Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Jambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza ndani ya VOA Express, katika studio namba 15, kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi langu jina Harizon Kamau. Karibu sana Mkamiti, baada ya muda kiasi kuwa ulikuwa ukifanya katika kipindi chetu cha asubuhi mapema cha kumekucha cha Afrika. Sasa karibu tena kwa VOA Express leo, ikiwa Jumatatu, na tunaamini kwamba popote ulipo wewe umefurahia Jumatatu yako na wiki yako imeanza vizuri. Nasi hapa tumejiandaa na mambo mengi mengi mengi zaidi, kuanzia nchini Kenya. Hali kadhalika tutakuletea habari zinazoendelea hapa nchini Marekani. Harison, unafahamu kwamba leo tarehe tano ile programu ya DACA ndiyo inatakiwa kuisha muda wake. Watoto walioletwa Marekani na ambao hawana stakabadhi wow. wakiwa wadogo na hawana stakabadhi ambayo imekuwa hali ya kuvuta ni kuvute, kwama watolewe Marekani ama wabaki, tutakueleza tutakuelezao. Vilevile mabadiliko yamefanyika ya utawala wa upande wa polisi nchini Uganda, tutaangalia pia kwa kina nini kinachoendelea, bila kusahau tuzo za Oscar ambazo zimemalizika mwisho wa juma. Najua mambo hayo ya Hollywood. <laughs> Wewe si kidogo na mambo ya Hollywood. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Msikilizaji, basi ungana nasi ndani ya dakika 30 tukikupa mambo moto Moto, lakini hata hivyo kule nchini DRC wanahabari wanataabishwa, hawawezi kupata habari, kitu ambacho ndio fani au ni jambo ambalo kila wanavyoona wana haki ya kupasha habari kwa wananchi. Nasema ya kwamba hii jambo hili nimelipokea kwa uchungu kabisa, kwa sababu sisi kama wapasha habari tunayo haki ya kutafuta mahali pote habari na kujulisha watu kinachoendelea huko Kongo. Aha, basi hao ya Kongo pia tutaangalia kwa kina. Inasemekana kwamba wanahabari sasa wasiseme chochote kuhusu maandamano yanayoendelea nchini humo. Lakini wiki iliyopita mkamiti, mambo yalitokea katika hospitali kuu ya Kenyatta huko Nairobi uh -huh. Jamaa mmoja alifanywa upasuaji ambao haukuwa upasuaji wake wa kichwa, akafanyia upasuaji wa mwenzake, yaani ikawa kwamba huyu tatizo lake likawa halionekani. Mwenzake akapelekwa kwenye, kwenye chumba cha upasuaji akapasuliwa yeye na hatatizo alikuwa lake. Kwa hivyo kumekuwa hali ya kulaumiana wauguzi, madaktari, na tunapoendelea sasa hivi inasikia kwamba pia wanafunzi wa udaktari mm -hmm. wamejiunga kwenye malalamishi na sakata hiyo yote, lakini sasa hivi tunaungana naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, karibu sana tueleze, mambo ama sakata hii ya upasuaji kutoka Kenyatta hospitali ya Kenyatta imefikia wapi? Shukran Horizon uh, mkamiti, karibu sana. <laughs> <laughs> shukran Wandera, nimeshafika asante na <laughs> kufuatia madai yaliyoibuliwa wiki iliyopita kwamba madaktari wa upasuaji waliofanyia jamaa upasuaji wa ubongo ambao haustahili kuwa wake sasa kulikuwa na kauli iliyotolewa Ijumaa uh, wiki iliyopita na waziri wa, wa, wa afya uh, akimtengua au akimweka kando yule, wale madaktari waliohusika, na sasa kumekuwa na na, na mengine mapya kwamba sasa hawa madaktari, wanafunzi ambao ni madaktari wanasomea wanasomea shahada ya uzamili uh, ile masters nao ambao wamekuwa wakitoa uh, wakitoa uh, uh, wakitoa uh, ile tunasema kwamba ni, ni, ni, ni uwezo wao mkuu wa kuweza kuhudumia hospitali ya Kenyatta na ile ya Moi ya rufaa. Sasa