Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa, Afrika, kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano alfajiri, ikiwa ni Machi saba mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea kipindi cha vijana ambapo leo hii vijana wa Mombasa wazungumzia mustakbali wa kisiasa na kijamii. Sasa majukumu yetu kama National Youth Council, hata ukiangalia the National Youth Council Act 2009, tuweze kuhusisha vijana katika mikutano kama hii. na na katika habari nyingine, DRC na Angola waanzisha tena uhusiano wa kibiashara baada ya ya kusimama kwa zaidi ya miongo mitatu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Rais Donald Trump anasema Marekani imejiandaa kuchukua hatua yoyote katika majibu ya Korea Kaskazini kutaka kutengeneza silaha za nyuklia, akiongeza kwamba ana matumaini itakuwa njia sahihi. Malezi ya Rais Trump yamekuja baada ya Korea Kusini kueleza Jumanne kwamba Korea Kaskazini wana nia ya kuanza mazungumzo na Marekani juu ya kuachwa makombora yao ya nyuklia. Maelezo ya hivi karibuni juu ya Korea Kaskazini yamekuwa na tofauti kubwa na vitisho vyake siku za nyuma za kujibu kwa moto na uharibifu kwa maendeleo ya Pyongyang ya kutengeneza silaha za maangamizi ya halaiki. White House imeeleza Rais Donald Trump amesisitiza ahadi yake ya makubaliano ya biashara huru kati ya Marekani, Canada na Mexico ambayo ina usawa kwa nchi zote. Viongozi hawa wawili walizungumza Jumatatu katikati ya mazungumzo yanayoendelea huko Mexico City juu ya kutengeneza upya makubaliano ya mwaka 1994 ya biashara huru ya Amerika Kaskazini maarufu kama NAFTA, siku kadhaa baada ya Rais Donald Trump kusema kwamba ataweka kodi ya asilimia 25 kwenye uingizaji bidhaa za chuma na asilimia kumi kwa aluminium zote ambazo zitaumiza Canada ambaye ni msafirishaji mkubwa wa chuma Marekani. Whitehouse imesema Trump ameeleza hali iliyopo sasa inaiacha Marekani na nakisi. Mwaka wa elfu mbili na kumi na sita wa mwisho wa takwimu, Marekani iliripoti ilituma, ilituma bidhaa zaidi na huduma za dola zipatazo bilioni kumi na mbili nukta tano kwa Canada kuliko ilivyoagiza wakati ilikuwa na kisi ya dola bilioni 55.6 na Mexico. na wahamiaji wa Libya wapatao 21 wamepotea wa na kuhofiwa kwamba wamezama wakati wakijaribu kufanya safari ya hatari kwenye bahari ya Mediterranean kwenda Italia wiki iliyopita. Hadijariami anaisoma ripoti kamili. Idara ya Umoja mataifa wa Mataifa inayoshughulikia wahamiaji imesema jana Jumanne kuwa walibia hao walikuwa sehemu ya kundi kubwa ambao waliondoka Libya wakiwa kwenye boti ya mbao chakavu na ilibidi juhudi za uokozi zifanyike wakiwa baharini. Walionusurika wanasema walikumbwa na taharuki wakati moja ya boti ikiwa na watu ndani kupinduka, lakini maelezo kamili ya kitu gani kilitokea bado hayako bayana. Kikosi cha walinzi wa pwani cha Libya waliwarejesha baadhi yao nchini Libya, wakati meli ya biashara ya Cyprus iliwachukua wengine, waliwasili kwenye bandari ya Itali ya Pozalo jana Jumanne. Idadi ya wahamiaji wanaojaribu kufika kwenye fukwe za Umoja wa Ulaya kutoka Libya imeshuka kwa kiasi kikubwa kipindi kama hiki mwaka jana kwa kiasi ni kwa sababu ya mkataba kati ya Libya na Itali haraka kuwarejesha wale ambao wanachukuliwa kutoka baharini. Maafisa wa uhamiaji wa Umoja wa Mataifa wanasema watu 421 wamefariki wakijaribu kusafiri kwenda Itali hadi hivi sasa mwaka huu, ukilinganisha na watu 521 kipindi kama hiki mwaka jana. