kipo hivi sasa, unadhani kuna mazingira ya hawa wakimbizi ambao wako nchini Rwanda wakarejea Congo DRC? Maanake tunajua wametokea sehemu tofauti tofauti, lakini sehemu ambazo unajua walio wengi wametokea, unadhani kwamba kuna mazingira salama hivi sasa kwa wao kurejea nyumbani? Kusema kweli kabisa, ni swali gumu kwa kuweza kulijibu, sababu ukiangalia hali ya sasa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nikamata mfano wa hali ya kisiasa ambayo inakuwa ya hekaheka, hali pia hapo ya kiuchumi hapo, hali ya kijamii kwa ujumla, ni kwamba ni vigumu kuweza kurudi, sababu ukiangalia, kuzingatia hali ya mambo hasa mashariki ya Kongo ya kidemokrasia kwa sababu watu wengi ukaukuana katika hali ya ukimbizi ni watu ambao waliweza kutokea mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hiyo mashariki ya Kongo cha demokrasia bado kabisa mgali hali za fujo, hali za mauaji, hali ya za ubakaji ambazo bado zingali zinaripotiwa, kama kule mauaji ya watu katika vijiji tofauti na katika miji. Hali ya kabisa inapotiza kufanya kwamba maisha yawezi kaona basi ni Mitima de la Chance akizungumza nasi kutoka eh, katika mji wa Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya suala hilo la hasi ambazo zimesababisha vifo kwa mujibu wa UNHCR na kwa mujibu wa polisi ya Rwanda eh, ni watu watano ambao wameuawa, na kwa mujibu wa mwanahabari wetu Silvanus Karimera eh, watu hao walizikwa mwishoni mwa juma nchini eh, Rwanda vilevile amegusia suala la kuanza kutolewa kwa misaada kutoka kwa mashirika mbalimbali kwenda kwa wakimbizi, lakini kama ilivyoelezwa na UNHCR, mpaka sasa imeshapokea asilimia mbili tu ya dola milioni 99 zinazohitajika kufanikisha shughuli za misaada ya kibinadamu. Mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutakuwa hapa hapa Marekani kuzungumzia matumizi ya silaha bunduki na karibu katika sehemu ya pili ambapo tukio la mauaji ya watu 17 katika shule e, katika jimbo la Florida linaendelea za mjadala wa sheria za umiliki wa bunduki, jambo ambalo hapa Marekani katiba ya nchi imewapatia wananchi haki ya umiliki wake. Kutokana na hili, wabunge, ikulu ya Marekani, White House, wanaharakati wanaopinga sheria za kuondoa haki ya umiliki wa bunduki, na wale wanaotaka mabadiliko ya sheria zilizopo bado wanaendelea kujadiliana namna ya kumaliza matukio ya mara kwa mara katika sehemu mbalimbali ya mauaji kwa watu wanaomiliki bunduki kisheria. Kutokana na hilo, mjadala unazidi kuwa mkubwa hasa baada ya rais wa Marekani Donald Trump yeye kupendekeza kwamba walimu nao ni vyema wakapewa ruhusa ya kuwa na bunduki mashuleni ili kulinda wanafunzi wao na wao wenyewe kujilinda. Katika laini ya simu ninaye Profesa Julius Nyangoro. Uh, profesa moja kwa moja eh, katika mjadala huu wa sasa naona kuna uwezekano kabisa wa kupatikana muafaka katika kutungwa sheria madhubuti kuanzia ngazi ya serikali kuu na serikali za majimbo itakayopunguza ama kuondoa kabisa matukio ya mauaji kutoka kwa wamiliki halali kabisa wa bunduki hapa Marekani. Nadhani na, na, kutungwa kwa sheria mpya kuhusu kumiliki bunduki itakuwa ni vigumu sana kwa sababu uh, shirika uh, ambalo linaitwa NRA, National Rifle Association, ambalo ni shirika ambalo linawakilisha wamiliki bunduki lina nguvu sana hapa Marekani na uh, katika katika uchaguzi uliopita uh, hili shirika lilimpa Donald Trump milioni thelathini za kwa ajili ya kugombea urais, na inakuwa ni vigumu sana Rais Trump au shirika lenyewe kukubali kuwa na vizuizi katika kutekeleza uh, sheria ya kuwa na kuweza kumiliki bunduki na kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana hilo jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba uh, hapa Marekani uh, majimbo yote hamsini yana sheria tofauti tofauti kuhusu kumiliki kwa bunduki. Kuna ma, kuna majimbo mengine ambayo yanaruhusu kuficha silaha na inabila, bila kuonyesha wazi kama, un, kama un, una, una silaha na kuna, kuna majimbo