wamejiondoa na kusema kwamba uh, wakieleza kwamba wanataka wale madaktari uh, wa upasuaji walioondolewa kuweza kurejeshwa kazini, na vilevile pia wanataka kwamba uh, kuna marupurupu fulani ambayo waliweza kuahidiwa na serikali, serikali haijalipa, na walifaa kulipa tarehe moja uh, Januari mwaka uliopita na hawajapata mpaka sasa. Naam, huyo ni Ouma Oluga akieleza kwamba wanataka wa, wa uh, wenzao waweze kurejeshwa kazi na vilevile kuhusika pakubwa katika uchunguzi unaoendelea kuthibitisha kile kilichotukia wakati kulikuwa na mkanganyiko wa jamaa alifanyiwa ubongo uh, upasuaji wa ubongo, vile vile kwa radhi. Na vilevile Ouma Oluga anasisitiza kwamba uh, ni sharti ule uozo uliopo katika hospitali hii ya Kenyatta uweze kuibuliwa na serikali ianze kuweza kufanya uchunguzi wa kina wala si kuwafuta madaktari au kuwasimamisha uh, uh, ovyo ovyo. Hebu tumsikilize tena anavyoeleza uh. Huyo Umma Lugha anasisitiza kwamba uh, uh, huu mzozo lazima uweze kusuluhishwa, na vile vile wale wahadhiri uh, wa, wa shule wanaotoa mafunzo kwa hospitali hapa nchini Kenya waweze pia kurejeshwa kazini. Nieleze kwamba wiki iliyopita wahadhiri wote nchini vyuo vya umma waliweza kugoma. Sasa wanasisitiza mpaka waweze kurejeshwa kazini ndipo hawa watarejea kazini. Na vile vile pia tumezungumza tume, tume na huyu mwenyekiti wa muungano wa madaktari Samuel Oroko, naye akisisitiza kwamba Kenyatta ina uozo na uozo huo lazima uangaziwe, wala si kuwafukuza au kuwasimamisha wale wanaofanya wa, wa kazi Uh, asante sana. Anaeleza ana kwamba uh -huh. Lazima kuwe na, na, na, na, na ule uchunguzi wa kina kwenye hospitali hii wala si kuwasimamisha watu kazi. Aha. Lakini Wandera tu kwa kifupi kwa sekunde chache, hebu nieleze, kumekuwa tatizo la ni nani wa kulaumiwa kuhusiana na mkanganyiko uliotokea wakati wa upasuaji. Imejulikana ni nani? Ilikuwa ni wauguzi wanalaumu madaktari, madaktari na wanalaumu wauguzi. Swala hilo limefikia wapi kwa kifupi? Namna tunavyozungumza sasa, uchunguzi unaendelea. Wiki hii waziri wa, wa, wa afya Uh, Sicily Kariuki anafaa kupokea ripoti kutoka kwenye bodi uh, simamizi ya hospitali hii kueleza mm -hmm. ni kina nani, lakini vile vile tunavyozungumza wale watatu waliohusika na upasuaji huo wametumwa nyumbani mpaka wakati uchunguzi no. utakapokamatika mm -hmm. na vile vile pia huyu mkuu wa wa Kenya uh, huyu uh, mkurugenzi mtendaji wa uh -huh. hospitali ya Kenyatta Lily Koros, pia alitumwa nyumbani. Asante sana Kennedy Wandera, kwa hakika utatupa taarifa zaidi mambo yanavyoendelea kuchipuka hasa basi kutoka huko uh, nchini Kenya hivi sasa tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC ambapo mashirika ya kiraia na waandishi wa habari huko DRC, Harison, kwa hivi sasa mm -hmm. watu hao wanashangazwa na lile pendekezo la msemaji wa polisi nchini humo Kanali Pirot Mwanamputu linalosema kwamba wanahabari watakao ripoti ama kupiga picha maandamano yasiyoruhusiwa na serikali watakamatwa na kuchukuliwa kama vile ni waandamanaji na kuwekwa gerezani ikiwa hawatatii amri. Hadi hivi sasa sasa tunavyozungumza kuna taarifa zinasema kwamba kuna mazungumzo yanaendelea kati ya kundi la kutetea haki za wanahabari na viongozi wa polisi pamoja na jeshi la polisi. Mwandishi wetu Auster Malivika anayeripoti, ripoti kamili. Katika tangazo lililoonekana kwenye mitandao leo asubuhi, kwenye WhatsApp, ilionekana kanali