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa ujasusi wa Marekani Dan Coats anasema Marekani bado haijaweka mkakati madhubuti wa kuzuia uingiliaji kati wa Rusia katika uchaguzi wa katikati ya muhula mwezi Novemba, ingawa inaonekana kwa kiasi kikubwa kwamba Moscow watajihusisha na kampeni ya kuingilia kati kama walivyofanya katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kots aliambia kamati ya usalama ya bunge juu ya vitisho duniani kwamba mashirika kadhaa ya usalama Marekani yanafahamu vizuri juu ya jambo hilo na serikali kuwalinda dhidi ya uingiliaji wa Russia katika uchaguzi hapa Marekani. Lakini alishushwa pale Senata Mazie Hirono alipomuuliza kwa nini hatuna mkakati mbadala wa serikali. Alijibu, tunafahamu kwamba itabidi ishughulikiwe na sina jawabu kwa swali lako. Uingereza imetishia kutoa jibu kali ikiwa itathibitishwa kwamba Rusia inahusika na jaribio la kumuua jasusi wa pande mbili wa zamani Sergei Skripal. Alikutwa mezirai yeye pamoja na mwanawe nyumbani kwao kusini mwa Uingereza siku ya Jumapili, wakionyesha ishara za kushambuliwa kwa sumu. Skripal, jasusi wa zamani wa Rusia na kanali wa jeshi, alikiri kutoa taarifa za kijasusi za Rasia huko Ulaya kwa mashirika ya kijasusi ya Uingereza kwa kulipwa dola laki moja. Mahakama moja ya Mosco ilimhukumu miaka 13 jela mwaka 2006 na aliachia huru kama sehemu ya kubadilishana wafungwa wa kijasusi na Marekani mwaka 2010 na kuhamia Uingereza. Jumapili iliyopita yeye na mtoto wake Yulia walikutwa wamezirai kwenye viti vya mbao kwenye eneo moja la bustani katika mji wa kusini wa Salisbury. Jami Payne, aliyeita wahudumu wa msaada, alisema watu hao wawili walionekana kuwa wanaugua sana. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza e moja kwa moja kutoka Washington DC. Na saa chache kabla ya kuanza ziara yake ya kwanza rasmi barani Afrika, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema Marekani ina nia ya dhati kujenga msingi thabiti wa uhusiano kati yake na Afrika na kushutumu China kwa kushawishi utegemezi katika mwelekeo wake barani Afrika. Mwandishi wa sauti Amerika, Nike Ching, anaripoti na Hadija Ryami anayesoma ripoti kamili. Katika hotuba yake aliyoitoa jana Jumanne akizungumzia sera za utawala wa Trump kwa Afrika, Tillerson amesema Marekani ina hamu kubwa ya kushusha vikwazo vya biashara na uwekezaji barani Afrika ambayo ndiyo mshirika wake mkubwa wa biashara ni China. Waziri wa mambo ya nje ameongeza kuwa mwelekeo wa marekani ni kutoa vivutio kwa utawala mzuri, kinyume kabisa na China ambayo amesema inahimiza utegemezi kwa kutumia mikataba ambayo si mizuri, taratibu za mikopo ambazo zina walakin, na makubaliano yenye rushwa ambayo yameingiza mataifa katika madeni na kuondolea uhuru wao. Uwekezaji wa China hauzungumzii mwanya wa miundombinu barani Afrika. Lakini njia hiyo imepelekea kuongezeka kwa viwango vya madeni na nafasi chache za ajira kama zipo, katika nchi nyingi. Tillerson ameongezea, ukichanganya na shinikizo la kisiasa na kifedha, hii ni hatari kwa rasilimali za Afrika na uthabiti wa muda mrefu wa kiuchumi na kisiasa. Mwakilishi Chris Smith, mwenyekiti wa kamati