mengine ambayo hayaruhusu kitu kama hicho, kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana uh, kuweza kutekeleza sheria yoyote ambayo itaweza kupitishwa kwa wakati huu. Umegusi, umegusia hili uh, shirika la NRA la wamiliki wa silaha hapa Marekani na umesema kwamba wana nguvu na walitoa fedha nyingi tu ku uh, amuunga mkono Rais Donald Trump na kufanikisha kuingia Ikulu ya Marekani. Mtu anaweza akawa anajiuliza maslahi ya hili shirika katika kuhakikisha kwamba hakuna sheria kali za umiliki wa bunduki ni nini hasa? Kwa uh, uh, uh, uh, kikatiba uh, kuna katiba ambacho ni kipengele cha pili uh, kinasema kwamba kila mwananchi hapa Marekani anaruhusu ya kuwa na silaha na kwa ajili ya kujihami, na vilevile vile kujihami kule kunategemea uh, uh, kunategemea kwamba kwamba mtu anaweza kujihami kutokana na maadui kutoka nje au serikali yenyewe, kama serikali haitakuwa ya kidemokrasia. Kwa hiyo uh, kiini ki cha, cha nguvu cha NRA ni ni uh, kipengele cha pili cha katiba ya Marekani ambacho ni kigumu sana kutengua. Kwa maana hiyo sasa, uh, je, kuna faida yoyote ya kibiashara, faida yoyote ya ya kimaslahi ya namna nyingine, ukiachilia hii uh, katiba ambayo eh, imewapa ime, ime wananchi mamlaka ya kumiliki bunduki um, kuna kampuni tatu au nne kubwa sana ambazo zinatengeneza silaha hapa Marekani, na hizo kampuni ni kampuni ambazo vilevile vile zina, zinafanya biashara uh, kwenye Wall Street, ambayo ndiyo sehemu ambayo watu wana, wana wanaweka uh, pesa zao kwa wingi, kama ni pesa za, za kuhifadhi uh, utamaduni fedha za tofauti uh, kwa hiyo kwa hiyo itakuwa ni vigumu sana kwa uh, mtu yoyote ambaye anaweza kuingilia ku kuanza kwa, kwa, kuingilia, kuingilia mambo ambayo yataweza kuzuia watu kuwa na umiliki wa silaha, kwa sababu ni pesa nyingi sana ambazo zinahusika na inakuwa ni vigumu sana kuweza kuwaondoa watu kwenye masilahi yao ya pesa. Marekani ndiyo nchi ambayo inaongoza duniani kwa vifo vinavyotokana na bunduki, hasa katika nchi zilizo zilizoendelea. Vilevile bunduki nyingi sana zipo mikononi mwa wananchi wake kuliko nchi yoyote ile uh, duniani. Kwa mfano, Umoja wa Mataifa unasema kwamba Uh, kiwango cha vifo vya bunduki hapa Marekani ni mara sita zaidi ya Canada, mara saba zaidi ya Sweden na karibu mara kumi na sita zaidi ya Ujerumani. Kwa kuangalia takwimu hizi tu na matukio ya mauaji eh, wa Marekani, je, unaona kwamba wanajali ama kwao si jambo la msingi kutafakari eh, nafasi yao hasa kuiangalia takwimu hizi uh, inakuwa il ni nivig vigumu sana uh, kwa sababu ukiangalia katika miaka mitatu iliyopita, kwa mfano uh, kulikuwa na mauaji Sandy Hook ambayo ni katika jimbo la Connecticut ambayo vijana we, wengi sana waliuawa na walimu ikato-, halafu mwaka jana uh, mwaka jana uh, kulikuwa na mauaji karibu ya watu hamsini wa uh, uh, huko Nevada, na mwaka huu vilevile tumeona mauaji ya vijana kumi na saba katika shule ya Douglas. Hayo mauaji yakitokea watu wanashtuka siku mbili tatu au nne, lakini baa ya muda kila mtu anasahau. Kwa hiyo, um, kuwepo kwa, kwa mauaji na matukio makubwa ya, ya ya vijana kuwawa uh, hakutabadilisha mawazo ya watu wengi ambao kwa sasa hivi wanafikiria kwamba uh, kama wakianza tu kuzuia umiliki wa bunduki huo ni mwanzo wa kuzuia kila aina ya silaha yoyote ambayo wanaruhusiwa kuwa nayo katika uh, chini, chini ya katiba na uh, kipengele cha pili. Sasa kuna swala moja ambalo lipo hivi sasa kwa hali ilivyo. Je, watu wanaamini uh, tatizo ni bunduki ama magonjwa ya akili? Japokuwa katika swala la magonjwa ya akili kuna mtafiti, kwa mfano Dylan Matthew, yeye anasema kwamba Uh, mara zote mtu mwenye matatizo ya akili ana nafasi kubwa zaidi ya kuwa mwathirika kuliko kuwa ndiye aliyesababisha hayo maafa. Hata mtafiti mwingine ambaye, uh, Mike Stone ambaye anashughulika na masuala ya magonjwa ya akili katika chuo kikuu cha Columbia amesema kwamba yeye uh, anachokiona maake amefuatilia hawa ambao wamesababisha