Mwanaputu, msemaji wa polisi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kusema kwamba mwanahabari atakayekushikwa akiripoti maandamano isiyoruhusiwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo atakamatwa. Ila wanahabari washikwa na bumbu wazi, sheria za Kongo ziko wazi. Huyu hapa Chube Ngorombi, mripota wa RFI katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nasema ya kwamba hii jambo hili nimelipokea kwa uchungu kabisa, kwa sababu sisi kama wapasha habari tunayo haki ya kutafuta mahali pote habari na kujulisha watu kinachoendelea huko Kongo. Alafu wakati wanasema haturuhusiwi kutafuta habari yoyote ile kwenye uwanja kama vile wa, wa maandamano. Hii inaonyesha kwamba ni kama tu udikteta pia kwa wapasha habari, yani wanatamani sisi wapashe habari watuongoze jinsi wanavyopenda japo kuwa sisi tuko huru kutangaza habari zozote zile. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nao wachukulia shingo upande msimamo huo, kama anavyosema Plasidi Nzilamba kutoka shirika la SIDOP likuwa ni shirika lenye kutetea haki za binadamu. Sasa kwetu ni kuambia kiongozi huyo wa polisi kama hiyo matamshi yake inafika kuua udemokrasia katika nchi hii, na kwetu tunadhani nafasi yake ni katika jela, afungwe na apewe gazabu inavyostahili, kwa sababu anakiuka sheria ambazo zinagaramia Wakongomani. Kwa upande wake, tuveri humdi wa shirika lenye kutetea haki za wanahabari amesema kwamba hivi sasa kuna mazungumzo kuhusu swala hilo katika muji wa Kinshasa aliweza kuoneshwa kama sivyo, wanapaswa kuangalia ni kusema hakuna hatua katika Kongo yenye imekataza wapasha habari kukua wanafatilia kila ma maandamano yenye hata iruhusiwa hata isiporuhusiwa, hakuna hiyo hiyo sheria. Lakini wakati hao yakiarifiwa, raia wa kabila la wahema wanaandamana katika mji wa Bunia, mkoa wa Ituri, huku wakiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuhudumisha usalama kwa haraka, kwa sababu ni kabila lao ndio wamekuwa wakiuliwa. Hivi sasa watu zaidi ya 60 wameuliwa katika wiki mbili kwenye vijiji vya Jugu, ikiwa mkoa wa huku wananchi wakishutumu serikali kushindwa kulinda usalama wao, vilevile vile wakisema kwamba kuna kikosi cha ulinzi cha Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo wameandamana na duka zote kufungwa katika mji wa Bunia. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Oser Malivika kutoka huko Goma. Msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari za dunia ndani ya VOA Express <tune> Filamu iitwayo The Shape of Water ilipata ushindi mkubwa jana usiku baada ya kutuzwa kama sinema bora ya mwaka wakati wa sherehe maarufu za Oscar zilizofanyika huko mjini Los Angeles na kutoa tuzo kwa fani mbalimbali mbali za filamu. Filamu hiyo ilishinda tuzo nne za Oscars ikiwa ni pamoja na mwelekezi bora Guillermo del Toro. Toro alisema alipokuwa mdogo nchini Mexico, hakudhani angeweza kuwa mwelekezi bora katika tuzo hizo zenye hadhi kubwa ulimwenguni. Mwigizaji bora wa kike alikuwa Frances McDormand Mac, uh, kwa, kwa kushiriki kwenye filamu iitwayo 3 Billboards Outside Ebbing Missouri, iliyomwonyesha mama mmoja akipambana na idara ya polisi kutaka kujua ni nani aliyemuua binti yake. Maduka ya Afrika Kusini yameanza kuondoa bidhaa za nyama zinazotengenezwa na kiwanda cha kampuni moja ambayo imeshutumiwa na serikali ya huko kwamba ni chanzo cha bakteria ambayo imesababisha