ya bunge kwa masuala ya Afrika, afya, haki za binadamu ulimwenguni na taasisi za kimataifa ametoa taarifa ambayo imesema kuwa harakati za China na vitendo vyao katika bara hilo vimesababisha kuwepo na viongozi wanaochukua rasilimali za nchi na kuwa na utawala wa kiimla. Smith amesema ingawaje Afrika inahitaji uwekezaji endelevu na kujihusisha kwa jumuiya ya kimataifa, China kwa kiasi kikubwa imekuwa si mchezaji mzuri katika eneo hilo kwa muda hivi sasa. Waziri mdogo wa zamani wa mambo ya nje kwa masuala ya Afrika, Linda Thomas Green, ameiambia VOA kwamba Tillerson yuko sahihi kabisa kuhusu ushawishi wa China barani Afrika, lakini hakusema kitu gani kinaweza kufanyika kukabiliana na ushawishi huo. Nchini Ethiopia kwa mfano, uwekezaji wa Marekani ni kiasi cha dola milioni 567, si kiwango kikubwa ukilinganisha na uwekezaji wa China ambao uko katika kiwango cha zaidi ya dola bilioni 15. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje, baadhi ya wataalamu wanasema Washington na Beijing wanaweza kunufaika kutokana na kazi yao barani humo. China imelenga zaidi kwenye miundombinu na Marekani imelenga kwenye elimu na huduma za afya. Tillerson amesema Marekani na viongozi wa Afrika lazima wafanye kazi kubuni suluhisho la kidiplomasia kwa mizozo ya kieneo ambayo imesababisha madhila kwa binadamu ametangaza kuwa Marekani itatoa msaada wa ziada wa dola milioni 533 kupunguza njaa na mahitaji mengine ambayo yamesababishwa na mizozo nchini Ethiopia, bonde la ziwa Chad, Somalia na Sudan Kusini. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Msemaji wa walinda amani anaonya kwamba mashambulizi ya Alshababu dhidi ya walinda amani hao na wanajeshi wa Umoja wa Afrika yanaweza kuwa mabaya zaidi wakati vikosi hivyo vikijaribu kufungua tena njia kuu za usambazaji ambazo kwa sasa zimefungwa na wanamgambo. Luteni Kanali Wilson Rono amesema tume ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, na jeshi la taifa la Somalia wanajaribu kufungua tena njia hizo zinazounganisha mji mkuu wa Mogadishu mpaka Baidoa, kiasi cha kilomita zipatazo 240 upande wa magharibi ni moja ya barabara kuu tatu zinazounganisha kusini, kusini magharibi na mikoa ya kati. Ronio alizungumza na Sauti ya Amerika wiki hii baada ya kundi la wanamgambo wa Al-Shabab kushambulia msafara wa usambazaji wa AMISOM kiasi cha kilometa 40 kaskazini mwa Mogadishu Ijumaa na kuua wanajeshi kumi na kuharibu magari makubwa kati ya ishirini yaliyokuwepo ni shambulizi la hivi karibuni baya kwa kundi hilo kutenda. Jenerali wa juu wa Marekani kwa Afrika amewaeleza wabunge jana Jumanne kwamba jeshi la Marekani huenda likakabiliwa na matokeo makubwa endapo China inachukua udhibiti wa bandari kuu nchini Jibuti, wakati Beijing ikiwa inaongeza nguvu barani Afrika katika juhudi za kupanua ushawishi wake. mwezi uliopita Jibuti ilimaliza kandarasi yake na DP World ya Dubai, moja ya waendeshaji wakubwa wa, wa bandari duniani kuendesha kituo cha makontena cha Dorale Container Terminal, ikielezea kushindwa kusuhulisha mzozo ambao ulianza mwaka 2012 kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. DP World imeita hatua hiyo ni ukamataji usio halali wa bandari na kusema imeanza taratibu za upatanishi kwenye mahakama ya London ya upatanishi wa kimataifa. Na