wa uh, haya mauaji toka mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na anasema hamsini na wawili tu kati ya mia mbili thelathini na watano ndio walikuwa wana matatizo uh, ya akili, ikiwa ni takriban kama asilimia ishirini na mbili Sasa je hili eh, linakuwaje? Uh, lakini laki, tukumbuke kwamba uh, kama hawa washiriki wasingekuwa na silaha wasingeweza kuua. Hilo la kwanza hilo. Kwa hiyo hawa asilimia ishirini na mbili ambao wamefanya maafa yasingetokea. Hilo la kwanza. La pili ni kwamba uh, hatuwezi kujua jinsi ambavyo uh, hao jamaa waliofanya utafiti wanakisia wana vipi kwamba wajamaa waliofanya ni wagonjwa au sio wagonjwa. La muhimu ni kwamba kama hizo bunduki zisingekuwepo, kama silaha hizo zisingekuwepo, ni kwamba hawa watu wote hawa wasingeweza kufanya uh, mauaji hayo. Kwa hiyo uh, hoja kwamba Uh, si, nwa, wagonjwa waathirika wa, wa akili au uh, magonjwa mengine ndio wanaweza ona, kuua au hawawezi kuua I. Hiyo ni hoja ya pembeni, sio hoja ya msingi, kwa sababu hoja ya msingi ni kwamba kama silaha ni nyingi zinazunguka katika jamii, ni lazima kuna mtu atakuwa nazo, na katika mafikara ya watu, huwezi kujua nani ana mafikira mabaya, nani ana mafikara mazuri. Naam, umegusia hilo, maanake hata kitakwimu, kama ulivyoeleza, kama ulivyochambua Uh, profesa, ni kwamba ambao wana matatizo ya akili wanaonekana ni wachache sana kusababisha uh, matatizo haya, lakini sasa tukuja kuangalia swala lingine, ni umri wa kumiliki bunduki. Maanake hapa Marekani kwa mfano uh, mtu hawezi kuuziwa pombe akiwa chini ya umri wa miaka ishirini na mmoja lakini bunduki ni miaka kumi na nane tu, mtu anaweza akauziwa bunduki. Sasa je, hili kutokana na haya ambayo yapo ya hivi sasa, uh, kuna ishara yoyote ya kubadilisha pengine uh, umri wa mtu kumiliki bunduki? Katika mabadiliko ambayo yamependekezwa kwa wakati huu nadhani uh, umri wa, wa kumiliki silaha ndiyo jambo ambalo linaweza kutendeka kwa wakati huu, kwa sababu ukiangalia sana uh, sasa hivi kumiliki bunduki lazima uwe na miaka kumi na nane na mapendekezo ni kwamba uh, miaka ipandishwe mpaka ishirini na moja. Hiyo uh, miaka mitatu sio mingi sana, kwa hiyo nadhani hata NRA uh, ili, ili kuonyesha kwamba uh, nao uh, uh, wanafikiria sana ma maafa ambayo yametoke ya kwenye jamii inaweza wakakubali. Lakini sasa shida ni kwamba, uh, katika majimbo tofauti tofauti uh, kuna majimbo ambayo kweli wanasema kwamba uh, vijana wa miaka kumi na nane mpaka ishirini na moja wasi, wasimiliki silaha, lakini zaidi ya nusu ya majimbo tayari wanaruhusu vijana wa miaka kumi na nane mpaka ishirini na moja waweze kumiliki silaha. Kwa hiyo unakuwa ni mzozono sana, na la muhimu ni kwamba um, Spika wa Bunge na mwenyekiti wa Senate mpaka sasa hivi hawajasema kwamba miswada wataruhusu miswada iende bungeni ili ijadiliwe ili kuweza kupitisha hizo sheria. Kwa hiyo mazungumzo hata kama rais mwenyewe ataanza kuzungumza na kusema kwamba uh, miaka ya kumiliki silaha uh, ipandishwe kutoka miaka kumi na nane mpaka ishirini na moja kama hizo sheria hazitapitishwa bungeni ayo ni mazungumzo ya barabarani tu na hayataweza kusaidia lolote katika kubadilisha uh, sheria zilizopo sasa hivi juu ya kumiliki silaha Asante uh, sana Profesa Julius Nyangoro kwa kutupasha hayo eh, juu ya mjadala ambao unaendelea hivi sasa Marekani eh, juu ya umilikaji wa bunduki hasa kutokana na uh, matukio ya mara kwa mara ya watu wanaomiliki bunduki kisheria, kihalali kabisa uh, kwenda katika mikusanyiko ya watu na kufanya mashambulizi yanayosababisha maafa ya vifo vya walio wengi. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii. Leo tunakuambia shukran kwa kuwa nasi. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki <laughs> Tuache kujizuzua, ache kujizuzua, mwelezeni mimi si wa kuchezea. Nilidhani ni shujaa kwa vile alivoka kajipa sifa ya taa, kumbe vile mshumaa na miko yangu wala sisengeni, msiri wangu ni mmoja manani