mlipuko wa ugonjwa uliouwa watu 180 tangu mwaka jana thamani ya hisa za kampuni ya bidhaa na chakula ya Tiger Brands na RCL Foods nchini Afrika Kusini imeshuka leo Jumatatu, baada ya serikali kuihusisha na mlipuko wa ugonjwa huo unaosababishwa na bakteria inayopatikana kwenye nyama, mboga mboga, maji pamoja na kinyesi. Wajumbe maalum wa rais wa Korea Kusini Mun Jae-in wameripotiwa kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un. Mapema leo, vyombo vya habari vimeripoti kuwa Kim amewaandalia dhifa ya chakula cha jioni wajumbe hao. Ujumbe huo wa watu kumi ambao unaongozwa na mshauri mkuu wa rais wa Korea Kusini kuhusu usalama Chung Eun-yong umewasili Pyong'wang katika safari nadra ya ndege ya moja kwa moja kutoka Seoul kuwasilisha ujumbe kuhusu ustawishaji wa programu ya nyuklia na kuleta amani katika peninsula ya Korea. Akizungumza na waandishi wa habari kabla hajaondoka mjini Seoul, Chung amesema atatoa hamasisho na kufanya mipango ya kuanza tena kwa mazungumzo kati ya Pyongyang na Washington. Iwapo msikilizaji unafungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza VOA Express inayokutangazia kutoka moja kwa moja y jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom. VOA Express inasikika Jumatatu mpaka Ijumaa, saa kumi na nusu alasiri mpaka saa kumi na moja alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Basi kama tulivyokudokezea hapo mwanzoni, ni kwamba huko nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni amefanya mabadiliko mwisho wa juma, ambapo mkuu wa polisi Kayeka Yihura amesimamishwa kazi, vilevile waziri wa usalama Henry Tumukunde. Muda mfupi ambao umepita mwenzetu Kenneth Bwire amefanya mahojiano ya moja kwa moja na Akol Amazima na kumuuliza, je, hatua hii ya Rais Museveni inaashiria nini na nini watu wa Uganda watarajie? Kutimuliwa kwa Jenerali Kale Kaihura kumepokelewa kwa hisia za mseto. Kuna wale ambao wanashangilia, hasa ukiangalia katika mtandao wa kijamii, kuna wale ambao wameshangilia na kusema kwamba ndio anastahili kuondoka, lakini kuna baadhi ni wale wanaosema kwamba kuondoka kwake hakubadili chochote, kwa sababu yeye pale alikuwa ana, ni mwajiri ambaye na, alikuwa anachukua maagizo kutoka kwa kwa mwajiri wake ambaye ndi amiri jeshi na rais wa nchi ya Uganda. Kwa hivyo ndivyo wa wamevyopokelea kutimuliwa kwake. Ni miezi mitatu tu tangu rais Mseveni alipompa fursa nyingine Ikaihura kuendelea kutawala. Je, imani ikaipoteza haraka? Kwa nini? na labda nitaka niseme kwamba jeshi la polisi nchini Uganda limekuwa na changamoto si haba sana, hasa hasa pale ilipogunduliwa kwamba hata yule ambaye alikuwa anasimamia kitengo cha polisi professional standard alikutwa na dosari vilevile. Uh, tuhuma za Nalfenya. Kuna, kuna magereza fulani ambayo imeendelezwa ina, na, na jeshi la polisi maarufu kama Nalfenya, ambapo wanapeleka watu wanawanyanyasa na ikagunduliwa kwamba wengi wao waliokuwa wanapelekwa kule ni watu ambao baadaye wanakutwa hawana hawana hatia yoyote, na wakati wameshawatesa wengine, wamepoteza viungo vyao vya mwili. Kwa hivyo mambo yamekuwa mengi ambayo Tunafahamu hey. Tunafahamu kwamba siku ya Jumamosi, waziri wa usalama Henry Tumkunde alimsifia mpinzani wa rais Mseveni, Kiza Besiji, kuwa mtu mzalendo anayependa amani. Je, kufutwa kwake kazi siku mbili baadaye kunahusiana na matamshi yale ama zimekuwepo ishara kwamba huenda