benki kuu ya Nigeria imesema jana kuwa imeingiza takriban dola milioni mia mbili na kumi katika soko la ndani la benki ya fedha za kigeni na kuongeza juhudi za kuiboresha sekta hiyo na kupunguza uhaba wa dola. Benki imesema katika taarifa yake kuwa imetoa dola milioni mia moja ambazo zilitengwa kwa ajili ya soko la mauzo ya jumla, dola milioni hamsini na tano kwa biashara ndogondogo za watu binafsi, na dola milioni ishirini na mbili kwa matumizi ya dola kama vile ada za shule na malipo ya afya. Ripoti ya IMF ambayo shirika la habari la Reuters imeiona wiki iliyopita imeikosoa benki kuu ya Nigeria kwa mfumo wenye mkanganyiko wa fedha za kigeni pamoja na uingiliaji wa moja kwa moja kwa uchumi. Serikali za Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kidemokrasia ya Kongo wamezindua upya wiki hii uhusiano wa kibiashara kwa njia ya reli kwa eneo la mpakani baada ya kusimama kwa uhusiano huo kwa miaka thelathini na nne kutokana na ukosefu wa usalama kwenye eneo la mpaka. Mwandishi wetu Kahosikosha anatupasha zaidi kutoka Kalemi nchini DRC. Tani 50 ya, ya madini ya manganezi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisafirisha kwa njia ya reli hadi muji wa Lualo katika jimbo la Mexico mashariki mwa nchi ya Angola wiki hii, kisha sherehe ya kuanzisha upya mawasiliano ya kibiashara kwa njia ya reli baina ya Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mizigo hizo ya madini itaendelea kusafirishwa hii leo hadi kwenye pwani ya Lubito kwenye ziwa la Atlantiki nchini Angola kabla kupakizwa ndani ya meli hadi barani Ulaya. Ni miaka thelathini na nne hii leo tangia kufungwa kwa njia ya reli kwenye boda kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Angola. Na hiyo ni kulingana na hali mbaya ya usalama tangia vita ya mwaka 1974 ya wenyewe kwa wenyewe nchini Angola ya hayati muasi Jonas Savimbi na serikali ya rais mstaafu Eduardo Santos. Mabomu yalitika kwenye njia ya reli. Serikali ya Angola ilitumia zaidi ya miaka kumi kwa kuondoa mabomu na kutengeneza upya njia ya reli hadi kwenye mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Zamani serikali ya Angola ilishota kidole serikali ya hayati Mwabutu Sese Seko wa Zaire, hii leo jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo kuchochea vita kati ya serikali ya Eduardo dos Santos na muasi Jonas Savimbi ambaye aliuliwa mnamo tarehe 22 mwezi Februari mwaka elfu mbili na mbili. Njia ya reli kutoka Lubumbashi, kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hadi bandari ya Lobito nchini Angola ina urefu wa kilometa elfu moja mia tatu. Ni njia fupi kwa kusafirisha biashara na habiria kwa gharama ndogo, kwa bei nafuu. Njia ya reli hii leo sehemu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mbaya, treni hutumia saa moja kwenye urefu wa kilometa 20. Treni ya abiria kutoka Lubumbashi hadi kwenye boda ya Angola inasafiri kwa mara moja kwa mwezi. Ni miaka sita hii leo wafanyakazi wa kampuni ya reli hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawalipe mshahara wao kulingana na hali mbaya njia ya reli na siasa mbovu ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wafanyabiashara hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanasafirisha mizigo yao kwa njia ya lori hadi afrika kusini au tanzania kupitia