Moja kwa moja kutoka Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Popote ulipo msikilizaji, na kukaribisha kwa kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla ya hapo, na kusomeeni habari za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Maduka ya supermarket ya Afrika Kusini yameanza kuondoa bidhaa za nyama zinazotengenezewa katika kiwanda cha kampuni moja ambayo inashutumiwa na serikali kwamba ni chanzo cha bakteria iitwayo listeriosis ambayo inasababisha mlipuko wa ugonjwa ulioua watu zaidi ya 180 tangu mwaka uliopita. Dhamani ya hisa za kampuni ya bidhaa na chakula ya Tiger Brands na RCL Foods katika e nchi hiyo ya Afrika Kusini imeshuka leo Jumatatu baada ya serikali kuihusisha na mlipuko wa ugonjwa huo unaosababishwa na bakteria hiyo inayopatikana kwenye nyama mboga mboga, maji na kinyesi, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Waziri wa mambo ya afya katika nchi hiyo, Aaron Motsoaledi, alisema jana kwamba chanzo cha mlipuko huo ni kiwanda cha kampuni hiyo katika mji wa Polokwane na kwamba uchunguzi unaendelea katika kiwanda kingine kinachomilikiwa na kampuni hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson yuko njiani kuelekea barani Afrika ambapo anatarajiwa kuanza ziara ya siku nane hapo kesho, ambayo itaangazia maswala ya kukabiliana na ugaidi na kuimarisha ushirikiano kama ajenda mbili kuu. Tillerson atakutana na viongozi wa Kenya, Ethiopia, Jibuti, Chad na Nigeria katika ziara hiyo itakayoendelea hadi Jumanne tarehe kumi na tatu mwezi huu. Ziara hiyo inajiri siku chache kufuatia kutekwa kwa wasichana wa shule moja katika nchi ya Nigeria. Maafisa wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani wameeleza kwamba kukabiliana na visa kama hivyo kuimarisha juhudi za kupambana na ugaidi na ushirikiano katika nyanja za usalama na maswala, ni maswala ambayo atapewa kipaumbele kwenye ziara hiyo. Msemaji wa wizara hiyo Hitha Newet amesema kwamba pamoja na kukutana na viongozi wa nchi mbalimbali waziri Tillerson vilevile atafanya mashauri na viongozi wa Umoja wa Afrika ambapo pia watajadili maswala ya uongozi bora na jinsi ya kuimarisha ushirikiano kwenye nyanja za biashara na uwekezaji. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kupitia redio zetu 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Chama cha mrengo wa kulia kinachopinga wahamiaji nchini Italia cha M5S kinaonekana kimepata ushindi mkubwa katika uchaguzi uliofanyika jana Jumapili, kwa kujipatia karibu asilimia 32 za kura zilizopigwa, kulingana na makadirio ya awali, matokeo rasmi yakiwa yanasubiriwa. Vyama vya kisiasa vilionekana kujipanga kulingana na matokeo ya awali na hakuna upande utakaoweza kutawala pekee baada ya wapiga kura wa Italia kuamua kuwachagua wagombea wa siasa za umaarufu ambao wakati mmoja walichukuliwa kuwa ni watu wenye siasa kali za mrengo wa kulia wasiokubaliwa katika jukwaa la kisiasa. Muungano wa mrengo wa siasa kali za kulia umeongozwa na waziri mkuu wa zamani Silvio Berlusconi utakao unaotazamiwa kupata ushindi mkubwa kwa asilimia 36 za kura zilizopigwa. Na shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba maafisa waliofutwa kazi na rais wa Uganda Yoweri Museveni hapo jana walikuwa wanalumbana. Museveni aliwafuta kazi waziri wake wa usalama Henry Tumkunde pamoja na mkuu wa polisi nchini humo Kale Kayuhura na badala yake akawateua Eli Tumwine kama waziri wa usalama na Okoto Chola kama mkuu wa polisi mpya. Ni hayo tu kutoka kwangu. Jina langu BMJ Mridhi. Kwa heri. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na jina langu harrison kamau Basi nam, nam, nam, leo kwa undani tunaanza huko nchini Uganda ambapo mwishoni mwa juma Rais Yoweri Museveni amemfuta kazi mkuu wa polisi Jenerali Kale Kayihura pamoja na waziri wa usalama Henry Tumukunde, hatua ambayo imechukuliwa kwa njia tofauti miongoni mwa Waganda. Baadhi wanasema kuwa hatua hiyo itaimarisha usalama baada ya visa vya uhalifu kuongezeka katika siku za karibuni, huku wengine wakisema kuwa ni kutokana na siasa na kwamba sio kutokana na uzembe wa viongozi hao wawili kukabiliana na uhalifu. Wakati huo huo, Mseveni amewapandisha vyeo maafisa elfu moja mia tatu themanini na nne wa kijeshi, mmoja wao akiwa Kasri ya Gwanda kutoka kiwango cha brigedia hadi meja jenerali, ingawa anatarajiwa kustaafu baadaye mwaka huu. Jenerali Kale Kayihura, kulingana na mtandao wa Wikipedia, ni wakili, afisa wa kijeshi, mkulima na polisi aliyeshikilia wadhifa mkuu wa idara ya polisi kuanzia mwaka wa 2005 mwish, hadi mwisho wa wiki iliyopita. Alizaliwa wilaya ya Kisoro magharibi mwa Uganda Disemba 26 mwaka 1955. Waziri Henry Tumukunde kwa upande wake ni afisa wa ngazi ya juu wa kijeshi aliyestaafu na aliyeteliwa kuwa waziri wa usalama wa kitaifa tangu Juni 6 mwaka wa 2016. Pia ni wakili aliyezaliwa Februari 28 mwaka wa 1959 katika wilaya ya Lukugiri, magharibi mwa Uganda. Wakati akiwa kwenye chuo kikuu cha Makerere alijiunga na vuguvugu vugu la NRA lililokuwa linaongozwa na rais wa sasa Yoweri Museveni katika juhudi za kupindua na kupinga serikali ya wakati huo. Kufuatia hatua hiyo ya karibuni kabisa kutoka kwa utawala wa rais Museveni, mwenzangu Kennes Bwire amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa na pia mwanahabari Akol Amazima, ambaye anaangalia na kutueleza kwa kina kuhusu hatua hiyo ya rais Museveni. Tunafahamu kwamba siku ya Jumamosi, waziri wa usalama Henry Tumkunde alimsifia mpinzani wa rais Mseveni, Kiza Besiji, kuwa mtu mzalendo anayependa amani. Je, kufutwa kwake kazi siku mbili baadaye kuna husiana na matamshi yale, ama zimekuwepo ishara kwamba huenda angetimuliwa wakati wowote? mekuwepo kwamba angetumuliwa wakati wowote wa lakini naye nahisi kwamba kichocheo kikubwa sana ni hayo matamshi, kwa sababu kwa Rais Yoweri Museveni tangu aingie madarakani, palo huchanza kusisia mpinzani wake, maanake kwa Kiingereza anasema you have crossed the red line, unakuwa umevuka mipaka. Kwa hivyo matamshi hayo Tumukunde aliyoyafanya, tulijua kwamba lazima huenda kibarua chake kitapata matatizo fulani. A, jambo la pili, hapo nyuma kuna vitu ambavyo Brigedia Tumamina Jenerali Tumukunda amekuwa akifanya ambavyo vina kwa namna moja au nyingine vinamnyoshea kidole rais hata vilevile na kumdhalilisha au na kumtuhumu rais kwa upande mwingine. Kwa mfano pale aliposema wakati wanawashika wale wa bodaboda 2010 uh, Tumukunda alisema kwamba masuala ya orders from above hayana nafasi nchini Uganda, na nchini Uganda tunajua kwamba wanaposema uh, orders from above anamaanisha Ikulu, anamaanisha rais. Kwa hivyo mtu kusema hivyo, maanake alijaribu kusema ali, kwamba raisi hana