angetimuliwa wakati wote? ah. Ishara zimekuwepo kwamba angetumuliwa wakati wowote, lakini nahisi kwamba kichochee kikubwa sana ni hayo matamshi, kwa sababu kwa rais Yoweri Museveni tangu aingie madarakani pale, ukichanza kusifia mpinzani wake maanake ni kwa Kiingereza anasema you cross the red line, unakuwa umevuka mipaka. Kwa hivyo matamshi hayo Tumukunde alikuyafanya, tulijua kwamba lazima kibarua chake kitapata matatizo fulani. Asante sana Akor Amazima, ukizungumza nasi kutoka huko Kampala nchini Uganda. Harrison, VOA Express siku zote bila muziki mambo hayaendi kamwe. Naona moja kwa moja tuelekee huko nchini Rwanda, tupatane naye kijana Medi Mziki, anasema Slowly. Slowly, ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Unajua, mkamiti kuna ngoma yenye inavyocheza inavyovuta polepole, inakupa hisia zingine taratibu. Unatamani kuwa kwenye likizo Afrika, ukitembea mwendo wa polepole pole tu, ukiwa ok, unatembea na mtu fulani polepole pole. Lakini tuachane na yao, tuelekee, manake sitaki kufikiria sana mambo ya mziki na Afrika. Hebu tuelekee Hollywood, mambo ya mziki ya wapi? <laughs> Jana usiku mambo yalikuwa si mambo, kwani Jimmy Kimmel aliweza kuongoza show vizuri sana katika mm -hmm, masuala ya Hollywood kwenye tuzo za Oscar, tuzo za Oscar mm -hmm, ambazo ziligubikwa na magwiji wa muziki na watu mashuhuri mbalimbali huko mbali, Dolby Theatre Los Angeles katika no, jimbo la California ambapo swala la siasa lilitawala katika jukwaa la Hollywood kwenye tuzo za Oscar hiyo jana usiku, ni kwamba yule star maarufu katika Black Panther Ninamzungumzia ni Lupita Nyong'o, mm -hmm. Yeye pamoja na mchezaji mwingine anaitwa Kumail Nanjiani walipanda jukwani na wakatoa hotuba fupi kidogo ya ukaribisho kwa ajili ya tuzo ya mpokea tuzo, lakini hotuba yao iligusia zaidi kwa suala la uhamiaji, wakijita wenyewe ni wahamiaji mm -hmm. ambao walikuwa na ndoto za kuingia na kufanya kazi katika masuala ya filamu. Kwa hiyo wakazungumzia suala la uhamiaji na kama unavyofahamu leo, Machi tano ni siku ya mwisho katika ile programu ya Daka ambayo hivi sasa ndio inazungumziwa sana hapa Marekani uhusiana no, na ni... watoto walioingia wali hapa Marekani mm -hmm. wakiwa wadogo ambao waliingia wakiwa na wazazi wao, ambao mwisho wake unatakiwa kuisha leo saa tano na dakika 59 usiku na iwapo itaondolewa nasikia kwamba ni elfu ya mamia ya watu ambao labda pengine watatolewa Marekani. Sijui itakuwaje, ndio hatujajua, kwa sababu saa tano usiku bado mm -hmm. haijafika. Kwa hiyo maselebrity mm -hmm. um, hawa walikuwa wanazungumzia suala hili wakisema kwamba wanaungana na hao dreamers, wako pamoja katika ku, ku, kupigania haki yao kuona kwamba wanaendelea kuishi hapa nchini, kwani walikuja wakiwa hawajijui, walikuwa ni wadogo, waliongozwa na wazazi wao. Kwa hiyo wanaona kwamba hawastahili kurudi kwa sababu hawajijui wapi watakwenda. Hii ni kama nchi yao, na wanaeleza kwamba Marekani ni nchi uh, ni sehemu ambayo ukiwa na ndoto, kila kitu utafanikiwa. mm -hmm. Hali kadhalika tukiachana na suala hilo, basi kuna lile suala la Kobe Bryant ambaye, yeye jana usiku, alipatiwa tuzo kutokana na filamu ya Dear Basketball, lakini kundi la wanaharakati wa maswala wanayopiga, uh, wanaopinga masuala ya kadhia ya ngono ya Times Up na hashtag Me Too wamekuja juu wakisema kwamba Kobe Bryant hastahiki kupatiwa tuzo, kwani kumbukwe