nchi ya zambia hapa awali njia ya reli hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ilikuwa ni uti wa mgongo wa uchumi wa nchi nikiripoti kutoka kalemi kwa niaba ya sauti amerika mimi ni kahozi kosha Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeonya kuongezeka kwa ghasia za kikabila katika eneo la Kasai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaweza kutumbukiza nchi katika ghasia mpya, huku kukiwa na hofu ya watu kukoseshwa makazi. Mwandishi wa VOA Lisha Slein anatuarifu kutoka Geneva na Mary Mgawe anayesoma ripoti yake. Mwezi uliopita ghasia za ndani za kikabila zilisababisha watu zaidi ya elfu kumi na moja kutoroka makazi yao kaskazini mwa Kasai. Idadi hiyo inaonekana sio sahihi ikilinganishwa na Wakongo laki tisa ambao wamekoseshwa makazi ndani ya nchi tangu mzozo wa Kasai ulipozuka mwaka elfu mbili kumi na sita lakini UNHCR inachukulia suala hilo kwa uzito zaidi. Imegusia kwamba jeshi la Congo limechukua tena udhibiti katika eneo kubwa la Kasai, lakini limesema mapigano ya mara kwa mara baina ya vikosi vyenye silaha na makundi ya wanamgambo yanaendelea, huku mivutano ya kikabila ikiendelea na watu kuzidi kukimbia makazi yao. Kuna wasiwasi zaidi kwa watu wengine elfu 35 waliotorokea Angola. Msemaji wa UNHCR Aikaterini Kitidi amesema shirika lake liligundua hivi karibuni kwamba Angola imewarejesha kwa lazima Wakongo 530 kati ya Februari 25 na 27. Ameiambia VOA kwamba hajui ni kwa nini serikali ya Angola imechukua hatua hiyo. We are in No of of. Tunawasiliana na mamlaka kuhakikisha hakuna zoezi lingine la kurejeshwa watu ambao UNHCR inawaona kama ni wakimbizi. Tumesisitiza katika mazungumzo yetu na serikali kwamba wanahitaji kuheshimu misingi ya kimataifa na tunaendelea kufuatilia hali ilivyo nchini Angola. Tangu mwezi Septemba, Kitidi anasema baadhi ya wa wakimbizi wamerejea huko Kasai huku wakishindwa kurejea katika makazi yao ya zamani. Amesema wengi wanakuta nyumba zao zimechomwa moto na mali zao zimeibwa. Ameongeza kuwa wengi wanaishi katika makanisa na misikiti, wakati wengine wanalazimika kuhamia katika majimbo mengine. Ameongeza kuwa UNHCR inapenda kusaidia wakimbizi wanaorejea kujenga nyumba zao lakini hilo haliwezekani kwa sababu shirika hilo linapokea asilimia moja tu ya dola milioni 369 zinazohitajika kuwasaidia watu walioathiriwa na mzozo wa DRC. Idhaa ya Kiswahili ya, ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Katika jukwaa la vijana, vijana hii leo tunatua nchini Kenya ambako vijana nchini humo hivi karibuni walikuwa na mdahalo juu ya mustakabali wao na hatima yao kisiasa, bila kusahau wasanii, mabloga na kadhalika. Je, kuna mbinu gani za kutanzua matatizo yao? Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ametuandalia makala ifuatayo. Kongamano kubwa la vijana pia limeshirikisha viongozi mbalimbali waliochaguliwa na zaidi viongozi vijana walio mamlakani, kongamano likiwa katika ukumbi maarufu wa Swahili Pot Hub, na mjadala mkubwa ukiwa sasa unazungumziwa hapa ni nafasi ya kijana katika uongozi na kwa nini ukosefu wa ajira miongoni mwa matatizo mengine wengi wamechangia ndani ya ukumbi huu. Na sasa problem nyingine, ukianza kuambia mtu amekuwa mzima unasema you can't teach an old dog new tricks. Ushakuwa mtu mzima 30, 25, unaambiwa