nguvu. Jambo la tatu, ilirepotiwa katika baadhi ya magazeti nchini Uganda kwamba kuna wakati rais Mseven aliwaita Jenerali Kaihura na Jenerali Mkunda akisema kwamba ugomvi wenu, yani vita vyenu ambavyo mmevitia katika, mmehusisha vyombo vya usalama ambavyo sasa hivi vita mumeweka katika magazeti yani, msipokomesha nitawafuta kazi nyote. Na kwa kweli tunaona kwamba hawakusikiliza ushauri uh, wake, na baadaye amewafuta kazi wote, na licha ya kwa... hayo, labda wengine wanasema kwamba amewatimua kazi wote wawili ili kuhakikisha kwamba pande zote mbili, kwa sababu Tumkunde na Kaihura wote walikuwa na walikuwa na washabiki. Kwa hivyo hakutaka upande mmoja udhani kwamba wao ndo wako juu kuliko wengine, hasa kusema kwamba nyote mwondoke, na labda akiwahitaji atawita baadaye kuja kufanya kazi naye. Kwa kifupi, Tumkunde Kaihura pamoja na huyu anaingia Eli Tumwine wote wamekuwa vijana wa Mseveni, niseme marafiki wa karibu sana, wapiganaji aliyoanza na wao. Je, utendakazi wa Tumwine una tofauti gani na hawa wanaoondoka? Uh, utendakazi wa Tumwine huenda ukabadilika kidogo. Kwanza, Tumwine ni mwanavuguvugu la Afrika, yani pan African. Uh, ya pili, Tumwine ni mtu ambaye hana majivuno, ni mtu ambaye wakati wowote ukimtaka yani unaweza ukampigia akashika simu ukazungumza ya tatu Tumwine ni mtu ambaye hana nia ile ya kutaka kuwa rais. Unajua Tumukunde na na na Kaihura wote ni watu ambao wanashauku wana, wana, wana ya madaraka manake walikuwa labda wanasema kwamba na mimi basi nikijenge nije niwe rais, na ukimwona Tumwine hana hilo lengo. Yeye ni mtu ambaye anakuja ku, ku, ku, kutumikia nchi yake. Alafu ya tatu, na kwamba Tumwine ni mtu ambaye hali imeliungula manake ni mtu ambaye amekuwa akipiga vita rushwa kwa muda mrefu sana. Kwa hivyo, kuja kwake, nadhani huenda kutajaribu kusafisha yale makosa ambayo yalikwepo, yalijitokeza yal, yal, wazi uh, wakati wa mapi, wakati wa malumbano ya Kaihura na Tumukunde. Naibu wa Kaihura anapokuwa mkubwa sasa wa polisi Tutage, tutarajie jambo lolote la tofauti, jinsi walivyokuwa wakifanya kazi Kaihura akiwa mkubwa wake, ndiyo lazima kutakuwa na tofauti lakini hiyo tofauti tusiitarajie kwamba itakuja mnamo mwaka mmoja. Itachukua muda, kwa sababu Kaihura amechukua zaidi ya miaka kumi kuboronga na kuharibu polisi. Kwa hivyo tusitarajie kwamba mtu ataisafisha mnamo mwaka mmoja. Ndiyo atajaribu, lakini tusitarajie kwamba kusafisha kutakuwa kunamo mwaka mmoja. Itachukua muda fulani. Maoni ya raia wa Uganda ni yapi baada ya Museveni kuchukua hatua hii ya kuwafuta kazi hawa wawili kwa safari moja? Simuliwa kwa Jenerali Kale Kaihura kumepokelewa kwa hisia za mseto. Kuna wale ambao wanashangilia hasa ukiangalia katika mtandao wa kijamii, kuna wale ambao wameshangilia na kusema kwamba ndiyo anastahili kuondoka, lakini kuna baadhi ya wale wanaosema kwamba kuondoka kwake hakubadili chochote kwa sababu yeye pale alikuwa ana, ni mwajiri ambaye alikuwa anachukua alikuwa ma, anachukua maagizo au anachukua oda kutoka kwa nani? Kwa mwajiri wake ambaye ndi amiri jeshi na rais wa nchi ya Uganda. Kwa hivyo ndivyo wamevyopokelea kutimuliwa kwake. Ni miezi mitatu tu tangu rais Mseveni alipompa fursa nyingine Ikaihura kuendelea kutawala. Je, imani ikaipoteza haraka kwa nini? Na labda ninataka niseme kwamba na ukiangalia jeshi la polisi