kwamba mwaka elfu mbili na tatu alipata uh, kadhia ya ngono ambayo ilimhusisha msichana wa umri wa miaka 19 huko Colorado. Basi ndio masuala ambayo yamekuwa yakizungumziwa kuhusiana na tuzo hizi za tisini za Oscar. Asante sana Mkamiti. Najua kwamba ni mengi na kwa hakika watazamaji wetu wanaweza wakatazama vizuri ya jekundu kwa mambo zaidi kuhusiana na Hollywood na maswala ya tuzo za Oscar, lakini moja kwa moja tuelekee kule jikoni mapishi mapishi, ambapo ah, wenyeji na wageni katika kisiwa cha Unguja wana mapishi maarufu ya kitoweo kutokana na mihogo na mabawa ya kuku, kama anavyoeleza Douglas Muli, Mkenya anayefanya kazi huko Comoros. Hebu tupate kitoweo hicho. Kuna vitu vinaitwa mabawa ya kuku. Ukienda kwa wale wamama wa kuchoma choma huko vitu huko nje, kwa wale watu ambao hawana upishi wa ndani ya nyumba, wanakulanga muogo wanakula na mabawa ya kuku pale ambao zimechomwa. Watu wagazija, kazi yao ni hiyo sana, piga hiyo miogo na hiyo mambo ya mabawa, wananunua kule supermarket, wanaleta, wanachomea watu. Ukiingia katika upande wa samaki, unapata samaki wanauzwa wengi sana, kule samaki wako wengi maanake ni sehemu ambao ni bahari kubwa. Unaweza pata barabarani watu wameinua hivi wanauza. Kuna soko mmoja pale inaitwa Volovolo ndio wanauza pale. Kuna sehemu ingine pale panaitwa pale Isandra. Hata upishi wa kule pia kuna mapishi mengine ambayo ni mpaka utumie vitu vingi. Kitu ambacho inakuliwa kule ni mchele sana, mchele ambao kwa lugha ya kule inaitwa zole, ambao ndio wanakula kule. Napata kuna yenye matawi ya muogo ndio wanapika, anaweka na nazi, inaitwa muogo na mabawa watu wanapenda sana. Kwa wale watu wakupitia pitia, wakikula vibandani, wakienda kulala, wanapenda sana wana afya nzuri sana, maanake huwa ni imechomwa na muogo umekaushwa vizuri, umechomwa tena. Kule vitu vinakunywa sana, mambo ya juisi. Juisi kule inakunywa sana maanake ni nje ambao ni ya joto, maanake ni kiziwa kimezungukwa na maji, kwa hivyo kuna joto. Mabawa ya kuku kwa muhogo uh, unapiga picha makao wanasema nini? <laughs> chicken wings hapa ndio wanasema uh -huh. Ninapiga piga pia picha ya chicken wings mm -hmm. na muhogo nakwambia. <laughs> Lakini kuna swali tulilokuwa tumeuliza, ijapokuwa tuzo za Oscar zilikuwa zimetolewa wakati ule. uh -huh. Tuliuliza wiki iliyopita, mwisho mwisho wa wiki, tukauliza je, Oscars, kwenye Oscar utaweza kumpa tuzo mpiga picha wa filamu wa kwanza wa kike Rachel, uh, Rachel Morrison, Morrison, lakini kuna majibu yaliyotokea wakati huo kabla mm -hmm. ya tuzo hizo kutokea. Namwona Dennis Musunga anasema kama mwongozaji wa kike ashawahi kuchukua Oscar, kwa nini asiwe mpiga picha wa kwanza kupata tuzo. Haya, Goligota Magabe anasema yangu macho. Aha, inasema Jovini Bamika anasema inabidi na yeye apewe ya haki yake. Mbena Halisi anasema inaweza kuwa hakuna jambo linaloshindikana, japokuwa sina uhakika kama alipata kweli baada ya sa alijaribu kabisa kabisakli, alifika kule. Ni hongera kwa wote waliopata tuzo na waliofaulu kufika na kuchaguliwa kwenye tuzo za Oscar, bila kusahau kwamba filamu ya Black Yaba inaendelea kutia fora sana. Tunatarajia labda katika Oscar zijazo itakuwa imeongoza sana, karibu mwaka huu wote itakuwa juu sana. Black ha, so, ukumbuke mba, uh, Black ukumbuke kwamba sanaukumbuke haikuweza kuingia katika tuzo mm -hmm, za Oscar mwaka huu kwa sababu zaakahu wa