sasa hakuna kazi, sasa anza kujitafutia mambo ya entrepreneurship inakuwa ngumu. Umekuwa trained umekuwa tasemanini, yani umeonyeshwa wewe the only way kutafuta kazi wewe ukifeli, ndio tunaona juzi, ni masikitiko makubwa kuwa form four student amemaliza ame shule last year, na amejiua kwa sababu yeye eh, anajua nisipofaulu shuleni hakuna njia nyingine mimi nitapenya maisha. So guys, tuache kulaumiana, let's look for solutions. Hizi fans tuanze kuziona, na kama mayuta wakuji kwa hizo meetings zenu mmewatafuta. okay. Thank you very much. <laughs> Ndio sasa nimetoka nchi ya ukumbi huu Swahili Pot Hub, ukisikia ndani bado mdahalo unaendelea, na sasa hapa katika nchi ya ukumbi ninao vijana kadhaa wakizungumzia kile walichokipata ndani ya ukumbi. Uh, mi ni Steven Mwalili na mdahalo wa leo umenisaidia sana kama kijana, kwa sababu nimependa kufuatilia masuala ya vijana sana. Lakini kikubwa ambacho nimegundua kutokana na mdahalo huu ni kwamba, uh, tumekuwa tukizungumzia hasa wanasiasa kusaidia vijana miaka yote, lakini tumefikia mahali kwamba tumeona uh, wanasiasa wamefikia mahali hawana nia ya kutusaidia, ni kujinufaisha wao wenyewe na kwa sababu tumeshagundua, hatuna muda tena wa kuharibu kufuatana nao tena. Sasa kitu tumeamua kama vijana ni kushikana sisi wenyewe kwa wenyewe, kuwa wabunifu na kuangalia ni nafasi gani ambazo tunaweza kuzifanya katika jamii bila kumhusisha mwanasiasa katika kazi zetu. Swala la Alikiba limetajwa hapa kuhusu wasanii wa kimataifa kuja Kenya kulipwa na ndani ya ukumbi limezungumziwa, kwamba mwana si wa nyumbani Swala la wasanii limekera watu wengi sana, kwa sababu mimi mwenyewe ni bloga, ni mwandishi wa kujitegemea, na nimekuwa nikiandika habari nyingi sana kuhusiana na maswala ya burudani, na kitu ambayo nimegundua kuhusiana na wasanii wa hapa nyumbani ni kwamba wamevunjika moyo. Ukiangalia mfano kwamba wasanii kama vile Chris Brown kutoka Marekani ashawai kuja kuperform katika konsati kubwa sana hapa Mombasa, Alikiba kutoka Tanzania, Diamond ashawai kuperform hapa, na wanalipwa pesa nyingi sana, pesa ambazo msanii wa hapa mombasa ama hapa Kenya akiitisha hawezi akapewa. Kwa sababu ataambiwa wewe ni wa hapa hapa nyumbani, lakini msanii wa nje inakuwa rahisi kumpatia pesa. Kwa hiyo madhara kubwa ni kwamba msanii wa hapa nyumbani hawezi kujijenga, kwa sababu kujijenga ni kipato, na kama kipato kingi kinaenda nje, msanii wa hapa nyumbani aweza kapata, inakuwa ni changamoto kubwa, ambao mimi mwenyewe pia nimeweza kuiona, na ni kweli naathiri wasanii wetu. Situjaribu bahati, hakuna kitu inakamizi, hata lak inajipresent 50/50, nasikia love ikiniita, niiteni fala lakini leo na itika juu iku kana het karibu nika kujipea dozi ya sumu, love is the answer. Mbona kule imekuwa ngumu Kenya, kabila moja virehere ndo lidhani hiyo hesabu ni mboga. Leo lugha naongea ni upendo, kando na hiyo nadhani itakuwa mchezo. Lugha yangu lugha yako, kumbuka hilo kabla unidhuri, mimi mwenzako. Hata mkinifunga kinywa, bado kimoyomoyo nitasema God bless Kenya. Huyo ni miongoni mwa wasanii waimbaji wanaolama kwamba mahitaji yao oh, hayashughulikiwe vilivyo ukilinganisha na waimbaji wa kimataifa, lakini kwa jumla vijana wanakosolewa kwamba hawajitumi. mara nyingi, Sylvester akanga ni mkereketwa na mwanaharakati