nchini Uganda limekuwa na changamoto si haba sana, hasa hasa pale ilipogunduliwa kwamba hata yule ambaye alikuwa anasimamia kitengo chie, kitengo cha Police Professional Standards Unit, vilevile uh, tuhuma za Nalfenya. Kuna magereza fulani ambayo ina imeendelezwa na, na jeshi la polisi maarufu kama Nalfenya, ambapo wanapeleka watu wanawanyanyasa, na ikagunduliwa kwamba wengi wao waliokuwa wanapelekwa kule ni watu ambao wa baadaye wanakutwa hawana -hawana haki yote, na wakati wameshawatesa wengine, wamepoteza viungo vyao vya mwili. Kwa hivyo mambo yamekuwa mengi ambayo jeshi la polisi kwa kweli likaonekana limeshindwa kuendeleza kazi yake. Na jambo lingine ni kwamba Kaihura mwenyewe tunaona kwamba ni mtu ambaye eh, alikuwa ameingiza watu wahalifu katika jeshi la polisi. Kuna bodaboda kuna crime presenters ambao wao ndo wamekuwa wakihusika na mauaji na uwizi uh, katika mikoa na maeneo mengi ya, ya, ya, ya mikoa mingi ya hapa nchini Uganda. Kwa hivyo ukijumuisha haya yote, tunaona kwamba na hata Museveni alichelewa kumwondoa madarakani. Nam asanti, mahojiano mazuri sana kati yake Kenes Bwire na Col Amazima. Uh, Kennes Bwire, naona kwamba kuna maswali mengi ambayo mliangazia mkiwa na akor Amazima na kwa kweli, wewe umekuwa uki kutangaza na na na na na pia kupekua na kutafutilia habari uh, ukiwa nchini Uganda. Sasa hebu tueleze kidogo, kuna kuna swala ambalo halisemwi sana sana, nilikuwa naliona kwa kwa baadhi ya ya mitandao ya kijamii uh, wakati watu wanatoa maoni maoni, kwa sababu kupitia gazeti la uh, The Daily Monitor, kuna maoni mengi sana yalitolewa na wananchi kuhusiana na hatua hiyo, na wengine walikuwa wanasema labda pengine viongozi hawa wawili waliashiria kwamba wangetaka pia wakati mmoja kuwa, uh, kuwa, rais wa Uganda. Sasa sijui, labda pengine, kando na kwa undani, kuna uwezekano kwamba wamesha ashiria labda mtu akatoa matamshi kwamba mimi ninadhamiria kuwa rais wa Uganda. Najua mara nyingi ukitumikia katika serikali ya nchi za Afrika ambazo wewe mwenyewe unajua jinsi mambo yanavyokwenda, huu mwepesi kufungua roho yako na kuyanena hadharani mm -hmm. lakini labda kwa vitendo vyako na matamshi yako ndio anaweza watu wakakuangalia wakasema huyu ana nia fulani na fulani kwa mfano wanapozungumzia kwamba Kaihura ana nia na yeye kuweza kusimama urais, ni jambo ambalo limezungumzwa. Yeye mwenyewe hajazungumza, lakini jambo ambalo limezungumzwa kiasi kwamba katika kuwaajiri wale wanaotumikia katika jeshi la polisi inakuwa mm -hmm. ni uamuzi wake, na anawaajiri vijana ambaye mzungu anasema they very loyal to him, yani wale walio karibu kwake zaidi mm -hmm. Pili, Kaihura amekuwa akitekeleza mambo yake ni kama anatekeleza serikali yake kivyake, maamuzi ni yake. Alivyokuelezea Akoli kwamba anaweza kukamata, we Harrison, unapinga mambo yake, atakuweka mahala anataka, utarudi viungo vya mwili vyako umepigwa, mpaka unahisi kwa ndani kweli, kiasi kwamba hata Mseveni mwenyewe akakosa naye imani. Asanti sana kwa maoni ambayo umetuongezea na pia uh, kwa mahojiano mazuri ambayo umefanya kuhusiana na hatua ya rais Museveni ya kuwafuta kazi mkuu wa polisi jenerali Kale Kayihura na vilevile vile waziri wa usalama Henry Tumkunde huko Uganda. Na sasa tujiandae kuingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika. Kipindi ni Kwa Undani. Karibu