sababuliuabadoa lakini tunategemea uteuzi wa mwaka ujao, pengine itakuwepo. Hali kadhalika mnajua, Waafrika wengi walikuwa wanatarajia kuhakikisha kwamba ile filamu ya watu wote inaweza ika, ikashinda jana usiku lakini Nnam, kwa bahati mbaya haikushinda, lakini walijaribu sawa sawa kabisa. Basi namuona mwenzetu Patrick Nduimana ameungana nasi hapa tayari kabisa kutueleza baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Karibu Patrick. Nam e, habari ambazo zinatanda kwenye vyombo vya habari ni habari huko Uganda yusu kufutwa kazi kwa inspekta wa polisi Kale Kayihura na waziri wa mm -hmm. usalama jenerali Erit Mukunde. Wengi wamezungumzia sana kuhusu habari hiyo. Kuna wale ambao wameipongeza na wengine wanaona kwamba ni, ni rai tu mm -hmm. haya, mfano kama huyu anaitwa Mugisha Muntu anasema kuwa hilo ni funzo kubwa kuwa vyeo au mamlaka hayadumu milele na kwamba kila mmoja lazima akumbuke kuwa ni sehemu ya jamii. Wengine mm -hmm. anaitwa Tumushabe David anasema kuwa wawili hao hawakufaa, hawa, kuf, hawa kushiriki kwenye nafasi hizo. Ni vyema kuteua vijana kwenye nafasi hizo. E, mwengine naye anasema kwamba anaitwa jamaa, yeye anasema hawa hawakufutwa kazi, ni baba ambaye ametaka kumaliza malumbano kati ya wanaye, na hawa watapewa bila shaka nyadhifa zingine alafu kuna mwingine anaitwa James Amenda, yeye anasema mm -hmm. kuwa ni wakati wa kubadilisha utawala wote, tatizo sio hawa wawili tu. Yeye anapendekeza serikali yote kabisa, yote ya Uganda mambo yabadilishwe kabisa. Naam, tukitoka huko, huko Uganda tu, tuja hapa Marekani ni kwamba hatua ya rais Trump eh, kutaka kuongeza ushuru kwenye bidhaa ya aluminium eh, sasa nayo ime, imetikisa hasa masoko ya hisa ya, ya hapa Marekani na kuweza ku, leta nani miguno upande wa nchi washirika wa Marekani upande wa biashara, mfano kama vile China mm -hmm. imetishia kwamba itaongeza ushuru kwenye bidhaa kadhaa za kilimo kutoka Marekani kama njia ya kuweza kulipiza kisasi, sababu uh -huh. eh, naona ni swala ambalo limekuwa ni ngumzo ni, ni, ni kote ulimwenguni. Pia naona mataifa kadhaa ya Ulaya yanalalamika, yanasema kwamba sasa Marekani inajifungia na labda swala hilo litaumiza Marekani kuliko Wamarekani wanavyofikiria kwamba itaimarisha uchumi wa Marekani, za ahadi ambazo alizitoa kwenye kampeni kwamba anataka kulinda uh, viwanda vya hapa ndani, mm -hmm. Sababu anasema kwamba ushirikiano wa kibiashara E, si sahihi, lakini mfano uh, ulikuwa unazungumzia mfano umoja wa Ulaya, umoja wa mm -hmm. Ulaya unasema kwamba utawasilisha swala hilo la hatua ya Trump kuongeza ushuru kwenye bidhaa hiyo mbele ya shirika la kimataifa la biashara. Yani, hii inaonekana kwamba swala hili kabisa limeweza kuzusha uh, malumbano na, na miguno upande wa washirika wa Marekani, lakini naona kwamba upande wa Trump yeye anataka kulinda maslahi ya viwanda viandani, ya vya ndani ya Marekani vinavyotengeneza vya chuma ya alminium na pamoja na bidhaa kama hizo, labda ndivyo anavyosema. Sababu anasema kwamba hata makubaliano ya biashara kati ya Marekani na nchi tofauti, mm -hmm. hayaleti haya, haya na, na, na, nafasi ya maendeleo upande wa viwanda vya Marekani. Asanti sana Patrick Nduimana kwa yavumayo mitandaoni. Naitwa Mkamiti Kibayasi, jina langu Harrison Kamau kutoka hapa Washington DC nikikushukuru sana popote ulipo na kukutakia jioni njema popote ulipo, kwa heri ya kuonana.