wa masuala ya kijamii. kidogo mimi naona vijana wenyewe ndio wameweza kuzembea, sababu unapata sisi wenyewe hata tukiwa uongozini, sio kwa mashirika, sio kwa makampuni, unapata vijana wenyewe hawajitokezi kuonekana na kuwajibika na unapata wale kidogo ambao watapewa yale majukumu, wanazembea kazini, wanaanza kuwa na uraibu hapa na pale. Wengine sasa wanakuwa wale walevi kupindukia. Ukiangalia pasenteji kubwa, wengine kesho yake hawataingia kazi. Sasa mimi maoni yangu kweli ni vijana wenyewe waweze kuwajibika. Ingaje, kuna umsemo unasema kuwa vijana ni viongozi wa kesho. Kidogo mimi ningeugeuza ukawa vijana ni viongozi wa leo. Kwa majina naitwa m regional representative at National Youth Council. Kitu tumefanya ni kuhakikisha vijana wanajua serikali imeleta nini kwa minajili yao, na serikali sana sana inataka kuempower vijana. Sasa majukumu yetu kama National Youth Council, hata ukiangalia the National Youth Council Act 2009 tuweze kuhusisha vijana katika mikutano kama hii. Kuna wengine wanaogopa mpaka hizi kuingia kwa ofisi za, za, za, za kiserikali hizi. Ukifanya roadshow kwa, kwa mahali nje, na kijana aweze kuona ah, hii kitu kumbe iko inakuwa kwa urahisi yeye kuaplai. Hata na hapo kama youth wandokiamua tufanye roadshow kama kadhaa, tukienda mashinani tunasema hapo na hapo tuna kurejesta na unapoa pesa hapo na hapo. Sauti ya vijana imesikika, hiyo katika kongamano hilo la kujadili masuala yao wenyewe, miongoni mwa mengine. Lakini sasa suluhisho liko wapi? Vijana wenyewe wanalizungumzia hilo. Uh, suluhisho kwanza, kama nilivyosema, sisi vijana kwanza tunafaa kushikana, tuongee na sauti moja, alafu kuwa wabunifu. Kitu ambayo tunakitengeneza tuhakikishe dunia imekiona. Kunaweza kuwa na mwekezaji hata kutoka nje ambaye ataona, kwa hiyo tusiangalie tu soko la hapa hapa nyumbani peke yake. Na ni hayo tu. Katika jukwaa la vijana, mimi ni Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Sandey Shomari. Rais Donald Trump anasema Marekani imejiandaa kuchukua hatua yoyote katika majibu ya Korea ya Kaskazini kutaka kutengeneza silaha za nyuklia akiongeza kwamba ana matumaini itakuwa njia sahihi. Maelezo ya rais Trump yamekuja baada ya Korea kusini kusema siku ya Jumanne kwamba kaskazini wana nia ya kuanza mazungumzo na Marekani juu ya kuacha makombora yao ya nyuklia. White House imeeleza rais Donald Trump amesisitiza ahadi yake ya makubaliano ya kibiashara huru kati ya Marekani, Canada na Mexico ambayo yana usawa kwa nchi zote. Viongozi hawa wawili walizungumza siku ya Jumatatu katikati ya mazungumzo yanayoendelea huko Mexico City juu ya kutengeneza upya makubaliano ya mwaka 1994 ya biashara huru Amerika Kaskazini maarufu kama NAFTA, siku kadhaa baada ya rais Donald Trump kusema kwamba ataweka kodi ya asilimia 25 kwenye muigizaji bidhaa za chuma na asilimia kumi kwenye aluminium ambazo zitaumiza Kanada ambaye ni msafirishaji mkubwa wa chuma nchini Marekani. Mkuu wa ujasusi wa Marekani Dan Coats anasema Marekani bado haijaweka mkakati madhubuti wa kuzuia uingiliaji kati wa Rusia katika uchaguzi wa katikati ya muhula mwezi Novemba, ingawa inaonekana kwa kiasi kikubwa kwamba Mosko watajihusisha na kampeni ya kuingilia kati kama walivyofanya katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.