kwenye sehemu ya pili, ambapo tunaangazia programu ya Marekani ambayo imekuwa ikitoa hifadhi kwa watoto walioingia hapa Marekani wakiwa wadogo na ambao hawana stakabadhi za kuishi nchini, maarufu kama Deferred Action for Childhood Arrival ama DACA lakini kabla hatujaingia kwa undani kuhusu suala hili la programu hii, hebu kidogo kwanza tusikie hawa magwiji wa filamu waliokuwa kwenye tuzo za Oscar hapo uh, Los Angeles hapo jana walivyosema kuhusiana na uhamiaji ama wahamiaji hapa Marekani, mcheza filamu Lupita Nyong'o na vilevile vile mcheza filamu uh, kunel kutoka Pakistan. We are also And I am from Pakistan. And like everyone in this room and everyone watching at home, we are dreamers. Aha, Lupita Nyong'o anasema mimi Mkenya, na mwenzake anasema mimi kutoka Pakistan, sisi wote tunatimiza ndoto zetu hapa Marekani, ikiwa na maana kwamba pia sisi ni wahamiaji tulioingia hapa Marekani kutafuta ndoto zetu, wakiwa na maana kwamba wale wengine wote wenye matumaini ya kuishi na kutafuta na kufuata ndoto zao Marekani wapewe nafasi basi. Imekuwa miezi sita sasa tangu rais Donald Trump alipopendekeza kumalizwa kwa programu hiyo inayowalinda takriban wahamiaji 8 dhidi ya kurejeshwa makao yao, ingawa Washington haijatoa mwangaza wa kutosha kulingana na mikakati ya kufanya hivyo. Leo ikiwa tarehe tano Machi, mwanzoni ilikuwa tarehe iliyowekwa ya kusitisha kutoa hifadhi za muda nchini. Ama chini ya programu hiyo, Trump alikuwa ametoa miezi sita kwa baraza la Seneti kuunda sera kuhusiana na programu hiyo. Hata hivyo, jopo la majaji wa serikali kuu walitoa uamuzi wa kuwa hatua inayotumiwa na utawala wa Trump dhidi ya programu hiyo haikuwa na msingi thabiti. Waliamuru wizara ya usalama wa ndani kuanza tena kutoa upya vibali vya muda vya kuishi hapa Marekani kwa waathiriwa, na kwa hivyo kupunguza makali ya tarehe ya leo ikiwa tarehe tano hata hivyo wa, wanaharakati wa kutetea wakimbizi leo wametarajiwa kujitokeza kwa wingi hapa Washington kupinga kumalizwa kwa programu hiyo. Ili kuangalia suala hilo kwa undani zaidi, tunaungana naye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York. Karibu Profesa, na utueleze hali kuhusu programu hii kufikia sasa ikoje? Ananuia ya kwamba atapiga mpangilio um, huu wa daka kalamu. Maanake anasema ya kwamba uh, rais Barack Obama alizidisha madaraka yake na haikuwa halali kwake kuanzisha mpangilio huu wa daka, kwa hivyo Trump na wana Republican wengi walitaka kuifutilia mbali jambo lililofanyika hivi karibuni. Ni lazima tufahamu ya kwamba serikali ya Trump ilikuwa inataka kupitisha mswada huu ubatilishwe haraka haraka kwenye uh, mahakama kuu, lakini nayo mahakama kuu imesema ya kwamba lazima sheria ifuate mkondo, kwamba mswada huu ujadiliwe na zile koti za chini halafu baadaye ikiwezekana iende kwenye mahakama kuu. Kwa hivyo kwa wakati huu, kuna mgawanyiko kwenye makoti na pia kwenye baraza la wabunge Congress, pia kuna mgawanyiko mkubwa. Jua kwamba rais Trump alikuwa ametoa muda kwa baraza la seneti wajadilie na kutoa sera mwafaka kuhusiana na mapendekezo yake ya kumaliza programu hii, na inakumbukwa vyema kwamba baadaye mwezi huu itakuwa ni wakati wa kutoa makadirio ama matumizi ya pesa za serikali. Unaona, kama swala hili bado litakuwa nyeti kati ya wa Republican na wa Democrat kuhusiana na matumizi ya pesa za serikali. Kuna vitu viwili hapo: kuna masuala ya uhamiaji, kuna ule ukuta ambao bwana Trump alikuwa anataka kuujenga. Kwa hivyo kwa makadirio, matumizi ya fedha za serikali itakuwa ni swali nyeti, lakini kwa wakati huu vile mahakama, hususan kwa mswada um, wa Daka, vile mahakama imesema jambo hili lazima lipitie mahakama za chini ikielekea mahakama kuu. Inaonekana kwa wakati huu mswada huu wa Daka hautapewa kipaumbele hadi pengine ifike mahakama kuu na ijadiliwe. Kwa hivyo kwa wakati huu wale wanafunzi ambao walikuwa wamekuja hapa, walikuwa wanafanya kazi, wataweza kujiongezea muda na kukaa Marekani hawatafurushwa na shinikizo hii, pia haitapelekwa kwe, ha, ha, haita kwenye Congress na kuweza kujadiliwa kwa wakati huu manake iko mahakamani. Lakini swali la pili kuhusiana na ukuta ule, ukuta na, na, na mswada huo kwenye makadirio lazima itajitokeza. Kwa hivyo kuna vitu viwili pale vya uhamiaji, lakini ni vitu viwili vinalingana, lakini pia ni tofauti. Uh, Profesa, kuna maandamano hapa Washington ya wanaharakati wanaoendelea kupigania haki za wahamiaji. Unaona kama kwamba hawa wanaharakati hawana imani kabisa kwamba programu hii inaweza ikaendelea, na wanashinikiza zaidi kwamba wanataka hakikisho kwamba wale ambao wako chini ya programu kama hii ya Daka watakuwa na hakikisho la kuendelea na maisha bila wasiwasi wasi. Lazima wataandamana, manake wanasiasa pasipo na kuandamana maslahi ya umma hayatatiliwa maanani sana, kwa hivyo waandamanaji lazima wataandamana. Jambo kuu kwenda mbele ni ku, kufikiria kwamba wabunge kwenye Senate na pia kwenye baraza la wawakilishi kutakuwa na wale wenye msimamo wa kati ambao hawatakuwa wameegemea upande wa kulia au upande wa kushoto, waweze kupata mswada Uh, mwafaka kusaidia hawa vijana maanake, wengi wao hawakuja Marekani uh, kwa, kwa kwa hisia yao. Wengi wao walikuja kama watoto na kwa wakati huu wako shuleni uh, wengi wao hawana hatia na wanataka kufurushwa. Kwa hivyo siku kwenda mbele itabidi wanasiasa wale wa mrengo wa kati wa kuwa waje pamoja na waweze kutatua jambo hili, lakini kisiasa pia tusisahau ya kwamba kuna uchaguzi utakaofanyika kwenye jimbo la kumi na nane kule Pennsylvania. Kwa hivyo tusisahau tu, tu, tusisahau pia kukurukakara hizi pia zinaegemea mm -hmm. kile kiti cha Pennsylvania. Bwana Trump anataka chama chake kiweze kushinda kiti kile. Iwapo hatua kama hii ingechukuliwa kama ilivyokuwa imepangwa awali, inaadhiri zaidi ya watu elfu ama takriban elfu mia nane Sasa iwapo hatua kama hii inaweza ikachukuliwa, profesa, inaweza ikawa na athari gani kwa uchumi wa Marekani, ikizingatiwa kwamba wengine wameelimika, wengine wanatoa uh, taaluma zao katika taifa la Marekani. Athari zake ni zipi? Athari zake ni nyingi. Uh, hawa wanafunzi wanavipawa tofauti tofauti. Uh, wengi wao wanasaidia uchumi sana, kwa hivyo kuwafurusha haitakuwa jambo nzuri, na pia tusawai ya kwamba wengi wao eh, mataifa ambayo wazazi wao walitokea, wengi wao hawajaishi kule, hawajui kule kile, wanajua taifa ambalo wanalijua ni Marekani. Kwa hivyo eh, kwenda mbele kisiasa, eh, itaonekana bayana ya kwamba lazima wanasiasa wawe na ule ule moyo eh, wa, wa kusaidia hawa vijana wasifurushwe, maanako wengi wao hawana hatia na wengi huwa wanasema we, we, we ya kwamba sio mwenendo wa Marekani kuwa kuwa na unyama unyama kama huu. Hii ni taifa ya uhamiaji, ndio walioijenga na lazima tuwe na, na ile hali ile, ile moyo ya kusaidia kwenda mbele. Kwa hivyo kisiasa, basi tutaona vile maneno yataenda kwenda mbele, lakini kwa wakati huu ha, jambo la uhamiaji ni jambo nyeti na na na, na, na, na kisiasa Uh, kutakuwa na uchaguzi uh, hizi, hizi za mwaka huu uh, Bwana Trump pia anataka aonekana ya kwa kwamba msimamo wake kuhusu uhamiaji uh, ni ule mkali mkali yule ambao alikuwa nao uh, siku za za, za nyuma. Tuliona mcheza filamu Lupita Nyong'o wakati wa zawadi ama a, tuzo za Oscar, akisema kwamba Marekani ni nchi ambapo wengi wanatimiza ndoto zao. Je, unaona ushawishi wa watu mashuhuri kama utabadilisha labda moyo wa Trump kuhusiana na wahamiaji? Sifikiri vile, maanake hawa kwenye Oscars, hawa wanaotumbuiza wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa waimbiaji wa, wa ambao wengi wao wanacheza sar sarakasi hivi kwenye filamu hivi. Wengi wao sana sana huwa wanachangia chama cha wanademokrat, wana, uh, wana republican mrengo wa kulia wengi wao uh, uh, hawashawishiki sana na hawa wana Hollywood, lakini kwa umma pia inasaidia. Lakini kujaribu kumshawishi bwana Trump, sifikiri uh, wataweza kumshawishi maanake bwana Trump wafuasi wake wa dhati sio watu wa Hollywood. Wengi wao ni wafanyikazi, wengi wao ambao wamekosa kazi, na huwa wanalaumu wahamiaji, ya kwamba wahamiaji wamekuja Marekani na kuchukua kazi zao. Nashukuru sana kwa muda wako Profesa Munda. Wakati wowote wa ndugu, nimeshukuru. Asante basi umesikia kwamba hii programu ya daka ni programu ambayo inaathiri watu wengi sana, lakini kama ulivyosikia ni kwamba kuna maelfu ya watu ambao kweli kabisa waliingia Marekani wakiwa watoto na wamekuwa wakisoma na kisha kumaliza masomo wakiwa chini ya stakabadhi ambazo zinawekwa upya baada ya miaka miwili. Sasa kuna wengine ambao wameshikilia uongozi kwenye taasisi fulani, wamepata ajira Marekani, wanaendelea kuchangia uchumi wa Marekani na inakuwa kwamba walipotoka kwao walikuwa wadogo kiasi kwamba sasa hivi wakirudishwa kwao, wengi wao hata hawajui majirani, hawajui yeyote yule. Na kwa hivyo ni programu ambayo inatia wasiwasi na imekuwa ikitia wengi wasiwasi kwa sababu wengine wamekuwa na viulizo, je, tutamaliza masomo yetu au programu hii itakatizwa tukiwa katikati ya masomo yetu na labda pengine kurudishwa nyumbani kama hatujamaliza? Wengi kama ulivyosikia Lupita Nyong'o akisema kwa kwamba wanafuata ndoto wanasema American Dream, na ndoto hiyo kila mmoja na ndoto ya kufaulu kwenye maisha. Vile vile ni programu ambayo inatia wasiwasi upande wa wazazi ambao waliwaleta wale watoto, wakiwa hawajui hatima ya watoto wao ambao wengine sasa si watoto tena, kama nilivyokuambia, ni watu wazima. Lakini kama mambo yanavyokwenda, mahakama imesitisha kusitishwa kwa programu hiyo. Mjadala pia unaendelea kwenye mabaraza yote mawili ya hapa Marekani, na kwa hivyo ni jambo ambalo limekuwa na hali ya vuta nikuvute na ambalo inachukua pia mrengo wa kisheria na kuibua mjadala mkali miongoni mwa wale wawakilishi kwenye mabaraza yote mawili. Basi hapo ndipo tunafika tamati ya kwa undani siku ya leo, ikiwa Jumatatu, kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana usio na bugdha na kukuambia kwamba tuonane kesho wakati wa vipindi vingine vyetu vya VOA kutoka hapa Washington DC. Kwa heri.